Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
Bạn nói gì vậy năm tài chính là bắt đầu ngày 1/4 đến ngày 31/3 năm sau mà, cái này thì mình nhớ rõ lắm do học kế toán kho bạc thấy lạ nên nhớ.
Nếu bạn nói vậy năm dương lịch là gì?

Ở Việt nam Chính phủ quy định năm tài chính là năm dương lịch bắt đầu từ ngày 01/01 và kết thúc ngày 31/12 hàng năm hoặc năm 12 tháng khác với năm dương lịch mà Bộ tài chính cho phép doanh nghiệp được áp dụng.
Nếu vậy thì có thể là do doanh nghiệp này đăng ký với Bộ Tài chính là năm tài chính của họ bắt đầu từ ngày 1/4,chứ đâu phải năm tài chính của Việt Nam là từ ngày 1/4 đâu bạn!

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
Sorry mình nhớ lộn, ở Việt Nam năm tài chính trùng với năm dương lịch, nhưng doanh nghiệp có thể áp dụng năm tài chính khác năm dương lịch, ở kho bạc năm tài chính là từ ngày 1/4 đến ngày 31/3 năm sau.

Uhm,mình hiểu rồi,có điều ở ví dụ này nó nói ko rõ gì hết.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Uhm,mình hiểu rồi,có điều ở ví dụ này nó nói ko rõ gì hết.

uh, ví dụ ko nói rõ, tại mình nhớ bên kho bạc nó vậy nên mình mới suy nghĩ ra, học lâu quá nên cũng nhớ man mán thế này, bên kho bạc do công việc cuối năm quá nhiều, quyết toán rồi xác định số thu ngân sách hàng năm, và đợi doanh nghiệp nộp quyết toán thuế nên phải áp dụng năm tài chính như vậy. Có sai đừng có la à nghen!

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
uh, ví dụ ko nói rõ, tại mình nhớ bên kho bạc nó vậy nên mình mới suy nghĩ ra, học lâu quá nên cũng nhớ man mán thế này, bên kho bạc do công việc cuối năm quá nhiều, quyết toán rồi xác định số thu ngân sách hàng năm, và đợi doanh nghiệp nộp quyết toán thuế nên phải áp dụng năm tài chính như vậy. Có sai đừng có la à nghen!
Đâu có dám la ai đâu^_^.Mình đi hỏi người ta mà la họ bữa sau họ ko thèm trả lời ý chứ,hehe.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
các bạn ơi, trong thông tư 84 thuế TNCN, phần B, I, 1.3:
thu nhập chịu thuế trong kỳ = doanh thu - chi phí hợp lý + thu nhập chịu thuế khác
trong đó:
...
thu nhập chịu thuế khác:......, tiền lãi do bán hàng trả chậm, trả góp, ...
Vậy mà ở phần 1.3.1, b, khúc cuối đó:
- ... không bao gồm tiền lãi trả góp
-.... không bao gồm tiền lãi trả chậm

vậy là sao?????

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
các bạn ơi, trong thông tư 84 thuế TNCN, phần B, I, 1.3:
thu nhập chịu thuế trong kỳ = doanh thu - chi phí hợp lý + thu nhập chịu thuế khác
trong đó:
...
thu nhập chịu thuế khác:......, tiền lãi do bán hàng trả chậm, trả góp, ...
Vậy mà ở phần 1.3.1, b, khúc cuối đó:
- ... không bao gồm tiền lãi trả góp
-.... không bao gồm tiền lãi trả chậm

vậy là sao?????
Trong phần 1.3.1b, doanh thu để tính thu nhập ko bao gồm tiền lãi trả góp trả chậm vì lãi trả góp trả chậm thuộc vào thu nhập chịu thuế khác rồi mà bạn

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Trong phần 1.3.1b, doanh thu để tính thu nhập ko bao gồm tiền lãi trả hóp trả chậm vì lãi trả góp trả chậm thuộc vào thu nhập chịu thuế khác rồi mà bạn

bạn nói vậy, vậy cần chi tách 2 cái ra, để phần lãi đó trong doanh thu luôn cho rồi???

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
bạn nói vậy, vậy cần chi tách 2 cái ra, để phần lãi đó trong doanh thu luôn cho rồi???
Cái này để người ta phân biệt doanh thu từ họat động trực tiếp sản xuất,kinh doanh sản phẩm và doanh thu phát sinh trong quá trình kinh doanh mà.

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
uh, có lý, có ai có ý kiến gì ko?

Cái này nó nói rất rõ ràng trong Thông tư rồi mà,cái chỗ 1.3.1 dòng đầu tiên: Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế từ kinh doanh....
và trên cái phần 1.3.1: Thu nhập chịu thuế khác là các khoản thu nhập phát sinh trong quá trình kinh doanh

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
trong thông tư 130, phần B, 4, theo mình nghĩ là ở đây sau khi đơn vị sự nghiệp được miễn giảm thuế TNDN sau khi tính thuế TNDN (25%), mà rắc rối ở chổ khúc sau nói đơn vị này chỉ hạch toán được doanh thu ko hạch toán được chi phí thì tính thuế TNDN theo tỷ lệ ngành. Vậy lúc đầu cũng đơn vị này cũng đâu xác định được chi phí nên làm sau tính được thuế TNDN (25%) mà miễn hoặc giảm?

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
bạn ơi khỏi xin chi mắc công, có đi nữa cũng là tài liệu in, đâu có bản mềm đâu mà gửi cho bạn. Cũng như mình đã nói ở trên, nội dung ôn thi là khác nhau, mình đã lược ra mấy câu có thể còn sử dụng được của năm rồi (mình đã post ở phía trước) nhưng chỉ để tham khảo thôi, chủ yếu là bạn học bài theo phần nội dung trong thông tin tuyển dụng đi.
PM: còn nếu bạn thấy học ko nổi thì bạn quay về phía trước có phần mấy câu học thuộc đó, mình đã dựa vào tài liệu ôn thi năm rồi mà lược ra.
Chúc thi tốt nhe! mà bạn phải tăng tốc lên thôi, còn khoảng 1 tháng là thi rồi.
Bạn ac116 ui cho mình hỏi câu " nâng cao ý thức trách nhiệm CBCC " nằm trong điều mấy của luật zậy bạn ? mình k kiếm ra, giúp mình nhé.
Bạn ac16 ngày mai đi chơi xả trét phải hog, chúc bạn đi chơi zui zẻ nha.

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
trong thông tư 130, phần B, 4, theo mình nghĩ là ở đây sau khi đơn vị sự nghiệp được miễn giảm thuế TNDN sau khi tính thuế TNDN (25%), mà rắc rối ở chổ khúc sau nói đơn vị này chỉ hạch toán được doanh thu ko hạch toán được chi phí thì tính thuế TNDN theo tỷ lệ ngành. Vậy lúc đầu cũng đơn vị này cũng đâu xác định được chi phí nên làm sau tính được thuế TNDN (25%) mà miễn hoặc giảm?
Cái này mình nghĩ thế này nhé:nếu các đợn vị này ko hạch toán được chi phí thì sẽ tính thuế theo tỷ lệ % trên doanh thu, sau đó phần thuế này sẽ được thực hiện ưu đãi,miễn giảm thuế TNDN nếu có.
Do cái chỗ này nó lằng nhằng nên khó hiểu vậy thôi.

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ac116 ui cho mình hỏi câu " nâng cao ý thức trách nhiệm CBCC " nằm trong điều mấy của luật zậy bạn ? mình k kiếm ra, giúp mình nhé.
Bạn ac16 ngày mai đi chơi xả trét phải hog, chúc bạn đi chơi zui zẻ nha.

bỏ câu đó đi bạn ơi, tại lúc mình soạn (từ tài liệu năm rồi) mình ko đối chiếu với luật CBCC, mình nhớ mại mại là có, nhưng ko có. Bỏ nhe!
Cám ơn trước nhe, mai đi chơi nhưng mà cũng tiếc hết 1 ngày học bài, bị bệnh nên bỏ hết 2 ngày học bài rồi!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cái này mình nghĩ thế này nhé:nếu các đợn vị này ko hạch toán được chi phí thì sẽ tính thuế theo tỷ lệ % trên doanh thu, sau đó phần thuế này sẽ được thực hiện ưu đãi,miễn giảm thuế TNDN nếu có.
Do cái chỗ này nó lằng nhằng nên khó hiểu vậy thôi.

a, bạn ơi cái miễn giảm là thực hiện trước mà theo thuế TNDN 25%, bạn coi kỹ lại đi.

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
ai kêu học hết!! Mình chỉ học mấy câu thôi:
- Điều 3: Các nguyên tắc trong thi hành công vụ
- Điều 4: Cán bộ, công chức
- Điều 5: Các nguyên tắc quản lý CBCC
- Điều 7: Giaỉ thích từ ngữ
- Điều 8, 9, 10: Nghĩa vụ CBCC
- Điều 11, 12, 13, 14: Quyền của CBCC
- Điều 18, 19, 20: Những việc CBCC không được làm
- Điều 38: Nguyên tắc tuyển dụng công chức
- Điều 49: Trách nhiệm và quyền lợi của công chức trong đào tạo, bồi dưỡng
- Điều 76, 77, 78, 79: Khen thưởng và Xử lý vi phạm
Hết rồi, bao nhiêu đó thôi, mình đã học thuộc rồi, điều đó chứng minh là có thể học thuộc, cố gắng lên nhe!

UI sao mấy câu soạn này lại khác với cái sườn bạn soạn hum gùi thế, huhu sao giới hạn học bài càng ngày càng dài rộng thêm thế này :((
ủa sao sườn soạn bài lần này k có câu " quản lý CBCC " nữa bạn ??? sườn cũ có mà ???

Sửa lần cuối:
S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
bỏ câu đó đi bạn ơi, tại lúc mình soạn (từ tài liệu năm rồi) mình ko đối chiếu với luật CBCC, mình nhớ mại mại là có, nhưng ko có. Bỏ nhe!
Cám ơn trước nhe, mai đi chơi nhưng mà cũng tiếc hết 1 ngày học bài, bị bệnh nên bỏ hết 2 ngày học bài rồi!

Mình thấy bạn học hành chăm chỉ suốt cả tháng qua gùi, giờ đi chơi cho thư thả đầu óc mới dễ nhét vô thêm dc chứ hihi
Chít gùi học bài nhiều wa' bệnh gùi, uống thuốc chưa đó, thui nghĩ ngơi đi bạn, hết bệnh gùi học tiếp, mau khỏe nhé.

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
a, bạn ơi cái miễn giảm là thực hiện trước mà theo thuế TNDN 25%, bạn coi kỹ lại đi.

Cái này nó ghi lằng nhằng nên khó hiểu.Chứ thực chất họ đâu có nói là doanh nghiệp đã nộp thuế TNDN 25% đâu,nó chỉ nói là doanh nghiệp kinh doanh hàng hóa,dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế 25% thôi mà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA