Hàng tạm nhập tái xuất

• Thread starter Doanhang
  • Ngày gửi
D

Doanhang

Guest
13/12/06
8
0
1
Bà Rịa-Vũng Tàu
Chào các bạn cho minh tham khảo ý kiến của các bạn về hàng "tạm nhập tái xuất" nhé ! vì đây là lô hàng đầu tiên bên mình tạm nhập tái xuất.
Trong tháng 10/2009 công ty mình có tạm nhập tái xuất 1 lô hàng, ngoại tệ được dùng trên tờ khai là JPY, nhưng không thể hiện tỷ giá. vậy mình nên sử dụng tỷ giá nào?( vì jpy không có bình quân liên ngân hàng) mình co nên quy đổi jpy/vnđ = jpy/usd*usd/vnd không ?
Còn cái này nữa cách hạch tóan vẫn bình thường như hàng nhập khẩu, hàng xuất khẩu hay có gì khác.mong các bạn cho mình biết ý kiến nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Mình cũng mới đầu quân cho lĩnh vực này bạn ạ, cty mình nhập hàng của 1 nước và xuất thẳng sang nước thứ 3, ko qua kho bãi gì cả, thanh toán thì bên mua trả thẳng tiền hàng cho bên bán và trả phần chênh lệch giữa HĐ mua bán cho cty mình. Mình cũng đang lơ tơ mơ lắm, nhưng cũng xin đưa ra vài ý kiến để tranh luận cho vỡ vạc thêm:
- Về tờ khai nhập của bạn mình nghĩ là họ ghi sót thôi chứ chắc chắn là phải có tỷ giá chứ, bạn hỏi lại người trực tiếp làm tờ khai ấy.
- Về cách hạch toán thì mình đang tham khảo và thấy có nhiều ý kiến khác nhau, theo mình:
Nhập hàng N156, C331
Xuất hàng N511, C131 đồng thời ghi nhận giá vốn N 632, C156
Tuy nhiên mình đang ko biết hạch toán các phí dịch vụ như phí vận chuyển, phí chứng từ, phí DO, handling...vào 632 hay 642 nữa? bạn nghĩ sao?
Còn mình hỏi một anh kế toán 1cty khác cũng TNTX thì anh ấy hạch toán thẳng vào 632, ko qua kho:
Nhập hàng N632, C331
Xuất N511, C131, các phí dịch vụ nói trên anh ấy đưa hết vào 642
Mình thấy cũng đúng vì đúng là mình ko qua kho bãi gì cả mà giao hàng thằng, nhưng hạch toán thẳng vào 632 cũng thấy sao sao ấy.
Chờ ý kiến của bạn!

D

Doanhang

Guest
13/12/06
8
0
1
Bà Rịa-Vũng Tàu
Theo minh nghĩ hạch tóan theo y của anh bạn ấy cũng đúng, minh nhớ lúc còn đi học cô giáo cũng giảng thế, còn phí theo luật thì đưa vào 632 nhưng do mình xuất bán thẳng nên cũng chưa có hóa đơn chứng từ kịp thời để đưa vào giá vốn ( đối với xuất bán trong nước), nên đưa vào 641 hoặc 642 đằng nào cũng vào phí cả. Ngay cả phí của hàng NK mình cũng đưa vào 641,642 luôn cho đỡ rắc rối trong việc tính giá vốn nhập kho, biết là kg đúng lắm,hehe mà bên thuế cũng không quan tâm về vấn đề đó đâu.
Còn lô hàng tạm nhập tái xuất đó minh cũng tham khảo nhiều người họ cũng nói hạch tóan như bình thuờng nhập kho, xuất kho, doanh thu giá vốn bình giống như bạn nói, chi phí thì đưa vào 641 hoặc 642
Bạn đã tham khảo thêm đượ ý kiến gì nữa kg? cho mình biết với

K

ke84thanhtung

Guest
Xử lý TSCĐVH, TSCĐHH

Chào bạn!
Bạn cho mình hỏi chút về nghiệp vụ xử lý TSCĐHH, và TSCDVH ha. Cty mình có nhượng bán 6 xe gắn máy, và thời gian trích khấu hao đã hết. Mình hạch toán như thế này: 1/N131/C711, C3331 và tiến hành xóa sổ 2/ N2141/C211 vì thời gian trích khấu hao đã hết nên giá trị còn lại hok còn. Thứ 2 các bạn cho mình hỏi, đối với TSCDHH, TSCDVH mà hết thời gian khấu hao có xử lý gì hok? VD: Cty mình mua PMKT 12tr, trích hấu hao trong vòng 1 năm : N2135/C111: 12tr, N6424/C2143: 12tr, vậy xử lý TCSDVHH này sao, chẳng lẽ trên TK 2135 dư bên nợ hoài sao, Theo minh nên làm thế này, TSCD đã khấu hao hết hok có giá trị sử dụng, và hok dc trích kâhú hao nữa mình làm thế này N2143/C2135: 12tr. Theo các bạn mình làm thê đúng hok?

K

ke84thanhtung

Guest
Xử lý TSCĐVH, TSCĐHH

Chào bạn!
Bạn cho mình hỏi chút về nghiệp vụ xử lý TSCĐHH, và TSCDVH ha. Cty mình có nhượng bán 6 xe gắn máy, và thời gian trích khấu hao đã hết. Mình hạch toán như thế này: 1/N131/C711, C3331 và tiến hành xóa sổ 2/ N2141/C211 vì thời gian trích khấu hao đã hết nên giá trị còn lại hok còn. Thứ 2 các bạn cho mình hỏi, đối với TSCDHH, TSCDVH mà hết thời gian khấu hao có xử lý gì hok? VD: Cty mình mua PMKT 12tr, trích hấu hao trong vòng 1 năm : N2135/C111: 12tr, N6424/C2143: 12tr, vậy xử lý TCSDVHH này sao, chẳng lẽ trên TK 2135 dư bên nợ hoài sao, Theo minh nên làm thế này, TSCD đã khấu hao hết hok có giá trị sử dụng, và hok dc trích kâhú hao nữa mình làm thế này N2143/C2135: 12tr. Theo các bạn mình làm thê đúng hok?

D

Doanhang

Guest
13/12/06
8
0
1
Bà Rịa-Vũng Tàu
còn cái tỷ giá thì mình hỏi rùi không có,vì họ giải thích hàng không nhập về việt nam, không tính thuế nên kg quan tâm tới tỷ giá.thế trên tờ khai tạm nhập tái xuất bên bạn có không?
Nếu xuất nhập hàng giữa 3 bên như bên bạn ắt hẳn trong hợp đồng phải có sự thỏa thuận và chữ ký xác nhận giữa 3 bên ha? minh chưa phát sinh trường hợp đó bao giờ

D

Doanhang

Guest
13/12/06
8
0
1
Bà Rịa-Vũng Tàu
hi, chao ban
theo nhu minh cac bước hạch tóan của bạn như thế là đúng, riêng tài sản đã trích hết khấu hao thì vẫn để nguyên giá nhu vây, vì bạn vẫn đang sử dụng phần mềm đó đúng kg? như công ty mình thì vẫn để chưa co sử lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA