Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mọi người ơi, ai có tài liệu môn QLNN không vậy gửi cho mình xin với. mail mình: nguyenanh276@gmail.com.

nhờ mọi người giải thích hộ tớ : Thuế giá trị gia tăng được khấu trừ nghĩa là gì vậy? mình không hiểu vấn đề này lắm.

có thuế gtgt đầu vào được khấu trừ, chứ làm gì có thuế gtgt được khấu trừ. Thuế gtgt đầu vào thì bạn biết rồi phải không: là tổng số thuế gtgt của hàng hóa dịch vụ mua vào, trong tổng số thuế này, mỗi loại trong đó phải đáp ứng các điều kiện được khấu trừ, hình như có 3 đk, coi trong luật nhe, nếu đáp ứng được những đk này thì được khấu trừ, tức là khi tính số thuế phải nộp cho NN (đầu ra - đầu vào được khấu trừ). hiểu hôn??

đợt này ac cứ gọi là đông khách nha.kaka. kiểu này nh người đỗ kiểu gì cũng khao ac rồi đó. chúc mừng nha

buigiang nói hay đó, ai thi đậu thì phải tặng quà cho mình đó, hic.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dongsonglam2010

Sơ cấp
25/10/10
13
0
1
Nghệ An
2 người làm gì vậy???

biết chết liền! hihi:peace:

tiện thể cho em hỏi, em đang mò đến phần TNCN, em đang có chút thắc mắc mong các anh chị giải đáp hộ ạ.

câu 24: Quy định về giảm trừ gia cảnh được thực hiện:
a. với người nộp thuế là 4tr/tháng, 48tr/năm
b. với người phụ thuộc là 19,2tr/năm
c. mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ 1 lần vào 1 người nộp thuế.
d. câu a và b
e. câu a và c

Ở đây đáp án là e, nhưng theo e chưa thỏa đáng ạ.

Sửa lần cuối:
H

hangtt81

Guest
phải xét đến yếu tố, là bạn ko đủ điểm môn nào nhe, người nào mình cho tài liệu môn gì, mà môn đó điểm cao thì phải tặng quà đó!

ac16 ơi, cho mình xin các câu hỏi ôn tập bạn đã tập hợp theo chuyên đề 16 và 17 với. Mình đọc theo ý những mà nó cũng khó nhớ quá, có câu hỏi học chắc sẽ dễ hơn. Cám ơn bạn trước nhé!
Bạn gửi giúp mình vào mail: hangtt81@yahoo.com.vn cho mình nhé, cảm ơn nhiều và nhất định nếu không đỗ nhưng môn này được điểm cao cũng sẽ có quà cho acc116

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
biết chết liền! hihi:peace:

tiện thể cho em hỏi, em đang mò đến phần TNCN, em đang có chút thắc mắc mong các anh chị giải đáp hộ ạ.

câu 24: Quy định về giảm trừ gia cảnh được thực hiện:
a. với người nộp thuế là 4tr/tháng, 48tr/năm
b. với người phụ thuộc là 19,2tr/năm
c. mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ 1 lần vào 1 người nộp thuế.
d. câu a và b
e. câu a và c

Ở đây đáp án là e, nhưng theo e chưa thỏa đáng ạ.

có gì ko thỏa ko đáng bạn, đáp án đúng rồi.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Vì em thấy cái b cũng đúng chứ ạ ????

a, mình ko dám nhận là chị đâu, hihi. B ko đúng nhe bạn, vì chưa chắc người phụ thuộc đó, phụ thuộc bạn trong 1 năm, vd: như mình nè, now mình thi công chức thuế, if may mắn thi đậu thì có thể là tháng 3, 4 đi làm. hihi. vậy là từ tháng 1 - 4 mình là người phụ thuộc, nhưng từ tháng 4 trở đi là hết rồi, nên nếu nói như câu b là ko chính xác 100%. ok

N

nghiadiamusuong

Sơ cấp
9/6/07
12
0
1
36
nghĩa trang văn điển
Chị ac16 ơi, chị cho em xin đề thi anh văn và tin học của kỳ thi thuế lần trước, em xin cảm ơn chị trước ;))
Các anh chị cho em hỏi, em cần tìm những tài liệu gì để ôn môn thuế ạ (luật, thông tư, nghị định nào ạ?) :(( em xin cảm ơn mọi người trước!!!
email của em là khubondayra@gmail.com

@chị acc116: doanh nghiệp nhập khẩu 10 máy điều hòa công suất 120.000 BTU với giá nhập khẩu là 1 tỷ đồng. thuế suất thuế nhập khẩu là 10%; thuế suất thuế tiêu thu đặc biệt của điều hòa là 15%. thuế suất thuế gtgt là 10%. Tính thuế gtgt phải nộp ở khâu nhập khẩu?-> một câu hỏi cần chú ý của tính thuế gtgt khâu nhập khẩu.

Sửa lần cuối:
H

hangtt81

Guest
có gì ko thỏa ko đáng bạn, đáp án đúng rồi.
Câu này đã phân tích 1 lần ở trên rồi mà. Các bạn đã ôn thì chịu khó xem lại một chút, cái gì chưa thảo luân hãy hỏi cho đỡ mất công ac16 đê.

Chị ac16 ơi, chị cho em xin đề thi anh văn và tin học của kỳ thi thuế lần trước, em xin cảm ơn chị trước ;))
Các anh chị cho em hỏi, em cần tìm những tài liệu gì để ôn môn thuế ạ (luật, thông tư, nghị định nào ạ?) :(( em xin cảm ơn mọi người trước!!!
Cái em cần tìm là quay lại trang 342 và đọc lại mây trăm trang đê, lội nhanh thì cũng hết 1 hôm thôi
rồi sẽ thấy cần học những gì chứ cứ lên thấy là hỏi, hơn nữa xem lại cũng thấy bổ ích lắm..chẹp

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

@chị acc116: doanh nghiệp nhập khẩu 10 máy điều hòa công suất 120.000 BTU với giá nhập khẩu là 1 tỷ đồng. thuế suất thuế nhập khẩu là 10%; thuế suất thuế tiêu thu đặc biệt của điều hòa là 15%. Tính thuế gtgt phải nộp ở khâu nhập khẩu?-> một câu hỏi cần chú ý của tính thuế gtgt khâu nhập khẩu.

giá tính thuế gtgt: 10*1ty + 10ty*0,1 = 11
thuế gtgt 11*0,1 = 1,1

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
cho to hoi cau nay, nam ngoai thi thue khong co bai tap dung khong, vay trong bo de thi thue down tren mang ve de thi nao cung co bai tap, the la sao nhi, ai hiu giai thik ho to voi

mình có 1 câu trả lời cho bạn: "cái đó không phải là đề thi công chức thuế" hết. ok. hihi. nói chơi thôi, chứ thi công chức thuế từ hồi đó tới giờ có 3 lần: 2004, 2005, 2009, không có năm nào cho btập.

D

danghongnhung87

Trung cấp
14/11/10
94
0
0
hải phòng
ĐỀ SỐ 10
Lý Thuyết
Câu 1:
Có quan điểm cho rằng: những lời hứa của các chính trị gia ngày hôm nay là những sắc thuế ngày hôm sau. Anh (chị) hãy trình bày suy nghĩ của mình về quan điểm trên.
Câu 2:
Hãy trình bày quan điểm của Đảng và Nhà nước ta trong việc xây dựng thuế xuất khẩu – nhập khẩu. Vì sao nói chính sách thuế xuất khẩu – nhập khẩu của một quốc gia thể hiện một phần chính sách đối ngoại của quốc gia đó ? Hãy giải thích.

Bài Tập
Tính thuế XNK phải nộp trong tháng của Công ty XNK theo số liệu sau :
1/ Hàng xuất khẩu:
Hàng A : 11.000 sản phẩm, giá CIF qui ra tiền VN là 68.000 đ/sp
Hàng B : 16.000 sản phẩm, giá CIF qui ra tiền VN là 75.000 đ/sp
Hàng C : 10.000 sản phẩm, giá FOB qui ra tiền VN là 62.000 đ/sp
Đây là hàng ủy thác xuất khẩu. Hoa hồng được hưởng 6 % trên giá FOB.
Biết rằng chi phí vận tải và chi phí bảo hiểm quốc tế của toàn bộ lô hàng là 118.400.000 đ, được phân bổ theo số lượng của 3 loại hàng nói trên.
2/ Hàng nhập khẩu :
Hàng D : 8.000 sản phẩm, giá CIF qui ra tiền VN là 160.000 đ/sp
Theo biên bản giám định của VINACONTROL, có 2.000 sản phẩm bị hỏng hoàn toàn do thiên tai trong quá trình vận chuyển.
Hàng E : 22.000 sản phẩm, giá FOB qui ra tiền VN là 260.000 đ/sp. Hải quan xác định chi phí vận tải và bảo hiểm quốc tế là 4.000 đ/sp. Qua kiểm tra hải quan xác định có 1.150 sp bị hư hỏng.
Biết rằng thuế suất đối với A, B, C, D, E, F lần lượt là 2%, 3%, 4%, 5% và
--------------------------------------------------------------------------------
ĐỀ SỐ 11
Lý Thuyết
Câu 1:
Hãy trình bày và chứng minh vai trò điều tiết thu nhập thực hiện công bằng xã hội của thuế. Theo Anh (Chị), chính sách thuế hiện hành của Việt Nam đã thực hiện chức năng này như thế nào ?. Minh họa cụ thể.
Câu 2:
“ Sự khác nhau giữa trốn thuế và tránh thuế là độ dày bức tường nhà tù ”. Anh (chị) suy nghĩ gì về câu nói trên.

Bài Tập
Công ty PricewaterhouseCoopers là một công ty kiểm toán quốc tế có văn phòng ở hầu hết các quốc gia trên thế giới. Lâm Quang Hiển – công dân Việt Nam, đang công tác tại Công ty ở Việt Nam. Trong năm 2000, thu nhập của anh Hiển như sau:
Thu nhập do Công ty trả: 95.000.000 đ
Thu nhập do Công ty PricewaterhouseCoopers tại Singapore trả cho anh Hiển vì đã thực hiện một hợp đồng kiểm toán quốc tế tại Singapore nhưng Công ty ở Việt Nam trực tiếp ký kết hợp đồng với Công ty ở Singapore, nhận tiền và Công ty trả cho anh Hiển là 35.000 USD.
(1 USD = 14.650 VND).
Xác định số thuế thu nhập của anh Hiển phải nộp tiếp trong năm 2000 khi quyết toán thuế, biết rằng anh Hiển công tác tại Singapore là 46 ngày và tại Việt Nam là 319 ngày. Và theo phép tính của Công ty tại Việt Nam, hàng tháng anh Hiển đã nộp thuế là 3.500.000 đồng.
--------------------------------------------------------------------------------
ĐỀ SỐ 12
Lý Thuyết
Câu 1:
Hãy trình bày và chứng minh vai trò điều tiết thu nhập thực hiện công bằng xã hội của thuế. Theo Anh (Chị), chính sách thuế hiện hành của Việt Nam đã thực hiện chức năng này như thế nào ?. Minh họa cụ thể.
Câu 2:
Hãy trình bày quan điểm của Đảng và Nhà nước ta trong việc xây dựng thuế xuất khẩu – nhập khẩu. Vì sao nói chính sách thuế xuất khẩu – nhập khẩu của một quốc gia thể hiện một phần chính sách đối ngoại của quốc gia đó ? Hãy giải thích.

Bài Tập
Đơn vị tính : Ngàn đồng.
Ông N là công dân VN có thu nhập hàng tháng trong năm 2000 như sau:
Tháng 1 : 12.450 Tháng 2 : 12.800
Tháng 3 : 12.700 Tháng 4 : 13.000
Tháng 5 : 13.300 Tháng 6 : 14.500
Tháng 7 : 13.900 Tháng 8 : 14.800
Tháng 4 : 15.500 Tháng 10 : 14.900
Tháng 11 : 14.700 Tháng 12 : 14.500
Tháng 13 : Tiền thưởng cuối năm 20.000
Qúy 4, ông N đã tạm nộp thuế TNCN là 3.200. Hỏi ông N phải nộp cả năm là bao nhiêu ? Số thuế còn phải nộp khi quyết toán thuế cuối năm là bao nhiêu ?

ĐỀ SỐ 13
Lý Thuyết
Câu 1:
Thuế là gì ? Hãy trình bày vai trò điều tiết vĩ mô nền kinh tế của thuế. Khi nền kinh tế đang trong tình trạng tăng trưởng nóng, theo Anh (Chị), nên tăng thuế hay giảm thuế. Vì sao ?
Câu 2:
Hãy chứng minh rằng một trong những vai trò quan trọng của thuế là điều tiết thị trường, ổn định giá cả, chống lạm phát. Hệ thống thuế của Việt Nam trong những năm vừa qua, theo anh (chị), thực hiện vai trò này như thế nào ?

Bài Tập
Công ty PricewaterhouseCoopers là một công ty kiểm toán quốc tế có văn phòng ở hầu hết các quốc gia trên thế giới. Lâm Quang Hiển – công dân Việt Nam, đang công tác tại Công ty ở Việt Nam. Trong năm 2000, thu nhập của anh Hiển như sau:
Thu nhập do Công ty trả: 95.000.000 đ
Thu nhập do Công ty PricewaterhouseCoopers tại Singapore trả cho anh Hiển vì đã thực hiện một hợp đồng kiểm toán quốc tế tại Singapore nhưng Công ty ở Việt Nam trực tiếp ký kết hợp đồng với Công ty ở Singapore, nhận tiền và Công ty trả cho anh Hiển là 35.000 USD.
(1 USD = 14.650 VND).
Xác định số thuế thu nhập của anh Hiển phải nộp tiếp trong năm 2000 khi quyết toán thuế, biết rằng anh Hiển công tác tại Singapore là 46 ngày và tại Việt Nam là 319 ngày. Và theo phép tính của Công ty tại Việt Nam, hàng tháng anh Hiển đã nộp thuế là 3.500.000 đồng.

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
thuế gtgt 11*0,1 = 1,1

Này ac giải thích giúp tôi, còn fân biệt thuế GTGT nộp ở khâu nhập khẩu ah, vậy còn thuế GTGT ở khâu tiêu dùng nữa sao? (ví dụ thế)
Bjo tui còn ko nhớ thuế nào bao trùm thuế nào, cụ thể ở đây là thuế GTGT bao ngoài of thuế NK + TTDB, còn 2 cái kia ko hiểu cái nào bao cái nào nữa, tui nhớ mang máng là TTDB bao cái NK (ac116 nhớ ko nói lại giùm tui với), vì thế tui làm thế này:
Thuế GTGT = [10 + 10*0,1 + (10*0,1)*0,15]*0,1 =

Càng ngày càng loạn, càng thấy ko tin tg vào trí nhớ of mình, chết toi rồi đây, cứ đi thụt lùi thế này chết toi

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Này ac giải thích giúp tôi, còn fân biệt thuế GTGT nộp ở khâu nhập khẩu ah, vậy còn thuế GTGT ở khâu tiêu dùng nữa sao? (ví dụ thế)
Bjo tui còn ko nhớ thuế nào bao trùm thuế nào, cụ thể ở đây là thuế GTGT bao ngoài of thuế NK + TTDB, còn 2 cái kia ko hiểu cái nào bao cái nào nữa, tui nhớ mang máng là TTDB bao cái NK (ac116 nhớ ko nói lại giùm tui với), vì thế tui làm thế này:
Thuế GTGT = [10 + 10*0,1 + (10*0,1)*0,15]*0,1 =

Càng ngày càng loạn, càng thấy ko tin tg vào trí nhớ of mình, chết toi rồi đây, cứ đi thụt lùi thế này chết toi

ui mệt quá, cái bạn nghiadiamusuong đâu, giải thích cho các bạn đi, cái bài của bạn chứ có phải của mình đâu, mà mình chịu trận thế này! hic

buigiang này, nếu theo bình thường thì: thuế GTGT = [10 + 10*0,1 + (10 + 0,1*10)*0,15]*0,1 = ...
ủa mà này buigiang, thuế gtgt ở khâu nhập khẩu là thuế gtgt đầu vào đó, thuế gtgt nk do doanh nghiệp nk đóng, sau đó sẽ được hoàn lại, cái này có cái bài tập hôm rồi mà, ko nhớ hả?

Sửa lần cuối:
T

tonybut

Sơ cấp
29/10/10
10
0
0
40
Ha noi
Các bạn ơi cho mình hỏi đã có lịch thi chưa vậy? Ai biết lịch thi post lên cho mọi người biết nhé. Thanks!

M

mainguyen88

Sơ cấp
10/10/09
12
0
0
36
hà nội
:026:các bác cho em hỏi phần tự luận thi chuyên ngành thuế có bài tập ko? mà nó ra thế nào ý nhỉ ? có ai có đề tự luận chuyên ngành ko

T

thoakoi

Sơ cấp
21/11/10
39
0
6
nơi cuối con đường
Các bạn ơi cho mình hỏi đã có lịch thi chưa vậy? Ai biết lịch thi post lên cho mọi người biết nhé. Thanks!

có tin là 8,9 thág 1 này thi bạn à! đấy là người quen tớ bảo thế, cũg hok bis chắc được bn phần nhưg cứ thôg báo thế để các bác còn cbị mà ôn tập cho kip!...Còn nếu chưa thì được thì phải t3 thi đấy!Nhưg nghe nói là tổg cục cố gắg làm trog năm nay bạn à!

R

rongdat88

Sơ cấp
3/12/10
21
0
0
hà Tĩnh
Phần trên bị lỗi font vì dùng VN mà. Phần dưới đây ok.thks bạn

CÂU 11 : Phân tích mục đích sử dụng tiền thuế :
Thông thường việc huy động tiền thuế là do cơ quan thuế đảm nhận. Mức huy động cao sẽ gây khó khăn cho việc hành thu và dưới con mắt người dân, cơ quan thuế sẽ khó được thông cảm. Tuy nhiên, việc huy động thuế có thực sự trở thành gánh nặng hay không, còn tùy thuộc vào việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó. Việc sử dụng tiền thuế của các nhà nước trong các thời kỳ tập trung vào các nội dung chủ yếu sau:
Thời kỳ mới xây dựng nhà nước: tiền thuế chủ yếu dùng để mua hàng hoá và dịch vụ để cung ứng cho các hoạt động công cộng thiết yếu như: an ninh, quốc phòng, y tế, giáo dục. Trong thời kỳ này mức thu thường thấp vì kinh tế đang trong tình trạng bất ổn và đời sống nhân dân đang còn nhiều khó khăn. Mức huy động tuy thấp, nhưng để bảo đảm cho các nhiệm vụ chi tiêu này, tỷ lệ huy động trên GDP cũng không thấp.
Thời kỳ ổn định nhà nước: ngoài việc đảm bảo chi cho các nhiệm vụ thiết yếu của đất nước như trên, nhà nước còn sử dụng tiền thuế để trợ giúp thêm cho một nhóm người không còn khả năng lao động, đặc biệt là những người đã đóng góp vào thành quả xây dựng nhà nước - gọi chung là đối tượng xã hội.
Thời kỳ phát triển thêm chức năng kinh tế: Khi thực hiện chức năng điều tiết kinh tế thị trường, các nhà nước thường sử dụng tiền thuế để điều tiết vĩ mô nền kinh tế. Một số nhà nước dùng tiền thuế để phát triển các ngành sản xuất độc quyền nhà nước, tuy nhiên phần lớn để làm động lực cho các thành phần kinh tế khác phát triển, các nhà nước dùng tiền thuế tài trợ cho các dự án kinh tế có mục tiêu để thu hút các thành phần kinh tế khác tham gia theo định hướng của mình.
Thời kỳ phát triển nhà nước phúc lợi: Sau khi ổn định các nhiệm vụ công cộng khác, nhiều nhà nước đứng ra tổ chức các dịch vụ công cộng để gia tăng phúc lợi cho cộng đồng, thông qua việc huy động tiền thuế. Tuy nhiên, hiệu quả của các dịch vụ công vẫn là một vấn đề cần lưu tâm. Các quốc gia phát triển có mức huy động cao, có khi lên đến 35% song do nhờ mở rộng dịch vụ công đến nhiều lĩnh vực khác nhau để phục vụ miễn phí cho cộng đồng, vì vậy cũng rất ít khi bị kêu ca về gánh nặng thuế.
Có thể nói bản chất của một nhà nước không thể hiện ra trong các tôn chỉ nhà nước đó đưa ra, mà nó thể hiện rất cụ thể qua việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó trong việc điều hành đất nước. Việc đánh giá một nhà nước có thật sự do dân, vì dân hay không, chỉ có thể đoán chắc trong việc nhận định và đánh giá mục đích và hiệu quả của việc sử dụng tiền thuế mà người dân đóng góp.
Câu 2: một cán bộ, công chức có trách nhiệm như thế nào khi tiếp người nộp thuế
1. Lắng nghe và ghi chép đầy đủ vào sổ với những nội dung, sự việc, tiếp nhận các tài liệu liên quan
2. Yêu cầu người nộp thuế xác nhận nội dung đã được ghi chép
3. Hẹn ngày trả lời kết quả giải quyết hoặc hướng dẫn người nộp thuế cơ quan có thẩm quyền xem xét giải quyết gaỉi quyết. Khi tiếp người nộp thuế phải hoà nhã, trung thực, không gây khó khăn hoặc cản trở
4. Những việc thuộc thẩm quyền giải quyết của phải lập báo cáo kịp thời để xem xét giải quyết. Những việc không thuộc thẩm quyền thì hường dẫn người nộp thuế đến cơ quan có trách nhiệm giải quyết
5. Không tiết lộ nội dung, tên người nộp thuế cho người không có trách nhiệm biết .

Phần ni ở mô mà sao trong chuyên đề 16, 17 ko có nhỉ?

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
thuế gtgt 11*0,1 = 1,1

Câu này bạn xem lại nhé. Mình làm thế này: Thứ tự tính thuế là Thuế NK, Thuế TTĐB, thuế GTGT.
Như thế giá tính thuế GTGT là: 10* 1 tỷ * 1,1 * 1,15 = 12,65 tỷ
Thuế GTGT: 12,65 * 10% = 1,265 tỷ

R

rongdat88

Sơ cấp
3/12/10
21
0
0
hà Tĩnh
Câu này bạn xem lại nhé. Mình làm thế này: Thứ tự tính thuế là Thuế NK, Thuế TTĐB, thuế GTGT.
Như thế giá tính thuế GTGT là: 10* 1 tỷ * 1,1 * 1,15 = 12,65 tỷ
Thuế GTGT: 12,65 * 10% = 1,265 tỷ

Bạn xem lại khoản 12 điều 12 luật thuế GTGT. Câu hỏi là tính thuế GTGT phảo nộp ở khâu nhập khẩu mà

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
Bạn xem lại khoản 12 điều 12 luật thuế GTGT. Câu hỏi là tính thuế GTGT phảo nộp ở khâu nhập khẩu mà

Bạn có thể nói rõi hơn mình sai ở đâu ko? Giá tính htuế GTGT là giá đã bao gồm thuế NK và thuế TTĐB mà

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA