Mỗi tuần một chuyên đề

Giải đáp thắc mắc sử dụng phần mềm HTKK 3.0 (Tách ra từ topic thông báo cũ)

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Các bạn cho mình hỏi phần mềm HTKT 3.0 mục Bảng kê bán ra thiếu mất cột thuế suất đúng ko? Hay bản mình down bị lỗi ???
Đúng là không có cột thuế suất, nhưng bạn để ý ở từng hạng mục đã ghi: Hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất GTGT, 5%, 10%....

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM
Tối nay mình có test thử theo các bước của "tài liệu hướng dẫn cài đặt HTKK3.0" của Tổng cục thuế, nhưng sau khi cài đặt xong, khởi động lại máy tính thì vào chương trình HTKK3.0 và HTKK2.5 update thì nó thông báo hình như file đính kèm ? Không thấy các chữ nghĩa gì hết. Bạn nào biết lỗi gì không ?

Đây là đường dẫn để xem lỗi :

Loi thong bao cai dat HTKK.doc

Thanks.

B

blackcat3387

Guest
28/3/08
5
0
0
Nam Dinh
Em đã lấy form bảng kê mua vào trong HTKK 3.0, sau khi nhập đủ dữ liệu em tải vào HTKK 3.0 nhưng không thể tải được; trong khi bảng kê Bán ra em vẫn tải vào bình thường. Sửa lỗi này như thế nào vậy các bác? Cty em một tháng phát sinh đến 6, 7 trăm cái hóa đơn đầu vào mà ngồi nhập tay chắc em chết mất.
Thanks all.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
- Mở UD HTKK 3.0, chọn tờ khai là tháng 04/2011, chọn tờ khai chính thức lấy tờ khai sai của tháng 4/2011 (trước đây nhập vào UD 2.5.5) để nhập lại vào kỳ tháng 04/2011 trên HTKK3.0 (làm tờ khai chính thức) sau đó thoát ra và vào lại tờ khai tháng 4/2011 nhưng phải chọn tờ khai bổ sung, lúc này khai bổ sung cho tháng 4/2011 theo nghiệp vụ được quy định tại thông tư 28. Tuy nhiên nếu khai điều chỉnh cho tháng 04/2011 có ảnh hưởng đến chỉ tiêu 37, 38 trên tờ khai (các điều chỉnh liên quan đến số thuế được khấu trừ liên quan đến chỉ tiêu 41 trên tờ khai) thì số điều chỉnh tăng giảm sẽ được nhập vào chỉ tiêu 37, 38 trên tờ khai chính của tháng 07/2011

Xin cảm ơn các bạn đã trả lời dùm mình!
Mình có thêm thắc mắc, trong cái KHBS mới 3.0 này không cho nhập các chỉ tiêu vào được và phải tự link từ bảng 'tờ khai điều chỉnh', nó chẳng giống với cái 2.5.5 có thể chọn các chỉ tiêu và nhập số cần điều chỉnh theo ý mình được. Nhưng các chỉ tiêu cần điều chỉnh lại không giống ý mình muốn.

Không nhập đc các chỉ tiêu ở KHBS 3.0.

Mình đã cố làm cho giống tháng trước mà chưa được, nhờ các bạn test lại dùm mình.
Cảm ơn các bạn!

B

bacca109a

Guest
17/3/10
2
0
0
41
Hà nội
Trời ạ cái phần mềm này nó không cho chỉnh thuế, lệch 1 đồng cũng ko xong, em cứ sửa xong đến lúc lưu nó lại quay về cái chưa chỉnh, thế này thì làm thế nào bây giờ hả các bác???

T

thanhen

Sơ cấp
27/12/08
20
3
3
39
Ha Noi
Tối nay mình có test thử theo các bước của "tài liệu hướng dẫn cài đặt HTKK3.0" của Tổng cục thuế, nhưng sau khi cài đặt xong, khởi động lại máy tính thì vào chương trình HTKK3.0 và HTKK2.5 update thì nó thông báo hình như file đính kèm ? Không thấy các chữ nghĩa gì hết. Bạn nào biết lỗi gì không ?

Đây là đường dẫn để xem lỗi :

Loi thong bao cai dat HTKK.doc

Thanks.
Mình cài vẫn thấy chạy ngon lành, mình còn chẳng khởi động lại ý. Bạn thử làm lại xem.
Chúc thành công

L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
Tại sao cục thuế cứ hành doanh nghiệp thế nhỉ, mỗi cái phần mềm HTKK thuế mà cứ ra phiên bản mới là sai là hỏng toé loe lên. Trình độ mấy bác kém thế à, mình làm trên 3.0 thì bên PL 01-2 bên cột thuế GTGT báo "thuế GTGT vượt ngưỡng cho phép". Em đọc trên forum bảo nộp ko sao, em in ra thì trên tờ khai chả có số liệu ma nào toàn là số 0. Ức chế + điên tiết ....

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Xin cảm ơn các bạn đã trả lời dùm mình!
Mình có thêm thắc mắc, trong cái KHBS mới 3.0 này không cho nhập các chỉ tiêu vào được và phải tự link từ bảng 'tờ khai điều chỉnh', nó chẳng giống với cái 2.5.5 có thể chọn các chỉ tiêu và nhập số cần điều chỉnh theo ý mình được. Nhưng các chỉ tiêu cần điều chỉnh lại không giống ý mình muốn.
Không nhập đc các chỉ tiêu ở KHBS 3.0.
Mình đã cố làm cho giống tháng trước mà chưa được, nhờ các bạn test lại dùm mình.
Cảm ơn các bạn!
HTKK 3.0 chỉ cần lấy lại tờ khai phải điều chỉnh và nhập lại số đúng (chọn Tờ khai bổ sung lần 1, lần 2, v.v...) là nó tự đối chiếu với tờ khai củ để tự tính ra các chỉ tiêu điều chỉnh (vì bây giờ là ứng dụng mới cài nhưng khác cấu trúc dữ liệu với HTKK 2.x nên phải nhập lại tờ khai cũ), như vậy cũng thuận lợi đó chứ, chỉ vì làm như trước đây quaen rồi nên ngại thay đổi thôi, vài tháng nữa quen rồi thì thấy thuận lợi, dễ sử dụng hơn cái cũ.

Tại sao cục thuế cứ hành doanh nghiệp thế nhỉ, mỗi cái phần mềm HTKK thuế mà cứ ra phiên bản mới là sai là hỏng toé loe lên. Trình độ mấy bác kém thế à, mình làm trên 3.0 thì bên PL 01-2 bên cột thuế GTGT báo "thuế GTGT vượt ngưỡng cho phép". Em đọc trên forum bảo nộp ko sao, em in ra thì trên tờ khai chả có số liệu ma nào toàn là số 0. Ức chế + điên tiết ....

Phần mềm HTKK bên Thuế thuê các Công ty chuyên phần mềm làm đó, nhưng 1 bên chuyên nghiệp vụ thuế, 1 bên chuyên tin học nên phải có thời gian gặp nhau.
Nó báo vượt ngưỡng cho phép vì phép toán ra kết quả sai, ví dụ doanh thu 1.280.000 đ, thuế suất 10% thì kết quả phải là 128.000 đ, nhưng có thể do người viết hoá đơn quy tròn thành 130.000 và mình cứ ép gõ vào 130.000 đ nên mới thế, vậy là người làm sai (người viết hoá đơn, người nhập liệu) chứ phần mềm đâu có sai. Có ức chế + điên tiết ... thì cũng phải làm để nộp thôi, vì vậy cứ bình tĩnh mà "mần"... Good luck...

L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
không chỉ việc làm tròn số trên hoá đơn đầu ra, ví dụ như hoá đơn xăng dầu bao giờ cũng chả phí xăng dầu nên giá trị 1 số thuế 1 số nên khi nhập vào phần mềm toàn báo lỗi như vậy?
mà có bác nào in tờ khai ra toàn số 0 chưa, chả có số liệu nào. mà in ra báo cáo người ký lại là Tran Van Chau Giang là thế nào? để tên người ký 1 đằng khi in ra lại ra 1 nẻo. Bó tay với phần mềm toàn làm khổ dân kế toán.

H

hongkhue

Guest
24/1/11
3
0
0
41
khuong trung
Sau nửa ngày mình đã cài xong và chạy ngon. Mình làm đúng như hướng dẫn các anh chị ở trang 2.Bạn nào mà chưa làm được thì cứ làm theo như này là ok nhé. Các bạn vào 2.5.5- công cụ- sao lưu dữ liệu vào thư mục nào đó. Sau đó remove toàn bộ HTKK ở control panel nhé. Sau đó cài HTKK 3.0. Sau đó cài 2.5.5 update. Sau đó mở 2.5.5 update - công cụ- phục hồi dữ liệu-open, xem lại dữ liệu. Rồi vào HTKK 3.0-công cụ- phục hồi dữ liệu cũ thế là ok.

L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
Các bạn phải theo các bước đã hướng dẫn ở bài đầu tiên thì mới có thể sử dụng song song cả 2 phiên bản. Số liệu của phiên bản 2.5.5 trở về trước khi đưa vào bản 3.0 chắc chắn sẽ không chạy được do mẫu biểu và các chỉ tiêu là hoàn toàn khác nhau.

Tóm lại làm y chang như sau thì các bạn sẽ chạy cả số liệu mới và cũ ngon lành

Bước 1: Sao lưu thư mục Datafiles của phiên bản 2.5.5 (C:\Program Files\HTKK130\Datafiles)
Bước 2: Gỡ bỏ phiên bản 2.5.5
Bước 3: Cài đặt phiên bản 3.0
Bước 4: Cài đặt lại phiên bản 2.5.5 mà các bạn mới download. Phiên bản cũ các bạn không thể sử dụng lại vì thế việc cài đặt này là bắt buộc
Bước 5: Restore lại thư mục Datafiles mà bạn đã sao lưu tại bước 1 vào (C:\Program Files\HTKK130\Datafiles)

Theo thống kê tại thư viện thì số lượng bạn download bản 3.0 mà không download bản 2.5.5 là khoảng 50% có nghĩa các bạn đã không đọc kỹ phần hướng dẫn cài đặt như trên như vậy 50% trong chúng ta đang không thể sử dụng số liệu cũng như bản HTKK 2.5.5 mới này cho mục đích tra cứu lại số liệu cũ.

Đây là việc rất quan trọng sẽ ảnh hưởng tới số liệu của chúng ta vì thế các bạn nên làm từng bước chứ không nên cắm đầu, cắm cổ download và cài đặt chỉ duy nhất 1 bản 3.0.
Em chính thức bó tay với phần mềm, mình làm đúng theo hướng dẫn của bác và đọc kỹ hướng dẫn của thuế nhưng vẫn không được. Khi làm báo cáo thuế trên 3.0 thì bình thường nhưng khi in ra thì toàn ra số 0, không có số liệu nào hết. mà bực nhất người ký tờ khai lại cứ ra tên " Tran Van Chau Giang" để tên 1 người ký lại ra tên người khác ký. Pó tay chấm com luôn. Lại ức chế, tối về cài trên con laptop xem có bị không, cả ngày loay hoay với phần mềm mà không được việc.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Em chính thức bó tay với phần mềm, mình làm đúng theo hướng dẫn của bác và đọc kỹ hướng dẫn của thuế nhưng vẫn không được. Khi làm báo cáo thuế trên 3.0 thì bình thường nhưng khi in ra thì toàn ra số 0, không có số liệu nào hết. mà bực nhất người ký tờ khai lại cứ ra tên " Tran Van Chau Giang" để tên 1 người ký lại ra tên người khác ký. Pó tay chấm com luôn. Lại ức chế, tối về cài trên con laptop xem có bị không, cả ngày loay hoay với phần mềm mà không được việc.

Vui lòng xem lại cách cài đặt phần mềm, Mình cái ngon lành, đã làm xong phần mua vào. Đang chờ dữ liệu phần bán ra đây. Hôm nay là ngày 11/8 rồi ACE , nhanh nhanh nhé.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Mình mong chờ sự phản ánh lỗi của HTKK bằng hình ảnh có kèm theo mô tả lỗi vì rất khó hình dung lỗi mà các bạn gặp phải khi bạn chỉ post phản ánh chung chung...

Mình gặp rất nhiều phản ánh chung chung và đã hỗ trợ trực tiếp bằng Teamviewer thì thấy đa phần là do lỗi từ các bạn (trước đó các bạn post bài trên diễn đàn mình thấy nó giống như là một "tai họa", rất ghê gớm, và đặc biệt là thường làm các bạn khổ sở (mất thời gian, lo lắng kéo dài)..... Tâm trạng mình háo hức khi thấy được sự phản hồi của các bạn, vậy mà khi đã hỗ trợ trực tiếp thì mình cảm thấy hụt hẫng quá!!! Cách làm máy móc (HTKK3.0 đã thay đổi biểu mẫu mà cứ bê nguyên si các mẫu biểu của HTKK2.5.x để kê khai), thiếu tư duy, không đọc hướng dẫn (cứ thấy lỗi là phải la toáng lên trước đã)...

Lần cuối cùng, mình mong các bạn sử dụng chức năng tìm kiếm của diễn đàn để tra cứu các vấn đề các bạn gặp phải... Có thể nói trong vòng 1 tuần trước khi HTKK 3.0 được công bố, WKT đã có đầy đủ thông tin và các giải pháp để xử lý các vấn đề mà các bạn đang và sẽ gặp (đa phần là các giải pháp này đều do thành viên nghiên cứu và giải quyết- có đủ độ tin cậy).

Nếu tìm mà không thấy vui lòng post bài có kèm hình ảnh và trình bày lỗi gặp phải để cùng giải quyết!!!

Thân!

tieuhoanghoa

tieuhoanghoa

Sơ cấp
21/7/09
36
2
8
Hà Nội
Lỗi này đã được fix rồi, bạn down và cài lại bản 3.0 đã được fix lỗi là được.

D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn
HTKK 3.0 này in hao giấy quá, mong các bác ở trên nghiên cứu giùm.

Bạn nói rõ tí là bạn cài vô chung 1 thư mục hay không ?

A

advd

Guest
28/8/07
1
0
0
HCM
Khi lập báo cáo thuế thì tốt, nhưng click sang Tờ kê khai bổ sung trong kê khai thuế GTGT thì bị lối. Mong được giúp đỡ. TRân trọng cám ơn./.

N

nqtuan

Cao cấp
12/10/09
209
1
18
45
TX.Đồng Xoài
Em vội vàng cài đặt 3.0 trước rồi mới cài 2.5.5, bây giờ em phải làm sao đây hả anh? hic hic. Mong anh giúp đỡ

Không có gì mà bạn phải lo lắng cả.
Thực hiện như sau:
+ Move tòan bộ Folder Datafiles từ HTKK3.0 qua 255 là ok
Chúc thành công !!

Khi lập báo cáo thuế thì tốt, nhưng click sang Tờ kê khai bổ sung trong kê khai thuế GTGT thì bị lối. Mong được giúp đỡ. TRân trọng cám ơn./.

Không biết lỗi như thế nào ? Bạn có thẻ chụp hình up lên được không ?

T

tvst11246

Sơ cấp
28/6/11
7
0
0
33
Hà Nội
Em đọc thấy có nhiều anh chị mù mờ về tin học quá. Phần mềm này thì em không rõ lắm. Nhưng có mấy đặc điểm cơ bản sau chắc chắn là đúng với mọi phần mềm kiểu thế này:
1. Cái thứ nhất em muốn nói đó là vấn đề dữ liệu. Các anh chị cứ thao tác sao lưu dữ liệu (Công cụ -> sao lưu dữ liệu). Bản thân em cứ hàng tháng em sao lưu hết. Ghi rõ là tháng nào với tháng nào. Sau này có vấn đề gì mình sẽ lựa chọn dữ liệu từng tháng 1 để kiểm tra rất dễ dàng. Do đó các anh chị, theo em thì nên sao lưu lại như thế.
2. Cái thứ 2, cái này dựa trên cái suy nghĩ của em thôi. Với phần mềm này, giả sử lỡ bị virus ăn, hỏng máy,... không sao lưu dữ liệu được tóm lại lúc đó xem như die luôn. Vậy làm sao. Các anh chị không cần lo lắng gì cả. Xem như mình cài lại, mình mới làm việc trên phần mềm này với ký tính thuế tại thời điểm cài. Còn số liệu cũ ư, các anh chị chịu khó nhập vào từ bản của tháng trước một tý. Thế là xong, do đó cũng không nên quá lo lắng lắm. Nếu anh chị nào không có kinh nghiệm, cài lại phần mềm này. Rồi nhập tay vào, lúc đó giảm thểu được những lỗi, xem như là cài mới. Nếu sửa nhà cũ không xong, đập đi xây nhà mới. Các bác am hiểu có đồng ý với ý kiến của em không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA