Hỏi/đáp thắc mắc về phần mềm HTKK Thuế v1.3.0

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
*****winer

*****winer

Bushido
Quên kê khai thuế GTGT và trị giá hàng NK

T01/2008 mình quyên kê khai thuế GTGT hàng NK giờ làm điều chỉnh sao đây cả nhà. giúp mình cái nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
T01/2008 mình quyên kê khai thuế GTGT hàng NK giờ làm điều chỉnh sao đây cả nhà. giúp mình cái nhé

tháng 2/2008 bạn làm tờ khai điều chỉnh 02A/GTGT đi kèm với tờ khai GTGT 01 là ok thui mà.:003:

"Sau cơn mưa, trời sẽ sáng !!"

D

Dzung Tran

Guest
26/6/07
22
0
1
TP.HCM
To phantuannam: "Vấn đề nhận dữ liệu hơn 200 dòng từ File Excel không thể giải quyết bằng cách Xóa phụ lục rồi lại Thêm phụ lục đó lại lần nữa."

Lỗi nằm ở chỗ phần mềm HTKK chỉ import được 200 dòng dữ liệu mỗi lần.
Ngoài ra còn có đặc điểm là dữ liệu mới import vào sẽ chèn lên trước dữ liệu cũ. Từ đó ta có giải pháp để import những file Excel có nhiều hơn 200 dòng dữ liệu như sau:
+ Chuẩn bị dữ liệu: tách file dữ liệu gốc thành nhiều phần, mỗi phần chứa không quá 200 dòng dữ liệu, chú ý mỗi phần phải có một dòng trùng để nối với nhau. Ví dụ: Giả sử bạn có 456 dòng dữ liệu, bạn phải tách thành 3 file riêng biệt:
-Phần 1: Chứa dữ liệu từ dòng 1 đến dòng 200
-Phần 2: Chứa dữ liệu từ dòng 200 đến dòng 399
-Phần 3: Chứa dữ liệu từ dòng 399 đến dòng 456
+ Thực hiện chức năng Nhận dữ liệu từ file lần lượt theo thứ tự phần sau nhận trước. Trong ví dụ này là thứ tự: Phần 3, Phần 2, Phần 1
+ Đánh lại số thứ tự cho các dòng dữ liệu đã nhận: Nhấn [F5] để thêm một dòng trống rồi chọn dòng trống đó nhấn [F6] để xóa -> HTKK sẽ đánh lại số thứ tự.

Tạm thời sử dụng giải pháp này cho HTKK cho đến khi có bản nâng cấp mới...

Tôi đã dùng cách này để import dữ liệu vào phụ lục 04-1/TNCN thành công tuy nhiên Mẫu quyết toán 04/TNCN không tự động link được dữ liệu vào những ô có tô màu (chưa kể tiền thù lao HTKK cho đơn vị tới 5% lận) nên tôi đã nộp Báo cáo 04/TNCN lập bằng phương pháp thủ công và được nhận rồi.

Sửa lần cuối:
M

myhai

Guest
9/5/07
1
0
0
44
Q.11
cai dat phan mem HTKK

Tôi đã tải phần mềm, nhưng cài đặt chưa được, nhờ anh, chị giúp tôi cách cài đặt phần mềm HTKK. thanks:eek:fftopic:

B

Butchiden

Guest
20/9/07
6
0
0
40
Hoang mai
Mẫu số 03/TNDN của HTKK V1.

Các bạn ơi mình cũng dang gặp rắc rối khi kê khai thuế với HTKK V1.3 đó là mẫu tự QT thuế TNDN 03/TNDN. Khi mình nhập các chỉ tiêu A1, B24. Nhưng khi in ra lại xuất hiện số ở chỉ tiêu B19, B28. Các bạn giúp mình với. Xin cảm ơn.

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Làm sao điều chỉnh giảm VAT đầu vào?

Cả nhà ơi cho tôi hỏi làm sao để khai điều chỉnh giảm VAT đầu vào (chỉ tiêu 21 của tờ khai). Phiên bản 1.2 có bản giải trình chỉ rõ chỉ tiêu cần điều chỉnh, nay 1.3 theo quy định mới không thiết kế biểu đó nhưng không thấy lấy gì thay thế. Khai trực tiếp vào tờ khai thì không được. Cảm ơn trước nha!

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi mình cũng dang gặp rắc rối khi kê khai thuế với HTKK V1.3 đó là mẫu tự QT thuế TNDN 03/TNDN. Khi mình nhập các chỉ tiêu A1, B24. Nhưng khi in ra lại xuất hiện số ở chỉ tiêu B19, B28. Các bạn giúp mình với. Xin cảm ơn.

Bạn tải lại PM từ trang Wkt này hoặc trang web TCT rồi khai lại xem.
Mình thử rồi và không thấy lỗi đó.:friend:

B

blue starfish

Guest
28/10/07
16
0
0
TPHCM
Mẫu 01/KHBS phần mềm HTKT 1.3.0

Trong mầu 01/KHBS, khi nhập số liệu vào ko thấy mục C. Nội dung giải thích và tài liệu đính kèm:, xem ở chế độ trước khi in thì mục C chừa một khoảng trống (để điền viết tay vào à?), sau chữ
NGƯỜI NỘP THUẾ hoặc ĐẠI DIỆN HỢP PHÁP CỦA NGƯỜI NỘP THUẾ
Ký tên, đóng dấu (ghi rõ họ tên và chức vụ)

thì chừa mấy dòng khoảng trống khá dài rồi mới đến tên người ký, còn mẫu biểu thì lệch hẳn sang bên trái. Có ai gặp trường hợp giống mình ko nhỉ? :052:

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cả nhà ơi cho tôi hỏi làm sao để khai điều chỉnh giảm VAT đầu vào (chỉ tiêu 21 của tờ khai). Phiên bản 1.2 có bản giải trình chỉ rõ chỉ tiêu cần điều chỉnh, nay 1.3 theo quy định mới không thiết kế biểu đó nhưng không thấy lấy gì thay thế. Khai trực tiếp vào tờ khai thì không được. Cảm ơn trước nha!

Bạn sử dụng phần kê khai bổ sung (Mẫu 01/KHBS) nhé!

Chúc vui.

Xử lý Theo thông tư 84 /2004/TT-BTC
tháng 2/2008 bạn làm tờ khai điều chỉnh 02A/GTGT đi kèm với tờ khai GTGT 01 là ok thui mà.:003:

Xử lý theo thông tư 60-2007-TT-BTC thì HTKK có hỗ trợ phần này là biểu mẫu 01/KHBS

Chúc vui

Sửa lần cuối:
T

totoro

Guest
19/10/05
4
0
1
TP.HCM
Mình cũng bị trường hợp vậy, khi chọn xem trước khi in mẫu biểu 01-2/GTGT, thì tên người đại diện cuối cùng bị mất chữ, nhưng khi chọn phóng to thì thấy bình thường tên họ đầy đủ....??? đến khi in thì mất tiêu tên :( Có ai bít cách chỉnh sửa chỉ mình với...

Với việc mình chọn mẫu phụ lục 01-1/GTGT, nhưng mình chưa có số liệu kê khai, mình để trốn và chọn ghi. Nhưng khi in thì mẫu đó ko có trong phần in... hok bít làm sao lun ...???

T

TKV

Trung cấp
1/8/07
53
1
0
HN
Mình đã tải HTKK về nhưng mục 18 , 19, 20, 21 không nhập được, vậy muốn điều chỉnh thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ mua vào các kỳ trước thì phải làm thế nào?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Xin thông báo:

Hiện tại tại website của Tổng cục thuế đã upload lên phần mềm mới nhất sau khi đã fix 1 số lỗi do thành viên wkt phát hiện, các bạn qua trang web của TCT để download và cài đè lên phần mềm cũ nhé. Xin lỗi vì mạng TCT chậm qúa nên mình không thể mở đường link cho các bạn được, vui lòng vào trang www.gdt.gov.vn nhé.

Ngày mai sẽ có phần mềm và upload trực tiếp cho các bạn sử dụng.

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Cách của bạn Dzung Tran rất hay để khắc phục tạm lỗi 200 dòng. Để gọi là để mọi người có thêm thông tin về chương trình, tôi có mấy nhận xét:
- Qua dùng thử mấy thao tác của khai thuế GTGT tôi thấy rằng cái anh lập trình cho việc nhập dữ liệu từ file chả có tí nào linh hoạt và văn minh (xin lỗi vì dùng từ này - sẽ giải thích sau). Thứ nhất là linh hoạt: việc gì phải bê nguyên 200 dòng của file người ta vào mẫu, trong khi đơn vị người ta chỉ có 40 dòng dữ liệu. Còn việc có hơn 200 dòng thì phải vất vả chia nhiều lần tải cũng là hệ quả của sự kém linh hoạt đó. Thứ hai là văn minh: trên mẫu ít ra cũng phải có vài dòng để người dùng biết: phải nhập từ dạng file nào, bố trí khối dữ liệu bắt đầu từ địa chỉ nào của bảng tính... Kinh nghiệm dùng thử cho thấy dữ liệu được nhập vào phải từ ô B18 (số thứ tự 1) sheet đầu tiên của file Excel, phía bên dưới của dữ liệu không được chứa ký tự thừa như ngày tháng năm, và sau khi nhập xong nếu dữ liệu không đủ 200 dòng thì chịu khó... bấm F6 rã tay để xóa các dòng trống. Bó tay.
- Trong phiên bản này do quá tuân thủ quy định của cấp trên nên lập trình không thấy chỗ nào để gõ số liệu điều chỉnh giá mua và thuế GTGT đầu vào (Mã số 18 đến 21 tờ khai). Huynh nào biết chỉ giúp đệ.
- Việc lập trình quá quan trọng vào việc bắt lỗi mã số thuế mà quên đi sự tiện lợi dành cho người dùng việc gõ MST 0400102140-1 ai cũng hiểu (và đúng như những gì ta thấy trên hóa đơn), nhưng chương trình buộc người ta phải gõ là 0400102140001. Nếu không làm sao mà cãi với máy tính!!!

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Bạn sử dụng phần kê khai bổ sung (Mẫu 01/KHBS) nhé!

Chúc vui.

Xử lý Theo thông tư 84 /2004/TT-BTC

Xử lý theo thông tư 60-2007-TT-BTC thì HTKK có hỗ trợ phần này là biểu mẫu 01/KHBS

Chúc vui

Bạn nói vậy nhưng đã thử chưa? Trong các mã số kê khai bổ sung làm gì có mã số 18, 19, 20, 21. Chương trình chỉ cho bấm chọn 23, 31, 33, 35, 37 thôi. Ai biết chỉ cho anh em dùng với nghe

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Trong mầu 01/KHBS, khi nhập số liệu vào ko thấy mục C. Nội dung giải thích và tài liệu đính kèm:, xem ở chế độ trước khi in thì mục C chừa một khoảng trống (để điền viết tay vào à?), sau chữ
NGƯỜI NỘP THUẾ hoặc ĐẠI DIỆN HỢP PHÁP CỦA NGƯỜI NỘP THUẾ
Ký tên, đóng dấu (ghi rõ họ tên và chức vụ)

thì chừa mấy dòng khoảng trống khá dài rồi mới đến tên người ký, còn mẫu biểu thì lệch hẳn sang bên trái. Có ai gặp trường hợp giống mình ko nhỉ? :052:

Bạn xem bài của tôi mới vừa post sẽ biết phải làm sao trong trường hợp đó.

Q

quangtrungnet

Guest
truc trac phan mem HTTK

Chao cac bac! toi dung phan mem HTTK de quyet toan thue TNDN nhưng khi toi go vao muc chuyen lo tu nam truoc may lai hien len mau do báo sai mac du cac ket qua sau do dung. may ko cho phep in du lieu vay toi phai lam nhu the nao? mong cac bac mach dum toi./.:cool2:

T

thanhhung

LQT
Bạn nói vậy nhưng đã thử chưa? Trong các mã số kê khai bổ sung làm gì có mã số 18, 19, 20, 21. Chương trình chỉ cho bấm chọn 23, 31, 33, 35, 37 thôi. Ai biết chỉ cho anh em dùng với nghe
Do tạm thời TCT không cho điều chỉnh lung tung trên tờ khai thuế GTGT (01/GTGT) nên bạn chỉ được điều chỉnh trên các chỉ tiêu mà bạn nói thôi. Dù cho đó là điều chỉnh cho thuế GTGT đầu ra hay đầu vào.

T

thanhhung

LQT
NgocTuyen DTpro nói:
Bác ơi chỉ em với ,em đang làm báo cáo thuế tháng 2 trên phần mềm HTKT mới nhưng không làm sao in đựoc bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào bán ra mà khi ấn lệnh in thì nó cứ in tờ khai . Vậy là như nào
Hiện tại chương trình sẽ không in các phụ lục kèm theo nếu trên các phụ lục đó không có số liệu. Bạn xem lại trường hợp không in được Bảng kê hàng mua vào, bán ra có phải rơi vào trường hợp trên không nhé!

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Do tạm thời TCT không cho điều chỉnh lung tung trên tờ khai thuế GTGT (01/GTGT) nên bạn chỉ được điều chỉnh trên các chỉ tiêu mà bạn nói thôi. Dù cho đó là điều chỉnh cho thuế GTGT đầu ra hay đầu vào.

Bạn dùng từ "lung tung" là thế nào tôi không hiểu. Việc điều chỉnh là nhu cầu tất yếu của người nộp thuế khi họ lỡ kê khai sai muốn sửa lại cho đúng. Tôi chỉ muốn góp ý để TCT sửa lại Chương trình HTKK cho phù hợp với mong muốn của người dùng. Trên biểu có chỉ tiêu điều chỉnh thì phải cho người ta điều chỉnh chứ, còn nếu không người dùng biết làm sao trong trường hợp chương trình không cho điều chỉnh dữ liệu đây. Chẳng lẽ bó tay chịu nộp phạt.
Nhân đây do đã thử qua bản fix mới tải về từ gdt.gov.vn tôi có mấy nhận xét sau:
- Đã nhập được đến 500 dòng dữ liệu
- Ngày tháng đã gần chính xác. Gần ở đây có nghĩa là: nếu trong Excel bạn nhập ngày tháng dạng text ('05/02/2008) thì ổn, còn nếu định dạng gốc là ngày tháng như 05/02/2008 thì dữ liệu hiển thị trong phụ lục 01-2/GTGT là 05/02/0008. Khi đưa con trỏ vào ô đó rồi đưa ra ngoài thì mới hiển thị lkại đúng là 05/02/2008.
- Lỗi kém linh hoạt vẫn còn: đơn vị tôi chỉ có 40 dòng hóa đơn mỗi tháng vậy phải mỏi tay bấm F6 để xóa các dòng trống. Còn không muốn F6 thì chịu khó gõ trực tiếp vào biểu vậy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA