Chi phí trên hoá đơn bán lẻ có được chấp nhận là chi phí hợp lý?

• Thread starter 2292
  • Ngày gửi
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Ðề: Hoá đơn bán lẻ

Nguyen Tu Anh nói:
Các hóa đơn này vẫn được coi là chứng từ hợp lệ và được cơ quan thuế chấp nhận.
Nếu vậy tôi đâu cần phải mua ở những chỗ có hóa đơn làm gì đối với những hàng hóa có đơn giá dưới 100 ngàn.

Tất cả hóa đơn bán lẻ bạn mua thực tế chỉ là chi phí hợp lệ chưa phải là chi phí hợp lý.

Khi thuế chấp nhận họ phải dựa vào chi phí này có phát sinh nhiều hay không thôi. nếu mà nhiều thì họ cũng bốc ra hết đấy bạn à, mà không nói được gì đâu.

Cái này đã có công văn rồi đấy, mình cũng không nhớ rõ nữa nhưng mà có để mình tìm cho bạn.

Nói tóm lại bạn nên mua hàng ở những cửa hàng có hóa đơn, ít ra là HĐ bán hàng thông thường. Còn trường hợp bất đắc dĩ lắm thì cũng phải có hđ bán lẻ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM

Thì mình đồng ý với cái này mà. Chi phí hợp lệ chưa chắc đã là chi phí hợp lý.

AC3K nói:
Tất cả hóa đơn bán lẻ bạn mua thực tế chỉ là chi phí hợp lệ chưa phải là chi phí hợp lý.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Nhưng tại sao vẫn cho tồn tại Bảng kê 04/GTGT? Trường hợp thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản thì sao ạ?

Chi phí hợp lệ khác với chi phí hợp lý đưa vào để tính thuế TNDN chứ chị?
HĐ thu mua hàng nông lâm thủy sản thì khác bạn à, Bởi vậy có bảng kê riêng cho phần hàng nông lâm thủy sản. Vì hàng nông lâm thủy sản là bạn mua từ nông dân, những ngừoi đầu tiên tạo ra nó và làm sao họ có hđ được.

Nguyen Tu Anh nói:
Thì mình đồng ý với cái này mà. Chi phí hợp lệ chưa chắc đã là chi phí hợp lý.
Thì bởi vậy. Thuế loại ra thì chết bạn à. Thôi thì phòng kế toán phải khó khăn cho những người đi mua hàng và lưu ý cho họ để họ phải có hoạch định chọn khách hàng và mua hàng ở những cty , cửa hàng có xuất hóa đơn. Và hạn chế đến mức có thể chấp nhận được tình hình hóa đơn bán lẻ. để khỏi mất thế chủ động khi quyết toán thuế.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM

To: nhungpt59

Em xin post nguyên câu hỏi và câu trả lời được đăng trên trang Web của Bộ tài chính ngày 11/11/2004 như sau nhé!

Hỏi: Những chi phí nhỏ dưới 100.000đ nhưng chúng tôi không thể nào có hoá đơn Bộ Tài chính được (Ví dụ: Phí rửa xe hơi, mua vật dụng làm vệ sinh...). Làm thế nào để các chi phí này trở thành chi phí hợp lý? Sử dụng hoá đơn bán lẻ có được không?

Trả lời: Theo quy định, các khoản chi mua hàng hoá, dịch vụ phục vụ cho SXKD từ 100.000 VND trở xuống thì không nhất thiết phải có hoá đơn. Tuy nhiên nếu người mua yêu cầu thì người bán vẫn phải xuất hoá đơn GTGT.

Trường hợp của bạn, các khoản chi nhỏ lẻ lặt vặt như rửa xe, sửa chữa vặt, dụng cụ làm vệ sinh… nếu không đòi được người cung cấp hoá đơn GTGT thì dùng biên nhận bằng hoá đơn của cửa hàng cửa hiệu đó cũng được thậm chí là biên nhận viết tay. Sau đó tập hợp vào bản kê số 04/GTGT, người lập biểu và giám đốc ký vào đó để làm căn cứ hạch toán vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế (không được khấu trừ VAT theo tỷ lệ %).

Trong buổi đối thoại với doanh nghiệp về thuế và Hải quan tháng 7 năm 2004 tại Hà nội và thành phố HCM, Bộ Tài chính và Tổng cục Thuế cũng đã trả lời DN rằng: Các khoản chi về bốc xếp, vận tải, dịch vụ nhỏ lẻ của những người không kinh doanh, không có hóa đơn mà DN vẫn phải chi ra thì cũng được lập bảng kê 04/GTGT. Giám đốc DN ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc chi phí do thực tế có phát sinh thì cũng được chấp nhận. Các chi phí này dùng để mua vật liệu nhỏ lẻ nếu hoạch toán nhập kho, xuất kho theo quy định của chế độ kế toán.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM

Nguyen Tu Anh nói:
To: nhungpt59

Em xin post nguyên câu hỏi và câu trả lời được đăng trên trang Web của Bộ tài chính ngày 11/11/2004 như sau nhé!

Hỏi: Những chi phí nhỏ dưới 100.000đ nhưng chúng tôi không thể nào có hoá đơn Bộ Tài chính được (Ví dụ: Phí rửa xe hơi, mua vật dụng làm vệ sinh...). Làm thế nào để các chi phí này trở thành chi phí hợp lý? Sử dụng hoá đơn bán lẻ có được không?

Trả lời: Theo quy định, các khoản chi mua hàng hoá, dịch vụ phục vụ cho SXKD từ 100.000 VND trở xuống thì không nhất thiết phải có hoá đơn. Tuy nhiên nếu người mua yêu cầu thì người bán vẫn phải xuất hoá đơn GTGT.

Trường hợp của bạn, các khoản chi nhỏ lẻ lặt vặt như rửa xe, sửa chữa vặt, dụng cụ làm vệ sinh… nếu không đòi được người cung cấp hoá đơn GTGT thì dùng biên nhận bằng hoá đơn của cửa hàng cửa hiệu đó cũng được thậm chí là biên nhận viết tay. Sau đó tập hợp vào bản kê số 04/GTGT, người lập biểu và giám đốc ký vào đó để làm căn cứ hạch toán vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế (không được khấu trừ VAT theo tỷ lệ %).

Trong buổi đối thoại với doanh nghiệp về thuế và Hải quan tháng 7 năm 2004 tại Hà nội và thành phố HCM, Bộ Tài chính và Tổng cục Thuế cũng đã trả lời DN rằng: Các khoản chi về bốc xếp, vận tải, dịch vụ nhỏ lẻ của những người không kinh doanh, không có hóa đơn mà DN vẫn phải chi ra thì cũng được lập bảng kê 04/GTGT. Giám đốc DN ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc chi phí do thực tế có phát sinh thì cũng được chấp nhận. Các chi phí này dùng để mua vật liệu nhỏ lẻ nếu hoạch toán nhập kho, xuất kho theo quy định của chế độ kế toán.
Bạn Tú Anh nói đúng rồi, Tuy nhiên các bạn cứ đừng tưởng dựa vào đó mà áp dụng cho tất cả các mặt hàng nhé.

Theo công văn trên thì có Tuy nhiên nếu người mua yêu cầu thì người bán vẫn phải xuất hoá đơn GTGT.

ví dụ như: xe ôm, taxi 5đến 100 ngàn thì cũng có thể đc. Nhưng mà bạcđan, ốc vít mà mua hoài mà chỉ có hóa đơn lẻ thì nguy to.

Nói chung những chi phí HĐ BL thì rất thụ động vị phụ thuộc cán bộ thuế chấp nhận hay không.

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
Chị nhungpt nhiều kinh nghiệm quá. Thanks, thanks

P

phuongthanh_8384

Guest
Mình cũng có một vài câu hỏi thế này:
1. Cty mình mua rất nhiều buloong và các NVL khác với số tiền rất lớn , mỗi tháng phải đến gần 1 tr, mình có yêu cầu bên bán xuất cho mình hoá đơn GTGT nhưng họ nói là Buloong ko có đầu vào nên không biết tính VAT là bao nhieu % cả, vậy thì mặt hàng này có thể kê vào bảng kê số 04 được không và chi phí này vẫn hạch toán như bình thường chứ?
2. Có một số trường hợp mình mua hàng ở ngoài như VPP, phô tô tài liệu..., ng­ười bán chỉ có HD bán lẻ thông thường, nhiều lúc người bán còn quên ký tên, quên ko ghi tên cty,cửa hàng thì HD có được coi là hợp lý không?

3. Nếu mua hàng ở những nơi có HĐ bán lẻ , trị giá <100.000VNĐ, thì hàng tháng có phải kê khai với cơ quan thuế ko? Nếu có thì theo mẫu nào?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
phuongthanh_8384 nói:
Mình cũng có một vài câu hỏi thế này:
1. Cty mình mua rất nhiều buloong và các NVL khác với số tiền rất lớn , mỗi tháng phải đến gần 1 tr, mình có yêu cầu bên bán xuất cho mình hoá đơn GTGT nhưng họ nói là Buloong ko có đầu vào nên không biết tính VAT là bao nhieu % cả, vậy thì mặt hàng này có thể kê vào bảng kê số 04 được không và chi phí này vẫn hạch toán như bình thường chứ?
Nếu đây là những nguyên vật liệu dùng cho sản xuất thì bạn phải có hóa đơn tài chính làm chứng từ để được coi là chi phí hợp lý.

phuongthanh_8384 nói:
2. Có một số trường hợp mình mua hàng ở ngoài như VPP, phô tô tài liệu..., ng&shy;ười bán chỉ có HD bán lẻ thông thường, nhiều lúc người bán còn quên ký tên, quên ko ghi tên cty,cửa hàng thì HD có được coi là hợp lý không?
Nếu Hóa đơn bán lẻ thông thường (hóa đơn tài chính) thiếu những chỉ tiêu cơ bản như trên thì không được coi là hóa đơn hợp pháp để tính chi phí hợp lý.
phuongthanh_8384 nói:
3. Nếu mua hàng ở những nơi có HĐ bán lẻ , trị giá <100.000VNĐ, thì hàng tháng có phải kê khai với cơ quan thuế ko? Nếu có thì theo mẫu nào?
Nếu mua hàng về để kinh doanh thì sẽ không chấp nhận hóa đơn bán lẻ. Nếu là chi phí thì còn tạm chấp nhận được. Những khoản chi phí này có thể không cần kê khai với cơ quan thuế. Nếu kê khai thì kê vào mẫu số 04/GTGT.

P

phuongthanh_8384

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu đây là những nguyên vật liệu dùng cho sản xuất thì bạn phải có hóa đơn tài chính làm chứng từ để được coi là chi phí hợp lý.
Nhưng chỗ mình mua không có hoá đơn, mà mỗi lần mua , bên đó họ toàn đưa mình " Phiếu báo giá" , như vậy đó chỉ là chứng từ công nhận là mình đã mua hàng chứ đâu thể thay thế hoá đơn tài chính được

N

Nguyen Tien Hien

Guest
10/1/06
15
0
1
Ha Noi
1. Bạn có thể kê khai vào bảng kê 04. Nhưng có một điều là bạn phải nộp VAT thay cho người bán. Bạn nên cân nhắc giữa được và mất.
2. Hoá đơn mua lẻ < 100.000 thì được coi là chi phí hợp lý. Cái đó thì bạn có thể điền thêm hoặc xin hoá đơn khác. Nhưng tốt nhất là chọn nơi nào có HĐ tài chính thì mua. Sau này không phải suy nghĩ nhiều về tính hợp lý của nó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyen Tien Hien nói:
1. Bạn có thể kê khai vào bảng kê 04. Nhưng có một điều là bạn phải nộp VAT thay cho người bán. Bạn nên cân nhắc giữa được và mất.
- "kê khai vào bảng kê 04" thì "phải nộp VAT thay cho người bán"?

- "phải nộp VAT thay cho người bán" tức là người bán sẽ chịu VAT chứ không phải là người mua hàng?

C

Chicuong

Guest
1/3/06
25
0
1
Hai duong
Chỗ mình ko thấy cần bản 04
HĐ bán lẻ chỉ cần thể hiện đầy đủ về người bán, người mua, số liệu về hàng hoá, chữ ký của người mua và bán
Và điều kiện để viết HĐBL là hsố tiền viết HĐ dưới 100.000 đồng
Chúc làm tốt nhé

T

Tịnh Thanh

Guest
7/3/06
20
0
0
39
Ha Noi
Theo mình thì không được đâu. Vì cứ trên 100 000đ thì bắt buộc phải HĐGTGT thì bên thuế mới chấp nhận. có thể tách làm 2 hoá đơn < 100 000đ rồi đưa vào bảng kê 04

N

nguyen_thien

Guest
8/4/06
15
0
0
Kien Giang
không viết hoá đơn thì seo đưa vào chi phí được hả bạn thân mến! Hãy tìm cách nói với họ xuất hoá đơn cho, chứ không là công ty bạn ôm sô luôn khoản chi phí đó luôn đó. Chào thân ái!!

V

vervet

Guest
21/8/04
37
0
0
44
namdinh
Đối với các khoản chi phí không có hoá đơn chứng từ do BTC phát hành, bạn cần phải lập bảng kê mẫu số 04 và có đóng dấu của thủ trưởng đơn vị là coi như hợp lý rôì . Tuy nhiên khi cơ quan thuế yêu cầu giải trình thì bạn phải giải thích hợp lý đấy nhé .
Thân .

D

doanhngo

Guest
14/7/05
9
0
0
41
nam dinh
Hi bạn . Đối với những loại công cụ - dụng cụ, vật tư mà có giá trị <100000đ thì không có hoá đơn giá trị gia tăng rồi vì vậy bạn không phải quan tâm đến lĩnh vực thuế má nữa ( >100000đ mới phải có hoá đơn GTGT). Còn những chi phí như fotocopy , mua vpp chẳng hạn là những chi phí nhỏ lẻ thì bạn có thể sử dụng hoá đơn bán lẻ miễn là có xác nhận của người cung cấp cho bạn . Còn đối với bulong một tháng bạn phải mua tất cả giá trị 1tr đúng không , để đơn giản bạn tách ra làm 11 hoá đơn lẻ ( các hoá đơn này sẽ sủ dụng cho các ngày trong tháng :D) như vậy là không phải sử dụng hoá đơn GTGT đúng không nào và đơn vị cung cấp bulong cho bạn cũng không phải cung cấp hoá đơn GTGT cho bạn nữa . Chúc bạn thành công

B

buiquangdao

Guest
14/12/06
1
0
0
45
lang son
Có ai nhớ quy định trên 100.000đ phải có hóa đơn tài chính ở thông tư hay nghị định nào không ?
giúp tôi với

levanton

levanton

Cao cấp
Chi phí không kể là bao nhiêu, cũng cần hóa đơn tài chính thì chi phí mới được tính là chi phí tính thuế.
Ngoài ra các chi phí sau:
Chi phí khấu hao : khấu hao đúng chế độ quản lý TSCD
Chi phí tiền lương: nếu có hợp đồng lao động theo pháp luật.

... và các chi phí khác

Các bạn đọc thông tư 130 ngày 26/12/năm 2008 của BTC nhé

D

dakdak

Guest
15/12/07
4
0
0
41
Thanh Hóa
Cho mình hỏi chút nha bạn nào biết giúp mình với .
Nếu như mình mua chè, thuốc, ấm chén ... cho công ty mà mỗi mặt hàng lại mua ở một cửa hàng và chi phí đó tất nhiên là dưới 100.000 đ.
Vậy thì mình sẽ kê khai các khoản đó vào mục nào? Kê khai có hợp lệ không ? Và chi phí đó tính toán như thế nào vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.

N

nguyenthinam23

Trung cấp
6/12/11
117
0
0
36
dai mo
Hỏi về HĐ bán lẻ hàng hóa bình thương

mọi người cho em hỏi là cty của em có đi mua đồ dùng văn phòng phẩm tại một cửa hàng bán lẻ và họ viết cho một hóa đơn bán hàng bán lẻ vậy thì hóa đơn bán lẻ đó có được cho vào chi phí 642 hàng tháng ko và nếu như cho vào được thì khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp chi phí đó có được tính ko hay là loại bỏ ra xin mọi người cho ý kiến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA