Hợp đồng lao động 3 tháng nhưng ký nhiều lần trong năm

• Thread starter duonghiep
  • Ngày gửi
L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Làm sao lường trước được đối tượng lao động đó được tái ký lại HDLĐ để áp dụng Luật thuế TNCN khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến nhỉ. Thật khó hiểu khi ứng dụng cho trướng hợp này.

Nhân đây cho hỏi : Áp dụng theo văn bản này, những đối tượng này trước đây đã được khấu trừ thuế TNCN 10% thì xử lý ra sao nếu người lao động đó có tái ký HDLD.

Nhận xét : Khi đưa ra văn bản này chẳng khác nào hướng dẫn người sử dụng lách luật lao động để không tham gia BHXH - BHYT - BHTN nhỉ.

Mong Quý Thầy/cô cùng anh chị cho thêm ý kiến.

Chân thành cám ơn

Quản lý thuế và BH khác nhau.
- THuế căn cứ vào thời gian làm việc thời tại doanh nghiệp để hướng dẫn tỷ lệ khấu trừ 10% hay luỹ tiến.
- Còn theo luật lao động bạn có thể tham khảo điều 27 của Bộ luật lao động và có thể hỏi tư vấn luật ( khi ký hợp đồng lao động thời vụ, người lao động làm việc liên tục thì chỉ được ra hạn 1 lần hợp đồng có thời hạn, nếu tiếp tục làm việc hoặc có ký hdld có thời hạn tiếp theo thì được coi là hợp đồng lao động ko kỳ hạn.) Do đó CV này ko thể nói là hướng dẫn lách luật BHXH được.
- Việc có tái ký hợp đồng lao động hay không ko quan trọng, nếu có cam kết theo mẫu 23 thì tạm thời chưa phải khấu trừ thuế.
- Nếu đã khấu trừ thuế TNCN nhưng chưa nộp cho NSNN thì đơn vị thanh toán lại cho người lao động. Nếu đã nộp NSNN thì làm thủ tục hoàn (đối với tiền thuế TNCN được miễn trong 6 tháng đầu năm 2009). Căn cứ vào quyết toán cuối năm và các biên lai thuế TNCN nếu số thuế TNCN nộp thừa thì đc hoàn hoặc chuyển sang năm sau.

OK chưa nhỉ? Mọi người tham khảo và cho ý kiến:004::004::004::1luvu::036::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Oh,bạn ơi, theo quy định nào vậy, giúp mình với.Vì hiện nay lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng mình chẳng phải trả khoản bảo hiểm nào cả. Xem luôn giúp mình bạn nhé

Không phải là "chẳng phải trả", mà làm đúng thì là " phải trả". Bạn xem TT17 đã được đính kèm ở bài viết 12 của tôi, thông tư mới

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Anh Trí xem TT em gửi kèm đây TT 17/ 2009/BLĐTBXH.
Đoạn trích sau đây hình như là nội dung chính của TT17 này:

Về nguyên tắc TT 17 và 21 không khác nhau mấy. TT17 thay đổi nhều v/v trợ cấp thất nghiệp (theo BHTN h/lực từ 01/01/2009) và giải quyết nững vướng mắc khi tợ cấp thôi việc (từ truớc 01/01/2009). Nên xem TT 17 của bạn Xuân Thắm.

L

lamcankhon

Guest
25/1/07
3
0
1
Tp.HCM
Chắc chị Thắm đang nói đến Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/09/2003 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội
về việc hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9/5/2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động
(Khoản 2, Mục II)

Kể từ ngày 01/01/2010, tỉ lệ đóng BHXH, BHYT được quy định như sau:

BHXH 22% (người sử dụng lao động đóng 16%, người lao động đóng 6%);
BHYT 4,5% (người sử dụng lao động 3%, người lao động 1,5%);
Nghỉ hàng năm = 4%.

Thân mến,

G

giang diep

Trung cấp
2/7/10
56
0
0
38
Hà nội
Nói tóm lại em vẫn chưa hiểu được với trường hợp lao động thời vụ thì nên xử lý thế nào? với thu nhập của họ chỉ là 1,5triệu/1tháng thui. Như bên em cho họ làm bản cam kết 23 như vậy có đúng ko ạ?

xemini

xemini

Trung cấp
bên e vẫn làm hợp đồng 3 tháng 1 rồi cách vài bữa lại tái ký có được ko ạ, lương thì khoảng 3tr/ tháng. e có hỏi thuế bên e có phải làm cam kết 23 ko thì họ bảo nếu ng lao động cùng lúc làm nhiều nơi thì mới cần, còn ko thì thôi. rất mong nhận được sự trợ giúp của mọi người

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
bên e vẫn làm hợp đồng 3 tháng 1 rồi cách vài bữa lại tái ký có được ko ạ, lương thì khoảng 3tr/ tháng. e có hỏi thuế bên e có phải làm cam kết 23 ko thì họ bảo nếu ng lao động cùng lúc làm nhiều nơi thì mới cần, còn ko thì thôi. rất mong nhận được sự trợ giúp của mọi người

Trời đất, sao cơ quan thuế của bạn này lại bảo là lao động làm nhiều nơi thì mới làm cam kết 23, lại đi ngược với mọi người vậy. Cái mẫu 23 này dùng để cam kết là chỉ có thu nhập tại 1 nơi và dưới mức khấu trừ mà

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Mấy cái này em tìm đọc trong diễn đàn đi, nói rất kỹ và rất nhiều cái vụ lao động làm ở 2 nơi

D

Dien mat thui

Guest
26/7/16
7
0
1
33
Từ tháng 3/2015 cty mình có sử dụng ng lao động 16 tuổi và ký hợp đồng 2 tháng một lần, ký liên tiếp nhiều lần cho tới nay thì có vi phạm luật lao động k? Và vấn đề bảo hiểm liên quan ntn?
Văn bản nào vậy? Các bạn giúp mình với.

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
Từ tháng 3/2015 cty mình có sử dụng ng lao động 16 tuổi và ký hợp đồng 2 tháng một lần, ký liên tiếp nhiều lần cho tới nay thì có vi phạm luật lao động k? Và vấn đề bảo hiểm liên quan ntn?
Văn bản nào vậy? Các bạn giúp mình với.
Bạn đọc luật Lao đọng 2012 nha.có phần nói rõ đấy đối với HĐLĐ có thời hạn không được ký quá 2 lần .mà phải ký thành HĐLĐ vô thời hạn

D

Dien mat thui

Guest
26/7/16
7
0
1
33
Nếu ký HĐLĐ vô thời hạn thì phải mua bảo hiểm? Mà ng này 16 tuổi và không muốn mua bảo hiểm thì phải làm sao để vẹn toàn cả bên luật lđ và luật bảo hiểm??? Hjc

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
Thế thì tớ chịu bạn thuê Lao động ký kết HĐLĐ từ 3 tháng trở lên là phải đóng BHXH nhưng ở đây các bạn và người lao động đã lách luật thì chịu thôi.

D

Dien mat thui

Guest
26/7/16
7
0
1
33
Mình mới vào cty làm mà thấy quản lý trước làm như vậy. Mình k hiểu nên hỏi hjc giờ phải làm sao đây ạ?

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
Mình mới vào cty làm mà thấy quản lý trước làm như vậy. Mình k hiểu nên hỏi hjc giờ phải làm sao đây ạ?
trước là như nào thì cứ để vậy thôi bạn.chắc chưa ai sờ đến.mà bạn cứ thử hỏi và trao đổi với người trước, lãnh đạo đơn vị xem nào.

P

phuonggau

Cao cấp
11/5/16
244
12
18
31
mình cũng giống bạn Dien mat thui cũng mới vào công ty, mấy kế toán trước làm vậy giờ mình không biết đường nào lần cả:confused:

• Like
Reactions: Dien mat thui
D

Dien mat thui

Guest
26/7/16
7
0
1
33
Nói chuyện với lãnh đạo phải lôi văn bản ra. Mà ngta k nói chuyện trên văn bản như mình đâu "muốn ký hợp đồng bao lâu là quyền của ngta chứ" hjc ký hợp đồng trên 3tháng thì bắt buộc phải mua bảo hiểm mà ng lao động thì k đồng ý mua vì có nhiều ng đóng bao hiem xong tới lúc đi lấy thi đủ các thủ tục phiền phức họ bỏ nên giờ không chịu mua nữa. Nếu koi như k biết mà sau này phòng lđ hay bảo hiểm thanh tra thì cũng chết. Còn mình muốn mua bảo hiểm thì thủ tục lằng nhằng vướng nhìu ng phải làm sao đây?bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp với!

Sửa lần cuối:
C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
Nói chuyện với lãnh đạo phải lôi văn bản ra. Mà ngta k nói chuyện trên văn bản như mình đâu "muốn ký hợp đồng bao lâu là quyền của ngta chứ" hjc ký hợp đồng trên 3tháng thì bắt buộc phải mua bảo hiểm mà ng lao động thì k đồng ý mua vì có nhiều ng đóng bao hiem xong tới lúc đi lấy thi đủ các thủ tục phiền phức họ bỏ nên giờ không chịu mua nữa. Nếu koi như k biết mà sau này phòng lđ hay bảo hiểm thanh tra thì cũng chết. Còn mình muốn mua bảo hiểm thì thủ tục lằng nhằng vướng nhìu ng phải làm sao đây?bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp với!
bạn cứ hỏi người trước xem tn? nếu chăng may bị ng ta thanh tra thì cứ lôi lãnh đạp ra .bạn cũng chỉ là người làm theo ý định của sếp lãnh đạo thôi.

D

Dien mat thui

Guest
26/7/16
7
0
1
33
Luật 58/2014/QH13 luật bhxh điều 2 khoản 3 giám đốc bắt buộc phải mua bảo hiểm àk? (Mặc dù giám đốc k có tên trên bảng lương) ? Phòng bảo hiểm vừa trả lời mình như vậy! Và không chấp nhận hồ sơ khi đăng ký mua bảo hiểm mà k có giám đốc ( trừ trường hợp có giấy tờ chứng minh giám đốc đã mua bh ở nơi khác) giờ phải làm sao đây các friends????

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
Thì làm bảo hiểm cho GĐ bạn!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Luật 58/2014/QH13 luật bhxh điều 2 khoản 3 giám đốc bắt buộc phải mua bảo hiểm àk? (Mặc dù giám đốc k có tên trên bảng lương) ? Phòng bảo hiểm vừa trả lời mình như vậy! Và không chấp nhận hồ sơ khi đăng ký mua bảo hiểm mà k có giám đốc ( trừ trường hợp có giấy tờ chứng minh giám đốc đã mua bh ở nơi khác) giờ phải làm sao đây các friends????
Người sử dụng lao động bắt buộc phải mua mà, nếu giám đốc bạn có đăng ký nơi khác rồi thì xin giấy xác nhận đã đóng tại nơi đó thì bên này không phải đóng nữa