Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
cho t hỏi: doanh thu uỷ thác xuất khẩu có được tính vào doanh thu không chịu thuế khi mình phân bổ thuế GTGT đầu vào k nhỉ (trong trường hợp k tách riêng dc thuế GTGT đầu vào của các hoạt động ấy)

ui, cái vấn đề kia, mình còn phải hỏi rõ quy định đã, mà bạn đã suy diễn ra cái này, hic. chưa nắm rõ, chở tìm hiểu đã!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
ui, cái vấn đề kia, mình còn phải hỏi rõ quy định đã, mà bạn đã suy diễn ra cái này, hic. chưa nắm rõ, chở tìm hiểu đã!

Phong ba bão táp không bằng luật pháp Việt Nam,
điều này ko quy định rõ trong luật, nhưng tớ quyết chí tìm cho ra.

H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
Phong ba bão táp không bằng luật pháp Việt Nam,
điều này ko quy định rõ trong luật, nhưng tớ quyết chí tìm cho ra.

t vừa tìm hiểu thì thấy nói là doanh thu uỷ thác xuất khẩu k phải hoạch toán vào doanh thu, chỉ hoạch toán phí uỷ thác xuất khẩu thôi nên t nghĩ là cái này k tính vào doanh thu không chịu thuế khi hoạch toán :-s

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Tin đính chính (cần chú ý):

bài tập: SP A không chịu thuế khi đêm đi xuất khẩu thì chịu thuế 0%, do đó mình nghĩ là được khấu trừ đầu vào. Nhưng các bạn đọc mà bỏ đi vài chữ quan trọng, ngay cả mình cũng không chú ý, hic!

Trong luật phần đối tượng chịu thuế suất 0%, có nói "hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế thuộc quy định tại điều 5 khi xuất khẩu". Đó đó chính chổ đỏ đỏ đó, ai dám nói sp A đó thuộc những sản phẩm quy định tại điều 5, do đó khi xuất khẩu ko được hưởng thuế xuất 0% và không được khấu trừ cái gì nữa.

Nếu các bạn nghiên cứu kỹ hơn thì thấy, những sp không chịu thuế quy định tại điều 5, mình lấy 1 vài vd cụ thể, như để sản xuất mối, diêm dân sẽ mua NVL gì sản xuất ra muối, hay nông sản chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế thông thường thì cũng đâu cần mua NVL gì để sản xuất ra chúng

Nói chung lại là cái sp A đó không được hưởng thuế xuất 0% khi xuất khẩu. Hồi sáng này mới ngẫm nghĩ ra, hic. Kiểu này đi thi về còn chưa biết là sai, ngày hôm sau khi ngủ dậy mới biết. hic!

t vừa tìm hiểu thì thấy nói là doanh thu uỷ thác xuất khẩu k phải hoạch toán vào doanh thu, chỉ hoạch toán phí uỷ thác xuất khẩu thôi nên t nghĩ là cái này k tính vào doanh thu không chịu thuế khi hoạch toán :-s

ủa bạn cái đó, nếu mà do doanh nghiệp nhận ủy thác xuất khẩu thì gọi là doanh thu, còn doanh nghiệp đem đi ủy thác gọi là chi phí, 2 cái này phải xét trên 2 đối tượng khác nhau. Còn nghiên cứu kỹ thì bạn có thể nghiên cứu môn kế toán tài chính 2, ông thầy dạy mình môn này ổng đi chơi ko hà, sinh viên tự nghiên cứu, nên now mình cũng ko nhớ gì nữa. hic

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ac116 xem nè:
Mức thuế suất 0% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, vận tải quốc tế và hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng quy định tại Điều 5 của Luật này khi xuất khẩu, trừ các trường hợp chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài; dịch vụ tái bảo hiểm ra nước ngoài; dịch vụ cấp tín dụng, chuyển nhượng vốn, dịch vụ tài chính phái sinh; dịch vụ bưu chính, viễn thông; sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa qua chế biến quy định tại khoản 23 Điều 5 của Luật này.

vậy các hh ko chịu thuế VAT là hàng hoá nào??? Là tất cả hàng hoá được quy định tại điều 5 in luật. (ac116 ở đây chưa đọc kỹ thật rồi, chỉ nghĩ câu chữ rằng "cái hàng hoá free thuế nào in mục 5 thì được miễn, còn hàng free GTGT khác ko có trong điều 5 thì ko đc "ưu đãi") Thực ra người ta ghi "được quy định trong điều 5 of luật này" là chỉ bổ sung cho đầy đủ thôi, vì ko cần nói rõ "..." thì chúng ta cũng biết rằng "hàng hoá ko chịu thuế GTGT" đã được quy định trong luật rồi (còn ở đâu thì tìm trong luật).
Ở đây có thể thấy rằng nhà nước ưu đãi XK cho tất cả các hh free GTGT chứ ko fải chỉ ưu đãi 1 số hh trong danh sách hh free GTGT. Ta có thể thấy chính sách khuyến khích of nn khi ko áp dụng thuế GTGT cho các mặt hàng qđih trong điều 5 luật này, và càng kkhích nhiều hơn nữa cho chúng khi XK đó là đưa chúng vào "danh mục hàng hoá chịu thuế GTGT 0% khi xuất khẩu"

Còn phần màu xanh, dã ghi rõ trừ những thứ... trong khoản 23 điều 5 là:
23. Sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến theo quy định của Chính phủ.
và trừ 1 số cái khác thì họ đã liệt kê ra rồi

Vậy có thể KL 1 câu để chấm dứt câu hỏi này đó là: Tất cả hàng hoá, dvụ không chịu thúê GTGT khi xuất khẩu thì trở thành hh, dv chịu thuế suất 0%

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ac116 xem nè:
Mức thuế suất 0% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, vận tải quốc tế và hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng quy định tại Điều 5 của Luật này khi xuất khẩu, trừ các trường hợp chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài; dịch vụ tái bảo hiểm ra nước ngoài; dịch vụ cấp tín dụng, chuyển nhượng vốn, dịch vụ tài chính phái sinh; dịch vụ bưu chính, viễn thông; sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa qua chế biến quy định tại khoản 23 Điều 5 của Luật này.

vậy các hh ko chịu thuế VAT là hàng hoá nào??? Là tất cả hàng hoá được quy định tại điều 5 in luật. (ac116 ở đây chưa đọc kỹ thật rồi, chỉ nghĩ câu chữ rằng "cái hàng hoá free thuế nào in mục 5 thì được miễn, còn hàng free GTGT khác ko có trong điều 5 thì ko đc "ưu đãi") Thực ra người ta ghi "được quy định trong điều 5 of luật này" là chỉ bổ sung cho đầy đủ thôi, vì ko cần nói rõ "..." thì chúng ta cũng biết rằng "hàng hoá ko chịu thuế GTGT" đã được quy định trong luật rồi (còn ở đâu thì tìm trong luật).
Ở đây có thể thấy rằng nhà nước ưu đãi XK cho tất cả các hh free GTGT chứ ko fải chỉ ưu đãi 1 số hh trong danh sách hh free GTGT. Ta có thể thấy chính sách khuyến khích of nn khi ko áp dụng thuế GTGT cho các mặt hàng qđih trong điều 5 luật này, và càng kkhích nhiều hơn nữa cho chúng khi XK đó là đưa chúng vào "danh mục hàng hoá chịu thuế GTGT 0% khi xuất khẩu"

Còn phần màu xanh, dã ghi rõ trừ những thứ... trong khoản 23 điều 5 là:
23. Sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến theo quy định của Chính phủ.
và trừ 1 số cái khác thì họ đã liệt kê ra rồi

Vậy có thể KL 1 câu để chấm dứt câu hỏi này đó là: Tất cả hàng hoá, dvụ không chịu thúê GTGT khi xuất khẩu thì trở thành hh, dv chịu thuế suất 0%

kỳ vậy trời, ở đây e đã nói rõ ràng rồi, đối tượng ko chịu thuế khi xuất khẩu muốn được khấu trừ thì phải là nhưng đối tượng thuộc điều 5, rõ ràng cái sp A này chỉ có yếu tố là đối tượng ko chịu thuế nhưng ko có cụ thể nó là đối tượng nào, ở đây nó có thể là hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng quy định tại Điều 5 của Luật này khi xuất khẩu hoặc cũng có thể là các trường hợp chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài; dịch vụ tái bảo hiểm ra nước ngoài; dịch vụ cấp tín dụng, chuyển nhượng vốn, dịch vụ tài chính phái sinh; dịch vụ bưu chính, viễn thông; sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa qua chế biến quy định tại khoản 23 Điều 5 của Luật này.

ai dám bảo mình nó thuộc cái nhóm từ đỏ đầu tiên?

mà này sao buigiang dám nói: "Tất cả hàng hoá, dvụ không chịu thúê GTGT khi xuất khẩu thì trở thành hh, dv chịu thuế suất 0%", đã trong luật có loại trừ 1 vài đối tượng ko chịu thuế khi xuất khẩu ko được hưởng thuế suất 0% rồi, mà dám gom chung lại nói như vậy.

Sửa lần cuối:
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
tớ thì đồng ý với ý kiến của Buigiang. t thấy ac116 hiểu hơi máy móc rồi. Những cái bị trừ ra hầu hết đều là dịch vụ, có duy nhất hàng hóa bị trừ ra thì là tài nguyên khoáng sản. chẳng lẽ ở đây doanh nghiệp mua nguyên liệu về SX tài nguyên khoáng sản????
Còn cái điều 5 mà ở đó họ nói như 1 hình thức tham chiếu thôi. Chẳng phải điều 5 chính là qui định các ĐT ko chịu thuế sao? chẳng lẽ còn cái nào ko chịu thuế mà lại ko nằm ở cái điều 5? nếu đề ra lý thuyết thì chẳng nói làm gì. nhưng nếu chẳng may có ra bài tập, thì sẽ chẳng bao giờ họ nói cụ thể SP ko chịu thuế là SP gì để mình ngồi đối chiếu với điều 5 đâu. Tên của nó cũng sẽ chỉ là A, B, C vậy thôi.:)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
tớ thì đồng ý với ý kiến của Buigiang. t thấy ac116 hiểu hơi máy móc rồi. Những cái bị trừ ra hầu hết đều là dịch vụ, có duy nhất hàng hóa bị trừ ra thì là tài nguyên khoáng sản. chẳng lẽ ở đây doanh nghiệp mua nguyên liệu về SX tài nguyên khoáng sản????
Còn cái điều 5 mà ở đó họ nói như 1 hình thức tham chiếu thôi. Chẳng phải điều 5 chính là qui định các ĐT ko chịu thuế sao? chẳng lẽ còn cái nào ko chịu thuế mà lại ko nằm ở cái điều 5? nếu đề ra lý thuyết thì chẳng nói làm gì. nhưng nếu chẳng may có ra bài tập, thì sẽ chẳng bao giờ họ nói cụ thể SP ko chịu thuế là SP gì để mình ngồi đối chiếu với điều 5 đâu. Tên của nó cũng sẽ chỉ là A, B, C vậy thôi.:)

hic, kỳ thế này. Now mình sẽ đi hỏi, trưa sẽ trả lời, mình vẫn theo quan điểm của mình, nếu như mà muốn được khấu trừ như vậy thì doanh nghiệp phải tách bạch giữa 2 cái: 1 cái xuất khẩu và 1 cái ko xuất khẩu.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
trời ơi ac116 ơi, cái câu kluận of tui công nhận là có thiếu 1 ý, "Tất cả hàng hoá, dvụ không chịu thúê GTGT khi xuất khẩu thì trở thành hh, dv chịu thuế suất 0% trừ hh trong khoản 23 điều 5 luật này" (tất nhiên tôi ko tính mấy cái loại trừ rồi)
Còn 1 DN sản xuất mặt hàng A, là hàng hoá free thuế, và DN này có bán hàng A trong nước và XK hàng A thì tất nhiên là:
1. Slượng hàng A bán trong nước ko được khấu trừ đầu vào
2. SL hàng A xkhẩu được khấu trừ VAT đầu vào
Cái ý này tui đã nói rõ ở trang trước rồi mà, khi XK DN sẽ có lợi hơi là bán trong nước, lợi ở đây chính là đc kháu trừ VAT đầu vào tương ứng với slượng hàng XK. Đây là chính sách of CP để kkhích hàng XK mà.

H

hoahongbach

Trung cấp
4/6/09
178
0
0
viet nam
ac16 lấy thông tin ở đâu mà bảo là miền Bắc sẽ thi trước? Biết đâu năm nay miền Nam thi trước cũng nên.:angel:

này đừng giả thuyết vậy chứ, ko bao giờ có, trung tâm của quốc gia mà thi sau à, mà này theo thông tin của mình thì 15/1 mới thi. hihi[/QUOTE]
Các bạn thân!
Mình thấy trên diễn đàn có rất nhiều thông tin về ngày thi, nhưng các bạn đừng vội hoang mang vì có rất nhiều thông tin ngoài lề không chính xác. Còn về chuyện đề thi năm trước nữa, ở trên diễn đàn đã có cả rồi và các bạn nên tin tưởng những đề thi là bản scan, như thế mới tuyệt đối chính xác. Mình thấy trên dd có vài đề thi không chuẩn. Theo kinh nghiệm của mình các bạn nên tập trung ôn tập, không nên lo lắng những chuyện khác.
Thân!

wjndwjng

wjndwjng

Trung cấp
29/1/10
104
1
16
Hà Nội
Chào mọi người! Mình vừa đọc hết 580 trang. Hoa hết cả mắt nhưng có được nhiều thông tin rất bổ ích. Lấy được của ai đã thanks ngay tại chỗ. Nay thanks thêm phát nữa mấy bạn ac116, buigiang186, ngocmama vì mấy bạn có nhiều thông tin cho mình nhất! Mong được mọi người giúp đỡ !!!

Mọi người giải đáp giúp em với:
- Tại sao thuế suất lại được coi như linh hồn của một sắc thuế?
- Nước đầu tiên ở Châu Á áp dụng luật thuế giá trị gia tăng là:
a) Triều Tiên
b) Hàn Quốc
c) Nhật Bản
d) Thái Lan
e) Trung Quốc
f) Singapor
g) Việt Nam

Sửa lần cuối:
C

candy0207

Guest
19/5/10
1
0
0
hcm
Có Bạn nào thi tuyển ở Tp.HCM biết ngày nào thi chưa vậy?

T

thubinh86

Trung cấp
5/11/10
58
0
0
37
Đà Nẵng
trời ơi ac116 ơi, cái câu kluận of tui công nhận là có thiếu 1 ý, "Tất cả hàng hoá, dvụ không chịu thúê GTGT khi xuất khẩu thì trở thành hh, dv chịu thuế suất 0% trừ hh trong khoản 23 điều 5 luật này" (tất nhiên tôi ko tính mấy cái loại trừ rồi)
Còn 1 DN sản xuất mặt hàng A, là hàng hoá free thuế, và DN này có bán hàng A trong nước và XK hàng A thì tất nhiên là:
1. Slượng hàng A bán trong nước ko được khấu trừ đầu vào
2. SL hàng A xkhẩu được khấu trừ VAT đầu vào
Cái ý này tui đã nói rõ ở trang trước rồi mà, khi XK DN sẽ có lợi hơi là bán trong nước, lợi ở đây chính là đc kháu trừ VAT đầu vào tương ứng với slượng hàng XK. Đây là chính sách of CP để kkhích hàng XK mà.

tớ đọc luật ( thông tư 129) nhưng ko phân định rõ ở chỗ này:
Mục III PHƯƠNG PHÁP TÍNH THUẾ GTGT( PP khấu trừ) như thế này
c.7. Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng nêu tại mục II phần A Thông tư này(điều 5) được tính vào nguyên giá tài sản cố định, giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh. Trừ các trường hợp sau:
- Thuế giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở kinh doanh mua vào để sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại quy định tại điểm 19.e mục II phần A Thông tư này được khấu trừ toàn bộ;
- Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển mỏ dầu khí được khấu trừ toàn bộ.

==>Như vậy hh không chịu thuế cho dù bán trong nước hay xuất khẩu đều ko đc khấu trừ VAT đầu vào chỉ có 2 trường hợp trên là đc khấu trừ toàn bộ.
Trong khi đó tớ lại đọc mục: điều kiện để được khấu trừ thuế VAT đàu vào được quy định như sau:
-c) Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu (trừ các trường hợp hướng dẫn tại điểm 1d, điểm 1đ Mục này) để được khấu trừ thuế, hoàn thuế GTGT đầu vào phải có đủ điều kiện và các thủ tục nêu tại tiết a, b điểm này và điểm 1.2 mục II phần B
điểm 1d là:Hàng hoá gia công chuyển tiếp....,Hàng hóa gia công xuất khẩu tại chỗ ...,Hàng hoá, vật tư do doanh nghiệp Việt Nam xuất khẩu để thực hiện công trình xây dựng ở nước ngoài .....,1đ là pp trực tiếp
đây đây điểm 1.2 mục II phần B:"Hàng hóa, dv được áp dụng thuế suất 0% đáp ứng đủ các điều kiện"
==>>hh đó vấn được khấu trừ VAT đầu vào chứ
ah tớ mới đọc lại tài liệu bữa trước ban điều hành post lên chữ màu tím và đọc hướng dẫn kê khai thuế VAT thì thấy như thế này:
Chỉ tiêu 2 “Doanh thu HHDV bán ra chịu thuế trong kỳ”:

Chỉ tiêu này bao gồm toàn bộ doanh thu của HHDV chịu thuế GTGT. Số liệu ghi vào chỉ tiêu này bằng tổng số của các chỉ tiêu: HHDV chịu thuế suất GTGT 0%; HHDV chịu thuế suất GTGT 5%; HHDV chịu thuế suất GTGT 10% trên Bảng kê hoá đơn, chứng từ HHDV bán ra mẫu số 01-1/GTGT.

Túm lại luật này thật là khó hiểu

-

R

ruacodon

Trung cấp
12/9/10
51
0
0
Việt Nam
Hãy trình bày sự cần thiết khách quan phải giữ vững sự định hướng XHCN và nội dung định hướng XHXN cho nền kinh tế thị trường ở nước ta?
(đề thi kiến thức chung 2005). Ai biết giải đáp dùm nhe.

H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
khi xuất kho giao cho đại lý bán đúng giá, bên chủ hàng sử dụng loại chứng từ nào sau đây
a,phiếu xuất kho kiêm gửi bán đại lý
b, hóa đơn GTGT
c, tùy theo điều kiện có thế là a or b
d, bên chủ hàng được quyền chọn sử dụng a or b

Sửa lần cuối:
G

giangkhanh

Guest
30/11/10
30
0
0
Bắc Ninh
loại cơ sở kinh doanh nào sau đây nộp thuế GTGT theo pp khấu trừ
a, bên nước ngoài kinh doanh ở việt nam không thành lập pháp nhân ở VN
b, cá nhân kinh doanh là người VN
c, DN tư nhân chế tác đá quý
d, DN tư nhân kinh doanh mua bán đá quý

đáp án C bạn ạ, ac nhỉ :D

H

hongtrangn

Guest
8/11/10
31
0
0
36
nghệ an
đáp án C bạn ạ, ac nhỉ :D

hình như k fải c, vì trong luật quy định "hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý và hoạt động chế tác sản phẩm vàng, bạc, đá quý " thì tính theo pp khấu trừ, t thì t chọn b nhưng vẫn thấy k chính xác :(

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
khi xuất kho giao cho đại lý bán đúng giá, bên chủ hàng sử dụng loại chứng từ nào sau đây
a,phiếu xuất kho kiêm gửi bán đại lý
b, hóa đơn GTGT
c, tùy theo điều kiện có thế là a or b
d, bên chủ hàng được quyền chọn sử dụng a or b

đáp án a

buigiang và ngocmama nghe đây, mình đã đi hỏi sư phụ (tức xếp của cha).hihi. Các bạn muốn được khấu trừ đầu vào cái sp không chịu thuế đem đi xuất khẩu đó, thì các bạn phải phân bổ lại thuế đầu vào của sp A hoặc là ko được khấu trừ luôn, tức là:

- Không được khấu trừ luôn: ban đầu bạn mua NVL về để sản xuất đối tượng không chịu thuế, thì bạn tính phần thuế gtgt đầu vào không được khấu trừ vào chi phí, từ đó tính giá thành sp đó. Khi xuất khẩu bạn sẽ ko được khấu trừ
- Muốn được khấu trừ: bạn phải phân bổ lại thuế đầu vào của sp đó, tức là tính lại giá thành của sp bán trong nước và xuất khẩu, phần bán trong nước thì để yên nguyên, còn phần xuất khẩu các bạn phải tách thuế ra, ko được cho vào chi phí, như vậy bạn sẽ được khấu trư.

nói túm lại, chỉ 1 trong 2, 1 là để yên nguyên giá thành xuất khẩu, 2 là tính lại giá thành giảm chi phí xuống!!!!

Có 2 loại bảng phân bổ khấu trừ thuế gtgt đầu vào sp chịu thuế và ko chịu thuế, đầu tháng phân bổ, rối cuối tháng phân bổ lại, trường hợp này nếu dn muốn được khấu trừ thì sử dụng 2 loại bảng này!

Sửa lần cuối:
G

giangkhanh

Guest
30/11/10
30
0
0
Bắc Ninh
cá nhân kinh doanh ở VN, k thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ thì sẽ bị nộp thuế theo Pp tính trực tiếp
Cơ sở nc ngoài kia cũng vậy
hoạt động mua bán vàng, bạc thì chắc chắn theo PP TT
còn hoạt động chế tác vàng theo PPKT, bạn đọc trong luật ấy nó mà ghi cả 2 cái cũng KT như bạn nói là t bé ngay:D

blackhat

blackhat

Trung cấp
3/11/10
110
0
16
Ha Noi
Hôm nay trời lạnh có 9 độ thì học làm sao đc :( đắp chăn đi ngủ !
loại cơ sở kinh doanh nào sau đây nộp thuế GTGT theo pp khấu trừ
a, bên nước ngoài kinh doanh ở việt nam không thành lập pháp nhân ở VN
b, cá nhân kinh doanh là người VN
c, DN tư nhân chế tác đá quý
d, DN tư nhân kinh doanh mua bán đá quý
đáp án c (theo tiết c, điểm 2 mục III phần B thông tư 129)

- Không được khấu trừ luôn: ban đầu bạn mua NVL về để sản xuất đối tượng không chịu thuế, thì bạn tính phần thuế gtgt đầu vào không được khấu trừ vào chi phí, từ đó tính giá thành sp đó. Khi xuất khẩu bạn sẽ ko được khấu trừ
- Muốn được khấu trừ: bạn phải phân bổ lại thuế đầu vào của sp đó, tức là tính lại giá thành của sp bán trong nước và xuất khẩu, phần bán trong nước thì để yên nguyên, còn phần xuất khẩu các bạn phải tách thuế ra, ko được cho vào chi phí, như vậy bạn sẽ được khấu trư
Chuẩn đấy: Đã tính vào chi phí hợp lí rồi thì làm sao còn đòi khấu trừ đc nữa :004:

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA