Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ơ ơ. đã khấu trừ VAT đầu vào rồi thì tất nhiên là ko được tính vào chi phí rồi. cái này thì là nguyên tắc rồi. khi t phân tích trên khía cạnh khuyên khích xuất khẩu, là t đang phân tích riêng với thuế GTGT, ko ngờ buigiang nghĩ tới cả TNDN. Nhưng mà kể cả khi xem xét tổng thể với GTGT và TNDN thì cũng ko phải là DN không có lợi như buigiang nói đâu nha.
T phân tích luôn trên ví dụ của buigiang.
Trong VD này, VAT đầu vào mà m đồng
+ Nếu được khấu trừ VAT đầu vào (vì được hưởng Thuêusaats 0% mà) thì DN thu lại được m đồng
+ Nếu không được khấu trừ VAT đầu vào: doanh nghiệp được tính m đồng này vào chi phí được trừ khi xđ thuế TNDN, nhưng như vậy có nghĩa là DN chỉ thu lại được m*25% (giả sử DN hưởng thuế suất TNDN phổ thông)
Như vậy, so sánh 2 TH này, thì DN bị thiệt 75%*m. thế nên ko thể nói là dù thế nào doanh nghiệp cũng không có lợi. Vì thế mà tác dụng khuyến khích XK của nó là vẫn ok.:)

thế là rõ rồi nhe! hihi, ngọc này mình nghĩ là các bạn khác lúc đầu cũng hiểu như ý của buigiang đấy, nên đừng có buồn là ac ko hiểu ý của ngọc. Mà now mới thấy rõ "khuyến khích xuất khẩu".

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungbtmt2

Sơ cấp
11/8/09
34
0
0
VN
Các bạn có biết thời gian thi chính thức là bao giờ không nhỉ? mà bao giờ mới có danh sách thí sinh dự thi nhỉ? sao bảo sau 5 ngày nộp hồ sơ thì sẽ có danh sách mà sao lâu thế?

I. Địa điểm và thời gian tổ chức thi tuyển công chức: Địa điểm và thời gian tổ chức thi tuyển dụng công chức Tổng cục Thuế năm 2010 vào 51 Cục Thuế được tổ chức triển khai thực hiện tại 07 địa điểm thi và 02 thời điểm (ngày 08 và 09/01/2011; ngày 15 và 16/01/2011) để tuyển dụng 2.832 chỉ tiêu, cụ thể như sau:
A. Đợt 1, tại 03 địa điểm thi; thời gian thi vào ngày 08 và 09/01/2011, để tuyển dụng 1.701 chỉ tiêu; dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển là 6.282, trong đó:
1. Tại thành phố Hồ Chí Minh (Địa điểm Trường Quân sự Quân khu 7; địa chỉ Khu phố 2, phường Trung Mỹ Tây, quận 12, thành phố Hồ Chí Minh): Tổ chức thi tuyển dụng công chức vào 10 Cục Thuế: thành phố Hồ Chí Minh, Ninh Thuận, Bình Phước, Bình Thuận, Lâm Đồng, Tây Ninh, Bình Dương, Đồng Nai, Bà Rịa - Vũng Tàu và Long An để tuyển dụng 999 chỉ tiêu (750 + 20 + 49 + 10 + 04 + 06 + 63 + 24 + 55 + 18); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 2.316 (1.445 + 99 + 273 + 27 + 26 + 43 + 93 + 84 + 226 + 84).
2. Tại tỉnh Khánh Hoà (Địa điểm Học viện Hải Quân; địa chỉ phường Vĩnh Nguyên, thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa): Tổ chức thi tuyển dụng công chức vào 06 Cục Thuế: Khánh Hòa, Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định và Phú Yên để tuyển dụng 228 chỉ tiêu (48 + 25 + 33 + 49 + 08 + 65 ); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 1.798 (302 + 320 + 378 + 505 + 183 + 110).
3. Tại thành phố Cần Thơ (Địa điểm Trường Cao đẳng Kinh tế - Kỹ thuật Cần Thơ; địa chỉ số 09 Cách Mạng Tháng Tám phường An Hòa, quận Ninh Kiều, thành phố Cần Thơ) : Tổ chức thi tuyển công chức vào 12 Cục Thuế: thành phố Cần Thơ, Đồng Tháp, An Giang, Tiền Giang, Vĩnh Long, Bến Tre, Kiên Giang, Hậu Giang, Trà Vinh, Sóc Trăng, Bạc Liêu và Cà Mau để tuyển dụng 433 chỉ tiêu ( 86 + 78 + 10 + 10 + 09 + 23 + 62 + 31 + 27 + 60 + 20 + 17); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 1.796 (158 + 203 + 80 + 181 + 88 + 223 + 236 + 107 + 134 + 115 + 136 + 135).
B. Đợt 2, tại 04 địa điểm thi; thời gian thi vào ngày 15 và 16/01/2011, để tuyển dụng 1.131 chỉ tiêu; dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 11.266, trong đó:
1. Tại thành phố Hà Nội (Địa điểm Học viện Kỹ thuật Quân sự; địa chỉ số 100 đường Hoàng Quốc Việt, thành phố Hà Nội): Tổ chức thi tuyển công chức vào Cục Thuế thành phố Hà Nội để tuyển dụng 436 chỉ tiêu; dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 4.165.
2. Tại tỉnh Hải Phòng (Địa điểm Trường Đại học Hàng Hải; địa chỉ số 484 Lạch Tray, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng): Tổ chức thi tuyển công chức vào 09 Cục Thuế: thành phố Hải Phòng, Hoà Bình, Nam Định, Ninh Bình, Hà Nam, Hưng Yên, Hải Dương, Thái Bình và Quảng Ninh để tuyển dụng 259 chỉ tiêu ( 30 + 39 + 10 + 20 + 22 + 35 + 35 + 10 + 58); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 2.129 (301 + 135+ 149 + 285 + 322 + 248 + 295 + 152 + 242).
3. Tại tỉnh Thái Nguyên (Địa điểm Trường Cao đẳng Kinh tế - Tài chính Thái Nguyên; địa chỉ phường Thịnh Đán, thành phố Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên Tổ chức thi tuyển công chức vào 07 Cục Thuế: Thái Nguyên, Vĩnh Phúc, Tuyên Quang, Phú Thọ, Bắc Giang, Bắc Ninh và Lạng Sơn để tuyển dụng 196 chỉ tiêu (36 + 32 + 36 + 08 + 15 + 60 + 09); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 1.681 (220 + 294 + 217 + 28 + 228 + 618 + 76).
4. Tại tỉnh Nghệ An (Địa điểm Trường Đại học Vinh; địa chỉ 182 đường Lê Duẩn, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An): Tổ chức thi tuyển công chức vào 06 Cục Thuế: Nghệ An, Thanh Hoá, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị và Thừa Thiên - Huế để tuyển dụng 281 chỉ tiêu (43 + 99 + 44 + 38 + 16 + 41); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 3.578 (849 + 1.115 + 650 + 429 + 247 +288).

4.1. Lịch thi:
* Ngày thứ nhất:
Buổi sáng: 7 giờ 30 phút đến 11 giờ 00 phút hoàn thành các công việc sau:
- Niêm yết danh sách thí sinh theo số báo danh và theo phòng thi, sơ đồ vị trí các phòng thi, quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi; treo băng rôn trang trí tại địa điểm thi (theo nội dung đính kèm).
- Khai mạc kỳ thi: Chào cờ, tuyên bố lễ khai mạc kỳ thi; công bố Quyết định thành lập Hội đồng, Ban coi thi; Chủ tịch Hội đồng thi tuyển dụng (hoặc thành viên HĐTTD) tuyên bố khai mạc kỳ thi; Phổ biến quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi (có các văn bản đính kèm).
- Tập huấn cho cán bộ coi thi:
+ Thống nhất các hướng dẫn cần thiết để giám thị thực hiện và hướng dẫn cho thí sinh thực hiện đúng quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi;
+ Đối với mỗi môn thi, trước giờ thi 60 phút, Trưởng ban coi thi họp Ban coi thi; phân công giám thị từng phòng thi trên nguyên tắc không lặp lại giám thị đối với môn thi khác trên cùng một phòng thi; phổ biến những hướng dẫn và lưu ý cần thiết cho các giám thị đối với môn thi;
+ Trường hợp cần thiết, khi kết thúc môn thi, Trưởng ban coi thi có thể tổ chức họp Ban coi thi để rút kinh nghiệm.
- Làm thủ tục dự thi:
+ Phổ biến quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi (đối với thí sinh dự thi);
+ Điều chỉnh các sai sót trong giấy báo dự thi và thẻ dự thi. Nếu có sai sót thì yêu cầu giám thị phòng thi và công chức của từng Cục Thuế chịu trách nhiệm điều chỉnh, ghi xác nhận và Lãnh đạo Cục Thuế ký tên vào mặt sau của giấy báo dự thi và thẻ dự thi...
Buổi chiều: Thi môn Kiến thức chung (bài thi viết): 90 phút; môn Tin học văn phòng (bài thi trắc nghiệm) 30 phút.
Môn Kiến thức chung:
- 13 giờ 00 phút: Thí sinh có mặt tại địa điểm thi;
- 13 giờ 15 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 13 giờ 25 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 13 giờ 35 phút: Phát đề thi;
- 13 giờ 40 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 15 giờ 10 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
Môn Tin học văn phòng:
- 16 giờ 10 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 16 giờ 20 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 16 giờ 25 phút: Phát đề thi;
- 16 giờ 30 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 17 giờ 00 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
*. Ngày thứ hai:
Buổi sáng: Thi môn nghiệp vụ chuyên ngành: Thi viết 01 bài , thời gian làm bài 90 phút và thi trắc nghiệm 01 bài, thời gian làm bài 30 phút.
Bài thi viết:
- 7 giờ 25 phút thí sinh có mặt tại địa điểm thi;
- 7 giờ 35 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 7 giờ 45 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 7 giờ 55 phút: Phát đề thi;
- 8 giờ 00 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 9 giờ 30 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
Bài thi trắc nghiệm:
- 10 giờ 40 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 10 giờ 50 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 10 giờ 55 phút: Phát đề thi;
- 11 giờ 00 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 11 giờ 30 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
Buổi chiều: Thi môn Ngoại ngữ (viết và trắc nghiệm kết hợp 01 bài), thời gian làm bài: Đối với thí sinh dự tuyển công chức loại C là 90 phút; đối với thí sinh dự tuyển công chức loại D là 60 phút.
- 13 giờ 30 phút thí sinh có mặt tại địa điểm thi;
- 13 giờ 40 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 13 giờ 50 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 13 giờ 55 phút: Phát đề thi;
- 14 giờ 00 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 15 giờ 00 phút: Thu bài thi đối với thí sinh dự tuyển công chức loại D (Cao đẳng và Trung cấp) sau 60 phút làm bài thi;
- 15 giờ 30 phút: Thu bài thi đối với thí sinh dự tuyển công chức loại C (Đại học) sau 90 phút làm bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
4.2. Hiệu lệnh:
- Gọi thí sinh vào phòng thi (một hồi chuông hoặc trống);
- Giám thị 1 nhận đề thi (hai hồi chuông hoặc đánh trống);
- Bắt đầu phát đề thi (sáu hồi chuông hoặc đánh trống);
- Bắt đầu làm bài thi (ba hồi chuông hoặc đánh trống);
- Thu bài thi (bốn hồi chuông hoặc đánh trống);

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Năm ngoái thi bắc trước, năm nay thi Nam trước là công bằng rồi các bạn in nam đừng thắc mắc nhé, thi xong post đề lên anh em đàm đạo nha. Giống như năm 2005 thi CĐ16, 2008 thi CĐ 17, còn năm nay thì ko biết rồi. Tổng hợp sơ qua ntnày:
Điểm thi HCM (vào 10 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 2,32
Điểm thi KH (vào 06 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 7.9
Điểm thi CT (vào 12 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 4.15
Điểm thi HCM (vào 10 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 2,32
Điểm thi HN (vào 1 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 9.5
Điểm thi HP (vào 09 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 8,2
Điểm thi TN (vào 07 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 8,6
Điểm thi NA (vào 06 Cục) tỷ lệ chọi TRUNG BÌNH 12.7

Sợ nhất HN, 1 chọi 10 người. hix

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ơ ơ. đã khấu trừ VAT đầu vào rồi thì tất nhiên là ko được tính vào chi phí rồi. cái này thì là nguyên tắc rồi. khi t phân tích trên khía cạnh khuyên khích xuất khẩu, là t đang phân tích riêng với thuế GTGT, ko ngờ buigiang nghĩ tới cả TNDN. Nhưng mà kể cả khi xem xét tổng thể với GTGT và TNDN thì cũng ko phải là DN không có lợi như buigiang nói đâu nha.
T phân tích luôn trên ví dụ của buigiang.
Trong VD này, VAT đầu vào mà m đồng
+ Nếu được khấu trừ VAT đầu vào (vì được hưởng Thuêusaats 0% mà) thì DN thu lại được m đồng
+ Nếu không được khấu trừ VAT đầu vào: doanh nghiệp được tính m đồng này vào chi phí được trừ khi xđ thuế TNDN, nhưng như vậy có nghĩa là DN chỉ thu lại được m*25% (giả sử DN hưởng thuế suất TNDN phổ thông)
Như vậy, so sánh 2 TH này, thì DN bị thiệt 75%*m. thế nên ko thể nói là dù thế nào doanh nghiệp cũng không có lợi. Vì thế mà tác dụng khuyến khích XK của nó là vẫn ok.:)

Viết đi xoá lại mấy lần rồi, mãi tui vẫn ko hiểu được đoạn sau of Ngọc về TNDN, hồi đầu tui ko nghĩ đến nó đâu, tui ko nghĩ sâu đc như Ngọc. Vậy if nói như Ngọc thì ta xét trên CHi phí hợp lý được trừ khi tính TNDN là: (coi lãi thu về từ việc bán sp in nước là xk là như nhau, là 10/sp)
1. Không khấu trừ thuế. chi fí đc trừ là 10+ 1 =11 => lợi nhuận = 21 -11 =10
2. Khấu trừ thuế: CHi fí đc trừ là 10 => lợi nhuận = 20 - 10 =10
so sánh thì tui thấy đâu có ảnh hưởng tới thuế TNDN nhỉ
Đau đầu quá, ac và Ngọc tiếp tục cái này, cụ thể hơn cho tui hiểu xem nào

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Viết đi xoá lại mấy lần rồi, mãi tui vẫn ko hiểu được đoạn sau of Ngọc về TNDN, hồi đầu tui ko nghĩ đến nó đâu, tui ko nghĩ sâu đc như Ngọc. Vậy if nói như Ngọc thì ta xét trên CHi phí hợp lý được trừ khi tính TNDN là: (coi lãi thu về từ việc bán sp in nước là xk là như nhau, là 10/sp)

này buigiang, e ko có thời gian nghiên cứu kỹ về cái này nên nói sơ như vầy, nói như ngọc là đúng rồi đấy. để tính giá sp thì người ta có kế toán chi phí và giá thành, trong đó có cách tính riêng để tính ra giá thành của sp, cái đó ko nên xét đến ở đây. 1 kế toán muốn làm được kế toán chi phí và giá thành thì phải thật là giỏi đấy. Còn mình đang học về thuế nên buigiang cứ theo như cách nói của ngọc. Còn nếu ko chịu nữa thì tuần sau e nghiên cứu lại rồi trả lời he!

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

hic. vậy là mới có ac hiểu mình. vẫn còn buigiang nữa. t sẽ cố gắng với cái vốn từ của t.:)
+ Đặt góc nhìn để xem xét về vấn đề khuyến khích XK thế này nha: Một mặt, giả sử vẫn hàng hóa không chịu thuế đó, giả sử khi xuất khẩu nó cũng không được ưu đãi gì, tức là vẫn là ĐT ko chịu thuế, không tính VAT đầu ra và không khấu trừ đầu vào (nghĩa là như hàng trong nước luôn). Mặt khác, làm theo luật bây giờ: nó được hưởng 0%, được khấu trừ VAT đầu vào.
ở đây t xét trên 1 sản phẩm thôi, giả sử xuất khẩu 1 sp đi
+ TH 1: nếu nó vẫn như hàng trong nuớc, chẳng có ưu đãi gì: VAT đầu vào nó phải gánh chịu là 1 đồng
chi phí được trừ: 10+1=11, lợi nhuận: 21-11=10, thuế TNDN phải nộp: 10*25%=2,5, tổng thuế DN phải nộp: 2,5+1=3,5
+TH 2: được lấy lại 1 đồng VAT đầu vào
chi phí được trừ: 10
lợi nhuận: 21-10=11. thuế phải nộp: 2.75 đồng., tổng thuế phải nộp chỉ là 2,75 đ
Buigiang thấy lợi chưa?

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
hic. vậy là mới có ac hiểu mình. vẫn còn buigiang nữa. t sẽ cố gắng với cái vốn từ của t.:)
+ Đặt góc nhìn để xem xét về vấn đề khuyến khích XK thế này nha: Một mặt, giả sử vẫn hàng hóa không chịu thuế đó, giả sử khi xuất khẩu nó cũng không được ưu đãi gì, tức là vẫn là ĐT ko chịu thuế, không tính VAT đầu ra và không khấu trừ đầu vào (nghĩa là như hàng trong nước luôn). Mặt khác, làm theo luật bây giờ: nó được hưởng 0%, được khấu trừ VAT đầu vào.
ở đây t xét trên 1 sản phẩm thôi, giả sử xuất khẩu 1 sp đi
+ TH 1: nếu nó vẫn như hàng trong nuớc, chẳng có ưu đãi gì: VAT đầu vào nó phải gánh chịu là 1 đồng
chi phí được trừ: 10+1=11, lợi nhuận: 21-11=10, thuế TNDN phải nộp: 10*25%=2,5, tổng thuế DN phải nộp: 2,5+1=3,5
+TH 2: được lấy lại 1 đồng VAT đầu vào
chi phí được trừ: 10
lợi nhuận: 21-10=11. thuế phải nộp: 2.75 đồng., tổng thuế phải nộp chỉ là 2,75 đ
Buigiang thấy lợi chưa?

Nếu mà nói như thế này tui đã ko thắc mắc,tại sao ư, bởi vì if tôi coi lợi nhuận từ việc bán 1 sp là như nhau,thì giá bán = chi fí + lợi nhuận.
Còn nói như Ngọc giải thích thì lợi nhuận từ TH1 là 10, lợi nhuận từ trường hợp 2 là 11.
Ý of tôi ở đây là khi ko khấu trừ Vat thì giá sp A là a, và khi khấu trừ VAT thì giá sp A fải là b, a #b bởi chi fí khác nhau, KHI CHI FÍ ĐẦU VÀO KHÁC NHAU THÌ GIÁ THÀNH SẢN PHẨM PHẢI KHÁC NHAU CHỨ

Tiếp theo xét đến vdụ of NGọc tôi có ý kiến thế này.
TH1. VAT ban đầu DN phải trả cho bên bán nvl là 1, sau đó tôi đưa vào giá gốc nvl và người tiêu dùng fải trả khoản này. Do vậy coi như hoà, tôi mất 1 lại đc thêm 1 vậy thuế thực tế tôi fải đóng ở đây chỉ là 2,5 chứ.
TH2: VAT đầu vào tôi đóng là 1, tôi ko tính vào giá thành sp, hiện tại tôi đã đóng 1 cho nnước, sau đó tôi đc khấu trừ 1 thì cũng coi như hoà mà.

CÁI CHÚNG TA VẪN CÒN THẮC MẮC Ở ĐÂY LÀ DO CHÚNG TA CÓ ĐỒNG NHẤT LỢI NHUẬN/SP GIỮA SP BÁN IN NƯỚC VÀ SP XUẤT KHẨU HAY KO? VÌ VẬY NÓ MỚI ẢNH HƯỞNG ĐẾN TỔNG LỢI NHUẬN CỦA DOANH NGHIỆP

Theo như ac nói về việc:
1. Khấu trừ VAT thì ko đc tính VAT vào giá sp
2. không khấu trừ VAT thì đc tính v ào giá sp
Xét về bên thuế VAT thì như nhau, doanh nghiệp ko có lợi hơn if chọn 1 in 2 trg hợp, nn cũng thế.
Xét đến thuế TNDN thì còn fải tính lại, dựa trên nhiều yếu tố về giá thành sản phẩm giữa 2 loại bán in nước và XK

Sửa lần cuối:
C

Clinique

Sơ cấp
16/12/10
4
0
1
Hà Nội
Clinique ơi, cho mình số đt của bạn đi, mình xin tài liệu. Cám ơn Clinique!

Năm 2008 chỉ tiêu Hà nội(gồm 29 Q,H) là 79 người nhưng lúc lấy về các Chi cục có đến vài trăm ý, mà đáy là đợt 1, đợt 2 cũng lấy thêm nữa đấy. Cố lên các BẠN

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Nếu mà nói như thế này tui đã ko thắc mắc,tại sao ư, bởi vì if tôi coi lợi nhuận từ việc bán 1 sp là như nhau,thì giá bán = chi fí + lợi nhuận.
Còn nói như Ngọc giải thích thì lợi nhuận từ TH1 là 10, lợi nhuận từ trường hợp 2 là 11.
Ý of tôi ở đây là khi ko khấu trừ Vat thì giá sp A là a, và khi khấu trừ VAT thì giá sp A fải là b, a #b bởi chi fí khác nhau, KHI CHI FÍ ĐẦU VÀO KHÁC NHAU THÌ GIÁ THÀNH SẢN PHẨM PHẢI KHÁC NHAU CHỨ

Tiếp theo xét đến vdụ of NGọc tôi có ý kiến thế này.
TH1. VAT ban đầu DN phải trả cho bên bán nvl là 1, sau đó tôi đưa vào giá gốc nvl và người tiêu dùng fải trả khoản này. Do vậy coi như hoà, tôi mất 1 lại đc thêm 1 vậy thuế thực tế tôi fải đóng ở đây chỉ là 2,5 chứ.
TH2: VAT đầu vào tôi đóng là 1, tôi ko tính vào giá thành sp, hiện tại tôi đã đóng 1 cho nnước, sau đó tôi đc khấu trừ 1 thì cũng coi như hoà mà.

CÁI CHÚNG TA VẪN CÒN THẮC MẮC Ở ĐÂY LÀ DO CHÚNG TA CÓ ĐỒNG NHẤT LỢI NHUẬN/SP GIỮA SP BÁN IN NƯỚC VÀ SP XUẤT KHẨU HAY KO? VÌ VẬY NÓ MỚI ẢNH HƯỞNG ĐẾN TỔNG LỢI NHUẬN CỦA DOANH NGHIỆP

Theo như ac nói về việc:
1. Khấu trừ VAT thì ko đc tính VAT vào giá sp
2. không khấu trừ VAT thì đc tính v ào giá sp
Xét về bên thuế VAT thì như nhau, doanh nghiệp ko có lợi hơn if chọn 1 in 2 trg hợp, nn cũng thế.
Xét đến thuế TNDN thì còn fải tính lại, dựa trên nhiều yếu tố về giá thành sản phẩm giữa 2 loại bán in nước và XK
Buigiang nói thế này thì thật khó để giải thích. nếu xét cho đến cùng thì VAT là thuế gián thu, người tiêu dùng chịu, người sản xuất không có chịu.
Còn t nghĩ khi xét đến ví dụ để chứng minh việc khuyến khích xuất khẩu, thì nên lấy ở cùng 1 mức giá bán. còn sau đó từ mức giá bán đó mình xem doanh nghiệp được lợi bao nhiêu, thuế phải nộp thế nào, chứ buigiang muốn làm ngược lại, giả sử cùng lợi nhuận thì bao giờ cũng khó hiểu hơn.
ở đây buigiang nói đằng nào người tiêu dùng cũng chịu, dn chẳng mất gì, chẳng lợi gì, thì có thể thấy tn nha: 1 TH là doanh nghiệp không được khấu trừ thuê, phải cộng hết cái 1 đồng này vào giá bán, giá bán sẽ cao hơn. Còn TH kia, doanh nghiệp được khấu trừ đầu vào, lấy lại được 1 đ, nên DN có thể chỉ nâng giá bán cao hơn 1 chút thôi, không nhất thiết phải cả 1 đ, thì DN cũng đã ko bị lỗ, nghĩa là nó tạo đk cho DN trong xđ giá bán, giá bán thấp hơn, có lợi hơn cho tiêu thụ.
còn cái VD kia thì t đã giả sử giá bán giống nhau đều là 21 (nghĩa là cả phần VAT chuyển vào giá vốn rồi), thế nên số thuế thực chất DN phải chịu vẫn như trong VD mà t đã đưa ra.

M

mainguyen88

Sơ cấp
10/10/09
12
0
0
36
hà nội
bạn ơi gửi cho nữa nhé...mail của mình: mainguyen250588@gmail.com.. thanks !

Mình là mem mới tham gia diễn đàn, trước hết vô cùng cám ơn những kiến thức mà các bạn đã chia sẻ.Mình xin được tham khảo các bạn một số thắc mắc trong môn QLNN như sau.Môn này thực tình mình chưa đụng đến,nhưng mình có 2 loại tài liệu để ôn môn này,đó là chuyên đề 16, chuyên đề 17 và phần tài liêụ mình cũng xin được từ mọi người(mình là thành viên mới nên chưa được đính kèm file nên ai đó có thể cho mình email để đưa lên jùm mình đc k?),phần tài liệu này mình thấy rất ngắn gọn và mình thấy phù hợp với yêu cầu của môn thi là"Kiến thức quản lý hành chính nhà nước về kinh tế, tài chính (theo tài liệu Quản lý nhà nước ngạch chuyên viên của Học viện Hành chính quốc gia),còn mình đọc sơ qua chuyên đề 16,17 thấy rộng quá.Không biết tài liệu này júp j được mọi người k.

bạn ơi gửi cho mình với nhá, mail của mình: mainguyen250588@gmail.com..thanks!

O

OanhTran87

Sơ cấp
15/12/10
11
0
0
36
Nghệ An
Mình là mem mới tham gia diễn đàn, trước hết vô cùng cám ơn những kiến thức mà các bạn đã chia sẻ.Mình xin được tham khảo các bạn một số thắc mắc trong môn QLNN như sau.Môn này thực tình mình chưa đụng đến,nhưng mình có 2 loại tài liệu để ôn môn này,đó là chuyên đề 16, chuyên đề 17 và phần tài liêụ mình cũng xin được từ mọi người(mình là thành viên mới nên chưa được đính kèm file nên ai đó có thể cho mình email để đưa lên jùm mình đc k?),phần tài liệu này mình thấy rất ngắn gọn và mình thấy phù hợp với yêu cầu của môn thi là"Kiến thức quản lý hành chính nhà nước về kinh tế, tài chính (theo tài liệu Quản lý nhà nước ngạch chuyên viên của Học viện Hành chính quốc gia),còn mình đọc sơ qua chuyên đề 16,17 thấy rộng quá.Không biết tài liệu này júp j được mọi người k.
Bạn ơi, bạn gửi cho mình tài liệu với nhé, email mình là: ngocoanhtran.hanu@gmail.com. Thanks bạn nhiều nhé!

M

muadong11

Guest
28/10/10
20
0
0
đà nẵng
I. Địa điểm và thời gian tổ chức thi tuyển công chức: Địa điểm và thời gian tổ chức thi tuyển dụng công chức Tổng cục Thuế năm 2010 vào 51 Cục Thuế được tổ chức triển khai thực hiện tại 07 địa điểm thi và 02 thời điểm (ngày 08 và 09/01/2011; ngày 15 và 16/01/2011) để tuyển dụng 2.832 chỉ tiêu, cụ thể như sau:
A. Đợt 1, tại 03 địa điểm thi; thời gian thi vào ngày 08 và 09/01/2011, để tuyển dụng 1.701 chỉ tiêu; dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển là 6.282, trong đó:
1. Tại thành phố Hồ Chí Minh (Địa điểm Trường Quân sự Quân khu 7; địa chỉ Khu phố 2, phường Trung Mỹ Tây, quận 12, thành phố Hồ Chí Minh): Tổ chức thi tuyển dụng công chức vào 10 Cục Thuế: thành phố Hồ Chí Minh, Ninh Thuận, Bình Phước, Bình Thuận, Lâm Đồng, Tây Ninh, Bình Dương, Đồng Nai, Bà Rịa - Vũng Tàu và Long An để tuyển dụng 999 chỉ tiêu (750 + 20 + 49 + 10 + 04 + 06 + 63 + 24 + 55 + 18); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 2.316 (1.445 + 99 + 273 + 27 + 26 + 43 + 93 + 84 + 226 + 84).
2. Tại tỉnh Khánh Hoà (Địa điểm Học viện Hải Quân; địa chỉ phường Vĩnh Nguyên, thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa): Tổ chức thi tuyển dụng công chức vào 06 Cục Thuế: Khánh Hòa, Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định và Phú Yên để tuyển dụng 228 chỉ tiêu (48 + 25 + 33 + 49 + 08 + 65 ); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 1.798 (302 + 320 + 378 + 505 + 183 + 110).
3. Tại thành phố Cần Thơ (Địa điểm Trường Cao đẳng Kinh tế - Kỹ thuật Cần Thơ; địa chỉ số 09 Cách Mạng Tháng Tám phường An Hòa, quận Ninh Kiều, thành phố Cần Thơ) : Tổ chức thi tuyển công chức vào 12 Cục Thuế: thành phố Cần Thơ, Đồng Tháp, An Giang, Tiền Giang, Vĩnh Long, Bến Tre, Kiên Giang, Hậu Giang, Trà Vinh, Sóc Trăng, Bạc Liêu và Cà Mau để tuyển dụng 433 chỉ tiêu ( 86 + 78 + 10 + 10 + 09 + 23 + 62 + 31 + 27 + 60 + 20 + 17); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 1.796 (158 + 203 + 80 + 181 + 88 + 223 + 236 + 107 + 134 + 115 + 136 + 135).
B. Đợt 2, tại 04 địa điểm thi; thời gian thi vào ngày 15 và 16/01/2011, để tuyển dụng 1.131 chỉ tiêu; dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 11.266, trong đó:
1. Tại thành phố Hà Nội (Địa điểm Học viện Kỹ thuật Quân sự; địa chỉ số 100 đường Hoàng Quốc Việt, thành phố Hà Nội): Tổ chức thi tuyển công chức vào Cục Thuế thành phố Hà Nội để tuyển dụng 436 chỉ tiêu; dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 4.165.
2. Tại tỉnh Hải Phòng (Địa điểm Trường Đại học Hàng Hải; địa chỉ số 484 Lạch Tray, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng): Tổ chức thi tuyển công chức vào 09 Cục Thuế: thành phố Hải Phòng, Hoà Bình, Nam Định, Ninh Bình, Hà Nam, Hưng Yên, Hải Dương, Thái Bình và Quảng Ninh để tuyển dụng 259 chỉ tiêu ( 30 + 39 + 10 + 20 + 22 + 35 + 35 + 10 + 58); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 2.129 (301 + 135+ 149 + 285 + 322 + 248 + 295 + 152 + 242).
3. Tại tỉnh Thái Nguyên (Địa điểm Trường Cao đẳng Kinh tế - Tài chính Thái Nguyên; địa chỉ phường Thịnh Đán, thành phố Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên Tổ chức thi tuyển công chức vào 07 Cục Thuế: Thái Nguyên, Vĩnh Phúc, Tuyên Quang, Phú Thọ, Bắc Giang, Bắc Ninh và Lạng Sơn để tuyển dụng 196 chỉ tiêu (36 + 32 + 36 + 08 + 15 + 60 + 09); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 1.681 (220 + 294 + 217 + 28 + 228 + 618 + 76).
4. Tại tỉnh Nghệ An (Địa điểm Trường Đại học Vinh; địa chỉ 182 đường Lê Duẩn, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An): Tổ chức thi tuyển công chức vào 06 Cục Thuế: Nghệ An, Thanh Hoá, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị và Thừa Thiên - Huế để tuyển dụng 281 chỉ tiêu (43 + 99 + 44 + 38 + 16 + 41); dự kiến số thí sinh đủ điều kiện dự thi tuyển: 3.578 (849 + 1.115 + 650 + 429 + 247 +288).

4.1. Lịch thi:
* Ngày thứ nhất:
Buổi sáng: 7 giờ 30 phút đến 11 giờ 00 phút hoàn thành các công việc sau:
- Niêm yết danh sách thí sinh theo số báo danh và theo phòng thi, sơ đồ vị trí các phòng thi, quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi; treo băng rôn trang trí tại địa điểm thi (theo nội dung đính kèm).
- Khai mạc kỳ thi: Chào cờ, tuyên bố lễ khai mạc kỳ thi; công bố Quyết định thành lập Hội đồng, Ban coi thi; Chủ tịch Hội đồng thi tuyển dụng (hoặc thành viên HĐTTD) tuyên bố khai mạc kỳ thi; Phổ biến quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi (có các văn bản đính kèm).
- Tập huấn cho cán bộ coi thi:
+ Thống nhất các hướng dẫn cần thiết để giám thị thực hiện và hướng dẫn cho thí sinh thực hiện đúng quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi;
+ Đối với mỗi môn thi, trước giờ thi 60 phút, Trưởng ban coi thi họp Ban coi thi; phân công giám thị từng phòng thi trên nguyên tắc không lặp lại giám thị đối với môn thi khác trên cùng một phòng thi; phổ biến những hướng dẫn và lưu ý cần thiết cho các giám thị đối với môn thi;
+ Trường hợp cần thiết, khi kết thúc môn thi, Trưởng ban coi thi có thể tổ chức họp Ban coi thi để rút kinh nghiệm.
- Làm thủ tục dự thi:
+ Phổ biến quy chế thi, nội quy thi và lịch thi - hiệu lệnh thi (đối với thí sinh dự thi);
+ Điều chỉnh các sai sót trong giấy báo dự thi và thẻ dự thi. Nếu có sai sót thì yêu cầu giám thị phòng thi và công chức của từng Cục Thuế chịu trách nhiệm điều chỉnh, ghi xác nhận và Lãnh đạo Cục Thuế ký tên vào mặt sau của giấy báo dự thi và thẻ dự thi...
Buổi chiều: Thi môn Kiến thức chung (bài thi viết): 90 phút; môn Tin học văn phòng (bài thi trắc nghiệm) 30 phút.
Môn Kiến thức chung:
- 13 giờ 00 phút: Thí sinh có mặt tại địa điểm thi;
- 13 giờ 15 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 13 giờ 25 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 13 giờ 35 phút: Phát đề thi;
- 13 giờ 40 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 15 giờ 10 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
Môn Tin học văn phòng:
- 16 giờ 10 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 16 giờ 20 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 16 giờ 25 phút: Phát đề thi;
- 16 giờ 30 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 17 giờ 00 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
*. Ngày thứ hai:
Buổi sáng: Thi môn nghiệp vụ chuyên ngành: Thi viết 01 bài , thời gian làm bài 90 phút và thi trắc nghiệm 01 bài, thời gian làm bài 30 phút.
Bài thi viết:
- 7 giờ 25 phút thí sinh có mặt tại địa điểm thi;
- 7 giờ 35 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 7 giờ 45 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 7 giờ 55 phút: Phát đề thi;
- 8 giờ 00 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 9 giờ 30 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
Bài thi trắc nghiệm:
- 10 giờ 40 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 10 giờ 50 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 10 giờ 55 phút: Phát đề thi;
- 11 giờ 00 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 11 giờ 30 phút: Thu bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
Buổi chiều: Thi môn Ngoại ngữ (viết và trắc nghiệm kết hợp 01 bài), thời gian làm bài: Đối với thí sinh dự tuyển công chức loại C là 90 phút; đối với thí sinh dự tuyển công chức loại D là 60 phút.
- 13 giờ 30 phút thí sinh có mặt tại địa điểm thi;
- 13 giờ 40 phút: Gọi thí sinh vào phòng thi;
- 13 giờ 50 phút: Giám thị 1 nhận đề thi tại Phòng Hội đồng thi;
- 13 giờ 55 phút: Phát đề thi;
- 14 giờ 00 phút: Thí sinh làm bài thi;
- 15 giờ 00 phút: Thu bài thi đối với thí sinh dự tuyển công chức loại D (Cao đẳng và Trung cấp) sau 60 phút làm bài thi;
- 15 giờ 30 phút: Thu bài thi đối với thí sinh dự tuyển công chức loại C (Đại học) sau 90 phút làm bài thi; nộp bài thi cho Trưởng điểm thi.
4.2. Hiệu lệnh:
- Gọi thí sinh vào phòng thi (một hồi chuông hoặc trống);
- Giám thị 1 nhận đề thi (hai hồi chuông hoặc đánh trống);
- Bắt đầu phát đề thi (sáu hồi chuông hoặc đánh trống);
- Bắt đầu làm bài thi (ba hồi chuông hoặc đánh trống);
- Thu bài thi (bốn hồi chuông hoặc đánh trống);

Bạn ơi,cho mình hỏi bạn lấy thông tin này ở đâu vậy?

caybachqua

caybachqua

Trung cấp
9/12/10
60
1
8
37
Bắc Giang
zời ơi, sao Bắc Giang tỷ lệ chọi cao thế: 15.2 kia, sợ quá!

Mọi người nhớ ôn cả môn Anh nữa đó, tớ thấy có nhiều trường hợp chủ quan mà mất trắng. Tớ thì thấy cũng may vì được thi trước tết và điều nữa là miền Bắc lại thi sau. Tớ vừa đi làm vừa ôn nên cũng vất vả hơn chút xíu, mà quả thật cứ thi thẳng thì không sợ lắm còn là thi chỉ là hình thức thì cũng không biết thế nào. Môn tin học thì chắc rồi, môn Anh thì... ra trường cả năm không sờ đến hôm trước làm đề thi thử mà sợ chính cái khả năng quên của mình. Mình thấy môn thuế mọi người như vậy là ổn rồi, sao nhà mình không ôn môn Anh nhỉ, bữa trước xem diễn đàn thấy mọi người cũng làm nhầm nhiều mà. Mình nghĩ mọi người nên phân bổ thời gian nữa.

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
đúng đấy, mọi người nên ôn TA đi, ko nên tập trung quá nhiều vào thuế

T

taxvn

Sơ cấp
11/11/10
42
15
8
Tp Hcm
Ai có tài liệu post lên cho mọi người tham khảo? Hay có đề 2005, 2008 của các miền thì post lên.......3 tuần cho những nỗ lực thành công chức thuế. Cố lên cả nhà....

K

Kikikiki

Trung cấp
20/10/10
50
0
0
hà nội
Mọi người ơi ôn tích cực lên nhé. Mình đã học xong QLNN. Nói chung cũng ko khó học lắm đâu!!! Thuế thfi mới đọc sơ qua. Giwof mới quay lại ôn kỹ hơn để làm bài tập. Mình post lên đây bài sửa đáp án môn tiếng anh trên cơ sở bài làm của acc. Có gì mọi người góp ý nhé.
P/s; Mình vừa biết kết quả thi bên Bộ Tài chính. Qua vòng 1 rồi. Hihi. Vị trí mình thi tuyển 4 chỉ tiêu mà có 2 người qua vòng 1. Ko biết phỏng vấn vòng 2 họ có loại ko nhỉ???
Mình ko biết cách đính kèm file nên post thẳng vào đây luôn nhé!!!

Đề 1:
I.

1. To
2. little
3. Apologize
4. empty
5. goes
6. Through
7. took
8. aid
9. get
10. for
11. bonus
12. expired
13. get
14. either
15. neither

II.
1. I/delighted/receive/letter/arrive/this morning
 I am delighted to receive a letter which arrived this morning
2. It/be/so long/we/last met/I be sure/you forget me
 It has been so long since we last met, I’m sure that you have forgotten me
3. I/hardly believe/you marry/ six years and/two children
 I hardly believed that you had married six years ago and had two children
4. If/any photographs/family/I love/see them
If there is any photographs of your family, I would love to see them
5. I/still single/but good news/be/i/get married/frebruary
 I’m still single but good news is that i will get married in February
6. It/be/wonderful/you/come/wedding
 It would be wonderful if you come to my wedding
7. I/send/invitation/as soon as/know/date/place
 I will send the invitation as soon as I know the date and the place
8. I/look forward/hear/you/again
 I’m looking forward to hearing from you again
III.
1. Mr.Benson is 70 years old, but he runs seven miles every morning
 Although mr.benson is 70 years old, he runs seven miles every morning
2. My sister speaks english better than me
 I don’t speak english as well as my sister
3. Merry regretted buying the big house
 Merry wished she hadn’t bought the big house
4. Reading love storied is one of my interest
 I’m interested in reading love stories
5. I advise you to put your money in the bank
 You’d better put your money in the bank
6. No one knows what is being built there
 no one knows what they are building there
7. He spends two hours a week sorting out the stamps
 Sorting out his stamps takes him two hours
8. Somebody repaired her car yesterday
 She had her car repaired yesterday
9. She and I have never been there before
 Neither she nor I have ever been there before
10. Henry is a brilliant swimmer. She represented america in the olympic games
 Henry, a brilliant swimmer, represented america in the olympic games
IV.
1. Tôi hơn em trai tôi tám tuổi. Nó còn nhỏ quá chưa đi học được
 I’m eight years older than my young brother. He’s too young to go to school
2. Chúng tôi đã quen với việc đi bộ đến trướng
 We are used to walking to school
3. Anh ta có thể nói tiếng anh lưu loát như 1 người anh chính cống
 He can speak English as fluently as a native speaker
4. Tôi mơ ước trở thành 1 kỹ sư có trình độ chuyên môn giỏi để phục vụ đất nước
 I wish I became a talented engineer to serve my country
5. Tôi yêu đất nước viêt nam noi tôi sinh ra và lớn lên
 I love vietnam where I was born and grown up
6. Khi biết tin đã thi đậu vào đại học ngoại thương, Cô ấy hạnh phúc quá đến nổi cô ấy ra về mà không chào bất cứ ai
7. Tôi tiếc vì đã không cho anh ấy mượn tiền. Nếu anh ấy có đủ tiền, anh ấy đã mua chiếc xe đó với 1 cái giá hợp lý không ngờ
8. Mặc dù cha của tôi đã ra nước ngoài nhiều lần, ông ấy chưa bao giờ đặt chân lên Nam cực
9. Khi chọn sách tiếng anh, bạn nên chắc chắn rằng nó phù hợp với trình độ tiếng anh của bạn
10. Người ta đã tin rằng nguồn tài nguyên thiên nhiên không thể cạn kiệt

Đề 2:
I.

1. to take
2. remaining
3. pay for
4. in spite of
5.explained
6. in
7. pass
8. ready
9. brought
10. as
11. serviced
12. advise
13. excuse
14. for
15. As long as

II.
1. Conservation/be/safeguarding and preservation/natural resources
 Conservation is the safeguarding and preservation of natural resources
2. The past/most people/believe/world’s resources/can/never/use up
 In the past, most people believed that world’s resources could never be used up
3. Today/we/know/this/be/not/true
 Today we know that this is not true
4. There/be/serious waste/forest, soil/wildlife and minerals
 There is serious wasting of forest, soil, wildlife and minerals
5. Therefore/prevention/waste/be/important part/conservaiton
 Therefore, the prevention of waste is an important part in conservation
6. Fight/pollution/our environment/be/also/great/importance
 The fight against the pollution of environment is also great importance
7. Particular/we/have to/fight/dirty/and poison/air and water
 In particular, we have to fight against the dirtying and poisoning of air and water
8. Conservation/be/concern/reclaiming/land
 Conservation is also concern with reclaiming of land
9. This/do/irrigate deserts, drain swamps/or push back the sea
 This would be done by irrigating deserts, draining swamps or pushing back the sea
10. Conservation/include/search/alternative fuels/energy/wind/or sun
 Conservation includes searching alternative fuels such as energy of the wind or sun
III.
1. The bus couldn’t run because of the flood
 The flood make the bus not run
2. Most children don’t know much about the job of their choice
 Most children have known too little about the jod of their choice
3. I regret not studying english when I was young
 I wish I had studied english when I was young
4. They won’t get to the station in less than 20 minutes
 It will take them at least 20 minutes to get to the station
5. It’s not easy to learn a foreign language in eight weeks
 Learning a foreign language in eight weeks is difficult
6. My parents couldn’t speak english
 Neither my father nor my mother speaks english
7. Living in a big city is exciting
 Most people find it excited to live in a big city
8. He is not accustomed to living in a big city
 He isn’t used to living in a big city
9. He couldn’t speak French well until the second year
 It was not until the second year, could he speak French well
10. They produce a lot of paper, so they need a lot of wood pulp
 The more paper they produce, the more wood they need
IV.
1. Mỗi ngày, Nga bỏ ra 2 tiếng đồng hồ nghe đài BBC
 Everyday Nga spends on two hour listening to BBC
2. Chạy bộ làm cho tim khỏe mạnh hơn và giúp cho chúng ta giảm cân
 Jogging makes the heart stronger and helps us lose weigh
3. Sau khi nghiên cứu nhiều người không hút thuốc, các nhà khoa học khẳng định rằng khói thuốc có thể gây hại cho sức khỏe người không hút thuốc
 After studying on many nonsmokers, the researchers confirmed that the cigacretle smoke can harm the health of nonsmokers
V.
1. Mỗi chúng ta phải nhận biết sự cần thiết của trồng và bảo vệ rừng, nếu chúng ta muốn tránh các thảm họa thiên nhiên
2. Việt nam đã được thừa nhận đã hoàn toàn kiểm soát được SARS từ giai đoàn đầu rất sớm của dịch
3. Dù cho thử thách lớn như thế nào, chúng ta sẽ thành công vì sự nghiệp công nghiệp hóa và hiện đại hóa đất nước.

Đề 3:
I.

1. Although
2. among
3. off
4. of
5. in spite of
6. to having
7. blaming
8. diseases
9. capable
10. at last
11. found
12. broken
13. persuaded
14. how
15.failed

II.
1. Mount Everest, which/highest mountain/world,/be in/Himalayan Mountains/Nepal/*****
 Mount Everest, which is the highest mountain in the world, is in Himalayan Mountains between Nepal and *****
2. Sir Edmund Hillary and Tenxing Norgay/be/first people/ever/climb Mount Everest
 Sir Edmund Hillary and Tenxing Norgay were the first people who have ever climbed Mount Everest
3. Since their climb/1953/men/different countries/be successful/climb it
 Since their climb in 1953, men from different countries have been successful in climbing it
4. However,/first woman/make this difficult climb/be/35-year-old Japanese woman/name/Junko Tabei
 However, the first woman made this difficult climb was a 35-year-old, Japanese woman named Junko Tabei
5. She/housewife/but/really interested/climb mountains
 She was a housewife but really interested in climbing mountains
6. She/earn money/her trip/by/teach english/piano/young children
 She earned money for her trips by teaching english and piano for young children
7. 1975/Tokyo news-television company/organize/Mount Everest climb/women
 In 1975, a Tokyo news-television company organized Mount Everest climb for women
8. They/choose fifteen women/mountaineering clubs/go Nepal
 They chose fifteen women from mountaineering clubs to go to Nepal
9. Woman/climb/several days/when there/avalanche, and most/women injure
 The Woman had been climbing for several days when there was avalanche, and most of the women were injured
10. Junko Taibei/able/climb the last 70 meters/and stand/top/world
 Junko Taibe was able to climb the last 70 meters and stood on the top in the world
III.
1. Collecting dolls from foreign countries is one of Jane’s interests
 Jane is interested in collecting dolls from foreign countries
2. Can you get somebody to send these letter before tomorrow
 Can you have these letter sent before tomorrow
3. How long is it since you got a letter from Paul
 When did you get a letter from Paul?
4. I’ve never seen such an extraordinary behavior in my life
 Never in my life I have seen such an extraordinary behavior
5. She regretted asking her boyfriend to lend her 50$
 She wished she hadn’t asked her boyfriend to lend her 50$
6. You didn’t remember to bring a crokscrew, so we can’t open the wine now
 If you had remembered to bring a crokscrew, we would have opened the wine now
7. I’d like to visit India more than any other country in the word
 India is the place in the world I like to vistit most
8. Jenny is a further swimmer than you
 You can’t swim as far as Jenny
9. The writer spent 2 years collecting information for the book
 It took the writer 2 years to collect information for the book
10. I prefer Vietnamese food to English food
 I’d rather Vietnamese food than English food
IV.
1. Tôi hơn em trai tôi tám tuổi.
 I’m eight years older than my young brother. He’s too young to go to school
2. Cô ấy đánh máy nhanh gấp đôi tôi
 She types twice as fast as i
3. Bạn có thể kể tên một số nước nói tiếng anh như tiếng mẹ đẻ được không?
 Can you name a number of countries speak English as mother tongue?
4. Trước kia người ta tưởng rằng nguồn tài nguyên thiên nhiên không thể bị cạn kiệt được
 In the past, people believed that natural resources could never be used up
5. Bảo tàng quốc gia về lịch sử tự nhiên là một trong những viện bảo tàng được viếng thăm nhiều nhất thế giới. Mỗi năm có khoảng từ 6 đến 9 tỉ người viếng thăm bảo tàng. Trong đó, hơn 1 tỉ là du khách quốc tế.
6. Viện bảo tàng này sở hữ bộ sưu tập lớn hơn bất kỳ viện bảo tàng lịch sử tự nhiên nào trên thế giới. Bảo tàng hiện có hơn hơn 125 tỷ hiện vật trong bộ sưu tập của nó
Đề 4:
I.

1. whenever
2. monitored
3. get
4. rather
5. how
6. like
7. worked
8. accustomed
9. reward
10. range
11. locking
12. preventing
13. worth
14. computation
15. employed

II.
1. Computer/be/in use/since 1964
 Computer has been in use since 1964
2. It/marvel/machine age
 It is the marvel of the machine age
3. Computer/can do/simple computations
 Computer can do simple computations
4. It/can gather/wide range/information/many purpose
 it can gather a wide range of information for many purpose
5. It/can get/information/outer space/depths/ocean
 It can get information from outer space and from the depths of ocean
6. It/can keep/bank accounts/up to date
 It can keep bank accounts up to date
7. At times/computers/seem/almost/human
 At times, computers seem to be almost human
8. They/can read/handprinted letters
 They can read hand printed letters
9. But/computers/can/never replace/brains
 But computers can never replace brains
10. How we use/for us/not/computer, decide
 How do you use for us not to computer,
III.
1. Annie is the best swimmer of the students in her school
 None of the student in Annie’s school can swim as well as she can
2. My mother finds fault with everthing I do
No matter what I do, my mother finds fault
3. She is so difficult that noone wants to get touch with her
 She is such a difficult lady that noone wants to get touch with her
4. Vietnam exports rice
 Vietnam is a rice-exporting country
5. I started learning English three years ago
 I have been learning english for three years
6. She never seems satisfied even though she is so rich
 However rich she is, she never seems satisfied
7. She has a lady make special clothes for her
 She has special clothes made by a lady
8. Does he know enough French to work as a translator?
 Is his French enough for him to work as a translator?
9. She wants to go to Las Vegas more than anywhere in the world
 She’d like to go to … most
10. I’m having a lot of trouble now because I lost my passport last week
 If I hadn’t lost my passport last week, I wouldn’t have had a lot of trouble
IV.
1. Người bán hàng thường nhận được tiền hoa hồng cho mỗi lần bán. Người ấy càng bán được nhiều thì càng nhận được nhiều tiền
 Sellers often receive commission for each sale. The more he sells, the more commission he gets.
2. Thành phố HCM với dân số 8 tr người, từ lâu đã là thị trường hấp dẫn của nhiều loại hình dịch vụ
 HCM city, with a population of 8 million people, has been an attractive market for many types of services for a long time
3. Taxi có thể sử dụng cho nhiều mục đích, lại vừa lịch sự, tiện lợi, nhanh chóng
 Taxi can be used for many purposes and also courteous, convenient and quick
4. Cung cách phục vụ và tiện nghi trên xe Mai Linh Taxi cũng rất tốt. Hiện nay Mai Linh Taxi được nhiều người VN chấp nhận và sử dụng
 Mai Linh taxi’s Services and facilities are also very good. Mai Linh taxi now widely accepted and used by vietnamese people

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Tình hình rất chi là tình hình :D
Cả tuần nay bận không diễn đàn, mới lội 20 trang mà ngộp thở quá, sau khi lội các trang và nhận ra 1 điều, bấy lâu nay mình chỉ học vặt, ứ hiểu được sâu xa vấn đề về những gì mình học, đau đầu thật.
Mình cũng thắc mắc giống như các bạn trước, hem bít lịch thi đó đâu ra, vào web tổng cục thì đang tình trạng không truy cập được, còn web cục thuế HCM thì chẳng thấy thông báo gì hết. nhưng dù sao cũng hi vọng ngày đó thi cho rùi, để lâu loạn óc mà chả ôn được gì xất
3 tuần cho một con đường mới, cả nhà cố nhên :D

K

Kikikiki

Trung cấp
20/10/10
50
0
0
hà nội
acc so đáp án rồi reply lại trao đổi với mình nhé. Mình ko biết địa chỉ mail của bạn nên hôm trước ko gửi được. Sorry!!!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
acc so đáp án rồi reply lại trao đổi với mình nhé. Mình ko biết địa chỉ mail của bạn nên hôm trước ko gửi được. Sorry!!!

hẹn bạn thứ 2 tuần sau, mình sẽ bàn luận av!!!!!!

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA