Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
các bạn co biết khoảng bao h tháng 12 thì thi không nhi?phần thi tin học co 1 bai thi viết ma minh vẫn chưa hiểu dạng đề viết thì nó như thế nào nữa.đề thi năm ngoái toàn thấy trắc nghiệm thôi ah.
trong forum nay mình để ý thấy bạn ac116 học chăm chỉ nhất ấy nhỉ,đúng là trâu vàng việt nam^^!còn mình thì chán thật, đã lười học lại còn sắp phải dính mấy vụ đám cưới nữa chứ,ôi oải thật.

bạn thi chuyên viên tin học ah, thi cviên/ks viên thuế chỉ có bài tin 30f trắc nghiệm thôi mà. If bạn thi cviên tin chăc fải hỏi những người thi giống bạn mới biết đc

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

ringgggg

Guest
6/11/10
18
0
0
ha noi
Mọi người ơi cho tớ họi tẹo, vừa có thông tin năm nay thi tuyển tại MB chi danh cho khu vực ngoại thành thôi. Vậy thì nhà ở nội thành thì phải đi tận đẩu tận đâu làm việc à, tớ thắc mắc quá! Ai có thông tin, biết thì chia sẻ cho tớ với nhé. Tks

Tổng cục thuế Hà nội năm nay thi lấy 436 chỉ tiêu cơ mà bạn.Nếu bạn thi đỗ trong khu vực hà nội thì vẫn làm ở hà nội (không ngoại trừ Hà tây...giờ đã về hà nôi)

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Câu hỏi về phần thuế suất ưu đãi và time gian uu đãi: trongtrang43,44 thông tư 130
- thuế suất ưu đãi 10% trong 15 năm đối với (....)
- miễn thuế 4 năm, giảm 50% thuế fải nộp in 9 năm tiếp theo đối với (...)
Vậy thì có fải DN đó đc miễn thuế 4 năm tính từ năm đầu tiên thành lập (mà có thu nhập dương), 9 năm tiếp theo thuế 5%, 6 năm tiếp theo thuế 10%, từ năm thứ 20 trở đi thuế mới là 25%. Đúng ko mọi người? ôi thế thì cũng sướng chán

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Tổng cục thuế Hà nội năm nay thi lấy 436 chỉ tiêu cơ mà bạn.Nếu bạn thi đỗ trong khu vực hà nội thì vẫn làm ở hà nội (không ngoại trừ Hà tây...giờ đã về hà nôi)

ko có tổng cục thúê HN bạn nhé, thế này đi thi thì chết.

Hà Nội cũ có 9 quận, giờ thêm Hà Đông thành 10 quận, gồm :
Ba Đình, Hoàn Kiếm, Đống Đa, Cầu Giấy, Thanh Xuân, Hai Bà Trưng, Tây Hồ, Long Biên, Hoàng Mai, Hà Đông.

Có 5 huyện ngoại thành, giờ thêm 12 huyện của Hà Tây, 1 huyện Mê Linh của Vĩnh Phúc thành 18 huyện + Thị xã Sơn Tây
=> 29 quân/huyện tương đương với 29 chi cục thuế nhé. bạn tính trung bình xem 436/29 được bao nhiêu (đấy chỉ là trung bình thôi nhé, chứ các quận nôi thành chắc chắn đông nv hơn 1 số huyện vì nh doanh nghiệp, nhiều thủ tục phát sinh hơn)

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
HN chỉ xét CV/KSV thuế bên ngành kế toán, tchính, ngân hàng 275 người rồi. hix. đảm bảo nhiều vô kể. Bên Kinh tế tui thi có 34 chỉ tiêu thôi ah, còn lo lắng hơn nhiều ấy chứ, chọi nh hơn.kệ chứ

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu hỏi về phần thuế suất ưu đãi và time gian uu đãi: trongtrang43,44 thông tư 130
- thuế suất ưu đãi 10% trong 15 năm đối với (....)
- miễn thuế 4 năm, giảm 50% thuế fải nộp in 9 năm tiếp theo đối với (...)
Vậy thì có fải DN đó đc miễn thuế 4 năm tính từ năm đầu tiên thành lập (mà có thu nhập dương), 9 năm tiếp theo thuế 5%, 6 năm tiếp theo thuế 10%, từ năm thứ 20 trở đi thuế mới là 25%. Đúng ko mọi người? ôi thế thì cũng sướng chán
theo mình nghĩ là doanh nghiệp tự chọn 1 trong 2 hình thức ưu đãi, sau đó tự kê khai và tự quyết toán thuế với cơ quan thuế.

H

huyen56

Guest
25/8/08
8
0
0
HN
năm nay em cũng thi mà h này chưa ôn được j cả!cũng chưa bao h tiếp xúc nhiều với thuế!hôm nay vào đây thấy anh chị học tập hăng say quá mà lo!hix!cả nhà cho em tham gia học cùng với!
em tính đi học ôn mà bị lỡ rồi!tí phải gọi đt cho anh Hưng xem sao!

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
44
Hà Nội
cái thông tin này ở đâu ra vậy, if thông tin ko thật chính xác thì các bạn đừng làm lung lay ý chí of ng khác nhé, nh khi thông tin chỉ là ngoài luồng thôi. Với lại mình nghĩ rằng dù có là vậy đi chăng nữa, khi bạn đỗ rồi họ sẽ phân nơi công tác cho bạn, if bạn ko muốn làm ở đó thì có thể ko đi làm, tức là "bỏ viêc" ấy, có ai bắt bạn đi đỗ là fải đi làm đâu. Vậy cứ yên tâm ôn đã nhé.
Như năm ngoái thi mình thấy họ nói là ai có hộ khẩu thường trú ở đâu sẽ uu tiên phân về quê làm việc, còn if mình ko thik về thì...mình cũng ko biết nữa. Nói thế nào nhỉ, bjo chưa fải là time để băn khoăn những việc thế này, hãy để thi xong we 888 việc này sau thì tốt hơn

Tớ được 1 người làm ở thuế trong nội thành cho biết bạn ạ, vì chị ý cũng muốn cho e thi but thế nên thôi. Tớ chẳng biết thông tin ý có hoàn toàn chính xác ko nên mới hỏi mọi người mà. Chứ có định làm lung lay gì của ai đâu........hi`, vậy quyết chiến thì cứ học cái đã. Nhưng nếu ai có thông tin gì thì cho tớ biết với nhé, vì tớ đi làm rồi nên mọi thông tin đều muốn biết để cân nhắc thui. Tks

p/s: CHÚC MỌI NGƯỜI ÔN TỐT, MAY MẮN VÀ THI ĐỖ

R

ringgggg

Guest
6/11/10
18
0
0
ha noi
Hic nói như bạn thì mình thi Ngạch chuyên viên làm CNTT lấy 29 chỉ tiêu/29 quận huyện vậy là trung bình mỗi chi cục chỉ lấy 1 chỉ tiêu.wtf chắc chết mất,quả này chắc uýnh nhau lòi mật hịccuc thuế
HN chỉ xét CV/KSV thuế bên ngành kế toán, tchính, ngân hàng 275 người rồi. hix. đảm bảo nhiều vô kể. Bên Kinh tế tui thi có 34 chỉ tiêu thôi ah, còn lo lắng hơn nhiều ấy chứ, chọi nh hơn.kệ chứ

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
năm nay em cũng thi mà h này chưa ôn được j cả!cũng chưa bao h tiếp xúc nhiều với thuế!hôm nay vào đây thấy anh chị học tập hăng say quá mà lo!hix!cả nhà cho em tham gia học cùng với!
em tính đi học ôn mà bị lỡ rồi!tí phải gọi đt cho anh Hưng xem sao!

chào mừng bạn! hãy tự giới thiệu về bản thân....hee đùa chứ đừng lo, m cũng đã học được gì đâu mấy ngày đầu chỉ toàn kiếm tài liệu với làm hồ sơ thui mà vẫn hềnh hệch đây này, b dow tài liệu đi trang 342 gì đó thì phải. cố lên!!!!!!!!!!!

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
lý thuyết:
7.C
10.C
12.C
13.A. Xem thôgn tư 130 phần các khoản chi phí không được trừ khoản 2.30 trang 17
26.A. xem phần C thông tư 130, phần II
27.B
35.C
45.C
48.C. Xem các khoản chi phí không được trừ khoản 2.15
Bài tập:
1. B. 6000 - 3500 - 3500*0,1 = 2150 (chi phí quảng cao, tiếp thị... không vượt quá 10% tổng chi phí khác)
3.C. (8000 - (6000 - 300))*0,25 = 575
7. Không biết nhưng chắc A
9. B. 10000 - 8000 = 2000 , không chắc vì chi tài trợ y tế không biết có đúng qui định không nữa
10. B. (25000 - 500 - 200)*0,1 = 2430
12. B. 5000*0,1 + 5000 = 55000 TR = 5,5 TỶ
13.C. (850 + 250) *0,25 = 275; 275 - 250 = 25. Coi VD chương V. Thu nhập khác, điểm 18 trang 20
14. C. (120 + 300)*0,25 = 105
15. B. (200*0,15*0,5 +50 + 90)*0,25 = 50
16. A

Đáp án of mình, có mấy thứ cần hỏi
câu 49 lý thuyết: kỳ tính thuế đối với DN nước ngoài có cơ sở thường trú tại VN là:
a. năm dương lịch
b. Năm tài chính
c. Từng lần fát sinh
d. a và c
Câu này đáp án of tớ là a
Ko biết in đề các bạn làm là "có cơ sở thường trú" hay 'ko có cơ sở thường trú" nữa. Tớ nghĩ "ko có cơ sở thường trú" mới chọn đáp án c chứ. Xem lại câu hỏi hộ tớ nhé. Trong tài liệu 300 câu ko bao gồm đáp án tớ gửi mail 1 số người thì là "có có sở...", còn trong tliệu 300 câu + đáp án (tớ post lên đây) thì câu hỏi này là "ko có cơ sở..."

Bài tập câu 7 đáp án B chứ: (6000 - 5000)* 0,25 +1300*0,25 - 300 = 275
câu 11 A: 10% tổng chi phí
Có mấy câu bài tập mình làm sai bét vì ko nhớ cái nào đc tính vào chi fí hợp lý. hix

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
theo mình nghĩ là doanh nghiệp tự chọn 1 trong 2 hình thức ưu đãi, sau đó tự kê khai và tự quyết toán thuế với cơ quan thuế.

Mình cũng thấy nó ghi thế but vì 2 cái miễn giảm thuế này khác nhau mà, 1 là giảm về thuế suất, 2 là giảm về time + giảm thuế suất. Chắc là chọn 1 in 2 rồi. vậy why nó ko đưa ra 1 loại miễn giảm thôi cho nhẹ nợ, cấm có cho lựa chọn thay đổi. Quả thật tớ tháy cái TNDN này quá nh thứ fải nhớ hơn GTGT, toàn mấy thứ tủn mủn thôi

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
câu 49 lý thuyết: kỳ tính thuế đối với DN nước ngoài có cơ sở thường trú tại VN là:
a. năm dương lịch
b. Năm tài chính
c. Từng lần fát sinh
d. a và c
Ko biết in đề các bạn làm là "có cơ sở thường trú" hay 'ko có cơ sở thường trú" nữa. Tớ nghĩ "ko có cơ sở thường trú" mới chọn đáp án c chứ. Xem lại câu hỏi hộ tớ nhé. Trong tài liệu 300 câu ko bao gồm đáp án tớ gửi mail 1 số người thì là "có có sở...", còn trong tliệu 300 câu + đáp án (tớ post lên đây) thì câu hỏi này là "ko có cơ sở..."

Có mấy câu bài tập mình làm sai bét vì ko nhớ cái nào đc tính vào chi fí hợp lý. hix

câu 49: D. dù cho là thường trú hay không thường trú đều như nhau (Điều 5 khoản 2) coi lại nhe
câu 7: B. Ngocmama giải lại rồi mà
câu 11. C. đây là doanh nghiệp mới thành lập nên là 15% tổng chi phí

V

vobichngoc88

Sơ cấp
6/7/10
37
1
0
cầu giấy
Bạn ơi nhầm không đấy, Cục thuế HN 22 Thành Công cơ mà. Mình nhớ ngày xưa cục Thuế HN ko có chỗ nên fải đi thuê, bjo mới xây đc chỗ mới bên Thành Công ấy

uk, địa chỉ bên ngoài cổng là Thành Công nhưng mà đi trên đường Nguyên Hồng đấy. Mình mới đi gửi công văn ở đó về hôm ấy mà.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
uk, địa chỉ bên ngoài cổng là Thành Công nhưng mà đi trên đường Nguyên Hồng đấy. Mình mới đi gửi công văn ở đó về hôm ấy mà.

ôh sao mình thấy nh người nói nó gần Giảng Võ mà? để check lại coi

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
câu 49: D. dù cho là thường trú hay không thường trú đều như nhau (Điều 5 khoản 2) coi lại nhe
câu 7: B. Ngocmama giải lại rồi mà
câu 11. C. đây là doanh nghiệp mới thành lập nên là 15% tổng chi phí

Hix bài tập lần này tớ làm sai nhiều quá, do cái tội ko nhớ luật và cái tội mắt cứ xớn xác lên ấy. huhu. thks

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
a. năm dương lịch
b. Năm tài chính
c. Từng lần fát sinh
d. a và c

Câu 49 đáp án là D chứ.
DN nước ngoài có cơ sở thường trú tại VN nộp thuế theo năm dương lịch với TN phát sinh tại Vn hoặc phát sinh tại nước ngoài liên quan đến hoạt động của cơ sở đó.
Và nộp thuế theo từng lần phát sinh TN với TN phát sinh tại VN không liên quan đến hoạt động của cơ sở đó.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mình cũng thấy nó ghi thế but vì 2 cái miễn giảm thuế này khác nhau mà, 1 là giảm về thuế suất, 2 là giảm về time + giảm thuế suất. Chắc là chọn 1 in 2 rồi. vậy why nó ko đưa ra 1 loại miễn giảm thôi cho nhẹ nợ, cấm có cho lựa chọn thay đổi. Quả thật tớ tháy cái TNDN này quá nh thứ fải nhớ hơn GTGT, toàn mấy thứ tủn mủn thôi

Mình hỏi rồi bạn ơi, tính như thế này: áp dụng luôn 2 cái, 4 năm đầu miễn thuế, 9 năm sau đóng 50% của thuế suất ưu đãi 10% (tức là 5%), còn 2 năm được hưởng ưu đãi thuế suất là 10%. Xong!!

Sửa lần cuối:
S

senhong1611

Guest
9/8/10
13
0
0
36
Ha Nam
Cả nhà ơi hôm nay e mới biết thông tin này. Từ chiều đến giờ e mới tìm hiểu được đôi chút về đợt thi công chức. Em cũng muốn dự thi đợt này nhưng không biết có được không
Các bác cho em hỏi : em học liên thông lên đại học của ĐH kinh tế quốc dân - Hà Nội hệ chính quy thì bằng đó của e có được chấp nhận không ạ?
Em thấy các bác bàn luận sôi nổi quá mà e thấy lo. Giờ em chưa biết tý gì và chưa có tài liệu gì để ôn cả.hix. Anh chị nào có tài liệu đề cương ôn tập giử cho em với ạ. Em cũng muốn được cùng thảo luận với mọi người. Em cám ơn nhiều!
Gmail của em: thanhtra1410@gmail.com

Sửa lần cuối:
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Cả nhà ơi hôm nay e mới biết thông tin này. Từ chiều đến giờ e mới tìm hiểu được đôi chút về đợt thi công chức. Em cũng muốn dự thi đợt này nhưng không biết có được không
Các bác cho em hỏi : em học liên thông lên đại học của ĐH kinh tế quốc dân - Hà Nội hệ chính quy thì bằng đó của e có được chấp nhận không ạ?
Em thấy các bác bàn luận sôi nổi quá mà e thấy lo. Giờ em chưa biết tý gì và chưa có tài liệu gì để ôn cả.hix. Anh chị nào có tài liệu đề cương ôn tập giử cho em với ạ. Em cũng muốn được cùng thảo luận với mọi người. Em cám ơn nhiều!
Gmail của em: thanhtra1410@gmail.com

bạn vào trang 342 đấy

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA