Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
a, vậy buigiang cũng là girl hả? hihi. Nhà có 3 anh em thì a.hai, em trai còn lại là em ở giữa là nữ. Đi nơi khác làm việc sinh sống thì lập nghiệp chứ làm gì, con gái không có sự nghiệp à!
mà sao chị để ý mấy câu đó mà không để ý mấy câu khác, em còn coi phim hoạt hình, còn buồn khi xa nhà, vậy mà!!huhu

hà hà thì khi bạn nói câu :coi phim hoạt hình, còn buồn khi xa nhà, mình cứ nghĩ, con trai gì mà yếu thế, xa nhà tí đã buồn, lại còn chừng này tuổi còn thích xem hoạt hình kakaka

Khóa học Quản trị dòng tiền
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
mọi người ơi, tớ thắc mắc về thuế GTGT, nhờ mọi người cùng thảo luận, chỉ bảo giúp tớ nhé
1. Khoản 13 - Điều 5: '' Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luât'' là đối tượng không phải nộp thuế GTGT. Vậy còn trường hợp các thầy cô giáo mở lớp dạy thêm ở ngoài, các trung tâm tiếng anh dạy ngoài giờ, trung tâm luyện ôn thi đại học thì sao? ngoài ra, ở các trường công lập cho học sinh ở bán trú thì k đánh thuế GTGT nếu thi tiền ăn của học sinh, vạy hiện nay các trường đang thu tiền đồng phục, tiền điều hoà, tiền tivi trong phòng học thì có tính không?

2. Cách tính thuế suất của thuế GTGT? tớ thấy ở điều 8 có rất nhiều đối tượng mà ở điều 5 là đối tượng không chịu thuế, tại sao ở điều 8 lại đánh thuế 5%? Thuế GTGT đầu vào là gì?

Mọi người giúp tớ với nha. Thanks

câu 1 của bạn thì mình không rõ lắm, cái này nhờ ngocmama thôi!
2. bạn đọc kỹ từng câu, từng chữ đi. Ví dụ:
Điều 5:
1. sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi...
3. tưới, tiêu nước .....
Điều 8: 2. d) dịch vụ đào lắp...
- miễn thuế thì sản phẩm trồng trọt... là do tự sản xuất và sơ chế; còn thuế 5 % là dịch vụ sơ chế nhe!
- chỉ miễn thuế đối với dịch vụ ở nội đồng; còn thuế 5% thì tổng quát các dịch vụ phục vụ nông nghiệp

Sửa lần cuối:
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Các giáo viên đã dạy trong các trường công lập thì theo quy định không được mở trường dạy tư. Nếu
có dạy thì chỉ dạy chui thôi nên không chịu thuế suất.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
thấy cái phần trong thông tư 130 ấy nào là xác đih lỗ, quỹ PTKH, phần E phần G lằng nhằng linh tinh nhỉ, ko biết có fải học ko. tớ đang tính là đọc qua 1 lượt cho biết thôi, chứ ko hvọng có time học và đầu óc có thể nhớ đc nữa. Có ai giơ tay tán thành ko

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
thấy cái phần trong thông tư 130 ấy nào là xác đih lỗ, quỹ PTKH, phần E phần G lằng nhằng linh tinh nhỉ, ko biết có fải học ko. tớ đang tính là đọc qua 1 lượt cho biết thôi, chứ ko hvọng có time học và đầu óc có thể nhớ đc nữa. Có ai giơ tay tán thành ko
Xác định lỗ và Chuyển lỗ là một phần rất hay mà tớ nghĩ có thể sẽ thi.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
mình chọn là A, nhưng thấy mọi người làm D, ko biết sao nữa. Tại đề nói giá bán chưa có thuế là 2 tỷ nhưng không biết là 1 chiếc xe hay 10 chiếc xe nữa?

câu này tớ nói rồi mà, đáp án là a chứ thuế fải nộp là 2 tỷ. bởi nó nói tiền mua ko tinh lãi là 2 tỷ (ko nói rõ 1 or 10 xe) but câu sau nó nói rõ lãi 20 tr/kỳ (đúng số liệu ko nhỉ), liên kết với câu trên đó là (chia làm 10 kỳ, lãi 200 tr) thì thừa hiểu đây là giá 1 xe. ok ko?

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh

Mình cũng nghĩ mấy cái thông tư nghị định chỉ đọc hiểu thôi, chứ học hết sao nỗi vừa không có thời gian vừa nuốt không nỗi đâu :D

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội

Thế ah tớ chẳng thấy hay gì cả, đọc xong túm đc vài ý thế này
1. Lỗ năm nay đc kết chuyển tính vào chi fí of năm sau, tối đa tính vào 5năm thôi, sau 5năm ko hết lỗ thì ko đc tính tiếp vào năm thứ 6 nữa
2. Lỗ năm nay đc kết chuyển lỗ trong vòng 5năm, lỗ năm sau cũng đc 5năm, 2 cái này khác nhau
xong, nó có hỏi mình đoán trắc nghiệm thôi, hỏi về năm ấy, mà cho kiểu cho năm cụ thể xong hỏi sau bnhiêu năm ko đc chuyển lỗ, và cũng tính=năm luôn, vdụ lỗ năm 2009, có thể đc tính vào năm 2014, if ko tính vào chi fí 2014 thì 2015 ko đc tính nữa. Đúng ko

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Mình cũng nghĩ mấy cái thông tư nghị định chỉ đọc hiểu thôi, chứ học hết sao nỗi vừa không có thời gian vừa nuốt không nỗi đâu :D
Tớ ko học luật, đọc luật cũng ko luôn, chỉ học thông tư thôi vì nó chi tiết hơn, dù làm trắc no or làm tự luận thì cũng dễ hơn, hiểu hơn và cụ thể hơn. Với lại tớ ko có suy nghĩ học thuộc đâu, tớ chỉ đọc hiểu và "sẽ" cố gắng nhớ thật nhiều các trường hợp miễn thuế, thuế suất, giảm thuế, thu nhập khác.. (mag tính thống kê)

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
mọi người ơi, tớ thắc mắc về thuế GTGT, nhờ mọi người cùng thảo luận, chỉ bảo giúp tớ nhé
1. Khoản 13 - Điều 5: '' Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luât'' là đối tượng không phải nộp thuế GTGT. Vậy còn trường hợp các thầy cô giáo mở lớp dạy thêm ở ngoài, các trung tâm tiếng anh dạy ngoài giờ, trung tâm luyện ôn thi đại học thì sao? ngoài ra, ở các trường công lập cho học sinh ở bán trú thì k đánh thuế GTGT nếu thi tiền ăn của học sinh, vạy hiện nay các trường đang thu tiền đồng phục, tiền điều hoà, tiền tivi trong phòng học thì có tính không?

2. Cách tính thuế suất của thuế GTGT? tớ thấy ở điều 8 có rất nhiều đối tượng mà ở điều 5 là đối tượng không chịu thuế, tại sao ở điều 8 lại đánh thuế 5%? Thuế GTGT đầu vào là gì?

Mọi người giúp tớ với nha. Thanks
Theo tớ thì:
1. Dạy học, dạy nghề theo qui định của pháp luật thì ko chịu thuế GTGT. Các trung tâm TA và các trung tâm luyện ôn ĐH là những trung tâm hoạt động có giấy phép chứ k thể mở ra tùy tiện. Giấy phép đó chính là cái được gọi là "theo qui định của PL"
Còn hiện nay thì NN không khuyến khích giáo viên dạy thêm ngoài giờ, không có ai cấp phép cho giáo viên dạy ngoài giờ. Do đó nếu trường tổ chức dạy thêm thì hoạt động này cũng ko chịu VAt. Còn nếu giáo viên dạy thêm thì như một bác nào đó nói là đó cũng chỉ là "dạy chui", không ai quản lý được vấn đề kê khai VAT ở đây cả. Mặc dù nó không đúng qui định của PL
Vấn đề về tiền ăn. Ở đây họ phải ghi cụ thể tiền ăn cũng không phải chịu thuế bởi vì tất cả các khoản thu liên quan đến hoạt động giảng dạy thì chắc chắn không chịu thuế. Còn tiền ăn không phải khoản liên quan đến hoạt động giảng dạy. Nhưng ở đây nó vẫn được hưởng ưu đãi. Vì vậy họ mới phải ghi cụ thể ra đó.
Còn tiền đồng phục thì chắc chắn liên quan đến hoạt động dạy và học rồi, nên chắc chắn không chịu VAT. Còn điều hòa nếu mua phục vụ hoạt động giảng dạy thì cũng k chịu VAT
2. Ý này bạn ac116 nói hết rồi nên tớ không nói lại nữa. bạn đọc kỹ lại nha.
Đây chỉ là ý kiến của t thôi, có gì các bạn góp ý nha!

Sửa lần cuối:
anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
hà hà thì khi bạn nói câu :coi phim hoạt hình, còn buồn khi xa nhà, mình cứ nghĩ, con trai gì mà yếu thế, xa nhà tí đã buồn, lại còn chừng này tuổi còn thích xem hoạt hình kakaka

hihii, chết mất mấy bác này, đang ôn thi tự dưng qua bàn tán về giới tính, bó tay bó tay

ui ngocmama oi bạn có kinh nghiệm về thuế nhỉ, cách học của bạn như nào vậy, chia sẻ cho mọi người cùng học tập đi

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
a, vậy buigiang cũng là girl hả? hihi. Nhà có 3 anh em thì a.hai, em trai còn lại là em ở giữa là nữ. Đi nơi khác làm việc sinh sống thì lập nghiệp chứ làm gì, con gái không có sự nghiệp à!
mà sao chị để ý mấy câu đó mà không để ý mấy câu khác, em còn coi phim hoạt hình, còn buồn khi xa nhà, vậy mà!!huhu

hic mình còn nghĩ ac116 và buigiang là boy 200% cơ, zậy là quay ngang quay dọc dđ mình toàn là girl gùi, giống tây vương nữ quốc wa'

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
ui ngocmama oi bạn có kinh nghiệm về thuế nhỉ, cách học của bạn như nào vậy, chia sẻ cho mọi người cùng học tập đi
hix. nói thật là tớ chưa học được gì đâu. vào đây xem mọi người trao đổi nhớ được ít nào thì nhớ thôi. t học tài chính và từ hồi t học thì các thầy cô trường t cũng có nói về việc tham gia ra đề thi công chức thuế. t cũng chưa thi công chức bao giờ nên cũng k nói chắc điều gì. chỉ là dạng đề của trường TC thì cũng làm nhiều. thấy chuyển lỗ cũng hay và có thể cho vào phần trắc nghiệm thôi mà.:)

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Bạn buigiang ui bạn chỉ cho mình đề tiếng anh mấy năm trước nằm trang nào của toppic này với.

ặc, lạy bác em có fải siêu nhân đâu cái j cũng nhớ hết. post trước đã up đề t.a lên rồi cơ mà nặng quá ko up đc, thôi cứ mail em đi rồi em gửi cho vậy. Hix. hvọng số người xin đề t.a qua mail vừa phải thôi, chứ "dội bom" như bộ đề 300 câu em sợ quá, nhiều quá gửi ltục ấy, thế nên em mới fải up cái 300 câu đó lên đây= được để ko bị dội bom nữa.
Đề t.a là ảnh chụp nên quá dung lượng cho lên đây mới buồn chứ. Em nói thế các bác đừng tự ái nhé, mà thông cảm cho cái thân em có ngày chỉ ngồi gửi mail xin tài liệu thôi ấy. hix.
buigiangntt@gmail.com

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
hic mình còn nghĩ ac116 và buigiang là boy 200% cơ, zậy là quay ngang quay dọc dđ mình toàn là girl gùi, giống tây vương nữ quốc wa'

mẹ ơi ngôn từ of tôi như thế mà gọi tôi là boy sao. botay. có mà ac116 giống boy ấy

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
hix. nói thật là tớ chưa học được gì đâu. vào đây xem mọi người trao đổi nhớ được ít nào thì nhớ thôi. t học tài chính và từ hồi t học thì các thầy cô trường t cũng có nói về việc tham gia ra đề thi công chức thuế. t cũng chưa thi công chức bao giờ nên cũng k nói chắc điều gì. chỉ là dạng đề của trường TC thì cũng làm nhiều. thấy chuyển lỗ cũng hay và có thể cho vào phần trắc nghiệm thôi mà.:)

vậy mà m cũng như mọi người vậy thấy bạn đúng là số 1 đấy, mà ngocmama sn 88 thôi sao? vừa mới ra trường hả???ôi...tuổi nhỏ nhưng chí càng cao, hi

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Theo tớ thì:
1. Dạy học, dạy nghề theo qui định của pháp luật thì ko chịu thuế GTGT. Các trung tâm TA và các trung tâm luyện ôn ĐH là những trung tâm hoạt động có giấy phép chứ k thể mở ra tùy tiện. Giấy phép đó chính là cái được gọi là "theo qui định của PL"
Còn hiện nay thì NN không khuyến khích giáo viên dạy thêm ngoài giờ, không có ai cấp phép cho giáo viên dạy ngoài giờ. Do đó nếu trường tổ chức dạy thêm thì hoạt động này cũng ko chịu VAt. Còn nếu giáo viên dạy thêm thì như một bác nào đó nói là đó cũng chỉ là "dạy chui", không ai quản lý được vấn đề kê khai VAT ở đây cả. Mặc dù nó không đúng qui định của PL
Vấn đề về tiền ăn. Ở đây họ phải ghi cụ thể tiền ăn cũng không phải chịu thuế bởi vì tất cả các khoản thu liên quan đến hoạt động giảng dạy thì chắc chắn không chịu thuế. Còn tiền ăn không phải khoản liên quan đến hoạt động giảng dạy. Nhưng ở đây nó vẫn được hưởng ưu đãi. Vì vậy họ mới phải ghi cụ thể ra đó.
Còn tiền đồng phục thì chắc chắn liên quan đến hoạt động dạy và học rồi, nên chắc chắn không chịu VAT. Còn điều hòa nếu mua phục vụ hoạt động giảng dạy thì cũng k chịu VAT
2. Ý này bạn ac116 nói hết rồi nên tớ không nói lại nữa. bạn đọc kỹ lại nha.
Đây chỉ là ý kiến của t thôi, có gì các bạn góp ý nha!

Cái này là tranh luạn với mama nhá
-dịch vụ dạy học ko fải chiu thuế: tức là thu nhập từ tiền dạy học, dạy nghề ko fải chịu thuế
- bổ sung thêm cái tiền ăn of mầm non đến trung học Phổ thông ko mất tiền VAT if ăn ở trường
- giáo cụ dùng để giảng dạy bao gồm mô hình, phấn, bảng...túm lại là "thiết bị dụng cụ chuyên dùng cho giảng dạy, nghiên cứu, thí nghiệm" (đã được quy định rõ bên Bộ GD nhé, ko fải ông thuế muốn gọi cái nào là dụng cụ giảng dạy là đc đâu) thuế 5%. 1 bạn hỏi rằng mua bóng đá/bóng rổ/cầu lông có fải dụng cụ giảng dạy ko, miễn 5% ý,thầy bảo ko, dụng cụ giảng dạy đc quy định rồi, ko fải cái j fục vụ cho việc học of học sinh đều gọi là dụng cụ giảng dạy, vdụ tôi mua xe máy để dạy hsinh đi xe máy cũng gọi là dụng cụ để giảm thuế ah, ko đc,
- tất cả những thứ còn lại 10% hêt, mua điều hoà ah, 10% nhé, dù có là lắp cho học sinh đi nữa, đồng fục ah 10% (ý mình là 10%, nó ko gọi là "giáo cụ, dụng cụ chuyên dùng để GIẢNG DẠY"

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ac116 có tốc độ học bài thật là tên lửa O.O
quanh đi quẩn lại thì cũng mấy câu thôi mà chứ mình đâu có học hết đâu, mình chỉ sợ QLNN thôi, now không biết học gì, cứ lấy mấy cái luật ra đọc. Chắc phải lấy anh văn ra học quá, thấy mọi người có xu hướng chuyển qua anh văn rồi!

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
mẹ ơi ngôn từ of tôi như thế mà gọi tôi là boy sao. botay. có mà ac116 giống boy ấy

bác ơi, từ đầu đến h bác có thấy ai ko nghĩ bác giống boy ko?? bác có vẻ tự tin về vẻ nữ tính của mình wa thì phải, ha ha....đến bjo em vẫn chưa tin được sự thật này, em đang choang day, quay quay quay, he, mà từ hôm e lên hnay mới gặp bác online nhá,

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA