Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn Buigiang nêu trường hợp này thì chắc chắn bạn đã đọc điểm 18 phần V thông tu 130 về khoản TN nhận được từ nước ngoài. Qui định ở đây là khá rõ ràng về cách tính.
Còn về vấn đề bạn hỏi là tại sao cộng 200 mà không phải là 100 thì ý kiến của tớ thế này:
+ Nguyên tắc tính thuế với khoản TN nhận được từ nước ngoài là: Nhà nước sẽ tính tổng thu nhập từ nước ngoài trước khi phải nộp thuế TNDN ở nước ngoài (thu nhập trước thuế). Mà thu nhập trước thuế thì không phải là (lợi nhuận+thuế thực nộp). mà thu nhập trước thuế phải bằng=lợi nhuận sau thuế+số thuế phải nộp theo luật
Sau đó, tính số thuế phải nộp tương ứng với khoản thu nhập trước thuế đó theo luật thuế của VN. Có nghĩa là: thuế=thu nhập trước thuế (ở nước ngoài)*thuế suất của VN
+Trong trường hợp ở nước ngoài được miễn/giảm thuế: khi tính thuế phải nộp ở VN thì vẫn áp dụng thuế suất bình thường (không miễn/giảm)
Khi trừ số thuế ở nước ngoài thì cho phép trừ cả phần được miễn giảm ở nước ngoài. Nghĩa là thực tế ở nước ngoài phải nộp có 100, được miễn giảm 100, thì về VN vẫn cho trừ cả 200 (nếu 200 này không vượt quá số thuế theo luật VN)
+ Còn câu hỏi thứ 2 của b thì tớ không hiểu hết. Nhưng t đoán là ý bạn là tại sao lại cho trừ cả cái 100 mà DN được giảm ở nước ngoài đúng không?
Đây là khoản DN không thực nộp. Nhưng vẫn trừ cho DN vì một phần là để đảm bảo thông lệ quốc tế trong đánh thuế. Ở nước ngoài DN được miễn/giảm thuế, khi về VN mình không tính theo thuế suất miễn giảm mà tính theo thuế suất phổ thông, do đó vẫn sẽ phải trừ cả phần thuế DN thực nộp và thuế DN được miễn giảm ở nước ngoài để đảm bảo doanh nghiệp vẫn được hưởng ưu đãi.
Truờng hợp này nói thật là hơi khó diễn đạt. hy vọng các bạn hiểu điều mình muốn nói.:D

bạn ngocmama ơi, bạn nhận mình đệ tử đi, cùng tuổi mà sao cách phân tích, lý giải của bạn sâu xa ghê, mình tưởng như cô giáo vậy (chắc không phải thầy đâu nhỉ). Đồng ý không Sư Phụ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
bạn ngocmama ơi, bạn nhận mình đệ tử đi, cùng tuổi mà sao cách phân tích, lý giải của bạn sâu xa ghê, mình tưởng như cô giáo vậy (chắc không phải thầy đâu nhỉ). Đồng ý không Sư Phụ?
Mama thì chắc chắn không phải thầy rồi.keke. Nói thật là đợt này tớ cũng định thi công chức nhưng đến giờ này tớ chưa học được gì cả vì công việc bận quá. Thế nên cứ tranh thủ lên diễn đàn xem các bạn trao đổi gì để nhớ lại. Trước đây tớ cũng tìm hiểu về thuế khá nhiều vì tớ thích thuế lắm. Mọi người có gì thắc mắc cứ hỏi để cùng nhau trao đổi nha. Nói thật là rất ấn tượng với ac116 đấy. vì bạn rất chăm và tư duy cũng tốt nữa.:)
Còn sư phụ thì t k dám đâu.he. Cùng nhau cố gắng nha.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mama thì chắc chắn không phải thầy rồi.keke. Nói thật là đợt này tớ cũng định thi công chức nhưng đến giờ này tớ chưa học được gì cả vì công việc bận quá. Thế nên cứ tranh thủ lên diễn đàn xem các bạn trao đổi gì để nhớ lại. Trước đây tớ cũng tìm hiểu về thuế khá nhiều vì tớ thích thuế lắm. Mọi người có gì thắc mắc cứ hỏi để cùng nhau trao đổi nha. Nói thật là rất ấn tượng với ac116 đấy. vì bạn rất chăm và tư duy cũng tốt nữa.:)
Còn sư phụ thì t k dám đâu.he. Cùng nhau cố gắng nha.

Cám ơn nhe, được khen rồi, mừng quá, có mấy câu trả lời của mịnh bị sai, nhìn lại thấy bất cẩn và ngu ghê! Mình còn phải học nhiều lắm, nhờ các bạn giúp đỡ nhe!

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Trời, bái fục Ngọc mama nha, bác nói làm em hiểu liền, có gì ko biết mong bác chỉ giáo nhé, bác nói dễ nghe dễ hiểu lắm ah.

Mà thu nhập trước thuế thì không phải là (lợi nhuận+thuế thực nộp). mà thu nhập trước thuế phải bằng=lợi nhuận sau thuế+số thuế phải nộp theo luật => cái này bjo em mới được 'định nghĩa" nha, ko thì em đâu có biết, thế nên mới thắc mắc gà mờ như thế, cái cơ bản là em ko có nền tảng về thuế, chỉ học vẹt để thi nên học đến đâu cũng ngắc ngoải. Cảm tạ bác nhiều2

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội

Khiếp, em là bái phục bác nha, vừa học vừa tìm hiểu đựoc sư phụ cùng tuổi đó nha, hehe ko fải bác định làm Dương Quá đấy chứ. he'he', là em cứ nói hộ lòng bác thế, ko fải thì xí xoá coi như em chưa nói đâu. keke. EM còn ít tuổi, tuy nhiên con hổ này hay đi ăn thịt người khác lắm đó. he'he'
P/S: mà ngocmama đúng là hiểu ý hỏi of em, đúng là người có kthức nên thấy đứa khù khờ biết liền, chứ nhiều lúc bác ac116 cũngchẳng hiểu em nói gì (nhiều lúc tủi thân tí vì bạn cùng chiến tuyến mà ko hiểu ngta hỏi gì.keke)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Khiếp, em là bái phục bác nha, vừa học vừa tìm hiểu đựoc sư phụ cùng tuổi đó nha, hehe ko fải bác định làm Dương Quá đấy chứ. he'he', là em cứ nói hộ lòng bác thế, ko fải thì xí xoá coi như em chưa nói đâu. keke. EM còn ít tuổi, tuy nhiên con hổ này hay đi ăn thịt người khác lắm đó. he'he'
P/S: mà ngocmama đúng là hiểu ý hỏi of em, đúng là người có kthức nên thấy đứa khù khờ biết liền, chứ nhiều lúc bác ac116 cũngchẳng hiểu em nói gì (nhiều lúc tủi thân tí vì bạn cùng chiến tuyến mà ko hiểu ngta hỏi gì.keke)

bạn buigiang nhằm rồi nhe! Mình không cùng chiến tuyến với bạn đâu, mình không phải boy!!!
cái vụ tìm hiểu tuổi có gì đâu, ngay trơ trơ trước mắt, mà nếu đúng theo tuổi thì phải gọi buigiang 1 tiếng "anh" chứ! hihi!

Sửa lần cuối:
keomutcam

keomutcam

Sơ cấp
21/1/08
21
1
3
Hà Nội
Mọi người học nhanh thật, mình mới chỉ đọc tài liệu, còn chưa làm đến mấy câu trắc nghiệm...
Cố lên. hihi

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Chết toi cái tội ko đọc kỹ đề bài đây mà, theo đáp án of bên Thuế thì là b thật mà. thanks bác, bác Dũng xem lại nhé

Bác này giống em, cái gì cũng qua loa, sửa ngay đi nhé ko khéo trượt đấy em thấy bác là mơ hồ lắm đấy lại còn lười học suốt ngày bỏ đi chơi, :015:

Sửa lần cuối:
anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Các bác học chăm chỉ thế, hum nay và ngày mai em đi làm hồ sơ xong rùi em cũng sẽ chăm chỉ, hii, bác nào chưa làm hồ sơ thì làm đi nhé ko cả wên là ko kịp nộp đấy.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Các bác học chăm chỉ thế, hum nay và ngày mai em đi làm hồ sơ xong rùi em cũng sẽ chăm chỉ, hii, bác nào chưa làm hồ sơ thì làm đi nhé ko cả wên là ko kịp nộp đấy.

mau lẹ dữ, 17 mới nộp mà nay đi làm rồi, chỉ công chứng với xác nhận lý lịch thôi mà!

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
bạn buigiang nhằm rồi nhe! Mình không cùng chiến tuyến với bạn đâu, mình không phải boy!!!
cái vụ tìm hiểu tuổi có gì đâu, ngay trơ trơ trước mắt, mà nếu đúng theo tuổi thì phải gọi buigiang 1 tiếng "anh" chứ! hihi!

Hợ, em đi chết đây, cùng chiến tuyến là vấn đề ôn thi chứ có fải là cùng giới tính đâu. hix. Lúc đầu thấy ac116 nc cứ tưởng là con trai, ngôn từ giống con trai thế cơ mà, hix, rõ là thế mà, chả giống con gái tí nào, jờ tự nhận ko fải boy thì ko biết mình nên hiểu là j đây ta (he'he')
Nhân tiện đây cũng PR cho bản thân tí là em được đồng nghiệp khen xinh nha

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
mẹ ơi, ăck ăk, em thật nhà quê quá đi mất, bjo mới để ý nó hiện tuổi of mọi người ở đây, thế mà em ko biết j cả. huhu.
thế mới biết thật là bái phục Ngocmama quá nhà, thật là sóng sau xô sóng trước rồi. hix. em xấu hổ quá

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Hợ, em đi chết đây, cùng chiến tuyến là vấn đề ôn thi chứ có fải là cùng giới tính đâu. hix. Lúc đầu thấy ac116 nc cứ tưởng là con trai, ngôn từ giống con trai thế cơ mà, hix, rõ là thế mà, chả giống con gái tí nào, jờ tự nhận ko fải boy thì ko biết mình nên hiểu là j đây ta (he'he')

vậy nói chính xác mình là girl đấy, bạn khỏi suy nghĩ bậy bạ nữa nhe! Mà ngôn từ của mình thấy cũng bình thường mà! huhu! sao bạn lại nói vậy?

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
mau lẹ dữ, 17 mới nộp mà nay đi làm rồi, chỉ công chứng với xác nhận lý lịch thôi mà!

hehe thế mà mềnh đã làm xong hồ sơ từ cách đây 1 tuần, còn bài vở thì chưa học gì cả, mềnh đi ngược với các bạn :D, giờ thấy mềnh bị tụt hậu quá huhu

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh

ax, thế bác acc16 k phải là boy àh, thế mà mình tưiởng là boy haizzzz

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ax, thế bác acc16 k phải là boy àh, thế mà mình tưiởng là boy haizzzz

hô hô ko fải mình em đâu nhá, cả tỉ người nghĩ giống em, em nghĩ.. ah ko chị nghĩ e là con trai vì cái post nói rằng lên CThơ lập nghiệp j đấy, xong nói nhà có 3 ae trai, 2 anh ở đâu rồi... đương nhiên 1 anh còn lại là ac116. Chết cười với bạn này. jờ ngã ngũ rồi

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
hô hô ko fải mình em đâu nhá, cả tỉ người nghĩ giống em, em nghĩ.. ah ko chị nghĩ e là con trai vì cái post nói rằng lên CThơ lập nghiệp j đấy, xong nói nhà có 3 ae trai, 2 anh ở đâu rồi... đương nhiên 1 anh còn lại là ac116. Chết cười với bạn này. jờ ngã ngũ rồi

a, vậy buigiang cũng là girl hả? hihi. Nhà có 3 anh em thì a.hai, em trai còn lại là em ở giữa là nữ. Đi nơi khác làm việc sinh sống thì lập nghiệp chứ làm gì, con gái không có sự nghiệp à!
mà sao chị để ý mấy câu đó mà không để ý mấy câu khác, em còn coi phim hoạt hình, còn buồn khi xa nhà, vậy mà!!huhu

Sửa lần cuối:
T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
Có bạn nào giải thích cho mình tại sao câu 11 phần lý thuyết thuế GTGT đáp án lại là c ko? Mình xem mãi mà cứ nghĩ phải là d chứ nhỉ

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Có bạn nào giải thích cho mình tại sao câu 11 phần lý thuyết thuế GTGT đáp án lại là c ko? Mình xem mãi mà cứ nghĩ phải là d chứ nhỉ

mình chọn là A, nhưng thấy mọi người làm D, ko biết sao nữa. Tại đề nói giá bán chưa có thuế là 2 tỷ nhưng không biết là 1 chiếc xe hay 10 chiếc xe nữa?

L

lanhuongaob

Guest
1/11/10
2
0
0
36
Thanh Hoá
mọi người ơi, tớ thắc mắc về thuế GTGT, nhờ mọi người cùng thảo luận, chỉ bảo giúp tớ nhé
1. Khoản 13 - Điều 5: '' Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luât'' là đối tượng không phải nộp thuế GTGT. Vậy còn trường hợp các thầy cô giáo mở lớp dạy thêm ở ngoài, các trung tâm tiếng anh dạy ngoài giờ, trung tâm luyện ôn thi đại học thì sao? ngoài ra, ở các trường công lập cho học sinh ở bán trú thì k đánh thuế GTGT nếu thi tiền ăn của học sinh, vạy hiện nay các trường đang thu tiền đồng phục, tiền điều hoà, tiền tivi trong phòng học thì có tính không?

2. Cách tính thuế suất của thuế GTGT? tớ thấy ở điều 8 có rất nhiều đối tượng mà ở điều 5 là đối tượng không chịu thuế, tại sao ở điều 8 lại đánh thuế 5%? Thuế GTGT đầu vào là gì?

Mọi người giúp tớ với nha. Thanks

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA