Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cái này nó ghi lằng nhằng nên khó hiểu.Chứ thực chất họ đâu có nói là doanh nghiệp đã nộp thuế TNDN 25% đâu,nó chỉ nói là doanh nghiệp kinh doanh hàng hóa,dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế 25% thôi mà.

Uh, khó hiểu quá, chiều nay mình đọc kỹ từng câu từng chữ thấy nhiều câu khó hiểu quá, hỏi cha của mình thì cha cũng ko hiểu (mình biết trước rồi nhưng cứ hỏi coi sao, có khi nào thấy cha nghiên cứu mấy luật thuế này đâu) chắc vài bữa nữa kiếm thầy về giảng quá!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
UI sao mấy câu soạn này lại khác với cái sườn bạn soạn hum gùi thế, huhu sao giới hạn học bài càng ngày càng dài rộng thêm thế này :((
ủa sao sườn soạn bài lần này k có câu " quản lý CBCC " nữa bạn ??? sườn cũ có mà ???

giống câu trả lời của mình hồi nãy cho bạn đó, do đó sườn này hơi khác, còn câu quản lý CBCC mình cũng có học sơ hà, tại mình thấy chừng nào mình mới được "quản lý"!!!

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
Học hành chưa đâu vào đâu hết trời ơi!!!Kiểu này chắc chết quá à!!!Đang thất nghiệp nên phải lo ôn để thi cho tốt đây!!!

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
giống câu trả lời của mình hồi nãy cho bạn đó, do đó sườn này hơi khác, còn câu quản lý CBCC mình cũng có học sơ hà, tại mình thấy chừng nào mình mới được "quản lý"!!!

ùa nhỉ! Bạn nói thật có lý, bớt câu nào mình mừng câu đó :)

T

trangp

Sơ cấp
5/11/10
15
0
0
thainguyen
Mọi người ơi biểu thuế suất của thuế TN cá nhân ý có thay đổi gì so với luật thuế TNCN ko ? Mình đang nghĩ thu nhấp từ 4triệu trở lên thì bắt đầu tính thuế

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mọi người ơi biểu thuế suất của thuế TN cá nhân ý có thay đổi gì so với luật thuế TNCN ko ? Mình đang nghĩ thu nhấp từ 4triệu trở lên thì bắt đầu tính thuế

Bạn không hiểu cách tính thuế TNCN rồi, lần đầu tiên mình học thuế TNCN mình cũng như vậy đó, bây giờ lấy vd để giải thích cho bạn nhe, bạn đừng nghĩ gì về 4 tr đó nữa nhe!
Ví dụ trang 65 thông tư 84 thuế TNCN. Ông A có thu nhập 10 tr, nuôi 2 con. như vậy thu nhập tính thuế của ông A là bao nhiêu ? Bạn nhìn vô đó có cái gì ko hiểu thì hỏi nhe!

T

trangp

Sơ cấp
5/11/10
15
0
0
thainguyen
Bạn không hiểu cách tính thuế TNCN rồi, lần đầu tiên mình học thuế TNCN mình cũng như vậy đó, bây giờ lấy vd để giải thích cho bạn nhe, bạn đừng nghĩ gì về 4 tr đó nữa nhe!
Ví dụ trang 65 thông tư 84 thuế TNCN. Ông A có thu nhập 10 tr, nuôi 2 con. như vậy thu nhập tính thuế của ông A là bao nhiêu ? Bạn nhìn vô đó có cái gì ko hiểu thì hỏi nhe!
ko bạn hiểu sai ý mình rồi mình thấy có biểu thuế này ko biết có ở thông tư nào vì thấy nó không giống với thông tư 84

Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng với thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công.

Bậc 1: 4 triệu đồng/tháng 0%;
Bậc 2: Trên 4 - 6 triệu đồng/tháng: 5%;
Bậc 3: Trên 6 - 9 triệu đồng: 10%;
Bậc 4: Trên 9 - 14 triệu đồng/tháng: 15%;
Bậc 5: trên 14 - 24 triệu đồng/tháng: 20%;
Bậc 6: Trên 24 - 44 triệu đồng/tháng: 25%;
Bậc 7: Trên 44 - 84 triệu đồng/tháng: 30%;
Bậc 8: Trên 84 triệu đồng: 35%.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ko bạn hiểu sai ý mình rồi mình thấy có biểu thuế này ko biết có ở thông tư nào vì thấy nó không giống với thông tư 84

Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng với thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công.

Bậc 1: 4 triệu đồng/tháng 0%;
Bậc 2: Trên 4 - 6 triệu đồng/tháng: 5%;
Bậc 3: Trên 6 - 9 triệu đồng: 10%;
Bậc 4: Trên 9 - 14 triệu đồng/tháng: 15%;
Bậc 5: trên 14 - 24 triệu đồng/tháng: 20%;
Bậc 6: Trên 24 - 44 triệu đồng/tháng: 25%;
Bậc 7: Trên 44 - 84 triệu đồng/tháng: 30%;
Bậc 8: Trên 84 triệu đồng: 35%.

Bạn lấy cái này ở đâu vậy, sao mình ko thấy, nhưng cái này cũng tương tự với biểu thuế lũy tuyến từng phần mà!
Bậc 1 thì 4 tr, giảm trừ gia cảnh xong thì là 0 rồi, khỏi nộp thuế
Bậc 2 thì 4 - 6, giảm trừ gia cảnh + người phụ thuộc = 5,6, vậy đóng thuế 0,4 * 5%
...
Đọc câu đầu tiên của bạn mình không hiểu gì hết, mình chỉ nghĩ bạn hiểu sai!

T

trangp

Sơ cấp
5/11/10
15
0
0
thainguyen
Bạn lấy cái này ở đâu vậy, sao mình ko thấy, nhưng cái này cũng tương tự với biểu thuế lũy tuyến từng phần mà!
Bậc 1 thì 4 tr, giảm trừ gia cảnh xong thì là 0 rồi, khỏi nộp thuế
Bậc 2 thì 4 - 6, giảm trừ gia cảnh + người phụ thuộc = 5,6, vậy đóng thuế 0,4 * 5%
...
Đọc câu đầu tiên của bạn mình không hiểu gì hết, mình chỉ nghĩ bạn hiểu sai!
uh, mình chỉ muốn hỏi lại cho chắc chắn là biểu thuế suất ko có gì thay đổi so với thông tư 84 thôi nhỉ. Thanks

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
uh, mình chỉ muốn hỏi lại cho chắc chắn là biểu thuế suất ko có gì thay đổi so với thông tư 84 thôi nhỉ. Thanks

Hình như mình nhớ mình học cái này hồi năm thứ 2, cái này nó ko rõ và khó nhớ hơn hơn biểu thuế lũy tuyến từng phần trong thông tư.

L

lequynhhoa86

Guest
10/12/09
7
0
0
Ha Noi
Theo quy định thì thời gian nộp báo cáo tài chính và nộp thuế TNDN là trong vòng 90 ngày của năm tiếp theo năm tài chính. Thông thường ở VN, 1/1 là năm bắt đầu năm tài chính nên 31/3 sẽ là hạn cuối nộp thuế TNDN vì vậy thời gian phạt chậm nộp sẽ tính từ 1/4

L

lequynhhoa86

Guest
10/12/09
7
0
0
Ha Noi
Mọi người ơi! Cho mình hỏi cái này chút.Đọc tới chỗ này thì bị vướng.Trong thông tư 130 hướng dẫn thi hành thuế TNDN, Phần C,VIII,cái ví dụ thứ 2 á.Vì sao số ngày nộp phạt lại tính từ ngày 1/4 nhỉ?Sao ko phải là ngày 1/1 mà lại là ngày 1/4???Mình ko hiểu!!!hix.
Mọi người giúp minhg với nha.Thanks nha!

Theo quy định thì thời gian nộp báo cáo tài chính và nộp thuế TNDN là trong vòng 90 ngày của năm tiếp theo năm tài chính. Thông thường ở VN, 1/1 là năm bắt đầu năm tài chính nên 31/3 sẽ là hạn cuối nộp thuế TNDN vì vậy thời gian phạt chậm nộp sẽ tính từ 1/4

T

taychoiboi

Sơ cấp
3/8/10
38
1
6
34
Kham Thien
Bác ơi, bác đã thương thì thương cho chót, hii, em đọc thông báo tuyển dụng của kho bạc rùi bác ạ, em thấy có dòng chữ ghi chú là "Ghi chú: Thí sinh đăng ký dự tuyển vào cơ quan KBNN yêu cầu bằng tốt nghiệp Đại học chính quy hạng trung bình khá trở lên, đúng chuyên ngành và thuộc một trong các trường đào tạo: Đại học Kinh tế Quốc dân, Học viện Tài chính, Đại học Ngân hàng và Đại học Luật (chuyên ngành Luật kinh tế) hoặc tốt nghiệp Đại học đúng chuyên ngành trở lên ở nước ngoài" nhưng sao em thấy bất công wá, e tốt nghiệp trường khác không được dự thi sao bác?

chào bạn phần ghi chú này là yêu cầu tuyền dụng vào cơ quan KBNN tức là kho bạc tw ở Hà Nội, yêu cầu cho các kho bạc các tỉnh thì vẫn bình thường, tốt nghiệp ở các trường khác có thể thi ở các tỉnh

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
chào bạn phần ghi chú này là yêu cầu tuyền dụng vào cơ quan KBNN tức là kho bạc tw ở Hà Nội, yêu cầu cho các kho bạc các tỉnh thì vẫn bình thường, tốt nghiệp ở các trường khác có thể thi ở các tỉnh

Đứa bạn mình vừa mới kêu mình nhờ người wen nộp đại, nghe bạn nói vậy mừng quá, cám ơn nhe!
mà bạn cho mình hỏi chuyên viên và kế toán viên có gì khác không?

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Đứa bạn mình vừa mới kêu mình nhờ người wen nộp đại, nghe bạn nói vậy mừng quá, cám ơn nhe!
mà bạn cho mình hỏi chuyên viên và kế toán viên có gì khác không?

Oh , bạn ac116 đã đi chơi về gùi ah. Lần trước bạn nói chỉ tiêu bên thuế cho tỉnh Kiên GIang là 63 chỉ tiêu, trong đó 23 chỉ tiêu là của kiểm soát viên hay chuyên viên mình quên gùi ? Mai mình đi nộp hồ sơ cho chi cục thuế mà mình k biết ghi là kiểm soát viên hay chuyên viên thì sẽ có chỉ tiêu nhiều hơn nữa ? Bạn giúp mình lần nữa nha .

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Oh , bạn ac116 đã đi chơi về gùi ah. Lần trước bạn nói chỉ tiêu bên thuế cho tỉnh Kiên GIang là 63 chỉ tiêu, trong đó 23 chỉ tiêu là của kiểm soát viên hay chuyên viên mình quên gùi ? Mai mình đi nộp hồ sơ cho chi cục thuế mà mình k biết ghi là kiểm soát viên hay chuyên viên thì sẽ có chỉ tiêu nhiều hơn nữa ? Bạn giúp mình lần nữa nha .

Chuyên viên và kiểm soát viên là 1, tức là 2 cái này là 23 chỉ tiêu. Hôm nay đi chơi thực chất là đi dự tiệc đứa bạn đậu thạc sĩ sư phạm, phải em của bạn đậu thạc sĩ đó có bằng tốt nghiệp sớm thì chắc ăn mừng 2 anh e luôn (vì 2 anh e sinh đôi). Ước gì họ cho mình 1 chút thông minh, ko biết chừng nào mới tới mình tổ chức ăn mừng. huhu
À, bạn đi nộp hồ sơ có gì trục trặc nói cho mình biết nhe, tại mình nộp ở Cần thơ, đi xa quá nên phải chuẩn bị đầy đủ. Thanks trước nhe!

Sửa lần cuối:
V

vithu

Guest
7/11/10
8
0
0
quảng ngãi
haizza. chưa học được gì hết.huhuhu. rầu quá, thấy nhiều quá, ngán.hix. có ai biết hồi nào thi hông? mấy ngày nữa là nộp đơn rùi.hix

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
haizza. chưa học được gì hết.huhuhu. rầu quá, thấy nhiều quá, ngán.hix. có ai biết hồi nào thi hông? mấy ngày nữa là nộp đơn rùi.hix

Giữa tháng 12, nhưng ko biết chắc ngày nào, mình đang lo thi thuế và thi kho bạc trùng ngày! hix

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho

ôi e hạnh phúc wa bác a, thế là em lại có cơ hội để mơ mộng rùi, hiii, cảm ơn bác nhiều nhiều !!!!!!!!!!

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Chuyên viên và kiểm soát viên là 1, tức là 2 cái này là 23 chỉ tiêu. Hôm nay đi chơi thực chất là đi dự tiệc đứa bạn đậu thạc sĩ sư phạm, phải em của bạn đậu thạc sĩ đó có bằng tốt nghiệp sớm thì chắc ăn mừng 2 anh e luôn (vì 2 anh e sinh đôi). Ước gì họ cho mình 1 chút thông minh, ko biết chừng nào mới tới mình tổ chức ăn mừng. huhu
À, bạn đi nộp hồ sơ có gì trục trặc nói cho mình biết nhe, tại mình nộp ở Cần thơ, đi xa quá nên phải chuẩn bị đầy đủ. Thanks trước nhe!

hj thank bạn nha. Ukie mai mình đi nộp hồ sơ xong về sẽ tường thuật lại cho mọi người nghe ^^&
haha bạn nói chứ trong dđ bạn zí ngocmama...là nổi nhất coàn j ^^&

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA