Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

trangmoon123

Sơ cấp
1/6/10
22
0
0
HN
to Ngocmama:

VAT phải nộp là 950.000

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Bài này cũng không có gì nhưng mọi người cứ thử làm xem sao nha:
Tại 1 DN trong tháng có tình hình sau:
- tồn đầu tháng 300 sản phẩm A, trong đó chỉ có 80 sản phẩm có hoá đơn GTGT ghi giá chưa có thuế GTGT 50.000 sản phẩm.
- Mua 150 sản phẩm A với giá chưa có thuế GTGT 60.000 sản phẩm.
- Mua 50 sản phẩm B với giá thanh toán ghi trên hoá đơn bán hàng 2,2 triệu đồng.
- Tiêu thụ hết các sản phẩm nói trên( cuối kì không có sản phẩm tồn kho) với giá chưa có thuế GTGT 65.000đ/sp A và 45.000đ/sp B.
- thuế GTGT của các chi phí mua ngoài khác được khấu trừ từ 1,3 triệu đồng.
- thuế suất thuế GTGT của các sản phẩm nói trên 10%. HH, DV mua vào đều thanh toán qua ngân hàng.
Thuế GTGT DN phải nộp liên quan đến hđộng trong tháng là ?
VAT nộp = 350k

T

trangmoon123

Sơ cấp
1/6/10
22
0
0
HN
sao lại là 350k?
tồn đầu kỳ thì kỳ trước mình mua về đã phải tính VAT rồi chứ nhỉ?
với lại sản phẩm B là hóa đơn TT thì sao lại tính VAT nữa?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
sao lại là 350k?
Mình đồng ý với bạn về ý trên, nhưng còn sp B mình ko chắc là đề ghi vậy là có gài bẫy ko, tính thuế trên 2,2tr, hay lấy 2,2/1,1. Ngocmama đâu, vô giải nguy đi.

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
Mình đồng ý với bạn về ý trên, nhưng còn sp B mình ko chắc là đề ghi vậy là có gài bẫy ko, tính thuế trên 2,2tr, hay lấy 2,2/1,1. Ngocmama đâu, vô giải nguy đi.

giá đã bao gồm thuế đương nhiênlà giá thanh toán rùi, mình nghĩ là tính thuế thì phải là 2,2/1,1. chứ đề bài đâu có nói đó là hoá đơn thông thường đâu.

D

daosontra

Guest
3/11/10
3
0
0
Ha Noi
sai rồi, cái phần mua của cơ sở nộp thuế theo pp trực tiếp ko tính vô, phần thuế đó mình chịu luôn. Đáp án 28 đúng đó.
Thế hả, tớ chẳng biết gì về thuế cả, hix, bon chen thi giờ chạy bở hơi tai luôn mà cũng chẳng biểt có nên cơm cháo gì hok.... thui thì cứ cố gắng đã.Lên dd vỡ ra nhiều thứ. Cảm ơn cả nhà. Chúc cả nhà thi tốt, đạt kq cao nhé.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
sao lại là 350k?

Với giả thuyết:
- 300 SP A tồn đầu kỳ và có 80 SP A trong kỳ hóa đơn mới về;
- HĐ BH của SP B là hóa đơn GTGT (vì HĐ BH chưa xác định được là hđ BH thông thường hay HĐ GTGT);
=> VAT nộp =350k;

và, nếu 2 giả thuyết trên ko đúng thì
=> VAT nộp =950k; (như đáp án của bạn)

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
to Ngocmama:

VAT phải nộp là 950.000
t ra đáp án 950.000đ giống cuả trangmoon123.
Bài này t ghi ra chỉ muốn lưu ý với các bạn là nguyên vật liệu, hàng hóa tồn kho kỳ này thì không phải tính khấu trừ VAT đầu vào (vì nó đã được khấu trừ toàn bộ trong kỳ trước rồi)

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bài này t ghi ra chỉ muốn lưu ý với các bạn là nguyên vật liệu, hàng hóa tồn kho kỳ này thì không phải tính khấu trừ VAT đầu vào (vì nó đã được khấu trừ toàn bộ trong kỳ trước rồi)
với lại đầu vào có hóa đơn chỉ ghi giá thanh toán thì không khấu trừ VAT và không cần quan tâm đến cái giá đầu vào của nó đâu ac116 ah.:)

Mình thấy kỳ quá, chổ sản phẩm B, khi đi thi người ta có cho đề vầy ko, làm sao mình nhận dạng được, lỡ đâu nó rơi vào trường hợp chỉ ghi giá thanh toán không ghi thuế nên bị đánh thuế GTGT trên giá thanh toán. huhu

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
với lại đầu vào có hóa đơn chỉ ghi giá thanh toán thì không khấu trừ VAT và không cần quan tâm đến cái giá đầu vào của nó đâu ac116 ah.:)

nếu hoá đơn mua hàng hoá B lag hđ gtgt thì thuế gtgt còn phải nộp là 750k, còn nếu không phải thi Vat còn phải nộp là 950k. đúng không nhỉ :)

I

inmapbebong

Guest
13/9/10
4
0
0
35
HP
mềnh cũng ra đc 950k :) vì ko tính hàng tồn kho đầu kỳ :)

T

trangmoon123

Sơ cấp
1/6/10
22
0
0
HN
giá đã bao gồm thuế đương nhiênlà giá thanh toán rùi, mình nghĩ là tính thuế thì phải là 2,2/1,1. chứ đề bài đâu có nói đó là hoá đơn thông thường đâu.
nếu vậy khi làm bài mình có cần phải nêu các trường hợp có thể xảy ra ko nhỉ?

Sửa lần cuối:
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Mình thấy kỳ quá, chổ sản phẩm B, khi đi thi người ta có cho đề vầy ko, làm sao mình nhận dạng được, lỡ đâu nó rơi vào trường hợp chỉ ghi giá thanh toán không ghi thuế nên bị đánh thuế GTGT trên giá thanh toán. huhu

He...đây là VAT đầu vào của bạn nên ko ai "đánh thuế GTGT trên giá thanh toán" đâu.
Có điều, đề bài kiểu này ko rõ ràng, sẽ dẫn đến nhiều cách hiểu khác nhau.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
He...đây là VAT đầu vào của bạn nên ko ai "đánh thuế GTGT trên giá thanh toán" đâu.

uh, mình quên vụ đó. Thanks bạn nhiều nhe!

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

Đề chẳng có gì là không rõ ràng cả đâu bạn ah. khi post đề này t ko ngờ là mọi người lại có nhiều cách hiểu thế đâu. Có lẽ do thời gian ôn thi hơi gấp nên chưa nhớ được hết để vận dụng, chứ đây đều là những đề rất bình thường nếu so với 1 bài tập thuế. chẳng có bài tập nào cái gì cũng nói rành mạch rõ ràng ra hết cả.

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Đề chẳng có gì là không rõ ràng cả đâu bạn ah. khi post đề này t ko ngờ là mọi người lại có nhiều cách hiểu thế đâu. Có lẽ do thời gian ôn thi hơi gấp nên chưa nhớ được hết để vận dụng, chứ đây đều là những đề rất bình thường nếu so với 1 bài tập thuế. chẳng có bài tập nào cái gì cũng nói rành mạch rõ ràng ra hết cả.
Còn cái chỗ các bạn nói về sản phẩm B hóa đơn chỉ ghi giá thanh toán ấy. Các bạn thắc mắc xem có phải dùng hóa đơn GTGT không ah?
Lưu ý một điều là: chỉ duy nhất có 1 số loại vé được sử dụng hóa đơn chỉ ghi giá thanh toán. còn lại các hóa đơn bán hàng khác chỉ ghi giá thanh toán thì không được khấu trừ.

ui, bạn ơi, biết đâu đề ghi vậy để kêu mình tính ngược lại. Mà mình nghĩ nếu trường hợp đó thì đề sẽ ghi là "giá thanh toán đã có thuế là ..." khi đó thì đúng rồi phải ko!

H

hoa02

Guest
27/5/10
21
0
0
Nam Định
Mình muốn hỏi là có pác nào nhà mình mua được hồ sơ chưa? Các pác chỉ em mua ở đâu với. Tìm mãi mà chỉ thấy nói là Trụ sở 51. Chẳng hỉu là ở đâu cả. Thanks![/QUOTE

ban den cuc thue ma ban dinh thi roi mua o do,ko phai la tru so 51,ma la 51 dia diem cuc thue

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Theo như bạn nói:
ngocmama;còn lại các hóa đơn bán hàng khác chỉ ghi giá thanh toán thì không được khấu trừ.[/QUOTE nói:
và theo đề bài bạn cho:
"Mua 50 sản phẩm B với giá thanh toán ghi trên hoá đơn bán hàng 2,2 triệu đồng"

=> khó xác định hóa đơn này có dòng thuế VAT hay ko?

Còn nếu khi thi, lỡ gặp đề kiểu này, mình nghĩ đáp án 950k an toàn hơn.
Và, cầu mong đợt này đề bài cho rõ ràng cho bakon nhờ,

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA