Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vithu

Guest
7/11/10
8
0
0
quảng ngãi
bạn ơi, bài đó 66.000 là đúng rồi. Công ty này đăng kí thuế theo phương pháp khấu trừ, nhưng vì viết hóa đơn gộp chung lại nên xem như đây hoá đơn trực tiếp. Thuế giá trị gia tăng sẽ được tính luôn trên tổng giá thanh toán

Khóa học Quản trị dòng tiền
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu 9. Công ty thương mại VINCOMAIE đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Trong tháng 8/2009, theo yêu cầu của khách hàng công ty đã xuất 01 hoá đơn GTGT không ghi khoản thuế GTGT đầu ra mà chỉ ghi tổng giá thanh toán là 660.000.000 đồng. Biết rằng mặt hàng này có thuế suất thuế GTGT là 10%.
Số thuế GTGT đầu ra tính trên hoá đơn này là:
a. 60.000.000 đồng
b. 66.000.000 đồng
c. 0 đồng.
d.Cả 3 trường hợp trên đều sai.
Đáp án: b)

theo minh doc o dieu 7: gia tinh thue gtgt, muc k o phan 1 thi gia chua co theu gtgt = ( gia thanh toan/(1+ thue suat)
Ap dung trong phan nay thi gia tinh thue = 660/ (1 + 10%) = 600 -> thue gtgt la 60 moi dung chu

hic, trả lời chính xác là cái hóa đơn đó đã ghi sai quy định nên phải đánh thuế gtgt trên tổng giá thanh toán!

T

trangmoon123

Sơ cấp
1/6/10
22
0
0
HN
Như vậy gộp thêm ý kiến của Ngocmama nữa là bài toán giải như thế này phải ko ac116?
Doanh thu chịu thuế là: (24*135+5*120)+11280=15120
Doanh thu ko chịu thuế:19440
VAT vao của Dthu chiu thuế: ( 510*15120/(15120+19440))*0,1=22,3125
VAT vào khấu trừ =22,3125+82=104,3125
VAT nộp= 868-104,3125=763,6875(tr)
có phải kết quả đúng là như thế này ko?
hic! bài của mình sai trật lất!

theo tớ thì khi sp A là s ko chịu thuế GTGT thì dù có bántrong nước hay xuất khẩu thì cũng sẽ ko chịu thuế
vì thế sẽ vẫn phân bổ chỉ cho sp B thôi

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
theo tớ thì khi sp A là s ko chịu thuế GTGT thì dù có bántrong nước hay xuất khẩu thì cũng sẽ ko chịu thuế
vì thế sẽ vẫn phân bổ chỉ cho sp B thôi

hic, bạn coi lại đối tượng chịu thuế suất 0% đi, sp A chịu thuế suất 0% khi xuất khẩu, nên nó là đối tượng chịu thuế. ngocmama nói là chính xác.

D

danghongnhung87

Trung cấp
14/11/10
94
0
0
hải phòng
, moi nguoi giai thik dum minh
Câu 2. Chị M là cá nhân kinh doanh chưa thực hiện chế độ kế toán, hoá đơn chứng từ. Trong năm, chị M có doanh thu từ hoạt động kinh doanh 500 triệu đồng, chi phí liên quan tới hoạt động kinh doanh là 432 triệu đồng. Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu do cơ quan thuế quy định tại địa phương với hoạt động kinh doanh của chị M là 5%. Chi M không có người phụ thuộc và không có khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo nào trong năm. Thuế TNCN chị M phải nộp trong năm là:
a. 1 triệu đồng
b. 25 triệu đồng
c. Số khác
d. Không phải nộp thuế
Đáp án: d)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu 2. Chị M là cá nhân kinh doanh chưa thực hiện chế độ kế toán, hoá đơn chứng từ. Trong năm, chị M có doanh thu từ hoạt động kinh doanh 500 triệu đồng, chi phí liên quan tới hoạt động kinh doanh là 432 triệu đồng. Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu do cơ quan thuế quy định tại địa phương với hoạt động kinh doanh của chị M là 5%. Chi M không có người phụ thuộc và không có khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo nào trong năm. Thuế TNCN chị M phải nộp trong năm là:
a. 1 triệu đồng
b. 25 triệu đồng
c. Số khác
d. Không phải nộp thuế
Đáp án: d)

trong đề cho dữ kiện, tỷ lệ thu nhập chịu thuế là 5%, như vậy thu nhập chịu thuế = 500*0,05 =...
như vậy, thu nhập tính thuế = ... - 48 <0, suy ra, ko phải nộp thuế. coi lại nhé!

C

cunbong1412

Sơ cấp
2/9/09
14
0
1
37
hd
Bạn em ở TP HCM vừa thông tin là 25/12 sẽ thi, vậy còn ở HN thì chưa thấy thông báo gì. Bà con ai co tin thì báo mọi người đi. Em sổt ruột quá. Hic.

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
hic, bạn coi lại đối tượng chịu thuế suất 0% đi, sp A chịu thuế suất 0% khi xuất khẩu, nên nó là đối tượng chịu thuế. ngocmama nói là chính xác.

1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình của doanh nghiệp chế xuất; hàng bán cho cửa hàng bán hàng miễn thuế; vận tải quốc tế; hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% nêu tại tại điểm 1.3 Mục này
Mình nghĩ fan chữ đỏ là "doanh thu chịu thuế".
tại điểm c, khoản 1 mục II phần B thông tư 129 có nêu:
c) Xác định thuế GTGT đầu vào được khấu trừ:
c.1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ.
c.2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh số chịu thuế giá trị gia tăng so với tổng doanh số của hàng hoá, dịch vụ bán ra.

Như vậy gộp thêm ý kiến của Ngocmama nữa là bài toán giải như thế này phải ko ac116?
Doanh thu chịu thuế là: (24*135+5*120)+11280=15120
Doanh thu ko chịu thuế:19440
VAT vao của Dthu chiu thuế: ( 510*15120/(15120+19440))*0,1=22,3125
VAT vào khấu trừ =22,3125+82=104,3125
VAT nộp= 868-104,3125=763,6875(tr)
có phải kết quả đúng là như thế này ko?
hic! bài của mình sai trật lất!

nói như Ngocmama là chính xác! Như vậy theo mình hiểu thì đối với sp ko chịu thuế thì thuế VAT vào ko đc khấu trừ còn sp chịu thuế thì sẽ được khấu trừ thuế VAT vào!
Trường hợp này ko hạch toán riêng được thì thuế VAT vào khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu chịu thuế so với tổng doanh thu của sp A &B
mà tỷ lệ doanh thu chịu thuế đc tính bằng cách phân bổ Doanh thu chịu thuế và doanh thu khôg chịu thuế. vậy doanh thu ko chịu thuế là doanh thu của sp A( ko bao gồm XK) hay sao????
Ôi tớ bị loạn mất rùi!!!!hic tớ nghĩ vậy ko biết chính xác ko?

Sửa lần cuối:
D

doli

Sơ cấp
23/12/08
10
0
0
hà nội
nếu ngày mai chưa có danh sách thi, thì chắc không thi vào 25,26/12, mà sẽ chuyển sang tháng 1 thi! mình đoán thế ^^

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
nói như Ngocmama là chính xác! Như vậy theo mình hiểu thì đối với sp ko chịu thuế thì thuế VAT vào ko đc khấu trừ còn sp chịu thuế thì sẽ được khấu trừ thuế VAT vào!
Trường hợp này ko hạch toán riêng được thì thuế VAT vào khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu chịu thuế so với tổng doanh thu của sp A &B
mà tỷ lệ doanh thu chịu thuế đc tính bằng cách phân bổ Doanh thu chịu thuế và doanh thu khôg chịu thuế. vậy doanh thu ko chịu thuế là doanh thu của sp A( ko bao gồm XK) hay sao????
Ôi tớ bị loạn mất rùi!!!!hic tớ nghĩ vậy ko biết chính xác ko?[/QUOTE]

hihihi bi giờ thì mình đã hiểu rùi! bài này mình giải lại như thế này nhé! đảm bảo chính xác luôn!( hic sau khi lục đọc lại các tài liệu liên quan....)
bài giải:
Tổng doanh thu của hàng hóa bán ra=19440+11280=30.720
Doanh thu chịu thuế=24*135+5*120+11280=12.250
Tỷ lệ doanh thu chịu thuế so với tổng doanh thu là =12.250/30.720=0,3988
thuế Vat mua vào đc khấu trừ trong kỳ =0,3988*51=20,34
Tổng Vat đc khấu trừ trong kỳ là 20,34+82=102,34
Vat nộp là=868-102,34=765,66.

H

hoamoclanvtt

Sơ cấp
23/11/10
5
0
0
Thái nguyên
mình cũng làm ra đáp án như Ngocmama vậy. các bạn xem lại thuế suất 0% nha rất cụ thể mà:
Hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu áp dụng mức thuế suất 0%

R

ruacodon

Trung cấp
12/9/10
51
0
0
Việt Nam
ĐỀ THI CÔNG CHỨC THUẾ
Câu 3(đề Hà nội): Trình bày phương hướng cải cách và hoàn thiện thuế GTGT ở nước ta trong giai đoạn hiện nay đã được Bộ tài chính thông qua trong chương trình cải cách và hoàn thiện hệ thống thuế đến năm 2010?
Câu : Ý nghĩa, ảnh hưởng của nền kinh tế hiện nay khi ban hành luật thực hành tiết kiệm?
Câu 3(đề thi công chức thuế năm 2005): Trình bày nội dung, lộ trình cải cách một số sắc thuế chủ yếu theo quyết định số 201/2004/QĐ-TTg ngày 06/12/2004 của Thủ tướng chính phủ về phê duyệt chương trình cải cách hệ thống thuế đến năm 2010?
có 1 số câu thi môn kiến thức chung của đề thi mấy năm trước, mình thấy khó quá, cả nhà ai biết thì giúp mình với.

H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
ĐỀ THI CÔNG CHỨC THUẾ
Câu 3(đề Hà nội): Trình bày phương hướng cải cách và hoàn thiện thuế GTGT ở nước ta trong giai đoạn hiện nay đã được Bộ tài chính thông qua trong chương trình cải cách và hoàn thiện hệ thống thuế đến năm 2010?
Câu : Ý nghĩa, ảnh hưởng của nền kinh tế hiện nay khi ban hành luật thực hành tiết kiệm?
Câu 3(đề thi công chức thuế năm 2005): Trình bày nội dung, lộ trình cải cách một số sắc thuế chủ yếu theo quyết định số 201/2004/QĐ-TTg ngày 06/12/2004 của Thủ tướng chính phủ về phê duyệt chương trình cải cách hệ thống thuế đến năm 2010?
có 1 số câu thi môn kiến thức chung của đề thi mấy năm trước, mình thấy khó quá, cả nhà ai biết thì giúp mình với.

bạn có tất cả các câu hỏi không, up lên luôn đi cho t tham khảo với :)

N

ngtphuong

Sơ cấp
câu 2. Chị m là cá nhân kinh doanh chưa thực hiện chế độ kế toán, hoá đơn chứng từ. Trong năm, chị m có doanh thu từ hoạt động kinh doanh 500 triệu đồng, chi phí liên quan tới hoạt động kinh doanh là 432 triệu đồng. Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu do cơ quan thuế quy định tại địa phương với hoạt động kinh doanh của chị m là 5%. Chi m không có người phụ thuộc và không có khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo nào trong năm. Thuế tncn chị m phải nộp trong năm là:
A. 1 triệu đồng
b. 25 triệu đồng
c. Số khác
d. Không phải nộp thuế
đáp án: D)
chào bạn.
Bài này có thể được giải thích như sau:
Chị m là cá nhân kd chưa thực hiện chế độ kế toán hóa đơn chứng từ nên cơ quan thuế không xác định được chính xác chi phí của chị, họ sẽ ấn định tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là 5%:
Như vậy, thu nhập chịu thuế tncn năm của chị m là: = 500*5% =25 triệu<48 triệu.
Theo biểu thuế thì chị m không phải đóng thuế vì mức thu nhập năm của chị nhỏ hơn 48tr.

đáp án (d) là chính xác.

R

ruacodon

Trung cấp
12/9/10
51
0
0
Việt Nam
đê hà nội:câu 3 ở trên.
câu 1: Trình bày mục tiêu , nhiệm vụ QLNN về tài chính tiền tệ ở nước ta trong giai đoạn hiện nay?
Câu 2: Trình bày nghĩa bụ của CBCC?

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
mình cũng làm ra đáp án như Ngocmama vậy. các bạn xem lại thuế suất 0% nha rất cụ thể mà:
Hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu áp dụng mức thuế suất 0%

Nói như thế này thì (hhoá ko chịu thuế VAT > ko khấu trừ VAT đầu vào để sx ra hh đó) xuất khẩu > VAT=0 => (...) được khấu trừ VAT đầu vào?

Vậy túm lại là hh này có đc khấu trừ VAT đầu vào ko, khi mà ở khâu xuất khẩu nó hưởng VAT=0%

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Nói như thế này thì (hhoá ko chịu thuế VAT > ko khấu trừ VAT đầu vào để sx ra hh đó) xuất khẩu > VAT=0 => (...) được khấu trừ VAT đầu vào?

Vậy túm lại là hh này có đc khấu trừ VAT đầu vào ko, khi mà ở khâu xuất khẩu nó hưởng VAT=0%

nói túm lại là, doanh thu sp A do xuất khẩu là đối tượng chịu thuế 0%, nên được khấu trừ đầu vào. nên khi phân bổ thuế gtgt đầu vào, thì doanh thu chịu thuế bao gồm (sp B và sp A xuất khẩu), còn những cái khác là bình thường.

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
ĐỀ THI CÔNG CHỨC THUẾ

Theo mình những câu đại loại như vậy sẽ ko ra nữa!vì các lý do như thế này:
- Năm nay đề cương ko có luật thực hành , tiết kiệm =>>chắc chắn sẽ ko ra
- Lộ trình cải cách đến năm 2010, mà cũng sắp hết năm 2010 rùi còn j, phải có j mới chứ ( vdu đến năm 2020...)
- 1 lý do cuối cùng là những câu ni tớ bỏ qua và không tìm hiểu nên không biết giúp cậu như thế nào đây! hicccccccc

H

hodieulinh

Guest
10/11/10
2
0
0
39
Bạch Mai
Mọi người ơi cho mình hỏi , mình đi học ôn thi lớp thuế, thì ko biết học ở đâu tốt nhỉ...mình thấy có 2 chỗ 1 là của anh Hưng, 2 là của CT TNHH Liên việt...đang ko biết học ở đâu đây....có ai có tài liệu gì gửi vào mail cho mình với :linhchip_1984@yahoo.com

O

OanhTran87

Sơ cấp
15/12/10
11
0
0
36
Nghệ An
mọi người ơi, mình đăng ký thi vào Cục thuế ngạch Chuyên viên Công Nghệ thông tin, ai có tài liệu gì về ngạch CNTT gửi cho mình tham khảo với, dc mail của mình: ngocoanhtran.hanu@gmail.com. Thanks mọi người nhiều!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA