Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

honglieu

Guest
7/11/10
17
0
0
quang Ninh
Bạn honglieu cho mình xin cái bài soạn câu "mục đích sử dụng tiền thuế" với nha, mình tham khảo với :) => mail: blackhatkeylogger@gmail.com[/QUOTE]

t gửi cho bạn rùi đó, bạn post lên diễn đàn nhé! ko ko biết post. hi

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

taxvn

Sơ cấp
11/11/10
42
15
8
Tp Hcm
Ai có đề anh văn 2009 ở Miền Nam post lên hay gởi cho mình với. Tìm hoài mà không thấy. Mail: minhhoc.idc@gmail.com Thanks

Mục đích sử dụng tiền thuế:Tạo Nguồn quỹ ngân sách nhà nước nhằm đáp ứng nhu cầu chi ngân sách nhà nước thực hiện chức năng quản lý xã hội Nhà Nước.Hai chúc năng chính là:(phân tích hai ý sau).
- Chức năng huy động tạo ra nguồn lực tài chính
- Chức năng điều tiết vĩ mô nền kinh tế của thuế.

Sửa lần cuối:
blackhat

blackhat

Trung cấp
3/11/10
110
0
16
Ha Noi
Phân tích mục đích sử dụng tiền thuế :
Thông thường việc huy động tiền thuế là do cơ quan thuế đảm nhận. Mức huy động cao sẽ gây khó khăn cho việc hành thu và dưới con mắt người dân, cơ quan thuế sẽ khó được thông cảm. Tuy nhiên, việc huy động thuế có thực sự trở thành gánh nặng hay không, còn tùy thuộc vào việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó. Việc sử dụng tiền thuế của các nhà nước trong các thời kỳ tập trung vào các nội dung chủ yếu sau:
Thời kỳ mới xây dựng nhà nước: tiền thuế chủ yếu dùng để mua hàng hoá và dịch vụ để cung ứng cho các hoạt động công cộng thiết yếu như: an ninh, quốc phòng, y tế, giáo dục. Trong thời kỳ này mức thu thường thấp vì kinh tế đang trong tình trạng bất ổn và đời sống nhân dân đang còn nhiều khó khăn. Mức huy động tuy thấp, nhưng để bảo đảm cho các nhiệm vụ chi tiêu này, tỷ lệ huy động trên GDP cũng không thấp.
Thời kỳ ổn định nhà nước: ngoài việc đảm bảo chi cho các nhiệm vụ thiết yếu của đất nước như trên, nhà nước còn sử dụng tiền thuế để trợ giúp thêm cho một nhóm người không còn khả năng lao động, đặc biệt là những người đã đóng góp vào thành quả xây dựng nhà nước - gọi chung là đối tượng xã hội.
Thời kỳ phát triển thêm chức năng kinh tế: Khi thực hiện chức năng điều tiết kinh tế thị trường, các nhà nước thường sử dụng tiền thuế để điều tiết vĩ mô nền kinh tế. Một số nhà nước dùng tiền thuế để phát triển các ngành sản xuất độc quyền nhà nước, tuy nhiên phần lớn để làm động lực cho các thành phần kinh tế khác phát triển, các nhà nước dùng tiền thuế tài trợ cho các dự án kinh tế có mục tiêu để thu hút các thành phần kinh tế khác tham gia theo định hướng của mình.
Thời kỳ phát triển nhà nước phúc lợi: Sau khi ổn định các nhiệm vụ công cộng khác, nhiều nhà nước đứng ra tổ chức các dịch vụ công cộng để gia tăng phúc lợi cho cộng đồng, thông qua việc huy động tiền thuế. Tuy nhiên, hiệu quả của các dịch vụ công vẫn là một vấn đề cần lưu tâm. Các quốc gia phát triển có mức huy động cao, có khi lên đến 35% song do nhờ mở rộng dịch vụ công đến nhiều lĩnh vực khác nhau để phục vụ miễn phí cho cộng đồng, vì vậy cũng rất ít khi bị kêu ca về gánh nặng thuế.
Có thể nói bản chất của một nhà nước không thể hiện ra trong các tôn chỉ nhà nước đó đưa ra, mà nó thể hiện rất cụ thể qua việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó trong việc điều hành đất nước. Việc đánh giá một nhà nước có thật sự do dân, vì dân hay không, chỉ có thể đoán chắc trong việc nhận định và đánh giá mục đích và hiệu quả của việc sử dụng tiền thuế mà người dân đóng góp.
(Bài soạn của honglieu)

0

0975068068

Sơ cấp
30/10/10
4
0
1
Nghệ An
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Phần trên bị lỗi font vì dùng VN mà. Phần dưới đây ok.thks bạn

CÂU 11 : Phân tích mục đích sử dụng tiền thuế :
Thông thường việc huy động tiền thuế là do cơ quan thuế đảm nhận. Mức huy động cao sẽ gây khó khăn cho việc hành thu và dưới con mắt người dân, cơ quan thuế sẽ khó được thông cảm. Tuy nhiên, việc huy động thuế có thực sự trở thành gánh nặng hay không, còn tùy thuộc vào việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó. Việc sử dụng tiền thuế của các nhà nước trong các thời kỳ tập trung vào các nội dung chủ yếu sau:
Thời kỳ mới xây dựng nhà nước: tiền thuế chủ yếu dùng để mua hàng hoá và dịch vụ để cung ứng cho các hoạt động công cộng thiết yếu như: an ninh, quốc phòng, y tế, giáo dục. Trong thời kỳ này mức thu thường thấp vì kinh tế đang trong tình trạng bất ổn và đời sống nhân dân đang còn nhiều khó khăn. Mức huy động tuy thấp, nhưng để bảo đảm cho các nhiệm vụ chi tiêu này, tỷ lệ huy động trên GDP cũng không thấp.
Thời kỳ ổn định nhà nước: ngoài việc đảm bảo chi cho các nhiệm vụ thiết yếu của đất nước như trên, nhà nước còn sử dụng tiền thuế để trợ giúp thêm cho một nhóm người không còn khả năng lao động, đặc biệt là những người đã đóng góp vào thành quả xây dựng nhà nước - gọi chung là đối tượng xã hội.
Thời kỳ phát triển thêm chức năng kinh tế: Khi thực hiện chức năng điều tiết kinh tế thị trường, các nhà nước thường sử dụng tiền thuế để điều tiết vĩ mô nền kinh tế. Một số nhà nước dùng tiền thuế để phát triển các ngành sản xuất độc quyền nhà nước, tuy nhiên phần lớn để làm động lực cho các thành phần kinh tế khác phát triển, các nhà nước dùng tiền thuế tài trợ cho các dự án kinh tế có mục tiêu để thu hút các thành phần kinh tế khác tham gia theo định hướng của mình.
Thời kỳ phát triển nhà nước phúc lợi: Sau khi ổn định các nhiệm vụ công cộng khác, nhiều nhà nước đứng ra tổ chức các dịch vụ công cộng để gia tăng phúc lợi cho cộng đồng, thông qua việc huy động tiền thuế. Tuy nhiên, hiệu quả của các dịch vụ công vẫn là một vấn đề cần lưu tâm. Các quốc gia phát triển có mức huy động cao, có khi lên đến 35% song do nhờ mở rộng dịch vụ công đến nhiều lĩnh vực khác nhau để phục vụ miễn phí cho cộng đồng, vì vậy cũng rất ít khi bị kêu ca về gánh nặng thuế.
Có thể nói bản chất của một nhà nước không thể hiện ra trong các tôn chỉ nhà nước đó đưa ra, mà nó thể hiện rất cụ thể qua việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó trong việc điều hành đất nước. Việc đánh giá một nhà nước có thật sự do dân, vì dân hay không, chỉ có thể đoán chắc trong việc nhận định và đánh giá mục đích và hiệu quả của việc sử dụng tiền thuế mà người dân đóng góp.
Câu 2: một cán bộ, công chức có trách nhiệm như thế nào khi tiếp người nộp thuế
1. Lắng nghe và ghi chép đầy đủ vào sổ với những nội dung, sự việc, tiếp nhận các tài liệu liên quan
2. Yêu cầu người nộp thuế xác nhận nội dung đã được ghi chép
3. Hẹn ngày trả lời kết quả giải quyết hoặc hướng dẫn người nộp thuế cơ quan có thẩm quyền xem xét giải quyết gaỉi quyết. Khi tiếp người nộp thuế phải hoà nhã, trung thực, không gây khó khăn hoặc cản trở
4. Những việc thuộc thẩm quyền giải quyết của phải lập báo cáo kịp thời để xem xét giải quyết. Những việc không thuộc thẩm quyền thì hường dẫn người nộp thuế đến cơ quan có trách nhiệm giải quyết
5. Không tiết lộ nội dung, tên người nộp thuế cho người không có trách nhiệm biết .

A

anhdattm

Guest
8/12/10
4
0
0
35
hải dương
chào mọi người, mình là thành viên mới, mình theo dõi diễn đàn đã khá lâu rồi nhưng mãi mới đăng ký được.
Mình cũng làm hồ sơ thi tuyển công chức thuế đợt này nhưng mình bên chuyên viên tin. Mình đang cần tài liệu ôn môn Quản Lý Nhà Nước. bạn nào có tài liệu môn này cho mình xin với nhé. Mail của mình: Nguyenanh276@gmail.com. Cám ơn mọi người nhiều. Chuc mọi người ôn tốt!

H

huchan

Sơ cấp
6/12/10
14
0
0
36
hà nội
bạn nào có chuyên đề 16 + 17 thì gửi cho tớ với..chỉ cần học 2 chuyên đề này thôi hả mọi người.? mail của tớ là huchan.nguyen@gmail.com nhé..thnks

K

kity304

Guest
18/1/06
6
0
1
37
Ho Chi Minh
Học ôn nhiều môn quá mà tớ đi làm nên không có nhiều thời gian học hết được, nhờ bác acc, bác black hay mọi người ai có mấy câu hỏi soạn rồi gửi cho tớ tham khảo với được không, email tớ là pat304@gmail.com. Cảm ơn mọi người nhiều!

N

ngocmaihvtc

Sơ cấp
7/12/10
11
0
0
35
nghệ an
Bạn hanhhung ơi gửi cho tớ đề năm 2005 với nhé, mail của tớ là ngocmai.hvtc@gmail.com. mong bạn gửi sớm cho mình nhé, cảm ơn bạn nhiều

haizzz tài liệu xong rùi, làm sao có đủ ý chí nuốt hết đống tài liệu đây, các bác cho mình chút ý hci1, quyết tâm nào :D

bạn ơi bạn có tài liệu về quản lý nhà nước thì share tớ với nhé, mail của tớ là ngocmai.hvtc@gmail.com, cảm ơn bạn nhiều nhé

Sửa lần cuối:
H

hatinhhung

Sơ cấp
1/12/10
15
0
0
39
can lộc-hà tĩnh
Bạn ac116 ơi cho mình hỏi về môn thi AV cái: Mình đã thi chứng chỉ B AV và có nhiều tài liệu ôn thi B AV nhưng so với đề thi chính thức mình down ở trang 16-17 lại không có. Không biết phải ôn theo sách nào, nhà xuất bản nào?(mình ở Tp.hcm nên trong này toàn sách nhà xuất bản Tp.hcm thôi). Thanhs ac116!

A

apple2501

Sơ cấp
15/11/08
9
0
0
35
hà nội
Các bạn ơi cho tớ hỏi là thuế GTGT học luật 13, thông tư 129, NĐ 123. Thuế TNDN học luật 14 và TT 130. Vậy thuế TNCN học những cái nào vây.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Các bạn ơi cho tớ hỏi là thuế GTGT học luật 13, thông tư 129, NĐ 123. Thuế TNDN học luật 14 và TT 130. Vậy thuế TNCN học những cái nào vây.

thông tư 84, khỏi học nghị định cũng được

N

noigiodungchan

Sơ cấp
28/10/10
5
0
0
Quảng Trị
ac oi! minh cũng đang học QLNN ma kho hoc quá. m định học tủ mà thấy sợ sợ nên thôi. Bạn gửi cho minh nhưng gi bạn bỏ khong học với, giống với bạn Ngothuy ay. Mình cám ơn trước nhé. Trông cậy nhờ bạn.
A mình cũng gióng bạn đó. Cung dang o nha, on thi cong chức thue, bằng tuổi luôn

a quên mail của mình astheolddays@yahoo.com

A

anhdattm

Guest
8/12/10
4
0
0
35
hải dương
Mọi người ơi, ai có tài liệu môn QLNN không vậy gửi cho mình xin với. mail mình: nguyenanh276@gmail.com.

nhờ mọi người giải thích hộ tớ : Thuế giá trị gia tăng được khấu trừ nghĩa là gì vậy? mình không hiểu vấn đề này lắm.

Sửa lần cuối:
K

kimkim18

Guest
30/11/10
3
0
0
tphcm
ban acc16 ui.chomình xin tài liệu chuyên đề 16-17 bạn soạn với.thank bạn nhiều.bạn có đề thi anh vănn không cho mình với. mail mình là: khanhdobhk31@gmail.com

T

tulanhuong

Guest
8/12/10
1
0
0
Ha Noi
Bạn ac116 ơi
Mình vào xem thông tin hơi muộn.
Phiền bạn gửi tài liệu với bộ 300 câu hỏi trắc nghiệm cho mình tham khảo cùng với nhé. Mail của mình là mic.hhgiang@gmail.com
Hiện tại mình chỉ có mấy loại luật, bản mềm, chắc các bạn có hết rùi. Nhưng nếu ai mún lấy thì mail cho mình nhé.
Cảm ơn bạn nha!

Chúc mọi người thi tốt, bình tĩnh tự tin là chiến thắng :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA