Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
trước kia mình học, Thầy mình nói:Chi phí này mang tính vốn, không được tính, vì nó thiên về đầu tư không mang lại thu nhập (Thầy mình giải thích thế). Chẳng biết thế nào, ai biết chính xác giúp mình với.

IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
trong khoản 2 ko thấy nêu khoản chi phí này do vậy khoản chi phí này sẽ được tính là CP được trừ bạn ah, m nghĩ như vậy

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoasua81

Guest
8/11/10
3
0
0
Hà Nội
Có bạn nào học thuế TN cá nhân rồi ko? Mình hỏi câu này

Câu 17: Khoản thu nhập sau đây là thu nhập không thường xuyên.
a)  Tiền nhận được do tham gia hội đồng doanh nghiệp và các tổ chức khác.
b)  Thưởng bằng cổ phiếu.
c)  a & b đều sai
Câu 18: Thu nhập từ cơ quan trả học bổng cho cá nhân
a)  Là thu nhập không chịu thuế
b)  Là thu nhập tính thuế
c)  a & b đều sai
Đáp án của 2 câu này là C, mình ko đồng tình cho lắm. Mong các bạn cho ý kiến

H

hoasua81

Guest
8/11/10
3
0
0
Hà Nội
Câu 17 hỏi thấy vô lý quá, mình đọc trong luật chả chỗ nào quy định thế nào là thu nhập thường xuyên với ko thường xuyên cả, mà theo ý mình hiểu thì cả 2 loại thu nhập này đều là ko thường xuyên.
Câu 18: Theo khoản 11 điều 4 của luật: 11. Thu nhập từ học bổng, bao gồm:
a) Học bổng nhận được từ ngân sách nhà nước;
b) Học bổng nhận được từ tổ chức trong nước và ngoài nước theo chương trình hỗ trợ khuyến học của tổ chức đó.
Những thu nhập trên là thu nhập được miễn thuế
Vậy thu nhập từ cơ quan trả học bổng cho cá nhân cũng được coi là thu nhập miễn thuế
Mình thắc mắc là thu nhập được miễn thuế và thu nhập không chịu thuế có khác gì nhau đâu nhỉ??????????
Mong các bạn cho ý kiến sớm. Thanks nhiều

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
trong khoản 2 ko thấy nêu khoản chi phí này do vậy khoản chi phí này sẽ được tính là CP được trừ bạn ah, m nghĩ như vậy

Cái này mình cũng đồng ý, họ ko có phân chia đâu là chi phí tạo thu nhập, đâu ko fải, mà chỉ nói rằng chi phí hợp lý và ko hợp lý. Trong chi phí ko hợp lý ko có cái nào là chi fí xlý chất thải nên nó là chi fí hợp lý if có đủ chứng từ hoá đơn.
Hơn nữa ý kiến cá nhân of mình là cái việc chi fí xlý cthải là bảo vệ mtrường, có thể nói là nó nằm trong trách nhiệm xã hội of DN, do vậy việc này được khuyến khích thực hiện, vì vậy if nói ko tính vào chi fí thì nói thật tôi ko muốn đầu tư nhiều cho việc BVMT đâu, vì tôi đâu có đc gì, cho dù việc ycầu Xlý chất thải là bắt buộc but tôi sẽ làm qua loa cho đủ if ko cho tôi khấu trừ. Mà nói thật là họ vẫn ngại đầu tư đấy thôi. CÁi này hơi lan man

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội

c)  a & b đều sai
c)  a & b đều sai

Mình chưa học luật này but mình trả lời thế này:
câu 17 đáp án b, tiền thưởng ko fải là thu nhập thường xuyên
câu 18 đáp án a, thu nhập miễn thuế tức là thu nhập ko chịu thuế (miễn = ko fải)

H

hoasua81

Guest
8/11/10
3
0
0
Hà Nội
Mình chưa học luật này but mình trả lời thế này:
câu 17 đáp án b, tiền thưởng ko fải là thu nhập thường xuyên
câu 18 đáp án a, thu nhập miễn thuế tức là thu nhập ko chịu thuế (miễn = ko fải)

Mình nghĩ cả tiền nhận được do tham gia hội đồng doanh nghiệp và các tổ chức khác cũng ko phải là thường xuyên bởi lẽ tính chất công việc này mang tính thời vụ, không phải là công việc cố định và dài hạn
Còn câu 18 mình cũng đồng tình với bạn. Các bạn khác có ý kiến j k?

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Mình nghĩ cả tiền nhận được do tham gia hội đồng doanh nghiệp và các tổ chức khác cũng ko phải là thường xuyên bởi lẽ tính chất công việc này mang tính thời vụ, không phải là công việc cố định và dài hạn
Còn câu 18 mình cũng đồng tình với bạn. Các bạn khác có ý kiến j k?

cái cơ bản là đáp án cho lựa chọn ko có câu chọn cả 2 đáp án. ngoài ra mình vẫn nghĩ cái thu nhập do tham gia hội này hội kia là thường xuyên chứ nhỉ. tôi tham gia thường xuyên in vài năm/tháng và nhận lương trong vài năm/tháng, nó mag tính thường xuyên chứ nhỉ. bạn nghĩ lại xem. Để về check lại xem tnào but mình vẫn bảo vệ ý kiến of mình.
Về thôi, hnay bảo học QLT mà chưa sờ đc chữ nào ,quá nh việc, còn stress nữa, ko biết mình có thi đỗ ko nữa, ko đỗ thì thật là lãng fí time và công sức, dù cái mình bỏ ra chỉ là "nửa vời"

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
cái cơ bản là đáp án cho lựa chọn ko có câu chọn cả 2 đáp án. ngoài ra mình vẫn nghĩ cái thu nhập do tham gia hội này hội kia là thường xuyên chứ nhỉ. tôi tham gia thường xuyên in vài năm/tháng và nhận lương trong vài năm/tháng, nó mag tính thường xuyên chứ nhỉ. bạn nghĩ lại xem. Để về check lại xem tnào but mình vẫn bảo vệ ý kiến of mình.
Về thôi, hnay bảo học QLT mà chưa sờ đc chữ nào ,quá nh việc, còn stress nữa, ko biết mình có thi đỗ ko nữa, ko đỗ thì thật là lãng fí time và công sức, dù cái mình bỏ ra chỉ là "nửa vời"

tìm đựợc trên mạng đấy
1. Thu nhập thường xuyên: Là các khoản thu nhập có tính lặp đi, lặp lại và ổn định, bao gồm:
- Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao; bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca ba, lương tháng thứ 13, tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ bảo hiểm xã hội; tiền ăn trưa, ăn giữa ca.
- Tiền thưởng tháng, quý, năm, thưởng đột xuất nhân dịp các ngày lễ, tết... từ tất cả các nguồn, dưới các hình thức.
- Thu nhập nhận được do tham gia hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng quản lý, hội đồng doanh nghiệp.
-Các khoản thu nhập ổn định của cá nhân do tham gia hoạt động sản xuất kinh doanh, dịch vụ các loại không thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp, ví dụ như: thiết kế, kiến trúc, dạy học, luyện thi, biểu diễn văn hóa nghệ thuật ...
-Các khoản thu nhập do các tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập chi trả hộ tiền nhà, điện, nước.
Trường hợp cơ quan chi trả thu nhập trả trực tiếp bằng tiền cho người nước ngoài về tiền nhà, điện, nước để cá nhân tự lo nhà ở, tiền điện, nước thì khoản thu nhập bằng tiền này phải cộng vào thu nhập để tính thu nhập chịu thuế.
Trường hợp cơ quan chi trả thu nhập chi trả hộ cá nhân về tiền nhà, điện, nước thì khoản chi trả hộ phải cộng vào khoản thu nhập chịu thuế. Riêng khoản tiền nhà tính theo số thực tế chi trả hộ nhưng không qúa 15% số tiền lương, tiền công có tính chất đều đặn hàng tháng.
Trường hợp các nhân được cơ quan cấp nhà ở cùng trụ sở làm việc thì xác định khoản thu nhập chịu thuế là: đối với nhà cơ quan đi thuê thì căn cứ vào diện tích sử dụng và giá bình quân 1 m2 đi thuê, đối với nhà do cơ quan tự xây dựng thì căn cứ vào diện tích đất sử dụng và khấu hao thực tế bình quân 1 m2. Thu nhập chịu thuế này cũng không quá 15% số tiền lương, tiền công có tính chất đều đặn hàng tháng.
Đối với thu nhập thường xuyên, đối tượng tính thuế là thu nhập bình quân tháng. Theo pháp lệnh hiện hành, người Việt Nam có thu nhập bình quân tháng trên 3 triệu đồng (mức khởi điểm); người nước ngoài làm việc tại Việt Nam và người Việt Nam làm việc tại nước ngoài có thu nhập bình quân tháng trên 8 triệu đồng bắt đầu nộp thuế thu nhập.
2. Thu nhập không thường xuyên: Là các khoản thu nhập không ổn định, đột xuất, bao gồm:
-Thu nhập về quà biếu, quà tặng bằng hiện vật do tổ chức cá nhân từ nước ngoài gởi về cho các nhân ở Việt Nam dưới các hình thức.
-Thu nhập về chuyển giao công nghệ theo từng hợp đồng.
-Thu nhập về tiền bản quyền các tác phẩm văn học, nghệ thuật.
-Thu nhập về thiết kế kỹ thuật xây dựng, thiết kế kỹ thuật công nghiệp và các dịch vụ khác: dịch vụ tư vấn, dịch vụ môi giới, thu nhập từ khuyến mãi hoặc hoa hồng môi giới...
-Thu nhập từ các hoạt động khoa học như: hội thảo, đề tài nghiên cứu khoa học các cấp.
- Trúng thưởng xổ số do nhà nước phát hành và các hình thức xổ số khuyến mãi.

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

c)  a & b đều sai
c)  a & b đều sai

câu 17: Mình nghĩ chọn C, tham gia hội đồng doanh nghiệp và tổ chức khác thì thế nào cũng có nhiệm kỳ khoảng mấy năm nên thường xuyên, Còn tiền thưởng bằng cổ phiều, mình nghĩ ở đây là người làm công trong công ty được thường nên nó sẽ cộng chung với tiền lương, tiền công để tính thuế TNCN.
câu 18: cái này cũng không biết, miễn với không chịu thuế có giống nhau ko nữa?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
câu 17: Mình nghĩ chọn C, tham gia hội đồng doanh nghiệp và tổ chức khác thì thế nào cũng có nhiệm kỳ khoảng mấy năm nên thường xuyên, Còn tiền thưởng bằng cổ phiều, mình nghĩ ở đây là người làm công trong công ty được thường nên nó sẽ cộng chung với tiền lương, tiền công để tính thuế TNCN.
câu 18: cái này cũng không biết, miễn với không chịu thuế có giống nhau ko nữa?

câu 17, anhphamcute đã trích dẫn rõ ràng rồi, ko bàn nữa he!
câu 18:2 đối tượng không chịu thuếmiễn thuế là khác nhau:
- thu nhập không chịu thuế là thu nhập không bị đánh thuế
- thu nhập miễn thuế là thu nhập chịu thuế nhưng trong khoản thời gian nào đó nhà nước miễn thuế
như vậy câu 18 là C vì thu nhập từ học bổng ở trên là đối tượng được miễn thuế.
Không biết lý giải đúng không nữa, các bạn cho ý kiến nhe!

Sửa lần cuối:
anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
câu 17, anhphamcute đã trích dẫn rõ ràng rồi, ko bàn nữa he!
câu 18:2 đối tượng không chịu thuếmiễn thuế là khác nhau:
- thu nhập không chịu thuế là thu nhập không bị đánh thuế
- thu nhập miễn thuế là thu nhập chịu thuế nhưng trong khoản thời gian nào đó nhà nước miễn thuế
như vậy câu 18 là C vì thu nhập từ học bổng ở trên là đối tượng được miễn thuế.
Không biết lý giải đúng không nữa, các bạn cho ý kiến nhe!

oái, thu nhập được miễn thuế với thu nhập không chịu thuế cũng khác nhau sao bác ac116 ???? em là e thấy vụ này đau đầu đây....... đi ăn kơm thôi, heee

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
oái, thu nhập được miễn thuế với thu nhập không chịu thuế cũng khác nhau sao bác ac116 ???? em là e thấy vụ này đau đầu đây....... đi ăn kơm thôi, heee
sự khác nhau giữa đối tượng miễn thuế, không chịu thuế và thuế suất 0% (cái này là đối với thuế GTGT)
"Thuế suất 0% tức là thuộc diện chịu thuế nhưng thuế suất bằng 0. Được khấu trừ thuế đầu vào.
Miễn thuế tức là có chịu thuế ở mức thuế suất nào đó nhưng đang được hưởng những đặc ân từ nhà nước như đầu tư vào những vùng xa xôi, các ngành nghề đặc biệt... nên được miễn thuế để khuyến khích cho nhà đầu tư và tạo điều kiện để sản phẩm hàng hóa dễ dàng tiếp cận thị trường trong nước hoặc xuất khẩu. Được khấu trừ thuế đầu vào
Không thuộc diện chịu thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào."
Đó là 1 ý nhe, thứ 2 tại sao nếu 2 cái giống nhau thì trong thuế GTGT lại phân ra làm 2, và trong thuế TNCN không có đối tượng không chịu thuế nên bây giờ mình chắc chắn 2 cái này khác nhau.

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
sự khác nhau giữa đối tượng miễn thuế, không chịu thuế và thuế suất 0% (cái này là đối với thuế GTGT)
"Thuế suất 0% tức là thuộc diện chịu thuế nhưng thuế suất bằng 0. Được khấu trừ thuế đầu vào.
Miễn thuế tức là có chịu thuế ở mức thuế suất nào đó nhưng đang được hưởng những đặc ân từ nhà nước như đầu tư vào những vùng xa xôi, các ngành nghề đặc biệt... nên được miễn thuế để khuyến khích cho nhà đầu tư và tạo điều kiện để sản phẩm hàng hóa dễ dàng tiếp cận thị trường trong nước hoặc xuất khẩu. Được khấu trừ thuế đầu vào
Không thuộc diện chịu thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào."
Đó là 1 ý nhe, thứ 2 tại sao nếu 2 cái giống nhau thì trong thuế GTGT lại phân ra làm 2, và trong thuế TNCN không có đối tượng không chịu thuế nên bây giờ mình chắc chắn 2 cái này khác nhau.

ai biểu? mức thuế suất 0% ko nói nhé, vì đó thụôc loại mức thuế suất, còn mình đang nói đến là thu nhập nhé, thuế GTGT chỉ có thu nhập ko chịu thuế, còn thuế TNCN chỉ có thu nhập miễn thuế, nên m nghĩ cái này là cách gọi khác nhau giữa 2 loại thuế

Sửa lần cuối:
Q

quangdung6879

Guest
28/3/07
3
0
0
49
HCM
c)  a & b đều sai
c)  a & b đều sai

(những câu hỏi này bac ac116 maill cho minh de minh hoc voi nhe), mail cua minh:
quangdung6879@yahoo.com

thanks

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ai biểu? thuế GTGT chỉ có thu nhập ko chịu thuế, còn thuế TNCN chỉ có thu nhập miễn thuế, nên m cái này là cách gọi khác nhau giữa 2 loại thuế

nếu bạn nói vậy thì mình chịu thôi, mình ko có cách giải thích nào khác, mình nghĩ đáp án 2 câu của bạn đó đúng, nên thu nhập từ học bổng là thu nhập được miễn thuế, không phải thu nhập chịu thuế và thu nhập không chịu thuế.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
c)  a & b đều sai
c)  a & b đều sai

(những câu hỏi này bac ac116 maill cho minh de minh hoc voi nhe), mail cua minh:
quangdung6879@yahoo.com

thanks

2 câu này đâu có trong bộ 300 câu đâu. UH để mính gửi cho bạn 300 câu!

Q

quangdung6879

Guest
28/3/07
3
0
0
49
HCM
300 cau minh co roi bac ac116 oi, bac mail cau hoi trac nghiem nao moi cho minh nhe, cam on bac nhieu lam, hy vong sao nay la dong nghiep do, hi hi

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
nếu bạn nói vậy thì mình chịu thôi, mình ko có cách giải thích nào khác, mình nghĩ đáp án 2 câu của bạn đó đúng, nên thu nhập từ học bổng là thu nhập được miễn thuế, không phải thu nhập chịu thuế và thu nhập không chịu thuế.

ac116 xem trong luật thuế TNCN/điều 4/11/a, "học bổng từ ngân sách nhà nước là thu nhập được miễn thuế",
c)  a & b đều sai
theo mình cơ quan thường hoạt động bằng nguồn ngân sách nhà nước, nên câu này m chọn là a, m cũng chưa học thuế TNCN đâu, m chỉ nghĩ vậy thôi, để lúc nào ngocmama lên hỏi lại vậy

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ac116 xem trong luật thuế TNCN/điều 4/11/a, "học bổng từ ngân sách nhà nước là thu nhập được miễn thuế",
c)  a & b đều sai
theo mình cơ quan thường hoạt động bằng nguồn ngân sách nhà nước, nên câu này m chọn là a, m cũng chưa học thuế TNCN đâu, m chỉ nghĩ vậy thôi, để lúc nào ngocmama lên hỏi lại vậy

Bạn trích dẫn phần a, sao ko nói luôn phần b, phần b là liên quan đến câu này rồi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA