Kinh nghiệm tìm việc thành công của sinh viên kế toán mới ra trường

• Thread starter olalal
  • Ngày gửi
N

Nguyễn v chất

Guest
22/3/17
4
1
1
29
Em cũng sinh viên năm cuối mà thấy chặng đường trước mắt gian nan quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
trương đức trọng

trương đức trọng

Guest
24/2/17
4
0
1
35
Ôi bên t gọi pvan kế toán mà còn nhiều ng k thèm đến.
Kế toán thì thừa trầm trọng chỉ thiếu người có kinh nghiệm thôi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ôi bên t gọi pvan kế toán mà còn nhiều ng k thèm đến.
Kế toán thì thừa trầm trọng chỉ thiếu người có kinh nghiệm thôi.
Mình cũng rất nhiều lần tuyển Kế toán nhưng không nhất thiết phải là: (..người có kinh nghiệm..)
mà chủ yếu tìm người nắm chắc kiến thức Kế toán ở Vị trí DN đang cần và người đó có khả năng phát triển .

trương đức trọng

trương đức trọng

Guest
24/2/17
4
0
1
35
Mình cũng rất nhiều lần tuyển Kế toán nhưng không nhất thiết phải là: (..người có kinh nghiệm..)
mà chủ yếu tìm người nắm chắc kiến thức Kế toán ở Vị trí DN đang cần và người đó có khả năng phát triển .
Bên t làm về xd nếu chưa có kno thì khó làm lắm và cũng k thể phụ trách toàn bộ hoạt động kế toán đc.
Cũng có nh b giỏi đến ứng tuyển nhưng khó tìm đc ng có kno trong xd.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Có thể mình đã lạc hậu và Dị ứng khi đọc đến các từ: .. khóa học kế toán DNNN .. Kế toán DN ...
Chung chung này. Ngày trước mình chỉ thấy các trường dạy kế toán chuyên nghành: Thương mại, nông nghiệp, công nghiệp, xây lắp ... Ngoài việc dạy kế toán nhà trường còn dạy các môn phục vụ cho công tác Quản lý của người làm kế toán như: Kỹ thuật chuyên nghành ( Vẽ kỹ thuật, Qui trình, qui phạm ... để tạo ra SP ...), Luật ( Luật kế toán, luật kinh tế ... ) ... Nghĩa là: Khi ra trường kế toán nghành nào sẽ nắm vững công việc của mình ( ngoài việc HT kế toán còn phải biết quản lý trong phạm vi, chức năng của mình ) khi được bố trí đúng ..
Bạn lạc hậu rồi, mình từng làm nhà nước 9 năm trước khi ra ngoài, công ty cũ của mình có 18 kế toán nhưng khi ra tư nhân, công ty nhiều nhất chỉ có 7,8 kế toán. Đặc điểm của kế toán tư nhân là kế toán phải làm nhiều việc, từ hành chính, bảo hiểm đến xuất nhập khẩu, văn phòng, kho, vật tư, kinh doanh,... Còn kế toán trong doanh nghiệp nhà nước chỉ làm duy nhất công việc kế toán. Cách đối xử của thuế đối với doanh nghiệp tư nhân cũng khác so với doanh nghiệp nhà nước, mềm dẻo và linh động hơn nhiều. Hiện nay các bạn trẻ cũng được đào tạo khác thế hệ ngày xưa, trong trường người ta chia theo ngành dạy: Thay vì dạy kế để người học kế toán làm kế toán theo đặc thù, người ta chia thành kế toán tài chính, kế toán doanh nghiệp, kế toán kiểm toán, .... Phải nói một câu các bạn kế toán mới ra trường thực sự là những con gà, nặng lý thuyết nhưng lại không hiểu bản chất của lý thuyết các bạn ấy học, một phần cũng do giáo viên quá thiếu thực tế, chính giáo viên còn chưa nắm được thì không thể dạy được

N

Nguyễn v chất

Guest
22/3/17
4
1
1
29
Ôi vậy thì chả hy vọng gì được ma cũ support òyyyy p k ạ :'(
Đâu vậy bn? Mh đang muốn tìm lớp học tốt đây, cty này chị kt cũ trước khi nghỉ việc chỉ bảo mh sơ sơ cònkêu có gì cứ đt hỏi chị. Được 1 vài lần còn nghe máy mà giọng chả mấy nhiệt tình, sau mh đt k thấy trả lời nên k liên lạc nữa. Bây giờ như 1 mớ lộn xộn....

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn lạc hậu rồi, mình từng làm nhà nước 9 năm trước khi ra ngoài, công ty cũ của mình có 18 kế toán nhưng khi ra tư nhân, công ty nhiều nhất chỉ có 7,8 kế toán. Đặc điểm của kế toán tư nhân là kế toán phải làm nhiều việc, từ hành chính, bảo hiểm đến xuất nhập khẩu, văn phòng, kho, vật tư, kinh doanh,... Còn kế toán trong doanh nghiệp nhà nước chỉ làm duy nhất công việc kế toán. Cách đối xử của thuế đối với doanh nghiệp tư nhân cũng khác so với doanh nghiệp nhà nước, mềm dẻo và linh động hơn nhiều. Hiện nay các bạn trẻ cũng được đào tạo khác thế hệ ngày xưa, trong trường người ta chia theo ngành dạy: Thay vì dạy kế để người học kế toán làm kế toán theo đặc thù, người ta chia thành kế toán tài chính, kế toán doanh nghiệp, kế toán kiểm toán, .... Phải nói một câu các bạn kế toán mới ra trường thực sự là những con gà, nặng lý thuyết nhưng lại không hiểu bản chất của lý thuyết các bạn ấy học, một phần cũng do giáo viên quá thiếu thực tế, chính giáo viên còn chưa nắm được thì không thể dạy được

Mình thì làm DN nhà nước gần 30 năm có gần 30 kế toán sau đó xuống còn 14 (Ở C.ty và các C.trường, xưởng, đội ), sang làm DN tư nhân gần 10 năm có 8 kế toán ( DT tương đương nhau ).
+ Bạn nói chưa đúng (..kế toán trong doanh nghiệp nhà nước chỉ làm duy nhất công việc kế toán..) Trước đây khi còn bao cấp thì 1 Kế toán chỉ chỉ Hạch toán và QL 1 vài phần hành do QĐ HT nội bộ phân công nhưng khoảng 1995 trở lại đây khi đưa công nghệ TT và các phần mềm vào HT và quản lý thì họ cũng tổ chức lại nên lực lượng gián tiếp cũng giảm nhiều.
+ Hình như bạn nhầm: (..người ta chia thành kế toán tài chính, kế toán doanh nghiệp, kế toán kiểm toán..) Sao lại có: ( ..kế toán tài chính, kế toán doanh nghiệp,. ) Kế toán T/C khác Kế toán DN cái gì ??? Hiện nay vì phương pháp đào tạo không theo Chuyên nghành Nên Kế toán Chỉ biết HT khi có chứng từ mà bỏ mất chức năng QL. Không biết kiễm tra tính chính xác, cần thiết .... của chứng từ vì không biết quá trình SX - KD ở DN diễn ra thế nào, lúc nào cần cái gì, cần bao nhiêu ... Vì chỉ cần HT trên phần mềm thời gian rất ít nên nhiều người nhận HT cho khá nhiều DN.
+ SP cuối cùng của họ ( B/C Tài chính ) chỉ nhìn cho Đẹp mà không chính xác, không đúng thực tế. Ai đã từng nhận lại Kế toán của các DN này thì biết rõ.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: nghiadung1980
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Mình thì làm DN nhà nước gần 30 năm có gần 30 kế toán sau đó xuống còn 14 (Ở C.ty và các C.trường, xưởng, đội ), sang làm DN tư nhân gần 10 năm có 8 kế toán ( DT tương đương nhau ).
+ Bạn nói chưa đúng (..kế toán trong doanh nghiệp nhà nước chỉ làm duy nhất công việc kế toán..) Trước đây khi còn bao cấp thì 1 Kế toán chỉ chỉ Hạch toán và QL 1 vài phần hành do QĐ HT nội bộ phân công nhưng khoảng 1995 trở lại đây khi đưa công nghệ TT và các phần mềm vào HT và quản lý thì họ cũng tổ chức lại nên lực lượng gián tiếp cũng giảm nhiều.
+ Hình như bạn nhầm: (..người ta chia thành kế toán tài chính, kế toán doanh nghiệp, kế toán kiểm toán..) Sao lại có: ( ..kế toán tài chính, kế toán doanh nghiệp,. ) Kế toán T/C khác Kế toán DN cái gì ??? Hiện nay vì phương pháp đào tạo không theo Chuyên nghành Nên Kế toán Chỉ biết HT khi có chứng từ mà bỏ mất chức năng QL. Không biết kiễm tra tính chính xác, cần thiết .... của chứng từ vì không biết quá trình SX - KD ở DN diễn ra thế nào, lúc nào cần cái gì, cần bao nhiêu ... Vì chỉ cần HT trên phần mềm thời gian rất ít nên nhiều người nhận HT cho khá nhiều DN.
+ SP cuối cùng của họ ( B/C Tài chính ) chỉ nhìn cho Đẹp mà không chính xác, không đúng thực tế. Ai đã từng nhận lại Kế toán của các DN này thì biết rõ.
Sự thực thì trên bằng kế toán của mình nó ghi ngành học là "kế toán doanh nghiệp"; Trên bằng của vợ mình nó ghi "Tài chính kế toán". Vấn đề cốt lõi ở đây đó là, thời kỳ cũ kế toán được đào tạo để làm việc theo sự hoạt động của doanh nghiệp hay là bám theo các hoạt động quản lý, sản xuất của doanh nghiệp, ví dụ: kế toán của doanh nghiệp sản xuất cơ khí thì trước khi bắt tay vào công việc kế toán phải hiểu được công ty mình sản xuất cái gì, sản xuất như thế nào. Còn đào tạo hiện tại lại chỉ nói là kế toán làm thế này thế kia, nên kế toán mới ra trường ví dụ khi làm xuất kho họ chỉ biết xuất ra 2 bình ga rồi định khoản nhưng lại không biết tại sao lại xuất ra, xuất ra để làm gì, xuất 2 bình có hợp lý không, nhưng cái đó không phải cái gốc của kế toán vì kế toán hiểu về bản chất chỉ là công việc ghi chép những gì phát sinh trong doanh nghiệp, vì vậy ở đâu đó mình mới có quan điểm là để kế toán tính giá thành là không hợp lý vì kế toán biết gì về kỹ thuật đâu mà tính, mà phải để kỹ thuật tính và kế toán chỉ lấy số liệu ghi sổ, đây cũng là cái mà công ty cũ của mình làm (trước đây mình làm trong một công ty của Vinashin). Từ kế toán mà suy ra các ngành khác, ví dụ như công ty cũ trong Vinashin của mình, kỹ sư khi vào phải xuống làm công nhân 3 năm sau đó mới được lên phòng kỹ thuật, chính thời gian này giúp họ hiểu được bản chất công việc của công nhân nên khi làm kỹ thuật mới có thể làm ra số liệu đúng, ít ra khi giao việc cho công nhân làm 1 cái mâm thép họ biết là cần bao nhiêu nguyên liệu, công nhân phải làm những gì, máy móc công cụ sử dụng ra sao. Còn hiện tại vừa ra trường vào ngay phòng kỹ thuật, đến cái bản vẽ còn chưa biết đọc thì làm được cái gì, lẽ ra trong thời gian học nên để sinh viên thực hành ở các nhà máy để hiểu công việc kỹ thuật. Nên mới nói đào tạo ngày càng kém là như vậy.

K

Khánh Linh FTU

Sơ cấp
14/7/16
12
4
3
30
@nguyenduykhanh36 ôi đúng đấy ạ, bọn em học trong trường thì toàn máy móc, thậm chí bọn em còn khônghiểu thực sự bản chất của kế toán là gì, có phải chỉ là việc hạch toán không.... Em đã từng học ở thiên ưng lúc trước Tết, thấy họ dạy rất dễ hiểu, hướng dẫn mình rất tỉ mỉ, thế nhưng học xong để đọng lại thì em vẫn còn rất loay hoay thậm chí đến giờ không biết mình lựa chọn ngành nghề này có đúng không nữa..... :((((

• Like
Reactions: Nguyễn v chất
N

Ngocbich195

Guest
21/3/17
5
1
3
29
E k học nghành kế toán, mà e sắp đi làm kế toán cho 1 phòng khám đang mở. Thì e phải làm gì ạ, sếp bảo e bước đầu thì trông coi quản lí giấy tờ, báo thuế, nhập xuất NVL, mà e k biết gi cả. Có A/C nào chỉ giúp e với,đọc xong mấy cmt của mấy A/C mà e rối bời luôn

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
@nguyenduykhanh36 ôi đúng đấy ạ, bọn em học trong trường thì toàn máy móc, thậm chí bọn em còn khônghiểu thực sự bản chất của kế toán là gì, có phải chỉ là việc hạch toán không.... Em đã từng học ở thiên ưng lúc trước Tết, thấy họ dạy rất dễ hiểu, hướng dẫn mình rất tỉ mỉ, thế nhưng học xong để đọng lại thì em vẫn còn rất loay hoay thậm chí đến giờ không biết mình lựa chọn ngành nghề này có đúng không nữa..... :((((
Thực ra ngành kế toán khá là hay, nhưng nó đã mở rộng so với ngày xưa rất nhiều, ví dụ tại các cơ quan nhà nước hiện nay vẫn còn có kiểu gọi tên phòng kế toán là "Phòng tài vụ", có nghĩa là chỉ theo dõi thu chi, hạch toán sổ sách, nhưng kế toán thời đại mới này nó đa năng hơn nhiều, có khi đóng vai trò tư vấn cho chủ doanh nghiệp, quyết định kế hoạch sử dụng vốn, đề xuất các vấn đề tài chính vĩ mô,... nghĩa là kế toán đã chuyển từ bị động, ghi chép sang người chủ động, tạo ra các hoạt động của doanh nghiệp. Nếu gắn bó với ngành kế toán thì đầu tiên khi vào một doanh nghiệp, phải để ý người ta hoạt động thế nào, như anh đã nói, nếu vào doanh nghiệp sản xuất cơm, muốn làm kế toán đầu tiên em phải biết để nấu nồi cơm cần làm những việc gì, các bước nấu nồi cơm như thế nào, cần nguyên liệu là cái gì, ở công đoạn nào thì sử dụng loại nguyên liệu nào,.... từ đó mình mới có cơ sở để hạch toán theo từng cái phát sinh đó

• Like
Reactions: HO Anh Hue
N

Nguyễn v chất

Guest
22/3/17
4
1
1
29
b này giống tớ thế :v . Hoang mang hoang mang....
chị ơi cho em thông tin chi tiết về lớp học cô Hồng Trang được không? Ngoài 14 Pháo Đài láng thì cô có dạy địa chỉ nào bên Gia Lâm không chị? Em tốt nghiệp năm ngoái ra trường đi làm nhưng thấy bỡ ngỡ quá, có nhiều nghiệp vụ chưa biết cách xử lý như nào, mà DN em nhỏ nên phảilàm từ a-z không có người để hỏi chị ạ
Vậy mà tớ lại cứ nghĩ tốt nghiệp ra trường sẽ vào 1 cty nhỏ để lấy kinh nghiệm cơ đấy.... Lớp học này có dạy mình thực tế không? Tớ gần ĐH Công nghiệp nên cũng hơi bị xa :-((

• Like
Reactions: nghiadung1980
T

Thùy phương-nut

Guest
26/3/17
5
0
1
29
Em sinh viên năm cuối sắp tốt nghiệp cũng đang cảm thấy mông lung, mong anh chị chia sẻ kinh nghiệm để em học hỏi ạ

N

nghiadung1980

Guest
29/9/15
14
5
3
44
Mình đã có 1 bài chia sẻ rất dài, hôm nay xin phép được share lại và mong các bạn cũng chia sẻ để dân nhà kế chúng mình cùng nhau có được thành công:
Chào mọi người!
Mình mở ra chủ đề này với mong muốn nhận được sự chỉa sẻ của mọi người về sự phát triển của bản thân trong nghề nghiệp mà mình đã lựa chọn- nghề kế toán.
Sự chia sẻ này chính là lúc mà mọi người cùng nhau nhìn lại quãng đường mình đã đi, mình đã cố gắng như thế nào? mình đã phát triển hơn trong nghề nghiệp bằng cách nào? con đường nào? hay bằng sự tiếp nhận tri thức như thế nào?
Và cũng chính sự chia sẻ này, biết đâu nó lại giúp ích cho ai đó, những sv kế toán sắp ra trường, mới ra trường, hay những người còn chưa có nhiều kinh nghiệm sẽ học hỏi được điều gì đó từ chính con đường mà bạn đã đi.
Rất mong mọi người cùng chia sẻ nhé! Và hi vọng chủ đề này sẽ nhận được sự ủng hộ và chia sẻ từ phía mọi người.

Mình sẽ chia sẻ về chặng đường đã đi của mình trước tiên nha!
Đầu tiên là mình ra trường vs tấm bằng cử nhân đại học, cũng tự bon chen đi xin việc thôi, chứ gia đình chẳng có ông to bà lớn nào cả. Cũng tự thân vận động xin vào 1 công ty tư nhân từ lúc mà chưa lấy đc bằng tốt nghiệp, làm việc chưa dc 1 tháng lại nghỉ việc. Vì môi trường đó bon chen, rồi ganh ghét nhau kinh quá. Lúc ấy sv mới ra trường còn mơ mộng về 1 môi trường làm việc lý tưởng, xa hoa, thế là thấy ở đó ko phù hợp, rồi xin nghỉ luôn sau 1 tháng làm việc. Lúc xin nghỉ xong cũng thấy hối hận vì mãi chả tìm dc việc nào nữa. Mình cũng thấy mình hơi sai lầm ở bước đi này.

Mình đi rải hồ sơ khắp nơi, khắp các doanh nghiệp, nơi nào tuyển là gửi hồ sơ qua mail, rồi thì nộp trực tiếp... rồi may mắn mình cũng vào đc công ty bây giờ. Tại đây thì làm việc kinh quá, ban đầu từ những việc đơn giản, rồi thì được làm những cv phức tạp hơn, quan trọng vẫn là tự mình phải tìm hiểu thêm công việc của mình, sự tự trưởng thành nó bắt đầu từ ngay cv mình làm hàng ngày, từ sự học hỏi và tiếp nhận thêm thông tin, tự mình phải học hỏi bằng cách nào đó, ở trên công ty thì học hỏi mọi người, đặc biệt là lúc đó mình dc làm việc với sếp rất giỏi nên cũng học hỏi dc chút ít từ môi trường này, rồi thì về nhà lại tự học (thông qua các trang web diễn đàn, trang cung cấp thông tin cập nhật về chính sách thuế, rồi thì ko biết gì lại google...) đây là cách ko mất tiền, ko mất 1 chi phí nào cả, và bạn phải có khả năng tự học hỏi, tự nghiên cứu rất cao.

Tuy nhiên, cũng có 1 cách tiếp nhận tri thức rất nhanh chóng là bỏ tiền đi học. Người ta vẫn có câu đầu tư vào bản thân là đầu tư sinh lời nhất, kiến thức là thứ mà khi cần bạn phải có luôn, bởi lúc đó mới đi học thì có lẽ cơ hội ấy đã qua rồi, e là ko còn kịp nữa. Tại sao mình nói vậy, là bởi vì mình nghĩ: giả sử bạn đang làm 1 nhân viên kế toán phần hành, một cơ hội nào đó đến với bạn, bạn tự dưng chuyển lên 1 cấp làm kế toán tổng hợp, lúc ấy nếu ko có kiến thức,bạn có đủ tự tin để đảm nhận công việc đó ko? hay lúc đó mới lại lo đi học? Đầu tư cho việc học ko bao giờ là thiệt cả, khi có kiến thức, bạn sẽ tự tin hơn rất nhiều và lúc đó chính mình sẽ tự chọn việc cho mình, chứ ko còn là đi xin việc nữa.
Tuy nhiên, nếu bỏ tiền đi học thì nên học ở đâu? học chỗ nào mới là đáng bỏ đồng tiền đi học. Mình cũng đã google nhiều lắm, bao nhiêu trung tâm kế toán mở ra để đào tạo...google thì ra 1 loạt, hoa hết cả mắt để mà lựa chọn.
Thì mình cũng tìm dc 1 nơi để học. Lúc mình học thì đã có 2 năm kinh nghiệm rồi, nhưng mà vẫn thích đi học vì kiến thức là rất mênh mông, càng học càng thấy mình thật nhỏ bé. Đó là lớp kế toán thực hành cô Hồng Trang ở 14 Pháo Đài Láng, sđt 0982 841111

Cô đã truyền cho mình một thứ gọi là sự đam mê, bạn sẽ thấy kế toán cũng rất thú vị, nó ko chỉ là một môn khoa học mà còn rất nghệ thuật nữa. Từ lớp học của cô, thì mình đã trưởng thành hơn rất nhiều. Mình sẽ ko PR về khóa học nữa, là bởi vì mọi sự PR đều ko có giá trị nào cả, bởi mình muốn các bạn sẽ tự cảm nhận thấy giá trị của khóa học từ chính trải nghiệm của bạn thân.
Các bạn hoàn toàn có thể dc học thử vài buổi free trước khi quyết định đầu tư cho chính mình.
Và tất nhiên sự trưởng thành ấy còn là từ chính nỗ lực của bản thân nữa, nhưng ko thể phủ nhận 1 người thầy tốt sẽ giúp bạn rất nhiều.
Nếu các bạn chưa tìm dc 1 lớp học kế toán nào tin tưởng để dám bỏ đồng tiền ra học, thì lớp kế toán thực tế cô Hồng Trang sẽ là 1 lựa chọn tốt cho các bạn. Mình phải nói lời cảm ơn cô Trang rất nhiều.
Lại tiếp tục nói về chặng đường mình đi, học xong ở đó thì ở cty khi có khóa học tập huấn thuế nào của Cục thuế hay của tổ chức nào thì mình cũng đều xin công ty cho đi học, nói chung việc học là dài lắm, vì thuế má cứ thay đổi liên tục, nay thông tư này, mai thông tư khác, nên để ko lạc hậu thì mình cần phải update các thông tin ấy 1 cách nhanh nhất.

Chặng đường nghề nghiệp còn dài lắm, và chỉ mong sao, mỗi ngày trôi qua: bản thân ngày hôm nay sẽ tốt hơn ngày hôm qua, học hỏi thêm đc điều gì mới là tốt lắm rồi.
Mình vẫn còn phải học hỏi nhiều lắm, vì tự thấy kiến thức của mình chỉ như giọt nước thôi
Hi vọng sự trải lòng ngày hôm nay (1 ngày đẹp trời mình ở nhà, ko đi đâu cả) sẽ giúp ích cho ai đó.

Cảm ơn bạn đã đọc đến dòng này, bởi mình tin chắc bạn là người rất quan tâm đến sự phát triển trong sự nghiệp.

Hi vọng các bạn sẽ cùng chia sẻ về con đường phát triển sự nghiệp của mình như thế nào? để mọi người cùng học hỏi nhé!
Bạn này thật sự tâm huyết với nghề kế toán. Chia sẻ của bạn sẽ rất có ích với cácbạn trẻ bây giờ....

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Thực ra ngành kế toán khá là hay, nhưng nó đã mở rộng so với ngày xưa rất nhiều, ví dụ tại các cơ quan nhà nước hiện nay vẫn còn có kiểu gọi tên phòng kế toán là "Phòng tài vụ", có nghĩa là chỉ theo dõi thu chi, hạch toán sổ sách, nhưng kế toán thời đại mới này nó đa năng hơn nhiều, có khi đóng vai trò tư vấn cho chủ doanh nghiệp, quyết định kế hoạch sử dụng vốn, đề xuất các vấn đề tài chính vĩ mô,... nghĩa là kế toán đã chuyển từ bị động, ghi chép sang người chủ động, tạo ra các hoạt động của doanh nghiệp. Nếu gắn bó với ngành kế toán thì đầu tiên khi vào một doanh nghiệp, phải để ý người ta hoạt động thế nào, như anh đã nói, nếu vào doanh nghiệp sản xuất cơm, muốn làm kế toán đầu tiên em phải biết để nấu nồi cơm cần làm những việc gì, các bước nấu nồi cơm như thế nào, cần nguyên liệu là cái gì, ở công đoạn nào thì sử dụng loại nguyên liệu nào,.... từ đó mình mới có cơ sở để hạch toán theo từng cái phát sinh đó
Bạn nói đúng. Trước 1978 trong DN thường có: Phòng Kế toán, phòng Tài vụ, phòng Kế hoạch, phòng Kỹ thuật, phòng Thống kê Phòng Tổ chức - HC, phòng Lao động - Tiền lương .... Sau này từ 1979 - 1980 mới rút gọn lại còn 3 - 4 phòng và tùy từng DN đặt tên.
Các trường đào tạo Kế toán ngày nay như bạn nói thì đúng là khi ra trường không đáp ứng với yêu cầu đào tạo vì: Thông tin của kế toán phải: ( Đầy đủ, chính xác, kịp thời .. Chứng từ: Hợp pháp, hợp lý, hợp lệ ... ) Vì thế nhiều SV phải rất vất vã bổ sung kiến thức để đáp ứng với yêu cầu thực tế.

• Like
Reactions: xuan_thuy
H

hungktboy

Guest
Người học kế toán mới ra trường cần phải làm những gì ? học xong nhưng không biết ra đi làm thì mình phải làm những gì , mông lung quá ! chắc em xin giơ tay rút lui thôi ? anh có kinh nghiệm chỉ giúp với ?????

P

Phuong MP

Sơ cấp
12/1/17
5
0
1
31
@Thủy BB bạn ơi, mình có 1 vấn đề muốn hỏi 1 chút. Mình đang làm thủ tục báo giảm lao động cho 1 chị vào tháng 11.2016. Trường hợp của chị rơi vào 2 mức đóng nên mình phải bóc tách ra 2 mức, khi làm báo giảm trên hệ thống eBHXH thì mình chỉ được chọn 1 mã ứng với 1 mức lương. thế thì làm thế nào để bóc tách dc, bạn có gặp trường hợp nào k giúp mình với nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA