Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Mình đồng ý không kể 6 khoản k chịu thuế.
Còn Thuế TNCN là có biểu thuế lũy tiến toàn phần, bạn coi k kĩ gùi.

Bạn chỉ cho mình chỗ nào có biểu thuế lũy tiến toàn phần được không? mình thì chỉ nhớ thuế TNCN có thuế lũy tiền từng phần (với TLTC và TN từ KD) và thuế suất cố định với các khoản TN còn lại. chứ không thấy biểu lũy tiến toàn phần ở đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Mọi người ơi, Luật thuế TNDN:

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế
1. Thu nhập từ trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản của tổ chức được thành lập theo Luật hợp tác xã.
ĐIều 13. Ưu đãi về thuế suất
4. Hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp và quỹ tín dụng nhân dân được áp dụng thuế suất 20%.

Như vậy là hợp tác xã thì vẫn phải đóng thuế trừ thu nhập từ trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản nhỉ

Hợp tác xã làm dịch vụ về nông nghiệp thì phải nộp thuế nhưng được hưởng ưu đãi. Còn hợp tác xã trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được miễn thuế bạn ah.:)

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Bạn chỉ cho mình chỗ nào có biểu thuế lũy tiến toàn phần được không? mình thì chỉ nhớ thuế TNCN có thuế lũy tiền từng phần (với TLTC và TN từ KD) và thuế suất cố định với các khoản TN còn lại. chứ không thấy biểu lũy tiến toàn phần ở đâu.

Mình coi trong sách nên k coppy lên dc, mình search google có 1 ví dụ cho bạn đây :

Phân biệt Thuế lũy tiến từng phần với thuế suất toàn phần - Thông tin thuế - TAPCHITHUE.COM
Và trang này http://www.hcmtax.gov.vn/News1.aspx?itermid=363
trong đó có đoạn " Về biểu thuế: Dự luật Thuế TNCN quy định hai biểu thuế: Biểu thuế lũy tiến từng phần và biểu thuế suất toàn phần. "
Bạn cứ đọc kĩ hết sẽ thấy ngta có cho ví dụ, có giải thích và có cho 2 bảng biểu thuế từng phần và toàn phần luôn.

Sửa lần cuối:
anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Hợp tác xã làm dịch vụ về nông nghiệp thì phải nộp thuế nhưng được hưởng ưu đãi. Còn hợp tác xã trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được miễn thuế bạn ah.:)

Thanks bạn nhìu nhé! Bjo mình ngẫm ra 1 điều, học thuế là phải đọc từng câu chữ và nghiền ngẫm nếu vẫn kô hiểu gì, hii

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Mình coi trong sách nên k coppy lên dc, mình search google có 1 ví dụ cho bạn đây :

Phân biệt Thuế lũy tiến từng phần với thuế suất toàn phần - Thông tin thuế - TAPCHITHUE.COM
Và trang này :::------------- Cuc Thue Thanh pho Ho Chi Minh -----------------:::::
trong đó có đoạn " Về biểu thuế: Dự luật Thuế TNCN quy định hai biểu thuế: Biểu thuế lũy tiến từng phần và biểu thuế suất toàn phần. "
Bạn cứ đọc kĩ hết sẽ thấy ngta có cho ví dụ, có giải thích và có cho 2 bảng biểu thuế từng phần và toàn phần luôn.
Thuế suất toàn phần chính là thuế suất cố định. còn ban đầu bạn đề cập là lũy tiến từng phần nên tớ mới phản đối. Lũy tiến từng phần thì hoàn toàn khác bạn ah.

dongcomat

dongcomat

Sơ cấp
4/11/10
45
0
6
35
Hưng Yên
Trời, '_'
thi ko chỉ luật, mà còn thông tư, nghị định nữa á, còn bài tập nữa,
gặp đứa mù về thuế như mìh chắc tiêu wá,

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
ùa mình type nhầm, đúng là sai 1 ly đi 1 dặm thật, sợ wa'
Bạn ac116 và ngocmama có phương pháp nào học luật quản lý thuế k chỉ mình với.
Mình bắt đầu học từ tháng 11, mình chia ra tháng 11 làm 4 tuần, tuần đầu học chuyên môn, còn 3 tuần kia chia đều cho kiến thức chung và anh văn, tin học.
Giờ tuần 1 còn có 1 ngày để mình học luật quản lý thuế thui, nói thật là đầu mình mún nổ tung, k nhét thêm cái j dc vào lúc này nổi nữa.
Mình có rất ít thời gian để học bài, mong các bạn giúp đỡ với nha.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ùa mình type nhầm, đúng là sai 1 ly đi 1 dặm thật, sợ wa'
Bạn ac116 và ngocmama có phương pháp nào học luật quản lý thuế k chỉ mình với.
Mình bắt đầu học từ tháng 11, mình chia ra tháng 11 làm 4 tuần, tuần đầu học chuyên môn, còn 3 tuần kia chia đều cho kiến thức chung và anh văn, tin học.
Giờ tuần 1 còn có 1 ngày để mình học luật quản lý thuế thui, nói thật là đầu mình mún nổ tung, k nhét thêm cái j dc vào lúc này nổi nữa.
Mình có rất ít thời gian để học bài, mong các bạn giúp đỡ với nha.
Phương pháp học tốt nhất là học thuộc lòng, chứ còn gì nữa! hihi!
Chỉ có phương pháp đó thôi, phần này bạn học một vài phần quan trọng thôi, mấy phần kia đọc hiểu, tuy nhiên phần nhưng nó cũng có những cái chung chung, bạn từ từ ngâm cứu nhe!
mà bạn chừa gì 2 tuần học anh văn và tin vậy, 2 môn đó trên 50 đ là được rồi, môn tin chắc bạn ổn mà, anh văn thì ôn lại ngữ pháp thôi, mình thấy đề cũng tàm tạm không đến nổi khó dữ!

Sửa lần cuối:
S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Help

Phương pháp học tốt nhất là học thuộc lòng, chứ còn gì nữa! hihi!
Chỉ có phương pháp đó thôi, phần này bạn học một vài phần quan trọng thôi, mấy phần kia đọc hiểu, tuy nhiêu phần nhưng nó cũng có những cái chung chung, bạn từ từ ngâm cứu nhe!

Bạn ac116 ui, bạn có thể chỉ cho mình " học một vài phần quan trọng " là những phần nào k bạn ? Giúp dùm mình với nha.
Trong phần soạn sườn bài của bạn có 21 câu của luật quản lý thuế, thú thất mình chỉ có thể học từ câu 1 đến câu 9 là hết tgian học bài nữa gùi :((

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ac116 ui, bạn có thể chỉ cho mình " học một vài phần quan trọng " là những phần nào k bạn ? Giúp dùm mình với nha.
Trong phần soạn sườn bài của bạn có 21 câu của luật quản lý thuế, thú thất mình chỉ có thể học từ câu 1 đến câu 9 là hết tgian học bài nữa gùi :((

vậy bạn học mấy câu đó đi, học mấy câu đầu đó, ráng học hết đi! BANZAI!

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
vậy bạn học mấy câu đó đi, học mấy câu đầu đó, ráng học hết đi! BANZAI!

nếu từ banzai của bạn theo tiếng anh là thán từ muôn năm, nếu theo nghĩa tiếng việt là " bạn zai " hihi mình k phải bạn zai mình là bạn gái.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
nếu từ banzai của bạn theo tiếng anh là thán từ muôn năm, nếu theo nghĩa tiếng việt là " bạn zai " hihi mình k phải bạn zai mình là bạn gái.

là tiếng Nhật đó, nói thật mình không biết nghĩa gì, hihi, nhưng xét trong hoàn cảnh của bộ phim đó mình đoán là cố lên. cứ nghĩ là nghĩa đó đi he, một lần nữa BANZAI

blackhat

blackhat

Trung cấp
3/11/10
110
0
16
Ha Noi
Bạn ac116 cho mình xin đề cương câu hỏi môn Luật QLT vào mail: hmhung122@gmail.com với, cảm ơn bạn! ps:mình không thấy chức năng gửi tin nhắn offline nên đành phải cm lên đây

blackhat

blackhat

Trung cấp
3/11/10
110
0
16
Ha Noi
395 page ngồi đọc từng page để tìm cái này...tí ngất!! post lại cho những ai cần
mình mới soạn mấy câu học thuộc, mình post lên nhờ các bạn sửa chữa và bổ sung nhe! Nhhững câu này là mình tập hợp tài liệu ôn thi của chị thi năm rồi đó.
Phần I: Kiến thức chung:
A. Cơ cấu tổ chức, chức năng quyền hạn của TCT, CT, CCT:
1. Anh chị hãy cho biết Cục thuế có những nhiệm vụ, quyền hạn gì?
2. Anh chị hãy cho biết Chi cục thuế có những nhiệm vụ, quyền hạn gì?
B. Luật CBCC:
1. CBCC
2. Trong luật CBCC, CBCC có những nghĩa vụ gì?
3. Quyền của CBCC
4. Nâng cao ý thức trách nhiệm CBCC
5. Khen thưởng và xử lý vi phạm CBCC
6. Hãy nêu những việc cán bộ, công chức không được làm?
7. Quản lý CBCC?
C. Quản lý nhà nước:
1. Trình bày mục tiêu và nguyên tắc quản lý nhà nước về tài chính tiền tệ ở nước ta hiện nay?
2. Bản chất, chức năng, nguyên tắc, mối quan hệ giữa cải cách hành chính và cải cách tài chính công?
3. Trình bày những nội dung chủ yếu của QLNN về kinh tế ở nước ta hiện nay
4. Những định hướng chính trị pháp lý cơ bản của Đảng và Nhà nước trong lĩnh vực kinh tế đối ngoại và QLNN đối với kinh tế đối ngoại
5. Trình bày chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của hệ thống các cơ quan trong bộ máy nhà nước của nước ta hiện nay?
6. Trình bày sự cần thiết khách quan QLNN về kinh tế, tài chính (định nghĩa, nguyên tắc, phương pháp)
7. Quản lý nhà nước liên quan đến quản lý thuế (tầm quan trọng quản lý nhà nước về kinh tế, tổng quan quản lý nhà nước về tài chính công)
Phần II: Nghiệp vụ:
1. Lý luận chung về thuế: khái niệm, đặc điểm, bản chất, chức năng, vai trò, mục đích sử dụng tiền thuế:
2. Vì sao ban hành luật quản lý thuế:
3. Một CBCC có trách nhiệm như thế nào khi tiếp người nộp thuế?
4. Đối tượng chịu thuế GTGT, đối tượng áp dụng, bản chất thuế GTGT? Xác định thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ? Ưu điểm của thuế GTGT so với thuế Doanh thu?
5. Trình bày các trường hợp được hoàn thuế GTGT. Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế GTGT đầu ra nhỏ hơn đầu vào được khấu trừ. Ôtô dưới 24 chổ ngồi bán cho doanh nghiệo chế xuất hoặc nhập khẩu vào khu chế xuất có phải chịu thuế TTĐB không? Giải thích tại sao?
6. Đối tượng nộp thuế TNDN, các khoản chi phí được trừ và không được trừ khi tính thuế TNDN?
7. Phân biệt sự khác nhau giữa thuế TNDN và thuế TNCN?
8. So sánh thuế TNCN và thu nhập cao?
9. Mối quan hệ giữa người nộp thuế và cơ quan thuế:
10. Luật QLT:
12.1. Nội dung quản lý thuế
12.2. Giaỉ thích từ ngữ
12.3. Nguyên tắc quản lý thuế
12.4. Nghĩa vụ của người nộp thuế
12.5. Quyền của người nộp thuế
12.6. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế
12.7. Quyền hạn của cơ quan quản lý thuế
12.8. Xây dựng lực lượng quản lý thuế
12.9. Hiện đại hóa công tác quản lý thuế
12.10. Hồ sơ đăng ký thuế và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế trong việc tiếp nhận hồ sơ đăng ký thuế
12.11. Hồ sơ khai thuế và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế trong việc tiếp nhận hồ sơ khai thuế
12.12. Nguyên tắc và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế trong việc ấn định thuế
12.13. Gia hạn nộp thuế và thẩm quyền gia hạn nộp thuế
12.14. Hồ sơ hoàn thuế và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế trong việc giải quyết hồ sơ hoàn thuế
12.15. Xây dựng, thu thập, xử lý và quản lý hệ thống thông tin về người nộp thuế
12.16. Nguyên tắc và xử lý kết quả kiểm tra thuế, thanh tra thuế
12.17. Nhiệm vụ, quyền hạn của người ra quyết định thanh tra thuế
12.18. Biện pháp áp dụng trong thanh tra thuế đối với trường hợp có dấu hiệu trốn thuế, gian lận thuế
12.19. Cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế
12.20. Nguyên tắc, xử lý vi phạm pháp luật về thuế
12.21. Xử lý vi phạm pháp luật về thuế đối với cơ quan quản lý thuế và với công chức quản lý thuế
(cái này của bạn ac116 thì phải bạn nào thanks thì thanks bạn ý nha, mình chỉ post lại thui :D )

B

bachthuha

Trung cấp
8/10/10
113
0
0
Việt Nam
Các thuế: Thuế TTĐB, thuế tài nguyên, các khoản thu về đất đai, Hệ thống CNTT ngành thuế: BỎ không thi.
Luật thực hành tiết kiệm, phòng chống tham nhũng: năm nay Bỏ (không Thi)
Hình như những năm trước, các nội dung này đều phải học. Năm nay được Bỏ bớt cũng đỡ phần nào.

T

thanh hang anh

Guest
28/10/10
4
0
0
36
thanh hoa
mọi người cho mình hỏi tí. mình thấy mọi người trao đổi đáp án câu hỏi trắc nghiệm và bài tập môn thuế nhưng mình không biết câu hỏi ở đâu cả. mọi người chỉ mình với nha!

H

honglieu

Guest
7/11/10
17
0
0
quang Ninh
cac ban oi! co ai co de thi vao TCT nam 2009 ko cho minh voi, nam nay minh cung dinh thi ma ko bit the nao! Xin cam on nhiu nha!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA