Tâm sự: sinh viên và nghề nghiệp

• Thread starter hai2hai
  • Ngày gửi
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Mình cũng biết là do mình mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duongyeuhoahau

Guest
18/9/15
2
0
1
29
Cảm ơn bạn đã chia sẻ những kiến thức cần thiết và bổ ích

T

tinhxua

Guest
7/10/15
3
1
3
25
Em mới chỉ là sinh viên năm đầu thôi nhưng mà nghe mấy anh chị than về nghề nghiệp làm tâm lí em nản quá. Học nhiều đến chừng ra trường thì làm không đúng chuyên môn của mình. Bên cạnh đó, thấy thất nghiệp tràn lan.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Em mới chỉ là sinh viên năm đầu thôi nhưng mà nghe mấy anh chị than về nghề nghiệp làm tâm lí em nản quá. Học nhiều đến chừng ra trường thì làm không đúng chuyên môn của mình. Bên cạnh đó, thấy thất nghiệp tràn lan.

Bởi vì em chỉ đọc 1 bài mà chưa đọc hết các bài nên em nản là phải. Làm được là 1 chuyện, phải biết đọc hiểu và chia sẻ lại cho người khác nữa. Và cái đó gọi là kỹ năng. Trong 1 doanh nghiệp ko thể chỉ làm 1 cá nhân, mà còn phải biết làm việc trong tập thể, biết chia sẻ giao tiếp với người cùng làm, với khách hàng, v,v.... vì thế phải biết đọc, biết phân tích, và biết chia sẻ lại kiến thức, kết quả, phương pháp của mình cho nhiều người khác.

• Like
Reactions: Trương Lan
N

nguyenhuyha.fast

FAST Hà Nội ^^
18/5/15
12
8
3
31
Hà Nội
www.fast.com.vn
Bởi vì em chỉ đọc 1 bài mà chưa đọc hết các bài nên em nản là phải. Làm được là 1 chuyện, phải biết đọc hiểu và chia sẻ lại cho người khác nữa. Và cái đó gọi là kỹ năng. Trong 1 doanh nghiệp ko thể chỉ làm 1 cá nhân, mà còn phải biết làm việc trong tập thể, biết chia sẻ giao tiếp với người cùng làm, với khách hàng, v,v.... vì thế phải biết đọc, biết phân tích, và biết chia sẻ lại kiến thức, kết quả, phương pháp của mình cho nhiều người khác.

Sinh viên giờ thường là ntnày. Chóng nản, chóng chán. Thích ca thán chế độ và nền giáo dục hơn là "phải chịu khó thôi, ai giúp mình được..."

"There's no such thing as a free lunch"

• Like
Reactions: Huyền1510
G

giodongquenha

Guest
6/10/15
5
1
3
32
Đỗ lỗi cho nhau là bệnh không thể trị được ở VN
Cũng chẳng có gì lạ
Cảm ơn ad chia sẻ!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
L

lehong196

Guest
8/8/11
22
4
3
Hà Nội
Một phần các bạn bây giờ không cần ra Quảng Ninh mà vần có mỏ THAN tại facebook nên được du ngủ nhiều quá. Tất cả đều phải do hành động chứ không chỉ suy nghĩ được

• Like
H

hoangtung212

Bachkhoasport.com
21/10/15
2
1
1
37
Hà Nội
bachkhoasport.com
Sinh viên ra trường thất nghiệp rất nhiều, đây là những bài viết cần thiết và bổ ích để các bạn có thêm kinh nghiệm để tìm việc

• Like
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Tại sao cũng môi trường đào tạo ấy, nhưng có rất nhiều người thành đạt, rất nhiều sinh viên khác như các bạn lại có kỹ năng làm việc? Thậm chí tại sao trước kia đất nước nghèo nàn lạc hậu hơn, Internet còn chưa có mà các chú, các cô vẫn làm được việc và làm rất tốt?

SUY NGHĨ ĐIỀU TRÊN NHÉ. Thầy giỏi chưa chắc đã có trò giỏi. Nhưng trò giỏi họ sẽ tìm ra được thầy giỏi. Thầy giỏi nhất ở đây là Google.com, thầy cao thủ nhất là Lao động, là Thất bại :)

Hãy đọc sách Tony Buổi Sáng (Cafe cùng Tony, Trên Đường Băng). Đọc thật kỹ, các bạn sẽ ko bao giờ đổ lỗi cho môi trường, cho trường lớp, cho đất nước nữa. Hãy đổ lỗi cho chính mình và tìm cách vượt qua chính mình, khi đó các bạn sẽ thành công đấy.

Không tin nếu gặp mình, mình chứng minh "những thứ mà các bạn nói sinh viên thiếu đó" toàn là những thứ đáng ra các bạn sinh viên tự có thể học được.
em cũng đồng ý với quan điểm của bác này, ngày học đại học em học cũng khá, đi làm nhiều nơi, kỹ năng mềm cũng ổn, thấy tự tin về bản thân lắm, Nhưng lúc đi làm em mới thấy mình còn thiếu sót nhiều.
Bấy nhiều thôi chưa đủ, chưa thấm vào đâu cả. Vì nếu mình cố gắng hơn kết quả còn khác hơn, cứ ngồi kêu oai oái về thứ này thứ kia không bằng cố mà học, mà tìm hiểu nó, khắc phục nó thì mọi thứ sẽ tốt hơn

Sửa lần cuối:
  • Like
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
”Người nghèo chỉ biết dạy bạn cách để nghèo hơn! Bạn bài chỉ biết thúc bạn chơi bài! Bạn nhậu chỉ biết thúc bạn cạn ly!.

May mắn lớn nhất của cuộc đời, không phải nhặt được tiền, cũng không phải trúng số, mà là có người có thể dẫn bạn đi đến 1 nền tảng cao hơn.

Thật ra hạn chế sự phát triển của bạn, không phải là trí thông minh hay học lực, mà là nhóm quan hệ trong cuộc sống, nhóm quan hệ trong công việc của bạn.

Người được gọi là Quý nhân là: người mở mang tầm nhìn của bạn, đưa bạn đến với 1 thế giới mới. Ngày mai có thật sự huy hoàng, tuỳ thuộc vào sự lựa chọn và hành động của bạn hôm nay”.

(Sưu tầm)

• Like
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
cảm ơn bạn vì 1 bài viết hay :X

H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
”Người nghèo chỉ biết dạy bạn cách để nghèo hơn! Bạn bài chỉ biết thúc bạn chơi bài! Bạn nhậu chỉ biết thúc bạn cạn ly!.

May mắn lớn nhất của cuộc đời, không phải nhặt được tiền, cũng không phải trúng số, mà là có người có thể dẫn bạn đi đến 1 nền tảng cao hơn.

Thật ra hạn chế sự phát triển của bạn, không phải là trí thông minh hay học lực, mà là nhóm quan hệ trong cuộc sống, nhóm quan hệ trong công việc của bạn.

Người được gọi là Quý nhân là: người mở mang tầm nhìn của bạn, đưa bạn đến với 1 thế giới mới. Ngày mai có thật sự huy hoàng, tuỳ thuộc vào sự lựa chọn và hành động của bạn hôm nay”.

(Sưu tầm)
e thich nhat cau ]”Người nghèo chỉ biết dạy bạn cách để nghèo hơn! Bạn bài chỉ biết thúc bạn chơi bài! Bạn nhậu chỉ biết thúc bạn cạn ly!.
e thấy anh chị đi trước nói đúng.e mới vào nghề.nhận làm BCTC cho 1 cty xây dựng..mặc dù e rất sợ bởi kinh nghiệm e còn yếu.nhưng e vẫn cứ làm,vì cứ sợ mãi k lam thì đến bao giờ mới làm đc

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
e thich nhat cau ]”Người nghèo chỉ biết dạy bạn cách để nghèo hơn! Bạn bài chỉ biết thúc bạn chơi bài! Bạn nhậu chỉ biết thúc bạn cạn ly!.
e thấy anh chị đi trước nói đúng.e mới vào nghề.nhận làm BCTC cho 1 cty xây dựng..mặc dù e rất sợ bởi kinh nghiệm e còn yếu.nhưng e vẫn cứ làm,vì cứ sợ mãi k lam thì đến bao giờ mới làm đc
Mình còn trẻ mà, ngại gì không thử sức chứ, t cũng mới ra tr, làm cho cty dịch vụ kế toán, họ cho làm 2 cty xây dựng, 1 sản xuất, 1 thương mại, Lúc đầu thấy choáng lắm, nhưng giờ làm quen rồi, thấy cũng bình thường, cũng có cái khó, nhưng k đến mức k thể học hỏi để tiến bộ được

• Like
H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
Mình còn trẻ mà, ngại gì không thử sức chứ, t cũng mới ra tr, làm cho cty dịch vụ kế toán, họ cho làm 2 cty xây dựng, 1 sản xuất, 1 thương mại, Lúc đầu thấy choáng lắm, nhưng giờ làm quen rồi, thấy cũng bình thường, cũng có cái khó, nhưng k đến mức k thể học hỏi để tiến bộ được
Lan cũng làm của cty xây dựng,vậy cho H hỏi 1 vấn đề này được k?tại H cung mới mà nói thật là lên diễn đàn đọc thấy mấy mức phạt cung ngán,với lại cũng k muốn làm ảnh hưởng tới cty.Vì công ty xây dựng nên phải dùng đến tk CP như 621 622 623 627,mà mấy kế toán trước lai lam BCTC theo QĐ 48,QĐ 48 k có tk 621,622,623,627.nhung khi họ làm lên bảng cân đối kế toán thì có dùng đến tk CP này để tập hợp wa cp 154 xong kết chuyển wa 632,khi nộp BCTC cho cơ quan thuế fai co mã vạch nên vào HTKK lập bảng CĐKT.khi đó thì họ bỏ wa nhung tk cp loại 6,như vậy thì có được k ạ ? H thấy dùng QĐ 48 thi k phù hợp với cty xây dựng cho lắm nhưng vì chị kế toán cũ nói fai ap dung 48 vì 48 dùng cho loai hinh doanh nghiep vua va nho.von dieu le duoi 10ty.nhung luật k cấm dn nho ap dung QĐ 15 mà.miễn là phù hợp mjnh đăng kí là được mà..

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Lan cũng làm của cty xây dựng,vậy cho H hỏi 1 vấn đề này được k?tại H cung mới mà nói thật là lên diễn đàn đọc thấy mấy mức phạt cung ngán,với lại cũng k muốn làm ảnh hưởng tới cty.Vì công ty xây dựng nên phải dùng đến tk CP như 621 622 623 627,mà mấy kế toán trước lai lam BCTC theo QĐ 48,QĐ 48 k có tk 621,622,623,627.nhung khi họ làm lên bảng cân đối kế toán thì có dùng đến tk CP này để tập hợp wa cp 154 xong kết chuyển wa 632,khi nộp BCTC cho cơ quan thuế fai co mã vạch nên vào HTKK lập bảng CĐKT.khi đó thì họ bỏ wa nhung tk cp loại 6,như vậy thì có được k ạ ? H thấy dùng QĐ 48 thi k phù hợp với cty xây dựng cho lắm nhưng vì chị kế toán cũ nói fai ap dung 48 vì 48 dùng cho loai hinh doanh nghiep vua va nho.von dieu le duoi 10ty.nhung luật k cấm dn nho ap dung QĐ 15 mà.miễn là phù hợp mjnh đăng kí là được mà..
Ý của bạn là CTy bạn làm theo QĐ 48 nhưng kế toán có sử dụng TK đầu 6(21.22.27.23) để tập hợp CP Phải không???==> nếu làm thế thì sai chế độ kế toán rồi.

Còn bảng cân đối kế toán thì làm gì có tài khoản đầu 6 chứ, chỉ có bảng cân đối số phát sinh mới có thôi.

Bình thường mình làm (trên PM Misa), tất cả CP cho vào 154, ở mục khoản mục cp thì sẽ phân ra là NVLTT, NCTT hay SXC, và điền công trình đang làm nữa, chứ có TK 621.622.623 đâu mà dùng như QĐ 15.

Hiện tại b thấy dùng QĐ 15 tốt hơn do mình học chủ yếu học theo 15, có khi còn k nhớ nổi 48 nó có những gì đâu, nhưng thực ra nó không khác nhau là mấy đâu. chịu khó tìm hiểu là được thôi.

• Like
H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
Ý của bạn là CTy bạn làm theo QĐ 48 nhưng kế toán có sử dụng TK đầu 6(21.22.27.23) để tập hợp CP Phải không???==> nếu làm thế thì sai chế độ kế toán rồi.

Còn bảng cân đối kế toán thì làm gì có tài khoản đầu 6 chứ, chỉ có bảng cân đối số phát sinh mới có thôi.

Bình thường mình làm (trên PM Misa), tất cả CP cho vào 154, ở mục khoản mục cp thì sẽ phân ra là NVLTT, NCTT hay SXC, và điền công trình đang làm nữa, chứ có TK 621.622.623 đâu mà dùng như QĐ 15.

Hiện tại b thấy dùng QĐ 15 tốt hơn do mình học chủ yếu học theo 15, có khi còn k nhớ nổi 48 nó có những gì đâu, nhưng thực ra nó không khác nhau là mấy đâu. chịu khó tìm hiểu là được thôi.
Dạ e cam ơn chị nhé.e cung nghĩ là kế toán làm saj chế độ kế toán rồi.nhưng hỏi ngta thì ngta nói trước làm sao thì giờ làm vậy đi.cung như k thôi.hjc.chăc e phải chuyển wa dùng QĐ 15 cho rõ ràng thôi,nhung co người thì nói fai di xuong chi cuc thue thong bao chuyen doi quyet dinh nguoi thi noi k can.khổ nổi e đang dùng pm smart pro.nó k rõ ràng như là misa..
Cuối cùng vẫn cảm ơn L nhé..học hỏi được nhiều điều ở đàn anh đàn chị vẫn rất tốt so với những gì mình học,,hihi..ra ngoài va chạm thực tế mới hiễu rõ từ ngọn đến ngành nó ra sao.mặc dù nó cũng có cái khó thật như kế toán nó cũng có cái hay của kế toán..làm rồi từ từ thấy thích nghề kế toán hơn.mặc dù nó là cái nghề ăn gian làm giàu cho thiên hạ..hihihi

H

httc

Sơ cấp
14/12/09
15
1
3
HN
Mình cũng trong tình trạng giống bạn đó. Mình đang cố học tiếng anh để đổi môi trường. Cố lên.

Bài viết này hay lắm bạn ơi,
mình cũng có vài tâm sự
Ra trường năm 2010 mình không được làm đúng ngành cứ lẫn quẫn KT không ra KT, bán hàng k ra bán hàng, kinh doanh cũng chẳng phải, đến giờ, tuy đã đi làm nhiều năm, nhưng được gì thì bản thân cũng chẳng biết.
Giờ nhình lại thấy những mình còn phải học hỏi nhiều, có những trường hợp đối với người khác thì đơn giản nhưng
Công ty này mình đã làm được 1.5 năm thì vừa làm công nợ , Ngân hàng, BCT rồi sổ sách KT, còn phải lấn sân qua luôn việc kinh doanh : báo giá ( tự tính giá vốn .. tự tính lãi lỗ, tự đưa giá), soạn hợp đồng, lâu lâu phải gọi hỏi khách xem muốn mua máy gì không, hay em báo gái anh đã xem chưa?????
Luôn việc kho hàng hoá sắp xếp thế nào, người nào làm gì, họ làm sai, khách hàng coment thì phải tự đi xử lý...
Thời gian lúc nào cũng quay cuồn.
Thế mà lương cũng chỉ bằng 1 tài xế xe tải tại công ty chưa học hết cấp 3.
đôi khi thấy kế toán thật khó, thật chua chát, thấy ai đi học KT đều bàn ra.
Có phải mình chưa tìm được ra hướng đi, hay tại mình quá dỡ nên không sắp xếp được?

• Like
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Tại sao cũng môi trường đào tạo ấy, nhưng có rất nhiều người thành đạt, rất nhiều sinh viên khác như các bạn lại có kỹ năng làm việc? Thậm chí tại sao trước kia đất nước nghèo nàn lạc hậu hơn, Internet còn chưa có mà các chú, các cô vẫn làm được việc và làm rất tốt?

SUY NGHĨ ĐIỀU TRÊN NHÉ. Thầy giỏi chưa chắc đã có trò giỏi. Nhưng trò giỏi họ sẽ tìm ra được thầy giỏi. Thầy giỏi nhất ở đây là Google.com, thầy cao thủ nhất là Lao động, là Thất bại :)

Hãy đọc sách Tony Buổi Sáng (Cafe cùng Tony, Trên Đường Băng). Đọc thật kỹ, các bạn sẽ ko bao giờ đổ lỗi cho môi trường, cho trường lớp, cho đất nước nữa. Hãy đổ lỗi cho chính mình và tìm cách vượt qua chính mình, khi đó các bạn sẽ thành công đấy.

Không tin nếu gặp mình, mình chứng minh "những thứ mà các bạn nói sinh viên thiếu đó" toàn là những thứ đáng ra các bạn sinh viên tự có thể học được.

Bạn nói hay quá. Câu trích dẫn trong Tony buổi sáng: "Hãy đổ lỗi cho chính mình và tìm cách vượt qua chính mình, khi đó các bạn sẽ thành công đấy." làm mình nhớ đến người VN có câu nói: "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân". :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA