Mỗi tuần một chuyên đề

Giải đáp thắc mắc về BCTC

• Thread starter thechung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chiều nay em đi nộp BCTC ở Chi cục thuế Đống Đa, cán bộ đóng dấu đóng đến Thuyết minh BCTC rồi phát hiện ra cái gì đó lại gạch hết đi trả lại, ghi ở bìa là: "Sai ngày áp dụng TC-QTTN". Em không hiểu đây là ngày áp dụng gì..... hix hix
Nhờ các anh chị giải thích giùm em với ạ???
Em xin cảm ơn.

Tạm thời cũng chưa luận ra là sai cái gì, bạn hỏi thử xem sao

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quynhanhnguyen27788

Guest
10/9/10
3
0
0
35
Hà Nội
Theo mình thì hình như bạn sai ngày áp dụng báo cáo tài chính. TC ở đây là tài chính. bạn thử kiểm tra lại kỳ kế toán năm của Công ty xem là năm dương lịch hay năm tài chính nha.
Mọi người cho ý kiến nha.
HJHJ

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Theo mình thì hình như bạn sai ngày áp dụng báo cáo tài chính. TC ở đây là tài chính. bạn thử kiểm tra lại kỳ kế toán năm của Công ty xem là năm dương lịch hay năm tài chính nha.
Mọi người cho ý kiến nha.
HJHJ

Ai vậy nhỉ, ko biết có phải người quen ko ta

L

Ly Ly

Guest
26/1/07
58
0
0
39
dong nai
ui em quên sạch m ọi vấn đề về kế toán rồi. xém chút thì bỏ nghề. giờ lại hải bập bẹ. kiếm đâu ra các bài lý thuyết nhỉ? có ai sare cho em hông

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
ui em quên sạch m ọi vấn đề về kế toán rồi. xém chút thì bỏ nghề. giờ lại hải bập bẹ. kiếm đâu ra các bài lý thuyết nhỉ? có ai sare cho em hông

Giáo trình các trường Học Viện Tài chính, KTQD, Thương mại đọc cũng tốt bạn à.

Q

quynhanhnguyen27788

Guest
10/9/10
3
0
0
35
Hà Nội
Quen mà hok quen.
Hehe.
Thấy người sang bắt quàng làm họ.
HAHA

T

thuytram235

Guest
28/3/11
8
0
0
33
Hà Nội
Báo cáo lưu chuyển tiền tệ

Mình mới tham gia diễn đàn hôm qua, mình mới tốt nghiệp chưa có kinh nghiệm nhưng mai mình đi làm rùi.Mình đang lo lắng vì thật sự nghiệp vụ mình chưa ổn lém hok bít có kiêm nổi hok nữa.Hĩ,động viên mình dzới.

Cố gắng lên chị nhé! Một bí quyết thành công là luôn luôn có tinh thần học hỏi và hoàn thiện bản thân mình, dám chịu trách nhiệm với mọi công việc mình làm. Như thế chắc chắn mọi người sẽ tin tưởng chị.

Cả nhà ơi cho em hỏi: tại sao trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ, đối với việc trả lãi ngân hàng, phần gốc ta tính vào chi hoạt động tài chính, phần lãi ta lại tính vào chi hoạt động kinh doanh? Cả nhà giúp em với, em đang cần gấp câu hỏi này. Cảm ơn mọi người nhiếu!

Sửa lần cuối:
P

Pham Thi Yen Ly

Sơ cấp
12/5/10
6
0
1
39
Ben Tre
Gửi bạn Chinadoll!
Mình đã xem Bảng cân đối tài khoản chi tiết của bạn, lý do Bảng cân đối tài khoản của bạn không cân là: bạn thử lấy Tổng nguồn vốn - Tổng tài sản = Doanh thu tồn cuối kỳ (trong bảng cân đối tài khoản chi tiết của bạn). Thật ra thì bảng cân đối chi tiết này bị sai ở chỗ là Doanh thu (TK 51121) của bạn chưa kết chuyển cuối kỳ, tài khoản này làm gì có số dư hả bạn? Bạn xem lại phần đó trong cách hạch toán phần NKC nhé, chỉ cần giải quyết phần này thì mọi thứ sẽ ok thôi.
Chào bạn

T

Trang Loan 19

Trung cấp
6/10/09
112
0
16
tphcm
Mình làm bảng thuyết minh BCTC theo QD15, mục 33 - Chi phí SXKD theo yếu tố mình ko biết lấy số liệu từ các tài khỏan nào để điền vào. Các bạn giúp mình với vì mình chưa nộp BCTC năm 2010

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình làm bảng thuyết minh BCTC theo QD15, mục 33 - Chi phí SXKD theo yếu tố mình ko biết lấy số liệu từ các tài khỏan nào để điền vào. Các bạn giúp mình với vì mình chưa nộp BCTC năm 2010

- Chỉ tiêu Chi phí sản xuất kinh doanh theo yếu tố: Căn cứ vào chi phí sản xuất kinh doanh theo từng yếu tố phát sinh trong năm để ghi vào cột “Năm nay” ở từng chỉ tiêu phù hợp. Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này được căn cứ vào sổ kế toán chi tiết của các tài khoản chi phí: TK 621, 622, 623, 627, 641, 642, 142, 242,...

Các ngành sản xuất đặc thù thì yếu tố chi phí có thể khác nhau, hoặc được cụ thể hoá yếu tố “Chi phí dịch vụ mua ngoài”, “Chi phí khác bằng tiền”

(Trích từ hướng dẫn lập báo cáo:CheDoKeToanDoanhNghiep_QD15)

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
- Chỉ tiêu Chi phí sản xuất kinh doanh theo yếu tố: Căn cứ vào chi phí sản xuất kinh doanh theo từng yếu tố phát sinh trong năm để ghi vào cột “Năm nay” ở từng chỉ tiêu phù hợp. Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này được căn cứ vào sổ kế toán chi tiết của các tài khoản chi phí: TK 621, 622, 623, 627, 641, 642, 142, 242,...

Các ngành sản xuất đặc thù thì yếu tố chi phí có thể khác nhau, hoặc được cụ thể hoá yếu tố “Chi phí dịch vụ mua ngoài”, “Chi phí khác bằng tiền”

I](Trích từ hướng dẫn lập báo cáo:CheDoKeToanDoanhNghiep_QD15)[/I]

Vậy quyết định 48 thì có phải điền mục chi phí sxkd theo yếu tố không ạ?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Vậy quyết định 48 thì có phải điền mục chi phí sxkd theo yếu tố không ạ?

Đay là chỉ tiêu thuyết minh thôi mà, thông thường lên cái này cũng đơn giản.
Nếu có yêu cầu thì lên (theo 48), thông thường khi làm BCKT bọn tớ toàn lên đầy đủ cả bạn à

N

nhjmkhanh

Sơ cấp
6/5/10
12
0
0
36
Hà Nội
Bạn ơi cho mình hỏi hôm nay mình xem lại BCTC mình phát hiện ra rằng trong quá trình nhập liệu sổ sách mình đã nhầm số tiền của TK 156 lẽ ra số tiền đúng là: 109091 thì mình lại nhập là 10991,( hàng này chưa bán, vẫn ở trong kho). Hjc h phải làm thế nào hả bạn?
Thanks bạn.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Bạn ơi cho mình hỏi hôm nay mình xem lại BCTC mình phát hiện ra rằng trong quá trình nhập liệu sổ sách mình đã nhầm số tiền của TK 156 lẽ ra số tiền đúng là: 109091 thì mình lại nhập là 10991,( hàng này chưa bán, vẫn ở trong kho). Hjc h phải làm thế nào hả bạn?
Thanks bạn.
Sai sót nhỏ, có 90.000 ko vấn đề gì đâu bạn à, lần sau cố gắng làm đúng hơn và cẩn thận hơn nhé
Bạn có thể điều chỉnh lại vào năm 2011 cũng được

S

sukhongtroc

Sơ cấp
công ty mình có thuê mảnh đất làm kho bãi năm 2010, thuê của hộ gia đình sau đó bên mình mua được hóa đơn của bên thuế nơi mình thuê 6 tháng đầu năm còn hóa đơn 6 tháng cuối năm mình chưa mua được dự định sang tháng 4 năm 2011 minh mới đi mua. vậy cho mình hỏi khi làm BCTC chi phí thuê kho bãi 6 tháng cuối năm này mình không hoạch toán vào năm 2010 được không? mà mình đợi khi mua được hóa đơn vào tháng 4/2011 mình hoạch toán vào chi phí của năm 2011 được không nếu hợp đồng thuê kho bãi của mình sang năm 2011 này vẫn còn hiệu lục

Bạn ơi cho mình hỏi công ty mình có thuê mảnh đất làm kho bãi năm 2010, thuê của hộ gia đình sau đó bên mình mua được hóa đơn của bên thuế nơi mình thuê 6 tháng đầu năm còn hóa đơn 6 tháng cuối năm mình chưa mua được dự định sang tháng 4 năm 2011 minh mới đi mua. vậy cho mình hỏi khi làm BCTC chi phí thuê kho bãi 6 tháng cuối năm này mình không hoạch toán vào năm 2010 được không? mà mình đợi khi mua được hóa đơn vào tháng 4/2011 mình hoạch toán vào chi phí của năm 2011 được không nếu hợp đồng thuê kho bãi của mình sang năm 2011 này vẫn còn hiệu lục

Sửa lần cuối:
B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
38
Hà Nội
aticvietnam.com
Bạn ơi cho mình hỏi công ty mình có thuê mảnh đất làm kho bãi năm 2010, thuê của hộ gia đình sau đó bên mình mua được hóa đơn của bên thuế nơi mình thuê 6 tháng đầu năm còn hóa đơn 6 tháng cuối năm mình chưa mua được dự định sang tháng 4 năm 2011 minh mới đi mua. vậy cho mình hỏi khi làm BCTC chi phí thuê kho bãi 6 tháng cuối năm này mình không hoạch toán vào năm 2010 được không? mà mình đợi khi mua được hóa đơn vào tháng 4/2011 mình hoạch toán vào chi phí của năm 2011 được không nếu hợp đồng thuê kho bãi của mình sang năm 2011 này vẫn còn hiệu lục
Bạn hạch toán Có 335/Nợ chi phí cho phần chi phí thuê nhà 6 tháng cuối năm này rồi khi hoàn được chứng từ thì hạch toán từ 335 đi

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Dạo này ít câu hỏi quá nhỉ, mấy hôm nay bận vào FR thấy ko có câu hỏi nào cả. các bạn có thể hỏi câu hỏi trên mọi phần hành kế toán tại đây, không chỉ riêng gì BCTC cả
Chúc cả nhà làm việc tốt
Thân

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Chào Chung,
Cho mình hỏi chút nhé.
Năm vừa rồi mình quên mất kết chuyển từ 1541: nvl sang 1548: chi phí sx kinh doanh dở dang.
Tại lúc đấy lại cứ nghĩ 1541 là 154 thì dư cuối kỳ được ( không nghĩ 1541 giống như 621)

giờ mình nhập số dư đầu kỳ năm 2011 trên phần mềm thì chỉ nhập được cho 1548.

Nếu mình làm bút toán N1548 C1541 để bổ sung thì tk 1541 đầu kỳ không nhập được số dư lại thành ra bị sai ở 1541.

Bạn tư vấn giúp mình trường hợp này với.

Năm nay nếu mình bỏ chi tiết, chỉ theo dõi 154 và đặt mã theo dõi cho từng đơn hàng có được không?

P

Phuongjsc

Guest
30/10/10
8
0
0
Ha Noi
cac ban trong dien dan giup minh voi minh nop cham BCTC mat may ngay ko biet lam sao day? Neu ban nao biet giup minh nhe.Gap gap

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA