Thi công chức hải quan!

• Thread starter meomalem
  • Ngày gửi
V

vinaphone004

Cao cấp
6/10/12
265
1
0
40
Ninh Bình
Ðề: Thi công chức hải quan 2012!

tin tức jo còn lờ mờ lắm, nhưng phần nhiu vẫn nói là ko có đợt 2 nên...buồn wa các pác ah

bạn vinaphone004 có đỗ đợt 1 ko?
có tin j bit bảo anh em cái
1-3 này mình lên kê khai lý lịch cán bộ đây!
Bạn thử hỏi soihaihau xem, mình còn mù tịt thông tin, toàn hỏi soihaihau với Philong xem có thông tin gì không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huynhhong1985

Trung cấp
28/9/12
50
0
0
Biên Hòa

sao bạn trả lời gây gắt vậy? ko biết mới hỏi, biết rồi hỏi làm gì.đợt 1 thì rõ rồi, đợt 2 có ai thông báo gì đâu mà biết hả bạn

H

hta12

Trung cấp
13/5/12
67
0
0
lao cai

sao bạn trả lời gây gắt vậy? ko biết mới hỏi, biết rồi hỏi làm gì.đợt 1 thì rõ rồi, đợt 2 có ai thông báo gì đâu mà biết hả bạn

Troi minh co gay gat gi dau, do ban cam thay gay gat thoi. Dot nao cung lay theo quy che het ban nhe.

H

huynhhong1985

Trung cấp
28/9/12
50
0
0
Biên Hòa

1-3 này mình lên kê khai lý lịch cán bộ đây!
Bạn thử hỏi soihaihau xem, mình còn mù tịt thông tin, toàn hỏi soihaihau với Philong xem có thông tin gì không?

Xin chúc mừng bạn.cho mình hỏi thất bạn nhe. bạn tự thực lực đậu hay nhờ vào thứ khác tác động đậu vậy? bạn nói để giúp mình có động lực thi kỳ tới. thanks bạn nhe!

H

hoathuytien10

Sơ cấp
16/10/12
31
0
0
binhduong

nếu nói để mà thực lực thi với số điểm > 310 thì phải có sự trợ giúp quen biết hoặc người nhà có tài liệu đưa cho tham khảo hoặc đi ôn thầy trong ngành hải quan rồi. còn nếu là dân đen thực sự thì có học cả ngày cả đêm cũng chỉ được < 310 điểm là quá xuất sắc . nhưng còn phụ thuộc vào điểm các cục lấy nữa. em mình là dân đen thực sự, lực học của nó cũng giỏi, đi thi tay bo mà được 290 điểm vẫn trượt đó thôi. nếu mình mà là quốc hội mình sẽ cải cách thi cử công chức ở việt nam như sau: cho tài liệu học công khai, mở lớp ôn công khai ai cũng có quyền được đi ôn trước khi thi công chức. ra đề bám sát với tài liệu đã cho ôn, , lúc tuyển vào lấy hết những người có số điểm thi mỗi môn trên 50 điểm, và gọi đi lam, sau 1 tuần thử việc không phù hợp thì sẽ sàng lọc dân ra, còn những người đáp ứng được thì tuyển dụng. vì khi đi ôn ai cũng được ôn thi công khai nên 1 tuần thử việc là có thể biết được lúc đi thi ai quay ai học thực sự. tình trạng thi công chức hiện nay ở việt nam dù có thay đổi nhưng vẫn sẽ có người tài không được sử dụng

P

phanquan102

Sơ cấp
6/9/12
19
0
0
Đà nẵng

Có bạn nào biết đợt 2 tuyển tầm thời gian nào ko vậy?

B

bacton

Trung cấp
26/12/09
114
0
0
hcm

khoang 1.5-2thang la co thong tin dot 2, nhung cac ban cho den dung co hi vong gi nhe!

H

hta12

Trung cấp
13/5/12
67
0
0
lao cai

Thấy mọi người trên face bảo tầm từ 15-20/3 gọi đợt 2.

H

huynhhong1985

Trung cấp
28/9/12
50
0
0
Biên Hòa

còn riêng mình, nếu là tổng cục khảo thí thì mình sẽ cho đăng bài của những người trúng tuyển và đáp án , đương nhiên bài thi phải có chữ ký của 2 giám khảo rõ ràng. Như vậy những người bị rớt sẽ biết rõ rớt vì sao, thua người đầu chỗ nào và góp phần ko nhỏ vào việc chống tiêu cực trong thi cử

H

hta12

Trung cấp
13/5/12
67
0
0
lao cai

Chính vì vậy các bác mãi là dân đen vì ở VN không bao giờ chữ NẾU xảy ra, thôi ước mình là CCHQ đi đã, ước là Quốc hội xa vời quá.

P

phanquan102

Sơ cấp
6/9/12
19
0
0
Đà nẵng

Tuyển đợt 2 sẽ được gọi điện trực tiếp hả các bạn?

P

Pro Customs

Guest
19/2/13
2
0
0
Da nang

Xin Chức mung ai dau dot 1. Va nhung ai cho doi dot 2. Rieng minh cung thix co dot 2, hihi

D

dailammoc

Trung cấp
1/4/10
128
0
0
36
nha trang

Xin chúc mừng bạn.cho mình hỏi thất bạn nhe. bạn tự thực lực đậu hay nhờ vào thứ khác tác động đậu vậy? bạn nói để giúp mình có động lực thi kỳ tới. thanks bạn nhe!

người quen mình nói là bắt đầu từ năm tới đây, toàn bộ sẽ chuyển sang cho bộ tài chính tổ chức thi cử, bộ tài chính sẽ kết hợp với tổng cục tổ chức tuyển dụng, bên này giám sát bên kia ở tất cả các công đoạn nên khó có thể can thiệp như trước nữa, Năm nay mình quyết định thi tiếp :D

A

autokick

Trung cấp
25/3/12
54
0
6
35
Ha Noi

người quen mình nói là bắt đầu từ năm tới đây, toàn bộ sẽ chuyển sang cho bộ tài chính tổ chức thi cử, bộ tài chính sẽ kết hợp với tổng cục tổ chức tuyển dụng, bên này giám sát bên kia ở tất cả các công đoạn nên khó có thể can thiệp như trước nữa, Năm nay mình quyết định thi tiếp :D
Năm nào cũng có tin đồn năm sau bộ tài chính tổ chức, nhưng tổng cục vẫn tổ chức. Chắc chỉ là tin đồn thôi

V

vinaphone004

Cao cấp
6/10/12
265
1
0
40
Ninh Bình

Tớ 2 bằng đại học bạn nhé! 2 lĩnh vực hoàn toàn khác nhau là CNTT và TCNH.
Theo bạn tớ có thực lực hay không?
Cái ngành tớ thi CNTT, chỉ có 3 người dự thi thôi bạn nhé!

T

thuhang01

Trung cấp
23/10/12
89
0
0
Ha Noi

Sinh viên mới ra trường, báo chí lúc nào cũng phản ánh tình trạng coi nặng bằng cấp, chứ kg coi trọng năng lực, đâu đâu cũng thấy phản đối việc xem nặng chuyện bằng cấp. Bản thân 1 số sinh viên cũng khá buồn cười, khi thì họ phản ánh tình trạng xem trọng bằng cấp chứ kg xem trọng năng lực, nhưng cũng chính họ lại cũng hay đem bằng cấp ra chỉ để chứng minh mình có thực lực...Nếu bằng cấp là thực lực thì Billgate cũng kg giàu được đến như vậy...Bằng đại học ở Vn kiếm dễ như kg? có nhiều trường thi 10-13 điểm cũng đậu, đậu rồi vào học thì việc tốt nghiệp còn dễ hơn là việc thi vào, nhất là học kiểu tín chỉ, cứ rớt rồi thi lại...cứ thế cứ thế rồi tốt nghiệp...bằng đại học bây giờ đầy ra đấy, quan trọng là bằng của trường nào và quan trọng là bằng loại nào? và hơn hết là năng lực thực tế của mình tới đâu thôi...

Còn việc ngành thi CNTT thì mình cũng công nhận, thi ngành ấy khả năng đậu cao...vì ít cạnh tranh mà...
Nhưng có 1 điều rất hay và cũng rất thật đó là...nhưng người học giỏi CNTT và có năng lực thì họ đã đi làm công ty tư nhân và công ty nước ngoài hết rồi,lương cao, cơ hội thăng tiến cao, môi trường làm việc chuyên nghiệp, lại có điều kiện học tập trau dồi ngày càng giỏi, cạnh tranh công bằng...chỉ có mấy anh lẹt đẹt đi làm mấy công ty vớ vẩn, lương làng nhàng mới quay lại xin vào nhà nước làm thôi...Đừng nói là vì tôi thích làm nhà nước nên tôi làm, và cũng đừng lấy lý do là muốn cống hiến cho đất nước. Riêng ngành nào thì tớ tin, nhưng riẻng ngành CNTT mà nói như vậy thì...Tớ là tớ cóc tin. Trừ khi bác muốn vào bên quân đội, hoặc cảnh sát thì tớ còn tin...chứ vào HQ mà nói câu ấy thì...chém gió siêu sao... Nói trắng ra theo kiểu ông giám khảo Tuấn của Việt nam got talent nhận xét Quỳnh Anh là: Năng lực loại tầm tầm, ở đâu cũng có, không có gì nổi trội, cũng chẳng đặc biệt, kiếm ở đâu cũng được...làm công ty lớn thì kg đủ khả năng, làm công ty bé thì lương ít, cơ hội kg có, công việc bấp bênh=> Vào nhà nước thôi...
Và cũng như bạn Vinaphone đã nói: ngành của bạn chỉ có 3 người thi??? thì thử hỏi, điều đó chứng minh được năng lực của bạn tới đâu??? Thời buổi bây giờ, chứ có phải cách đây 20 năm đâu mà đi khoe mấy cái bằng ĐH? Mấy cái bằng đó chi khoe được với mấy bác lớn tuổi thôi, chứ với mấy người cùng trang lứa, hoặc sinh viên và nhân viên trẻ bây giờ, thì đâu còn ai khoe bằng nữa đâu? Họ chỉ khoe đơn giản mà thâm thuý: Tớ vừa xin được vào làm ở cty nước ngoài với mức lương khởi điểm 1000-2000 usd ... Khoe cái ấy người ta nể hơn là: tớ giỏi có những 2 cái bằng ĐH.

Sửa lần cuối:
V

vinaphone004

Cao cấp
6/10/12
265
1
0
40
Ninh Bình

Tớ có quen 1 anh kia, học giỏi cực kì, cũng 2 bằng đại học 1 của chuyên ngành báo chí, 1 của ngành luật, lúc đi học anh ấy lúc nào cũng điểm cao, bảng điểm tốt, học hành rất chăm. Về ngoại hình thì a ấy cũng rất mập, chạm chạp nặng nề, trong giao tiếp cũng vậy, rất từ tốn, chậm rãi, học hành thì chăm cực kì, lúc nào cũng học, nên điểm rất cao. Cuối cùng đi xin việc ở các công ty tư nhân, lúc nào cũng qua vòng thì sơ khảo và vòng thì viết, nhưng đến vòng phỏng vấn lúc nào cũng rớt, tranh thủ anh ấy học thêm được bằng luật để dự phòng. Cuối cùng cũng xin vào làm việc được ở 1 tờ báo, nhưng kết quả sau vài tháng thử việc, người ta cũng từ chối kí hợp đồng chính thức. Lý do là: lý thuyết nắm rất chắc, vì chỉ học, học và học thôi mà, nhưng thực hành thì lung tung. Chưa kể, tính cách anh ấy khá chậm chạp, cả về tính cách lẫn ngoại hình mà làm bên báo chí đòi hỏi năng động, lanh lẹ thì anh ấy hoàn toàn kg đáp ứng nổi, so với những người cùng vào thì anh ấy thuộc loại có bằng cấp ngon lành nhất, nhưng lại đạt hiệu suất công việc kém nhất. Hiện bây giờ anh ấy làm phụ trong 1 văn phòng luật sư, nhưng chỉ ở vị trí lặt vặt=> Đừng tưởng nhiều bằng mà là ngon... Quan trọng là có biết làm hay kg thôi. 1 ví dụ minh chứng sôi động hơn đó là : nhiều anh kĩ sư ra trường có đầy đủ bằng cấp ngon lành nhưng nhiều doanh nghiệp vẫn chê mà họ chỉ thích tuyển những bác thợ cả bằng cấp làng nhàng nhưng kinh nghiệm và khả năng đầy mình. Nói tóm lại 1 người làm giỏi lúc nào cũng tốt hơn 1 người học giỏi...1 người làm giỏi chắc chắn cũng có thể học giỏi cái nghề mà họ làm giỏi nếu như họ có điều kiện, nhưng những người học giỏi thì chưa chắc đã làm giỏi cái mà họ học giỏi...
Bạn thuhang01 thì kinh rồi, đọc nhiều comment của bạn mình thấy bạn cũng có năng lực đấy chứ, nhưng cái tôi của bạn quá lớn. Hãy dẹp bỏ cái tôi đi bạn, cái tôi lớn quá chỉ làm hại bạn thôi.

Sinh viên mới ra trường, báo chí lúc nào cũng phản ánh tình trạng coi nặng bằng cấp, chứ kg coi trọng năng lực, đâu đâu cũng thấy phản đối việc xem nặng chuyện bằng cấp. Bản thân 1 số sinh viên cũng khá buồn cười, khi thì họ phản ánh tình trạng xem trọng bằng cấp chứ kg xem trọng năng lực, nhưng cũng chính họ lại cũng hay đem bằng cấp ra chỉ để chứng minh mình có thực lực...Nếu bằng cấp là thực lực thì Billgate cũng kg giàu được đến như vậy...Bằng đại học ở Vn kiếm dễ như kg? có nhiều trường thi 10-13 điểm cũng đậu, đậu rồi vào học thì việc tốt nghiệp còn dễ hơn là việc thi vào, nhất là học kiểu tín chỉ, cứ rớt rồi thi lại...cứ thế cứ thế rồi tốt nghiệp...bằng đại học bây giờ đầy ra đấy, quan trọng là bằng của trường nào và quan trọng là bằng loại nào? và hơn hết là năng lực thực tế của mình tới đâu thôi...

Còn việc ngành thi CNTT thì mình cũng công nhận, thi ngành ấy cực kì dễ đậu...vì gần như kg có cạnh tranh mà...
Nhưng có 1 điều rất hay đó là...nhưng người học giỏi CNTT và có năng lực thì họ đã đi làm công ty tư nhân và công ty nước ngoài hết rồi,lương cao, cơ hội thăng tiến cao, môi trường làm việc chuyên nghiệp, lại có điều kiện học tập trau dồi ngày càng giỏi, cạnh tranh công bằng...chỉ có mấy anh lẹt đẹt đi làm mấy công ty vớ vẩn, lương làng nhàng mới quay lại xin vào nhà nước làm thôi...
CNTT thì sao hả bạn. Bạn giỏi sao bạn không thi vào công ty nước ngoài mà làm. Mà bạn vẫn thi Hải quan, bạn nói mà đối nghịch vậy. Bạn thi công chức HQ để làm gì khi mà lương công chức 3 cọc 3 đồng.

Bạn nói: Và cũng như bạn Vinaphone đã nói: ngành của bạn chỉ có 3 người thi??? thì thử hỏi, điều đó chứng minh được năng lực của bạn tới đâu???

Xin lỗi bạn, biết mình biết người trăm trận trăm thắng bạn nhé. Còn năng lực mình đến đâu, bạn chưa đủ tư cách nói mình.

Sửa lần cuối:
T

thuhang01

Trung cấp
23/10/12
89
0
0
Ha Noi

Mình đanglàm công ty nước ngoài bạn ạ. Và mình cũng kg đánh giá năng lực của bạn,cũng kg chê năng lực của bạn 1 câu nào? Mình chỉ nói rằng bạn hỏi mọi người xem bạn có năng lực hay kg? Mình chỉ đưa ra dẫn chứng, và dẫn giải để bạn tự đánh giá năng lực của bạn đến đâu? Chứ kg hề nói bạn kém hay giỏi nhé.

V

vinaphone004

Cao cấp
6/10/12
265
1
0
40
Ninh Bình

Mình đanglàm công ty nước ngoài bạn ạ.

Uhm bạn đang làm nước ngoài, thế lương đã đủ đãi ngộ bạn chưa? Mà bạn còn lưu luyến Hải quan làm gì?
Còn về thu nhập của bạn như thế nào thì mình không cần biết. Còn về mình làm thêm ở ngoài từ trước đến nay, thu nhập cũng cao bạn nhé. Thế nên mình cũng đã nói bạn chưa đủ tư cách nói về mình.

Còn mình làm Hải quan mình vẫn làm thêm được công việc của mình. Vì công việc làm thêm của mình không phụ thuộc vào thời gian bạn nhé, nên mình vẫn có thể làm HQ và làm thêm bình thường!
Trước khi bạn phán xét điều gì, hãy nghĩ về bạn trước khi nói.

Bạn biết sao mình thi vào Hải quan không. Mình trả lời luôn: "Mình trước đến nay vẫn mong muốn được gần gia đình bạn nhé!"

Sửa lần cuối:
T

thuhang01

Trung cấp
23/10/12
89
0
0
Ha Noi

Mình đanglàm công ty nước ngoài bạn ạ. Và mình cũng kg đánh giá năng lực của bạn,cũng kg chê năng lực của bạn 1 câu nào? Mình chỉ nói rằng bạn hỏi mọi người xem bạn có năng lực hay kg? Mình chỉ đưa ra dẫn chứng, và dẫn giải để bạn tự đánh giá năng lực của bạn đến đâu? Chứ kg hề nói bạn kém hay giỏi nhé. Mình cũng thừa nhận mình còn kém, vì mình kg đậu đợt 1 rồi mà? Còn lý do tại sao mình vào HQ ah> Vì ngành của mình được đào tạo lại thiên về Thuế và thủ tục HQ , nói đúng ra, mình làm XNK là đúng với chuyên ngành của mình nhất. Nhưng tại sao mình vào Hq? đơn giản, mình là con gái, nên cũng muốn ổn định, dù giỏi hay dở, vẫn là con gái dẫu sao ổn định vẫn tốt hơn. Công việc XNK con gái làm cực hơn con trai nhiều. Vì phải đi lại nhiều, và áp lực lớn, nên nếu vào HQ thì mình vẫn làm đúng chuyên môn của minh mà công việc lại ổn định và kg vất vả hơn làm công ty nước ngoài.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA