Tổng hợp câu hỏi tính lương ngoài giờ, tăng ca, nghỉ bù, ngày công quy định

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi Kế Toán Già Gân, 28 Tháng tư 2009.

92,450 lượt xem

1. Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân Già mà ham

Vui lòng chỉ dẫn em cách tính lương phụ trội cho những trường hợp sau :
    Những ngày làm tăng ca nằm trong các ngày lễ/CN thì em tính như thế nào. Điều kiện là lao động sau khi tăng ca lại xin nghỉ bù.
    Trường hợp xin nghỉ bù như thế và lao động tăng ca trong những ngày nghỉ lễ/Tết/CN thì tiền lương được tính như thế nào ?
    Vui lòng giúp em, vì em đang bị lao động truy hỏi.
    Chân thành cám ơn.

2. Kế Toán Già Gân

Em xem lại bộ luật lao động, thấy có ghi

Nếu không nghỉ bù thì tính như sau :

Tổ chức nghỉ bù thì tính chênh lệch lương tăng ca cho các trường hợp như sau :

Tăng ca ngày bình thường (150%-100%=50%)
    Tăng ca vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất (200% -100%=100%)
    Tăng ca vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, (300%-100%=200%)

Ngoài ra lưu ý :

 Thời giờ làm việc ban đêm theo Điều 70 của Bộ Luật lao động được quy định như sau (NĐ195/CP 31/12/1994 của CP):
    - Từ Thừa Thiên - Huế trở ra phía Bắc được tính từ 22 giờ đến 6 giờ.
    - Từ Quảng Nam - Đà Nẵng trở vào phía Nam được tính từ 21 giờ đến 5 giờ.

Ví dụ : Làm tăng ca đêm (được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày)
    + Ngày thường : 150% x (nhân) 1.3 = 195% ==> Chênh lệch phải trả là :195%-100% = 95%
    + Ngày nghỉ hằng tuần : 200% x (nhân) 1.3 = 260%
    ==> Chênh lệch phải trả là :260%-100% = 160%
    (giả sử cơ quan 1 tuần làm 5 ngày thì ngày nghỉ hằng tuần sẽ là : thứ 7 và chủ nhật)
    + Các ngày lễ/Tết (ngày nghỉ được hưởng lương) : 300% x (nhân) 1.3 = 390%
    ==> Chênh lệch phải trả là :390%-100% = 290%

Rắc rối quá nhỉ.

3. phuongloan123

phuongloan123 Thành viên sơ cấp

Làm bù ngày nghỉ có tính lương không

mọi người cho mình hỏi. công ty mình là công ty cổ phần hoạt động theo luật doanh nghiệp, trong tháng 5 này có ngày 1.5 là ngày lễ vào thứ 6 và bên mình cho nghỉ luôn buổi sáng thứ 7 chiều thứ 7 tuần sau đi làm bù (thứ 7 làm buổi sáng) như vậy:
    + buổi sáng thứ 7 nghỉ là không tính lương đúng không?
    + còn buổi chiều thứ 7 tuần sau đi làm bù thì tính lương nhân với 200% (lương cơ bản) đúng ko?
    + ngoài ra nếu như được nghỉ bù ngày lễ mà đi làm ngày nghỉ bù thì tính lương nhân với 200% (lương cơ bản) đúng ko? còn nếu không đi làm thì ngày nghỉ bù này sẽ ko tính lương cho ngày nghỉ bù đúng không?
    Mong bạn nào biết trả lời giúp mình nha.
    cảm ơn nhiều

4. Lhangbduong

Lhangbduong Thành viên hoạt động

Tùy vào quyết định của BGĐ & nhân sự về ngày nghỉ & làm bù. Nếu đã có quyết định làm bù vào chiều T7 tuần tiếp theo thì buổi sáng T7 nghỉ vẫn được tính lương, ngày làm bù không được tính lương 200%

5. phuongloan123

phuongloan123 Thành viên sơ cấp

như vậy có được không? vì bên mình thì vẫn có thông báo nghỉ và làm bù tuy nhiên theo mình thì sáng thứ 7 nghỉ ko có tính lương và làm bù chiều thứ 7tuàn sau vào ngày nghỉ thì vẫn tính 200% lương cơ bản chứ. có văn bản nào nói về vấn đề này ko?
    ngoài ra đi làm ngày nghỉ bù ngày lễ thì tính 200% lương cơ bản còn ko đi làm ngày nghỉ bù này thì ko tính lương đúng ko?

mình hiểu việc tính nghỉ bù như vậy, nhưng ý mình hỏi là giả sử tháng này có 24 ngày công trong tháng. nghỉ ngày lễ là còn 23 ngày, nghỉ bù ngày lễ là còn 22 ngày. như vậy công thực tế làm trong tháng là 22 ngày+ 1 ngày nghỉ lễ có hưởng lương. vậy ngày nghỉ bù kia có tính lương ko hay chỉ tính công trong tháng là 23 ngày thôi. còn nếu như làm ngày nghỉ bù này thì tính như thế nào?
    Mong trả lời giúp mình nha.
    Cảm ơn nhiều!

6. tranghuyendinh

tranghuyendinh Thành viên thân thiết

Nhân viên làm thêm ngoài giờ

:wall:Gửi các anh chị!
    Các anh chị cho em giải trình 1 thắc mắc như sau ạ
    Việc là thế này : Cty kinh doanh dịch vụ cho thuê văn phòng. Khách hàng ra vô liên tục kể cả giờ nghỉ trưa, nên cần người trực ban nhưng 2 bạn Tiếp tân không mún làm cả giờ nghỉ trưa nên cty em có điều động được 2 người trong cty để trực quầy tiếp tân từ 12h trưa đến 1h30 chiều, 2 người này làm thủ quỹ và làm ở BP chăm sóc khách hàng với mức thù lao là 500.000/tháng.
    CÁC anh chị cho em hỏi là khoản 500.000 đó mình xử lý thế nào trong kế toán để hợp lý ạ . Cần phải làm quyết định hay thủ tục gì để đủ chưng từ không ạ??
    ( tại nếu làm thêm phụ lục HĐ thì không đc vì không biết có làm thêm ngoài giờ như vậy lâu không vì đang trong thời gian tìm người thay thế, 2 người này chỉ là tạm thời thui, hoặc nếu làm phụ luc thì lam như thế nào vì có liên quan đến Bào hiểm XH... hay la xem như là làm ngoài giờ...:wall::wall::wall:
    Mong các anh chị hồi âm giúp em với .
    EM cám ơn ạ!
    mail cua em : dinh.trang86@yahoo.com (nick chat : dinh.trang86)

Last edited: 7 Tháng tám 2009
  7. Atoiz

Atoiz Thành viên thân thiết

Ở Doanh nghiệp của mình thì việc làm thêm giờ mình làm thêm bảng chấm công, chấm công thêm giờ rồi tính lương ngoài giờ cho họ thôi.

8. linhlot

linhlot Hãy như là cục đất...

Bạn chi tiền công, tiền lương làm tăng cho họ là được

9. tranghuyendinh

tranghuyendinh Thành viên thân thiết

cám ơn bạn! bạn có thể cho mình mẫu bảng chấm công đc không?? nếu thời gian làm ngoài giờ mình chấm bảng khác hay sao?:015:

10. nhoctim3000

nhoctim3000 Thành viên hoạt động

Bên Cty mình làm thêm ngoài gio thi chấn thêm một Bảng Phiếu tăng ca.

11. vanvo

vanvo Thành viên hoạt động

Qui định số ngày/giờ công và cách tính lương tăng ca như thế nào ?

Chào tất cả mọi người

Ngày 2/9 tới tôi sẽ được phân công làm thêm giờ từ 21 giờ đến 5 giờ sáng hôm sau

Như vậy theo luật lao động, với lương cơ bản 100K/ ngày thì tôi được hưởng lương ngoài giờ là bao nhiêu ?

Xin cám ơn !

12. Hien

Hien WKTER

Bạn xem khoản 2 điều 61 Bộ Luật lao động:

13. diepnhuocvan

diepnhuocvan Thành viên sơ cấp

Qui định số ngày/giờ công và cách tính lương tăng ca như thế nào ?

Gửi các anh chị!
    Em có 1 số vướng mắt nhờ anh chị cho xin hướng giải quyết giúp, em đang làm cho cty xây lắp, giờ tăng ca thực tế quá cao, em ko biết 1tháng được tăng ca bao nhiêu giờ là hợp lý, còn ngày làm thêm vào chủ nhật(ngày nghỉ), ngày lễ có phải quy ra thành giờ tăng ca rồi nhân theo hệ số chi trả đúng quy định hay đề là ngày làm thêm, công luôn vào ngày công(vẫn nhân hệ số theo quy định), tính thuế thu nhập cá nhân trừ chênh lệch trả cao hơn bình thường, em còn mơ hồ quá nhờ anh chị giúp đỡ.

14. NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH Thành viên thân thiết

Chào bạn
    Bạn tìm cuốn bộ luật lao đông , trong đó có quy định 1 năm là tăng ca bao nhiêu giờ là tối đa , tiền lương ngày lễ và ngày chủ nhật tính như thế nào ..., có quy định rõ
    Thân chào bạn

15. Kế Toán Già Gân

Tải file bộ luật lao động tại webketoan – chuyên mục Kế toán lương và các khoản tính theo lương

1.- Về việc làm tăng thêm giờ

Có thể theo link hướng dẫn sau đây để thực hiện

2.- Việc tính lương ngoài giờ :

Mời bạn tham khảo các điều luật của bộ luật lao động để thực hiện
    Thời giờ làm việc ban đêm theo Điều 70 của Bộ Luật lao động được quy định như sau (NĐ195/CP 31/12/1994 của CP):
    - Từ Thừa Thiên - Huế trở ra phía Bắc được tính từ 22 giờ đến 6 giờ.
    - Từ Quảng Nam - Đà Nẵng trở vào phía Nam được tính từ 21 giờ đến 5 giờ
    .

Ví dụ : Làm tăng ca đêm (được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày)
    + Ngày thường : 150% x (nhân) 1.3 = 195%
    + Ngày nghỉ hằng tuần : 200% x (nhân) 1.3 = 260% (giả sử cơ quan 1 tuần làm 5 ngày thì ngày nghỉ hằng tuần sẽ là : thứ 7 và chủ nhật)

Trường hợp không rơi vào các giờ ban đêm theo quy định thì tính bình thường 150%, 200% hoặc 300% theo từng trường hợp ngày làm thêm.

Lưu ý : Khi tính thuế TNCN phải loại trừ các khoản tiền làm thêm giờ này ra.(Thu nhập được miễn thuế)

Nếu không nghỉ bù thì tính như sau :

Tổ chức nghỉ bù thì tính chênh lệch lương tăng ca cho các trường hợp như sau :

Tăng ca ngày bình thường (150%-100%=50%)
    Tăng ca vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất (200% -100%=100%)
    Tăng ca vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, (300%-100%=200%)

+ Ngày thường : 150% x (nhân) 1.3 = 195% ==> Chênh lệch phải trả là :195%-100% = 95%
    + Ngày nghỉ hằng tuần : 200% x (nhân) 1.3 = 260%
    ==> Chênh lệch phải trả là :260%-100% = 160%
    (giả sử cơ quan 1 tuần làm 5 ngày thì ngày nghỉ hằng tuần sẽ là : thứ 7 và chủ nhật)
    ==> Chênh lệch phải trả là :390%-100% = 290%

16. binhkt123

binhkt123 Thành viên hoạt động

theo nghị định 144 thì:
    Điều 10. Việc trả lương khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm theo Điều 61 của Bộ luật Lao động đ• sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:
    1. Nếu trả lương theo thời gian, thì người lao động được trả lương làm thêm giờ khi làm thêm ngoài giờ tiêu chuẩn.
    2. Nếu trả lương theo sản phẩm, lương khoán, thì người lao động được trả lương làm thêm giờ khi người sử dụng lao động có yêu cầu làm thêm số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc ngoài số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc làm trong giờ tiêu chuẩn.
    3. Người lao động làm thêm giờ nói tại khoản 1 và khoản 2 Điều này được trả lương làm thêm giờ theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả của công việc đang làm như sau:
    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần quy định tại Điều 72 của Bộ luật Lao động, ít nhất bằng 200%;
    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương quy định tại các Điều 73, 74, 75 và 78 của Bộ luật Lao động, ít nhất bằng 300%.
    4. Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật Lao động, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày. Nếu làm thêm giờ vào ban đêm, thì người lao động còn được trả tiền lương làm thêm giờ.
    5. Tiền lương trả cho người lao động khi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm được tính tương ứng với hình thức trả lương quy định tại Điều 7 của Nghị định này.
    trường hợp của bạn là vừa làm vào ngày lễ lại vừa làm việc vào ban đêm nên có người tính là 330K cũng là có lý do của nó và theo mình 330K là hợp lý

17. ngocxi

ngocxi Thành viên hoạt động

tiền lương làm ngoài giờ được tính trên mức lương nào?

Các pác ơi!
    Cho em hỏi tiền lương làm ngoài giờ được tính dựa trên lương căn bản của nhà nước hay lương của em được nhận tại công ty ( lương căn bản của nhà nước * hệ số lương của em)
    Cám ơn nhé

18. phinguyen79

phinguyen79 Phụ nữ là gì..???

Một túp lều tranh & người đàn ông thầm lặng.!!!
    Tất nhiên là trên lương thực lãnh rồi, và làm ngoài giờ ngày thường thì tính 150% (ko kể tiền ca đêm)./.

19. ngocxi

ngocxi Thành viên hoạt động

cám ơn nhiều
    em đọc luật lao động thấy cũng 150%
    nhưng cty em chi trả 120% ngày thường và 150% ngày chủ nhật
    em co hỏi nhưng kế toán trưởng nói là luật qui định 150% trên lương căn bản của nhà nước qui địnhchứ ko phải là lương thực lãnh của em
    Anh/Chị giúp em giải quyết vấn đề này nhé

20. phinguyen79

phinguyen79 Phụ nữ là gì..???

Một túp lều tranh & người đàn ông thầm lặng.!!!
    Sao em ko y/cầu chief em cho em xem qui định đó như thế nào (quyền lợi của mình mà)?
    Còn theo anh biết, cũng như những gì chỗ anh làm thì là vậy; trên lương thực lãnh./.