sổ và máy chênh lệch xin chỉ giúp cách xử lý?

• Thread starter gift
  • Ngày gửi
G

gift

Guest
23/10/04
32
0
0
vung tau
phiền các anh chị trong nghề giúp giùm em, số là em vừa kiểm tra lại sổ sách thấy sổ chi tiết 111 của người kế toán trước để lại của năm 2003 và số phát sinh trên phần mềm kế toán mà chị ấy chuyển sổ sang năm 2004 bị lệch tới một triệu mấy vậy bây giờ cuối năm khi em in sổ từ phần mềm ra của năm 2004 thì số đầu năm trong phần mềm nhỏ hơn sổ chi tiết đã in ra cuối năm 2003 . thì em phải tính sao? do máy và sổ in ra bị lệch nhau nên trong máy ko cân còn bảng quyết toán thì lại cân do được chị ấy sửa. nếu em muốn điều chỉnh cho bảng cân đối trong phần mềm cân thì có sao ko ạ? tại em sợ khi nào quyết toán năm kiểm toán mà đòi coi máy tính thì mệt lắm với lại em sợ lỡ chẳng may dữ liệu của năm 2003 mà bị mất thì sao này khó giải trình với mấy người quyết toán , vì vừa rồi phần mềm kế toán tại công ty em vừa bị mất may mà hồi phục được nhưng dữ liệu 2002 thì mất , nên em lo lắm lỡ mất năm 2003 thì chết vì chưa quyết toán năm 2003. mong các anh chị giúp em. cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hong hot

Cao cấp
Việc đầu tiên: Rà xoát lại xem lệch từ bao giờ? bút toán điều chỉnh của người tiền nhiệm là như thế nào rồi tìm ngược lại sẽ ra số lệch. (nếu phần mềm có backup data thì có thể restore lại xem có được không)

Việc tiếp theo:
Vứt phần mềm kế toán đi, mua excel 97 về mà dùng, ai lại phần mềm lệch sổ mà cũng chạy rầm rầm suốt cả năm có chết tôi không cơ chứ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Các bước sử lý trong vấn đề lệch
* Lập biên bản về vấn đề lệch sổ ( ký nhận giữa em và người tiền nhiệm để họ chịu trách nhiệm)
- Trong trường hợp người tiền nhiệm không tìm được hoặc đã chuyển chỗ khác.
Lập biên bản trình giám đốc về việc lệch sổ và trách nhiệm của mình được thực hiện từ ngày bàn giao.
* Tại thời điểm bàn giao ( hoặc tiếp nhận làm kế toán phần được giao) hạch toán điều chỉnh lại toàn bộ sổ sách cho cân. có ghi rõ là bút toán điểu chỉnh sổ do chênh lệch - tìm chưa ra.
Nếu là 111 thì phải điểu chỉnh theo đúng số có trong két. Đây là trường hợp đặc biệt thì phải xác định lại quĩ và xác định trách nhiệm trước khi làm điều chỉnh.
* Lúc nào rỗi thì mở ra tìm lại xem nguyên nhân lệch từ đâu. xác định trách nhiệm do máy hay do người tiền nhiệm.
Bình tĩnh mà làm không vấn đề gì phải lo. Chúc thành công

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Việc này đâu cần đao to búa lớn như vậy chứ!

Theo như bạn trình bày, có lẽ do khóa sổ chuyển kỳ trên chương trình thôi.
bạn thử kiểm tra lại số dư cuối năm 2003 ( đối chiếu sổ quỹ, biên bản kiểm quỹ) và so sánh với số dư đầu năm 2004 trên sổ quỹ 2004.
Nếu số cuối năm 2003 > số đầu năm 2004 thì đương nhiên bạn phải chỉnh lại số dư đầu kỳ TK 1111 rồi.
Nếu Số cuối 2003 sai khác so với biên bản kiểm quỹ cuối 2003 thì lúc đó phải dò nguyên nhân. và phần số liệu chênh lệch phải được xử lý như TS thiếu ( thừa) chờ xử lý.
Sau khi điều chỉnh số liệu đầu 2004, bạn kiểm tra tính cân đối của hệ thống tài khoản.

theo ngu ý của tôi, có lẽ do thao tác khóa sổ chuyển kỳ 2003 sang 2004 chưa chuẩn ( việc chuyển số dư thực hiện trước khi chốt số năm 2003, nên khi điều chỉnh bổ xung chứng từ, chương trình đã không thể cập nhật số liệu mới).
Các vấn đề này, báo cáo trưởng phòng KT ( hoặc KTT) là được rồi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nếu em là kế toán viên chỉ cần làm như anh Bathanh cũng được. Nhưng nếu là kế toán trưởng thì phải làm bài bản. Nếu không em sẽ vi phạm điều 7 chương II trong Nghị định 185/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán.
Chúc thành công

G

gift

Guest
23/10/04
32
0
0
vung tau
em cảm ơn các anh chị đã chỉ giúp , em cũng biết lỗi mình , nhưng em là kế toán mới ra trường lúc vào công ty thì chị kế toán trước đã nghỉ rồi , chỉ có ông giám đốc bàn giao sổ sách thôi mà ổng thì đâu biết gì về kế toán , còn em thì chỉ có kiến thức ở trường thôi, vậy bây giờ việc em phải làm là: lập biên bản kiểm tra sổ sách, nhưng em vào từ tháng 10 giờ mới phát hiện thì có sao ko ạ? trình cho sếp ký, sao đó thì điều chỉnh sổ sách đúng ko ạ?

à em quên một thông tin nữa là em đã kiểm tra sổ quỹ 111 mà chị kế toán trước đã in ra thì so với máy thì lệch 165500 còn so với bảng cân đối kêtoán thì lệch hơn một triệu .nên xử lý thế nào ạ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
vo vinh nam nói:
Nếu em là kế toán viên chỉ cần làm như anh Bathanh cũng được. Nhưng nếu là kế toán trưởng thì phải làm bài bản. Nếu không em sẽ vi phạm điều 7 chương II trong Nghị định 185/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán.
Chúc thành công

Là KTT thì phải làm bài bản?
Làm bài bản là làm sao?

Mong sư ca vovinhnam chỉ giáo, tiểu đệ xin được thỉnh giáo. ( thiệt tình đó, tôi không hiểu cách làm bài bản là như thế nào, nên muốn biết trình tự cách xử lý có tính kỹ thuật).
và chắc nhiều người cũng muốn biết.
Trân trọng

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To Bathanh anh gift
- Với kinh nghiệm của bác chắc vấn đề này không có gì ghê gớm. Nhưng em xin mạn phép ghi lại một qui trình đã được thống nhất của một số chuyên gia về lĩnh vực kế toán. Dành cho chênh lệch sổ sách khi nhận bàn giao.
Tại thời điểm nhận bàn giao. Nếu thấy có chênh lệch về số liệu
Lập biên bản về sự chênh lệch giữa các sổ sách, bản cân đối, số liệu thực tế. Có các bên ký nhận ( người giao, người nhận, thủ trưởng đơn vị).
- Nếu lệch tiền, hàng hoá, nguyên vật liệu, công nợ : Cho kiểm kê, hoặc xác định lại số thực tế.
- Căn cứ vào số thực tế trình lãnh đạo đơn vị ( và cơ quan tài chính cấp trên nếu có) trong đó ghi rõ : Chênh lệch cái gì, TK nào, do khâu nào - nguyên nhân ( nếu đã tìm ra số lệch), hoặc ghi rõ: chưa tìm ra nguyên nhân đề ra cách giải quyết. Cái này để nêu rõ trách nhiệm sai lệch đó thuộc về ai thôi tránh tình trạng bị sử phạt oan, hoặc bị mắng oan thôi.(chạy khỏi tội " tự ý sửa chữa chứng từ kế toán hihi)
- Căn cứ ý kiến của thủ trưởng đơn vị lập chứng từ điều chỉnh: Ghi rõ chứng từ điều chỉnh chênh lệch sổ KT theo số thực tế . Chứng từ có kèm hồ sơ đã nói trên. Công việc chỉ có vậy thôi.

*Em xin kể ra một câu chuyện em gặp phải cho bác nghe
Trong một lần kiểm tra quyết toán năm của một đơn vị em thấy bảng cân đối, tiền mặt, sổ tiền mặt, số nguyên vật liệu lệch nhau. Khi qui trách nhiệm Kế toán trưởng đơn vị mới nhận bàn giao không chấp nhận ý kiến ghi biên bản là số liệu không khớp đúng KTT chịu trách nhiệm..., anh ta bảo việc đó là do KTT trước bàn giao số Ko khớp đúng. Nhưng khi mời KTT cũ lên anh ta nói sổ của tôi không phải sổ này tôi đã tìm ra số lệch và ghi chép lại đúng theo qui định rồi, Sổ này là sổ cũ bị thiếu tôi đã bỏ nhưng do sơ sót của KTT mới lại lấy ra sổ đã bỏ. còn tôi bàn giao số khớp đúng nếu không anh ta (KTT mới ) đã có ý kiến rồi. việc này ko thuộc trách nhiệm của tôi
Bác thấy thế nào (bác cho ý kiến nhé).

Còn việc của bạn gift thì đơn giản hơn ( vì bạn không nói rõ bạn thuộc CTy TNHH) Thế này thôi.
- Kiểm kê số tiền thực tế vào thời điểm nhận bàn giao ( Do bạn nhận bàn giao tháng 10 nên lấy số kiểm kê thực tế ngày 31/12 cộng trừ đi số thu,chi trong giai đoạn bạn làm.
- Làm báo cáo gửi giám đốc ( hoặc phó GĐ phụ trách) số lệch giữa sổ sách, tiền thực tế, bảng cân đối. Ghi rõ nguyên nhân ( nếu tìm ra số lệch), hoặc ghi rõ không tìm ra nguyên nhân. Đề nghị GĐ cho điều chỉnh cho đúng với thực tế.
- Căn cứ vào đó làm bút toán điều chỉnh cho khớp đúng và cân đối cả trên sổ, và máy ( theo số tiền thực tế đã kiểm kê vào T10) ghi rõ là bút toán điều chỉnh số liệu do chênh lệch.
- Khi nào tìm ra thì điều chỉnh lại sau.
* Còn số chênh lệch thừa thiếu giữa thực tế, sổ, bảng cân đối NTN để ra bút toán bạn hãy ghi cụ thể bác BATHANH sẽ hướng dẫn bạn mà

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
A quên có gì không hợp lý Bác BATHANH bỏ quá cho em nhe ( đàn em cứ đòi leo trèo)

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
vo vinh nam nói:
To Bathanh anh gift

*Em xin kể ra một câu chuyện em gặp phải cho bác nghe
Trong một lần kiểm tra quyết toán năm của một đơn vị em thấy bảng cân đối, tiền mặt, sổ tiền mặt, số nguyên vật liệu lệch nhau. Khi qui trách nhiệm Kế toán trưởng đơn vị mới nhận bàn giao không chấp nhận ý kiến ghi biên bản là số liệu không khớp đúng KTT chịu trách nhiệm..., anh ta bảo việc đó là do KTT trước bàn giao số Ko khớp đúng. Nhưng khi mời KTT cũ lên anh ta nói sổ của tôi không phải sổ này tôi đã tìm ra số lệch và ghi chép lại đúng theo qui định rồi, Sổ này là sổ cũ bị thiếu tôi đã bỏ nhưng do sơ sót của KTT mới lại lấy ra sổ đã bỏ. còn tôi bàn giao số khớp đúng nếu không anh ta (KTT mới ) đã có ý kiến rồi. việc này ko thuộc trách nhiệm của tôi
Bác thấy thế nào (bác cho ý kiến nhé).

Ý kiến đầu tiên tôi thấy là: bạn là cán bộ ngành thuế rồi. Vậy nên bác có thể hỗ trợ cho rất nhiều thành viên diễn đàn, từ việc update về những thay đổi chính sách chế độ, từ kinh nghiệm phát hiện và xử lý các sai sót trong quá trình ghi sổ, hạch toán.
Bác có thể mở 1 topic kể về những mẩu chuyện ngớ ngẩn của hệ thống kế toán doanh nghiệp mà bạn, hoặc đồng nghiệp của bạn gặp trong quá trình quyết toán các doanh nghiệp. Đó là những bài học ko phải trả phí cho các thành viên của chúng ta ( trong khi đó lại là bài học máu xương của người khác).

Các ý kiến tiếp theo:
- Cả hai KTT đều sai.
Đối với KTT cũ: Việc hủy sổ sai cũng phải có quy trình, sổ sau khi hủy đâu có thể lẫn với sổ cũ.
Đối với KTT mới: sự sai của người này còn trầm trọng hơn rất nhiều, bởi kết quả là hệ thống sổ sách sai khác với hệ thống báo cáo.
- Việc phân xử đúng sai có 2 nội dung, và 2 đối tượng xử lý:
Đối với đoàn kiểm tra: đâu có quan tâm đến quá trình bàn giao, mà quan tâm đến số liệu đơn vị cung cấp; nên trách nhiệm thuộc về KTT đương nhiệm.
Đối với đơn vị: Việc truy cứu trách nhiệm sau đó là việc nội bộ. Căn cứ trên các quy định, thủ tục và các biên bản bàn giao.

- Và ý kiến cuối cùng:Cũng mong trong các trường hợp tương tự, được bác ( nói riêng) cũng như các Đòan thanh kiểm tra chiếu cố hướng dẫn và giơ cao đánh khẽ, đừng kết luận đơn vị cố ý làm sai, gian lận thuế. Có xử phạt thì xử phạt hành chính, lấy giáo dục làm trọng, chứ nếu phạt từ 1 đến 5 lần thì doanh nghiệp có lẽ phải đóng cửa đi hành khất mất đấy ạ.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
vo vinh nam nói:
A quên có gì không hợp lý Bác BATHANH bỏ quá cho em nhe ( đàn em cứ đòi leo trèo)

Đại ca vo vinh nam nói vậy tiểu đệ tổn thọ đó.
Bác nên nhớ, 1 năm bác đi quyết toán vài chục doanh nghiệp, kinh nghiệm của bác tích lũy được bằng cả đời 1 kế toán tích cóp được.
Tiểu đệ cũng chỉ là dân kế toán không chuyên, nên nói năng cũng chưa được chuẩn mực lắm, đặc biệt đối với chế độ kế toán hiện hành còn nhiều điều chưa kịp update nên cũng mong được chỉ giáo thật nhiều, mong được mọi người giúp đỡ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To BATHANH

Báo cáo bác em không thuộc ngành thuế. Nhưng em thuộc lĩnh vực kiểm tra, thanh tra công tác tài chính - kế toán. Nếu học được điều gì và có điều gì phải bàn luận em sẽ cung cấp cho các bác cùng tham gia. Còn bác có kinh nghiệm gì hướng dẫn thêm cho anh em nhé.
Chúc năm mới bác và gia đình mạnh khỏe vui vẻ.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Bathanh nói:
Bác có thể mở 1 topic kể về những mẩu chuyện ngớ ngẩn của hệ thống kế toán doanh nghiệp mà bạn, hoặc đồng nghiệp của bạn gặp trong quá trình quyết toán các doanh nghiệp. Đó là những bài học ko phải trả phí cho các thành viên của chúng ta
Ý kiến của Bạn rất hay. De nghi anh vovinhnam làm chủ bút topic nay nhé

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
vo vinh nam nói:
To BATHANH

Báo cáo bác em không thuộc ngành thuế. Nhưng em thuộc lĩnh vực kiểm tra, thanh tra công tác tài chính - kế toán. Nếu học được điều gì và có điều gì phải bàn luận em sẽ cung cấp cho các bác cùng tham gia. Còn bác có kinh nghiệm gì hướng dẫn thêm cho anh em nhé.
Chúc năm mới bác và gia đình mạnh khỏe vui vẻ.

Như vậy, phạm vi hoạt động của bác càng rộng hơn ( có lẽ thanh tra bộ tài chính). và như vậy, kinh nghiệm càng nhiều.
Bác nhận nhời ketoangiachat đi, cho anh em thành viên được nhờ cậy.

cám ơn bạn vovinhnam về lời chúc,
Nhân đây, cũng xin chúc cho Anh Nam và tất cả các thành viên diễn đàn năm mới hạnh phúc, sự nghiệp tốt tươi, công thành danh toại, diễn đàn phát triển.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Nếu sửng dụng chương trình máy vi tính mà bị lệch số giữa chương trình và sổ chi tiết TK 111 thì dứt khoát phải xem lại toàn bộ dữ liệu của năm trưốc của chương trình máy và sổ 111. Xem lại toàn bộ các phiếu thu chi, bút toán chỉ có thể là so định khoản sai hợc tạo bút toán không đúng mới dẫn đến tình trạng này thôi.
Hướng xử lý thì phải tùy theo từng loại hình doanh nghiệp. Nếu là doanh nghiệp Nhà nước thì lôi thôi to vì phải làm đủ thứ chuyện : nào lập biên bản, xin ý kiến xử lý
Còn đối với với những công ty TNHH thì quá dễ dàng chẳng có gì phải bận tâm lắm : Xem lại dữ liệu nếu lệch đâu sửa đó, lênh trên chương trình thì sửa chưong trình lệch tren sổ chi tiết thì phải xem lại và điều chỉnh. nếu quyết toán thuế thì giải thích bị phạt thì cũng là một bài học tốt.

G

gift

Guest
23/10/04
32
0
0
vung tau
cảm ơn các anh đã tận tình giúp đỡ em, qua lần này em cũng đã ghi được một bài học nhớ đời, thật sự em cũng thấy sợ cái nghề này quá, vậy các anh cho em hỏi thêm một chút về chuyện ngoài lề nha: em có đọc báo và thấy đưa tin đoàn thanh tra vừa kiểm tra các doanh nghiệp nhà nước thấy trốn thuế và sai phạm đến 52 tỷ đồng, cho thấy hiện tượng trốn thuế ngày càng cao, vậy chẳng lẽ khi một doanh nghiệp mua hoá đơn khống mà lỡ công ty bán hoá đơn mà quên báo cáo thuế hằng tháng thì chẳng lẽ cơ quan thuế không biết được sao, với việc này thì kế toán và chủ doanh nghiệp người nào bị tội nhiều hơn ( doanh nghiệp nhà nước , công ty tnhh)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To gift
Theo qui định nếu tìm ra thì trách nhiệm chia đôi ( Giám đốc, KTT)
- Nhưng thực tế em nên luôn thận trọng vì sẽ có giám đốc trước pháp luật nói rằng ( thực tế là vậy)
Tôi không có chuyên môn kế toán-tài chính .....và đẩy trách nhiệm lớn sang kế toán.
Hãy thận trọng và bình tĩnh. Chúc năm mới vui vẻ hạnh phúc.

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Ý kiến đầu tiên tôi thấy là: bạn là cán bộ ngành thuế rồi. Vậy nên bác có thể hỗ trợ cho rất nhiều thành viên diễn đàn, từ việc update về những thay đổi chính sách chế độ, từ kinh nghiệm phát hiện và xử lý các sai sót trong quá trình ghi sổ, hạch toán.
Bác có thể mở 1 topic kể về những mẩu chuyện ngớ ngẩn của hệ thống kế toán doanh nghiệp mà bạn, hoặc đồng nghiệp của bạn gặp trong quá trình quyết toán các doanh nghiệp. Đó là những bài học ko phải trả phí cho các thành viên của chúng ta ( trong khi đó lại là bài học máu xương của người khác).

Các ý kiến tiếp theo:
- Cả hai KTT đều sai.
Đối với KTT cũ: Việc hủy sổ sai cũng phải có quy trình, sổ sau khi hủy đâu có thể lẫn với sổ cũ.
Đối với KTT mới: sự sai của người này còn trầm trọng hơn rất nhiều, bởi kết quả là hệ thống sổ sách sai khác với hệ thống báo cáo.
- Việc phân xử đúng sai có 2 nội dung, và 2 đối tượng xử lý:
Đối với đoàn kiểm tra: đâu có quan tâm đến quá trình bàn giao, mà quan tâm đến số liệu đơn vị cung cấp; nên trách nhiệm thuộc về KTT đương nhiệm.
Đối với đơn vị: Việc truy cứu trách nhiệm sau đó là việc nội bộ. Căn cứ trên các quy định, thủ tục và các biên bản bàn giao.

- Và ý kiến cuối cùng:Cũng mong trong các trường hợp tương tự, được bác ( nói riêng) cũng như các Đòan thanh kiểm tra chiếu cố hướng dẫn và giơ cao đánh khẽ, đừng kết luận đơn vị cố ý làm sai, gian lận thuế. Có xử phạt thì xử phạt hành chính, lấy giáo dục làm trọng, chứ nếu phạt từ 1 đến 5 lần thì doanh nghiệp có lẽ phải đóng cửa đi hành khất mất đấy ạ.

Bác Bathanh nói chí lí lắm, hay, rất hay. Hình nhw ý kiến của bác có tác dụng thì phải. Luật thuế mới năm 2007 bây giờ có vẻ hợp lý hơn nhiều rùi. Không còn 1-5 lấn nữa. CŨng có nhiều cái chặt chẽ hơn.

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
Vấng đề ở đây theo tui là đo Phần mềm kế toán của bạn có vấn đề thôi.
bạn chỉ cần kiểm tra lai sổ sách và check số dư đầu kỳ của các tai khoản. Tôi đã gặp trường hợp này rất nhiều. Vì trước đây tui đã làm công việc Chuyên viên tư vấn triển khai của một số loại PM kế toán.
lỗi này gặp thường xuyên ở mấy Phần mềm kế toán của Việt Nam.
Bạn nên hỏi lại bên cung cấp Phần mềm, yêu cầu người ta cung cấp bảng danh bạ những lỗi hay gặp và dò xem trong đó có lỗi không.
Và còn cách nữa là. Trong máy (tức trong Phần mềm) để làm cho đầu một niên độ kếtoán bạn có thể nhập lại số dư và khai báo hệ thống lại từ đầu.
Theo tôi tốt nhất là bạn nên hỏi lại bên cung cấp Phần mềm kế toán cho Ban.

Trong bùn gì đạp bằng Sen
Lá xanh bông trắng alị chen nhị vàng
Nhị vàng Bông Trắng lá xanh
gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn. !!!!!!!!!

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
hahahahah, tui viết lại mấy câu thơ mà cũng bị sai, tậht thất lễ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA