Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
thui huề, lúc đầu mình cũng nghĩ bạn là boy mà!

Thật ah, trời ơi!!! ac116 là người hiếm hoi nói vậy đó (ngoài bố mẹ mình)
ah câu 19 lý thuyết phần TGTGT m vừa ngó qua đáp án của tổng cục thuế bạn nào gửi lên đó sao lại là tháng 10 nhỉ, m nghĩ là thang 11 chứ, ac116 xem lại hộ m với

Khóa học Quản trị dòng tiền
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Thật ah, trời ơi!!! ac116 là người hiếm hoi nói vậy đó (ngoài bố mẹ mình)
ah câu 19 lý thuyết phần TGTGT m vừa ngó qua đáp án của tổng cục thuế bạn nào gửi lên đó sao lại là tháng 10 nhỉ, m nghĩ là thang 11 chứ, ac116 xem lại hộ m với

tháng 10 bạn à, theo qui định là trong vòng 6 tháng nên bạn chọn 11 phải không, lúc đầu mình cũng chọn vậy, nhưng trong thông tư có ví dụ phần này đó, để mình kiếm lại coi!

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
tháng 10 bạn à, theo qui định là trong vòng 6 tháng nên bạn chọn 11 phải không, lúc đầu mình cũng chọn vậy, nhưng trong thông tư có ví dụ phần này đó, để mình kiếm lại coi!

uh, m tìm thấy rồi, VD19

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Cái này là tranh luạn với mama nhá
-dịch vụ dạy học ko fải chiu thuế: tức là thu nhập từ tiền dạy học, dạy nghề ko fải chịu thuế
- bổ sung thêm cái tiền ăn of mầm non đến trung học Phổ thông ko mất tiền VAT if ăn ở trường
- giáo cụ dùng để giảng dạy bao gồm mô hình, phấn, bảng...túm lại là "thiết bị dụng cụ chuyên dùng cho giảng dạy, nghiên cứu, thí nghiệm" (đã được quy định rõ bên Bộ GD nhé, ko fải ông thuế muốn gọi cái nào là dụng cụ giảng dạy là đc đâu) thuế 5%. 1 bạn hỏi rằng mua bóng đá/bóng rổ/cầu lông có fải dụng cụ giảng dạy ko, miễn 5% ý,thầy bảo ko, dụng cụ giảng dạy đc quy định rồi, ko fải cái j fục vụ cho việc học of học sinh đều gọi là dụng cụ giảng dạy, vdụ tôi mua xe máy để dạy hsinh đi xe máy cũng gọi là dụng cụ để giảm thuế ah, ko đc,
- tất cả những thứ còn lại 10% hêt, mua điều hoà ah, 10% nhé, dù có là lắp cho học sinh đi nữa, đồng fục ah 10% (ý mình là 10%, nó ko gọi là "giáo cụ, dụng cụ chuyên dùng để GIẢNG DẠY"
Những gì bạn buigiang nói t hoàn toàn đồng ý. không phản đối gì. Nhưng vấn đề là ở chỗ t và bạn đang xem xét vấn đề không giống nhau. đọc câu hỏi của bạn Lanhuongaob thì t hiểu câu hỏi của bạn ấy là: nhà trường đang thu tiền ăn, tiền đồng phục của học sinh. thì nhà trường có phải tính những khoản này vào để đóng VAT không.
Chứ còn tớ hoàn toàn đồng ý là cơ sở bán dụng cụ, giáo cụ giảng dậy thì họ phải tính VAT đầu ra cho những cái này là 5% hoặc 10% như bạn nói. Nhưng đấy là xét trên phương diện của cơ sở sản xuất, kinh doanh dụng cụ, giáo cụ.
còn ở đây t đang nói trên phương diện của bản thân trường học mua những cái này về.
Và theo tớ thì cái tiền mà nhà trường thu của phụ huynh về các khoản này vẫn tính vào tổng thu nhập của trường (không chịu VAT), còn đầu vào thì họ vẫn phải gánh khi mua dụng cụ, giáo cụ (đầu vào này không được khấu trừ). đây chính là thiệt thòi của ĐT không chịu thuế so với ĐT chịu thuế 0%.:)
Các bạn cho ý kiến nha.:)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Những gì bạn buigiang nói t hoàn toàn đồng ý. không phản đối gì. Nhưng vấn đề là ở chỗ t và bạn đang xem xét vấn đề không giống nhau. đọc câu hỏi của bạn Lanhuongaob thì t hiểu câu hỏi của bạn ấy là: nhà trường đang thu tiền ăn, tiền đồng phục của học sinh. thì nhà trường có phải tính những khoản này vào để đóng VAT không.
Chứ còn tớ hoàn toàn đồng ý là cơ sở bán dụng cụ, giáo cụ giảng dậy thì họ phải tính VAT đầu ra cho những cái này là 5% hoặc 10% như bạn nói. Nhưng đấy là xét trên phương diện của cơ sở sản xuất, kinh doanh dụng cụ, giáo cụ.
còn ở đây t đang nói trên phương diện của bản thân trường học mua những cái này về.
Và theo tớ thì cái tiền mà nhà trường thu của phụ huynh về các khoản này vẫn tính vào tổng thu nhập của trường (không chịu VAT), còn đầu vào thì họ vẫn phải gánh khi mua dụng cụ, giáo cụ (đầu vào này không được khấu trừ). đây chính là thiệt thòi của ĐT không chịu thuế so với ĐT chịu thuế 0%.:)

Khúc trên bạn nói mình hiểu hết, và đồng ý với bạn. Nhưng khúc cuối bạn nói "đây là thiệt thòi của ĐT không chịu thuế so với ĐT chịu thuế 0%" cái này ko hiểu lắm, bạn có thể giải thích rõ hơn dùm mình không?

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Khúc trên bạn nói mình hiểu hết, và đồng ý với bạn. Nhưng khúc cuối bạn nói "đây là thiệt thòi của ĐT không chịu thuế so với ĐT chịu thuế 0%" cái này ko hiểu lắm, bạn có thể giải thích rõ hơn dùm mình không?
ĐT chịu thuế 0% thì VAT đầu ra 0% nhưng được khấu trừ VAT đầu vào
ĐT không chịu thuế thì không tính VAT đầu ra, nhưng đầu vào vẫn phải gánh mà không được khấu trừ VAT đầu vào
=>ĐT chịu thuế 0% được ưu đãi hơn ĐT không chịu thuế. đó không phải là ưu đãi hơn sao?:)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ĐT chịu thuế 0% thì VAT đầu ra 0% nhưng được khấu trừ VAT đầu vào
ĐT không chịu thuế thì không tính VAT đầu ra, nhưng đầu vào vẫn phải gánh mà không được khấu trừ VAT đầu vào
=>ĐT chịu thuế 0% được ưu đãi hơn ĐT không chịu thuế. đó không phải là ưu đãi hơn sao?:)

UH, thanks nhe tại mình không biết đối tượng chịu thuế 0%, và không chịu thuế là như thế nào. Bây giờ hiểu rồi.

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho

ngocmama oi, tớ nghĩ tất cả sẽ là người học phải đóng tiền thui, trường học tư thục cũng là kinh doanh mà nên chỉ có người tiêu dùng là chịu thiệt

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
ngocmama oi, tớ nghĩ tất cả sẽ là người học phải đóng tiền thui, trường học tư thục cũng là kinh doanh mà nên chỉ có người tiêu dùng là chịu thiệt
uhm. thì tất nhiên. nếu xét nguời thiệt cuối cùng là ai thì sẽ là người tiêu dùng cuối. bao giờ cũng vậy mà.:)
Đây là mình nói chuyện trên cách tính thuế thì nó là vậy thôi.

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
uhm. thì tất nhiên. nếu xét nguời thiệt cuối cùng là ai thì sẽ là người tiêu dùng cuối. bao giờ cũng vậy mà.:)
Đây là mình nói chuyện trên cách tính thuế thì nó là vậy thôi.

uh, nhưng trước sau cũng vẫn ko thiệt maf, mà ngocmama ơi trường học tư thục là do cơ quan nào quản lý nhỉ? mình đọc trong thông tư ko thấy thu nhập từ trường học tư thục được miễn thuế TNDN vậy cơ quan thuế sẽ dựa vào đâu để xác định doanh thu của trường học tư nhỉ

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
uh, nhưng trước sau cũng vẫn ko thiệt maf, mà ngocmama ơi trường học tư thục là do cơ quan nào quản lý nhỉ? mình đọc trong thông tư ko thấy thu nhập từ trường học tư thục được miễn thuế TNDN vậy cơ quan thuế sẽ dựa vào đâu để xác định doanh thu của trường học tư nhỉ

Trường tư thục thì cũng giống như cơ sở kinh doanh dịch vụ vậy, nên mình nghĩ là cách tính thuế TNDN cũng vậy.

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Trường tư thục thì cũng giống như cơ sở kinh doanh dịch vụ vậy, nên mình nghĩ là cách tính thuế TNDN cũng vậy.

vậy thì vẫn phải xuất hđ đúng ko? nếu ko sẽ dựa vào đâu để tính thuế của họ?

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Cái "trước sau gì cũng không thiệt" như bạn nói cũng đúng. bởi vì 1 đặc điểm của thuế GTGT là gián thu. người nộp thuế chỉ là người thu hộ, còn đối tượng gánh chịu là người tiêu dùng.
Tuy nhiên, đã từ lâu người ta không nói thuế GTGT chỉ do người tiêu dùng gánh chịu, mà người ta xem xét trên khía cạnh phân chia gánh nặng thuế giữa nguời sản xuất và ngưòi tiêu dùng (ở đây t k nói nhiều đến phân chia gánh nặng thuế vì sẽ lan man)
Vì thế chắc chắn 1 điều ĐT chịu thuế 0% có mức độ ưu đãi cao hơn ĐT không chịu thuế.
+còn vấn đề trường tư thục thì theo tớ được biết: tổng số phí thu đượcchính là doanh thu và là căn cứ để tính thuế. Do đó trường tu thục vẫn phải đăng ký mua hóa đơn, sử dụng hóa đơn hoặc bảng kê (nếu dưới 100k/lần thu) để làm căn cứ tính doanh số. Các trường hợp chưa mua hóa đơn thì hình như căn cứ vào biên lai thu tiền để tính doanh số.

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Cái "trước sau gì cũng không thiệt" như bạn nói cũng đúng. bởi vì 1 đặc điểm của thuế GTGT là gián thu. người nộp thuế chỉ là người thu hộ, còn đối tượng gánh chịu là người tiêu dùng.
Tuy nhiên, đã từ lâu người ta không nói thuế GTGT chỉ do người tiêu dùng gánh chịu, mà người ta xem xét trên khía cạnh phân chia gánh nặng thuế giữa nguời sản xuất và ngưòi tiêu dùng (ở đây t k nói nhiều đến phân chia gánh nặng thuế vì sẽ lan man)
Vì thế chắc chắn 1 điều ĐT chịu thuế 0% có mức độ ưu đãi cao hơn ĐT không chịu thuế.
+còn vấn đề trường tư thục thì theo tớ được biết: tổng số phí thu đượcchính là doanh thu và là căn cứ để tính thuế. Do đó trường tu thục vẫn phải đăng ký mua hóa đơn, sử dụng hóa đơn hoặc bảng kê (nếu dưới 100k/lần thu) để làm căn cứ tính doanh số. Các trường hợp chưa mua hóa đơn thì hình như căn cứ vào biên lai thu tiền để tính doanh số.

ngocmama oi, chắc là ko phải vậy chứ, vì nếu tổng số phí thu được là doanh thu thì doanh thu sẽ luôn nhỏ hơn chi phí, vì ngoài phí đó còn có các chi phí khác nữa mà vật thì trường học sẽ chảng bjof phải đóng thuế TNDN,
mà m nghĩ số tiền thu được của học sinh đó là doanh thu thôi, chi phí là các chi phí nhà trường trả cho giáo viên và các CP như VPP, điện nước...,
- và 1 câu nữa, các đơn vị sự nghiệp nào thì phải nộp thuế thu nhập DN ngocmama nhỉ, mà theo m biết đv sự nghiệp thì do sở tài chính quản lý, mà cơ quan thuế lại thu thuế TNDN thì cơ quan thuế làm sao biết đv sự nghiệp đó phải nộp thuế mà thu nhỉ, ôi lằng nhằng ghê

4. Đơn vị sự nghiệp có phát sinh hoạt động kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (tương ứng với mức thuế suất 25%) sau khi đã thực hiện ưu đãi miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp (nếu có) mà các đơn vị này hạch toán được doanh thu nhưng không hạch toán và xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh thì kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ, cụ thể như sau:
- Đối với dịch vụ: 5%;
- Đối với kinh doanh hàng hoá: 1%;
- Đối với hoạt động khác: 2%.
m ko hiểu chỗ này lắm

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ngocmama oi, chắc là ko phải vậy chứ, vì nếu tổng số phí thu được là doanh thu thì doanh thu sẽ luôn nhỏ hơn chi phí, vì ngoài phí đó còn có các chi phí khác nữa mà vật thì trường học sẽ chảng bjof phải đóng thuế TNDN,
mà m nghĩ số tiền thu được của học sinh đó là doanh thu thôi, chi phí là các chi phí nhà trường trả cho giáo viên và các CP như VPP, điện nước...,
- và 1 câu nữa, các đơn vị sự nghiệp nào thì phải nộp thuế thu nhập DN ngocmama nhỉ, mà theo m biết đv sự nghiệp thì do sở tài chính quản lý, mà cơ quan thuế lại thu thuế TNDN thì cơ quan thuế làm sao biết đv sự nghiệp đó phải nộp thuế mà thu nhỉ, ôi lằng nhằng ghê

4. Đơn vị sự nghiệp có phát sinh hoạt động kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (tương ứng với mức thuế suất 25%) sau khi đã thực hiện ưu đãi miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp (nếu có) mà các đơn vị này hạch toán được doanh thu nhưng không hạch toán và xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh thì kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ, cụ thể như sau:
m ko hiểu chỗ này lắm

bạn ơi, khúc đầu bạn nói doanh thu luôn lớn hơn chi phí là sao? nếu là trường tư thục thì học phí là rất cao chứ đâu phải trường công lập đâu. Như vậy thế nào cũng phải đóng thuế TNDN.
Còn đơn vị sự nghiệp thì có 2 loại:
- đơn vị sự nghiệp có thu: cái này hình như chia ra 2 loại nữa: đơn vị sự nghiệp có thu đảm bảo toàn bộ chi phí hoạt động, đơn vị sự nghiệp có thu chỉ đảm bảo 1 phần
-đơn vị sự nghiệp không thu
Về việc cơ quan thuế làm sao biết thu thuế doanh nghiệp nào thì dựa vào sự phân loại ở trên đó.
vì vậy mới có quy định về thu thuế TNDN trong luật và thông tư
câu hỏi cuối cùng của bạn thì như thế này: đơn vị sự nghiệp mà chỉ xác định được doanh thu (ví dụ như chỉ tính được hàng tháng mình thu được bao nhiêu tiền từ học phí, phí thu thêm, và những cái lặt vặt...) nhưng không xác định được mình đã chi ra bao nhiêu chi phí thì cơ quan thuế sẽ sử dụng tỉ lệ ở trên tùy theo ngành nghề kinh doanh, và nếu đơn vị đó kinh doanh nhiều ngành nghề thì sẽ lấy tỉ lệ cao nhất.

Sửa lần cuối:
T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
mình chọn là A, nhưng thấy mọi người làm D, ko biết sao nữa. Tại đề nói giá bán chưa có thuế là 2 tỷ nhưng không biết là 1 chiếc xe hay 10 chiếc xe nữa?

Ui bạn ơi, mình đang thắc mắc câu 11 phần lý thuyết cơ mà. Còn câu 11 phần bài tập thì mình cũng chon đáp án A như bạn. Câu này mình hiểu giá bán 2 tỷ là của 1 chiếc xe

Sửa lần cuối:
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
bác ơi, từ đầu đến h bác có thấy ai ko nghĩ bác giống boy ko?? bác có vẻ tự tin về vẻ nữ tính của mình wa thì phải, ha ha....đến bjo em vẫn chưa tin được sự thật này, em đang choang day, quay quay quay, he, mà từ hôm e lên hnay mới gặp bác online nhá,

keke có tớ, ngay từ đầu tớ đã nghĩ buigiang là girl rùi hehehe, buigiang cu yen tam ve độ nữ tính của mình nhá, tuy giọng văn của buigiang có đôi lúc gay gắt tí ;))

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

m ko hiểu chỗ này lắm
Hình như bạn hiểu nhầm ý tớ thì phải. ý của tớ là tổng số phí mà nhà trường thu của học sinh (học phí và một số khoản thu khác) chính là doanh số (doanh thu) của trường. hình như bạn lại hiểu tớ nói khoản này là chi phí ah?
Còn các khoản trường mua trang thiết bị, dụng cụ, chi trả giáo viên đó mới là chi phí.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Ui bạn ơi, mình đang thắc mắc câu 11 phần lý thuyết cơ mà. Còn câu 11 phần bài tập thì mình cũng chon đáp án A như bạn. Câu này mình hiểu giá bán 2 tỷ là của 1 chiếc xe
tại bạn ko nói lý thuyết hay bài tập mà. Lý thuyết thì chọn d. Trong thông tư 129, phần B, I, 1.7

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi tý, phần lý thuyết thuế GTGT có câu 16,17,18 hỏi về xử lý vi phạm khi ghi không đúng mức thuế suất thuế GTGT theo quy định đấy, sao mình ko tìm được quy định về việc xử lý trường hợp này ở đâu nhỉ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA