Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cả nhà ơi hôm nay e mới biết thông tin này. Từ chiều đến giờ e mới tìm hiểu được đôi chút về đợt thi công chức. Em cũng muốn dự thi đợt này nhưng không biết có được không
Các bác cho em hỏi : em học liên thông lên đại học của ĐH kinh tế quốc dân - Hà Nội hệ chính quy thì bằng đó của e có được chấp nhận không ạ?
Em thấy các bác bàn luận sôi nổi quá mà e thấy lo. Giờ em chưa biết tý gì và chưa có tài liệu gì để ôn cả.hix. Anh chị nào có tài liệu đề cương ôn tập giử cho em với ạ. Em cũng muốn được cùng thảo luận với mọi người. Em cám ơn nhiều!
Gmail của em: thanhtra1410@gmail.com
bằng liên thông nhưng chính quy chắc được mà, hỏi người khác cho chắc ăn nhe!
còn tài liệu thì bạn vào trang 342 có tài liệu bạn buigiang post rồi đó. Ngoài ra còn luật CBCC lên google nhe.
Ngoài ra còn tài liệu QLNN nữa nhưng mình nghĩ bạn học mấy cái trên thấy ổn rồi thì mail cho mình, mình gửi cho nhe!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Câu 49 đáp án là D chứ.
DN nước ngoài có cơ sở thường trú tại VN nộp thuế theo năm dương lịch với TN phát sinh tại Vn hoặc phát sinh tại nước ngoài liên quan đến hoạt động của cơ sở đó.
Và nộp thuế theo từng lần phát sinh TN với TN phát sinh tại VN không liên quan đến hoạt động của cơ sở đó.
Cái này ac116 đã trích dẫn mục 2 điều 5 of luật, dù có or ko có cơ sở thường trú đều nộp theo từng lần fát sinh. bạn xem lại xem

Nói như ac116 về việc miễn giảm thuế TNDN ấy, luật có nói if DN đc miễn/giảm/ưu đãi thì có thể lựa chọn 1 in các uu đãi đấy, cái nào có lợi cho DN, bjo lại là ghép 2 cái lại. vậy là sao? để tối đi học mình hỏi lại thầy xem tnào vậy.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cái này ac116 đã trích dẫn mục 2 điều 5 of luật, dù có or ko có cơ sở thường trú đều nộp theo từng lần fát sinh. bạn xem lại xem

Nói như ac116 về việc miễn giảm thuế TNDN ấy, luật có nói if DN đc miễn/giảm/ưu đãi thì có thể lựa chọn 1 in các uu đãi đấy, cái nào có lợi cho DN, bjo lại là ghép 2 cái lại. vậy là sao? để tối đi học mình hỏi lại thầy xem tnào vậy.

Uh bạn hỏi thử đi, cái này là mình hỏi những người làm trong thuế, nhưng ở huyện của mình làm gì có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn, nên ko biết mấy người đó nhớ đúng không nữa.

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

Tớ nghĩ là các bạn hiểu chưa hết cái mục 2 điều 5 của luật. Các bạn đọc lại đầy đủ cái mục đấy đi. Sẽ hiểu ý mình nói. nộp từng lần phát sinh chỉ áp dụng với Cơ sở nước ngoài tại điểm c và điểm d khoản 2 Điều 2 của Luật. các bạn xem lại nha

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Tớ nghĩ là các bạn hiểu chưa hết cái mục 2 điều 5 của luật. Các bạn đọc lại đầy đủ cái mục đấy đi. Sẽ hiểu ý mình nói. nộp từng lần phát sinh chỉ áp dụng với Cơ sở nước ngoài tại điểm c và điểm d khoản 2 Điều 2 của Luật. các bạn xem lại nha

uh, nó khác, chỉ là bạn buigiang đang nói về cái đề "có cơ sở thường trú" và "không có cơ sở thường trú", còn khúc sau là xét về nơi phát sinh thu nhập rồi và phần thu nhập đó không liên quan đến cơ sở thường trú của doanh nghiệp nước ngoài.
vậy nếu xét trường hợp câu hỏi đặt ra là hỏi về doanh nghiệp nước ngoài ở điểm b khoản 2 điều 2 thì kỳ tính thuế theo năm dương lịch hoặc năm tài chính phải ko ngocmama?

Sửa lần cuối:
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
uh, nó khác, chỉ là bạn buigiang đang nói về cái đề "có cơ sở thường trú" và "không có cơ sở thường trú", còn khúc sau là xét về nơi phát sinh thu nhập rồi và phần thu nhập đó không liên quan đế cơ sở thường trú của doanh nghiệp nước ngoài.
vậy nếu xét trường hợp câu hỏi đặt ra là hỏi về doanh nghiệp nước ngoài ở điểm b khoản 2 điều 2 thì kỳ tính thuế theo năm dương lịch hoặc năm tài chính phải ko ngocmama?
tớ nghĩ sẽ không có câu hỏi nào hỏi cụ thể là điểm nào điều nào đâu.
Nếu câu hỏi là: doanh nghiệp nước ngoài có cơ sở thường trú ở VN thì kỳ tính thuế tn? thì đáp án là: năm dương lịch hoặc từng lần phát sinh TN
Còn nếu hỏi là: doanh nghiệp nước ngoài không có cơ sở thường trú ở VN thì kỳ tính thuế tn? thì đáp án là: từng lần phát sinh TN

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
còn TH các bạn tranh luận về cái ưu đãi về thuế suất và ưu đãi về thời gian miễn giảm có phải lựa chọn 1 trong 2 ưu đãi ko.
T nói 1 chút về TH này:
Nếu có một khoản thu nhập thuộc diện áp dụng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi và thời gian miễn thuế, giảm thuế theo nhiều trường hợp khác nhau thì doanh nghiệp tự lựa chọn một trong những trường hợp ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp có lợi nhất.
Họ nói là thuộc nhiều trường hợp khác nhau thì phải lựa chọn TH được ưu đãi nhất, còn nếu một trường hợp nhưng có nhiều ưu đãi thì không phải lựa chọn. TH mà các bạn nói về dự án đầu tư tại khu vực đặc biệt khó khăn thì đây là thuộc 1 TH, nhưng trong 1 TH này DN được hưởng nhiều ưu đãi, cái này k phải lựa chọn, nói như bạn ac116 là đúng rùi.
Tớ có thấy lấy 1 VD đơn giản về cái phải lựa chọn ưu đãi tn nha.
Ví dụ: DN đầu tư dự án vào khu vực đặc biệt khó khăn nhưng dự án DN đầu tư lại thuộc loại lĩnh vực môi trường. Như vậy DN thuộc 2 TH ưu đãi thuế, và DN phải lựa chọn 1 trong 2 TH ưu đãi này.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
còn TH các bạn tranh luận về cái ưu đãi về thuế suất và ưu đãi về thời gian miễn giảm có phải lựa chọn 1 trong 2 ưu đãi ko.
T nói 1 chút về TH này:
Nếu có một khoản thu nhập thuộc diện áp dụng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi và thời gian miễn thuế, giảm thuế theo nhiều trường hợp khác nhau thì doanh nghiệp tự lựa chọn một trong những trường hợp ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp có lợi nhất.
Họ nói là thuộc nhiều trường hợp khác nhau thì phải lựa chọn TH được ưu đãi nhất, còn nếu một trường hợp nhưng có nhiều ưu đãi thì không phải lựa chọn. TH mà các bạn nói về dự án đầu tư tại khu vực đặc biệt khó khăn thì đây là thuộc 1 TH, nhưng trong 1 TH này DN được hưởng nhiều ưu đãi, cái này k phải lựa chọn, nói như bạn ac116 là đúng rùi.
Tớ có thấy lấy 1 VD đơn giản về cái phải lựa chọn ưu đãi tn nha.
Ví dụ: DN đầu tư dự án vào khu vực đặc biệt khó khăn nhưng dự án DN đầu tư lại thuộc loại lĩnh vực môi trường. Như vậy DN thuộc 2 TH ưu đãi thuế, và DN phải lựa chọn 1 trong 2 TH ưu đãi này.

mình hiểu rồi, lúc đầu hơi choáng váng, suy nghĩ tới lui hoài mới nhận ra được sự khác biệt giữa 2 cái. Cám ơn nhiều nhe!
Nhưng mà ngocmama ơi, bạn cho vd như vậy mình thấy hình như không ổn cho lắm, DN đầu tư vào khu vực đặc biệt khó khăn thì được hưởng 2 ưu đãi rồi, vậy là rơi vào câu hỏi của buigiang rồi phải không? mình nghĩ bạn cho vd lại đi.

Sửa lần cuối:
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
mình hiểu rồi, lúc đầu hơi choáng váng, suy nghĩ tới lui hoài mới nhận ra được sự khác biệt giữa 2 cái. Cám ơn nhiều nhe!
Nhưng mà ngocmama ơi, bạn cho vd như vậy mình thấy hình như không ổn cho lắm, DN đầu tư vào khu vực đặc biệt khó khăn thì được hưởng 2 ưu đãi rồi, vậy là rơi vào câu hỏi của buigiang rồi phải không? mình nghĩ bạn cho vd lại đi.

Bạn ac116 nói thế này là bạn chưa hiểu hết ý của tớ rồi. ý của tớ là:
+đầu tư và khu vực đặc biệt khó khăn được coi là 1 trường hợp được hưởng ưu đãi (trong TH này DN được hưởng 2 loại ưu đãi: ưu đãi về thuế suất và ưu đãi về thời gian miễn giảm thuế). ở đây DN không phải lựa chọn hưởng loại ưu đãi về thuế suất hay loại ưu đãi về thời gian miễn giảm thuế, mà được hưởng cả 2 loại ưu đãi này. (bạn ac116 đã nói số năm hưởng từng loại ưu đãi rồi)
+còn trường hợp tớ VD là: DN đầu tư 1 dự án về môi trường ở địa bàn đặc biệt khó khăn. thì trong TH này:

1. DN vừa được hưởng ưu đãi vì đầu tư vào khu vực đặc biệt khó khăn
2. DN vừa được hưởng ưu đãi vì đầu tư vào dự án thuộc lĩnh vực môi trường
Do đó DN thuộc 2 TH ưu đãi thuế, và DN phải lựa chọn. và nếu DN lựa chọn 1 TH rồi thì sẽ được hưởng mọi ưu đãi trong TH đó (bao gồm ưu đãi về thời gian miễn, giảm thuế và ưu đãi về thuế suất)

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
ý mình không phải là nói bạn giải thích lộn xộn, mà là mình chưa hiểu lắm nên hơi rối!
Bạn cứ ngồi suy nghĩ kỹ 1 chút là uki thui. có thể do t diễn đạt hơi khó hiểu. nhưng nếu bạn nghĩ ra thì cũng k quá lằng nhằng đâu.cái miễn giảm này thông tu viết hơi khó hiểu thật.:)

S

senhong1611

Guest
9/8/10
13
0
0
36
Ha Nam
bằng liên thông nhưng chính quy chắc được mà, hỏi người khác cho chắc ăn nhe!
còn tài liệu thì bạn vào trang 342 có tài liệu bạn buigiang post rồi đó. Ngoài ra còn luật CBCC lên google nhe.
Ngoài ra còn tài liệu QLNN nữa nhưng mình nghĩ bạn học mấy cái trên thấy ổn rồi thì mail cho mình, mình gửi cho nhe!

Cám ơn bạn ac116 nha. Mình sẽ tìm hiểu về các điều luật đó. Nhưng trời ơi nhiều thế. Mình nhìn đã thấy ớn rùi. Quen đi làm tối về nghỉ ngơi rùi không biết ôn thi kiểu gì nữa.hihi. Bạn có dự thi đợt tới này không? Mà mình thấy mọi người trao đổi về câu này câu kia. Có những câu hỏi để ôn tập à?

T

ttcuong08

Guest
11/11/10
10
0
0
bac lieu
có ai thi vào chuyên viên công nghệ thông tin thuế không vậy
mình bỏ lâu quá bây giờ thi không biết sao nửa

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
hic mấy bữa nay bận qua', k học hành dc j hết, vào dđ thì cả chục trang gùi đọc mún toét mắt.
Bạn ac116 cho mình hỏi về câu 12.8 Xây dựng lực lượng quản lý thuế ( trong sườn soạn bài của bạn nha ) mình tìm trong tài liệu của mình gùi tìm trên google nữa mà zẫn k có, nhờ bạn nha.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
hic mấy bữa nay bận qua', k học hành dc j hết, vào dđ thì cả chục trang gùi đọc mún toét mắt.
Bạn ac116 cho mình hỏi về câu 12.8 Xây dựng lực lượng quản lý thuế ( trong sườn soạn bài của bạn nha ) mình tìm trong tài liệu của mình gùi tìm trên google nữa mà zẫn k có, nhờ bạn nha.

trời, bạn giỡn hả, ngay Điều 18 Luật quản lý thuế, coi lại đi.
câu này mình nghĩ cũng có khả năng cho. ví dụ như người ta hỏi: "tiêu chuẩn công chức quản lý thuế"
Ráng lên nhe, mình cũng hiểu sự khó khăn của các bạn vừa làm vừa học. Nhưng muốn có môi trường làm việc tốt hơn thì phải chịu cực khổ chút.

T

ttcuong08

Guest
11/11/10
10
0
0
bac lieu
mình giữ tiệm net 10 năm rồi giờ thi công nghệ thông tin mới chết chắc (kiến thức bao la, game bao vây)

R

ruacodon

Trung cấp
12/9/10
51
0
0
Việt Nam
Mình dốt về thuế TNCN quá, mình giải thế này, mọi người xem thử đúng không nha.
Bài tập GTGT:
Câu 2. Thu nhập từ kinh doanh=DT ấn định X tỷ lệ thu nhập chịu thuế
= 500 X 5%=25triệu
Thu nhập tính thuê=25-4=21tr
Thuế nôp=5x5% + 5x10% + 8 x 15% +3x20%=2,55trieu
Câu 3: thu nhập phải nộp= GIá trị chuyển nhượng x 2%=(800+750)x2%=31(triệu)
Câu 4: giá bán-giá mua-cp liên quan=7.500.0000
Thuế=7500.000x20%=1.500.000
Câu 6: C( từ tháng 3-đến tháng 6:3 tháng=>là cá nhân không cư trú nên x20%)
Câu 8: 10trx20%(không cư trú)
Câu 10: không trừ 10 tr ủng hộ=>cho thừa
(120-10)x5%
Bài tập THUế Thu nhập doanh nghiệp
Câu 2:(4000-3000+200+300)x25%=
nhưng mình thấy Đáp án lại là B.
Theo nguyên tắc xác định chi phí được trừ:.............Chi phí phải có tính thu nhập hơn là tính vốn
Theo mình nghĩ: Chi phí xử lý nước thải: là chi phí mang tính vốn:chi phí không được trừ
Mình không biết như vậy đúng không? Mong cả nhà chỉ giáo. Cảm ơn nhiều!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bài tập GTGT:
= 500 X 5%=25triệu
(120-10)x5%
Theo nguyên tắc xác định chi phí được trừ:.............Chi phí phải có tính thu nhập hơn là tính vốn
Theo mình nghĩ: Chi phí xử lý nước thải: là chi phí mang tính vốn:chi phí không được trừ

Câu 2 thuế TNDN, mình ko biết có phần nào quy định về loại chi phí này không nhưng mình nghĩ đây là chi phí hợp lý, nên đáp án là B

Sửa lần cuối:
R

ruacodon

Trung cấp
12/9/10
51
0
0
Việt Nam
câu 10 TNCN: Đáp án là B, nhưng mình nghĩ là C vì giá tính thuế TNCN từ bản quyền là phần giá trị vượt 10 tr đồng
do đó, 120 - 10 =110, sau đó trừ khoản đóng góp từ thiện: 110 - 10 =100
thuế TNCN phải nộp: 100*0,05 = 5 tr
ai có ý kiến câu này ko?
còn câu 2 thuế TNDN, mình ko biết có phần nào quy định về loại chi phí này không nhưng mình nghĩ đây là chi phí hợp lý, nên đáp án là B

trước kia mình học, Thầy mình nói:Chi phí này mang tính vốn, không được tính, vì nó thiên về đầu tư không mang lại thu nhập (Thầy mình giải thích thế). Chẳng biết thế nào, ai biết chính xác giúp mình với.

N

nhluong279

Guest
8/11/10
2
0
0
Ha Tay
Bài tập GTGT:
= 500 X 5%=25triệu
(120-10)x5%

Bạn ơi các bài tập này ở đâu thế, bạn có file mềm không, gửi cho mình học với được không, mail minh la nhluong279@yahoo.com, thanks nhé !

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
cái vdụ của Ngocmama mình hiểu rồi, ac116 chưa hiểu sao. Tức là DN kinh doanh tmãn 1 in các diều khoản of mục thuế suất uu đãi thì đc uu đãi, đúng ko nào, but if tmãn đồng thời 2 đkiện in mục này thì chỉ được chọn 1 loại ưu đãi thôi; cụ thể
DN A mới thành lập in area đặc biệt khó khăn đc ưu đãi thuế suất 10% trong 15 năm
DNA hđộng in lvực XH hoá nên đc hưởng thuế 10% suốt đời
Vậy Dn a đc chọn 1 in 2 uu đãi trên, họ chọn ưu đãi là 10% suốt đời vì lợi hơn đúng ko
Ngoài ra trong mục ưu đãi giảm thuế có nói rằng DN XHHoá trong area đặc biệt khó khăn đc miễn thuế 4năm, giảm 50% trong 9 năm tiếp theo. Do vậy chốt lại nó đc miễn thuế 4 năm, thúe 5% trong 9 năm tiếp theo, từ năm sau đó thuế 10%

Còn if giả sử lựa chọn ban đầu of nó là thuế suất 15năm 10% ấy, thì mình hiểu rằng nó đc miễn thuế 4 năm, thuế 5% trong 9 năm tiếp theo, thuế 10% trong 2 năm tiếp nữa, sau đó là 25%
Ok ko ac116

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA