Nhập kho TSCĐ

• Thread starter anhlun
  • Ngày gửi
A

anhlun

Sơ cấp
5/5/09
3
0
0
35
Quang Ngai
Các anh chị ơi cho em hỏi với.Công ty em chuyên về xây dựng dân dụng nhưng lại có một xưởng cơ khí chuyên làm cửa,giàn giáo,... cho công trình.Năm trước công ty em có làm giàn giáo cho 1 công trình, kế toán của năm trước hạch toán thế nào mà năm nay em vào thấy còn dư Nợ tk 154 (làm giàn giáo). Năm nay công ty em cũng có làm giàn giáo,em đã tập hợp được chi phí làm giàn giáo của năm nay rồi.Tập hợp xong em tiến hành nhập kho TSCĐ(Nợ TK 2117/ Có TK 154).Zậy các anh chị cho em hỏi chi phí còn lại của năm trước em phải hạch toán như thế nào đây.Em mới đi làm nên cũng chưa rành lắm.
Em cảm ơn mấy anh chị trước nhen.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
Nếu chi phí giàn giáo mà lớn thời gian sử dụng trên 1 năm đủ điều kiện ghi nhận tscđ thì bạn ghi tăng tscđ rồi phần khấu hao tương ứng với năm trước đưa vào chi phí năm nay.
còn nếu không đủ điều kiện ghi nhận TSCĐ thì đưa vào công cụ dụng cụ và trích theo thời gian sử dụng ước tính.

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Các anh chị ơi cho em hỏi với.Công ty em chuyên về xây dựng dân dụng nhưng lại có một xưởng cơ khí chuyên làm cửa,giàn giáo,... cho công trình.Năm trước công ty em có làm giàn giáo cho 1 công trình, kế toán của năm trước hạch toán thế nào mà năm nay em vào thấy còn dư Nợ tk 154 (làm giàn giáo). Năm nay công ty em cũng có làm giàn giáo,em đã tập hợp được chi phí làm giàn giáo của năm nay rồi.Tập hợp xong em tiến hành nhập kho TSCĐ(Nợ TK 2117/ Có TK 154).Zậy các anh chị cho em hỏi chi phí còn lại của năm trước em phải hạch toán như thế nào đây.Em mới đi làm nên cũng chưa rành lắm.
:dance2:

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Uh đề tài bạn đưa ra hay lắm, mình cũng không rành lắm về vấn đề này có bác nào làm bên xây dựng giúp với nghe. Khi tính giá thành cho giàn giáo thì phân xưỡng đó tính giá thành như thế nào cho vào 154 hay 632; nhập kho TSCD cho phân xưỡng khác thì định định khoản thế nào ? các bác ra tay giúp đỡ nhé:dance2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA