Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
nói túm lại là, doanh thu sp A do xuất khẩu là đối tượng chịu thuế 0%, nên được khấu trừ đầu vào. nên khi phân bổ thuế gtgt đầu vào, thì doanh thu chịu thuế bao gồm (sp B và sp A xuất khẩu), còn những cái khác là bình thường.

Tui ko làm bài tập đó nên ko biết, chỉ mún hỏi 1 cách tổng quát là:
Sp A là hàng ko chịu thuế GTGT > ko đc khấu trừ VAT đầu vào để sx ra nó > VAT đầu vào sẽ tính vào giá gốc (vdụ cụ thể giá gốc nliệu 1, VAT 0.1, lãi 1 > giá bán 2.1)
XK sp A > chịu thuế 0% ==> CÂU HỎI LÀ CÓ ĐC KHẤU TRỪ VAT ĐẦU VÀO KO???
vdụ hàng A xkhẩu giá là 2,1 vậy if đc Khấu trừ VAT thì DN đc "trả lại" 0,1, trong khi đó người tiêu dùng đã "đóng" cho DN 0,1 này (do đc tính vào giá gốc nliệu). Như thế DN có lợi???
if ko đc khấu trừ thì VAT này người tiêu dùng chịu (trong giá bán sp)
Vậy là như thế nào, ac116 tính xem

bạn làm ơn coi kỹ dùm cái, cái post màu tím chuyên đề 16, 17 cách đây mấy trang đó, còn luật CBCC vào google mà kiếm, mấy tài liệu kia vào trang 342 kìa. Làm ơn coi kỹ trước khi xin, các bạn ở đây không ai ở không mà chỉ cho bạn đâu, chỉ mình ở ko nên mới chỉ cho bạn đó!!!!

Có nh người ko tự giúp mình trước mà luôn đi kêu gọi sự giúp đỡ từ ng khác. if bản thân mình ko nhiệt tình với mình trước, ko có trách nhiệm với bản thân trước, ko muốn bỏ time để tìm hiểu trước thì...liệu có nên yêu cầu việc đó từ người khác ko?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Sp A là hàng ko chịu thuế GTGT > ko đc khấu trừ VAT đầu vào để sx ra nó > VAT đầu vào sẽ tính vào giá gốc (vdụ cụ thể giá gốc nliệu 1, VAT 0.1, lãi 1 > giá bán 2.1)
vdụ hàng A xkhẩu giá là 2,1 vậy if đc Khấu trừ VAT thì DN đc "trả lại" 0,1, trong khi đó người tiêu dùng đã "đóng" cho DN 0,1 này (do đc tính vào giá gốc nliệu). Như thế DN có lợi???

Có nh người ko tự giúp mình trước mà luôn đi kêu gọi sự giúp đỡ từ ng khác. if bản thân mình ko nhiệt tình với mình trước, ko có trách nhiệm với bản thân trước, ko muốn bỏ time để tìm hiểu trước thì...liệu có nên yêu cầu việc đó từ người khác ko?
e hiểu như thế này, khi mình mua vào thì gtgt đầu vào sp A ko được khấu trừ nên tính vào nguyên giá NVL, hay được coi là chi phí. Tại vì DN xuất khẩu sp A nên thuế gtgt của phần doanh thu sp A này được khấu trừ, cái chổ này là NN khhuyến khích xuất khẩu nên mới làm như vậy. Còn cái chổ này nếu nhìn sơ sơ thì DN có lợi, nhưng mình ko hiểu sâu nên ko thể phân tích sâu về vấn đề này.
Mà buigiang có công nhận là sp A khi xuất khẩu thì chịu thuế xuất 0% ko, như vậy là được khấu trừ thuế gtgt đầu vào phần doanh thu sp A xuất khẩu.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
e hiểu như thế này, khi mình mua vào thì gtgt đầu vào sp A ko được khấu trừ nên tính vào nguyên giá NVL, hay được coi là chi phí. Tại vì DN xuất khẩu sp A nên thuế gtgt của phần doanh thu sp A này được khấu trừ, cái chổ này là NN khhuyến khích xuất khẩu nên mới làm như vậy. Còn cái chổ này nếu nhìn sơ sơ thì DN có lợi, nhưng mình ko hiểu sâu nên ko thể phân tích sâu về vấn đề này.
Mà buigiang có công nhận là sp A khi xuất khẩu thì chịu thuế xuất 0% ko, như vậy là được khấu trừ thuế gtgt đầu vào phần doanh thu sp A xuất khẩu.

t ko đọc bài tập đó nên ko biết sp A là sp nào, đợt này ko care btập các bạn đưa lên bởi vì nó quá khó với tui, fải mất nh time tui mới làm xong, và khó như thế tui nghĩ đề ko cho (cứ coi như tui học tủ đi)
chắc fải đợi Ngọc vào xem câu hỏi này thế nào. Bth có để ýtiểu tiết thế đâu, bạn j đó post trích đoạn TT có dòng bôi đỏ thì mới mag ra mổ xẻ mà.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
t ko đọc bài tập đó nên ko biết sp A là sp nào, đợt này ko care btập các bạn đưa lên bởi vì nó quá khó với tui, fải mất nh time tui mới làm xong, và khó như thế tui nghĩ đề ko cho (cứ coi như tui học tủ đi)
chắc fải đợi Ngọc vào xem câu hỏi này thế nào. Bth có để ýtiểu tiết thế đâu, bạn j đó post trích đoạn TT có dòng bôi đỏ thì mới mag ra mổ xẻ mà.

ui, giải thích dài dòng, nhưng cuối cùng là buigiang lấy cái luật thuế gtgt ra đọc các đối tượng chịu thuế suất 0% đi, đọc xong cái đó sẽ thấy hàng hóa dịch vụ không chịu thuế khi xuất khẩu sẽ chịu thuế 0%, khi đó đối tượng ko chịu thuế này sẽ trở thành đối tượng chịu thuế, và sẽ được khấu trừ. Chú ý hồi nãy giờ nói chỉ là nói phần hàng hóa ko chịu thuế xuất khẩu nhe, còn nếu bán trong nước thì ko được khấu trừ.

Mà nay em bon chen thiệt, học kho bạc còn chưa xong mà giờ lại lo thuế, lần này là rớt chắc, đi thi cho biết thôi!

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

Phần buigiang thắc mắc thì theo t là thế này:
+ SP thuộc đối tượng ko chịu thuế khi xuất khẩu được hưởng thuế suất 0% do đó được khấu trừ VAT đầu vào tương ứng với phần doanh thu xuất khẩu
Theo t, sở dĩ như vậy là vì thế này:
+ Có qui định danh mục hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế. Đồng thời có qui định danh mục hàng hóa được hưởng thuế suất 0%. Theo đó, mọi hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu (đảm bảo đk) đều được hưởng thuế suất 0%
+ Trường hợp hàng hóa ko chịu thuế khi xuất khẩu thì nó rơi vào cả 2 danh mục trên. Do đó, phải qui định lại chính sách thuế áp dụng với TH này. Và vì mục tiêu khuyến khích XK nên NN cho phép áp dụng thuế suất 0%.
t cũng chỉ nghĩ được thế thôi.:)

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ok ý kiến Ngọc.
Nếu nói như vậy thì đã có danh mục loại hàng hoá "ko thuế VAT" + "xk 0%",từ đó DN đấy tự biết rằng mình "ban đầu ko đc khấu trừ đầu vào, but if XK thì đc khấu trừ đầu vào" để khuyến khích xuất khẩu nên tạo thuận lợi cho nhà sản xuất. (Nếu hiểu thêm về lợi nhuận mình suy nghĩ đơn giản như thế này, với cùng 1 mặt hàng đó, khi ko xkhẩu thì giá bán cho ng tiêu dùng là giá đã bao gồm vat dầu vào of nvl, còn giá xuất khẩu là giá nhỏ hơn do đc khấu trừ vat đầu vào chính vì vây if DN XK = giá bán in nước (giả sử) thì DN đó sẽ có lợi nhuận cao hơn, và việc thu lợi nhuận cao hơn này là đúng pL).
Phải công nhận 1 điều khi NGọc phân tích vấn đề gì đó nó mang tầm vĩ mô cao hơn người khác, 1 mặt là do bạn có tầm nhìn về các luật này rộng hơn, do đó có thể thấy rõ hơn CHÍNH SÁCH of nhà nước, để mà show nó ra khi cần gthích 1 điều gì đó

ac116, cái post gần đây nhất of em chưa hiểu hết câu hỏi of chị rồi, ko nên hiểu máy móc theo luật ghi và làm theo luật, mà mình hiểu sâu 1 chút, why và xảy ra trg hợp đó tính toán ntnào trên mặt kinh tế. Any way time bjo em nên tập trung cho bên kia đi nhé, khỏi vào đây mất time. Tuần sau đàm đạo típ. Thi tốt nha, thi xong về show đề lên đây nhé

H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
doanh nghiệp đổi 2 chiếc xe tải do mình sản xuất ra lấy 1 lô thiết bị điên tử và sau đó bán lô này với giá chưa có thuế GTGT là 1.000tr đồng.trong trường hợp thương mại bình thường giá của 1 chiếc xe tải là 450tr. trong trường hợp đã chiết khấu thương mại thì giá của 1 chiếc xe tải này là 420tr. giá tính thuế GTGT của 2 chiếc xe tải là
a, 1.100tr b, 1.000tr
c, 900tr d, 820tr
bài này các bạn chọn ĐA nào?

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng

bài tập này không quá khó đâu bạn! nó nằm trong lý thuyết của luật thui và khá cơ bản về thuế GTGT. Mình phải công nhận Ngoc nắm và giải thích rất rõ vấn đề cho Giang.
Mình nghĩ thế này, Phải lập áp phích khuyến cáo các DN nên sx các mặt hàng ko chịu thuế để xuất khẩu thì Dn quá lời luôn!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
bài tập này không quá khó đâu bạn! nó nằm trong lý thuyết của luật thui và khá cơ bản về thuế GTGT. Mình phải công nhận Ngoc nắm và giải thích rất rõ vấn đề cho Giang.
Mình nghĩ thế này, Phải lập áp phích khuyến cáo các DN nên sx các mặt hàng ko chịu thuế để xuất khẩu thì Dn quá lời luôn!

thubinh học kế toán hả, buigiang ko học kế toán nên nó được coi là khó. Vì lý do đó mình vẫn nghĩ là ko cho bài tập.

doanh nghiệp đổi 2 chiếc xe tải do mình sản xuất ra lấy 1 lô thiết bị điên tử và sau đó bán lô này với giá chưa có thuế GTGT là 1.000tr đồng.trong trường hợp thương mại bình thường giá của 1 chiếc xe tải là 450tr. trong trường hợp đã chiết khấu thương mại thì giá của 1 chiếc xe tải này là 420tr. giá tính thuế GTGT của 2 chiếc xe tải là
a, 1.100tr b, 1.000tr
c, 900tr d, 820tr
bài này các bạn chọn ĐA nào?

mình chọn C. Mình nghĩ 2 trường hợp này họ đều xuất hóa đơn cho nhau, giống như là bán vậy, nên 450*2 = 900, còn chuyện giá lô thiết bị đó ko liên quan gì, nếu giá lô thiết bị đó > 900, thì DN lợi, còn <900 thì sẽ là lỗ

Sửa lần cuối:
H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
thubinh học kế toán hả, buigiang ko học kế toán nên nó được coi là khó. Vì lý do đó mình vẫn nghĩ là ko cho bài tập.

mình chọn C. Mình nghĩ 2 trường hợp này họ đều xuất hóa đơn cho nhau, giống như là bán vậy, nên 450*2 = 900, còn chuyện giá lô thiết bị đó ko liên quan gì, nếu giá lô thiết bị đó > 900, thì DN lợi, còn <900 thì sẽ là lỗ

cái t băn khoăn ở đây là tính theo giá 450 or 420 vì theo thông tư thì tính theo giá tính thuế của hàng hóa dịch vụ cùng loại or tương đương trên thị trường mà theo t hiểu lthì giá
tính thuế là giá đã được chiết khấu nên đang fân vân 450 và 420???

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
cái t băn khoăn ở đây là tính theo giá 450 or 420 vì theo thông tư thì tính theo giá tính thuế của hàng hóa dịch vụ cùng loại or tương đương trên thị trường mà theo t hiểu lthì giá

trời, người ta chỉ cho dữ liệu vậy thôi, chứ doanh nghiệp có thực hiện chiết khấu thương mại đâu mà bạn lấy giá đó tính.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội

chiết khấu mà cũng ghi vào HĐ là giá chiêts khấu hả bạn, họ fải ghi giá bán là 450tr chứ.
Ngoài ra có thể làm = ffáp loại trừ, if chọn 420 thì giá tính thuế là 840, ở đây ko có đáp án đó, vậy là 900k. bài này cho đáp án chán thế, fải tui đã cho đề kiểu này là tui fải cho 2 đáp án từ 2 dữ liệu đưa ra, lúc đấy fải chắc kthức mới làm đúng.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
chiết khấu mà cũng ghi vào HĐ là giá chiêts khấu hả bạn, họ fải ghi giá bán là 450tr chứ.
Ngoài ra có thể làm = ffáp loại trừ, if chọn 420 thì giá tính thuế là 840, ở đây ko có đáp án đó, vậy là 900k. bài này cho đáp án chán thế, fải tui đã cho đề kiểu này là tui fải cho 2 đáp án từ 2 dữ liệu đưa ra, lúc đấy fải chắc kthức mới làm đúng.

này buigiang, nếu chiết khấu thương mại thì giá tính thuế là 420 nhe, còn nếu là chiết khấu thanh toán thì giá tính thuế là 450, 2 cái này khác nhau nhe,

p/s: chiết khấu thương mại giống giảm giá hàng bán: giá tính thuế là giá đã giảm, đã chiết khấu >< chiết khấu thanh toán: giá tính thuế là giá bán ko bao gồm chiết khấu thanh toán

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ôi thế hả ac116, nh khái niệm lần đầu tiên tui nghe thấy quá ah. Cơ mà đề này cho bùn cười nhỉ, nhưng mà vẫn chọn đáp án 900 vì ko có đáp án 840, mà if có thì tui cũng ko bít chọn đáp án nào, vì theo như ac nói ấy, cái này fải tuỳ thuộc vào HĐơn viết theo giá nào, mà chủ quan tui nghĩ 1 khi nó áp dụng giá chiết khấu TM thì tất nhiên nó fải ghi in HĐ là 420 rồi. Nói chung rất ghét mấy cái đề mập mờ => ra đề ko chuyên nghiệp và chặt chẽ

Phải nói lại lần t2 vì nhiều khi quá sức chịu đựng, tui thấy 2 cái chuyên đề này viết chán quá ah, nhiều chỗ ngắn gọn quá đáng, nhiều chỗ thì ôi thật là dài quá, nhớ ko hết nội dung of 1 tiểu mục nhỏ d/2.1/2/8 la mã. hix
1 ví dụ nữa mà đọc tui thấy khó chịu quá ah:
Khái niệm lãnh thổ: Lãnh thổ của một nước có thê chia ra thành nhiều vùng lãnh thổ khác nhau, trong đó có lãnh thổ của các đơn vị hành chính với các cấp độ khác nhau. Chẳng hạn: lãnh thổ Việt Nam dược chia thành 4 cấp: lãnh thổ cả nước (cái này fải gọi là lãnh thổ quốc gia), lãnh thổ tỉnh, lãnh thổ huyện, lãnh thổ xã.

Cái này mà gọi là khái niệm ah, chẳng lẽ đi thi bê nguyên thế này vào? đảm bảo ng chấm ko hiểu gì và nghĩ rằng "đứa này có học bài đâu, bít kniệm là gì đâu, ngồi bốc fét ra đây mà..." ai ngờ rằng nó lù lù trong SÁCH
Tui google đây:
Bách khoa toàn thư mở WikipediaLãnh thổ là một phần bề mặt của Trái Đất có giới hạn gồm cả đất liền, nước và không gian. Thông thường nó được xem là thuộc sở hữu của một cá nhân, tổ chức, đoàn thể, quốc gia và có khi kể cả của loài vật. Về địa lí, chính trị và hành chính, lãnh thổ là một phần đất nằm dưới sự quản lí của cơ quan chính quyền của một quốc gia. Lãnh thổ cũng được dùng theo nghĩa "không gian hoạt động của một cộng đồng người". Đối với loài vật thì là vùng địa lý sinh sống và tự vệ của một con hay một đàn vật chống lại những con vật khác cùng loài hay khác loài.

không tổng quát ntnày thì tối thiểu cũng fải ra định nghĩa of VN chứ. Tui là tui ức chế cái kiểu VÔ TRÁCH NHIỆM này quá.
Tui đã sửa kniệm này in tliệu of tui như sau, kekee:

Khái niệm lãnh thổ: Lãnh thổ là một phần bề mặt của trái đất có giới hạn nhất định, thông thường nó được xem là thuộc quyền sở hữu của một cá nhân, tổ chức, quốc gia. Về địa lý, chính trị và hành chính lãnh thổ là một phần đất nằm dưới dự quản lý của cơ quan chính quyền của 1 quốc gia. Lãnh thổ Việt Nam dược chia thành 4 cấp: lãnh thổ quốc gia, lãnh thổ tỉnh, lãnh thổ huyện, lãnh thổ xã.

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ôi thế hả ac116, nh khái niệm lần đầu tiên tui nghe thấy quá ah. Cơ mà đề này cho bùn cười nhỉ, nhưng mà vẫn chọn đáp án 900 vì ko có đáp án 840, mà if có thì tui cũng ko bít chọn đáp án nào, vì theo như ac nói ấy, cái này fải tuỳ thuộc vào HĐơn viết theo giá nào, mà chủ quan tui nghĩ 1 khi nó áp dụng giá chiết khấu TM thì tất nhiên nó fải ghi in HĐ là 420 rồi. Nói chung rất ghét mấy cái đề mập mờ => ra đề ko chuyên nghiệp và chặt chẽ

đề đâu có gì mập mờ, tại nó cho thêm cái dữ kiện đó thôi, chứ DN đâu có thực hiện chiết khấu đâu mà lấy giá chiết khấu. 2 loại chiết khấu này hồi xưa đi học cũng hay bị lộn!
à, wên trên hóa đơn người ta có định khoản mà, chiết khấu thương mại 521, chiết khấu thanh toán 635, và thuế gtgt đầu ra 3331, chứ đâu phải chỉ ghi giá bán.
Còn cái QLNN e ko ý kiến.

Sửa lần cuối:
T

tiendo

Guest
17/5/09
1
0
1
bac giang
Các Anh Chị và các bạn ai đã từng thi công chức (đặc biệt là thi vào ngành thuế), ai có kinh nghiệm gì xin hãy chia sẻ kinh nghiệm cho em cùng các bạn trong diễn đàn để kỳ thi công chức vào ngành thuế năm nay có kết quá tốt.
Anh chi, các bạn có tài liệu và kinh nghiệm chia sẻ cho em nhé, em đang không biết nên ôn tập thế nào để đạt kết quả tốt trong kỳ thi này.
Cám ơn anh chị và các bạn nhiều.
Chúc vui!

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng

hic! càng học càng thấy nhiều thứ còn mơ hồ quá đi thôi! mà đề thi lần này mình nghĩ sẽ cho bài tập về thuế thu nhập cá nhân hơn! ví dụ hỉ heheheh
1, trình bày 1 câu luật quản lý thuế( quy định chung..)
2, trình bày kn/đđ/ ưu,nhược j đó của 1 trong 3 luật( mình nghĩ là VAT)
3, bài tập tính thuế TNCN...
hihihihi, đoán mò thui nhé

Sửa lần cuối:
T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng

Thubinh học Ngân hàng, nên kế toán và thuế cũng học sơ sơ thôi! Nên yếu mấy môn này lắm!
Sau khi đọc comt của các bạn, mình suy nghĩ ra vài điều như thế này:
- Khi mua hh,dv sx hàng không chịu thuế thì VAT sẽ ko đc khấu trừ nên VAT vào ktrừ = 0
- Khi bán ra trong nước hay XK sẽ ko phải nộp khoản thuế nào. Mặc dù khi xuất khẩu hh này thì VAT đầu ra =0 (thuế suất VAT=0%).
Chỉ lúc tính thuế VAT đầu vào của hh chịu thuế trong trường hợp ko hạch toán riêng được giữa hh chịu thuế và hh ko chịu thuế. Trường hợp này phụ thuộc vào doanh thu chịu thuế khi phân bổ tỷ lệ doanh chịu thuế so với tổng doanh thu( bao gồm hh chịu thuế và hh không chịu thuế (chỉ hoạt động XK)). Như vậy hh không chịu thuế khi XK sẽ tạo ra doanh thu chịu thuế để phân bổ cho hh chịu thuế thôi! Tớ hiểu tới như vậy thôi!

Các Anh Chị và các bạn ai đã từng thi công chức (đặc biệt là thi vào ngành thuế), ai có kinh nghiệm gì xin hãy chia sẻ kinh nghiệm cho em cùng các bạn trong diễn đàn để kỳ thi công chức vào ngành thuế năm nay có kết quá tốt.
Anh chi, các bạn có tài liệu và kinh nghiệm chia sẻ cho em nhé, em đang không biết nên ôn tập thế nào để đạt kết quả tốt trong kỳ thi này.
Cám ơn anh chị và các bạn nhiều.
Chúc vui!
ac116 có nhiều kinh nghiệm học bài lắm! mình nghĩ bạn nên xin nick để bạn í chia sẻ cho chút chút!!!!hihihi
Sao đà nẵng nhiều người nộp đơn thi thế này:025:
Chọi chịu sao nổi:025:

Phải có niềm tin vào bản thân mình chứ! chắc không đến nỗi 1 chọi 10 đâu! hy vọng chỉ là hy vọng! Nếu thi ở Vinh khả năng sẽ có nhiều người ko đi thi! Hi có nhỏ bạn cùng đi nộp đơn bảo thế! kekek

Sửa lần cuối:
H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
cho t hỏi: doanh thu uỷ thác xuất khẩu có được tính vào doanh thu không chịu thuế khi mình phân bổ thuế GTGT đầu vào k nhỉ (trong trường hợp k tách riêng dc thuế GTGT đầu vào của các hoạt động ấy)

N

nhatluu

Trung cấp
13/10/10
94
0
6
41
NewYork
hic! càng học càng thấy nhiều thứ còn mơ hồ quá đi thôi! mà đề thi lần này mình nghĩ sẽ cho bài tập về thuế thu nhập cá nhân hơn! ví dụ hỉ heheheh
1, trình bày 1 câu luật quản lý thuế( quy định chung..)
2, trình bày kn/đđ/ ưu,nhược j đó của 1 trong 3 luật( mình nghĩ là VAT)
3, bài tập tính thuế TNCN...
hihihihi, đoán mò thui nhé
Câu 2 sẽ không bao giờ ra:015:, một điều khoản sẽ có ưu trong thời điểm này, nhược trong thời điểm khác.
Mà ưu nhược điểm đối với đối tượng nào? cơ quan thuế hay người nộp thuế? nếu câu hỏi ra sẽ hỏi thế này mới hợp lý:
Theo bạn, mức giảm trừ gia cảnh 4tr có còn phù hợp trong hoàn cảnh kinh tế-xã hội hiện nay ?
Có nên giảm thuế TNDN xuống để thu hút đầu tư? và giảm tới mức bao nhiêu là hợp lý?
.....
Theo bạn, biểu thuế lũy tiến TNCN có nên điều chỉnh lại? nêu quan điểm của bạn?
Chẳng có tổ chức nào mà đưa ra các câu hỏi chung chung như bạn nghĩ cả:036:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA