Tâm sự: sinh viên và nghề nghiệp

• Thread starter hai2hai
  • Ngày gửi
N

nguyenhuyha.fast

FAST Hà Nội ^^
18/5/15
12
8
3
31
Hà Nội
www.fast.com.vn
Một loạt sv ra trường nhưng hầu hết công ty nào cũng treo câu " y/c người có kinh nghiệm ... tháng " :)) chỉ tội sv ra trường hzzz

Cũng không hẳn. Nhiều Công ty lớn, đủ tiềm lực luôn chú trọng việc tuyển dụng sinh viên mới ra trường, đào tạo lại căn bản từ đầu (chứ hoàn toàn ko yêu cầu kinh nghiệm), có thể kể đến Samsung, FPT, Unilerver v.v.

• Like
Reactions: Gaumimi
Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Một loạt sv ra trường nhưng hầu hết công ty nào cũng treo câu " y/c người có kinh nghiệm ... tháng " :)) chỉ tội sv ra trường hzzz

Kinh nghiệm là gì?
Tại sao các DN lại cần người có kinh nghiệm?
Kinh nghiệm thực sự dưới góc nhìn của nhà tuyển dụng là gì?
Sinh viên có thật là ko có kinh nghiệm ko?

Mời các bạn đọc bài viết "Kinh nghiệm là gì? Tại sao các công ty lại đòi kinh nghiệm?"

• Like
Reactions: vietanhdg
T

TTMSSG_Nguyenkim

Guest
17/6/15
4
0
1
www.nguyenkim.com
Thật là quá khó khăn cho sinh viên vừa mới ra trường mà doanh nghiệp nào cũng đòi hỏi bao nhiêu tháng kinh nghiệm :( phải chăng đúng là lỗi một hệ thống !

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Thật là quá khó khăn cho sinh viên vừa mới ra trường mà doanh nghiệp nào cũng đòi hỏi bao nhiêu tháng kinh nghiệm :( phải chăng đúng là lỗi một hệ thống !

Bạn ko đọc bài viết trên à? Bạn có hiểu kinh nghiệm mà DN đòi hỏi là gì ko? Hàng trăm DN vẫn đang chờ đợi sinh viên ngoài kia kìa. Đọc là một trong nhiều kỹ năng mà DN họ đòi hỏi đấy.

M

Ms. Duck

Guest
14/7/15
4
0
1
36
sv mới ra trường có nhiều cơ hội thực tập tại các cty lớn mà, cố gắng chứng tỏ sự thích nghi rồi làm chính thức là ổn nhất đó

V

Vita109

Guest
14/7/15
3
1
3
31
Cảm ơn chủ top rất nhiều. Em cũng vừa mới TN chuyên ngành Kế toán, trước đây e cũng từng làm hồ sơ xin thực tập ở 1 vài doanh nghiệp, nhưng giờ làm hồ sơ xin việc làm vẫn còn nhiều bỡ ngỡ quá :(.... Em TN bằng khá, bữa giờ apply vào các doanh nghiệp nước ngoài nhưng không khả quan, toàn bị fail ngay từ đầu :(:(:(:(
Các anh chị có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm để apply thành công vào công ty nước ngoài ko? Về hồ sơ? kiến thức?....

• Like
Reactions: toki2310
T

toki2310

Guest
15/7/15
1
1
3
31
Cảm ơn chủ top rất nhiều. Em cũng vừa mới TN chuyên ngành Kế toán, trước đây e cũng từng làm hồ sơ xin thực tập ở 1 vài doanh nghiệp, nhưng giờ làm hồ sơ xin việc làm vẫn còn nhiều bỡ ngỡ quá :(.... Em TN bằng khá, bữa giờ apply vào các doanh nghiệp nước ngoài nhưng không khả quan, toàn bị fail ngay từ đầu :(:(:(:(
Các anh chị có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm để apply thành công vào công ty nước ngoài ko? Về hồ sơ? kiến thức?....
Hello bạn, mình cũng giống như bạn nè, thấy giờ ra trường khó xin việc quá nhất là chuyên ngành kế toán đó, năm ngoái mình vừa Fail KPMG buồn lắm luôn vì mấy bạn thi chung với mình giỏi quá, bạn nào cũng đang học ACCA hết nên khá là tự tin ở vòng làm test và vòng interview. Có ai cũng giống như chúng mình không? Bơi vào đây tâm sự cái đi nè:(:(:(

• Like
Reactions: Vita109
T

thanh thu99

Guest
18/7/15
2
1
3
33
Hello bạn, mình cũng giống như bạn nè, thấy giờ ra trường khó xin việc quá nhất là chuyên ngành kế toán đó, năm ngoái mình vừa Fail KPMG buồn lắm luôn vì mấy bạn thi chung với mình giỏi quá, bạn nào cũng đang học ACCA hết nên khá là tự tin ở vòng làm test và vòng interview. Có ai cũng giống như chúng mình không? Bơi vào đây tâm sự cái đi nè:(:(:(
Bạn nên đăng ký học thêm 1 chứng chỉ kế toán có giá trị quốc tế như ACCA, CMA…đang được 1 số trung tâm ở VN giảng dạy

T

thanh thu99

Guest
18/7/15
2
1
3
33

Bạn nên đăng ký học thêm 1 chứng chỉ kế toán có giá trị quốc tế như ACCA, CMA…đang được 1 số trung tâm ở VN giảng dạy thì hồ sơ của bạn sẽ được đánh giá tốt hơn. Good luck bạn! :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: vietanhdg
N

Nguyễn Võ Hồng Minh

Guest
14/7/15
3
2
3
38
Hiện nay lĩnh vực kế toán, tài chính, ngân hàng gần như đã bão hòa. Nhu cầu thì ít mà đào tạo thì ồ ạt nên dẫn đến khủng hoảng thừa. Đây là thời kỳ mà các nhà tuyển dụng "chảnh" nhất. Họ có quyền lựa chọn những nhân sự giỏi nhất trong hàng ngàn hồ sơ. Và hầu như chọn ở 4 trường công lập top trên, vì những trường này họ đã khẳng định thương hiệu và uy tín.
Cách tốt nhất đối với các bạn là phải biết tạo ra sự khác biệt bằng việc theo học hoặc sở hữu những bằng cấp, chứng chỉ quốc tế uy tin như: ACCA - CMA - CIA...Có như vậy các bạn mới có cơ hội lớn và cạnh tranh trong môi trường việc làm hiện nay
Việt Nam sắp tham gia Cộng đồng kinh tế AEC rồi, cơ hội mở rộng ra với các bạn trẻ, nhưng thách thức cũng nhiều.
Chúc các bạn nhanh chóng hòa nhập

V

Vita109

Guest
14/7/15
3
1
3
31
Hiện tại các chứng chỉ ACCA, CIA, CMA được khá nhiều các doanh nghiệp nước ngoài lựa chọn.
1. Đối với chứng chỉ ACCA ( Chứng chỉ Kế toán công chứng Anh) Đây là hiệp hội nghề nghiệp danh tiếng toàn cầu vơi sống lượng hội viên học viên rất lớn trên toàn cầu. Hiện tại các bạn sinh viên Việt Nam đang theo học khá đông. Có những bạn đã hoàn thành chứng chỉ này ngay sau khi tốt nghiệp đại học. Chính ACCA sẽ tạo sự khác biệt về hồ sơ với các ứng viên khác.
Thời gian đào tạo: thường từ ( 2,5- 3 năm)
- Thi đậu 14 môn ACCA
- Hoàn thành môn Đạo đức nghề nghiệp
- Có 3 năm kinh nghiệm

2. Chứng chỉ CIA ( Kiểm toán nội bộ công chứng) Được hiệp hội IIA hoa kỳ cấp. Đây là tổ chức nghề nghiêp duy nhất trên thế gới công nhận về kiểm toán nội bộ. Chương trình này mới về Việt nam được khoảng 2 năm nhưng đã rất được các doanh nghiệp nhất là khối ngân hành ( Quản trị rủi ro, Kiểm soát nội bộ.....)
Thời gian đào tạo trong khoảng 5- 8 tháng
Điều kiện nhận chứng chỉ CIA
- Thi đậu 3 kỳ thi CIA
- Có bằng đại học
- có 2 năm kinh nghiệm

3. Chứng chỉ CMA được cấp bời Hiệp hội kế toán Quản Trị Hoa Kỳ IMA. Chứng chỉ CMA có giá trị toàn cầu được các tập đoàn đa quốc gia công nhận như: Johnson & Johnson, Intel, P&G, Microsoft, Bayer, Shelll
Thời gian đào tạo khoảng 8 tháng
- Điều kiện nhận chứng chỉ CMA: thi đậu 2 kỳ thi của chương trình
- Có bằng đại học
- có 2 năm kinh nghiệm phù hợp
Cơ hội nghề nghiệp của cả 3 chứng chỉ này có gì khác nhau ạ?

V

vietanhdg

Guest
4/5/11
3
4
3
36
ha noi
- Bằng ACCA được đánh giá cao bởi các công ty đa quốc gia và được công nhận rộng rãi trên toàn cầu, mang lại cho cho hội viên ACCA cơ hội việc làm về kế toán- tài chính- kiểm toán ở bất kỳ quốc gia nào
- CIA được các nhà tuyển dụng xem như chứng nhận đáng tin cậy trong việc đánh giá năng lực chuyên môn trong kiểm toán nội bộ và quản trị rủi ro doanh nghiệp
- CMA nội dung chuyên sâu và tập trug về các kiến thức và các kỹ năng thiết yếu trong công tác kế toán quản trị và quản trị tài chính doanh nghiệp. Chứng chỉ CMA được cấp bời Hiệp hội kế toán Quản Trị Hoa Kỳ IMA. Chứng chỉ CMA có giá trị toàn cầu được các tập đoàn đa quốc gia công nhận như: Johnson & Johnson, Intel, P&G, Microsoft, Bayer, Shelll.....
Hy vọng câu trả lời của mình cũng có thể giúp bạn hiểu được cơ hội nghề nghiệp của các chứng chỉ trên.
Thân ái

T

Thuongnhongandam

Guest
4/8/15
11
3
3
33
Ngày mai tớ chính thức ra trường. Đọc được những bài bạn viết sao khả năng tìm việc làm mông lung quá

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ngày mai tớ chính thức ra trường. Đọc được những bài bạn viết sao khả năng tìm việc làm mông lung quá

Đó chính là do bạn thiếu kỹ năng đó, kỹ năng đọc, phân tích và đúc kết kinh nghiệm. Một trong những kỹ năng hàng đầu mà DN họ đòi hỏi (và đáng ra bản thân các bạn cũng phải đòi hỏi như vậy).

Lời khuyên:

- Đọc và nghiên cứu kỹ những gì mà DN họ cần đến ở một nhân viên. Trên mạng cái này viết nhiều lắm (fanpage của Tony Buổi Sáng, của Nguyễn Minh Ngọc,...)
- Giai đoạn mới ra trường thì học, đúc kết kinh nghiệm là điều cần hơn cả. Khi Level của bạn cao, tự khắc thu nhập của bạn sẽ tăng nên đầu tiên bạn cần tăng cái level của bạn trc. Nên nhớ học xong ĐH chỉ mới có kiến thức cơ bản thôi, chưa làm đc cái gì cho đời bằng mấy thứ đó cả.
- Thái độ, đạo đức là yếu tố mà DN họ chú ý nhiều hơn nhiều so với kiến thức (nhất là lúc vừa mới ra trường). Bởi có thái độ tích cực thì kiểu gì cũng chủ động học hỏi, nghiên cứu để làm được việc. Thái độ làm việc mà lúc nào cũng chán nản, ko biết đi đâu về đâu, mải chơi hơn làm, hơn hành động,...thì chẳng DN nào họ thích cả.
- Kiên trì là yếu tố thành công.

• Like
Reactions: Hoangoclan2209
M

mannaedu04

Guest
29/8/15
2
0
1
23
bái viết khá bổ ích , làm mình sợ quá :(

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Sinh viên mình còn học "học thuyết kinh tế Maclenin " thì làm sao ra trường có thể phù hợp với doanh nghiệp được.
Mình xin trích 1 đoạn trong học thuyết kinh tế Mac mà sau bao nhiêu năm ra trường mọi người cùng xem sét xem có đúng không nhé :

Nhà tư bản dự kiến kéo 10kg sợi ;giá 1kg bông là 1 Dola ,hao mòn máy móc để kéo 5kg thành 5kg sợi là Hàng TCMN,TP Dola ,tiền thuê sức lao động 1 ngày là 4 Dola giá trị mới 1 giờ lao động của công nhân là 1 Dola và chỉ cần 4 giờ công nhân kéo được 5KG bông thành 5 KG sợi .
Từ đó ta có bảng quyết toán :
Tư bản ứng trướcGiá trị sản phẩm mới
Giá 10kg bông10 DolaLao động cụ thể của công nhân bảo tồn chuyển giá trị 10kg bông thành 10kg sợi10 Dola
Hao mòn máy móc2 DolaKhấu hao TSCD2 Dola
Sức lao đông 1 ngày4 DolaGiá trị mới 8h lao đông do công nhân tạo ra8 Dola
Tổng CP sản xuất16 DolaTổng doanh thu20 Dola
[TBODY] [/TBODY]
Nếu trong trường học các bạn học thực sự chăm chỉ thì có thể các bạn sẽ nhớ ?
Đây là 1 Ví dụ trong phần giá trị thặng dư của học thuyết kinh tế mác lenin mà chúng ta từng nghiền ngẫm .
Vậy sau 5 năm ra trường chúng ta sẽ cùng xem sét lại xem học thuyết này có thực tế hay không , có thể áp dụng được hay không ?
Theo học thuyết kinh tế maclenin thì giá trị tăng thêm( giá trị thặng dư) của sản phẩm bắt nguồn từ lao động trực tiếp ,lao động sống tạo nên . Theo ví dụ trên là 8-4=4 đôla như vậy là đúng hay sai mình khẳng định nó là hoàn toàn sai .
Giá trị của hàng hóa ,giá bán của sản phẩm ngoài các yếu tố cơ bản như nguyên vật liệu, hao mòn,nhân công....thì nó bao gồm giá trị thương hiệu do ông chủ gây dựng và phải tuân theo cung cầu thị trường .
Ví dụ đơn giản cùng một sản phẩm với các yếu tố cơ bản cấu thành nên giá thành là như nhau nhưng nếu bạn mua hàng có thương hiệu như Adidass, nike,Audi... thì bạn sẽ mua với giá đắt hơn mà bạn vẫn có thể chấp nhận mua .. như vậy giá trị tăng thêm của sản phẩm không phải do lao động trực tiếp tạo nên mà theo học thuyết kinh tế mác thì nó quy hết về giá trị tăng thêm vào do lao động sống tạo ra như vậy là sai hoàn toàn .
- Giả định ông chủ tìm hiểu thị trường để sản xuất ra một sản phẩm phù hợp với thi yếu người tiêu dùng và sản phẩm đó là sản phẩm mới còn khan hiếm với giá bán ra cao hơn rất nhiều so với giá sản xuất mà người mua vẫn chấp nhận mua thì gia trị bán ra của sản phẩm vẫn tuân theo nguyên tắc cung cầu nhưng theo học thuyết mác thì giá trị đó lại quy về do lao động trực tiếp lao động sống tạo ra như vậy là không đúng .
-Theo học thuyết kinh tế mác mỗi một sản phẩm tạo ra kết tinh giá trị tăng thêm do người lao động tạo ra . Nhưng nếu sản phẩm đó tạo ra không phù hợp với cung cầu thị trường thì sản phẩm đó là không có giá trị vì sản phẩm đó không ai mua . Hại học thuyết mâu thuẫn nhau mà ta đã biết học thuyết kinh tế thị trường mới là phù hợp với thực tế .
Vi Dụ nói cho vui thôi mọi người đừng để ý @@ !

• Like
Reactions: Hoa Bảo Bối
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Sinh viên mới ra trường nói chung là thiếu rất nhiều thứ, lỗi thì cũng tại chính mình mà thôi, nhưng mà giáo dục cũng cần phải thay đổi lại cách học, mình thấy đào tạo như trường fpt kiểu như cho sinh viên làm các dự án trong quá trình học thì sinh viên sẽ học đường nhiều kiến thức thực tế hơn.

B

Bùi Đình Phúc

Sản xuất tủ điện, thang máng cáp, tủ rack
17/7/15
4
0
1
34
sanxuattudien.com
Cảm ơn bạn, những chia sẻ của bạn rất bổ ích, không chỉ cho sinh viên mới ra trường :)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Sinh viên mới ra trường nói chung là thiếu rất nhiều thứ, lỗi thì cũng tại chính mình mà thôi, nhưng mà giáo dục cũng cần phải thay đổi lại cách học, mình thấy đào tạo như trường fpt kiểu như cho sinh viên làm các dự án trong quá trình học thì sinh viên sẽ học đường nhiều kiến thức thực tế hơn.

Tại sao cũng môi trường đào tạo ấy, nhưng có rất nhiều người thành đạt, rất nhiều sinh viên khác như các bạn lại có kỹ năng làm việc? Thậm chí tại sao trước kia đất nước nghèo nàn lạc hậu hơn, Internet còn chưa có mà các chú, các cô vẫn làm được việc và làm rất tốt?

SUY NGHĨ ĐIỀU TRÊN NHÉ. Thầy giỏi chưa chắc đã có trò giỏi. Nhưng trò giỏi họ sẽ tìm ra được thầy giỏi. Thầy giỏi nhất ở đây là Google.com, thầy cao thủ nhất là Lao động, là Thất bại :)

Hãy đọc sách Tony Buổi Sáng (Cafe cùng Tony, Trên Đường Băng). Đọc thật kỹ, các bạn sẽ ko bao giờ đổ lỗi cho môi trường, cho trường lớp, cho đất nước nữa. Hãy đổ lỗi cho chính mình và tìm cách vượt qua chính mình, khi đó các bạn sẽ thành công đấy.

Không tin nếu gặp mình, mình chứng minh "những thứ mà các bạn nói sinh viên thiếu đó" toàn là những thứ đáng ra các bạn sinh viên tự có thể học được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA