Chủ doanh nghiệp tương lai cần biết những gì trong nghiệp vụ kế toán.

• Thread starter oceandragon
  • Ngày gửi
O

oceandragon

Guest
8/6/05
3
0
1
41
Ha Noi
Chào các bạn, đến hôm nay tôi mới được biết đến web kế toán, một website rất hay và bổ ích. Tôi có một vài câu hỏi và rất mong được các bạn giải đáp .
1. Xét ở góc độ của người làm kế toán, chủ doanh nghiệp sẽ phải cần có những kỹ năng gì của một người làm nghề kế toán? (để quản trị, quản lý tiền bạc...)
2. Khi doanh nghiệp mới khởi sự, một nhà quản lý có thể làm thay công việc của kế toán hay không?
3. Khi tuyển dụng kế toán, nhân viên kế toán cần phải được tin tưởng tới mức độ nào?
4. Nhân viên kế toán không trung thực có thể gây hại như thế nào cho doanh nghiệp của tôi?
5. Thông thường, nhà lãnh đạo chưa có kinh nghiệm thường tuyển kế toán là người nhà của mình, như thế là đúng hay sai?
Rất cảm ơn các bạn, mong nhận được những góp ý chân thành của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bài trả lời của mình là một ví dụ cho bạn tham khảo thôi. Với tư cách là nhân viên chứ không phải là nhà quản lý.
1. Chủ DN nên học qua một lớp về Quản trị DN. Ở lớp học này bạn sẽ biết qua những công việc của một nhà quản lý DN là gì và sẽ trang bị cho bạn những kiến thức cơ bản và tổng quát về kế toán, kinh doanh... Bạn sẽ không cần biết sâu quá về một chuyên môn nào đó, chỉ cần có kỹ năng quản lý các bộ phận thôi.
2. Khi mới khởi sự thì nên quan tâm tới vấn đề kinh doanh : mặt hàng, nhà cung cấp, khách hàng, nhân lực... do đó không nên làm thay công việc của kế toán. Nó sẽ không cần thiết đối với một mục tiêu lớn hơn.
3. Khi tuyển dụng kế toán cần tìm được một người có trình độ và có lương tâm nghề nghiệp. Mới ban đầu sẽ không thể đánh giá được chính xác con người nên bạn cần phải dùng các phép thử. Qua đó bạn sẽ biết có nên tin tưởng hay không.
4. Nhân viên kế toán mà không trung thực thì đương nhiên thiệt hại quá lớn rồi còn gì. Bạn sẽ bị "rút ruột" lúc nào không hay đấy. "Của đau thì con xót" rồi.
5. Chính vì tâm lý không tin tưởng vào người dưng nên họ mới tuyển những người thân quen vào làm kế toán. Nhưng vấn đề quan trọng hơn phải là trình độ. Nếu vừa thân quen, vừa giỏi thì tốt quá rồi còn gi? Nhưng nếu trình độ kém thì tuyệt đối không nên, sẽ gây hậu quả cho bạn đấy.
oceandragon nói:
Chào các bạn, đến hôm nay tôi mới được biết đến web kế toán, một website rất hay và bổ ích. Tôi có một vài câu hỏi và rất mong được các bạn giải đáp .
1. Xét ở góc độ của người làm kế toán, chủ doanh nghiệp sẽ phải cần có những kỹ năng gì của một người làm nghề kế toán? (để quản trị, quản lý tiền bạc...)
2. Khi doanh nghiệp mới khởi sự, một nhà quản lý có thể làm thay công việc của kế toán hay không?
3. Khi tuyển dụng kế toán, nhân viên kế toán cần phải được tin tưởng tới mức độ nào?
4. Nhân viên kế toán không trung thực có thể gây hại như thế nào cho doanh nghiệp của tôi?
5. Thông thường, nhà lãnh đạo chưa có kinh nghiệm thường tuyển kế toán là người nhà của mình, như thế là đúng hay sai?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Về điểm 2,3,4,5 thì mình nghĩ Tú anh đã nói rồi
Về điểm 1: Nếu bạn không học được thì có thể tự nghiên cứu và trao đổi với người có kinh nghiệm.
Và còn điều này nữa : Khi mới hình thành doanh nghiệp một kế toán vững sẽ giúp bạn được rất nhiều khâu quản lý kế toán về chứng từ, hóa đơn, sổ sách, báo cáo thuế, và các vấn đề khác liên quan đến kế toán. Để từ đó bạn định được hướng kinh doanh, điều chỉnh hướng kinh doanh, hướng đi của DN. Nếu kế toán yếu thì chỉ trong vài tháng họ sẽ làm rối bung các vấn đề về kế toán hậu quả là sẽ nhận được xử lý phạt từ thuế, quản lý thị trường ...vv. Ngoài ra còn mất công thuê người làm lại nữa chứ.
Đó là thực tế đang xảy ra và bạn nên quan tâm.

O

oceandragon

Guest
8/6/05
3
0
1
41
Ha Noi
Cảm ơn các bạn đã trả lời. Như vậy theo các bạn thì, một doanh nghiệp mới khởi sự thì nên có một kế toán tốt để mình có thể tin tưởng và chăm lo đến công việc kinh doanh hơn phải không?
Còn mình, thực ra mình đang chuẩn bị dần dần cho những bước tiến sau này, nên mình sẽ phải tìm hiểu, học hỏi những vấn đề mà mình cần phải biết.
Tú Anh đang làm ở vị trí nào vậy? Mình thấy bạn trả lời rất chính xác, chắc bạn là một nhân viên có nhiều năm kinh nghiệm rồi thì phải.

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Chào bạn, mình nghĩ là bạn Tú Anh và bạn Võ Vinh Nam đã trả lời vấn đề của bạn cũng khá là chi tiết và đầy đủ. Tôi hoàn toàn đồng ý với những ý kiến đó, nhưng đó mới chỉ là một khía cạnh, vì bạn không nói rõ trường hợp của bạn vậy tôi muốn bổ sung thêm để bạn có thể tham khảo. Tôi trao đổi theo trình tự câu hỏi của bạn
1. Trước tiên đó là phẩm chất, tư cách đạo đức của người làm kế toán, sau đó mới là chuyên môn, nghiệp vụ
2. Khi doanh nghiệp mới khởi sự, một nhà quản lý có thể làm thay công việc của kế toán được, nếu người đó có thể làm việc được như một người kế toán, có học, hiểu biết về KT, cũng như các chinh sách mà Nhà nước quy định( Ví dụ: Tôi đang là một KTT giỏi, vậy khi tôi thành lập DN, tôi có thể làm kế toán, thậm chí KTT, còn tôi không có chuyên môn về kinh doanh, về sản xuất... thì tôi phải cần những cộng sự về những lĩnh vực đó ). Cũng có thể biết rất giỏi về KT, nhưng vẫn phải tìm cộng sự KT, vì quỹ thời gian của bạn có giới hạn, vậy bạn không thể làm hết tất cả mọi công việc.... bên cạnh đó bạn phải đặc biệt quan tâm là quy mô hoạt động của Công ty bạn hiện tại ra sao, tình hình tài chính của bạn thế nào, năng lực, chuyên môn của bạn, lĩnh vực, ngành nghề kinh doanh, hoạt động......để từ đó bạn tổ chức bộ máy Công ty ( Không chỉ KT, Kinh doanh, Sản xuất, Hành chính nhân sự .... )sao cho phù hợp nhất, tiết kiệm chi phí nhất và đem lại hiệu quả kinh tế nhất....
3.Tất nhiên " Không tin thì không dùng ", vì vậy đã dùng thì phải tin, nhưng là một nhà quản lý thì không phải chỉ quản lý dựa trên niềm tin. Mà bắt buộc phải xây dựng một hệ thống kiểm soát, hệ thống kiểm soát thì nó ngăn ngừa được tất cả, hệ thống kiếm soát tồi thì ngược lại. Khi nói về quản lý, mình chưa thấy sách vở nào nói đến quản lý dựa trên niềm tin. Còn nếu bạn không có chuyên môn thì bắt buộc bạn phải bỏ tiền ra để thuê tư vấn, hoặc bạn phải tự tìm hiểu và xây dựng lấy.....hoặc bạn sẽ để điều gì đến nó sẽ đến. Cũng có thể bạn gặp may.
4. Tôi hỏi bạn nhé, bạn làm thế nào để biết được độ trung thực của người ta, bạn có thể thử thách,nhưng biết đâu họ lại cao thủ hơn bạn một cái đầu, vì vậy họ không mắc mưu bạn mà bạn lại mắc mưu người, khi phát hiện ra thì đã quá muộn, hoặc không còn gì, trong thực tế đã chứng minh điều đó, người ta có thể " chung thực " với bạn gần cả cuộc đời bạn,để đến phút chót họ mới tung vở ra, khi đó bạn thất bại. Vậy bạn cân nhắc ý thứ 3 của tôi ( Phải có hệ thống kiểm soát )
5." Nhiệt tình cộng ngu dốt bằng phá hoại " Theo bạn câu đó đúng hay sai ? Người nhà giỏi thì càng tốt, người nhà dốt thì.... Nhưng tôi lại nhắc lại, người nhà ( Xin lỗi, trong làm ăn kể cả vợ, chồng.... ) cũng vẫn phải có hệ thống kiểm soát.... Nếu bạn không muốn bị thất thoát về tài sản, cũng như tiền bạc.
Có thể những lời nói của tôi làm bạn khó chịu,vì nó không dễ nghe, nhưng đó là ý kiến của tôi, tôi suy nghĩ vấn đề này trên một khía cạnh khác. Nếu tôi có thể giúp được gì, và nếu bạn chưa thực sự hiểu vấn đề gì tôi luôn sằn lòng chúng ta cùng bàn bạc trao đổi. Chúc bạn thành công !

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
Ocean Dragon à. Theo SÙN, Dragon nên tìm ngay nghị định 185 của chính phủ năm 2004 trước tiên. Sau đó chắc Dragon sẽ đặt lại các câu hỏi theo hướng khác :) Chúc thành công.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Bác Sunf, Mina cứ tưởng là bác không quan tâm đến 185 chứ? Đúng là chủ doanh nghiệp, giám đốc nên quan tâm đến 185 nhiều hơn từ đó dân kế tóan như Mina đỡ phải vất vả hơn. Mina nhớ ngay từ lúc có 185, Mina đưa hết cho mấy sếp đọc nhưng giờ mấy sếp chẳng ai nhớ gì nữa thế là mới khổ!

D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
Hồi mình mới ra trường lớ ngớ đi xin việc và được nhận ngay vào một công ty mặc dù chẳng có một chút kinh nghiệm gì cả. Về sau sếp tâm sự là kinh nghiệm thì học hỏi dần sẽ biết, nhưng tính trung thực thì ko học được mà có sẵn trong mỗi con người. Mà phẩm chất quan trọng nhất của một người làm kế toán là sự chân thực, vì là tay hòm chìa khoá của sếp mà. Cũng ko biết là sếp nhìn người thế nào, chắc là bởi ngày ấy trông mình ngố ngố :banana:

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Ôi! Mọi người lại bàn đến phẩm chất của một người làm kê toán rồi.
Về nghề này thì chứ "Đức" xếp trên chữ "Tài" một chút.
Phẩm chất của người kế toán có thể gói gọn trong một câu "Trung thực và Chính trực"

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Thích nhỉ! chữ Đức là tên lót của E đấy. Ra trường đi làm thành cán bộ Nhà nước 3 năm nay rồi bị đì sói trán, vặn đầu vặn cổ giờ coi như mất nghề mà có thêm nghề bán vé thu phí giao thông và đi đòi nợ. hic hic chả có cái thiệt nào giống cái thiệt nào -> nói theo kiểu bắc chả có cái thật nào giống cái thật nào. Sự thật luôn phũ phàng hơn E tưởng.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Thấy topic này hay hay nên PAT thử đóng góp một vài ý kiến của mình xem sao

oceandragon nói:
Tôi có một vài câu hỏi và rất mong được các bạn giải đáp .

Cần biết cách phân tích các chỉ tiêu về tài chính quản trị từ các bảng kết quả của kế toán trình lên cho mình hiện nay là cuối kỳ hạch toán.

Biết nhìn người để lựa chọn được một kế toán có các đức tính như Tuanh hay các bạn khác đã nêu là có chuyên môn kế toán giỏi và có đạo dức nghề nghiệp tốt (Hơi bị khó)

Từng buớc tổ chức tốt để thay vì có các số liệu phân tích quản trị Tài chính vào cuối kỳ hạch toán (theo tháng) -> số liệu điều hành nửa tháng -> hàng tuần. Cũng chẳng dễ chút nào

oceandragon nói:

Không nên làm vì làm thì lấy thời gian đâu mà làm các việc khác đòi hỏi một chủ doanh nghiệp phải lo nhất là trong giai đoạn khởi sự. Tốt nhất tìm ngay một người kế toán giỏi làm việc cho mình

oceandragon nói:

Mọi thứ đều nên theo quy trình và quy định được hoạch định ra trong công ty. Chẳng riêng gì kế toán mà trong mọi bộ phận của doanh nghiệp đều có thiệt hại do nhân viên không trung thực gây ra. Về điểm này mình đồng ý với Việt Thành Tin tưởng là một chuyện còn quả lý công ty lại là một chuyện khác. Không thể điều hành dựa trên niềm tin được mà dựa vào quy trình quản lý của công ty. Công ty càng lớn thì càng phải như vậy

oceandragon nói:

Tùy theo tầm cỡ doanh nghiệp mà bạn muốn xây dựng. Trong phạm vi DN nhỏ mang tính gia đình thì đây cũng là phương án có thể chấp nhận được.

T

Trinhdocoi

Guest
16/2/06
2
0
0
Hanoi-Danang
Chữ Tài mới cần, chữ Đức có thể bỏ qua?

Bây giờ mà tìm được người vừa có Đức, vừa có Tài thì ko khác tìm kim đáy bể. Cũng như thời xưa ông cha ta tuyển mộ Hiền Tài vậy. Tôi có thấy các đấng minh Quân xưa kia vẫn dùng nhiều người Tài mà chữ Đức của họ có thể nói là còn kém các bạn trong diễn đàn này. Vậy tại sao họ vẫn dùng được? Các bạn thử nghĩ xem. :bluegrab:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi cũng mạn phép góp tí xiu ý kiến
-Về việc nên thuê người làm hay tự mình làmthì người ta có 1 quan điểm như vầy: một nhân viên, một người làm chuyên môn thì kỹ năng về công việc sẽ giỏi hơn khả năng tư . Và một người quản lý thì kỹ năng chuyên môn sẽ không bằng một nhân viên chuyên môn, nhưng ngược lại người quản lý có khả năng tư duy hơn một nhân viên chuyên môn. Nếu người quản lý mà không có khả năng tư duy thì khó mà quản lý được. Như vậy nếu bạn bỏ thời gian cho công việc nhiều thì khả năng tư duy quản lý bạn sẽ theo chiều hướng thuần kế tóan hơn là quản lý DN

- Về việc tuyển dụng người thân: Dù tuyển người thân nhưng việc kiểm sóat nội bộ bạn lỏng lẻo quá, cộng với sự mất cảnh giác người nhà có khi nó còn gây thiệt hại còn nghiêm trọng hơn nữa. Tóm lại, dù người nhà hay người đi thuê vẫn phải có thủ tục kiểm sóat. Mình không lo lắng, mà cũng bảo đảm người thân mình không bị điều tiếng thị phi.

Sửa lần cuối:
H

hanoicell

Guest
22/3/06
7
0
0
Hà Nội
oceandragon nói:

Theo tôi, một người chủ Doanh nghiệp hay các nhà Quản trị (GĐ ĐH, Tổng GĐ, CT HĐQT...) cần có một kiến thức tổng thể về Tài chính và Kế toán, họ phải đọc và hiểu được các "Báo Cáo Tài Chính", các "Báo Cáo Kế Toán" khác, có nghĩa họ không cần quá sâu và chi tiết (nếu có khả năng thì càng tốt), vấn đề ở chỗ họ phải đọc được chúng và từ đó có thể nhận ra toàn cảnh thực trang bức tranh doanh nghiệp của kỳ báo cáo đó, từ đó sẽ cân nhắc để đưa ra các quyết định cho thời gian hay kế hoạch tiếp theo.

oceandragon nói:

Được, nếu bạn là một Kế toán, điều này sẽ giúp bạn tận dụng chi phí nhân sự, nhưng bạn cũng đang tận dụng cả trí tuệ của mình vào việc mà đáng ra để ng khác làm, còn phần trí tuệ đó bạn đáng ra đầu tư vào hoạch định chiến lược hay tính kế đầu tư sao cho hiêu quả. Dù có như vậy, thì công việc ôm đồm này cũng chỉ tạm một thời gian, và chỉ phù hợp khi mới có thành lập, nhưng khi công việc phát triển, doanh thu tăng nhanh, hàng hoá ra vào liên tục thì bạn không còn thời gian để đảm nhiệm được công việc đó nữa.

Nên có kế toán khi thành lập doanh nghiệp, bởi bạn sẽ có người lo tổ chức công việc kế toán tốt nhằm phục vụ cho công tác quản trị và hệ thống kế toán của doanh nghiệp. Họ sẽ xây dựng, tổ chức và chịu trách nhiệm về kết quả của mình, ngoài ra họ còn có thể theo dõi các văn bản thông tư pháp luật về vấn đề này, nhờ đó bạn có nhiều Time để tập trung vào quản trị và ra quyết định quản trị. Còn nếu bạn vẫn muốn tập trung vào Kế toán để đảm bảo chỉnh chu và ít bị thất thoát thì bạn nên thuê "Chủ doanh nghiệp" vậy :newnew3:

oceandragon nói:

Theo tôi, tố chất đầu tiên khi các chủ doanh nghiệp tuyển dụng kế toán đó là "Trung thực", tiếp tới là "Chính xác", và "Nguyên tắc"... còn yếu tố nào nữa các bạn thảo luận thêm nhé.

oceandragon nói:

Sai, vì rất nhiều người chủ Công ty đều tin tưởng và sử dụng Kế toán viên, hoặc Thủ quỹ là người nhà của mình, vì đó là người Chủ DN có kinh nghiệm mới làm vậy chứ không có kinh nghiệm thì đâu biết mà làm.

Vì sao ư, họ sẽ có những người giám sát đáng tin cậy và đảm bảo chế thất thoát, phát sinh tiêu cực trong các khoản chi phí (Như: mua hàng, nguyên vật liệu, trang thiết bị, công tác phí, dịch vụ..). Bởi có luật bất thành văn là luôn có các khoản % được chi trả cho các người trực tiếp mua hàng hay dịch vụ tại Việt nam mà. Và còn nhiều lý do khác... VD như ở các Cty Kinh doanh dịch vụ hay hàng hoá mà phải có các khoản chi gầm bàn như nghành Dược chẳng hạn, các khoản gầm bàn để BS kê đơn cho SP của mình do Trình dược viên chi cho BS làm j có chứng từ, làm j có hoá đơn, rất khó kiểm soát. Nếu là người nhà thì ng Kế toán đó sẽ thực hiện việc kiểm soát đó tốt hơn, chứ đa số Kế toán ngoài đôi khi ngại va chạm và có tư tưởng cửa chung cần j ta phải khóc, bởi đâu có thưởng....

Những ý kiến trên, bởi tôi có kinh nghiệm làm tới 4 Cty mà đều là những Cty lơn có 2-4 Cty con, nhưng chẳng Cty nào không có ng nhà làm Kế toán viên hay Thủ quỹ cả. Nhưng ng chủ DN có có kinh nghiệm thì họ sẽ sử dụng người tài làm lãnh đạo (KTT, GĐ tài chính...) và ng nhà làm nhân viên để học hỏi và rút lõi KN của người đó :dance2:

:alcon:

Sửa lần cuối:
Q

quanghoacuong

Guest
5/3/07
1
0
0
Ha Noi
Tôi đồng ý với ý kiến của bạn Việt Thành,tôi là người đang gặp phải những vấn đề như vậy,rất cảm ơn bạn!

D

duyenngoc

Guest
19/7/06
13
0
0
39
Ha tay
trungtamthuongmai.com.vn
Có bác nào có biết nghị định 185 không nhỉ? Em cũng muốn xem qua và gửi cho sếp em một bản. Nếu có các bác có thể gửi vào mail: visaoxa158@yahoo.com gium em được không ạh. Cảm ơn các bác nhiều

N

Nguyen Ba Toan

Guest

N

Nguyen Ba Toan

Guest
Ok, đúng là chũ tài thì rất cần, quan điểm của bạn không sai nhưng tài ở mức độ nào, người ta chỉ cần làm đúng việc và có phương pháp làm việc đúng , vừa có hiệu suất cao và mang lại hiệu quả, đấy là cái mà nhà quản lý cần ở người nhân viên, bên cạnh đó chữ Đức ở đây bao hàm ý rất rộng lớn mà cụ thể đó là mối quan hệ giữa con người làm sao để hiệu quả công việc tốt. Ở góc độ công việc với những người quản lý thì chữ Đức rất quan trọng.

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
tôi rất tán thành ý kiến của các bạn đã viết bài ở trên. phải là những người có kinh nghiệm và chịu khó học hỏi mới có được ý kiến hay như vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA