cá nhân chuyển tiền vào tài khoản công ty

• Thread starter myyen9999
  • Ngày gửi
myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Sếp em cho ai mượn tiền, 1 tg sau ngươig đó chuyển trả lại nhưng lại chuyển vô tài khoản công ty.vậy em xử lý như thế nào về khoản tiền này, anh chị giúp em với nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NhungGL

Sơ cấp
27/6/09
34
0
6
Gia Lâm
thì cậu cứ định khoản đó là khoản tiền mặt công ty chuyển vào tài khoản ngân hàng thôi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Sếp em cho ai mượn tiền, 1 tg sau ngươig đó chuyển trả lại nhưng lại chuyển vô tài khoản công ty.vậy em xử lý như thế nào về khoản tiền này, anh chị giúp em với nha
Khi Tiền này vào t/khoản:
Nợ 112 - Có 338 (Ô. Sếp).
Lấy tiền này trả lại cho sếp, 2 cách:
C1: Rút TGNH trả cho sếp
Nợ 111 - Có 112.
Nợ 338 (Sếp) - Có 111.

C2: Lệnh chuyển tiền từ TKNH vào thẳng t/khoản cá nhân sếp:
Nợ 338 (Sếp) - Có 112.

Nghĩa là làm sao để sau khi xong các nghiệp vụ, TK 338 (sếp) có số dư = 0.

V

vy love

Guest
16/9/10
27
0
0
Hà Tĩnh
nhưng chuyển vào tk công ty thi hóa ra tiền đó sẽ làm tăng tiền gửi NH của công ty và xếp sẽ bị mất khoản đã cho mượn ah?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
nhưng chuyển vào tk công ty thi hóa ra tiền đó sẽ làm tăng tiền gửi NH của công ty và xếp sẽ bị mất khoản đã cho mượn ah?
TGNH chỉ tăng lên tạm thời trong tgian chờ rút ra để trả lại cho sếp, bình thường mà, có gì nghiệm trọng đâu??

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Nợ 111 - Có 112.
Nợ 338 (Sếp) - Có 111.

Nợ 338 (Sếp) - Có 112.

Khoản tiền cá nhân vay của sếp thì làm thế nào vậy Bác, em chưa hiểu lắm. Khi cá nhân nộp tiền vào TK công ty thì trên sổ phụ sẽ có tên cá nhân đó mà.:wall:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Khoản tiền cá nhân vay của sếp thì làm thế nào vậy Bác, em chưa hiểu lắm. Khi cá nhân nộp tiền vào TK công ty thì trên sổ phụ sẽ có tên cá nhân đó mà.:wall:
Việc sổ phụ có tên cá nhân thì có sao đâu nhỉ? việc đó đâu quan trọng.

Bạn cứ nghĩ đơn giả vậy cho dễ hiểu: (đừng snghĩ sổ phụ hay TKNH rồi cá nhân gì hết)
A mươn tiền của B, khi A tới trả tiền thì B không có ở nhà, A gửi lại cho C (hàng xóm của B) nhờ C chuyển giùm. Bữa sau C gặp B thì đưa tiền.
=> A và B hết nợ.
ok?

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Nợ 111 - Có 112.
Nợ 338 (Sếp) - Có 111.

Nợ 338 (Sếp) - Có 112.

Nhưng mà khi người này trả tiền thì ko rút ra mà lại để đó, rồi chi trả cho cac nhà cung cấp khác,chứ rút ra thì dễ rồi.minh coi như bút toán nộp tiền mặt vào tài khoản được ko anh chị?

P

Phung ha

Guest
3/7/09
24
0
0
37
Hà Nội
Nếu ông sếp lấy tiền riêng của ông ý cho mượn thì hạch toán như trên là đúng rồi, cái này coi như thu hộ thôi,còn nếu ông lấy tiền công ty ra thì có thể coi như cá nhân mang tiền nộp vào tài khoản, rồi dùng tiền trong tài khoản thanh toán cho khách hàng.

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Việc sổ phụ có tên cá nhân thì có sao đâu nhỉ? việc đó đâu quan trọng.

Bạn cứ nghĩ đơn giả vậy cho dễ hiểu: (đừng snghĩ sổ phụ hay TKNH rồi cá nhân gì hết)
A mươn tiền của B, khi A tới trả tiền thì B không có ở nhà, A gửi lại cho C (hàng xóm của B) nhờ C chuyển giùm. Bữa sau C gặp B thì đưa tiền.
=> A và B hết nợ.
ok?

Nhưng em thấy, kế toán chỉ phản ánh những gì phát sinh liên quan tới hoạt động doanh nghiệp, việc này có liên quan gì đâu (vay mượn tiền giữa cá nhân với cá nhân) tới hoạt động của DN thì kế toán làm sao phản ánh nghiệp vụ như vậy được ạ. E vẫn thấy băn khoăn, mong Bác giải đáp giùm.:wall:

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Nhưng mà khi người này trả tiền thì ko rút ra mà lại để đó, rồi chi trả cho cac nhà cung cấp khác,chứ rút ra thì dễ rồi.minh coi như bút toán nộp tiền mặt vào tài khoản được ko anh chị?
Sao lại không rút được nhỉ? Rút trả cho sếp, sau đó nộp vào tài khoản. (Xuất quỹ tiền mặt nộp vào TK ngân hàng)

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Bạn xem như nộp tiền mặt vào tk cty cũng được, hoạch toán: N112/C111.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nhưng mà khi người này trả tiền thì ko rút ra mà lại để đó, rồi chi trả cho cac nhà cung cấp khác...?
ok, lúc này thì Cty vẫn còn nợ tiền Sếp, số dư Có 338 (sếp)
....minh coi như bút toán nộp tiền mặt vào tài khoản được ko anh chị?

Bạn xem như nộp tiền mặt vào tk cty cũng được, hoạch toán: N112/C111.
Quỹ TM của Cty có biến động đồng nào đâu mà coi như kì vậy bạn ơi?

Bạn muốn lấy tiền đó chi trả cho các nhà cung cấp thì cty bạn vẫn còn nợ lại sếp thôi. không l/quan tới quỹ TM
Nghĩa là bạn lấy fần nợ fải trả cho sếp để trả nợ cho nhà cung cấp.

Sửa lần cuối:
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Nhưng em thấy, kế toán chỉ phản ánh những gì phát sinh liên quan tới hoạt động doanh nghiệp, việc này có liên quan gì đâu (vay mượn tiền giữa cá nhân với cá nhân) tới hoạt động của DN thì kế toán làm sao phản ánh nghiệp vụ như vậy được ạ. E vẫn thấy băn khoăn, mong Bác giải đáp giùm.:wall:
Bạn làm kế toán sao mà thực tế quá vậy phải biết linh hoạt tý chứ,đôi khi công việc đâu có xuông được đâu vả lại nhiều khi sếp không biết or quên lấy tk cty ra giao dịch với cá nhân(mục đích riêng tư).cái này không ảnh hưởng gì lớn tới cty chỉ cần làm động tác đơn giản mượn tạm của ai đó rồi sau đó trả lại là song thôi mà.

T

To Thi Binh

Guest
có 1 cách bạn xem thử nha! bạn chế biến tên của người chuyển trả tiền cho công ty bạn là nhân viên. nhân viên này tạm ứng tiền đi mua hàng. sau đó hoàn ứng trả lại tiền.
Nợ TK141:
Có TK111
Sau khi hoan ứng bạn cho vào
Nợ TK1121
Có TK141 vậy thì khoản tiền này không anh hưởng gì tới công ty. còn sổ phụ là cái quan trong căn cứ vào đó cơ quan thuế xác định đầu vào đầu ra của công ty nên không bỏ qua đc đâu

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
có 1 cách bạn xem thử nha! bạn chế biến tên của người chuyển trả tiền cho công ty bạn là nhân viên. nhân viên này tạm ứng tiền đi mua hàng. sau đó hoàn ứng trả lại tiền.
Nợ TK141:
Có TK111
Sau khi hoan ứng bạn cho vào
Nợ TK1121
Có TK141 vậy thì khoản tiền này không anh hưởng gì tới công ty. còn sổ phụ là cái quan trong căn cứ vào đó cơ quan thuế xác định đầu vào đầu ra của công ty nên không bỏ qua đc đâu

1. sao mà chế biến cái lệnh chuyển tiền của người khác được. Lệnh chuyển tiền ghi: Cá nhân X trả tiền cho sếp thông qua tkhoản NH cty. thì hợp lý thôi, có gì fải chỉnh?.
2. NV không tạm ứng thì sao fải làm động tác tạm ứng rồi hoàn ứng làm gì, trong khi sếp cho mượn tiền thì cuối cùng lại mất tiền à?

Mọi người càng bàn càng rắc rối vấn đề. Không nên suy luận lung tung nữa.!

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Đúng vậy, nên đơn giản hóa vấn đề, không nên gò bó. Thanks Bác ketoan4mat nhiều ạ!:015:

C

chau2009

Guest
19/3/09
37
0
0
Nha Trang
Vậy chưa đau đầu lắm đâu. Cty minh bán hàng cho Phòng Tài chính của huyện, xuất 1 hđ 30tr, họ đòi thanh toán bằng tiền mặt, mình đã phải giải thích là hđ trên 20tr k thể thanh toán tiền mặt đc và đề nghị họ chuyển khoản. Mình đã dặn đi dặn lại là phải ghi đúng cái tên mà mình ghi trên hđ là Phòng tài chính ..., nhưng họ vẫn lấy tên cá nhân để chuyển, bây giờ mình k biết phải hạch toán thế nào nữa, mình cũng chả hiểu kế toán ở đó hạch toán kiểu gì, mà nói họ là mình sẽ chuyển trả lại rồi họ chuyển lại tên đúng thì họ k chịu. Bây giờ mình đang đau đầu với cái giấy báo có này, k biết phải hạch toán thế nào nữa, chắc phải hạch toán lụi thôi chứ còn cách nào khác nữa đâu. Ai có cách nào chỉ giúp mình với nhé! Thanks!

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Vậy chưa đau đầu lắm đâu. Cty minh bán hàng cho Phòng Tài chính của huyện, xuất 1 hđ 30tr, họ đòi thanh toán bằng tiền mặt, mình đã phải giải thích là hđ trên 20tr k thể thanh toán tiền mặt đc và đề nghị họ chuyển khoản. Mình đã dặn đi dặn lại là phải ghi đúng cái tên mà mình ghi trên hđ là Phòng tài chính ..., nhưng họ vẫn lấy tên cá nhân để chuyển, bây giờ mình k biết phải hạch toán thế nào nữa, mình cũng chả hiểu kế toán ở đó hạch toán kiểu gì, mà nói họ là mình sẽ chuyển trả lại rồi họ chuyển lại tên đúng thì họ k chịu. Bây giờ mình đang đau đầu với cái giấy báo có này, k biết phải hạch toán thế nào nữa, chắc phải hạch toán lụi thôi chứ còn cách nào khác nữa đâu. Ai có cách nào chỉ giúp mình với nhé! Thanks!
Bên bạn là bên bán thì quan trọng gì chuyện chuyển khoản hay là tiền mặt. Nếu khách trả bằng tiền mặt thì họ không được khấu trừ chứ bên bạn có khấu trừ đâu mà bắt người ta phải chuyển khoản. Chuyển khoản hay tiền mặt tuỳ họ miễn sao mình thu được tiền thì thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA