Đọc Sách

• Thread starter StonyHeartedMan
  • Ngày gửi
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Mọi người làm cái topic này của mình trở nên lộn xộn mất rồi :(

the7habitsman nói:
Benitino ơi, bạn chỉ cần theo format thế này:

[Index tiếp theo]: Tựa đề sách - Tên tác giả
Tóm tắt (thật ngắn gọn - nếu có tiếng Việt thì tốt nhất).

Bạn chọ lại cái Index của sách đi nhé, ko biết là bạn giới thiệu đến quyển thứ bao nhiêu rồi, nếu ko người khác sẽ tiếp tục theo cái index của VoiCoi chứ ko phải tiếp theo của bạn đâu)

Thanks!

Topic này mình lập ra với mục tiêu là người nào đọc cuốn sách nào thấy hay thì giới thiệu cho những người khác biết để họ có thể mua về đọc. Vì thế việc giới thiệu nên có khoa học 1 chút: giới thiệu sách 1 cách tóm tắt, có chỉ mục rõ ràng, không post bài về cảm nhận, chat chit,....

Vì không có quyền sửa xóa với topic này nên mình không đưa topic này về trật tự được rồi :(

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoangvn79

Cao cấp
26/6/06
629
0
0
HN
hiii! Đúng vậy thật cứ nghĩ tưởng vào mục đọc sách có gì hấp dẫn nào ngờ toàn là ....:wall: :wall: :wall:

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Quyển truyện mà VC thích là : Tottochan_ cô bé bên cửa sổ. Một câu chuyện dung dị về những ngày đầu tiên cắp sách đên trường. Một ngôi trường với chỉ 50 học sinh từ lớp 1 đến lớp 5, với những toa xe lửa sống động taọ cảm giác không phải chúgn ta đang học mà chúng ta đang cùng nhau đi đến chân trời của kiến thức. Chuyến hành trình đó , được tác giả kể lại rất sống động bằng suy nghĩ của trẻ thơ, bằng hành động của trẻ thơ, bằng tâm hồn trẻ thơ....Một ngồi trường trong mơ với trẻ em và cả người lớn.
Càng đọc những kỷ niệm thời thơ ấu của chính mình lại trở về...

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
hai2hai nói:
Topic này mình lập ra với mục tiêu là người nào đọc cuốn sách nào thấy hay thì giới thiệu cho những người khác biết để họ có thể mua về đọc. Vì thế việc giới thiệu nên có khoa học 1 chút: giới thiệu sách 1 cách tóm tắt, có chỉ mục rõ ràng, không post bài về cảm nhận, chat chit,....

Vì không có quyền sửa xóa với topic này nên mình không đưa topic này về trật tự được rồi :(

Bạn ơi, đọc sách, giới thiệu sách phải đưa thêm phần cảm nhận thì mới đầy đủ. Người đọc mới hiểu được cuốn sách ấy có phải là cuốn sách mình thích hay không? Nó có phù hợp với mình hay không? Và chia sẻ niềm sung sướng khi đọc 1 cuốn sách cũng là một cách hay bà con nhỉ?

Ai chưa đọc "Ông già Khốt ta Bit" thì mua mà đọc nhé. Hay lắm, rất vui vẻ!
Mình có một cuốn tiểu thuyết rất hay nữa: "Tình sử Angielic": mọi người đã đọc chưa?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
lunglinh nói:
Bạn ơi, đọc sách, giới thiệu sách phải đưa thêm phần cảm nhận thì mới đầy đủ. Người đọc mới hiểu được cuốn sách ấy có phải là cuốn sách mình thích hay không? Nó có phù hợp với mình hay không? Và chia sẻ niềm sung sướng khi đọc 1 cuốn sách cũng là một cách hay bà con nhỉ?

Ai chưa đọc "Ông già Khốt ta Bit" thì mua mà đọc nhé. Hay lắm, rất vui vẻ!
Mình có một cuốn tiểu thuyết rất hay nữa: "Tình sử Angielic": mọi người đã đọc chưa?

Đồng ý là có thêm phần cảm nhận nữa. Nhưng đây là giới thiệu sách cho người chưa biết nên ko có nội dung tóm tắt, đặc biệt ko có số thứ tự quyển thì ai mà theo dõi được. Nhưng thôi, đằng nào topic đã bị hỏng rồi. Các bạn muốn viết sao cũng được. Nhưng nếu các bạn tham khảo những trang đầu tiên thì các bạn sẽ hiểu ý mình.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
hai2hai nói:
. Nhưng thôi, đằng nào topic đã bị hỏng rồi.
Chắc dạo gần đây nó mới hỏng anh ạ, còn khôi phục lại được mà:)
Nhưng nếu các bạn tham khảo những trang đầu tiên thì các bạn sẽ hiểu ý mình.
Thu6 có đọc qua mấy trang đầu, và thực sự là...hiểu được phần nào ý của hai2hai, và thu6 hi vọng trang đọc sách này sẽ cải thiện hơn, hicx!

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Em cũng thích đọc sách lắm.Để em sửa topic lại cho.
Từ những phần trước :
90.Trang và hợp hay lý thuyết trò chơi trong kinh doanh
(Xem tóm tắt nội dung ở bài trả lời #49)
91. Đi tìm hạnh phúc trong cuốc sống
(Xem tóm tắt nội dung bài trả lời #50)
92.Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi
93. Kevin mitnick - The art of Deception cuốn sách cực hay nói về kỹ thuật social enginneering.
94. Nàng bạch tuyết và bảy chú lùn
95. Harry Potter (trọn bộ 5 tập bằng tiếng Anh)
96. Hậu cuốn theo chiều gió
Từng làm xôn xao trên văn đàn về sự xuất hiện của mình.Cuộc đời của Scarlet O'hara lại được tiếp tục với những thử thách khắc nghiệt trên con đường tìm đến hạnh phúc cùng với Rhett
97.Eragon - Kỵ sĩ rồng (4tập - 2phần)
98.Charlie Bones (4 tập )
Hai tựa sách 97 và 98 là 2 bộ sách văn học hiện đại dành cho thiếu nhi.Chuyện phiêu lưu rất hay,em thấy người lớn cũng đọc rất nhiều.
99.How to pass
100.Chữ A màu đỏ
101.Ông già Khôttabit
phuonghoanglua nói:
Truyện này kể về một ông thần bị lạc vào thời hiện đại nên có nhiều chuyện rất ngô nghê xảy ra với ông ta. Thực chất là giành cho thiếu nhi, nhưng mà người có tâm hồn tươi trẻ như ..Lửa vẫn khoái lắm, hehe!
102.Liêu trai chí dị - truyện kinh dị của Trung Quốc
103.Tottochan_ cô bé bên cửa sổ.
VanChau nói:
Một câu chuyện dung dị về những ngày đầu tiên cắp sách đên trường. Một ngôi trường với chỉ 50 học sinh từ lớp 1 đến lớp 5, với những toa xe lửa sống động taọ cảm giác không phải chúgn ta đang học mà chúng ta đang cùng nhau đi đến chân trời của kiến thức. Chuyến hành trình đó , được tác giả kể lại rất sống động bằng suy nghĩ của trẻ thơ, bằng hành động của trẻ thơ, bằng tâm hồn trẻ thơ....Một ngồi trường trong mơ với trẻ em và cả người lớn.
Càng đọc những kỷ niệm thời thơ ấu của chính mình lại trở về...
Vậy là đến 103 rồi,ai có sách gì hay thì cứ theo thứ tự list sách như vậy mà tiếp nhé.Thanks

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
104: Sông Đông êm đềm
105: Anna Karênina( thu6 không nhớ rõ tên nhân vật này cho lém, sai nhớ sửa dùm nhé, merci)
106: Qúan rượu người điên - Azit Nexin
107: Những câu chuyện kỳ bí - Conan Doyle
...

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
thu6tudo nói:
105: Anna Karênina( thu6 không nhớ rõ tên nhân vật này cho lém, sai nhớ sửa dùm nhé, merci)
Anna Carenina

Anna Carenina - Một nhân vật đẹp...... tiếc rằng cuối cùng phải chết!

Mở đầu câu chuyện đã muốn đọc rồi...
Chúa dạy: "Việc báo oán thuộc về ta...chính ta lại ra ân đền bù lại"

"Mọi gia đình sung sướng đều giống nhau, nhưng mỗi gia đình bất hạnh lại khổ theo cách riêng"......

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
108: Kẻ sát nhân vô tội
109: Lời nói dối chân thật
Hicx, thu6 đọc 2 cuốn này từ...hồi lớp 9 lận, quên bén đi tác giả, ai biết thì update dùm thu6 nhá, merci en avance.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
thu6tudo nói:
108: Kẻ sát nhân vô tội
109: Lời nói dối chân thật
Hicx, thu6 đọc 2 cuốn này từ...hồi lớp 9 lận, quên bén đi tác giả, ai biết thì update dùm thu6 nhá, merci en avance.
thu6tudo đọc sách nhiều nhỡ!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
110: Le petit prince ( Hoàng tử bé )
111 :Le phantom of the Opera ( Bóng ma nhà hát opera), bài này đã có post, nhưng thu6 muốn nói đến version in english kìa, hay lém.
112 : Vị tướng già về hưu.

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
113.Nhật ký Nancy
*Giới thiệu :Đây là câu chuyện có thật của một cô bé 14 tuổi nhiễm HIV từ 1 lần bị xâm hại tình dục. Do thể chất yếu ớt, hệ miễn dịch tự nhiên kém, em nhanh chóng chuyển sang bệnh AIDS, và qua đời sau đó 2 năm.
Tác phẩm cũng là nhật ký của Nancy (tên cô thiếu nữ) viết trong thời gian bệnh, được Beatrice Sparks, một chuyên gia chuyên về AIDS biên tập lại và cho công bố sau khi Nancy qua đời.

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
114. Hoa hồng giấu trong cặp sách
*Giới thiệu :
Những lời bộc bạch xuất phát tự đáy lòng của mười ba nam nữ thanh thiếu niên Trung Quốc. Cả mười ba bạn đều đã “nếm trái cấm” ngay từ khi còn ở tuổi cắp sách tới trường. Không ! Đây không phải là những trường hợp cá biệt, mà đều là những học sinh hoàn toàn bình thường, thậm chí nhiều bạn còn là “con ngoan, trò giỏi” nữa ! Nhưng chỉ do thiếu hiểu biết về giới tính, thiếu sự quan tâm hướng dẫn của gia đình và nhà trường mà các bạn đã lỡ để mất tuổi thanh xuân trong trắng của mình, dẫn đến những hậu quả hết sức đáng tiếc cả về thể chất và tâm hồn.
Cuốn sách là một sự kiện gây chấn động dư luận Trung Quốc, và cũng là một thông điệp gửi tới các bạn học sinh, các thày cô giáo và các bậc phụ huynh Việt Nam.

S

sonvdb

Guest
6/9/05
28
0
0
Dong Nai
115. Tam thập lục kế

Mình đang tìm cuốn Binh Pháp Tôn Tử, ai biết ở đâu bán giới thiệu mình nhé! Thanks.

J

jupiter276

Guest
1/11/06
7
0
0
Thái Bình
Binh pháp Tôn Tử

sonvdb nói:
115. Tam thập lục kế

Mình đang tìm cuốn Binh Pháp Tôn Tử, ai biết ở đâu bán giới thiệu mình nhé! Thanks.

Em có bản word. Nhưng upload lên diễn đàn thế nào? Hay send qua email của Pác?

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
116.Kinh dịch- đạo của người quân tử (Nguyễn Hiến Lê)
117.Mai hoa dịch số (Ngô Tất Tố)
118.Chu Dịch (Thiệu Vĩ Hoa)
119.Luận quẻ (Hoàng Tuấn)
120.Ngũ Linh (Trần Mạnh Linh)
121.Tuổi thơ dữ dội (Phùng Quán)

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Chị Katherine và mọi người có thể giới thiệu, trích dẫn qua về nội dung ko? Bây giờ tiết kiệm thời gian là thượng sách, mọi người có thể coi qua nội dung, hợp gu của mình thì mới kiếm về đọc (càng ngày càng lười nhỉ)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
VanChau nói:
Chị Katherine và mọi người có thể giới thiệu, trích dẫn qua về nội dung ko? Bây giờ tiết kiệm thời gian là thượng sách, mọi người có thể coi qua nội dung, hợp gu của mình thì mới kiếm về đọc (càng ngày càng lười nhỉ)

Đúng như VanChau nói, thực ra để list những cuốn sách thì ko thiếu. Đi 1 buổi vào hiệu sách có mà hoa cả mắt nhưng thường khi vào đó mình chỉ nhắm tới những cuốn sách đã được giới thiệu. Mà để biết được điều đó thì ko chỉ biết tên sách mà phải biết qua nội dung và tác giả cuốn sách thì mới biết mà đi mua được. Còn nếu chỉ nêu tên sách thì với vài động tác google là mình có thể list ra hết các trang web giới thiệu sách. Ở đây mình chỉ muốn có 1 phần giới thiệu sách cùng tên tác giả (vì thường có 1 số tác giả đã rất nổi tiếng và chỉ cần biết tên tác giả là biết giá trị của cuốn sách). Nếu ai đó đã đọc hết, thậm chí đọc đi đọc lại 1 cuốn sách và cảm thấy cuốn sách đó có giá trị nào đó trong cuộc đời của mình thì có thể giới thiệu với các bạn khác. Có thể sẽ có người đồng cảm với bạn về vấn đề đó và sẽ đi tìm mua cuốn sách đó. Ví dụ có 1 thời có người bạn mình giới thiệu cuốn sách "Before you quit your job" kể về việc một số người đã thành danh và khá nổi tiếng đã làm gì, chuẩn bị những gì trước khi họ rời công việc cũ của họ để bước vào cuộc sống mới. Cuốn sách đó, với một số người thì chẳng cần đọc làm gì, nhưng có 1 số người thì sẽ nhận được khá nhiều kinh nghiệm quý báu từ việc đọc quyển sách.

Vì thế, các bạn ạ, nếu chỉ liệt kế cuốn sách không thì chả có ý nghĩa gì đâu, quan trọng là phải có lời giới thiệu của ai đó (hoặc là của bạn, hoặc là lời tựa của cuốn sách) để biết đâu có người sẽ cảm thấy phù hợp và đi tìm sách đó để mua.

Thêm 1 điều nữa, có thể trong cuộc đời của một người sẽ đọc rất nhiều sách, và chắc chắn mỗi cuốn có 1 giá trị riêng nào đó ở từng thời điểm. Tuy nhiên cũng ko thể list hết những quyển truyện mà mình đọc từ xa xưa cho đến nay được. Nếu mà làm thế thì mình list khoảng vài trăm cuốn sách chứ ko chỉ 1 vài cuốn. Có lẽ theo mình thì các bạn chỉ nên đưa ra đây những cuốn sách nào thực sự có giá trị và ấn tượng trong cuộc đời của bạn mà thôi (mình nghĩ là ko có nhiều sách như vậy đâu).

Chúc các bạn đọc sách và gặt hái nhiều thành công.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA