Các công việc thích hợp cho CFA level 1.

• Thread starter hungzzzz
  • Ngày gửi
H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM

Có thể nhiều người cũng như mình băn khoăn ko rõ trình độ CFA level 1 thì có thể làm được những vị trí nào, trong những ngành nào. Vì vậy mình xin mở topic này mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm với mình để cùng phát triển sự nghiệp

Mình mới làm kiểm toán được 1 năm, kinh nghiệm và kiến thức về tài chính đều chưa nhiều. Vừa rồi mình mới thi CFA level 1 và hiện giờ đang tìm việc. Quan điểm tìm việc của mình là công việc đó phẩi áp dụng các kiến thức CFA vào thực tế để mình có thể học tiếp lv.2 (nếu may mắn:004:)

Các bạn có biết những công việc nào phù hợp với trình độ CFA lv.1 ko? cho mình biết với nhé!

À, mình cũng có thiện cảm với mấy cty chứng khoán (vì chơi ck cũng lâu rồi:036:), mà ko biết nên nộp vào vị trí nào nữa!?!
Có ai có kinh nghiệm gì về nhân sự trong chứng khoán kô?chỉ mình với.

Thank tất cả các bạn nhé!:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
có tới 40 nguoi xem bài nhưng không ai reply cả, hix. hình như ko ai muốn chi sẽ thì fải?!??

D

duongxua

Sơ cấp
10/9/08
31
0
0
Quảng Trị
Nếu là cty chứng khoán, bạn có thể apply vào vị trí: Chuyên viên Phân tích Tài chính hay CHuyên viên tư vấn Tài chính.

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
không biết level 1 mả chưa có kinh nghiệm gỉ về investment thì có xin vào mấy cty quản lý quĩ được không nhỉ? mình nghe nói chế độ làm việc trong đó tốt.

V

vnn4vn

Trung cấp
15/1/09
145
0
0
Hanoi
Tôi cũng không biết nữa, nhưng có lẽ hợp là:
1. Trong công ty chứng khoán:
1.1 Nhân viên phân tích
1.2 Nhân viên tư vấn tài chính doanh nghiệp.
1.3 Nhân viên tự doanh chứng khoán.
2. Trong một ngân hàng thương mại:
2.1 Nhân viên thẩm định tín dụng.
2.2 Nhân viên đầu tư
2.3 Nhân viên xây dựng chính sách tín dụng
2.4 Nhân viên quản lý
3. Trong một quỹ đầu tư:
3.1 Nhân viên phân tích ngành
3.2 Nhân viên phân tích kinh tế vĩ mô
3.3 nhân viên ...
4. Trong một công ty tư vấn tài chính
4.1 Nhân viên tư vấn xây dựng hệ thống thông tin quản lý tài chính
4.2 Nhân viên tư vấn tái cấu trúc, sắp xếp quy trình nghiệp vụ kinh doanh đối với các khách hàng là: công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ, ngân hàng thương mại...
5. Tư vấn cá nhân:
5.1 Chuyên gia quản lý tài chính cá nhân
...v.v các ACE thống kê tiếp......

H

haly19288

Sơ cấp
14/7/09
32
0
0
36
hanoi
co bac nao da thi do CFA o bat ky level nao o day ko nhi ? :) Moi cac bac chia se doi loi cho dan em "non tre " duoc tham thia :) welcome!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Tôi cũng không biết nữa, nhưng có lẽ hợp là:
1. Trong công ty chứng khoán:
1.1 Nhân viên phân tích
1.2 Nhân viên tư vấn tài chính doanh nghiệp.
1.3 Nhân viên tự doanh chứng khoán.
2. Trong một ngân hàng thương mại:
2.1 Nhân viên thẩm định tín dụng.
2.2 Nhân viên đầu tư
2.3 Nhân viên xây dựng chính sách tín dụng
2.4 Nhân viên quản lý
3. Trong một quỹ đầu tư:
3.1 Nhân viên phân tích ngành
3.2 Nhân viên phân tích kinh tế vĩ mô
3.3 nhân viên ...
4. Trong một công ty tư vấn tài chính
4.1 Nhân viên tư vấn xây dựng hệ thống thông tin quản lý tài chính
4.2 Nhân viên tư vấn tái cấu trúc, sắp xếp quy trình nghiệp vụ kinh doanh đối với các khách hàng là: công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ, ngân hàng thương mại...
5. Tư vấn cá nhân:
5.1 Chuyên gia quản lý tài chính cá nhân
...v.v các ACE thống kê tiếp......

Cứ chỗ nào lương cao thì làm thôi, cần gì phải lăn tăn nhìu cho mệt? Cái đau đầu của làm đúng nghề lương thấp còn thậm tệ hơn cảnh đau đầu của làm trái nghề nhưng lương cao....Và nhớ làm công ty có thương hiệu tí sau này nhảy công ty khác bốc phét phỏng vấn vẫn oai và ưu thế hơn.

Nói đi nói lại, các vị trí trên + L1 CFA + chức danh staff thì.... bạn nên tìm một công ty pro trả lương cao mà làm.... Khỏi cần care chứng khoán hay bank làm gì.....

Chỉ khi bạn làm từ ma-na-ghẻ trở lên (Manager ấy) thì bạn cần care sát sao các vị trí tín dụng, hay phân tích, hay tự doanh. Và để Manager thì.... có khi cần thêm nhìu tố chất khác.

Anyhow, con đường đi tốt nhất cho cái CFA là bạn hãy đi làm 2 năm ở vị trí 1 auditor giỏi, sau đó bạn nhảy vô bank làm 2 năm ở vị trí thẩm định tín dụng, sau đó bạn vào thẳng công ty chứng khoán hoặc quĩ đầu tư....làm Manager.

Nhớ: đòi lương cao nhé! Đi làm là phải high salary nó mới có động lực. Hee.... Có L1 rùi nhưng mới ra trường thì cũng phải đòi 15 tr. Hiện tại nếu bạn vào Beeline hoặc GE bạn là staff có thể đc mức lương đó. :036:

Vậy: trước hết bạn hãy đi làm auditor 2 năm và cố gắng thi được cái L2. Mấy cái phân tích nọ kia ở cty chứng khoán giờ vẫn là lý thuyết lắm, làm auditor bạn thấy nó thực tế và hay hơn, làm xong quay lại chả mún nhìn báo cáo phân tích ở các công ty chứng khoán ấy chứ? :004:

Chúc thành công.

Sửa lần cuối:
K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Anyhow, con đường đi tốt nhất cho cái CFA là bạn hãy đi làm 2 năm ở vị trí 1 auditor giỏi, sau đó bạn nhảy vô bank làm 2 năm ở vị trí thẩm định tín dụng, sau đó bạn vào thẳng công ty chứng khoán hoặc quĩ đầu tư....làm Manager.

--> sai lầm

Kinh nghiệm của một người đã làm 2 năm kiểm toán và hiện đang làm chứng khoán. Nếu bạn nào thích CK thì chỉ nên làm kiểm toán từ 1-2 năm, rồi chuyển ngay qua CK, làm lại từ đầu. Tư duy kiểm toán và tư duy CK là 2 thể loại tư duy...hoàn toàn khác nhau!

Nhớ: đòi lương cao nhé! Đi làm là phải high salary nó mới có động lực. Hee.... Có L1 rùi nhưng mới ra trường thì cũng phải đòi 15 tr. Hiện tại nếu bạn vào Beeline hoặc GE bạn là staff có thể đc mức lương đó.
--> Mới ra trường, thì dù L1 cũng chả là cái quái gì mà đòi lương cao 15 triệu, có chăng thì chỉ là trường hợp hy hữu của 1 công ty nào đó, không thực tế. Thực tế thì L1 CFA cũng chẳng là cái qué gì

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
À, nếu tôi không nhầm thì tháng 6/2009, bác junicute này cũng thi CFA l1 cùng đợt với tôi, kết quả sao rồi...

M

meochoe

Guest
19/1/10
1
0
0
Ha Noi
LI chả là cái gì đâu, quèn quèn thôi, cái chính là kinh nghiệm thực tế thôi.

S

shaolinkungfu

Guest
7/8/09
1
0
1
Hanoi
L1 cũng khá rồi, còn thực tế có làm được tốt hay không thì sẽ quyết định mức lương cao hơn, các bác có vẻ đi nhầm đề của chủ topic rồi, chủ đề này cũng nhiều người quan tâm đấy, nhưng chưa có ai trả lời được trơn cả. Mọi người vẫn đợi những chia sẻ từ người có kinh nghiệm!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
--> sai lầm

Kinh nghiệm của một người đã làm 2 năm kiểm toán và hiện đang làm chứng khoán.

Thế thì tui khẳng định bạn là một nhân viên kiểm toán tồi (chưa nói là rất tồi) và tất cả những gì công việc mang lại cho bạn chỉ nằm ở mức độ hời hợt chưa chuyên sâu và chưa hay! Và kể cả giờ bạn đang làm chứng khoán thì bạn cũng chỉ là một nhân viên tà tà thui, chưa bắt được cái gì sâu rộng cả! Bạn có thể hiểu sai ý của tui nói ở trên, vì bạn chủ topic nói rằng bạn ấy là sinh viên mới ra trường nên tui khuyên bạn đó như vậy. Làm kiểm toán để có cơ hội tiếp xúc báo cáo tài chính và tìm hiểu mọi vấn đề liên quan báo cáo tài chính một cách nhanh nhất và thuyết phục nhất! Nói thật với bạn, phòng phân tích các công ty chứng khoán chỉ nhìn 3 cái báo cáo tài chính tóm tắt post ra mà phân tích rùi nhận định thì tôi thấy hơi vi phạm ethics đấy! Tài quá!

Vì bạn chưa tìm hiểu hết nên bạn thấy nó đơn giản! Công việc kế toán giờ nó cũng đơn giản hơn đó là nó lệ thuộc phần mềm nhưng tôi cam đoan với bạn rằng không phải kế toán nào cũng có thể ngồi dùng các tài khoản đơn lẻ để làm ra 3 cái báo cáo tài chính. Và không phải kế toán nào cũng có thể operate phần mềm giỏi để reconcile tài khoản vanh vách. Người trong không hiểu mà người ngoài hiểu được mới quả là đại tài!

Tui cũng nói thật, kiểm toán vào công ty tui cũng có bạn giỏi cũng có bạn chưa giỏi hỏi mình nhìu cái rất ngớ ngẩn và căn bản (Kiểm toán đến công ty tui toàn từ Delloite, E&Y, chưa có Big4)

Do vậy làm kiểm toán giỏi là yêu cầu cần thiết và thiết thực để lấy điểm phần FSA thông suốt mấy level.

Nếu bạn nào thích CK thì chỉ nên làm kiểm toán từ 1-2 năm, rồi chuyển ngay qua CK, làm lại từ đầu. Tư duy kiểm toán và tư duy CK là 2 thể loại tư duy...hoàn toàn khác nhau!

Bạn làm bộ phận nào bên chứng khoán? Nếu bạn làm Technical Analyst thì rõ là tư duy nó khác kiểm toán rùi! Bạn phải làm Fundamental Analyst thì tư duy bạn mới có khoảng 50% overlap với tư duy kiểm toán. Tui nói qua chứng khoán làm là để bạn có cái chỗ để mà ngấm cái phần Investment, phần Fixed Income ấy! Chứ nếu bạn làm môi giới, làm nhân viên nhận lệnh thì cần in ít thôi.

--> Mới ra trường, thì dù L1 cũng chả là cái quái gì mà đòi lương cao 15 triệu, có chăng thì chỉ là trường hợp hy hữu của 1 công ty nào đó, không thực tế. Thực tế thì L1 CFA cũng chẳng là cái qué gì

Bạn nhầm! 15 triệu bây giờ ở một công ty nước ngoài là quá bình thường với 1 người giỏi English và nhanh nhẹn một chút! Thực ra các công ty tuyển dụng giờ họ thích tuyển người trẻ năng động và chịu học hỏi, vào họ đào tạo lại hết! Tui nói 15 triệu là hoàn toàn khả thi khi bạn tìm đúng 1 công ty nước ngoài cần tới English!

Không tin bạn thử nộp đơn đi phỏng vấn những công ty như GE, Beeline, IBM hay đơn giản nhất 1 công ty Việt Nam có thể trả được 12 triệu/tháng mà tôi biết đó là GoldSun (vị trí trợ lý Financial Controller) hay 1 công ty của Singapore là Fraiser Suite cũng trợ lý FC lương chưa thèm đàm phán đã 12tr. Còn như công ty tôi, sếp tôi là Financial Controller lương hơn 60triệu. Vậy bạn cứ thử tính xem các vị trí trợ lý cho họ lương khoảng bao nhiêu?

Việc đàm phán lương là việc ngay từ khi phỏng vấn phải làm luôn chứ không phải vào công ty mới khẳng định để được tăng lương. Bạn hiểu nhầm ý!

Kiến thức đi làm trong nghề tài chính là rất rộng, và kiến thức trong CFA rất rộng bao phủ khá nhiều mảng nhưng 2 chỗ nếu bạn có cơ hội làm để phục vụ CFA và sau này là kiểm toán và vị trí tốt trong công ty chứng khoán.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Bạn làm bộ phận nào bên chứng khoán? Nếu bạn làm Technical Analyst thì rõ là tư duy nó khác kiểm toán rùi! Bạn phải làm Fundamental Analyst thì tư duy bạn mới có khoảng 50% overlap với tư duy kiểm toán. Tui nói qua chứng khoán làm là để bạn có cái chỗ để mà ngấm cái phần Investment, phần Fixed Income ấy! Chứ nếu bạn làm môi giới, làm nhân viên nhận lệnh thì cần in ít thôi.

Phải nói thế này, nếu tôi chỉ làm ở những bộ phận không liên quan gì đến investment, hay thậm chí không phải là fundamental analysis, tôi nghĩ, chắc tôi cũng chẳng có đủ tự tin để nói một cách bạo dạn như vậy. Nói vậy chắc bạn đủ hiểu!!!

Thế thì tui khẳng định bạn là một nhân viên kiểm toán tồi (chưa nói là rất tồi) và tất cả những gì công việc mang lại cho bạn chỉ nằm ở mức độ hời hợt chưa chuyên sâu và chưa hay! Và kể cả giờ bạn đang làm chứng khoán thì bạn cũng chỉ là một nhân viên tà tà thui, chưa bắt được cái gì sâu rộng cả! Bạn có thể hiểu sai ý của tui nói ở trên, vì bạn chủ topic nói rằng bạn ấy là sinh viên mới ra trường nên tui khuyên bạn đó như vậy. Làm kiểm toán để có cơ hội tiếp xúc báo cáo tài chính và tìm hiểu mọi vấn đề liên quan báo cáo tài chính một cách nhanh nhất và thuyết phục nhất! Nói thật với bạn, phòng phân tích các công ty chứng khoán chỉ nhìn 3 cái báo cáo tài chính tóm tắt post ra mà phân tích rùi nhận định thì tôi thấy hơi vi phạm ethics đấy! Tài quá!

Vì bạn chưa tìm hiểu hết nên bạn thấy nó đơn giản! Công việc kế toán giờ nó cũng đơn giản hơn đó là nó lệ thuộc phần mềm nhưng tôi cam đoan với bạn rằng không phải kế toán nào cũng có thể ngồi dùng các tài khoản đơn lẻ để làm ra 3 cái báo cáo tài chính. Và không phải kế toán nào cũng có thể operate phần mềm giỏi để reconcile tài khoản vanh vách. Người trong không hiểu mà người ngoài hiểu được mới quả là đại tài!

Tui cũng nói thật, kiểm toán vào công ty tui cũng có bạn giỏi cũng có bạn chưa giỏi hỏi mình nhìu cái rất ngớ ngẩn và căn bản (Kiểm toán đến công ty tui toàn từ Delloite, E&Y, chưa có Big4)

Do vậy làm kiểm toán giỏi là yêu cầu cần thiết và thiết thực để lấy điểm phần FSA thông suốt mấy level.

Thật đáng tiếc, nếu bạn nghĩ rằng làm fundamental analysis là công việc liên quan mật thiết đến mấy cái báo cáo tài chính. Nghe qua phong cách nói chuyện của bạn thì tôi nghĩ, chắc là bạn đang làm kế toán ở một công ty nào đó, nếu vậy thật thì thảo nào bạn lại có suy nghĩ như vậy, vì lúc còn làm kiểm tóan, tôi cũng nghĩ y hệt bạn, làm phân tích thì chắc là phân tích mấy cái báo cáo tài chính của các công ty thôi chứ gì. Nói thêm với bạn, trong CFA, tôi thấy dễ nhất là phần FSA. Nói thêm với bạn một lời nữa, sếp của tôi, tốt nghiệp MBA Havard tại Mỹ, không biết bạn có biết trường Havard không nhỉ?, nói rằng: cái lũ CFA thế thì cũng chẳng làm ăn được quái gì.

Tôi khuyên các bạn khác làm 1,2 năm rồi chuyển việc (investment) vì tôi không muốn các bạn ấy ăn quá sâu vào não bởi số liệu của những báo cáo tài chính quá kém cập nhật ấy. Hãy nhớ, investment là đầu tư vào tương lai, còn kiẻm tóan là đi soi lại cái quá khứ! Và tương lai thì vẫn chưa có khái niệm về "báo cáo tài chính"

Bạn nhầm! 15 triệu bây giờ ở một công ty nước ngoài là quá bình thường với 1 người giỏi English và nhanh nhẹn một chút! Thực ra các công ty tuyển dụng giờ họ thích tuyển người trẻ năng động và chịu học hỏi, vào họ đào tạo lại hết! Tui nói 15 triệu là hoàn toàn khả thi khi bạn tìm đúng 1 công ty nước ngoài cần tới English!

Không tin bạn thử nộp đơn đi phỏng vấn những công ty như GE, Beeline, IBM hay đơn giản nhất 1 công ty Việt Nam có thể trả được 12 triệu/tháng mà tôi biết đó là GoldSun (vị trí trợ lý Financial Controller) hay 1 công ty của Singapore là Fraiser Suite cũng trợ lý FC lương chưa thèm đàm phán đã 12tr. Còn như công ty tôi, sếp tôi là Financial Controller lương hơn 60triệu. Vậy bạn cứ thử tính xem các vị trí trợ lý cho họ lương khoảng bao nhiêu?

Việc đàm phán lương là việc ngay từ khi phỏng vấn phải làm luôn chứ không phải vào công ty mới khẳng định để được tăng lương. Bạn hiểu nhầm ý!

Kiến thức đi làm trong nghề tài chính là rất rộng, và kiến thức trong CFA rất rộng bao phủ khá nhiều mảng nhưng 2 chỗ nếu bạn có cơ hội làm để phục vụ CFA và sau này là kiểm toán và vị trí tốt trong công ty chứng khoán.

Bạn đi lạc đề mất rồi bạn ơi, câu hỏi bạn đặt ra là lương dành cho sinh viên mới tốt nghiệp ra trường, và bạn bảo họ, chỉ cần level 1 CFA là hãy cứ đòi 15 triệu đi. Hãy nhìn lại những công việc mà bạn liệt kê ra, liệu sinh viên mới ra trường có bao nhiều % có thể tự mình xin được những công việc đó, và liệu họ phải cạnh tranh với bao nhiều người khác (kinh nghiêm hơn họ nhiều) để họ có thể đủ tự tin đưa ra mức yêu cầu với nhà tuyển dụng rằng: tôi cần mức lương 15 triệu!

Sửa lần cuối:
K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
LI chả là cái gì đâu, quèn quèn thôi, cái chính là kinh nghiệm thực tế thôi.

Câu này cực kỳ chính xác. Nói chung học CFA level 1 cũng được, biết tổng hợp về một số yếu tố để dễ tiếp thu một số kiến thức khác. Chứ nó cũng chẳng phải là thần thánh gì đâu, kể cả CFA charter. CFA charter họ giỏi, họ được trọng vọng là vì họ kinh nghiệm và thực tế, chứ chẳng phải vì cái CFA charter!

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
À quên, trả lời câu hỏi của bác chủ thớt, học CFA thì mục đích chung là làm investment (đặc biệt là stock investment). Nếu bạn thiên về báo cáo tài chính, đầu tư giá trị thì bạn nên xin vào các quỹ đầu tư của nước ngoài như: Vinacital, Dragon Capital... Cơ mà nói thật,xin vào các quỹ này là rất khó, khó vì họ không tuyển (do đã đủ người rồi), khó vì họ có tiêu chí tuyển người rất khó (như Vina đòi highly prefered tốt nghiệp nước ngoài, kinh nghiệm ít nhất 5 năm kiểm tóan Big4... - hic, mịa, 5 năm kiểm toán rồi nó còn đi chỗ khác làm...gì, mà đứa làm 2 năm Big4 chán vcl bỏ đi thì nó...cá chê:)), khó vì...

Nếu thích đầu tư theo đà,tăng trưởng, mà hơi thiên về lướt sóng (đầu tư này thì thích hơn vì nó hướng đến thị trường nhiều hơn, kể cả làm fundamental thì vẫn hướng đến ngành, thị trường hơn là chú trọng quá vào doanh nghiệp). Cơ mà đầu tư thế này nhiều khi phụ thuôọ vào cảm giác (feeling) đầu tư hơn là ...CFA. Tất nhiên, kiến thức cơ bản về kinh tế vi mô và vĩ mô, ngành... trong CFA quan trọng hơn nhiều mấy cái về valuation, financial analysis... --> cái mà theo ý kiến chủ quan của tôi, rất nhiều người học CFA coi nó là ...quan trọng nhất :)

Sửa lần cuối:
A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
À quên, trả lời câu hỏi của bác chủ thớt, học CFA thì mục đích chung là làm investment (đặc biệt là stock investment). Nếu bạn thiên về báo cáo tài chính, đầu tư giá trị thì bạn nên xin vào các quỹ đầu tư của nước ngoài như: Vinacital, Dragon Capital... Cơ mà nói thật,xin vào các quỹ này là rất khó, khó vì họ không tuyển (do đã đủ người rồi), khó vì họ có tiêu chí tuyển người rất khó (như Vina đòi highly prefered tốt nghiệp nước ngoài, kinh nghiệm ít nhất 5 năm kiểm tóan Big4... - hic, mịa, 5 năm kiểm toán rồi nó còn đi chỗ khác làm...gì, mà đứa làm 2 năm Big4 chán vcl bỏ đi thì nó...cá chê:)), khó vì...

Nếu thích đầu tư theo đà,tăng trưởng, mà hơi thiên về lướt sóng (đầu tư này thì thích hơn vì nó hướng đến thị trường nhiều hơn, kể cả làm fundamental thì vẫn hướng đến ngành, thị trường hơn là chú trọng quá vào doanh nghiệp). Cơ mà đầu tư thế này nhiều khi phụ thuôọ vào cảm giác (feeling) đầu tư hơn là ...CFA. Tất nhiên, kiến thức cơ bản về kinh tế vi mô và vĩ mô, ngành... trong CFA quan trọng hơn nhiều mấy cái về valuation, financial analysis... --> cái mà theo ý kiến chủ quan của tôi, rất nhiều người học CFA coi nó là ...quan trọng nhất :)

Bác cho hỏi năm nay bác bao nhiêu tuổi rồi, nói cho thật nhá bác :D. Nghe cái giọng của bác là tôi thấy hơi buồn. Các cái khác không tranh cãi với bác, nhưng riêng về chuyện việc làm, nói thẳng là bác sai bét. Tôi có một anh bạn, tốt nghiệp ĐHBK, làm 2 năm ở Unilever, sau đó chuyển qua CFA pass level 1, sau đó vào làm một công ty quỹ, luơng khởi điểm lúc đó (cách đây hơn 1 năm) 800usd, chứ không đến nỗi cao siêu và đòi hỏi cao như bác nói. Theo như lời anh ấy nói CFA 1 k khó, chính xác, nhưng RỘNG, và hoàn toàn có tính thực tiến trong công việc. Nói thêm với bác một chút, sếp bác có là MBA thì cũng chẳng là cái gì mới đúng, MBA là VÔ BỔ, là lý thuyết xuông và hời hợt, cái này thì tôi có kinh nghiệm đấy. Thân ái!

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Kinh nghiệm là quý báu nhưng kiến thức và sự ham học hỏi mới là đức tính quý báu nhất của con người. Đừng bao giờ để một, hai kẻ ganh ghét hay đố kỵ, tự ngộ nhận về bản thân cản trở những ước mơ, tham vọng và hoài bão của bạn ! Cheers

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Học CFA mà để làm investment, đặc biệt là stock investment, nghe mà buồn, cấp thấp mới chơi cái thể loại đấy thôi, ko hiểu hết bản chất của CFA nên sẽ ko bao giờ đạt được trình độ của CFA holder !

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Nhớ: đòi lương cao nhé! Đi làm là phải high salary nó mới có động lực. Hee.... Có L1 rùi nhưng mới ra trường thì cũng phải đòi 15 tr. Hiện tại nếu bạn vào Beeline hoặc GE bạn là staff có thể đc mức lương đó. :036:

Đọc dòng này mà thấy ham kinh khủng.!!! Ko biết đến khi nào mình mới đạt được 1/2 mức đó.???:wall:

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Bác cho hỏi năm nay bác bao nhiêu tuổi rồi, nói cho thật nhá bác :D. Nghe cái giọng của bác là tôi thấy hơi buồn. Các cái khác không tranh cãi với bác, nhưng riêng về chuyện việc làm, nói thẳng là bác sai bét. Tôi có một anh bạn, tốt nghiệp ĐHBK, làm 2 năm ở Unilever, sau đó chuyển qua CFA pass level 1, sau đó vào làm một công ty quỹ, luơng khởi điểm lúc đó (cách đây hơn 1 năm) 800usd, chứ không đến nỗi cao siêu và đòi hỏi cao như bác nói. Theo như lời anh ấy nói CFA 1 k khó, chính xác, nhưng RỘNG, và hoàn toàn có tính thực tiến trong công việc. Nói thêm với bác một chút, sếp bác có là MBA thì cũng chẳng là cái gì mới đúng, MBA là VÔ BỔ, là lý thuyết xuông và hời hợt, cái này thì tôi có kinh nghiệm đấy. Thân ái!

Tôi có vài điểm muốn nói với bác:
- Có vẻ thôi, hình như bác đã không update tình hình về cung cầu lao động lúc này. Lúc này không còn giống thời điểm cách đây hơn 1 năm nữa rồi bác ạ. Nếu bác nghĩ rằng không đúng, bác có thể lên web của VInacap xem requirements.
- Thứ hai, theo tôi được biết, rất nhiều dân BK hiện đang làm TA bên quản lý quỹ, còn cái stock investment của tôi nói là nói đến FA. Bác xem lại yếu tố này. Hãy hỏi bạn của bạn, liệu bạn ấy làm được việc vì bạn ấy đã có kinh nghiệm thực tế về đầu tư cổ phiếu tư lâu trước khi đi làm hay là vì bạn ấy học CFA rồi mới giúp bạn ấy cho công việc
- Thứ ba, nếu bác có kinh nghiệm về MBA thì bác hay so sánh MBA Havard Mỹ với MBA mà bác bảo là có kinh nghiệm đấy (rất nhiều người có MBA thực chất chỉ là học MBA liên kết tại VN, có tiền là hầu như học được)
- Thứ tư, tôi chưa bao giờ bảo là CFA khó (vì tôi học level 1 thì thấy nó dễ, không hề khó). Tôi đang nói đến cái ứng dụng của nó trong công việc. Và như bài viết của tôi có nói, nếu bạn của bạn làm ở quỹ nước ngoài thì áp dụng sẽ nhiều hơn 1 chút, vì nó đầu tư giá trị. CÒn nếu làm ở quỹ VN thì sẽ ít hơn rất nhiều, mà nhiều khi là cực ít, vì VN toàn theo trường phải đầu tư tăng trưởng.
- Thứ năm, nếu bạn bảo CFA không phải chuyên về Stock invest thì theo bạn là lĩnh vực gì? Đừng nói với tôi là portfolio management, vì nó cực khó ứng dụng, và tôi thì không tin người bạn mới làm 1,2 năm của bạn có thể làm được công việc này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA