Mỗi tuần một chuyên đề

Lương kế toán

• Thread starter hoangoanhnguyen
  • Ngày gửi
duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử
thấy mọi người nói mà nản lương mình được có 2,5 triệu thời buổi này thật là khổ. làm chỉ đủ tiêu hơn nửa tháng thế là lại phải ngửa tay xin tiền bố mẹ đến bao giờ mình mới tự nuôi được bản thân nhỉ
haizzzzzzz! bạn này làm hơn mình, lương mình được 1.5tr thôi đó bạn,không phải lương thủ việc đau nha! với mức lương đó mà không ăn bám bố mẹ thì thiệt không phải là người mà............

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Các anh chị chia sẻ với em nhé
Trong tình hình hiện nay thì lương nhân viên kế toán mới ra trường là bao nhiêu?
Người làm được 1,2 năm là bao nhiêu và trên 2 năm là bao nhiêu?

Em đang phân vân quá. Tụi bạn em ra trường và năng lực như em nhưng chúng nó đều lương cao từ 7tr trở lên. Trong khi em thì vẫn cứ èo uột 3,5tr. Tháng tới tăng lên 5tr (mà mỗi năm tăng 1 lần nên phải đợi 1 năm nữa mới được trên 5tr)!!

Nhìn mà nản, muốn nghỉ xin công ty khác làm nhưng không biết ở nơi khác lương có tốt hơn không hay cũng tầm 5tr như vậy?

Xin nói thêm là tụi em đều học đại học, mới ra trường và em là đứa đi làm sớm nhất (10tháng). Bằng cấp vi tính anh văn đủ cả. Em có thêm bằng tiếng nhật và đang làm cho cty nhật.

CÔng việc thì nhiều mà lương thì.... hey...

HÃY NHÌN LẠI CHÍNH MÌNH TRƯỚC....

Bằng ĐH của bạn có giúp được gì ko khi bạn chưa va vấp nhiều........
Là Sinh viên mới ra trường kể cả có là bằng giỏi nhưng đó chỉ là lý thuyết thôi bạn ahf...ra ngoài làm liệu bạn có làm hệt như những gì bạn học ko.....?

Mới ra trường làm được chưa 1 năm mà muốn lương 5 tr thi bạn có nghĩ mình đã đủ NĂNG LỰC để đạt mức lương đó chưa....
Bạn nên tự đặt câu hỏi.: NĂNG LỰC của mình đến mức nào ? Bạn thuyết phục nhà tuyển dụng thế nào để họ có thể chọn bạn với mức lương đó mà ko chọn 1 người khác.

Hic ,,,,nói như bạn cứ bằng ĐH thì phải lương 5 tr...vậy có bằng ĐH + time kinh nghiệm làm 2,3 năm chắc 10- 15 tr nhỉ ...

Xin lỗi bạn nhé...Lương bây giò ko phải căn cứ vào thời gian công tác...mà căn cứ vào khối lượng công việc mà bạn hoàn thành có đạt hiệu quả hay không. Điều này được thể hiện qua Khả năng của bạn.

Hãy đặt mình vào vị trí của người chủ công ty xem lý do tại sao họ chưa tăng lương cho mình....

Đôi lời chia sẻ cùng bạn

H

hoaichuan

Guest
18/12/10
1
0
0
35
TP.HCM
hai....dza...
Nói đến lương lộng mà phát chán các pác ơi?////
em sở sài gòn, ra trường với tấm bằng khá trong tay, đi làm trước khi ra trường lương được ưu đãi 3.5tr mà còn chê thấp. cãi nhau với thằng gđốc vậy là nghỉ.
Đi tìm cty thừ 2 thì lương còn 3tr. thấy thấp và chán...rồi nghỉ tiếp.
Giờ đang thất nghiệp nè... đi chỗ nào cũng tầm 3tr không hơn không kém.
Giờ đang tính đi làm cho cty thương mại, nguời quen lương thử việc 4tr nhưng mà chỉ có 1 mình làm, sợ quá, không biết sao đây
lương thì béo bở nhưng chắc là vất vả,
Theo các pac em có nên đi làm hông vì chưa làm ktoan tỗng hợp bao giờ, nhỡ làm không được thì xấu hổ quá............????????
mọi người cho ý kiến vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
hai....dza...
Nói đến lương lộng mà phát chán các pác ơi?////
em sở sài gòn, ra trường với tấm bằng khá trong tay, đi làm trước khi ra trường lương được ưu đãi 3.5tr mà còn chê thấp. cãi nhau với thằng gđốc vậy là nghỉ.
Đi tìm cty thừ 2 thì lương còn 3tr. thấy thấp và chán...rồi nghỉ tiếp.
Giờ đang thất nghiệp nè... đi chỗ nào cũng tầm 3tr không hơn không kém.
Giờ đang tính đi làm cho cty thương mại, nguời quen lương thử việc 4tr nhưng mà chỉ có 1 mình làm, sợ quá, không biết sao đây
lương thì béo bở nhưng chắc là vất vả,
Theo các pac em có nên đi làm hông vì chưa làm ktoan tỗng hợp bao giờ, nhỡ làm không được thì xấu hổ quá............????????
mọi người cho ý kiến vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Đến khi nào " thằng?" giám đốc trở thành ông giám đốc thì lương sẽ cao bạn ạ...

hong2790

hong2790

Sơ cấp
20/4/11
31
0
0
Hà Nội
tui cũng sắp ra trường rồi nè,kok bít lương kế toán thế nào,mà làm như thế nào nữa,mông lung quá:((

B

bongbongbangbang

Guest
11/4/11
45
0
0
12
HN
hic
vấn đề này cũng rất khó nói.
Bây giờ ở đâu cũng vậy thôi, lương trả theo năng lực mà.
lương cao cũng phải hỏi lại xem mình làm đc nhg j và mảng j nữa. 5-6tr là ôm đồm nhiều phết đấy...

khanhvan003

khanhvan003

Sơ cấp
22/4/11
32
0
0
34
tân phú
Lương cao hay thấp là ở từng Cty và trình độ người đó vì DN nào cũng cần tuyển người có kinh nghiệm và thái độ làm việc, chứ có phải Cty nào cũng như Cty nào đâu, còn tùy vào từng vùng miền nữa chứ, hic

Y

ynhudao

Sơ cấp
15/8/08
3
0
1
36
dong da - ha noi
Hic...mức lương chung của kế toán viên trong thị trường LĐ kế toán bây giờ cũng chỉ dao động 2,5tr đến 3tr mà thôi. Thời bão giá như bây giờ sống ở HN thì chả đủ tiêu, trăm thứ bà giằng cái j cũng đến xiền...Haiz

S

syhoa2010

Guest
26/3/11
34
0
0
Đảo Tình Yêu
Hô hô, em mới nghe nói kinh nghiệm trường đời 10 năm thui , hôm nay mới được mở rộng tầm mắt, Cảm ơn bác nhìu nhìu nha. hehe. Em so sánh như thế này: Lương của người làm cỏ ở quê em: 1 ngày 90k -> 1 tháng làm 30 ngày - > lương 2,7 triệu đồng. Vậy những người có học như chúng mìn thì không thể có mức lương thấp hơn., So sánh vậy thui, còn ra trường 1 năm hay 10 năm -> mức lương bao nhiêu là hợp lý, là thấp, là cao còn tuỳ vào bác nào may mắn làm ở những công ty tốt, + giám đốc dễ tính, hiểu biết + năng lực bản thân + ... Các bác thấy sao?
tớ ra trường suýt 10 năm
lương 3 cọc 3 đồng
mà thực sự chưa hỏi ai bao giờ về thấp hay cao

...........................................................................quan trọng mỗi cọc đó cao tầm nào

HÃY NHÌN LẠI CHÍNH MÌNH TRƯỚC....

Bằng ĐH của bạn có giúp được gì ko khi bạn chưa va vấp nhiều........
Là Sinh viên mới ra trường kể cả có là bằng giỏi nhưng đó chỉ là lý thuyết thôi bạn ahf...ra ngoài làm liệu bạn có làm hệt như những gì bạn học ko.....?

Mới ra trường làm được chưa 1 năm mà muốn lương 5 tr thi bạn có nghĩ mình đã đủ NĂNG LỰC để đạt mức lương đó chưa....
Bạn nên tự đặt câu hỏi.: NĂNG LỰC của mình đến mức nào ? Bạn thuyết phục nhà tuyển dụng thế nào để họ có thể chọn bạn với mức lương đó mà ko chọn 1 người khác.

Hic ,,,,nói như bạn cứ bằng ĐH thì phải lương 5 tr...vậy có bằng ĐH + time kinh nghiệm làm 2,3 năm chắc 10- 15 tr nhỉ ...

Xin lỗi bạn nhé...Lương bây giò ko phải căn cứ vào thời gian công tác...mà căn cứ vào khối lượng công việc mà bạn hoàn thành có đạt hiệu quả hay không. Điều này được thể hiện qua Khả năng của bạn.

Hãy đặt mình vào vị trí của người chủ công ty xem lý do tại sao họ chưa tăng lương cho mình....

Đôi lời chia sẻ cùng bạn

Còn nếu tất cả : Bằng ĐH, học lực + kinh nghiệm đều giống ngta mà lương của mìn vẫn thấp hơn ng ta thì chắc chắn rằng mìn thua ngta ở mục: "may mắn" (Khoản này giống mìn quá đi)= "thiệt là tội nghiệp mừ" hự hự

Mức lương của em ngày xưa (2010): Khi làm ở Hà Nội là : 2 triệu đồng (kinh nghiệm = 0) làm tất cả mọi việc từ thuế -> tạp vụ không sót gì cả. Giờ về quê lương là: 4 triệu + ăn trưa + máy tính Toshiba phục vụ CV + 3G, giờ giấc thoải mái. CV cũng ko nhiều, ngồi chơi dài dài. Làm đúng việc, việc mình mình làm, còn ko liên quan -> miễn. Mức lương cũng ko cao, nhưng ít ra thoải mái hơn khi ở thành phố.

Sửa lần cuối:
S

syhoa2010

Guest
26/3/11
34
0
0
Đảo Tình Yêu
Lương của tớ là 400$ bạn à, thấp hay cao vậy

Em ước lương của em tháng tới = lương của bác. ẹc ẹc.

Các bạn nói cũng đúng !

nhưng khi đòi tăng luong thì sẽ đc trả lời

em thông cảm và tuyển nguoi mới

HN nhiều kế toán quá thừa người rùi

có nhiều người sẵn sàng xin vào thay chân của bạn !

tớ đi làm 20 năm nay ko có BHXH nè !

ai giúp với !

Em ngưỡng mộ bác quá. Bác yêu nghề và sống với nghề đã 20 năm, thật đáng khâm phục. có thể nhận em làm đệ tử không???

Sửa lần cuối:
H

HanhNguyenHM

Sơ cấp
Theo quy định của luật lao động mới, mức cơ ban là 1.350.000 đ. Nhân lên với hệ số luơng.Không có một cái mức nào đặt ra đâu bạn, còn tùy thuộc vào ngân sách luơng của công ty, tùy thuộc vào sự thỏa thuận giữa bạn với nhà tuyển dụng, tùy thuộc vào bằng cấp.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Đầu tiên đi làm thì lương cũng thấp, sau đó thì cải thiện đần
Năm 2007 mới đi làm lương của mình cũng có 2,5tr thôi. Giờ thì cao hơn rồi
Anh em cố gắng nhé
Thân

kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Trong tình hình hiện nay thì lương nhân viên kế toán mới ra trường là bao nhiêu?

Em đang phân vân quá. Tụi bạn em ra trường và năng lực như em nhưng chúng nó đều lương cao từ 7tr trở lên. Trong khi em thì vẫn cứ èo uột 3,5tr. Tháng tới tăng lên 5tr (mà mỗi năm tăng 1 lần nên phải đợi 1 năm nữa mới được trên 5tr)!!

Nhìn mà nản, muốn nghỉ xin công ty khác làm nhưng không biết ở nơi khác lương có tốt hơn không hay cũng tầm 5tr như vậy?

Xin nói thêm là tụi em đều học đại học, mới ra trường và em là đứa đi làm sớm nhất (10tháng). Bằng cấp vi tính anh văn đủ cả. Em có thêm bằng tiếng nhật và đang làm cho cty nhật.

Lương mình có 1tr2 thôi bạn nè. Mà giờ mình vẫn làm đấy thôi. Chứ nản như mọi người thì k biết mình thế nào? Chấp nhận ngoi lên từ từ thôi. Chứ nản thì càng nhìn càng nản thôi. Cứ miễn cưỡng mà cười.:015::005:

S

syhoa2010

Guest
26/3/11
34
0
0
Đảo Tình Yêu
Mới đầu làm KT, lương tháng của e: 2tr làm tất tất mọi việc từ KT -> tạp vụ. Giờ thì khá hơn lương 4tr + ăn trưa + đào tạo. và một số thứ nữa. Nhưng với mức lương này thì chỉ lo được cho 1m em thui, em phải cố gắng làm thêm vài chỗ để còn nuôi chồng con nữa. hihi. Cả nhà cùng cố gắng nhé!

P

pcphuong

Sơ cấp
2/3/11
11
0
1
36
Hà Nội
a haaaa! pac này nói đúng khi nào "thằng giám đốc" thành ông giám đốc thì bạn mới có tiền cao hậu hĩnh được!

S

syhoa2010

Guest
26/3/11
34
0
0
Đảo Tình Yêu
Mình thì toàn gọi: Lão giám đốc vào các lão ý thui, mấy lão ý chả bit gì chỉ bit mỗi tiêu tiền cho cv thì ki bo, đi bao gái thì thui rùi.

H

hoangtan85

Guest
26/4/11
17
0
0
39
Bính Thuận
zậy đó sao
Tui làm ở TP.HCM là cũng chỉ là 4tr. Các bác ở HN lương cao thế. Hôm nào phải ra đó xin mới được

F

floor

Sơ cấp
5/3/11
27
0
0
quang ninh
nghe các bạn mình cũng thấy được an ủi. lương mình giờ cũng chỉ được có 2tr5 đến hơn nửa tháng là đã hết tiền toàn phải xin thêm. lương đã thấp lại không có chế độ bảo hiểm nghỉ lễ đã không đc nghỉ lại còn không đc tiền+phải làm => thật là nản. tháng nào cũng như tháng nào chỉ được nghỉ 4 ngày chủ nhật nhiều khi còn phải làm thêm chủ nhật. thật là chán. mình cũng chỉ mong có nhiều kinh nghiệm xin chỗ khác thôi

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
nghe các bạn mình cũng thấy được an ủi. lương mình giờ cũng chỉ được có 2tr5 đến hơn nửa tháng là đã hết tiền toàn phải xin thêm. lương đã thấp lại không có chế độ bảo hiểm nghỉ lễ đã không đc nghỉ lại còn không đc tiền+phải làm => thật là nản. tháng nào cũng như tháng nào chỉ được nghỉ 4 ngày chủ nhật nhiều khi còn phải làm thêm chủ nhật. thật là chán. mình cũng chỉ mong có nhiều kinh nghiệm xin chỗ khác thôi
Haiz chị cũng có khác gì em đâu. kinh nghiệm 3 năm nhưng bằng TC nên lương giờ có 2.7 thôi. chuẩn bị học liên thông nè. rõ khổ!

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN

Hihi, trường hợp của chị cũng giống em nè nhưng lương còn không bằng ý. Chị ra trường làm được 3n roài mà lương vẫn cứ lẹt đẹt 3,4tr. Trong khi đó đám bạn học cùng lớp có người thậm chí năng lực không bằng mình mà lương cũng toàn 5,6tr. Đứa bạn còn lương ko bao giờ dưới 10tr/ tháng cơ. ( Dù lương đấy chỉ có 1/3 là thật, còn 2/3 là...v.vv). Nghĩ thấy buồn, học cùng lớp, ra trường cùng nhau, đi làm cùng thời điểm ấy vậy mà lương lậu không khá lên nổi. Dù mình tự khen bản thân rất có trách nhiệm, chăm chỉ và năng lực cũng ko thua bạn bè lắm. Chuyển 2 công ty roài mà vẫn thế. Cứ đề cập tới tăng lương là sếp bảo từ từ, ko được đều đặn như em 1n/lần đâu. Nhiều lúc nhìn bạn bè rùi nhìn mình muốn nghỉ lắm nhưng cũng nghĩ " trách vỏ dưa gặp vỏ dừa". Cứ tự bảo cố gắng, cố gắng thế nào cũng khá. Ấy vậy mà cố mãi...vẫn vậy. Sếp vẫn bài ca...từ từ...

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA