Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Chế độ ốm đau.

Chào cả nhà!
Mình có 01 TH như sau cần mọi người chỉ giúp:
Cty mình có TH 1 CN bị ngã bị thương ở đầu gối ,ra viện khám được nghỉ 10 ngày hưởng chế độ.
Mình nộp hồ sơ tại phòng 1 cửa BHXH , 3 ngày sau họ gọi điện bảo:CN bị ngã trên đường đi làm về thì cty phải chi trả ,BHXH không chi trả.
Từ ngày đi làm mình chưa gặp TH này lần nào( Mọi lần CN ốm đau có giấy của BV nghỉ hưởng chế độ BH nộp hồ sơ là xong....)Mình không biết điều này quy định ở đâu,bạn nào biết chỉ giùm với.....?!Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vitconsau

Sơ cấp
30/8/10
23
0
0
q12
Tham gia BHYT tư nhân

Anh chị ơi cho em hỏi: Công ty em thuộc diện bắt buộc tham gia BHYT và BHTN nhưng sếp không muốn tham gia BHYT của nhà nước mà muốn tham gia BHYT của một công ty tư nhân để có dịch vụ tốt hơn, đồng thời không muốn tham gia BHTN. Không tham gia BHTN là không được rồi phải không a? còn tham gia BHYT của tư nhân như vậy có được k? Cảm ơn anh chị nhiều

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Anh chị ơi cho em hỏi: Công ty em thuộc diện bắt buộc tham gia BHYT và BHTN nhưng sếp không muốn tham gia BHYT của nhà nước mà muốn tham gia BHYT của một công ty tư nhân để có dịch vụ tốt hơn, đồng thời không muốn tham gia BHTN. Không tham gia BHTN là không được rồi phải không a? còn tham gia BHYT của tư nhân như vậy có được k? Cảm ơn anh chị nhiều

Nếu cty bạn thích tham gia thêm BHYT tư nhân thì là tự cty bạn quyết định. Còn BHYT, BHXH, BHTN của nhà nước là bắt buộc.

K

ktnguyensang

Guest
20/6/11
3
0
0
35
TP.HCM
Đơn vị đã thành lập 2 năm nhưng chưa tham gia bảo hiểm.

Tình hình là em mới làm kế toán cho công ty TNHH, cty thành lập từ năm 2009 nhưng không tham gia bảo hiểm cho người lao động. Vậy bây giờ em muốn đăng ký bảo hiểm cho người lao động thì có được ko? và thủ tục, cách thức như thế nào vậy anh chị? cho em hỏi thêm là các mẫu biểu của BHXH của các quận là giống nhau hay có khác nhau gì ko? vì lúc truớc em làm ở quận 5, nhưng nay chuyển qua Phú Nhuận. Anh chị giúp em với nhé, cảm ơn anh chị nhiều lắm.

T

thanhvinaconex

Guest
25/7/06
11
0
0
đồng tháp
nếu công ty đã thành lập 2 năm nay muốn tham gia BHXH vẫn được, tuy nhiên thủ tục thêm văn bản giải trình lý do tại sao đóng muộn.

S

sauchubin

Guest
13/3/10
9
0
0
28
HN
Em có 2 trường hợp như sau:
1. NLĐ đã đóng BHXH liên tục 10 năm và bị ngắt quãng 01 năm.
2. NLĐ đóng BHXH liên tục và không bị gián đoạn.
Cho em hỏi 2 trường hợp trên có khác nhau không và có ảnh hưởng gì đến chế độ sau này không ạ? Em cám ơn!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em có 2 trường hợp như sau:
1. NLĐ đã đóng BHXH liên tục 10 năm và bị ngắt quãng 01 năm.
2. NLĐ đóng BHXH liên tục và không bị gián đoạn.
Cho em hỏi 2 trường hợp trên có khác nhau không và có ảnh hưởng gì đến chế độ sau này không ạ? Em cám ơn!

Tính chế độ để hưởng BHXH là tính theo tổng thời gian tham gia => 2 trường hợp trên chỉ khác nhau về tổng thời gian tham gia BHXH, không ảnh hưởng gì đến việc hưởng chế độ.
Trường hợp 1 chỉ là "bảo lưu" thời gian tham gia BHXH mà thôi.

T

thuykitty2005

Sơ cấp
15/5/11
9
0
1
Long Biên, Hà Nội.
Xin chào các bác thông thái!
Em có câu hỏi như sau mong mọi người giúp ah:
+Trong trường hợp người lao động xin nghỉ con ốm thì mẹ được BHXH trả cho bao nhiêu %LCB và được nghỉ bao nhiu ngày?
+ Khi mẹ hết thời gian hưởng BH thì bố co chế độ như vậy không ah?
Thank mọi người!

K

kitty05

Sơ cấp
30/5/11
24
0
0
TP.HCM
Xin chào tất cả mọi người.
Công ty mình chuyển từ tỉnh này đến tỉnh khác , trước đây thuộc cty mẹ và hoạt động cùng địa bàn với cty mẹ. Lúc đến tỉnh này thì tuyển nhân sự mới và bắt đầu làm thang bảng lương đăng ký lao động và đăng ký tham gia bảo hiểm .Sau bao phen đi lại vì thiếu hồ sơ , sáng nay cứ tưởng được bảo chấp nhận thì được phán là cty hoạt động từ năm 2006 nên bây giờ phải có giấy chuyển bảo hiểm từ tỉnh cũ . Mình có hỏi ở cty mẹ thì được biết toàn bộ nhân viên cũ của cty đều đóng bảo hiểm ở cty mẹ hết chứ không có ai đóng ở cty mình cả , hiện giờ cơ quan bảo hiểm không nhận hồ sơ đăng ký bảo hiểm của nhân viên mới cty mình , huhu bây giờ mình biết phải làm sao đây . Mong mọi người biết thì chỉ giùm. Xin cám ơn nhiều a.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Chào cả nhà!
Công ty em mới tuyển vào 1 lao động , lao động này có BHXH và đã bị gián đoạn 5 tháng, bgio cty muốn ngdo tự đóng BHXH thì chỉ cần trả lương cho ngdo, rồi ngdo tự trích ra đóng BHXH dc ko ah?
Và công ty ký HĐLĐ với vài người mà chưa báo tăng với phòng lao động, và chưa làm thủ tục BHXH nữa. Em chưa xác định họ có làm lâu dài ko nên ko báo tăng và cũng ko đăng ký BHXH vậy có vấn đề gì ko?

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Cả nhà cho em hỏi chế độ thai sản bây giờ đc nghỉ 4 tháng hay 6 tháng.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà cho em hỏi chế độ thai sản bây giờ đc nghỉ 4 tháng hay 6 tháng.

Luật BHXH:

Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

Theo đó mà thực hiện.

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Luật BHXH:

Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

Theo đó mà thực hiện.
cảm ơn bác nhé, lâu ko làm em sợ có thay đổi tại nghe Vn ai đồn là hình như mới có thay đổi mới vậy là vẫn như cũ rùi...

V

vnlinh

Sơ cấp
24/4/09
11
0
0
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi chút, cty mình đóng BH cho NV ở mức 1,5 triệu đồng (theo thang lương đã đký với Sở LĐTBXH & tờ khai với BHXH), nhưng thực tế lương trả cho nhân viên lại cao hơn, vậy phần chênh lệch giữa lương đóng BH với lương thực tế phải đưa vào đâu mới được tính là hợp lý.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mọi người cho mình hỏi chút, cty mình đóng BH cho NV ở mức 1,5 triệu đồng (theo thang lương đã đký với Sở LĐTBXH & tờ khai với BHXH), nhưng thực tế lương trả cho nhân viên lại cao hơn, vậy phần chênh lệch giữa lương đóng BH với lương thực tế phải đưa vào đâu mới được tính là hợp lý.

Lương (phụ cấp, ...) để tính vào chi phí được trừ (theo luật thuế TNDN) là căn cứ trên hợp đồng lao động.

S

saomaitrongdem

Guest
15/6/11
29
0
0
thanh pho ho chi minh
Em chào cả nhà ạ! Mong cả nhà giúp em với, em không biết gì về kế toán và cũng không biết gì về BHXH nhưng giờ tình thế công việc bắt buộc em phải làm những công việc này. Cty em mấy năm nay không đóng BHXH vì cty còn khó khăn, giờ muốn đóng BHXH thì em phải làm những thủ tục gì, cty em ở Q.3. Mong cả nhà hướng dẫn em cách giải quyết với, em xin cảm ơn ạ

P

phuonghp2009

Guest
10/8/11
1
0
0
37
Hà Nội
Bảo hiểm xã hội bắt buộc

Xin chào các bậc tiền bối!
Công ty em là công ty xây lắp, lượng nhân công không ổn định, chủ yếu là hợp đồng thời vụ. Bên em hoạt động từ cuối năm 2009 nhưng đến bây giờ bên em vẫn chưa làm thủ tục đóng bảo hiểm. Vậy không biết bên em có bị bảo hiểm phạt gì không? Xin các bậc tiền bối chỉ giúp.:wall:

H

huebinh

Sơ cấp
4/7/09
6
0
0
38
tphcm
mình mới vô cty này làm, cty mới này có bảng thanh toán lương mà mình nghĩ nếu bị thanh tra bên sở hoặc BHXH vào kiểm tra là không xong. trên bảng lương có các cột:
*Lương tháng: 3.000.000
*Phụ cấp: + C.Cần: 300.000 (chỉ CN sản xuất mới có khoản này)
+ Khác: tuỳ từng nhân viên mà có NV được 200.000, 500,000, 1000.000 (HĐLĐ có ghi tên phụ cấp).
*Tiền ăn giữa ca: 300.000
*Tổng lương: Lương tháng/26 * ngày công làm việc.
Trong khi đó họ đóng BHXH, BHYT,BHTN trên mức lương cơ bản ghi trong HĐLĐ . HĐLĐ thì ghi là Lương cơ bản: 1.445.000 Lương khác: (ở đây họ lấy lương tháng - lương cơ bản)
Nếu như bị kiểm tra thì sao các bạn? Mình muốn sửa lại kết cấu bảng lương thế này:
*Lương CB: 1.445.000
*Phụ cấp: + Chuyên cần: 300.000
+ Khác: Mình sẽ lấy lương tháng - Lương CB (khoản phụ cấp này nếu có bị thanh tra thì mình giải thích đó là khoản phụ cấp xăng, điện thoại, trách nhiệm...)
Nói chung là mình muốn tách Lương CB ra, còn phần khác thì cho hết vào phụ cấp.
Làm vậy có được không ? Mà các khoản phụ cấp, khoản nào phải đóng bảo hiểm. Luật BHXH có quy định: lương đóng BHXH là mức lương ghi trên HĐLĐ. Vậy nếu các khoản phụ cấp này mà không ghi trong HĐLĐ thì ta ghi trong phụ lục HĐLĐ, như vậy thì khi bị thanh tra lao động, thuế thì vẫn hợp lệ cả đúng không?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA