Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

• Thread starter le n.t.huong
  • Ngày gửi
N

nangmai

Sơ cấp
16/8/08
5
0
1
37
Hà Nội
Ðề: Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

Thông tư 18/2011/TTBTC ngày 10/2/2011 sửa đổi bổ sung TT 130/2008 ngày 26/12/2008 rồi đó bạn. Sửa đổi bố sung điểm 2.3 mục IV phần C. Bạn đọc thông tư sẽ chi tiết hơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Chính sách Thuế của Nhà Nước hiện nay là Doanh nghiệp tự kê, tự khai, tự nộp. Còn làm sai thì cho sửa trước khi cơ quan xuống kiểm tra quyết toán (trong mức độ và tùy trường hợp).... do đó có thể sau nhiều năm cơ quan Thuế mới xuống DN.
Việc xây dựng định mức và đăng ký với Thuế là việc của trước kia khi chưa có thông tư 60.
Các DN hiện nay chỉ cần chủ động xây dựng định mức và Chủ DN (HĐQTrị) phê duyệt dựa trên cơ sở các định mức cùng ngành nghề và thực tế qua sản xuất thử. Bảng định mức kèm theo BCTC hàng năm gửi cơ quan thuế (không cần phải đăng ký trước).
Áp dụng phương pháp tính giá thành định mức thường đối với các ngành SX ít chủng loại mặt hàng nhưng số lượng nhiều như bàn ghế, vải vóc, quần áo, mây tre đan, đồ hộp, nước uống...vv
Ngoài ra còn sử dụng định mức để kiểm tra tính chính xác của giá thành sản phẩm nếu sử dụng phương pháp khác tính giá thành.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

Chính sách Thuế của Nhà Nước hiện nay là Doanh nghiệp tự kê, tự khai, tự nộp. Còn làm sai thì cho sửa trước khi cơ quan xuống kiểm tra quyết toán (trong mức độ và tùy trường hợp).... do đó có thể sau nhiều năm cơ quan Thuế mới xuống DN.
Việc xây dựng định mức và đăng ký với Thuế là việc của trước kia khi chưa có thông tư 60.
Các DN hiện nay chỉ cần chủ động xây dựng định mức và Chủ DN (HĐQTrị) phê duyệt dựa trên cơ sở các định mức cùng ngành nghề và thực tế qua sản xuất thử. Bảng định mức kèm theo BCTC hàng năm gửi cơ quan thuế (không cần phải đăng ký trước).
.......

Việc đăng ký định mức trước và sau TT60 đều phải làm và hiện nay vẫn phải tiếp tục làm theo qui định tại TT18/2011, tuy nhiên phần đăng ký định mức có "thoáng hơn" so với thời kỳ trước:
Doanh nghiệp tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh. Định mức này được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và lưu tại doanh nghiệp đồng thời xuất trình đầy đủ với cơ quan thuế khi cơ quan thuế yêu cầu.

Riêng định mức chính của những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp thì doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất, kinh doanh. Danh mục định mức chính của những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp do doanh nghiệp quyết định.

Từ qui định trên cho thấy:
1. Vẫn phải thông báo (nộp) định mức những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp đến CQ thuế quản lý (có thời hạn).
2. Không có qui định phải kèm định mức vào BCTC hàng năm gửi cơ quan thuế !

Khà khà ...

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Việc đăng ký định mức trước và sau TT60 đều phải làm và hiện nay vẫn phải tiếp tục làm theo qui định tại TT18/2011, tuy nhiên phần đăng ký định mức có "thoáng hơn" so với thời kỳ trước:

Từ qui định trên cho thấy:
1. Vẫn phải thông báo (nộp) định mức những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp đến CQ thuế quản lý (có thời hạn).
2. Không có qui định phải kèm định mức vào BCTC hàng năm gửi cơ quan thuế !

Khà khà ...

DN kiên quyết không phải đăng ký định mức cho cơ quan thuế. Chính sách thuế hiện hành cho phép tự kê, tự khai, tự nộp, tự sửa chữa sai sót thì sao phải báo cáo (trừ truòng hợp có văn bản yêu cầu). DN có quyền tự chứng minh chi phí, lợi nhuận và các nghĩa vụ thuế trước cơ quan thanh kiểm tra. Tôi chỉ nộp ban đầu duy nhất 1 lần vào năm đầu tiên (có sản xuất thử) mà thôi. Khi cơ quan thuế quyết toán sẽ phải đem theo thông qua bộ phận xử lý thông tin của Chi cục, cục thuế lúc đó họ xem cũng chưa muộn. Nộp đăng ký trước thì họ xếp vào tủ hồ sơ chứ biết gì mà so sánh, hành họe.. đôi khi văn bản ban hành sai lè chính sách mà một số người cứ tuân theo răm rắp...haizzzz
DN nộp thuế khong phải lo lắng quá về vấn đề này, ông Thuế nào xuống hành cái đó (không đăng ký định mức bi phạt) báo tôi nộp phạt thay..

Khà khà...! năm vững chính sách, chủ trương đường lối của Đảng và Chính phủ mới cãi được.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

DN kiên quyết không phải đăng ký định mức cho cơ quan thuế. Chính sách thuế hiện hành cho phép tự kê, tự khai, tự nộp, tự sửa chữa sai sót thì sao phải báo cáo (trừ truòng hợp có văn bản yêu cầu). DN có quyền tự chứng minh chi phí, lợi nhuận và các nghĩa vụ thuế trước cơ quan thanh kiểm tra.
Tự khai tự nộp chứ không phải là tự do muốn làm sao thì làm bỏ qua các qui định đăng ký (thông báo) trước nhé lão pán ... định mức (sản phẩm chính), khấu hao (trước khi trích), ...
Tôi chỉ nộp ban đầu duy nhất 1 lần vào năm đầu tiên (có sản xuất thử) mà thôi.
Trường hợp riêng của DN chứ không phải ai cũng đều như vậy đâu.
Khi cơ quan thuế quyết toán sẽ phải đem theo thông qua bộ phận xử lý thông tin của Chi cục, cục thuế lúc đó họ xem cũng chưa muộn. Nộp đăng ký trước thì họ xếp vào tủ hồ sơ chứ biết gì mà so sánh, hành họe.. đôi khi văn bản ban hành sai lè chính sách mà một số người cứ tuân theo răm rắp...haizzzz
Chổ màu đỏ, nếu nói riêng cho HP thì có thể đúng đó, ẹc ẹc ... văn bản sai sẽ được sửa sai bằng văn bản, không phải văn bản sai được sửa sai bằng cái miệng :004:

CHẤP HÀNH TRƯỚC KHIẾU NẠI SAU !

DN nộp thuế khong phải lo lắng quá về vấn đề này, ông Thuế nào xuống hành cái đó (không đăng ký định mức bi phạt) báo tôi nộp phạt thay...
Khà khà ... nói huề vốn, ai mà phạt cái tội không đăng ký định mức ? :wall:
Có điều, không đăng ký nó thì khi quyết toán độ rủi ro về việc "xác định giá vốn" thông qua dịnh mức sẽ ... tự biét nhé.

Mượn hoa dâng ... thầy cúng !
...! năm vững chính sách, chủ trương đường lối của Đảng và Chính phủ mới cãi được.
Ẹc ẹc ẹc .....

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

.! năm vững chính sách, chủ trương đường lối của Đảng và Chính phủ mới cãi được.
Khà khà cái này em thấy mới ạ, Chắc phải xách va li đi tầm sư học đạo thêm rồi :004:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Khà khà... Thầy cúng chứ có phải Đảng viên đâu mà dạy học đạo (chính trị). Vấn đề ở chỗ biết họ (Thuế) không quản được xuể với lại quản chẳng để làm gì, Doanh nghiệp (mình) tự làm tự chịu. Các bác không thấy một điều cơ bản là: Các DN hiện nay đang làm hầu hết các phần việc của cơ quan thuế ngày trước à, nhất là thuế TNCN... Vậy cái đăng ký khấu hao, đăng ký định mức...vv để làm cái gì, ngoại trừ mình nộp để hỏi là tôi đưa ra thế có hợp lý không, có bị xuất toán sau này không. Còn nếu chắc chắc rồi thì chẳng sợ, chẳng phải nộp, chiến đấu bảo vệ mình thôi. Mình còn khối việc phải làm, phải xoay sở, việc gì phải lo cái việc không làm cũng chẳng sao (Thuế không phạt)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Khà khà... Thầy cúng chứ có phải Đảng viên đâu mà dạy học đạo (chính trị). Vấn đề ở chỗ biết họ (Thuế) không quản được xuể với lại quản chẳng để làm gì, Doanh nghiệp (mình) tự làm tự chịu. Các bác không thấy một điều cơ bản là: Các DN hiện nay đang làm hầu hết các phần việc của cơ quan thuế ngày trước à, nhất là thuế TNCN... Vậy cái đăng ký khấu hao, đăng ký định mức...vv để làm cái gì, ngoại trừ mình nộp để hỏi là tôi đưa ra thế có hợp lý không, có bị xuất toán sau này không. Còn nếu chắc chắc rồi thì chẳng sợ, chẳng phải nộp, chiến đấu bảo vệ mình thôi. Mình còn khối việc phải làm, phải xoay sở, việc gì phải lo cái việc không làm cũng chẳng sao (Thuế không phạt)
Nếu được như Bác nói thì em đã không vất vả trong hơn 8 năm làm việc ở công ty sản xuất rồi. Đó là ý kiến chủ quan của Bác thôi chứ văn bản pháp luật từ cổ chí kim nói tới định mức là phải báo cáo toàn bộ (trước đây) hay SP chính ( TT18/2011) hản hoi chứ em chưa thấy văn bản nào nói " Doanh nghiệp không cần gửi định mức cho cơ quan thuế" cả. Nếu Bác có thì cho em xin, em và các thành viên làm kế toán sản xuất sẽ hậu tạ Bác liền :004:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Một số địa phương họ củ hành củ tỏi thôi, cũng có thể một số Tp việc nhiều nên họ không quản hết, nhưng đó là sự thật, mình làm kế toán 17 năm nay trong đó SX hạt điều có, SX thép có, bàn ghế gỗ có... nhưng chưa bao giờ nộp định mức. Hay tại số Thầy cúng ít bị hành tỏi! Quyết toán với thuế cũng nhiều lẩn rồi... nói chúng họ đưa ra rất nhiều căn cứ và bóc, bóc... việc của DN là bảo vệ quyền lợi của mình, khéo che thì chi phí hết. Cái nộp định mức trước sau cũng phải nộp nhưng nộp cùng BCTC đầu tiên cũng đâu phải là không nộp?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

C.ty bạn nếu có XD ĐM nội bộ thì phải đăng ký. Nhưng hiện nay nhà nước có ĐM, đơn giá hầu hết cho các sản phẩm của các nghành nên nhiều C.ty căn cứ vào đó để tính chi phí thì XD ĐM nội bộ làm gì cho phức tạp mà ĐM nội bộ nếu cao hơn ĐM nhà nước thì cũng không được chấp nhận bạn ạ.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Như vậy là chúng ta đã thống nhất: Nộp cũng được mà không nộp cũng không bị phạt, tùy các bạn. Tranh luận thế cũng đủ rồi, vì vậy topic này đề nghị anh VTM xem xét có nên khép lại!

T

thuhuong0508

Guest
21/6/10
3
0
0
Ha Noi

Mọi người ơi! em vừa vào làm công ty sản xuất chi tiết phụ tùng xe máy và gia công. Mọi người giúp em lập định mức với.em chẳng biết làm thế nào cả.

H

Hanght

Sơ cấp
23/9/10
17
1
3
Hà Nội

Các bác ơi giúp em với!
em mới làm kế toán cho cty sản xuất cửa nhựa có lõi thép gia cường, cửa cuốn. Cty này thành lập từ năm 2010 nhưng đến tháng 10/2011 mới có sản phẩm bán ra (theo hóa đơn GTGT).
1. Mặt hàng cửa nhựa: NVL chính là các thanh nhựa định hình; thanh sắt định hình; kính. Các vật liệu này có rất nhiều loại sử dụng cho các kiểu mẫu và vị trí lắp đặt khác nhau.
Sản phẩm cửa nhựa có nhiều kiểu mẫu, kích thước khác nhau theo từng đơn đặt hàng. Mỗi kiểu mẫu, mỗi kích thước cửa khác nhau của cùng một kiểu mẫu cũng đều có mức tiêu hao NVL khác nhau.
2. Mặt hàng cửa cuốn: NVL chính là thanh nhôm định hình. Tùy từng mã hàng mà sử dụng loại thanh nhôm có độ dầy và kiểu dáng khác nhau -> mức tiêu hao cũng khác nhau; các vật liệu phụ đi kèm lại phụ thuộc vào kích thước, yêu cầu của khách hàng (theo hợp đồng)
Em chưa biết phải xây dựng định mức NVL thế nào cho hợp lý để đăng ký với cơ quan thuế và làm BCTC. Bác nào làm ở các đơn vị cùng ngành có định mức sản xuất rồi cho em xin mẫu với. hoặc bác nào biết cách xây dựng định mức thì giúp em với.
Nếu có thể thì gửi cho em vào địa chỉ: hanghoanght@gmail.com nhé.
Thời gian gấp quá rồi, em mong sớm nhận được trợ giúp!!!
Cảm ơn các bác rất nhiều!

D

DANG THI HOANG TRUC LINH

Guest
17/3/12
1
0
0
Q.12,TP.HCM

Mình cũng dang có cùng thắc mắc jong các bạn vậy đó. Cty mình sx miệng gió ( miệng gió 4 hướng, miệng gió louver, miệng gió linear..) chắc các bạn biết mà hah. k biết mìh có phải đăng ký định mức với thuế k hen hay là do cty tự xây dựng và dùng trong nội bộ. Ban nào biết thì trả lời nhanh nhanh dùm bọn minh với.Thanks!!

P

phuongnguyenHN

Guest
5/1/10
2
0
1
Ha Nam

Các bạn nôp các định mức của Sp chình thôi. Bạn đến và nôp ở cơ quan thuế của m . Bản đăng ký định mức ghi nglieu tiêu hao (DG, SL, TT..) có chữ ký của giám đốc DN là ok ah

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Đây là 1 bản đăng ký định mức . Các bạn tùy tình hình sử dụng của công ty mình để thay tên nvl, số lượng định mức, các chỉ tiêu năng lượng tiêu hao.
Riêng phần nhân công và chi phí SXC không bắt buộc.

Bác Tốn ơi cho em hỏi chút : cty em đi vào SX từ năm 2008 đến giờ mà em chnảg thấy có cái bản định mức tiêu hao NVL j kả , cty em làm về khai thác và SX đá thạch anh, mà cơ quan thuế đến kt máy lần chảng thấy họ hỏi j kả, vậy jo em có phải làm bảng định mức nộp lên thuế ko?
ah bác gửi cho em xin 1 bản mẫu và mail luongtanyb@gmail.com nhe em dow cái bác gửi lên mà ko đc
thank bác nhe

F

fashion4human

Guest

Chào các bạn !
Mình mới đọc thông tư 130/2008-BTC, trong đó mình thấy có mục yêu cầu doanh nghiệp sản xuất phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp định mức tiêu hao hợp lý sản phẩm :
"2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý.
Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do doanh nghiệp tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá thì doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành."
Như vậy mình thắc mắc là đơn vị có bắt buộc phải nộp định mức sản phẩm cho cơ quan thuế không . Trường hợp đơn vị sản xuất nhiều sản phẩm theo các đơn đặt hàng của khách thì làm sao mà xây dựng được định mức trước được mà nộp cơ quan thuế.
:0frown:

Phải đọc thêm mới được, mình còn gà quá :rocker:

C

CandyThanh

Guest
6/7/12
2
0
0
38
Đồng Nai

Chào anh chị, Em là lính mới. Bên cty em chuyên về mua bán NẤM MÈO ĐEN trong nước và xuất khẩu. Trước đây em chỉ là báo cáo thuế theo dạng mua bán. có nghĩa là mua 1000 bán 1.200 ngàn. Nhưng giờ công ty em có đăng ký thêm mảng gia công Nấm Mèo. Nên em muốn báo cáo theo dạng Gia Công (bao gồm tiền NVL + Tiền Thùng carton (bao tải) + Nylon + Tem + Công nhân + chi phí nhà xưởng) Thuế yêu cầu làm định mức gia công NVL để nộp cho họ kiểm tra mà em không biết làm thế nào? Ví dụ: 1kg nấm mèo thô bên em mua giá 67.000đ/kg, ngày 8h 1Công nhân cắt được 20kg, tỷ lệ hao hụt sao khi cắt chân và rửa sạch là 25%. Sau đó bên em đóng gói 100gr, 1 thùng 50 gói, tiền thùng là 5.000d/kg, nylon: 5.000đ/kg, tem là 5.500d/kg, tiền công nhân đóng là 1.000đ/kg , chi phí vận chuyển 2.000đ/kg. Khấu hao máy móc, tiền điện, nước, bảo trì móc móc, NV văn phòng..... khoản 3.000đ/kg, còn tiền lợi nhuận khoản 10% nữa. Em thấy rồi quá không biết làm thế nào??? chưa kể bên em còn nhiều kiểu đóng gói như 100gr, 500gr, 1kg, 10kg, 50kg...Em phải báo cáo mỗi kiểu đóng gói 1 định mức hay sao? Giúp em với....

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm

Thuế yêu cầu làm định mức gia công NVL , bạn hỏi lại cơ quan thuế bên bạn xem ý họ muốn mình làm định mức theo hướng nào, như bạn đã đề cập trên là bao gồm tiền thùng, bao bì, vận chuyển..... rồi về làm theo hướng dẫn. Thường thì bên sản xuất Vd : 1kg nguyên liệu cho ra mấy sản phẩm

1

1405dole

Sơ cấp
3/3/11
31
0
0
thainguyen

tiền thùng là 5.000d/kg, nylon: 5.000đ/kg, tem là 5.500d/kg, tiền công nhân đóng là 1.000đ/kg , chi phí vận chuyển 2.000đ/kg. Khấu hao máy móc, tiền điện, nước, bảo trì móc móc, NV văn phòng..... khoản 3.000đ/kg, còn tiền lợi nhuận khoản 10% nữa. Em thấy rồi quá không biết làm thế nào??? chưa kể bên em còn nhiều kiểu đóng gói như 100gr, 500gr, 1kg, 10kg, 50kg...Em phải báo cáo mỗi kiểu đóng gói 1 định mức hay sao? Giúp em với....

Tớ nghĩ cái bạn đang nêu ra chính là định mức sản xuất của công ty bạn đấy, nhưng bạn nên làm theo kiểu đóng gói loại nào thì có 1 bảng kê định mức loại đó vì ko thể đóng gói kiểu nào định mức cũng giống nhau được. Ví dụ đống gói loại 100Gr thì chắc chắn phải tốn túi nilon hơn loại 50Kg rồi. Nhưng đóng gói loại 50Kg thì NVL khác lại tốn hơn. Với lại bạn nên làm định mức dư dư ra 1 chút, không đến lúc tính giá thành cao quá định mức thì thuế lại loại chi phí mất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA