Quyết toán vat 2004

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
W

WhoamI

Cao cấp
Nhờ các bác tư vấn gấp..gấp!

Minh đang vướng một vụ như thế này nho cac bac giup do a:

- Trong năm em có kê khai thuế GTGT một số HĐ GTGT xăng dầu của xe otô. Nhưng do cái xe oto chán ốm đó vẫn chưa có chứng từ, nên cuối năm làm quyết toán thuế GTGT va Tu QT thue TNDN em phải gạt bớt các hoá đơn đó ra. De tranh bi phat gap 1.5 lần VAT cua hoa don bi xuat toan ???( Thông tin này em đọc trong thông tư 41 - Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, nhưng thực tế QT có bị phạt như thế không các bác nhi???) Có một vấn đề là minh có được loại trực tiếp trên sổ sách hay phai để nguyên va làm điều chỉnh thôi?

- Ngoài ra vao đợt cuối năm khi ra soát lại chứng từ thi mới phát hiện có một số sai sót về số học khi kê khai VAT mà chưa kịp làm điều chỉnh VAT tháng thì có được đièu chỉnh vào QT VAT năm?. Nhưng hoá đơn này đã được hạch toán đúng trong sổ sách.
VD: Có hoá đơn tháng trước bi kê khai hai lần hoặc bị kê sai số liệu mà tháng sau không phát hiện để làm điều chỉnh.

Nếu cả hai trường hợp trên cùng được làm điều chỉnh trong QT thuế GTGT năm thì sẽ có sự khác biệt giữa số liệu 1331,3331,3334 ghi sổ sau khi QT và số liệu tren cac to QT TNDN & GTGT?

Và các bút toán xử lý trong trường hợp không được điều chỉnh trên sổ sách ?
Bổ sung thuế GTGT phải nộp do điều chỉnh tăng khi QT thuế GTGT năm:
Nợ TK 1331
Có TK 3331 thuế GTGT điều chỉnh tăng.

Bổ sung thuế TNDN phải nộp do chi phí giảm or doanh thu tính thuế TNDN tăng khi QT thuế TNDN:
Nợ TK 421
Có TK 3334 thuế TNDN phai nộp bo sung khi Tự QT thuế TNDN

Và thời điểm điều chỉnh nhu the nao a? Tg 3? Vì bay giò không có cac thông báo Thuế của CQ Thuế nữa mà !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
-
Trong năm em có kê khai thuế GTGT một số HĐ GTGT xăng dầu của xe otô. Nhưng do cái xe oto chán ốm đó vẫn chưa có chứng từ, nên cuối năm làm quyết toán thuế GTGT va Tu QT thue TNDN em phải gạt bớt các hoá đơn đó ra. De tranh bi phat gap 1.5 lần VAT cua hoa don bi xuat toan ???( Thông tin này em đọc trong thông tư 41 - Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, nhưng thực tế QT có bị phạt như thế không các bác nhi???) Có một vấn đề là minh có được loại trực tiếp trên sổ sách hay phai để nguyên va làm điều chỉnh thôi?
Vụ này bạn loại ra là lãng phí quá.
bạn có thể thực hiện hạch toán được bằng cách làm đơn giản sau:
làm 1 hợp đồng mượn xe của chủ xe. Trong đó xác định rõ việc bạn chịu toàn bộ chi phí xăng nhớt, cả nhân công lái xe nữa. Lưu ý hợp đồng có các điều khoản đầy đủ và hợp tình hợp lý 1 chút nhé.
Khi đó, ngoài việc hạch toán mớ chứng từ xăng xe, bạn còn có thể tập hợp thêm lương lái xe vào chi phí của DN nữa.

W

WhoamI

Cao cấp
Gia Linh nói:
-
Vụ này bạn loại ra là lãng phí quá.
bạn có thể thực hiện hạch toán được bằng cách làm đơn giản sau:
làm 1 hợp đồng mượn xe của chủ xe. Trong đó xác định rõ việc bạn chịu toàn bộ chi phí xăng nhớt, cả nhân công lái xe nữa. Lưu ý hợp đồng có các điều khoản đầy đủ và hợp tình hợp lý 1 chút nhé.
Khi đó, ngoài việc hạch toán mớ chứng từ xăng xe, bạn còn có thể tập hợp thêm lương lái xe vào chi phí của DN nữa.
Bác GiaLinh ơi, cái vụ này em có hỏi qua 1 Bác Thuế rồi ! Cũng vì tiết kiệm nên cuối năm em mới gạt mà! Hợp đồng mượn xe cũng không được ngoại trừ mượn xe của giám đốc hoặc sáng lập viên công ty thôi.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
WhoamI nói:
Bác GiaLinh ơi, cái vụ này em có hỏi qua 1 Bác Thuế rồi ! Cũng vì tiết kiệm nên cuối năm em mới gạt mà! Hợp đồng mượn xe cũng không được ngoại trừ mượn xe của giám đốc hoặc sáng lập viên công ty thôi.
Không thể không được, BÁC THUẾ nào muốn gạt đi phải có căn cứ văn bản. Chứng từ ghi tên đơn vị, nội dung kinh tế rõ ràng, hợp tình hợp lý. Chẳng có lý do gì mà NHÀ THUẾ trả lời là không được đâu.
Giám đốc, hay SLV cũng là 1 thành viên trong xã hội, họ đã dành trọn TS của họ cho DN, chưa đủ tiền mua xe, DN cũng chưa đủ, có ông hàng xóm tốt bụng, chẳng có lý gì loại ra cả.
Bạn tin tôi đi.
nếu cần bạn có thể làm công văn hỏi sẽ có trả lời chi tiết cho trường hợp của bạn.
( Bạn nhớ đừng đưa quá nhiều chi phí xăng xe trên 1 đầu xe nhé. Nó có định mức đó. VD: 1 xe 4 chỗ, mức tiêu hao 12 lit/1000 km x số KM chạy/năm. Đừng đưa thêm, ko có tình có lý chi cả).

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Cái lý này chẳng có thể bắt bẻ được đâu.
ko phải lý sự cùn, chẳng phải chưa áp dụng. Đó là kinh nghiệm của tôi mà.
Nội dung kinh tế này không phải hỏi đâu, bạn có thể làm việc trực tiếp với đoàn kiểm tra và tự bảo vệ số liệu của mình được mà.
Đừng lo lắng,
cũng chẳng gấp gáp gì. Quyết toán 2004, còn lâu mới có hướng dẫn và cũng còn lâu mới có kiểm tra. bạn cứ kê khai đi. Tôi ko xui dại bạn đâu mà.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Gia Linh ơi, bạn có văn bản nào về mấy cái định mức mà bạn nêu ở topic này không?
Nếu có, cho mình xin một bản! Thanks

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
hoangloc nói:
Gia Linh ơi, bạn có văn bản nào về mấy cái định mức mà bạn nêu ở topic này không?
Nếu có, cho mình xin một bản! Thanks
Cha mẹ ơi, mấy cái định mức này dựa trên các thông số:
- thông số kỹ thuật xe: Mỗi loại xe tiêu hao xăng nhớt khác nhau. Xe thì 12, xe thì 17lit/100 km. 3.000 - 5.000 KM thì thay nhớt 1 lần, mỗi xe có nhu cầu nhớt khác nhau.
- Xe thì chạy liên tục cũng <<<<<<24giờ/ngày.
- Tốc độ xe hợp lý thì có biển báo, theo luật giao thông. xe chạy trong thành phố, chạy đường quốc lộ, đường có dải phân cách cứng, dải phân cách mềm.
- v.v
cái này phải ước lượng, cá kiếm đâu được bạn ơi.

Nếu bạn đưa vào mức tiêu hao: 5.000 lít xăng/năm thì dễ nghe ( khoảng 100km/ngày). Nhưng nếu đưa vào 50.000 lit thì khó quá. khi đó, xe sẽ chạy liên tục ko nghỉ 10 giờ/ngày. ít xe chạy kiểu đó bạn ơi.

T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
Mình thấy Gia Linh nói đúng đó. Tuy nhiên nếu bạn muốn có định mức hợp lý thì cứ gọi cho phòng hậu mãi của hãng xe mà bạn mua (VD như Toyota ở BH, Mercedes ở Tân Bình...). Họ sẵn sàng trả lời và có cả tài liệu nữa, tha hồ ăn nói với thuế.

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Ve mau quyet toan VAT va Thue TNDN

Xin chao cac bac, toi la thanh vien moi cua Webketoan,do khong biet go tieng viet co dau mong cac bac bo qua cho. Ve viec mau to khai quyet toan thue GTGT va thue TNDN da co cong van CỦA TỔNG CỤC THUẾ SỐ 350/TCT/PCCS NGÀY 25 THÁNG 01 NĂM 2005 VỀ VIỆC LẬP MẪU TỜ KHAI THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG VÀ THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP,

Cám ơn bạn nhiều nhưng do công văn này đã có rồi nên bài viết của bạn bị trùng nội dung. Bạn có thể xem qua tại đây: http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?t=6131

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
W

WhoamI

Cao cấp
WhoamI nói:
Minh đang vướng một vụ như thế này nho cac bac giup do a:

- Trong năm em có kê khai thuế GTGT một số HĐ GTGT xăng dầu của xe otô. Nhưng do cái xe oto chán ốm đó vẫn chưa có chứng từ, nên cuối năm làm quyết toán thuế GTGT va Tu QT thue TNDN em phải gạt bớt các hoá đơn đó ra. De tranh bi phat gap 1.5 lần VAT cua hoa don bi xuat toan ???( Thông tin này em đọc trong thông tư 41 - Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, nhưng thực tế QT có bị phạt như thế không các bác nhi???) Có một vấn đề là minh có được loại trực tiếp trên sổ sách hay phai để nguyên va làm điều chỉnh thôi?

- Ngoài ra vao đợt cuối năm khi ra soát lại chứng từ thi mới phát hiện có một số sai sót về số học khi kê khai VAT mà chưa kịp làm điều chỉnh VAT tháng thì có được đièu chỉnh vào QT VAT năm?. Nhưng hoá đơn này đã được hạch toán đúng trong sổ sách.
VD: Có hoá đơn tháng trước bi kê khai hai lần hoặc bị kê sai số liệu mà tháng sau không phát hiện để làm điều chỉnh.

Nếu cả hai trường hợp trên cùng được làm điều chỉnh trong QT thuế GTGT năm thì sẽ có sự khác biệt giữa số liệu 1331,3331,3334 ghi sổ sau khi QT và số liệu tren cac to QT TNDN & GTGT?

Và các bút toán xử lý trong trường hợp không được điều chỉnh trên sổ sách ?
Bổ sung thuế GTGT phải nộp do điều chỉnh tăng khi QT thuế GTGT năm:
Nợ TK 1331
Có TK 3331 thuế GTGT điều chỉnh tăng.

Bổ sung thuế TNDN phải nộp do chi phí giảm or doanh thu tính thuế TNDN tăng khi QT thuế TNDN:
Nợ TK 421
Có TK 3334 thuế TNDN phai nộp bo sung khi Tự QT thuế TNDN

Và thời điểm điều chỉnh nhu the nao a? Tg 3? Vì bay giò không có cac thông báo Thuế của CQ Thuế nữa mà !
Hic, thôi thì trước khi chờ các bác cứu em thì em tự cứu mình vậy!
Em nêu cách em xử lý thế này không biết có được hay không, rồi mong các bác tiền bối cho em ý kiến nhé!

Nói như trên thì dài dòng quá, Tóm lại là nó như thế này:
Khi QT thuế GTGT cuối năm sẽ có hai khoản thuế GTGT phải điều chỉnh:
(1) Chênh lệch thuế GTGT phải nộp giảm, tăng do loại các khoản chi phí trên báo cáo Tự QT thuế TNDN .
(2)Chênh lệch thuế GTGT phải nộp giảm, tăng do các sai sót số học nhưng trong năm không được điều chỉnh vào tờ khai GTGT hàng tháng.

Em giải quyết thế này:
(1) Điều chỉnh vào QT thuế GTGT bình thường.
(2) Làm công văn xin điều chỉnh vào tờ khai Thuế GTGT tháng 12/2004 cho khớp với sổ 1331, 3331 của DN. Vì thế số liệu cộng dồn trên QT thuế GTGT 2004 đã bao gồm số liệu điều chỉnh của (2).

Sửa lần cuối:
H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Hỏi về quyết toán Thuế GTGT

tranvanhung nói:
WaI ơi, cái mẫu 11/GTGT đó đâu có còn hiệu lực nữa đâu mà họ đưa vào làm gì, BTC đã bãi bỏ mẫu đó rồi (đỡ quá không phải làm quyết toán nữa).
Kính gửi bác tranvanhung

Bác Cho em hỏi thế không phải làm báo cáo quyêt toán thuế GTGT năm 2004 à

Liệu có phải quyêt toán theo mẫu 11 của Thông tư 84 không
em
Hamhoc

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
To: Hamhoc,

Năm 2004 thì không phải làm quyết toán nữa, DN tự kê khai tự nộp, nếu có phát sinh chênh lệch so với kê khai thì tờ khai điều chỉnh theo mẫu đính kèm thông tư 127/2004 của Bộ TC.
Mẫu 11/GTGT thông tư 84 là cũ rồi. Nhưng nay đã quá hạn nộp điều chỉnh thuế GTGT rồi.

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Các ban oi giúp mình với.
Cty mình KDTM nên HHDV mua vào có 2 loại: dùng để KD và Để phục vụ KD, Hoạt động. Hàng hoá bán ra co 2 loại ko chịu thuế và chịu thuế.nên VAT HH mua vào (HT TK156) sẽ khấu trừ 100%, còn lại khấu trừ theo tỷ lệ Dsố HHDV bán ra chịu thuế/tổng Dsố bán ra theo mấu 02B/GTGT.
Tổng VAT được khấu trừ tháng kê khai Mẫu 01/GTGT ở Chỉ tiêu [23] bằng: VAT hàng hoá mua vào(TK156)x100% cộng (+) VAT lấy ở mấu 02B/GTGT.
như vậy có đúng không các bác? Giúp em với !!!!!!!!!!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA