Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn
nếu bạn không đóng tiếp được BHXH ở 1 công ty nào nữa thì bạn có thể tham gia hình thức BHXH tự nguyện. bạn đến BHXH nơi bạn đăng ký thường trú rồi làm thủ tục tham gia đóng BHXH tự nguyện (rất nhanh chóng mà không bị phiền phức gì đâu). nhưng bạn nên nhớ đây là loại BHXH tự nguyện nên bạn sẽ chỉ được hưởng chế độ hưu trí và tử tuất, không được hưởng các chế độ khác.
Chúc bạn thành công!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhpbtn

Guest
5/12/09
18
0
0
39
Co Nhue - Tu Liem - Ha Noi
cảm ơn "MinhThông"nhé. nhưng bây giờ mới nôp thì có bị phạt không và bắt đầu nộp thừ thời gian nào, giúp tui với nhé. tui chưa có kinh nghiệm nhiều lắm đâu.

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
cảm ơn "MinhThông"nhé. nhưng bây giờ mới nôp thì có bị phạt không và bắt đầu nộp thừ thời gian nào, giúp tui với nhé. tui chưa có kinh nghiệm nhiều lắm đâu.

Không phạt đâu bạn.
Lập hồ sơ tham gia BHXH cho NLĐ gồm:
+ Hợp đồng lao động (hợp đồng này bạn nên lập từ khi bắt đầu tham gia BHXH) - 1 bản photo
VD: Công ty bạn thành lập và đi vào hoạt động tháng 02/2010. Nhưng tới tháng 09/2010 bạn mới mua BHXH cho NLĐ thì trong Hợp động lao động bạn ghi rõ thời gian vào làm việc là 01/09/2010. Nếu mà trong hợp đồng ghi trước đó nưa bạn sẽ bị truy thu tiền đóng BHXH đây.
Về bên thuế thì bạn cũng lập HĐLĐ cho NLĐ từ ngày có trả lương cho người lao động, nhưng trong mục 10 của HĐLĐ - BHXH, BHYT: ghi " BHXH, BHYT, BHTN đã trả trong lương"
+ Tờ khai tham gia BHXH - 3 bản
+ Mẫu 02a-BH - 02 bản

Đính kèm

• HUONG DAN LAP MAU BIEU.rar
    36.4 KB · Lượt xem: 105
  • Mau02_03TN.rar
    11 KB · Lượt xem: 86
  • MAU BIEU CDCS.rar
    10.6 KB · Lượt xem: 114
  • MAU OD-TS.rar
    8.1 KB · Lượt xem: 89
  • To khai tham gia BHTN.rar
    10.3 KB · Lượt xem: 92
D

daminhieu

Sơ cấp
31/8/10
3
0
0
tỉnh Cao Bằng
Trong Luật BHXH bắt buộc có ghi rõ về thời gian đóng BHXH bắt buộc, 1, thời gian ký hơp đồng đủ 3 tháng, và tổng thời gian người lao đông ký hợp đồng lao với doanh nghiệp đủ 3 tháng cũng bị đóng (( vd đối với 1 cá nhân : tháng 1 ký hđ 1 tháng, tháng 2 ký HDLD 1 tháng 29 ngày, tháng 12 ký HĐLD 2 tháng = 4tháng 29 ngày(bị nộp BHXH)) và Mẫu hợp đồng lao động hơp lệ chỉ có bán tại Sở Thương binh lao động xã hội, còn các mẫu bán ở các noi khác là không hợp lệ.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Nhờ anh, chị giải đáp giúp em với ạ. EM có đóng thừa tiền BHXH của 4 tháng trước( có 4 người tham gia nhưng chỉ có 3 người đóng thôi vì 1 người đóng ở nơi khác chưa chuyển đc sổ về đây) giò em muốn chuyển sô tiền thừa của tháng trước đó sang tháng này thì pahir làm theo mẫu nào ạ? Em đi làm lâu rùi nhưng vì cty giò mới đóng BH cho nên cũng ko biết thủ tục sao nữa? có phải điều chỉnh theo mẫu 02 -TBH và 03- TBH ko ạ?
Cảm ơn mọi người nhiều.

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Trong Luật BHXH bắt buộc có ghi rõ về thời gian đóng BHXH bắt buộc, 1, thời gian ký hơp đồng đủ 3 tháng, và tổng thời gian người lao đông ký hợp đồng lao với doanh nghiệp đủ 3 tháng cũng bị đóng (( vd đối với 1 cá nhân : tháng 1 ký hđ 1 tháng, tháng 2 ký HDLD 1 tháng 29 ngày, tháng 12 ký HĐLD 2 tháng = 4tháng 29 ngày(bị nộp BHXH)) và Mẫu hợp đồng lao động hơp lệ chỉ có bán tại Sở Thương binh lao động xã hội, còn các mẫu bán ở các noi khác là không hợp lệ.

1. Bắt đầu từ năm 2010 thì không cần đăng ký lao động tại Sở TB-XH nữa. Tất cả đã chuyển về Phòng TB-XH quản lý. DN chỉ lập HS đăng ký thang lương, bảng lương thì mới gặp Phòng TB-XH.
2. Ở đây là tìm giải pháp tối ưu, chứ cái gì cũng căn theo Luật thì chỉ có chết doanh nghiệp.
3. Mình đã làm như vậy rồi đấy từ năm 2008 đến 2009 đấy (một số người), có thấy cơ quan BHXH thu-phạt gì đâu. Mới có mấy tháng ai rãnh đâu mà truy với thu.
4. Hợp đồng lao động DN có thế tự lập nhưng phải hợp lệ và phải tuân theo Luật lao động, Chế độ tiền lương.

MINHTHONG

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Nhờ anh, chị giải đáp giúp em với ạ. EM có đóng thừa tiền BHXH của 4 tháng trước( có 4 người tham gia nhưng chỉ có 3 người đóng thôi vì 1 người đóng ở nơi khác chưa chuyển đc sổ về đây) giò em muốn chuyển sô tiền thừa của tháng trước đó sang tháng này thì pahir làm theo mẫu nào ạ? Em đi làm lâu rùi nhưng vì cty giò mới đóng BH cho nên cũng ko biết thủ tục sao nữa? có phải điều chỉnh theo mẫu 02 -TBH và 03- TBH ko ạ?
Cảm ơn mọi người nhiều.

Bạn cho mình hỏi người mà chưa chuyển được sổ về đây là như thế nào.
1. Người đó đã kết sổ tại nơi đã làm lúc trước rồi và chuyển qua công ty bạn làm nhưng chưa chuyển sổ BHXH.( Ví dụ: Nguyễn văn A đã kết sổ nghĩ tại nơi làm việc lúc trước là tháng 04/2010, nhứng tới nay vẫn chưa chuyển sổ về)
2. Người đó chưa kết sổ tại nơi làm việc lúc trước mà vẫn đóng BHXH nơi đó và đang làm thủ tục để kết sổ và chuyển sổ (Ví dụ: Nguyễn văn A đã nghĩ việc chỗ vào làm lúc trước Tháng 04/2010 nhưng chưa kết sổ)

MINHTHONG

D

DTH75

Sơ cấp
19/8/08
42
0
0
49
Hà Nội
Bạn ơi mình có sổ BHXH liên tục từ tháng 04/2001-tháng 12/2008 với hệ số là 2.96 và dừng việc đóng BHXH ở đây do chuyển nơi làm và đi làm ở 1 số nơi ko có tham gia đóng BH.Hiện giờ mình đi làm ở một đvị có đóng BH thì sổ BH của mình tiếp tục đóng theo hệ số 2.96 có phải ko hay là mình phải đóng truy thu cả thời gian ko tham gia từ tháng 1/2009- bây giờ? Cảm ơn bạn nhiều !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn ơi mình có sổ BHXH liên tục từ tháng 04/2001-tháng 12/2008 với hệ số là 2.96 và dừng việc đóng BHXH ở đây do chuyển nơi làm và đi làm ở 1 số nơi ko có tham gia đóng BH.Hiện giờ mình đi làm ở một đvị có đóng BH thì sổ BH của mình tiếp tục đóng theo hệ số 2.96 có phải ko hay là mình phải đóng truy thu cả thời gian ko tham gia từ tháng 1/2009- bây giờ? Cảm ơn bạn nhiều !

Bạn tiếp tục tham gia BHXH ở nơi mới theo mức lương mới.
Nếu bạn tham gia BHXH ở nơi mới tại thời điểm này (VD: 09/2010) thì BHXH sẽ tiếp tục từ 09/2010 (không truy thu từ 01/09 đến 08/10)

D

DTH75

Sơ cấp
19/8/08
42
0
0
49
Hà Nội
Bạn tiếp tục tham gia BHXH ở nơi mới theo mức lương mới.
Nếu bạn tham gia BHXH ở nơi mới tại thời điểm này (VD: 09/2010) thì BHXH sẽ tiếp tục từ 09/2010 (không truy thu từ 01/09 đến 08/10)

Vâng e cám ơn bác, lương của e là 2.96 * 730,000đ đó ạ và phải trừ 8.5% các loại BH nữa....

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang

1. Bạn đã làm ở một số nơi và không tham gia BHXH và bây giờ bạn đã nghỉ việc-->không truy thu BHXH chỉ truy thu đối với NSDLĐ.
2. Nếu hiện giờ bạn làm trong đơn vị HCSN thì bạn sẽ tham gia BHXH theo hệ số lương NN quy định.
3. Nếu bạn làm ở các doanh nghiệp ngoài quốc doanh (DN) thì tùy theo bạn vào làm thuộc bậc hệ số lương của DN đó quy định.

MINHTHONG

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Chỉ dùm emhạch toán giải quyết thai sản đi
Chế độ giải quyết thai sản:
1. Tham gia từ đủ 12 tháng trở lên
2. Được nghỉ hưởng nguyên lương 4 tháng.
3. Trợ cấp thêm 2 tháng tiền lương tối thiếu NN quy định.
Ví dụ:
Chị A, tham gia đủ 12 tháng BHXH với mức tiền lương là: 1.000.000 đ, mức lương tối thiêu theo Vùng III: 810.000đ được hưởng chế độ thai sản như sau:
1. 4 tháng hưởng nguyên lương: 1.000.000 đ * 4 = 4.000.000 đ
2. PC 2 tháng mức lương tối thiếu NN quy định: 2* 810.000đ = 1.620.000 đ
--> Tổng cộng: 5.620.000 đ
Hoạch toán:
1. Khi DN đã gửi đầy đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thai sản cho NLĐ (mẫu C 67a-HD), và được cơ quan BHXH gửi thông báo NLĐ hưởng chế độ TS được duyệt, và đã gửi số tiền cho đơn vị Kế toán hoạch toán:
a. Trường hợp đơn vị không để lại 2% BHXH:
Nợ 111,112: 5.620.000 đ
Có 3388 (CT): 5.620.000 đ
b. Trường hợp đơn vị để lại 2% BHXH:
Nợ 3383 (số 2% để lại)
Nợ 111,112 (số tiền còn lại sau khi CQ BHXH trừ 2% để lại của DN)
Có 3388 (CT): 5.620.000đ
2. Khi thanh toán cho NLĐ:
Nợ 3388 (CT): 5.620.000 đ
Có 111,112: 5.620.000 đ

MINHTHONG

Sửa lần cuối:
M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình.
Mình xin nói rõ hơn, mình làm thu tục cho 4 người tham gia BH tại cty mình thì 3 người chưa có sổ làm mới còn 1 người làm ở cty mình nhưng đóng BH ở nơi khác đến T8 này mới chuyển sổ về cty mình nhưng mình lại đóng tiền BH cho người đo từ khi tham gia đến giò rồi cụ thể là 4 tháng rồi. Giò mình muốn chuyển số tiền đống 4 tháng của người đó sang tháng này (T8) thì phải làm thủ tục gì ko? TH của mình là ý 1 cuả bạn nêu đó. Cảm ơn bạn nhiều
Theo trường hợp 1: Người đó đã kết sổ tại nơi đã làm lúc trước rồi và chuyển qua công ty bạn làm nhưng chưa chuyển sổ BHXH.( Ví dụ: Nguyễn văn A đã kết sổ nghĩ tại nơi làm việc lúc trước là tháng 04/2010, nhứng tới nay vẫn chưa chuyển sổ về) --> thì không có vấn đề thừa tiền đóng BHXH của người đó, khi sổ BHXH về thì chỉ có lưu sổ BHXH thôi.

MINHTHONG

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Chế độ giải quyết thai sản:
1. Tham gia từ đủ 12 tháng trở lên Chỉ cần tham gia đủ từ 6 tháng trở lên là được mà bạn.
Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Cám ơn, mình nhầm..:)

T

TeoPro113

Sơ cấp
12/8/09
17
0
0
Hà nội
Lại là BHXH, các bác giúp em với

Công ty em thành lập năm 2005, nhưng bây giờ mới bắt đầu đóng BHXH. Em mới chân ướt chân dáo vào nghề, lại phải làm bao nhiêu thủ tục rắc rối,khổ thân em:wall::wall::wall:
Một là: Em phải tạo thang bảng lương mới để đi đăng ký. Tuy nhiên thang bảng lương đăng ký không giống với mức lương thực tế được nhận => như vậy có ảnh hưởng gì không các bác
Hai là: Công ty em chỉ định đóng BHXH cho NLĐ thấp hơn lương thực tế mà họ nhận => em phải ký lại HĐLĐ ( NLĐ đã chấp nhận). Tuy nhiên em còn băn khoăn. trích đóng BHXH thì ít mà chi phí lương thực tế thì nhiều, như vậy có bị thuế sờ gáy không?
Ba là cách giải quyết của em: Em có thể ghi trong bảng lương các phần: Lương (theo mức trích đóng BHXH), Thưởng theo doanh thu (phần chênh lệch còn lại), các khoản mục khác và phần trích đóng BHXH. như thế có được không ạ?

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Công ty em thành lập năm 2005, nhưng bây giờ mới bắt đầu đóng BHXH. Em mới chân ướt chân dáo vào nghề, lại phải làm bao nhiêu thủ tục rắc rối,khổ thân em:wall::wall::wall:
Một là: Em phải tạo thang bảng lương mới để đi đăng ký. Tuy nhiên thang bảng lương đăng ký không giống với mức lương thực tế được nhận => như vậy có ảnh hưởng gì không các bác
Hai là: Công ty em chỉ định đóng BHXH cho NLĐ thấp hơn lương thực tế mà họ nhận => em phải ký lại HĐLĐ ( NLĐ đã chấp nhận). Tuy nhiên em còn băn khoăn. trích đóng BHXH thì ít mà chi phí lương thực tế thì nhiều, như vậy có bị thuế sờ gáy không?
Ba là cách giải quyết của em: Em có thể ghi trong bảng lương các phần: Lương (theo mức trích đóng BHXH), Thưởng theo doanh thu (phần chênh lệch còn lại), các khoản mục khác và phần trích đóng BHXH. như thế có được không ạ?

Trường hơp của công ty bạn cũng giống công ty mình, thành lập từ năm 2007 nhưng mới làm thủ tục đóng BHXH cho nhân viên từ quý 2/2010. tất cả nhân viên đếu chấp nhận ký hợp động với mức lương thấp hơn so với thực tế.
khi kế toán bên mình đi làm thủ tục tham gia cũng không gặp khó khăn gì, vì lên phòng BHXH các anh chị trên đó hướng dẫn.
còn phòng thuế mình nghĩ là không sờ tới đâu, vì đây là vấn đề của người lao động và người sử dụng lao động đã thoả thuận.
trường hợp của bạn cứ yên tâm đi nhe. lên phòng BHXH họ sẽ hướng dẫn bạn thêm.
chúc bạn thành công.

dddd

dddd

Trung cấp
Bảo hiểm xã hội tại quận đống đa

Có bác nào đã đóng bảo hiểm tại quận đống đa rồi không ạ xin chỉ giáo cho em với....đa tạ ợ...:015:

K

ketoankt2010

Guest
3/9/10
4
0
0
q12
ketoan2010thanh vien
chào mọi ngưởi
chúc mọi người một ngảy làm việc vui vẻ
mọi người ai biết vế thủ tục làm hồ sơ để đóng bhxh cho nhan vien không chi mình với , mình đang làm không biết có đúng không nưa vì lần đâu minh làm thủ tục tham gia BHXH, mình có lên mạng dlowr về mẫu 01a ,03a, mau 01athì mình làm được rồi nhưng mẫu 03a mình không biết điền sao cả.
mình điền như thế này cột 5 mình ghi mức lương đóng BHXH của CNV đó
cột 6 chức vụ
cột 7 đến cột 14 mình để trống ( vì cty mình không thay đổi tiền lương CNV)
cột 15 ghi ngày bắt đầu ký HĐLĐ chính thức
cột 16 không ghi
cột 17 ghi tỷ lệ đóng 26,5%(vì công ty có 8 người không đóng BHTN)
cột 18,19 để trống
cột 20 ghi HĐLĐ 12 tháng (vì cty ký HĐLĐ 12 THÁNG )
mọi người thấy có được không và có cách nào khác chỉ giúp mình với càng sớm càng tốt người.
Cám ơn mọi người nhiều ./

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA