Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
M

MinhOanh0286

Sơ cấp
11/10/09
18
0
1
38
Ha Noi
Cả nhà ơi giúp em! Em đã cống hiến 02 năm làm việc tại 1 công ty rồi mà vẫn chưa được đóng Bảo hiểm. Cách đây 01 năm em đã có ý kiến thì xếp bảo Công ty quá ít người nên cơ quan bảo hiểm không nhận. Đến giờ công ty em vẫn chỉ có 05 người. Em cũng có tham khảo Luật Bảo hiểm là Công ty có 05 người thì vẫn tham gia đóng bảo hiểm được mà. Em phải làm thế nào để được công ty đóng Bảo hiểm cho bây giờ ạ?..hic...Cả nhà chỉ giúp cho em cách nào để giải quyết việc này với ạ? Nếu không chắc em phải bỏ Công ty này mà đi mất...hic...

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketty22

Guest
10/10/11
21
0
0
Q.Thủ Đức,TP.HCM
Cả nhà ơi giúp em! Em đã cống hiến 02 năm làm việc tại 1 công ty rồi mà vẫn chưa được đóng Bảo hiểm. Cách đây 01 năm em đã có ý kiến thì xếp bảo Công ty quá ít người nên cơ quan bảo hiểm không nhận. Đến giờ công ty em vẫn chỉ có 05 người. Em cũng có tham khảo Luật Bảo hiểm là Công ty có 05 người thì vẫn tham gia đóng bảo hiểm được mà. Em phải làm thế nào để được công ty đóng Bảo hiểm cho bây giờ ạ?..hic...Cả nhà chỉ giúp cho em cách nào để giải quyết việc này với ạ? Nếu không chắc em phải bỏ Công ty này mà đi mất...hic...
Không có quy định nào là ít người nên cơ quan bảo hiểm không nhận cả,mà đó là do để đăng kí đóng bảo hiểm được thì rất phức tạp nên các công ty nhỏ thường không đóng cho nhân viên.Công ty mình đang làm cũng giống vâỵ nè.Sếp đã không muốn đóng thì mình biết làm gì được.Bạn cứ trự tiếp nói chuyện với sếp thử xem(Xin nhận công việc đi đăng kí đóng bảo hiểm).Còn không chấp nhận được thì chỉ có đường là tìm công ty khác có đóng bảo hiểm thôi bạn àh.Chúc bạn thành công!

C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
tuỳ theo nội quy quy định củ công ty, có công ty cung trích BH trong thời gian thử việc đó
Nhân viên thử việc có phải trích nộp BHXH không nhỉ ?

Chào Minh Oanh, theo luật bay giờ một tổ chức chỉ có 1 người cũng buộc phải tham gia Bảo Hiêm, bạn phải giả thích với xếp rõ như vậy, nếu không tham gia mà bên BH họ kiểm tra thì doanh nghiệp bạn sẽ bị phạt cho đó.

Sửa lần cuối:
anhuyen29

anhuyen29

Guest
25/11/11
17
0
0
nha trang
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

Cách tính BHXH, BHYT, KPCĐ, BHTN theo định khoản dưới đây nè bạn:
Tính vào chi phí DN:
Nợ 622, 627, 641, 642: 22%
Có 3382: 2%
Có 3383: 16%
Có 3384: 3%
Có 3389: 1%
Trừ lương CNV:
Nợ 334: 8,5%
Có 3383: 6%
Có 3384: 1,5%
Có 3389: 1%

L

LANSANG

Sơ cấp
19/4/11
17
0
0
TPHCM

Công ty mình thì không có nộp bảo hiểm cho nhân viên thử việc, chỉ có lương khoán thôi

B

bihue919212

Sơ cấp
23/3/11
18
0
0
35
Vinh - nghe an
Re: Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

ban cho minh hoi ti la, ben cong ty minh hien tai co 9 cnv nhung dong bao hiem 8nguoi vi co 1 bac ke toan da lon tuoi nen bac khong tham gia dong. ma cong ty duoi 10nguoi thi khong phai dong phan kpcd. minh moi tiep nhan cong viec ke toan nay vi bac ke toan da qua doi dot ngot,ma minh thay trong ban luong cua ben minh dong la tru vao luong cnv 7,5%, cty dong la 19% ban a.
theo thong tin minh biet moi nhat thi sap toi ngay 01/01/2012 co tang muc dong bao hiem thi cong ty minh van phai tang them 2% phai khong ban nhi?
nam 2011 muc dong bao hiem ben minh thap nhat la 1.050.000d.

N

ninhcun

Guest
3/11/11
1
0
0
Quảng Ninh

Em chào các anh chị. Em đang học kế toán tiền lương mà có phần thắc mắc quá không bít làm thế nào. Anh chị giải đáp dùm em với!!!
Em hỏi cái phần tính và trích các loại bảo hiểm theo tỉ lệ quy định âý ạ. Cô giáo em dạy là khi mà trích theo lương ấy thì ghi là:
Nợ TK 622: 20%x lương cơ bản (là lương trong hợp đồng lđ, lương hệ số, cấp bậc và các loại phụ cấp) +2%(cái 2% này là KPCĐ) x tổng lương thực tế phải trả(lương cơ bản + lương phép thực tế và các khoản thu nhập có tính chất như lương)
Nợ TK 627, 641, 642 tính tương tự
Nợ TK 334: 8,5% x lương cơ bản
Có TK 338
Nhưng em đọc trong 1 số sách họ không phân biệt 20% và 2% như trên mà tính gộp vào. Ví dụ nhé:
1 DN trả lương cho CN trực tiếp SXSP là 210tr, trong đó 10tr lương phép còn 200tr lương chính. Lương NV phục vụ sản xuất là 10tr, bộ phận quản lý px là 30tr. Tính và trích theo tỉ lệ quy định.
hạch toán:
Nợ TK 622: 22% x 210 = 46,2
Nợ TK 627: 22% x 40 = 8,8
Nợ TK 334: 8,5% x 250 = 21,25
Có TK 338: 76,25
Em không bít làm thế nào. Mong a chị giúp em

T

tinhhoaketoan

Sơ cấp
30/10/09
3
0
0
41
Quang Ngai

xac dinh chi phi tien luong
N TK chi phi
C TK 334
trich BHXH
No TK Chi Phi phan DN chiu
No TK 334 phan CNV chiu
Co TK 338
tra tien luong
no 334
Co 111
Nop BHXH
No 338
Co 111

C

ckc2006

Sơ cấp
31/7/10
5
0
0
tp hcm

Em đã làm ở 1 cty, em vừa mới nghỉ do cty này ép người quá, theo quy định là bàn giao 45ngay, nhưng e chỉ lên cty được 1 tuần, sau đó cty mới gọi e đi làm, hiện tạii cty cũ ko trả sổ nếu em ko đóng tiền phạt là 4tr (e chỉ mới làm 1 năm).
Em xin các anh chị chỉ em cách làm sổ mới, vì em nghe nói là sau 3 tháng mà không đóng bảo hiểm thì sổ sẽ tự hủy, và làm lại sổ mới vô tư.
Có anh chị nào biết cách chỉ em với! nhức đầu với mấy cái sổ này

Địa chỉ em!
Mail: baonguyen9287@gmail.com

Cty cũ của bạn ko trả sổ và yêu cầu bạn đóng tiền phạt là đúng qui định, sổ thì ko thể nào tự hủy được nó luôn tồn tại mãi mãi chỉ bạn ko lấy nó được mà thôi, về qui định thì 1 ng chỉ có 1 số sổ BHXH mà thôi nhưng khi đến cty mới bạn cứ khai là chưa có sổ BHXH thì bên cty mới sẽ lập thủ tục cấp sổ mới cho bạn.

I

icream

Guest
7/12/11
1
0
0
HCM

Anh/Chị cho em hỏi: Trính kinh phí công đoàn tính 2%/Lương thực tế . Vậy lương thực tế bao gồm những khoản nào?

G

giaoluu8x

Guest
25/11/11
2
0
0
36
ha noi

Chào các anh chị, em đang thực tập làm báo cáo mà em không rõ việc trích các khoản theo lương tỷ lệ là bao nhiêu, anh chị nào biết hay có tài liệu giúp em với. Cụ thể BHXH, BHYT, KPCD, BHTN trích tỉ lệ bao nhiêu đối với doanh nghiệp và người lao động. Em cảm ơn!

nhungily2

nhungily2

Sơ cấp
13/7/11
17
0
0
33
TB

Chào các anh chị, em đang thực tập làm báo cáo mà em không rõ việc trích các khoản theo lương tỷ lệ là bao nhiêu, anh chị nào biết hay có tài liệu giúp em với. Cụ thể BHXH, BHYT, KPCD, BHTN trích tỉ lệ bao nhiêu đối với doanh nghiệp và người lao động. Em cảm ơn!

Hic Hic, Bạn học kế toán mà :D
Bạn nghía xuống dưới trả lời của anhuyen29 nhé!
Bạn ấy TL rồi mà.Hì hì :052:

N

nmnk

Sơ cấp
14/5/07
17
0
1
tphcm

Anh chị cho em hỏi:
1/ Từ 01/01/2011 thì BHXH tăng 2%, công ty em không tham gia công đoàn nên năm 2011 đóng 26.5%, vậy khi gia han the BHYT mới thì em sẽ điền là 28.5% (nghĩa là người lao động sẽ đóng 8.5% và công ty sẽ đóng 20% ) đúng không ạ?, (vì để giải thích rõ cho mọi người ở công ty biết nên em hỏi dài dòng chút) :).
2/ Em có thể nộp hồ sơ gia hạn thẻ BHYT cho năm 2012 trước ngày 15/12/2011 không ạ ?
3/ Là khi mình muốn giảm lao động từ tháng 01/2012 (do người lao động báo trước) thì em sẽ nộp hồ sơ từ khi ngày nào trong tháng 12/2011 hay phải nộp hồ sơ vào đầu tháng 1/2012.
Cám ơn anh chị . :)

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Anh chị cho em hỏi:
1/ Từ 01/01/2011 thì BHXH tăng 2%, công ty em không tham gia công đoàn nên năm 2011 đóng 26.5%, vậy khi gia han the BHYT mới thì em sẽ điền là 28.5% (nghĩa là người lao động sẽ đóng 8.5% và công ty sẽ đóng 20% ) đúng không ạ?, (vì để giải thích rõ cho mọi người ở công ty biết nên em hỏi dài dòng chút) :).
2/ Em có thể nộp hồ sơ gia hạn thẻ BHYT cho năm 2012 trước ngày 15/12/2011 không ạ ?
3/ Là khi mình muốn giảm lao động từ tháng 01/2012 (do người lao động báo trước) thì em sẽ nộp hồ sơ từ khi ngày nào trong tháng 12/2011 hay phải nộp hồ sơ vào đầu tháng 1/2012.
Cám ơn anh chị . :)

1/ Về phần trích BHXH - BHYT từ 1/1/2012
- BHXH: NLĐ 7%, DN: 17%
- BHYT: NLĐ 1,5%, DN: 3%
- BHTN: NLĐ 1%, DN: 1%
2/ Nếu công ty bạn được gia hạn thẻ BHYT tự động và không có sự thay đổi gì về thẻ BHYT thì không cần phải làm gia hạn thẻ. Thẻ sẽ được cơ quan BHXH tự động gia hạn theo thông tin cũ. Nếu không được gia hạn thẻ BHYT tự động thị làm mẫu 03b-TBH và nộp 15 ngày trước khi hết hạn
3/ Nếu bạn giảm lao động thì báo giảm trước ngày 20 của tháng giảm tức là giảm tháng 1 thì ngày 20/1. Còn nếu có trả thẻ phải trả trước ngày 10 của tháng báo giảm
Thân

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

Anh/Chị cho em hỏi: Trính kinh phí công đoàn tính 2%/Lương thực tế . Vậy lương thực tế bao gồm những khoản nào?

Lương thực tế quy định trong hợp đồng lao động và trong bảng ký nhận lương hàng tháng của người lao động
Thân

K

kiemviet

Guest
8/12/11
8
0
0
45
www.kiemviet.vn
www.kiemviet.vn

Anh chị cho em hỏi, công ty em đóng nộp tiền bảo hiểm theo tháng. Nhưng tháng trước quên mất tháng này đi đóng cả 2 tháng luôn. Không biết có bị phạt không. Nếu bị phạt thì phải làm những thủ tục gì để nộp phạt luôn, nếu không làm để nộp phạt luôn thì để lâu càng bị phạt nặng hơn thì càng không tốt phải không ạh?

A

Assol

Sơ cấp
2/3/09
4
0
0
Hanoi

Cho mình hỏi là công ty của mình hiện giờ muốn kí hợp đồng lao động với một số bác đã về hưu. Vì đã về hưu rồi nên các bác có bảo hiểm y tế rồi, vậy mình k đkí đóng bảo hiểm có được k ?

Còn hai người nữa đang làm nhà nước nhưng mình muốn thuê họ làm quản lí ( giám đốc và trưởng phòng ) thì có thể kí hợp đồng lao động hay hợp đồng tư vấn ?

Cảm ơn các bạn nhiều.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

Anh chị cho em hỏi, công ty em đóng nộp tiền bảo hiểm theo tháng. Nhưng tháng trước quên mất tháng này đi đóng cả 2 tháng luôn. Không biết có bị phạt không. Nếu bị phạt thì phải làm những thủ tục gì để nộp phạt luôn, nếu không làm để nộp phạt luôn thì để lâu càng bị phạt nặng hơn thì càng không tốt phải không ạh?

Nếu trong cùng 1 quý thì cũng không tính phạt đâu bạn, nếu khác quý thì sẽ bị tính phạt, vì bảng tổng hợp cơ quan sẽ làm theo quý. nên khoảng sau 15 ngày kể từ ngày hết quý bạn sẽ lên cơ quan BHXH để nhận bảng tổng hợp của quý trước (Đem theo Giấy giới thiệu)

Thân

R

rachel19

Guest
28/7/11
1
0
0
ho chi minh

mọi người cho em hỏi. Công ty em có 1 nhân viên thực tập. Sau 4 tháng thì công ty có ý muốn ký HDLD với nhân viên trên nhưng đột ngột anh này bị đau ruột thừa phải nhập viên mổ, mà HDLD chỉ mới ký, em vẫn chưa tiến hành đem hồ sơ gì ra BHXH làm BH cho anh này hết, vậy có phải anh này sẽ ko nhận được bất kỳ khoản BH nào phải ko, vì bây giờ mà em đi tiến hành làm thủ tục thì anh ấy mổ xong rồi :(
Do hoàn cảnh anh này cũng có khó khăn (sếp em cho vay tiền để mổ), thế nên giờ sếp em hỏi nếu mình sửa lại thời gian ký HDLD sớm hơn thời gian anh này mổ 1 tháng, sau đó sẽ tiến hành truy thu, thì liệu làm như vậy anh này có thể hưởng chế độ BH ko?

K

kiemviet

Guest
8/12/11
8
0
0
45
www.kiemviet.vn
www.kiemviet.vn

Nếu trong cùng 1 quý thì cũng không tính phạt đâu bạn, nếu khác quý thì sẽ bị tính phạt, vì bảng tổng hợp cơ quan sẽ làm theo quý. nên khoảng sau 15 ngày kể từ ngày hết quý bạn sẽ lên cơ quan BHXH để nhận bảng tổng hợp của quý trước (Đem theo Giấy giới thiệu)

Thân

Cảm ơn ms Huong85
Lại một vấn đề nữa được tính đến như sau.
Bình thường hàng tháng mình vẫn đi nộp tiền bảo hiểm và nộp bảng kê cho bên bảo hiểm. Nhưng khi đi nộp bảng kê cho bên bảo hiểm đợt đầu thì mình nộp 1 bản, một thời gian sau mình thấy bảo nộp 2 bản, nên mình nộp 2 bản.
Các bản kê này mình nộp đi và không có sự xác nhận nào là đã nộp bảng kê, vì chỉ mang nộp bên bảo hiểm nhận rồi về tay không.
Như vậy, khi xảy ra vấn đề tranh cãi là có nộp và chưa nộp giữa cơ quan mình và bên bảo hiểm thì sao, vì mình không có căn cứ. (không như khi đi nộp tờ khai thuế GTGT thì mang một bản về mà)
Đó là mình đã nộp đầy đủ nhưng lo sợ bị phạt như vậy.

Còn trường hợp không nộp bảng kê này thì có bị phạt không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA