Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Cty mình hoạt động 3 năm rồi, mình làm ở đây cũng 2 năm rồi, nói kiểu gì GĐ cũng không đóng bảo hiểm mà hình như không đóng bảo hiểm công ty cũng không sao chỉ đỡ tốn kém thì phải, chỉ thiệt nhân viên thôi. Bạn nào có kế sách gì chỉ giúp đi

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cho mình hỏi là:DN có bao nhiêu công nhân trở lên thì phải đóng BHXH cho nhân viên vậy các bạn?
Theo Quy định của luật LĐ thì DN có từ 10 nhân viên trở lên thì phải đóng BHXH cho NV:
Điều 141

1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.

2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty mình hoạt động 3 năm rồi, mình làm ở đây cũng 2 năm rồi, nói kiểu gì GĐ cũng không đóng bảo hiểm mà hình như không đóng bảo hiểm công ty cũng không sao chỉ đỡ tốn kém thì phải, chỉ thiệt nhân viên thôi. Bạn nào có kế sách gì chỉ giúp đi
Bạn mua ra mua quyển luật Lao động sau đó jả quên đọc đến điều 141 và hỏi sếp thế là thế nào? Cty mình có phạm luật không.Hihi
Thân

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Theo Quy định của luật LĐ thì DN có từ 10 nhân viên trở lên thì phải đóng BHXH cho NV:
Điều 141

1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.

2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.

Anh ơi, em nghe nói luật BH mới bây giờ thì dù DN chỉ có 1 người lao động thôi thì cũng phải đóng BH cho họ nếu ký HDLD từ 3 tháng trở lên.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Điều 141

Điều 141 của bạn là trong luật lao động cũ rồi hì..hì.. tra lại luật lao động sửa đổi bổ sung 2006 nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Điều 141 của bạn là trong luật lao động cũ rồi hì..hì.. tra lại luật lao động sửa đổi bổ sung 2006 nhé!
Trời! vậy mà mình vẫn áp dụng luật cũ, cty mình cũng ít đả động đến cái này vì cứ hết hợp đồng thử việc là đóng tuốt các loại BHXH, BHYT, KPCĐ chẳng xót cái nào. Cảm ơn các bạn nhiều nhé, chắc mình phải tìm hiểu lại, ai có luật mới gửi giúp mình với.

tamnt07

tamnt07

21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Cái này năm 2002 bổ sung luật LĐ mà cái năm 2006 đâu tamnt07 ơi! post cho mọi người cùng tham khảo nhé!
Thân!

Hì..hì... cái năm 2002 mới là sửa đổi điều 141, còn các bạn muốn tham khảo cả thể thì đây nhé:

Đính kèm

• 74_2006_QH11_06001279.ZIP
    46.2 KB · Lượt xem: 393
maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Hì..hì... cái năm 2002 mới là sửa đổi điều 141, còn các bạn muốn tham khảo cả thể thì đây nhé:

Cái này cũng không có gì để xem hi hi...:wall::wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Các bạn down tại đây nhé:

Đúng rồi nhưng thiếu phần tranh giải quyết tranh chấp lao động rồi
Phần giải quyết tranh chấp lao động được thay đổi năm 2006 rồi

D

doanh_nhan

Guest
29/6/07
4
0
0
36
ha noi
cảm ơn các bạn nhé! Cô kế toán Cty của mình cứ 02 tháng lại bắt bọn mình ký HĐLĐ 1 lần! DN phải có trách nhiệm đóng BH cho người LĐ chứ? ko nên ăn gian. lần này mình sẽ BC Giám đốc " như thế là vi phạm Pháp Luật Lao động" xem có sợ ko?

eo. nếu kế toán làm thế người lao động các bạn bị thiệt chứ công ty có bị thiệt đâu.có khéo ông giám đốc còn bảo họ làm thế

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Nhưng chị Lan Anh ơi lđ bên em chủ yếu là công nhân xây dựng mà GĐ em thì không muốn đóng BH hết cho all lđ mà em chỉ biết cách ký HĐ 3 tháng rồi lại ký tiếp nữa em chỉ mới nghĩ thôi chứ chứ đăng ký với PLĐTB vậy em phải làm sao hả chị

Nếu là Công nhân xây dựng thì có thể áp dụng hợp đồng giao khoán nhưng chỉ với công việc không có tính chất liên tục. Em có thể một hợp đồng giao khoán trong vòng 7-10 tháng và ký liên tục trong nhiều năm.
Nhưng đó chỉ là biện pháp lách luật thôi chứ chưa phải là hay nhất đâu nhé

tamnt07

tamnt07

21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Đúng rồi nhưng thiếu phần tranh giải quyết tranh chấp lao động rồi
Phần giải quyết tranh chấp lao động được thay đổi năm 2006 rồi

Hic..hic..thiếu rồi, thế bạn post nốt cho mọi người tham khảo nhé!

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Nhưng chị Lan Anh ơi lđ bên em chủ yếu là công nhân xây dựng mà GĐ em thì không muốn đóng BH hết cho all lđ mà em chỉ biết cách ký HĐ 3 tháng rồi lại ký tiếp nữa em chỉ mới nghĩ thôi chứ chứ đăng ký với PLĐTB vậy em phải làm sao hả chị
Nếu là Công nhân xây dựng thì có thể áp dụng hợp đồng giao khoán nhưng chỉ với công việc không có tính chất liên tục. Em có thể một hợp đồng giao khoán trong vòng 7-10 tháng và ký liên tục trong nhiều năm.
Nhưng đó chỉ là biện pháp lách luật thôi chứ chưa phải là hay nhất đâu nh

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chưa post xong mà đã xem được nội dung, bạn làm thế nào thế, chỉ cho mình cái!

Đơn giản thôi
Nội dung trước của bạn post thiếu
Thế là mình khẩn trương có ý kiến.
Nhưng ý kiến xong thì bạn lại post tiếp phần thiếu sót đó
Nên mới như thế, Hiểu chưa.

tamnt07

tamnt07

21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Đơn giản thôi
Nội dung trước của bạn post thiếu
Thế là mình khẩn trương có ý kiến.
Nhưng ý kiến xong thì bạn lại post tiếp phần thiếu sót đó
Nên mới như thế, Hiểu chưa.

À... ra thế, mình hiểu rồi, cảm ơn bạn đã chỉ bảo!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA