Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Bài Tập

-----------
bạn phải nói rõ: Thu nhập ở đây là thu nhập gì??? từ tiền lương, tiên công;từ sản xuất kinh doanh hày từ nguồn nào khác. Ông N có đối tượng phụ thuộc, khoản đóng bảo hiểm bắt buộc, đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học nào ko thì mới đủ căn cứ để xác định số thuế TNCN mà ông N phải nộp.

Đó là đề mình trích nguyên văn nhá bạn, còn thu nhập tiền lương hay kinh doanh, khoảng giảm trừ gia cảnh bạn acc đã giải đáp roài nhá :D
PS: tớ cũng làm ra số đó acc àh
bạn buigiang bớt nóng nhá, kệ đi, cứ thấy cmt như thế mình lờ đi là xong, nóng hỏng chuyện hehehe

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Thuế TNCN tính theo tháng chỉ làm tạm tính, cuối năm phải quyết toán thuế TNCN bạn ah.
Như vậy nếu có số liệu cả năm thì sẽ tính thuế TNDN theo số liệu năm (số chính xác chứ ko phải số tam nộp).
Buigiang ôn đc nhiều ở mấy sắc thuế còn lại chưa????
Ah em hiểu ý bác rồi, cảm tạ bác.
2 cái kia em mới đọc qua để hiểu thôi chứ học thuộc các loại miễn giảm, các loại fải đóng, các loại chịu thuế 5%, 0%, 10% thì em chưa học.
Em e rằng if câu hỏi thi viết liên quan đến 3 thuế này thì e chưa biết sẽ làm thế nào, nói thật là em chưa có tư duy chiều sâu từ các loại thuế này đâu, chỉ biết để tính toán thôi ạ.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ac116 ko hiểu câu hỏi of tớ rồi, ý of tớ là cách tính thuế theo tháng và theo năm đều ra kquả giống nhau đúng ko, và tôi thik làm cách nào thì làm, vì đề cho thu nhập 12 tháng vậy tôi có thể dùng:
cách 1: tính thuế từg tháng sau cộng dồn lại
cách 2: tính thuế cả năm
ý tớ là 2 cách này như nhau ah, đương nhiên tớ fải dùng biểu thuế fù hợp roài (chưa nhớ hết, nãy tính bỏ ra coi đấy. botay)
Với bài này tớ thấy còn nhàn, chứ bài nào cho thêm cái loại thu nhập khác ấy, fải tính theo thuế suất riêng nhỉ, lằng nhằng như bài trước là dễ toi lắm

bây giờ thì e đã hiểu, từ hồi vào diễn đàn tới giờ, e nhận ra là 2 đứa mình hoàn toàn ko hiểu ý nhau. haha.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
chao ban buigiang186, cho minh hoi ban nop ho so roi,ban co biet ho noi bao gio thi khong?mua ho so o cuc thue co fong bi roi minh tuong van phai dan tem,the khong can dan tem ah?

chết toi, hiểu ko đúng ý tui rồi
3 cái fong bì thư bạn tự mua tem mà dán nhé (bên thuế họ có cho mình fbì of thuế ko thì mình ko bít, cũng ko hỏi vì mình đã cbị fbì thư đầy đủ rồi nên mình ko care)
cái phong bì đựng tài liệu ấy thì họ cho if bạn nào ko mag theo, mình thấy họ có cả 1 tập to tướng mà (mình ko xin nên ko bít, chỉ thấy có người xin rồi mà)
Cái chuyện bjo thi cử mình ko hỏi, hỏi làm gì vì họ có biết đâu, cứ theo nguồn tin cuối tháng 12 là đc rồi.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Tớ lại có ý thế này, các đồng chí thảo luận tiếp nhé.
Cũng là trường hợp của ông N trên, nhưng ông ta thuộc dạng là lao động trực tiếp tham gia đánh bắt thuỷ sản do ông M làm chủ tàu. mọi dữ liệu tương tự như trên thì ông N đóng thuế TNCN là bao nhiêu nhỉ?

ủa bạn, sao mình thấy bình thường mà, nếu đổi qua trường hợp TNDN thì có thể có miễn giảm. Hay tại mình chưa nghiên cứu kỹ

N

nguyentuandat

Sơ cấp
23/10/10
17
0
0
39
ha noi
Ah em hiểu ý bác rồi, cảm tạ bác.
2 cái kia em mới đọc qua để hiểu thôi chứ học thuộc các loại miễn giảm, các loại fải đóng, các loại chịu thuế 5%, 0%, 10% thì em chưa học.
Em e rằng if câu hỏi thi viết liên quan đến 3 thuế này thì e chưa biết sẽ làm thế nào, nói thật là em chưa có tư duy chiều sâu từ các loại thuế này đâu, chỉ biết để tính toán thôi ạ.

10% là những hàng hoá, dịch vụ còn lại ngoài loại hàng hoá, dịch vụ ko chịu thuế GTGT, 0%, 5%.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
bây giờ thì e đã hiểu, từ hồi vào diễn đàn tới giờ, e nhận ra là 2 đứa mình hoàn toàn ko hiểu ý nhau. haha.

hờ, gọi tôi 1 tiếng chị đảm bảo hiểu liền.
Túm lại bài này fải cộng tổng thu nhập năm và tính thuế theo biểu thuế năm, như lời anh Dũng nói, chuẩn chưa nào.

Cũng là trường hợp của ông N trên, nhưng ông ta thuộc dạng là lao động trực tiếp tham gia đánh bắt thuỷ sản do ông M làm chủ tàu. mọi dữ liệu tương tự như trên thì ông N đóng thuế TNCN là bao nhiêu nhỉ?
Câu này e hơi khó giải nha,mới đầu tớ nghĩ là được miễn, chỉ đóng 20tr * 5% nhưng xem lại thông tư họ nói thế này:
Đối với hđộng đánh bắt thuỷ sản phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu or hợp đồng thuê tàu, thuyền sử dụng vào mục đích đánh bắt và trực tiếp tham gia hoạt động đánh bát thuỷ sản.
Vậy ông này ko tmãn đkiện này, cho dù làm nghề đc miễn thuế TNCN but là ông ấy đi làm thuê, do vậy chỉ có ông chủ tàu là ông M đc miễn thuế thôi.
Ai có ý kiến khác ko?

H

hoa02

Guest
27/5/10
21
0
0
Nam Định
"chết toi, hiểu ko đúng ý tui rồi
3 cái fong bì thư bạn tự mua tem mà dán nhé (bên thuế họ có cho mình fbì of thuế ko thì mình ko bít, cũng ko hỏi vì mình đã cbị fbì thư đầy đủ rồi nên mình ko care)
cái phong bì đựng tài liệu ấy thì họ cho if bạn nào ko mag theo, mình thấy họ có cả 1 tập to tướng mà (mình ko xin nên ko bít, chỉ thấy có người xin rồi mà)
Cái chuyện bjo thi cử mình ko hỏi, hỏi làm gì vì họ có biết đâu, cứ theo nguồn tin cuối tháng 12 là đc rồi."

minh cam on,tai minh nghe thay nguoi noi dau thang 1 thi,nguoi noi thang 12,nen cug chua ro.

N

nguyentuandat

Sơ cấp
23/10/10
17
0
0
39
ha noi
Đơn vị tính : Ngàn đồng.
Ông N là công dân VN có thu nhập hàng tháng trong năm như sau:
Tháng 1 : 12.450 Tháng 2 : 12.800
Tháng 3 : 12.700 Tháng 4 : 13.000
Tháng 5 : 13.300 Tháng 6 : 14.500
Tháng 7 : 13.900 Tháng 8 : 14.800
Tháng 4 : 15.500 Tháng 10 : 14.900
Tháng 11 : 14.700 Tháng 12 : 14.500
Tháng 13 : Tiền thưởng cuối năm 20.000
Qúy 4, ông N đã tạm nộp thuế TNCN là 3.200. Hỏi ông N phải nộp cả năm là bao nhiêu ? Số thuế còn phải nộp khi quyết toán thuế cuối năm là bao nhiêu ?[/QUOTE]

--------------
Đề như thế này ko rõ.
Thứ nhất: Thu nhập ở đây phải nói rõ vì ko biết có thu nhập như chuyển nhượng chứng khoán, vốn, trúng thưởng,...ko ????(vì 10 khoản thu nhập chịu thuế đc tính theo 02 phương pháp khác nhau, trừ ấn định).
Thứ 2: tháng 13 ở đây hiểu là lương tháng 13 hay thưởng trả vào tháng một năm sau (ko gọi là tháng 13)???? vì các bạn nên nhớ rằng: Thời điểm xác định TN chịu thuế với TN từ tiền lương, tiền công (khoản tiền thưởng thuộc loại này) là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
Tớ lại có ý thế này, các đồng chí thảo luận tiếp nhé.

Theo mình thì vẫn tính bình thường. Vì ông M làm chủ tàu chứ có phải ông N đâu mà ông N được miễn?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

Đề như thế này ko rõ.
Thứ nhất: Thu nhập ở đây phải nói rõ vì ko biết có thu nhập như chuyển nhượng chứng khoán, vốn, trúng thưởng,...ko ????(vì 10 khoản thu nhập chịu thuế đc tính theo 02 phương pháp khác nhau, trừ ấn định).
Thứ 2: tháng 13 ở đây hiểu là lương tháng 13 hay thưởng trả vào tháng một năm sau (ko gọi là tháng 13)???? vì các bạn nên nhớ rằng: Thời điểm xác định TN chịu thuế với TN từ tiền lương, tiền công (khoản tiền thưởng thuộc loại này) là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.

đề cho vậy ko nói là thu nhập từ gì thì bạn hiểu là thu nhập từ tiền lương hoặc kinh doanh
thứ 2: tiền lương tháng 13 là tiền thưởng lãnh vào tháng 12, chứ làm gì có vào tháng 1. Mà đề đã nói là thu nhập trong năm thì bạn hiểu là trong năm đi.

L

Lechi2308

Guest
10/3/08
6
0
0
Bac Ninh
Mình cũng đang lon ton làm hồ sơ nộp thi công chức Thuế này! Chưa thi bjờ nên ko biết cụ thế nó sao nữa! haiz. Mà xem chừng thi mà ko có người nhà làm trong đó chắc cũng ko được! hị hị

L

Lechi2308

Guest
10/3/08
6
0
0
Bac Ninh
ko hiểu mình gõ cọc cạch cái post to tướng dài ngoằng ở trên làm gì nữa
ko hiểu có người cứ vào topic chẳng nhìn trước ngó sau, cứ vào để hỏi làm gì ko biết, suy nghĩ rất chi là "vào để hỏi.."
ko hiểu bạn này để sdt và đchỉ mail làm gì nữa? chẳng lẽ đợi ng nào đó gọi điện/mail chỉ đchỉ cụ thể cho bạn hả
nhiều lúc ko hiểu vẫn có người ko biết CÔNG DỤNG GOOGLE nữa cơ
cũng ko hiểu nổi mình vẫn để time comment cái post này ấy ac116 ạ

PS: tiện đây cảnh báo ai để lại sđt công khai bị sdụng vào mđik đen tối nhé: vdụ bị khủng bố đthoại, bị người xấu dùng để đăng thông tin "chào hàng" nhé. lúc đấy lại thắc mắc ko hiểu why có đứa gọi cho mình hỏi "em ơi em giá bao nhiêu". Nói thật cấm có cười, chưa biết thì cứ thanks tui đi

Bà này nói chuẩn luôn! Rút kinh nghiệm là có j thì nhắn riêng cho nhau ý! hì hì. Mà công khai thì đánh bằng chữ, vì dụ 09 hai hai 13 bốn ... hì hì

T

taychoiboi

Sơ cấp
3/8/10
38
1
6
34
Kham Thien
bạn ơi nộp hồ sơ ở cục thuế Hà Nội, địa chỉ chỗ nào đấy, chỉ cụ thể giùm mình với nha. Cảm ơn bạn nhiều. Điện thoại của mình: 0982.879867. Mail: quyenpham207@gmai.com
Cục thuế Hà Nội trên phố Giảng Võ , đoạn ngã 3 giao với phố Trần Huy Liệu là nhìn thấy Cục Thuế Hà Nội Tòa nhà to nhất phố đấy

C

cunxinh88

Trung cấp
2/11/10
104
0
0
quang nỉnh
Ông N là công dân VN có thu nhập hàng tháng trong năm như sau:
Tháng 1 : 12.450 Tháng 2 : 12.800
Tháng 3 : 12.700 Tháng 4 : 13.000
Tháng 5 : 13.300 Tháng 6 : 14.500
Tháng 7 : 13.900 Tháng 8 : 14.800
Tháng 4 : 15.500 Tháng 10 : 14.900
Tháng 11 : 14.700 Tháng 12 : 14.500
Tháng 13 : Tiền thưởng cuối năm 20.000
Qúy 4, ông N đã tạm nộp thuế TNCN là 3.200. Hỏi ông N phải nộp cả năm là bao nhiêu ? Số thuế còn phải nộp khi quyết toán thuế cuối năm là bao nhiêu ?

--------------
Đề như thế này ko rõ.
Thứ 2: tháng 13 ở đây hiểu là lương tháng 13 hay thưởng trả vào tháng một năm sau (ko gọi là tháng 13)???? vì các bạn nên nhớ rằng: Thời điểm xác định TN chịu thuế với TN từ tiền lương, tiền công (khoản tiền thưởng thuộc loại này) là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.[/QUOTE]

đúng. Vì bt như mình biết thì phải có các khoản như bạn nói. Giảm trừ gia cảnh...Nên mình hỏi lại là đề này bạn lấy ở đâu mà post lên vây?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
--------------
Đề như thế này ko rõ.
Thứ 2: tháng 13 ở đây hiểu là lương tháng 13 hay thưởng trả vào tháng một năm sau (ko gọi là tháng 13)???? vì các bạn nên nhớ rằng: Thời điểm xác định TN chịu thuế với TN từ tiền lương, tiền công (khoản tiền thưởng thuộc loại này) là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế
đúng. Vì bt như mình biết thì phải có các khoản như bạn nói. Giảm trừ gia cảnh...Nên mình hỏi lại là đề này bạn lấy ở đâu mà post lên vây?

cái này bạn duyen tra loi roi, là anh bên thuế cho bạn. Nhưng bạn cũng có thể kiếm bằng cách vào google.
Sẵn đây mình post lên luôn

Đính kèm

• Bo de thi thue.doc
    67 KB · Lượt xem: 126
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
--------------
Đề như thế này ko rõ.

đúng. Vì bt như mình biết thì phải có các khoản như bạn nói. Giảm trừ gia cảnh...Nên mình hỏi lại là đề này bạn lấy ở đâu mà post lên vây?[/QUOTE]

Mình thấy lạ nha, đề này ở đâu mình có mình đã trả lời rồi, cứ kiểu như các bạn ăn vạ mình k bằng íh
PS: acc hay thật tìm có nguyên bộ đề luôn :D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA