Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn có thể nói rõi hơn mình sai ở đâu ko? Giá tính htuế GTGT là giá đã bao gồm thuế NK và thuế TTĐB mà

ui, cái câu này vui quá, khỏi làm đi bạn ơi, bạn muốn làm được thì lấy cái thuế ttdb ra mà coi, cái máy điều hòa có chịu thuế ttdb ko?

Bạn xem lại khoản 12 điều 12 luật thuế GTGT. Câu hỏi là tính thuế GTGT phảo nộp ở khâu nhập khẩu mà

câu này mình ko hiểu bạn nói gì hết?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
sau khi sửa phông mình đã có câu trả lời tiếp theo cho " Mục đích sử dụng tiền thuế" nữa nè

Mục đích sd tiền thuế là đáp ứng nhu cầu chi tiêu của NN. ở nước ta thuế là nguồn thu chủ yếu của NSNN, mang tính chất bắt buộc mà mọi cá nhân tổ chức phaie đóng góp theo đúng PL đã qui định. Thuế ko đc hoàn trả trực tiếp, ngag giá cho người nộp thuế nhưng đc dùng để trang trãi các khoản chi phí chung của toàn dân, 1 phần số thuế đã nộp cho NSNN đã đc trả cho ng dân 1 cách gián tiếp dưới những hưởng thụ về giáo dục, y tế, phúc lợi công cộng, an ninh, quốc phòng về xây dựng cơ cấu hạ tầng, đường xá cầu cống đê điều, trường học….
- tiền thuế đc sd như 1 công cụ có hiệu quả để góp phần thực hiện chính sách đối ngoại & bảo hộ nền sản xuất trong nước, sử dụng tiền tiền thuế trong việc định hướng đầu tư,kích thích sản xuất kd, trong việc thực hiện mục tiêu công bàng XH trong phân phối thu nhập.
- sử dụng tiền thuế nhằm mục đích phát triển K tế XH nước ta hiện nay như:
• phát huy nội lực, sd có hiệu quả tài chính quốc gia;
• phát triển kinh tế đối ngoại, mở rộng XK thu hút vốn đầu tư nước ngoài, tiếp tục đổi mới phát triển giáo dục;
• Củng cố an ninh quốc phòng
• Nghiên cứu, ứng dụng công nghệ khoa học;
- Tiền thuế dùng đẻ đảm bảo hoạt động của NN, xd các c sở hạ tầng, phúc lợi mà mọi tổ chức cá nhân đều sd. Vì vậy, các cơ quan chức năng thuộc và trực thuộc chính phủ, các tổ chức, cá nhân phải có trách nhiệm phối hợp với cơ quan thuế như: cung cấp thông tin, điều tra xử lý và các biện pháp hành chính khác để thu đủ, kịp thời các khoản thu vào NSNN.
Tóm lại, mục đích sd tiền thuế là:
 Tiền thuế để xd đất nước phồn vinh, hạnh phúc;
 Tiền thuế để bảo tồn và tôn vinh văn hóa
 Tiền thuế để xd các công trình quốc gia;
 Tiền thuế để phát triển giao thông, vận tải;
 Tiền thuế để phát triển du lịch;
 ……………...phát triển các hoạt động văn hóa, thể thao;
 ……………...phát triển nghiên cứu khoa học;
 ……………để giữ gìn an ninh, trật tự;
 ………….để chăm lo cho thế hệ tương lai, giáo dục;
 …………….để phát triển công trình giao thông công cộng;
 ……………để bảo vệ tổ quốc.

Như vậy là có 3 câu trả lời cho câu hỏi này! vậy ai biết câu trả lời chính xác thì cho ý kiến thống nhất về câu hỏi này nhe!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
sau khi sửa phông mình đã có câu trả lời tiếp theo cho " Mục đích sử dụng tiền thuế" nữa nè

Mục đích sd tiền thuế là đáp ứng nhu cầu chi tiêu của NN. ở nước ta thuế là nguồn thu chủ yếu của NSNN, mang tính chất bắt buộc mà mọi cá nhân tổ chức phaie đóng góp theo đúng PL đã qui định. Thuế ko đc hoàn trả trực tiếp, ngag giá cho người nộp thuế nhưng đc dùng để trang trãi các khoản chi phí chung của toàn dân, 1 phần số thuế đã nộp cho NSNN đã đc trả cho ng dân 1 cách gián tiếp dưới những hưởng thụ về giáo dục, y tế, phúc lợi công cộng, an ninh, quốc phòng về xây dựng cơ cấu hạ tầng, đường xá cầu cống đê điều, trường học….
- tiền thuế đc sd như 1 công cụ có hiệu quả để góp phần thực hiện chính sách đối ngoại & bảo hộ nền sản xuất trong nước, sử dụng tiền tiền thuế trong việc định hướng đầu tư,kích thích sản xuất kd, trong việc thực hiện mục tiêu công bàng XH trong phân phối thu nhập.
- sử dụng tiền thuế nhằm mục đích phát triển K tế XH nước ta hiện nay như:
• phát huy nội lực, sd có hiệu quả tài chính quốc gia;
• phát triển kinh tế đối ngoại, mở rộng XK thu hút vốn đầu tư nước ngoài, tiếp tục đổi mới phát triển giáo dục;
• Củng cố an ninh quốc phòng
• Nghiên cứu, ứng dụng công nghệ khoa học;
- Tiền thuế dùng đẻ đảm bảo hoạt động của NN, xd các c sở hạ tầng, phúc lợi mà mọi tổ chức cá nhân đều sd. Vì vậy, các cơ quan chức năng thuộc và trực thuộc chính phủ, các tổ chức, cá nhân phải có trách nhiệm phối hợp với cơ quan thuế như: cung cấp thông tin, điều tra xử lý và các biện pháp hành chính khác để thu đủ, kịp thời các khoản thu vào NSNN.
Tóm lại, mục đích sd tiền thuế là:
 Tiền thuế để xd đất nước phồn vinh, hạnh phúc;
 Tiền thuế để bảo tồn và tôn vinh văn hóa
 Tiền thuế để xd các công trình quốc gia;
 Tiền thuế để phát triển giao thông, vận tải;
 Tiền thuế để phát triển du lịch;
 ……………...phát triển các hoạt động văn hóa, thể thao;
 ……………...phát triển nghiên cứu khoa học;
 ……………để giữ gìn an ninh, trật tự;
 ………….để chăm lo cho thế hệ tương lai, giáo dục;
 …………….để phát triển công trình giao thông công cộng;
 ……………để bảo vệ tổ quốc.

Như vậy là có 3 câu trả lời cho câu hỏi này! vậy ai biết câu trả lời chính xác thì cho ý kiến thống nhất về câu hỏi này nhe!

theo suy nghĩ của mình là mấy câu này ko cho, năm rồi trong thông báo tuyển dụng có nội dung: kiến thức chung về thuế, but năm nay ko có,nên mình nghĩ là ko cho.

M

mainguyen88

Sơ cấp
10/10/09
12
0
0
36
hà nội
noi that su minh choang lam roi voi cai thi cong chuc nay, tai lieu nhiu vo cung, nhung thuc su thi chua hoc duoc bao nhieu ca, tu trua toi gio ngoi doc nhung trang tu 100 tro di, xem moi nguoi ban tan ve ki thi thue nam trc, cung soi noi lam, ma nam ngoai thi co 3 mon, khong nhu nam nay, thi 5 mon ma lay diem co 3 mon, ma diem thi vao TCT lai lay thap hon vao CC, cai nay ai hiu giai thik ho minh. Cha cua acc lam thue dung khong, bo minh cung lam thue, minh voi acc giong nhau o diem do, bo minh cung muon minh thi thue nen minh thi, gio thay ap luc qua

ma cho vay bo thi nay la gi

ĐỀ SỐ 10
Lý Thuyết
Câu 1:
Có quan điểm cho rằng: những lời hứa của các chính trị gia ngày hôm nay là những sắc thuế ngày hôm sau. Anh (chị) hãy trình bày suy nghĩ của mình về quan điểm trên.
Câu 2:
Hãy trình bày quan điểm của Đảng và Nhà nước ta trong việc xây dựng thuế xuất khẩu – nhập khẩu. Vì sao nói chính sách thuế xuất khẩu – nhập khẩu của một quốc gia thể hiện một phần chính sách đối ngoại của quốc gia đó ? Hãy giải thích.

Bài Tập
Tính thuế XNK phải nộp trong tháng của Công ty XNK theo số liệu sau :
1/ Hàng xuất khẩu:
Hàng A : 11.000 sản phẩm, giá CIF qui ra tiền VN là 68.000 đ/sp
Hàng B : 16.000 sản phẩm, giá CIF qui ra tiền VN là 75.000 đ/sp
Hàng C : 10.000 sản phẩm, giá FOB qui ra tiền VN là 62.000 đ/sp
Đây là hàng ủy thác xuất khẩu. Hoa hồng được hưởng 6 % trên giá FOB.
Biết rằng chi phí vận tải và chi phí bảo hiểm quốc tế của toàn bộ lô hàng là 118.400.000 đ, được phân bổ theo số lượng của 3 loại hàng nói trên.
2/ Hàng nhập khẩu :
Hàng D : 8.000 sản phẩm, giá CIF qui ra tiền VN là 160.000 đ/sp
Theo biên bản giám định của VINACONTROL, có 2.000 sản phẩm bị hỏng hoàn toàn do thiên tai trong quá trình vận chuyển.
Hàng E : 22.000 sản phẩm, giá FOB qui ra tiền VN là 260.000 đ/sp. Hải quan xác định chi phí vận tải và bảo hiểm quốc tế là 4.000 đ/sp. Qua kiểm tra hải quan xác định có 1.150 sp bị hư hỏng.
Biết rằng thuế suất đối với A, B, C, D, E, F lần lượt là 2%, 3%, 4%, 5% và
--------------------------------------------------------------------------------
ĐỀ SỐ 11
Lý Thuyết
Câu 1:
Hãy trình bày và chứng minh vai trò điều tiết thu nhập thực hiện công bằng xã hội của thuế. Theo Anh (Chị), chính sách thuế hiện hành của Việt Nam đã thực hiện chức năng này như thế nào ?. Minh họa cụ thể.
Câu 2:
“ Sự khác nhau giữa trốn thuế và tránh thuế là độ dày bức tường nhà tù ”. Anh (chị) suy nghĩ gì về câu nói trên.

Bài Tập
Công ty PricewaterhouseCoopers là một công ty kiểm toán quốc tế có văn phòng ở hầu hết các quốc gia trên thế giới. Lâm Quang Hiển – công dân Việt Nam, đang công tác tại Công ty ở Việt Nam. Trong năm 2000, thu nhập của anh Hiển như sau:
Thu nhập do Công ty trả: 95.000.000 đ
Thu nhập do Công ty PricewaterhouseCoopers tại Singapore trả cho anh Hiển vì đã thực hiện một hợp đồng kiểm toán quốc tế tại Singapore nhưng Công ty ở Việt Nam trực tiếp ký kết hợp đồng với Công ty ở Singapore, nhận tiền và Công ty trả cho anh Hiển là 35.000 USD.
(1 USD = 14.650 VND).
Xác định số thuế thu nhập của anh Hiển phải nộp tiếp trong năm 2000 khi quyết toán thuế, biết rằng anh Hiển công tác tại Singapore là 46 ngày và tại Việt Nam là 319 ngày. Và theo phép tính của Công ty tại Việt Nam, hàng tháng anh Hiển đã nộp thuế là 3.500.000 đồng.
--------------------------------------------------------------------------------
ĐỀ SỐ 12
Lý Thuyết
Câu 1:
Hãy trình bày và chứng minh vai trò điều tiết thu nhập thực hiện công bằng xã hội của thuế. Theo Anh (Chị), chính sách thuế hiện hành của Việt Nam đã thực hiện chức năng này như thế nào ?. Minh họa cụ thể.
Câu 2:
Hãy trình bày quan điểm của Đảng và Nhà nước ta trong việc xây dựng thuế xuất khẩu – nhập khẩu. Vì sao nói chính sách thuế xuất khẩu – nhập khẩu của một quốc gia thể hiện một phần chính sách đối ngoại của quốc gia đó ? Hãy giải thích.

Bài Tập
Đơn vị tính : Ngàn đồng.
Ông N là công dân VN có thu nhập hàng tháng trong năm 2000 như sau:
Tháng 1 : 12.450 Tháng 2 : 12.800
Tháng 3 : 12.700 Tháng 4 : 13.000
Tháng 5 : 13.300 Tháng 6 : 14.500
Tháng 7 : 13.900 Tháng 8 : 14.800
Tháng 4 : 15.500 Tháng 10 : 14.900
Tháng 11 : 14.700 Tháng 12 : 14.500
Tháng 13 : Tiền thưởng cuối năm 20.000
Qúy 4, ông N đã tạm nộp thuế TNCN là 3.200. Hỏi ông N phải nộp cả năm là bao nhiêu ? Số thuế còn phải nộp khi quyết toán thuế cuối năm là bao nhiêu ?

ĐỀ SỐ 13
Lý Thuyết
Câu 1:
Thuế là gì ? Hãy trình bày vai trò điều tiết vĩ mô nền kinh tế của thuế. Khi nền kinh tế đang trong tình trạng tăng trưởng nóng, theo Anh (Chị), nên tăng thuế hay giảm thuế. Vì sao ?
Câu 2:
Hãy chứng minh rằng một trong những vai trò quan trọng của thuế là điều tiết thị trường, ổn định giá cả, chống lạm phát. Hệ thống thuế của Việt Nam trong những năm vừa qua, theo anh (chị), thực hiện vai trò này như thế nào ?

Bài Tập
Công ty PricewaterhouseCoopers là một công ty kiểm toán quốc tế có văn phòng ở hầu hết các quốc gia trên thế giới. Lâm Quang Hiển – công dân Việt Nam, đang công tác tại Công ty ở Việt Nam. Trong năm 2000, thu nhập của anh Hiển như sau:
Thu nhập do Công ty trả: 95.000.000 đ
Thu nhập do Công ty PricewaterhouseCoopers tại Singapore trả cho anh Hiển vì đã thực hiện một hợp đồng kiểm toán quốc tế tại Singapore nhưng Công ty ở Việt Nam trực tiếp ký kết hợp đồng với Công ty ở Singapore, nhận tiền và Công ty trả cho anh Hiển là 35.000 USD.
(1 USD = 14.650 VND).
Xác định số thuế thu nhập của anh Hiển phải nộp tiếp trong năm 2000 khi quyết toán thuế, biết rằng anh Hiển công tác tại Singapore là 46 ngày và tại Việt Nam là 319 ngày. Và theo phép tính của Công ty tại Việt Nam, hàng tháng anh Hiển đã nộp thuế là 3.500.000 đồng.

bác ơi cho em hỏi đây là đề thi tự luận về chuyên ngành thuế à? sao em thấy có bác nào đó bảo đề thi chuyên ngành thuế ko có bài tập mà...:((

K

kimkim18

Guest
30/11/10
3
0
0
tphcm
ban acc16 ưi. cho mình xin thêm tài liệu luật thuế gia trị gia tăng, thuế thu nhật doanh nghiệp, thuế cá nhân nhen.thank ban nhiều.mail mình là: khanhdobhk31@gmail.com

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
chào các thành viên mới! vấn đề tài liệu này đã được nhắc nhở rất nhiều! các bạn chịu khó xem lại các trang này đều post tương đối đầy đủ: trang 15,16,17,342,347,350,357,383. Cố gắng nhe các bạn, chịu khó bỏ ra 1h đồng hồ thôi! còn ở đây cũng ko ai rãnh để gửi tài liệu cho từng bạn được đâu! Chúc các bạn may mắn!

N

nghiadiamusuong

Sơ cấp
9/6/07
12
0
1
36
nghĩa trang văn điển
@ac116: giúp mình câu này với:
Các trường hợp nào sau đây không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN
a. chi ủng hộ đồng bào bị lũ lụt
b. thuế ttđb đối với hàng hóa dịch vụ trong nước thuộc diện chịu thuế ttđb
c. thuế gtgt đầu vào của hàng hóa dịch vụ ko đủ điều kiện được khấu trừ, hoàn thuế theo quy định
d. cả a, b đều đúng
ps: trước khi áp dụng luật thuế tndn, thì trong các thông tư về thuế tndn ghi rất rõ "chi ủng hộ đồng bào bị lũ lụt" ko được tính vào chi phí được trừ, giờ trong luật lại ghi rất loằng ngoằng :((

Câu này bạn xem lại nhé. Mình làm thế này: Thứ tự tính thuế là Thuế NK, Thuế TTĐB, thuế GTGT.
Như thế giá tính thuế GTGT là: 10* 1 tỷ * 1,1 * 1,15 = 12,65 tỷ
Thuế GTGT: 12,65 * 10% = 1,265 tỷ
thứ tự bạn đưa ra hoàn toàn đúng. Cái chú ý chỗ câu hỏi của mình là điều hòa công suất 120.000 BTU-> điều hòa công suất từ 90.000 BTU trở xuống mới thuộc diện chịu thuế ttđb, vì thế câu này ko cộng thuế ttđb vào để tính thuế gtgt !!!!

Sửa lần cuối:
T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
theo suy nghĩ của mình là mấy câu này ko cho, năm rồi trong thông báo tuyển dụng có nội dung: kiến thức chung về thuế, but năm nay ko có,nên mình nghĩ là ko cho.

ừm! nội dung thi là kiến thức về thuế( thuế GTGT, thuế TNDN, thuế TNCN) và luật quản lý thuế! ok thanks bạn nhiều! nói thật nhiều tài liệu quá dễ bị loạn thật!

sau khi cày xới cái topic này mình có thấy bài giải này của các bạn, nhưng mình chưa hiểu vài chỗ mong các bạn chỉ giáo giúp mình với nha! cảm ơn các bạn rất nhiều!

Bài 4: Ông A, là một công dân Việt Nam đang sinh sống tại Việt Nam, có thu nhập phát sinh trong năm như sau:
- Tiền lương: 240 triệu đồng;
- Tiền thưởng lễ, tết: 24 triệu đồng;
- Lãi tiền gởi ngân hàng: 9 triệu đồng;
- Trúng thưởng khuyến mãi: 100 triệu đồng
Hãy tính tổng số thuế thu nhập cá nhân mà ông A phải nộp trong năm? Biết rằng ông A có một người phụ thuộc.

Bài 5

Tại cty TNHH SX trong kỳ có phát sinh tình hình như sau:
1/ DT bán hàng trong kỳ: 1.200.000.000, thuế GTGT đầu ra 110.000.000
2/ Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ: 95.000.000 trong đó:
- Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, DV sai MST : 2.500.000
- Thuế GTGT của hàng hóa không phục vụ cho hoạt động SXKD: 1.200.000
3/ Giá vốn của hàng bán ra trong kỳ : 900.000.000
4/ CP khấu hao TSCĐ bộ phận bán hàng & QLDN: 25.000.000
5/ Tiền lương bộ phận bán hàng & QL : 30.000.000
6/ CP DV mua ngoài : 50.000.000
7/ CP quảng cáo tiếp thị: 120.000.000
8/ CP tiếp khách: 15.000.000

Yêu cầu:
1/ Tính thuế GTGT phải nộp (còn được khấu trừ)
2/ Tính thuế thu nhập DN phải nộp, biết thuế suất thuế TNDN là 25%.
Giair:
Bài 4: 40,88
Bài 5:
thuế GTGT phải nộp: 18,7
thuế TNDN: Ko biết thuế GTGT ko được khấu trừ ở trên có được coi là chi phí hợp lý ko nữa. Mình cho vào chi phí hợp lý luôn.
1200 - 1140 - 3,7 = 56,3
56,3*0,25 = 14,075
rồi ok, vậy cái phần ko phục vụ sản xuất kinh doanh do đề bài ko nói rõ nên cũg ko được khấu trừ he?
vậy thuế TNDN: (1200 - 1120)*0,25 = 15

Mình thì tính ra kết quả như thế này:
Bài 4:
Thu nhập tính thuế từ lương, thưởng: (240 + 24) – 4*12 -1,6*12 =196,8tr
Tổng Thuế TNCN phải nộp là: 60*0,05+60*0,1+76,8*0,15 + (100-10)*0,1=29,52tr
Bài 5:
a,VAT(vào)=95-3,7=91,3tr
VAT nộp=110-91,3=18,7tr # với kết quả của các bạn ok!
b. tính thuế TNDN fai nộp:
tổng CP hợp lý: 25+30+50=105tr
CP quảng cáo, tiếp khách=120+15=135 vượt 10% tổng CP đc trừ
Vậy tổng CP đc trừ là: 105+10,5 =115,5tr
=>> thuế TNDN fai nộp=(1200-900-115,5)*0,25=46,125tr
Theo mình nghĩ VAT của hh không phục vụ cho sxkd và VAT đầu vào của hàng hóa sai MST sẽ không đc tính vào chi phí đc trừ.
Các bạn đóng góp ý kiến giúp mình nhé!
Mình nghĩ đề thi năm nay sẽ cho bài tập về thuế.

Sửa lần cuối:
N

ngocmaihvtc

Sơ cấp
7/12/10
11
0
0
35
nghệ an
Theo mình đây ko phải là đề thi công chức thuế, vì có cả những câu hỏi về thuế xuất nhập khẩu nữa, mình cũng được cho 1 bản tài liệu ôn lý thuyết theo câu hỏi, nhưng ko có bản mềm, mình chỉ có thể đánh lại câu hỏi cho các bạn thôi, ai có nhu cầu thì mail cho mình, mình sẽ gửi cho,
mail của mình là ngocmai.hvtc@gmail.com
Bạn ac16 ơi, gửi cho mình tài liệu chuyên đề 16 17 với, nó là QLNN à?

H

hoandieu

Sơ cấp
19/7/10
17
0
1
vinh, nghệ an
Bài tập 4: Thuế TNCN
Thu nhập từ tiền lương, tiền công là 240 triệu + 24 triệu - 48 triệu giảm trừ cho bản thân -19,2 triệu cho người phụ thuộc * thuế suất theo biểu luỹ tiến.
Lãi tiền gửi ngân hàng, các tổ chức tín dụng thì chưa phải nộp thuế thì phải ( Khi tớ đii rút tiền ở ngân hàng không thấy bị trừ thuế TNCN của khoản tiền lãi này.)
Tiền trúng thưởng thì 100triệu - 10 triệu sau đó * thuế suất
Theo mình thì làm thế không biết có chính xác không? dù sao thì cũng để tham khảo mà

H

hoandieu

Sơ cấp
19/7/10
17
0
1
vinh, nghệ an
bạn thubinh ơi, chỉ tính thuế TNCN theo biểu thuế luỹ tiến phần thu nhập từ tiền lương, tiền công và thu nhập từ kinh doanh sau khi trừ giảm trừ gia cảnh thôi, còn thu nhập từ trúng trưởng là thuế suất 10% đối với phần giá trị vượt quá trên 10 triệu đồng. Bạn thử xem lại đi

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
ui mệt quá, cái bạn nghiadiamusuong đâu, giải thích cho các bạn đi, cái bài của bạn chứ có phải của mình đâu, mà mình chịu trận thế này! hic

buigiang này, nếu theo bình thường thì: thuế GTGT = [10 + 10*0,1 + (10 + 0,1*10)*0,15]*0,1 = ...
ủa mà này buigiang, thuế gtgt ở khâu nhập khẩu là thuế gtgt đầu vào đó, thuế gtgt nk do doanh nghiệp nk đóng, sau đó sẽ được hoàn lại, cái này có cái bài tập hôm rồi mà, ko nhớ hả?

phải công nhận kiến thức acc vững thật!
nhân đây mình cũng đưa ra ý như thế này hco các bạn tham khảo!
Giá tính thuế GTGT = Giá tính thuế TTĐB + Thuế TTĐB
= (Giá tính thuế NK + thuế NK) + Thuế TTĐB
= Giá tính thuế NK*( 1+ thuế suất thuế NK) + Thuế TTĐB
Giá tính thuế TTĐB = Giá tính thuế NK + thuế NK
= giá tính thuế NK*( 1+ thuế suất thuế NK)
ok man!

bạn thubinh ơi, chỉ tính thuế TNCN theo biểu thuế luỹ tiến phần thu nhập từ tiền lương, tiền công và thu nhập từ kinh doanh sau khi trừ giảm trừ gia cảnh thôi, còn thu nhập từ trúng trưởng là thuế suất 10% đối với phần giá trị vượt quá trên 10 triệu đồng. Bạn thử xem lại đi

Tổng Thuế TNCN phải nộp là: 60*0,05+60*0,1+76,8*0,15 + (100-10)*0,1=29,52tr
mình tính Tổng thuế thu nhập phải nộp bao gồm cả thu nhập từ lương thưởng cộng với thuế fai nộp từ trúng thưởng đó! bạn ko đọc kỹ sao( mình làm gộp vào mà)

Sửa lần cuối:
T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
mình vững chổ nào thế thubinh????

Các bạn đều biết là thuế VAT bao trùm cả thuế NK, Thuế TTĐB, nhưng lại đưa ra cách tính sai, mình thì cũng học thuế nhưng lâu lắc rùi cũng ko nhớ rõ nữa, bây giờ mở lại xem mới rõ đc. hic

nguyenvietnamkhanh

nguyenvietnamkhanh

Guest
8/11/10
26
0
1
40
Hồ Chí Minh
Mình ở Kiên Giang. Nghe nói là sẽ thi ở Cần Thơ. Thông tin này có chính xác không các bác?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ac116 lịch thi là bao giờ vậy, sao bên đó chậm hơn mà thi sớm hơn vậy, giá như thuế cũng nhanh nhẹn có fải tốt ko, "cục tiền to of nhà nước" nên đi lại chậm chạp quá

18, 19 thi, chắc 17 em khăn gối qua đó trước, hic

Mình ở Kiên Giang. Nghe nói là sẽ thi ở Cần Thơ. Thông tin này có chính xác không các bác?

chính xác 100% nhe bạn, tất cả từ Cần Thơ trở về phía Nam chắc chắn là thi ở Cần Thơ, chỉ có khúc từ Cần thơ lên tpHCM thì có thể chia ra 1 cụm nữa.

nguyenvietnamkhanh

nguyenvietnamkhanh

Guest
8/11/10
26
0
1
40
Hồ Chí Minh
mình thi kỹ thuật viên tin học. có pro nào biết share kinh nghiệm cho mình với! thanks

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA