Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
K

k3o dang

Guest
22/4/10
2
0
0
Thai Nguyen
Thủ tục ban đầu khi tham gia BHXH!

Em chưa làm bảo hiểm xã hội bao giờ. Bây giờ làm em ko biết làm ntn? Anh chị giúp em với

Tớ cũng mới làm bảo hiểm cho công ty tháng 04. Bạn thử tham khảo xem nhé!
Ban đầu làm bản đăng ký thang bảng lương (cái này bạn thử hỏi mấy anh chị đã làm rồi ý, tham khảo thang bảng lương của họ) để gửi BHXH Tỉnh. Một tuần sau bạn lên lấy thông báo, rồi chuẩn bị hồ sơ của những người tham gia bh, công văn xin đăng ký đóng BHXH, bảng kê khai danh sách những người tham gia bảo hiểm (cái này bạn xin mẫu ở cơ quan bh cấp huyện ý). Vậy là được. Nếu chưa rõ, bạn có thể hỏi bên BH huyện ý, họ sẽ hướng dẫn cho bạn. Chúc bạn sớm xong việc !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thegiang299

Guest
22/6/10
12
0
0
ha noi
trich luong

thường thì người ta trích lương BHXH,Y tế thì hạch toán
n641,642
c338

B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
nhờ các anh chị tư vấn giúp em: công ty em thành lập tháng 10.2009, tháng 6.2010 mới tham gia bảo hiểm xã hội, và sẽ bị truy thu từ tháng 10.2009 vì lúc đó ký hợp đồng 1 năm cho mọi người luôn rồi, nhưng như vậy thì bảng lương từ tháng 6 em mới trích tiền bảo hiểm của nguời lao đông hay là có thể trích từ tháng 10.09 luôn ạ? Như thế nào thì đúng và hợp lý khi thuế kiểm tra để em con phải làm lại bảng lương cho phù hợp ạ ? Em cảm ơn rất nhiều!

C

conangmitxanh

Guest
18/5/10
3
0
0
37
ha noi
xin chào mọi người ! Em muốn hỏi mọi là trong bản cam kết tham gia BHYT có Chỉ tiêu Tổng quỹ lương +PC đóng BHYT nhưng em không biết cách điền như thế nào . Công ty em bắt đầu thành lập vào năm 2008 nhưng bây giờ mới bắt đầu đi làm BHXH lần đầu , tổng quỹ lương mà công ty em nộp cho 4 người trong một tháng là 6,487,000 . Băy giờ em muốn làm tổng quỹ lương cho năm 2009 và 5 tháng đầu năm 2010 thì em phải tính thế nào

L

luengyueng

Guest
21/10/08
1
0
0
46
Sài Gòn
Nợ và Hủy sổ BHXH

Em mới tham gia diễn đàn nên không biết hỏi chỗ này có đúng không nhưng nhờ cả nhà giúp đỡ và thông cảm cho.
Số là công ty em thành lập từ tháng 8/2008, chỉ có 3 nhân viên và đã đăng ký BHXH, đến giờ chỉ mới đóng BHXH tới tháng 3/2009 thôi. Nhưng hiện tại đã có 2 người nghỉ việc và cũng không có nhu cầu sử dụng sổ BHXH. vì vậy cho em hỏi là mình có thể hủy sổ BHXH không và có cần phải đóng hết số tiền còn nợ không, thủ tục gồm những gì -> nhờ cả nhà giúp em với. Mong được giúp đỡ, Cảm ơn cả nhà.

B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
có phải mẫu 02a-tbh không bạn ? Mình cũng mới làm hồ sơ bảo hiểm, thì được hướng dẫn là tổng quỹ lương đó tính trên 1 tháng cho tổng số người lao động, nên theo mình nghĩ bạn điền 6,487,000 là được, trong đó tính bảo hiểm y tế là tổng quỹ lương * 4,5 %, còn bảo hiểm xã hội là tổng quỹ lương * 22%, vì bên mình cũng thành lập từ tháng 10 năm 2009 nhưng đến giờ mới tham gia bảo hiểm nên thấy bảo hiểm hướng dẫn như vậy và mình đã làm , hồ sơ đã nộp và hẹn ngày 5.7 lấy nên mình nghĩ bạn cứ làm như vậy đi.

T

Thanhhvtc87

Guest
24/6/10
2
0
0
36
Kim Động - Hưng Yên
Anh ơi, em là thành viên mới cũng là kế toán mới nữa. Hiện nay, em đang được giao làm BHXH cho nhân viên trong công ty. Anh gửi cho em mẫu làm thang bảng lương nhé. Anh giúp em nhé.
Thanks anh nhìu!

K

khanhhoavp

Sơ cấp
18/12/09
7
0
0
41
vinh phuc
Xin chào cả nhà. Có ai biết giải quyêt trường hợp này giúp e với:
- Cty em có trường hợp NLĐ chuyển về làm việc tại Cty được 02 năm kèm theo sổ BH của Cty.
- Tên NLĐ là Lương Văn Trung nhưng trong sổ BH ghi nhầm là Lương Văn Chung
( cả ở Cty cũ và Cty em đều không phát hiện ra điểm sai sót này )
- Khi người này đi khám chữa bệnh thì bị từ chối mới báo lại cho Cty biết
Vậy em hỏi có AC nào biết thủ tục thay đổi tên để NLĐ đó có thể hưởng được chế độ BH không ? Chỉ giùm em với hix
Thanks các AC

M

mrhoatketoan

Sơ cấp
30/3/09
6
0
1
hung yen
Mọi người cho mình hỏi chút nhé! Công ty mình áp dụng lương khoán cho toàn bộ công nhân viên thì mình phải làm thủ tục đóng bảo hiểm XH như thế nào??? công ty mình hoạt động về nghành xây dựng.

K

kharinbell

Guest
25/10/06
4
0
0
TpHCM
nhờ các anh chị tư vấn giúp em: công ty em thành lập tháng 10.2009, tháng 6.2010 mới tham gia bảo hiểm xã hội, và sẽ bị truy thu từ tháng 10.2009 vì lúc đó ký hợp đồng 1 năm cho mọi người luôn rồi, nhưng như vậy thì bảng lương từ tháng 6 em mới trích tiền bảo hiểm của nguời lao đông hay là có thể trích từ tháng 10.09 luôn ạ? Như thế nào thì đúng và hợp lý khi thuế kiểm tra để em con phải làm lại bảng lương cho phù hợp ạ ? Em cảm ơn rất nhiều!

Công ty của mình cũng giống như trường hợp của baothu vậy đó.
Nhưng công ty của mình chỉ ký hợp đồng ngắn hạn (< 3tháng) cho tất cả nhân viên (vì làm về thiết kế website). Công ty TNHH MTV người sở hữu cty kiêm GĐ công ty, ko trả lương hàng tháng. Công ty ko có nhân viên ký hợp đồng dài hạn, như vậy có hợp lý ko?

Mọi người chỉ dẫn giúp mình nhé

Cám ơn nhiều nhiều ^^

A

atina3112

Guest
15/7/09
6
0
0
Tphcm
Cho mình hỏi mức đóng bảo hiểm xh, yt, tn của năm 2009 là bao nhiêu, người lđ đóng ?% và công ty đóng ?%

P

phuongthuyktt

Sơ cấp
14/5/10
7
0
0
hà nam
Cho mình hỏi mức đóng bảo hiểm xh, yt, tn của năm 2009 là bao nhiêu, người lđ đóng ?% và công ty đóng ?%

Mức đóng bảo hiểm năm 2009 là: BHXH đóng 20% trong đó người sử dụng lao động đóng 15%
người lao động đóng 5%, BHYT đóng 3% trong đó người sử dụng lao động đóng 2%
người lao động đóng 1%

A

atina3112

Guest
15/7/09
6
0
0
Tphcm
cám ơn bạn, còn bảo hiểm thất nghiệp thì sao hả bạn?

P

phuongthuyktt

Sơ cấp
14/5/10
7
0
0
hà nam
Mức đóng bảo hiểm năm 2009 là: BHXH đóng 20% trong đó người sử dụng lao động đóng 15%
người lao động đóng 5%, BHYT đóng 3% trong đó người sử dụng lao động đóng 2%
người lao động đóng 1%
BHTN đóng 2% trong đó người sử dụng lao động đóng 1% còn người lao động đóng 1%

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Xin chào cả nhà. Có ai biết giải quyêt trường hợp này giúp e với:
- Cty em có trường hợp NLĐ chuyển về làm việc tại Cty được 02 năm kèm theo sổ BH của Cty.
- Tên NLĐ là Lương Văn Trung nhưng trong sổ BH ghi nhầm là Lương Văn Chung
( cả ở Cty cũ và Cty em đều không phát hiện ra điểm sai sót này )
- Khi người này đi khám chữa bệnh thì bị từ chối mới báo lại cho Cty biết
Vậy em hỏi có AC nào biết thủ tục thay đổi tên để NLĐ đó có thể hưởng được chế độ BH không ? Chỉ giùm em với hix
Thanks các AC

Bạn lập hồ sơ sau : 1 công văn đề nghị điều chỉnh của ĐV sử dụng LĐ. 3 tờ DS đề nghị điều chỉnh hồ sơ cấp sổ BHXH, thẻ BHYT mẫu 3b-TBH , kèm theo bản photo CMND; sổ BHXH, thẻ BHYT gởi cho CQBH.
Bạn co thể vào link sau :
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?47605-Công-văn-dồn-sổ-huỷ-sổ-BHXH/page2
hoặc :
* Diễn đàn
* Kế toán - Kiểm toán
* Kế toán các phần hành
* Kế toán lương và các khoản tính theo lương
* Công văn dồn sổ, huỷ sổ BHXH
* câu 16
load file mình gởi về- rồi sửa lại cho phù hợp với trường hợp sai tên.

Sửa lần cuối:
ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh
Mình đi làm ở cty, thử việc ko ký hợp đồng bạn à, chỉ khi nào đi làm chính thức thì ký. Như vậy chi phí tiền lương trong thời gian thử việc của mình có được hạch toán là chi phí hợp lý của công ty k?

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Mình đi làm ở cty, thử việc ko ký hợp đồng bạn à, chỉ khi nào đi làm chính thức thì ký. Như vậy chi phí tiền lương trong thời gian thử việc của mình có được hạch toán là chi phí hợp lý của công ty k?

Phải nói chính xác là sau này bạn trở thành Nhân viên chính thức chứ k phải là đi làm chính thức ( k lẻ giờ bạn k làm chính thức à?).
Tất nhiên là được rồi, bạn là nhân viên của công ty rồi mà chỉ có điều bạn không ký hợp đồng lao động mà là hợp đồng thử việc.( thường thì thời gian thử việc từ 1 - 3 tháng và chế độ như thế nào là tùy mỗi cty)

B

BHN 12A 1

Cao cấp
20/7/09
202
0
16
25Q ly chieu hoang Q6
Sổ bh mẫu cũ

Hiện giờ cty e có 4 người.có 2 sổ mẫu củ.vậy mình phải làm thủ tục đổi sang mẫu mới cho 2 sổ này à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA