Mỗi tuần một chuyên đề

Chán quá kế toán ơi!

• Thread starter nguyenthithuha
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Mình đã nghỉ làm kế toán gần 1 năm nay rồi đó bạn ơi. khi chưa biết thì đưng phát ngôn nha

Ô, thế cái bài tâm sự của bạn là mới post mà (ngày 15-08-2011)? Té ra là ko phải hiện trạng của bạn mà là bạn kể lại à?

Chuyện bỏ nghề để thành đạt ở nghề khác thì có gì lạ đâu bạn. Rất nhiều người viết văn (nhà văn) nhưng thành công trong kinh doanh đó (bởi họ rất giỏi về lĩnh vực tâm lý, về hiểu người)

P/S: Các thầy cô của bạn nói đúng. Kế toán rất quan trọng với bất cứ DN nào, tuy nhiên có 1 số lãnh đạo chưa hiểu được tầm quan trọng đó mà thôi. Nhiều cty nhỏ thì họ cần sống (kinh doanh) trước khi làm bài bản (trong đó có sự bài bản về tài chính). KTT, giám đốc tài chính là người cực quan trọng, thậm chí nhiều vụ quyết định đầu tư hay ko là do CFO quyết định.

Sửa lần cuối:
H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
hix mình tưởng 15/08/2010... vậy là tâm trạng cách đây 1 năm giờ mới có thời gian bộc lộ. có vẻ chủ nhà vẫn còn có chút j đó nuối tiếc chăng??

nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
tại mình viết ở nhật ký mà, tự nhiên tò mò ko biết bao nhiêu người chán nghề mà bỏ như mình nên gõ lên đây xem thử. Vô diễn đàn để cập nhật mấy cái thông tư, NĐ kế toán mới do bà chị mới mở cty nhờ tìm hiểu chứ mình cũng làm biếng đọc thông tư lắm.
Công nhận cái gì mình thích thì dù gặp khó khăn mình vẫn cố gắng. Lúc gặp trở ngại mình cũng ko nản lòng, còn với cái gì ko thích thì dù có cố gắng cũng ko thể nào tập trung. Cứ như kết hôn mà ko có tình yêu, đôi khi người ta vì cái này cái khác mà sống được với nhau, nhưng khi người ta sống theo cảm xúc thì khó mà hạnh phúc được

N

nguyenhoaiphuc

Guest
22/8/11
4
0
0
34
hcm
mình mới học kế toán cũng thấy nãn :">

H

huyentung

Guest
17/8/11
1
0
1
34
bac ninh
enbac.com
mình cung vừa chân ướt chan ráo vào nghề như bạn thôi.Nhưng mình nghĩ nghề nào cũng vậy bạn ah.mình phải co cố gắng và quyết tâm thật nhiều, học hỏi hật nhiều ....có như vậy thì dù có khó khăn thế nào mình cũng vượt qua bạn nhé
cố gắng lên .......
Nơi nào có ý trí ............nơi đó có con đường...

M

marketing02

Guest
28/7/11
7
0
0
34
HCM
Bao năm học hành học xong mới biết không ưa. Nhưng người ta nói không yêu nghề thì nên bỏ nghề, nhưng công sức học hành bấy lâu không lẽ đổ sông đổ biển, thế là đành nhắm mắt đâm lao. Dù biết không thích, nhưng làm lại từ đầu cáng mất phương hướng hơn nữa, cuộc sống chỉ cho ta cơ hội rất ít,....nhiều khi mất cơ hội rồi thì sẽ chằng có cơ hội nào mở ra nữa đâu

ĐỜI LÀ BỂ KHỔ
QUAY ĐẦU LÀ BỜ
aI NGỜ LÀ VỰC

Windows 7

Windows 7

Guest
13/8/11
32
0
0
USA
Sinh nghề tử nghiệp. Kế toán cho ta sống nhưng cũng chính kế toán lại cho ta vào nhà đá. Mong rằng chủ topic cố gắng chứ như câu cuối thì buồn đấy.

N

ngocky11

Guest
15/8/11
0
0
0
34
Hà Nội
Mèn ui, nghề nào cũng thế thôi các bác à. Nghề nào cũng có cái mệt mỏi hết, đã cố thì cố cho nốt bạn à! :)

M

marketing02

Guest
28/7/11
7
0
0
34
HCM
cảm ơn bạn, mong rằng đừng sinh nghề tử nghiệp

Đường đời lúc nào cũng chông gai thế đấy bạn ah, nếu lúc nào cũng bằng phẳng thì chúng ta sẽ thấy nhàm chán và không phát triển được, lúc đầu mình mới vô nghề cũng chán nản lắm, đủ thứ chuyện hết, nào là ma cũ ăn hiếp ma mới, nào là chuyện gì cũng đùn đẩy cho mình, nhưng giờ mình phải thầm cám ơn những điều đó, vì như vậy mà mình biết tự lập, biết được nhiều thứ... chính vì thế bạn phải cám ơn những người đã cho bạn biết nhiều thứ, cho mình hành trang vào đời. bây giờ mình đã làm được gần 2năm rồi đấy bạn ah, giờ mình cảm thấy tốt rồi. từ từ bạn cũng sẽ thích hợp với môi trường thôi, rồi bạn sẽ thấy nghề này có nhiều cái hay lắm, hjhj
ĐỪNG ĐỢI ĐẾN KHI CÓ MỘT CÔNG VIỆC VỪA Ý RỒI MỚI BẮT ĐẦU LÀM VIỆC

Mọi thứ có vẻ mệt mỏi nhỉ, mỗi con đường đều dẫn đến 1 thành công nhất định. Nhìu người may mắn thì ổn định, người không may mắn thì rong ruổi hết nơi này đến nơi khác, điều mong muốn là nhận được mức lương phù hợp, nhưng thật khó. Hiện nay vật giá leo thang, tiền thì mất giá, nghề kế toán lao đao, không biết có nuôi nổi bản thân không

Sửa lần cuối:
H

Hoài Thương

Guest
Cái em kế toán viên mà mình đã có lần nhắc đến trong diễn đàn về phong cách "tự tin hơi quá liều" mới đây cũng "tâm sự" với mình rằng: Làm ở cái công ty này nó ngu người ra, chả có cái gì để học cả (vì em đó có chịu học đâu, toàn chát với đọc báo thôi mà). Rồi thì chỉ trích mình làm theo hình thức NKC là quá LỖI THỜI, LẠC HẬU, DỄ BỊ THUẾ PHÁT HIỆN SAI SÓT. Khi bị sếp hạ bậc lương thì than: Sếp trả lương không công bằng, người có TRÌNH ĐỘ ĐẠI HỌC thì lại hạ lương, còn người có TRÌNH ĐỘ TRUNG CẤP thì lại tăng lương, thật không thể chịu được (mà thực tế là cái người trình độ Trung cấp kia đang gánh hết toàn bộ công việc kế toán để em kia có thời gian chát và đọc báo). Sao mình vẫn không thể thông cảm được cho những em kt mới kiểu này nhỉ? Hơi 1 chút là kêu khổ, kêu vất vả, kêu lương không xứng đáng, rồi dỗi đòi bỏ việc. Cứ thử bỏ đi, nơi nào cũng vậy thôi.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
hi hi chị HoaiThuong ahf...các em nó giờ sống trong thời đại tốc độ ánh sáng........cái gì cũng muốn nhanh muốn cao...nhưng lại chả chịu ngó lại bản thân mình xem .....mình có đủ "trình" và " tầm" để theo hay không.

Mấy bữa nay, trong box này có quá nhiều vấn đề về kiểu than phiền về nghề kế toán....mà than phiền là ai vậy đa phần là các em trẻ- khoẻ, uh các em có trình độ. ĐẠI HỌC đấy, HỌC nhiều cái TO LỚN quá nên không làm được những việc nhỏ...

Nhưng các em đâu biết rằng những việc nhỏ đó gíúp các em xây dựng nên cái trụ vũng chắc cho bản thân....

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nghĩ lại nếu ai cũng bỏ nghề kế toán thì 10 năm sau ai sẽ làm nghề này nhỉ?

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Nhiều bạn mới đi làm lại nghĩ rằng: Việc quét nhà, llau bàn ghế, pha trà, rửa ấm chén....nó kinh khủng khiếp lắm hay sao ấy. Mấy việc cỏn con đó các bạn coi là "phải làm", là "nặng nhọc", là "không xứng với tấm bằng của mình", là "bóc lột"......chậc chậc...ngẫm mà buồn

honghacity

honghacity

Sơ cấp
2/8/11
23
0
0
35
phố ko tên
Tui Chỉ tốt nghiệp CĐ, ra trường với tấm bằng loại khá, lặn lội đi xin việc, nộp biết bao nhiêu là bộ hồ sơ, ở đâu cũng đòi hỏi phải có kinh nghiệm 2,3 năm.có chỗ thì mình nộp hồ sơ khi phỏng vấn cũng dc xếp vào top 10/300 thí sinh có số điểm cao nhất. Thế mà vẫn trượt bay vì mỗi tội Mới ra trường và ko có người quen ở đó. tui thề là lúc đó tui nản, tui chán tui, tui buông xuôi. Nhưng hoàn cảnh gđ tui nghèo, tui thương bố, thương mẹ nên tiếp tục hành trình xin việc và nộp bộ hồ sơ tiếptheo tui dc nhận vào làm thử việc 10 ngày ko lương, hix nói là làm kế toán nhưng tui thề là ko phải: kế toán mà suốt ngày đi giao hàng, bốc hàng, sắp xếp hàng, bán hàng.....nhưng tui vẫn cố gắng làm vì có chị kế toán trưởng ở đấy cũng tốt, quý tui, tui làm ở đây để học hỏi chị ấy chứ nói thật lương cũng chẳng đủ ăn( 900k/1th). Và 5 tháng sau tôi cũng đã học hỏi dc khá nhiều từ những người xung quanh, tôi cứng cỏi hơn, mạnh dạn hơn, khỏe khoắn hơn và đen hơn.hjjj.Tôi quyết định ra đi. Tôi lại tiếp tục đi xin việc, tui may mắn dc 1 chị kế toán giới thiệu vào làm ở một công ty mới thành lập, cty chỉ có mình tôi làm kế toán, ở đây ko ai bày vẽ cho tui cả. t ui tự học hỏi lấy thôi. và tui biết khó khăn, gian nan giờ mới bắt đầu, tui sẽ cố gắng để trở thành một kế toán giỏi,một năm ko dc thì 2 năm, 3 năm... 10 năm cố gắng thì chắc chắn sẽ làm dc. tui đã chọn đi theo cái nghiệp này thì tui phải cố gắng hết sức thui, tui ko thể bỏ cuộc dc. cố lên. cố lên

H

Hoài Thương

Guest
Nhiều bạn mới đi làm lại nghĩ rằng: Việc quét nhà, llau bàn ghế, pha trà, rửa ấm chén....nó kinh khủng khiếp lắm hay sao ấy. Mấy việc cỏn con đó các bạn coi là "phải làm", là "nặng nhọc", là "không xứng với tấm bằng của mình", là "bóc lột"......chậc chậc...ngẫm mà buồn
Hồi mình mới đi làm, có 1 cô KTT U60 (làm Nhà nước đã nghỉ hưu nhưng vẫn tiếp tục tham gia tại 1 DNTN) đã chế ra 1 cái đồng hồ chỉ có duy nhất 1 kim to vật treo ở nơi dễ nhìn thấy nhất trong phòng. Các giờ xung quanh đồng hồ được thay bằng tên các nhân viên (có 6 ngày tương ứng với 6 tên):
1. Giám đốc
2. TP HCNS
3. KTT
4. Văn thư kiêm thủ quỹ
5. Kế toán viên 1
6. Kế toán viên 2

Chùm chìa khoá xưởng sản xuất và chìa khoá văn phòng được treo trên đó. Cuối ngày hôm trước kim đồng hồ chỉ đến tên ai thì sáng hôm sau người đó phải đi sơm mở cửa xưởng và văn phòng, đồng thời lau nhà, rửa chén. Xin đảm bảo danh dự là Giám đốc và KTT, TP HCNS cũng thực hiện như vậy luôn. Nhưng mình tự cảm thấy xấu hổ khi phải để người lớn làm những việc đó. Sau đó mình và mọi người đã phải tự động thay nhau đến sớm mà lau nhà, rửa chén.

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
...........Cuối ngày hôm trước kim đồng hồ chỉ đến tên ai thì sáng hôm sau người đó phải đi sơm mở cửa xưởng và văn phòng, đồng thời lau nhà, rửa chén. Xin đảm bảo danh dự là Giám đốc và KTT, TP HCNS cũng thực hiện như vậy luôn. Nhưng mình tự cảm thấy xấu hổ khi phải để người lớn làm những việc đó. Sau đó mình và mọi người đã phải tự động thay nhau đến sớm mà lau nhà, rửa chén.
Thực vậy, với mọi người thì không biết thế nào, nhưng với em: Thời gian em ở công ty còn nhiều hơn ở nhà. Việc dọn dẹp, pha trà, lau bàn ghế...nó giống như 1 nét văn hóa rất công sở. Ở đây, mỗi người đều cùng nhau ý thức để tạo dựng nét văn hóa đẹp này. Mình là nhân viên (dù mới hay cũ) thì cũng là tầng lớp thanh niên năng động, trẻ trung, hà cớ gì lại ngại mấy việc nhỏ nhặt kia nhỉ? Đó cũng là 1 thú vui nho nhỏ khi đến công ty mà. Nếu mình không đến công ty thì ở nhà mình vẫn quét nhà, vẫn rửa bát, vẫn lau chùi dọn dẹp đó thôi...

M

marketing02

Guest
28/7/11
7
0
0
34
HCM
làm kế toán mình ko ngại khó, cũng không ngại những công việc chân tay, nhưng quan trọng là sau 1 tg làm việc, ko biết việc gì, nhưng thứ mình đạt dc là gì, kinh nghiệm về nghề kế toán, hay kinh nghiệm về những việc lặt vặt đó. Rất quan trọng, chứ việc vặt đối với mình chỉ là chuyện nhỏ

T

trucpt27061974

Guest
6/9/11
3
0
0
49
Kỳ Sơn-Hòa Bình
Thì ra đâu phải có một mình mình chán nghề, kế toán nói quan trọng thì quan trọng thật, nhưng là chỉ nói cho oai thôi ...

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
hơ hơ lại than lại phiền lại kể tội "Vợ tôi" ah...........khổ thân Vợ tôi ghê......................

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA