Lời trái tim gửi một người bạn!

• Thread starter mysterious_girl
  • Ngày gửi
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Thien-thanh, Chị phuongnam vắng bóng. Topic này cũng không còn "xôm" tụ nữa. Buồn thật!
Ghé mắt vào đi chị phuongnam, thienthanh nua....! Rồi cho đàn em.... vài lời tâm tình, vài lời góp ý!
Nhớ 2 người quá đi!
Nhà mình, mà đi hoài không về, là sao???:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Lý trí và...tình yêu!

fantasy09 nói:
Ngày xửa ngày xưa, trước khi loài người xuất hiện, đức hạnh và những thói xấu sống lơ lửng xung quanh nhau và cuộc sống đối với chúng vô cùng chán nản khi chẳng tìm thấy việc gì đó để làm.
Một ngày nọ, đức hạnh và thói xấu tập trung lại và bàn về một trò chơi nào đó. Thông Minh đề xuất: "Chúng ta cùng chơi trò trốn tìm nào!". Tất cả đều đồng ý và vui vẻ bắt đầu trò chơi. Lý Trí la lớn: "Này các bạn, tôi xung phong làm người tìm, các bạn trốn đi nhé!".
Lý Trí đứng tựa vào một gốc cổ thụ và bắt đầu đếm: "Một, hai, ba…"
Đức Hạnh và Thói Xấu cuống cuồng đi tìm chỗ để nấp.
Dịu Dàng nấp sau mặt trăng.
Phản Bội nấp sau những vườn bắp cải.
Yêu Mến cuộn tròn giữa những đám mây.
Nồng Nàn trốn ngay giữa trung tâm của trái đất.
Nói Dối giấu mình phía sau của tảng đá nằm bên dưới của một hồ lớn.
Tham Lam trốn trong một bao tải…
Và Lý Trí đã đếm đến bảy mươi… tám mươi… chín mươi.
Lúc này, tất cả đều tìm được một chỗ ẩn nấp cho mình, ngoại trừ Tình Yêu. Tình Yêu không thể tìm cho mình một chỗ để trốn. Và đó cũng lý giải vì sao thật khó khăn để che giấu Tình Yêu trong trái tim mình.
Khi Lý Trí đếm tới một trăm, Tình Yêu nhảy đại vào một bụi hoa hồng gần đó và bị những gai nhọn đâm. Tình Yêu cố nén đau mà không lên tiếng nhưng lại được tận hưởng hương thơm quyến rũ của từng đóa hồng…
Lý Trí bắt đầu tìm kiếm. Lười Biếng được tìm thấy đầu tiên bởi vì Lười Biếng không có đủ năng lượng để tìm cho mình một chỗ nấp tốt.
Sau đó lần lượt Dịu Dàng, Nói Dối, Nồng Nàn, Yêu Mến… cũng được tìm thấy, chỉ trừ Tình Yêu.
Ghen ghét với Tình Yêu, Ghen Tỵ đã thì thầm vào tai của Lý Trí: "Tôi biết bụi hoa hồng đang ẩn giấu bạn Tình Yêu đấy".
Lý Trí bước đến gần và tìm kiếm. Lý Trí đã xới tung cả bụi hoa mà chẳng thấy bạn mình đâu bèn sử dụng một cành cây để tìm kiếm và dừng lại khi trái tim của Lý Trí bị những gai hoa hồng làm cho rỉ máu.
Tình Yêu xuất hiện với hai tay ôm mặt và hai dòng máu chảy ra từ đôi mắt. Trong lúc tìm kiếm, Lý Trí đã làm hỏng đôi mắt của Tình Yêu. Lý Trí khóc thét lên: "Tôi phải làm gì đây? Tôi phải làm gì đây? Tôi đã làm cho bạn mù. Làm cách nào khiến cho bạn thấy đường trở lại bây giờ?"
Tình Yêu nói: "Bạn chẳng có cách nào làm cho tôi thấy đường lại. Bây giờ nếu bạn muốn giúp tôi, hãy làm người dẫn đường cho tôi". Và đó là lý do vì sao Tình Yêu là mù quáng và luôn đồng hành với Lý Trí.

Tiếp theo (...)
Từ đó, Lý Trí luôn luôn đi trước dẫn đường cho Tình Yêu.
Nhưng Tình Yêu vốn bướng bĩnh, vốn ham vui... nên thường đi trái đường của lý trí. Đã bao lần vấp ngã, và Lý Trí lại cúi xuống đỡ lên. Thế nhưng, Tình Yêu vẫn thế, Lý Trí vẫn thế. Lý Trí giận lắm, nhưng vẫn không thể bỏ rơi Tình Yêu. Và họ cứ tiếp tục như vậy....!

be_xinh

be_xinh

Guest
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Tiếp theo (...)
Nhưng Tình Yêu vốn bướng bĩnh, vốn ham vui... nên thường đi trái đường của lý trí. Đã bao lần vấp ngã, và Lý Trí lại cúi xuống đỡ lên. Thế nhưng, Tình Yêu vẫn thế, Lý Trí vẫn thế. Lý Trí giận lắm, nhưng vẫn không thể bỏ rơi Tình Yêu. Và họ cứ tiếp tục như vậy....!
Cũng có những lúc Lý Trí cho rằng mình đúng và bắt buộc Tình Yêu phải đi theo con đường mình đã vạch sẵn.Thế nhưng con tim có lý lẽ của riêng nó, Tình Yêu đã ko nghe lời khuyên của Lý Trí.Ban đầu, có lẽ Lý Trí cũng giận ghê lắm.Nhưng sau 1 thời gian, hình như nhận thấy con đường mà Tình Yêu đã chọn ko hẳn là sai trái, là ko tốt.Nó đã đem đến 1 kết quả tốt đẹp ngoài mong muốn (thường gọi là...happy ending :inlove: ).Lý Trí nhận ra rằng đôi lúc ko nên ép buộc Tình Yêu mà phải để Tình Yêu có sự lựa chọn của riêng mình!!!:bigok:

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Chà, sao lại thế nhỉ? Thien thanh này kỳ lạ thật! Làm gì mà phải ẩn nấp "giang hồ". Mình có cái hay thì phải phát huy chứ, những thành viên biết tới bạn, cũng vì bạn có "cái hay'' của bạn mà.

Nguyên không thích thien_thanh có cách suy nghĩ đó đâu nhe!
Trở về mau!
N cũng đang cần "tư vấn" nè! hè hè!

Hic, hiểu lầm, thực ra thì “ý kiến phản hồi” là: những bài viết của TT gây phản cảm+ giọng văn có cái gì đó bất cần. Có ít nhất 2 thành viên nói với TT như vậy.
Nhưng lý do TT muốn rút khỏi diễn đàn một thời gian là vì TT muốn ổn định để dành thời gian chuyện học (hì, chắc có TV đọc những dòng này cười mình mất, thực ra TT vẫn vậy, ko thuộc loại ngoan ngoãn hay hứng thú gì với học tập nhưng thời gian gần đây gia đình làm căng quá nên đành phải nghiêm túc học thôi … )

Hôm trước nói chuyện với một TV, TV đó nói sẽ rút khỏi diễn đàn một thời gian vì bất mãn, TT thấy thật vô lý, đúng ra TV đó chỉ bất mãn với hành động của 1 số cá nhân vậy mà có ý định rời DĐ chung…

Thời gian vừa qua TT cũng thấy hơi chán vào wkt, ko biết vì sao nhưng mỗi lần vào cứ thấy nặng đầu.. Ko vào wkt thì thấy thoải mái hơn nhưng lại nghĩ nếu có thể “đối diện” với wkt mà vẫn thấy thoải mái thì hay hơn, với lại ngoài những chuyện ko vui lắm thì wkt còn bao nhiêu là vấn đề thú vị khác nên ko rời wkt.

TT có lẽ lờ mờ hiểu được chuyện của Nguyên, nếu ko nói ra mà N quên được thì Nguyên cứ nói ra một lần cho dứt khoát đi, TT ko chắc là có thể giúp được gì nhiều, những gì TT viết ra ở đây chỉ là TT nghĩ vậy thôi chứ kinh nghiệm sống của TT còn hạn hẹp lắm. Nhưng mà các thành viên khác luôn sẵn sàng có ý kiến và chia sẽ cùng N đó.
Phuongnam nói:
Chính vì vậy chúng ta mới phải trao đổi, phải tìm hiểu, phải tự rút ra cho mình những bài học từ những chuyện mà ta gặp hằng ngày .... tích luỹ dần.. tích luỹ dần.... để có thể giải quyết những việc của chính ta.. Nếu ta loay hoay chưa biết phải làm gì.. ta còn bạn bè, còn người thân.... những người sẵn sàng lắng nghe và chia sẻ với chúng ta .. biết đâu ý kiến của họ, kinh nghiệm của họ sẽ giúp được mình... vẫn biết rằng chuyện của mỗi người là mỗi khác , hoàn cảnh của mỗi người mỗi khác, nên cái gì cũng phải học hết em ạ.

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
fantasy09 nói:
Ngày xửa ngày xưa, trước khi loài người xuất hiện, đức hạnh và những thói xấu sống lơ lửng xung quanh nhau và cuộc sống đối với chúng vô cùng chán nản khi chẳng tìm thấy việc gì đó để làm.
Một ngày nọ, đức hạnh và thói xấu tập trung lại và bàn về một trò chơi nào đó. Thông Minh đề xuất: "Chúng ta cùng chơi trò trốn tìm nào!". Tất cả đều đồng ý và vui vẻ bắt đầu trò chơi. Lý Trí la lớn: "Này các bạn, tôi xung phong làm người tìm, các bạn trốn đi nhé!".
Lý Trí đứng tựa vào một gốc cổ thụ và bắt đầu đếm: "Một, hai, ba…"
Đức Hạnh và Thói Xấu cuống cuồng đi tìm chỗ để nấp.
Dịu Dàng nấp sau mặt trăng.
Phản Bội nấp sau những vườn bắp cải.
Yêu Mến cuộn tròn giữa những đám mây.
Nồng Nàn trốn ngay giữa trung tâm của trái đất.
Nói Dối giấu mình phía sau của tảng đá nằm bên dưới của một hồ lớn.
Tham Lam trốn trong một bao tải…
Và Lý Trí đã đếm đến bảy mươi… tám mươi… chín mươi.
Lúc này, tất cả đều tìm được một chỗ ẩn nấp cho mình, ngoại trừ Tình Yêu. Tình Yêu không thể tìm cho mình một chỗ để trốn. Và đó cũng lý giải vì sao thật khó khăn để che giấu Tình Yêu trong trái tim mình.
Khi Lý Trí đếm tới một trăm, Tình Yêu nhảy đại vào một bụi hoa hồng gần đó và bị những gai nhọn đâm. Tình Yêu cố nén đau mà không lên tiếng nhưng lại được tận hưởng hương thơm quyến rũ của từng đóa hồng…
Lý Trí bắt đầu tìm kiếm. Lười Biếng được tìm thấy đầu tiên bởi vì Lười Biếng không có đủ năng lượng để tìm cho mình một chỗ nấp tốt.
Sau đó lần lượt Dịu Dàng, Nói Dối, Nồng Nàn, Yêu Mến… cũng được tìm thấy, chỉ trừ Tình Yêu.
Ghen ghét với Tình Yêu, Ghen Tỵ đã thì thầm vào tai của Lý Trí: "Tôi biết bụi hoa hồng đang ẩn giấu bạn Tình Yêu đấy".
Lý Trí bước đến gần và tìm kiếm. Lý Trí đã xới tung cả bụi hoa mà chẳng thấy bạn mình đâu bèn sử dụng một cành cây để tìm kiếm và dừng lại khi trái tim của Lý Trí bị những gai hoa hồng làm cho rỉ máu.
Tình Yêu xuất hiện với hai tay ôm mặt và hai dòng máu chảy ra từ đôi mắt. Trong lúc tìm kiếm, Lý Trí đã làm hỏng đôi mắt của Tình Yêu. Lý Trí khóc thét lên: "Tôi phải làm gì đây? Tôi phải làm gì đây? Tôi đã làm cho bạn mù. Làm cách nào khiến cho bạn thấy đường trở lại bây giờ?"
Tình Yêu nói: "Bạn chẳng có cách nào làm cho tôi thấy đường lại. Bây giờ nếu bạn muốn giúp tôi, hãy làm người dẫn đường cho tôi". Và đó là lý do vì sao Tình Yêu là mù quáng và luôn đồng hành với Lý Trí.
Tiếp theo (...)
Tình Yêu nếu được dẩn đường bởi Lý Trí thường chỉ dẩn nhau đến nơi chốn của sự an toàn chứ không phải đến nơi chốn của hạnh phúc. Hãy bảo Vị Tha đi cùng nhé. Vị Tha sẽ giúp làm lành vết đau của Tình Yêu giải hòa được Tình Yêu và Lý Trí và vì thế có thể dẩn nhau đến nơi chốn của hạnh phúc.

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Thien-thanh, Chị phuongnam vắng bóng. Topic này cũng không còn "xôm" tụ nữa. Buồn thật!
Ghé mắt vào đi chị phuongnam, thienthanh nua....! Rồi cho đàn em.... vài lời tâm tình, vài lời góp ý!
Nhớ 2 người quá đi!
Nhà mình, mà đi hoài không về, là sao???:wall:

Gì mà ời .. ời vậy ta ! Không Mợ thì chợ vẫn đông mà , chị thấy các em vẫn rất xôm tụ đấy thôi... . :friend:

TT nè , Đừng vì một hai câu nhận xét của thành viên nào đó mà chững lại dòng suy nghĩ của mình. Em vốn cứng rắn và khá mạnh mẽ .. tại sao lại dễ bị ảnh hưởng thế nhỉ ! Họ nói bài viết của mình phản cảm là em tin ngay sao ... phản cảm , không thuyết phục, mà số lượng người join vào để đọc topic này ngày càng tăng...Em không thấy sao?

F09 - hình như em đang tìm lại được sự bình yên trong tâm hồn.. ...Chúc lý trí của em luôn sáng suốt và tình yêu của em thì hãy luôn bướng bỉnh ! :wall: :wall:

Sửa lần cuối:
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
TT nè , Đừng vì một hai câu nhận xét của thành viên nào đó mà chững lại dòng suy nghĩ của mình. Em vốn cứng rắn và khá mạnh mẽ .. tại sao lại dễ bị ảnh hưởng thế nhỉ ! Họ nói bài viết của mình phản cảm là em tin ngay sao ... phản cảm , không thuyết phục, mà số lượng người join vào để đọc topic này ngày càng tăng...Em không thấy sao?
Cám ơn chị.

Hôm nay cảm thấy ko vui nên quay lại "Nhà mình".
TT đang cảm thấy mình đang sa đà trong một trò chơi ...

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Thien Thanh_ nói:
Cám ơn chị.

Hôm nay cảm thấy ko vui nên quay lại "Nhà mình".
TT đang cảm thấy mình đang sa đà trong một trò chơi ...

:bigok: Nếu không là chuyện không thể thổ lộ thì có thể mạnh dạn cho biết trò chơi
đó là trò chơi gì .. có như vậy mới nghĩ ra cái gì ...gì ...đó được, nếu không chị đành như thế này nè :wall: :alcon:

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Ko có gì đâu chị ơi, TT mà, có lẽ trấn tĩnh một chút rồi sẽ ổn cả. ... Em cám ơn chị Phuongnam nhé.

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Trách ai ??!!!

Trong những trang tâm sự tôi thấy các bạn gái thổ lộ thật nhiều suy nghĩ…con gái thường hay tâm sự có lẽ vậy !

Và trong những dòng tâm sự đâu đó là sự trách móc, thất vọng về nữa bên kia , nữa mà khi ghép lại ta có một trái tim hoàn chỉnh. Vậy có bao giờ các bạn gái nghĩ rằng nguyên nhân khiến đối phương xa mình, nguyên nhân khiến nữa bên kia lạnh nhạt, nguyên nhân khiến nữa bên kia nói lời chia tay , nguyên nhân khiến nữa kia của ta không giữ được sự nồng nàn với ta như ngày xưa, nguyên nhân khiến chúng ta hay nói “ họ thay lòng đổi dạ “ … là do chính chúng ta gây nên không ?

Trong các trang tâm sự tôi thường thấy các bạn nói rằng : anh ấy thế này… anh ấy thế nọ.. anh ấy đã khác trước…anh ấy đã phản bội , anh ấy đã có ngưới khác .. anh ấy không thật long với mình , nào là mình thất vọng, mình sai lầm khi yêu anh ấy , mình phải làm sao để quên anh ấy.. v.v.? Nhưng chưa thấy các bạn đào sâu là tại sao lại như vậy và mình đã sống như thế nào để khiến tình yêu của mình lại bị như vậy . Trong sự tan vỡ đó, thất vọng đó, mình có vai trò như thế nào? Hay mình chỉ là kẻ ngu ngơ , khờ dại ….

Một tình yêu bắt đầu như bao tình yêu khác, và khi yêu nhau ta cần phải làm gì để tình yêu của ta “ sống “ tốt ?Yêu nhau ngồi nhìn nhau là đủ chưa ? hay ta phải làm thế nào để hướng tình yêu của ta và anh ấy thành một hướng đồng nhất để phát triền? Tôi thấy các bạn không đề cặp đến ? Và khi tình yêu ta có sóng gió, tình yêu ta bị rạn vỡ .. ta phải làm sao để hàn gắn những vết nứt đó lại ? Không lẽ chỉ vì một hai vết xước và ta lại buông tay đập vỡ một chiếc ly thủy tinh đẹp ???

Khi chưa có nhau , ta mơ ước có được nhau. Khi có được nhau ta phải làm sao để suốt đời này bên nhau ??? Những câu hỏi này có bao giờ làm các bạn trăn trở ? Có bao giờ các bạn bỏ thời gian ngồi một mình, suy nghĩ thật logic thật chín chắn về những điều ấy? Và bạn đã làm gì với tình yêu của mình ?

Ai cũng có một tình yêu trong đời , và rồi ai cũng sẽ tìm được một nữa còn lại. Tìm được nhau là duyên may, giữ được nhau có phải duy nhất là do duyên nợ ?

Tôi nghĩ rằng không, gặp nhau có thể là do duyên may, giữ được nhau ngoài duyên nơ còn phải có sự nổ lực không ngừng của cả hai người. Và một khi thất bại trong tình yêu, người phụ nữ sẽ phải là người đầu tiên ngồi lại, suy nghĩ từ đầu đến cuối xem tình yêu của mình đã sai ở đâu ? tại sao lại đi sai đường ? và hiện tại mình có thể làm gì để khắc phục những sai lầm đó. Chỉ có vậy, tương lai ta sẽ đỡ vất vả trong vòng luẩn quẩn: yêu- chia tay- yêu …

Sửa lần cuối:
camchuong

camchuong

Sơ cấp
17/10/04
11
0
1
HT- HN
Phuongnam nói:
Trong những trang tâm sự tôi thấy các bạn gái thổ lộ thật nhiều suy nghĩ…con gái thường hay tâm sự có lẽ vậy !

Và trong những dòng tâm sự đâu đó là sự trách móc, thất vọng về nữa bên kia , nữa mà khi ghép lại ta có một trái tim hoàn chỉnh. Vậy có bao giờ các bạn gái nghĩ rằng nguyên nhân khiến đối phương xa mình, nguyên nhân khiến nữa bên kia lạnh nhạt, nguyên nhân khiến nữa bên kia nói lời chia tay , nguyên nhân khiến nữa kia của ta không giữ được sự nồng nàn với ta như ngày xưa, nguyên nhân khiến chúng ta hay nói “ họ thay lòng đổi dạ “ … là do chính chúng ta gây nên không ?

Trong các trang tâm sự tôi thường thấy các bạn nói rằng : anh ấy thế này… anh ấy thế nọ.. anh ấy đã khác trước…anh ấy đã phản bội , anh ấy đã có ngưới khác .. anh ấy không thật long với mình , nào là mình thất vọng, mình sai lầm khi yêu anh ấy , mình phải làm sao để quên anh ấy.. v.v.? Nhưng chưa thấy các bạn đào sâu là tại sao lại như vậy và mình đã sống như thế nào để khiến tình yêu của mình lại bị như vậy . Trong sự tan vỡ đó, thất vọng đó, mình có vai trò như thế nào? Hay mình chỉ là kẻ ngu ngơ , khờ dại ….

Một tình yêu bắt đầu như bao tình yêu khác, và khi yêu nhau ta cần phải làm gì để tình yêu của ta “ sống “ tốt ?Yêu nhau ngồi nhìn nhau là đủ chưa ? hay ta phải làm thế nào để hướng tình yêu của ta và anh ấy thành một hướng đồng nhất để phát triền? Tôi thấy các bạn không đề cặp đến ? Và khi tình yêu ta có sóng gió, tình yêu ta bị rạn vỡ .. ta phải làm sao để hàn gắn những vết nứt đó lại ? Không lẽ chỉ vì một hai vết xước và ta lại buông tay đập vỡ một chiếc ly thủy tinh đẹp ???

Khi chưa có nhau , ta mơ ước có được nhau. Khi có được nhau ta phải làm sao để suốt đời này bên nhau ??? Những câu hỏi này có bao giờ làm các bạn trăn trở ? Có bao giờ các bạn bỏ thời gian ngồi một mình, suy nghĩ thật logic thật chín chắn về những điều ấy? Và bạn đã làm gì với tình yêu của mình ?

Ai cũng có một tình yêu trong đời , và rồi ai cũng sẽ tìm được một nữa còn lại. Tìm được nhau là duyên may, giữ được nhau có phải duy nhất là do duyên nợ ?

Tôi nghĩ rằng không, gặp nhau có thể là do duyên may, giữ được nhau ngoài duyên nơ còn phải có sự nổ lực không ngừng của cả hai người. Và một khi thất bại trong tình yêu, người phụ nữ sẽ phải là người đầu tiên ngồi lại, suy nghĩ từ đầu đến cuối xem tình yêu của mình đã sai ở đâu ? tại sao lại đi sai đường ? và hiện tại mình có thể làm gì để khắc phục những sai lầm đó. Chỉ có vậy, tương lai ta sẽ đỡ vất vả trong vòng luẩn quẩn: yêu- chia tay- yêu …

Chị biết không, em rất đồng ý với những suy nghĩ này của chị. Không phải rằng em vị tha trong tình yêu, không phải rằng em bênh vực những người đàn ông, khi chia tay, đều hay bị suy nghĩ, thằng ấy thế này thế kia...

Chia tay, đó là khi tình cảm không còn nồng nàn như trước, là khi không hợp nhau về cách sống, là khi không còn muốn cùng nhau hướng đến tươgn lai.... nhưng cuối cùng chốt lại: Là anh hết yêu em rồi hay là em đã không còn yêu anh như xưa.

Phụ nữ trải qua những giây phút khổ đau sau khi chia tay lâu dài hơn nam giới, vì họ là phái yếu, dễ tổn thương và nhạy cảm hơn chăng?

Nhìn lại bản thân mình, dù sự thực thế nào, thì hãy cứ chấp nhận, và chấp nhận sự thực để sống, dù có bị tổn thương như thế nào, dù giọt nước mắt có rơi, thì vẫn tốt cho người ta và cho mình hơn.

Thời gian...

camchuong

camchuong

Sơ cấp
17/10/04
11
0
1
HT- HN
Phuongnam nói:

Chị biết không, em rất đồng ý với những suy nghĩ này của chị. Không phải rằng em vị tha trong tình yêu, không phải rằng em bênh vực những người đàn ông, khi chia tay, đều hay bị suy nghĩ, thằng ấy thế này thế kia...

Chia tay, đó là khi tình cảm không còn nồng nàn như trước, là khi không hợp nhau về cách sống, là khi không còn muốn cùng nhau hướng đến tươgn lai.... nhưng cuối cùng chốt lại: Là anh hết yêu em rồi hay là em đã không còn yêu anh như xưa.

Phụ nữ trải qua những giây phút khổ đau sau khi chia tay lâu dài hơn nam giới, vì họ là phái yếu, dễ tổn thương và nhạy cảm hơn chăng?

Nhìn lại bản thân mình, dù sự thực thế nào, thì hãy cứ chấp nhận, và chấp nhận sự thực để sống, dù có bị tổn thương như thế nào, dù giọt nước mắt có rơi, thì vẫn tốt cho người ta và cho mình hơn.

Thời gian...

N

Nguyệt ca 2

Guest
22/6/06
0
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Em đang cần tư vấn, các bác giúp em với

Em thích một người (đơn phương), em đã nói tình cảm của mình cho người đó biết, nhưng người đó đã yêu người khác (song phương)
Em ko thích bon chen trong chuyện tình cảm nên khi biết "đồn đã có địch" thì em rút quân ngay.
Em vẫn coi người đó như một người bạn bình thường và thỉnh thoảng có chat với người đó. (Đối diện vẫn hơn mà) Em thấy anh ấy nói chung là một người tốt, chỉ bảo em nhiều điều hay và có lúc em thấy anh ấy như một người anh.
Em tưởng mình hoàn toàn có thể bình thường nhưng ko phải vậy. Híc, em thấy thích thú khi làm anh ấy bực mình (điều đó chứng tỏ em vẫn còn tình cảm với anh ấy:wall: ) Em ko muốn gợi trong mình những cảm giác trước đây.
Nên tiếp tục mối quan hệ này như bình thường hay lánh mặt...
Em sợ sẽ dấn sâu vào lúc nào mà mình ko hay.
Hic, các bác cho em lời khuyên với
:dzo: :dzo: :dzo:

B

blueremembrance

Trung cấp
Nguyệt ca 2 nói:
Em đang cần tư vấn, các bác giúp em với

Em thích một người (đơn phương), em đã nói tình cảm của mình cho người đó biết, nhưng người đó đã yêu người khác (song phương)
Em ko thích bon chen trong chuyện tình cảm nên khi biết "đồn đã có địch" thì em rút quân ngay.
Em vẫn coi người đó như một người bạn bình thường và thỉnh thoảng có chat với người đó. (Đối diện vẫn hơn mà) Em thấy anh ấy nói chung là một người tốt, chỉ bảo em nhiều điều hay và có lúc em thấy anh ấy như một người anh.
Em tưởng mình hoàn toàn có thể bình thường nhưng ko phải vậy. Híc, em thấy thích thú khi làm anh ấy bực mình (điều đó chứng tỏ em vẫn còn tình cảm với anh ấy:wall: ) Em ko muốn gợi trong mình những cảm giác trước đây.
Nên tiếp tục mối quan hệ này như bình thường hay lánh mặt...
Em sợ sẽ dấn sâu vào lúc nào mà mình ko hay.
Hic, các bác cho em lời khuyên với
:dzo: :dzo: :dzo:[/QUOTE

Em còn nhỏ tuổi nên chẳng dám đưa ra lời khuyên cho chị. Em thử đặt địa vị mình vào vị trí của chị rồi hình dung ra mình sẽ xử lý vụ này như thế nào thôi.

Chị ạ, thực ra em cũng đã một lần rơi vào tình huống gần giống như chị. Chỉ có điều, tình cảm của em không phải là đơn phương mà là song phương.

Em gặp anh ấy khi anh ấy vừa chia tay với chị bạn gái cũ. Bọn em rất hiểu nhau, luôn chia sẻ cho nhau mọi buồn vui trong cuộc sống và cho dù chưa ngỏ lời , nhưng em cũng đã từng coi anh ấy là người yêu của mình.

Một lần, em phát hiện ra người yêu cũ của anh ấy vẫn rất yêu anh ấy và chị ấy luôn đề nghị anh ấy quay lại. Anh ấy đã kể tất cả cho chị ấy nghe về em và nói rằng giữa chị ấy và anh ấy không còn gì cả.

Chắc chị sẻ tự hỏi tại sao em lại không yêu anh ấy nữa. Bởi rõ ràng, anh ấy không phải là người có lỗi đúng không chị? Nhưng em đã không làm như thế. Bởi em biết, cho dù thế nào, thi giữa anh và chị ấy đã có một tình yêu trong suốt những năm sinh viên. Tình yêu sinh viên xa nhà sâu sắc và lãng mạn thế nào chắc chị cũng hiểu được. Em hiểu rằng mình không bao giờ xoá hết kỷ niệm giữa hai người. Nó sẽ mãi còn trong anh ấy, len lỏi trong cơ thể của anh ấy. Và một điều nữa em hiểu rằng, chị ấy đã yêu anh ấy trong suốt những năm tháng đẹp nhất của tuổi trẻ và tình thương của anh ấy giành cho chị ấy còn lớn hơn tình yêu nhiều. Nên em đã gặp anh ấy và khuyên anh ấy quay lại với chị ấy. Bởi em còn tuổi trẻ, còn nhiều ước mơ, còn nhiều cơ hội để làm lại và nhiều sức sống để vươn lên. Và với kỷ niệm, anh ấy có thể sống với chị ấy hết quãng đời còn lại.

Em đã không hề tránh mặt anh ấy sau khi chia tay. Trái lại, bọn em vẫn gặp nhau. Lúc hai đứa cùng khóc, lúc hai đứa cùng cười. Có những lúc em trách mình tại sao lại cao thượng một cách ngốc nghếch trong tình cảm như vậy. Khi gặp anh ấy, em luyên thuyên đủ thứ chuyện, khuyên anh ấy mọi thứ cần thiết trong chuyện tình cảm của hai người. Rồi khi về nhà, em lại nằm suy ngẫm đủ thứ linh tinh.

Cứ như thế trong suốt 1 năm liền. Em đã lao đầu vào công việc. Những lúc buồn bã, em lại soi gương và nghĩ rằng bố mẹ em cho em cuộc sống này không phải để em ngồi khóc cho những gì đã qua. Trong 1 năm đó, điều tuyệt diệu nhất là em luôn được điểm số cao trong học tập và tham gia các công tác sinh viên của trường với tất cả niềm say mê mà em chưa bao giờ có được. Thỉnh thoảng em vẫn gặp anh ấy đẻ kể chuyện vui buồn của mình. Em đã nhận ra rằng, dù sao có một tình bạn đẹp thì cũng tốt hơn rất nhiều là không có gì cả. Tình bạn cũng thật đáng quý trong cuộc đời này mà.

Bây giờ thi anh ấy cũng đã cưới chị ấy rồi. Em đã tránh gặp mặt anh ấy trong suốt 1 năm vì sợ nêu gặp, anh ấy sẽ lại không dứt khoát được chuyện tình cảm của mình. Trong suốt quãng thời gian đó, em chỉ gọi điện hay gửi email động viên anh ấy. Ngày hai người cưới nhau, em lại là người hạh phúc nhất chị ạ. Vì em nhận ra, mình vừa trưởng thành và vừa lớn lên.

Tháng trước, anh ấy gọi điện cho em và khoe sắp có baby. Em bảo nếu sinh con trai, đùng giống papa nó, fiền lắm. Hihihi. Anh ấy bảo em, anh ấy sẽ nhớ cái cách em "dạy" anh ấy để dạy con mình. Bởi em đã dạy anh ấy biêt cách hy sinh và thương yêu mọi người như thế nào.

Thế đó chị ạ. Cách tốt nhất là chị đừng disconnect lam gì cả. Cứ coi anh ấy là một người bạn và tự nhủ rằng mình phải sống thật tốt để không xấu hổ khi đúng trước anh ấy. Quả trên cao không với tới luôn là quả ngon. Mọi thứ nằm trong tay mình đều trở nên bình thường. Chị hãy thử nhìn xung quanh mình xem, có bao nhiêu người để chị yêu mến và hạnh phúc đó.

Chị à! Trong web nhà mình, nhiều anh em chưa gặp mặt nhưng em đoán là ok lắm đó. Hihihi.

Em chúc chị sớm tìm được thăng bằng trong tình cảm.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Chào bạn có cái tên dài lê thê(tuy nick của nhaque cũng dài nhưng dễ viết và dễ đọc hơn...hihi).Nhaque và Blu hình như bằng tuổi nhau, nhưng nhaque thấy Blu sử sự "người nhớn" quá ha.Trong chuyện tình cảm thì không thể cao thượng được đâu.........tuy nhaque chưa yêu ai thực sự bao giờ.Hihi.Chắc các bác thấy lạ phải không? Tuy có nhiều lần dung động, cũng được nghe người khác tỏ tình với mình nhưng chẳng ra đâu vào đâu cả......Nên nói chuyện tình cảm thấy nó thế nào ấy........Nhưng nếu yêu ai đó (mà người mình để ý cũng có tình cảm với mình thì còn gì bằng), nếu mình trong trường hợp của Blu mình sẽ cho anh ấy và cả Blu 1 cơ hội chứ không đẩy anh ấy về phía người yêu cũ như vậy đâu.Mình sẽ cho anh ấy thời gian( tất nhiên sẽ khuyên anh ấy suy nghĩ thật kỹ lại tình cảm của mình...).Chứ ai lại đẩy anh ấy quay lại với người yêu cũ như Blu đâu.Cũng may là kết thúc có hậu bạn cũng thấy quyết định của mình là đúng đắn nếu không????????
Nhưng mình nghĩ mình sẽ không được "cao thượng" trong tình cảm như Blu đâu.

B

blueremembrance

Trung cấp
Chào nhaquedideple...!
Nick mình vừa dài vừa khó nhó đúng không? Ngày xưa mấy cậu bạn tình nguyện người Sing đặt cho mình nick này và yêu cầu contact với họ bằng nick này cho dễ nhó. Bởi tên mình mà cho người nước ngoài đọc thì họ méo hết miệng. Cả cơ quan mình đến gìơ vẫn còn buồn cười mỗi khi sếp mình cố gắng đọc tên mình cho đúng. Không sao, vấn đề là mình không khó nhớ chút nào.

Chắc mình với bạn bằng tuổi nhau. Người lớn trong cư xử ạ? Điều này nghe thấy thích đó bởi tính mình thực ra còn trẻ con và bắng nhắng lắm.

Thực ra mình không cao thượng trong tình yêu. Trái lại, mình là người hèn nhát và ích kỷ đó chứ. Bởi mình luôn đòi hỏi một tình yêu trọn vẹn (Hiểu theo nghĩa nào cũng được) nên mình không chấp nhận chuyện người bạn trai của mình sẽ lấy mình ra so sánh với những gì đã qua và mình không dám đấu tranh để giành giật với ai cả.

Nhưng thực sự, không phải trong tình yêu mà trong cuộc sống này cũng vậy. Phải biết được cái gì thuộc về mình và không thuộc về mình, cài gì cần buông xuôi và cái gì cần nắm giữ. Bạn trai cũ của mình không phải là quả bóng để mình đá đi đá lại như thê đâu. Chẳng qua mình biết được anh ấy suy nghĩ cái gì trong đầu thôi. Chị ẫy sẽ mãi là nỗi day dứt và ám ảnh của anh ấy chừng nào chị ấy còn yêu anh ấy và muốn quay lại với anh âý. Mình sẽ mãi là quả cân để anh ấy đưa lên bàn cân mỗi khi muốn quyết định tình cảm giành cho ai. Mình cũng không xấu, học thức, tự tin...Vì cớ gì cứ phải là quả cân như thế??

Thế nhé, hãy yêu đi bạn à...Bạn sẽ hiểu, nhiều lúc, hy sinh là trọn vẹn, hy sinh là hạnh phúc!

F

fantasy09

Guest
6/5/06
0
0
0
Khong bo ben
Đọc bài viết của chị Phươngnam sao mà cảm thấy lòng mình nhẹ nhõm quá chị àh. Lúc trước em là một cô bé luôn suy nghĩ mọi chuyện phức tạp. Luôn sợ phải gieo hạt niềm tin cho tình yêu, nhưng giờ đây có lẽ em đã nghĩ khác đi một chút rùi chị à.
Đồng ý với chị tình yêu phải được nuôi dưỡng, duyên may có thể đến với mình nhưng để duyên may thành lựa chon thì phải là nổ lực cả hai bên.
Bây giờ đây em không còn phải bắt mình thế này hay thế kia nữa (tuy không hẳn là tuyêt đối hoàn toàn) nhưng em sẽ thật hơn với lòng mình, tuy làm vậy em nghĩ cũng chưa hẳn giải quyết được mọi việc.
Chị ơi, em đang băn khoăn một việc là có nên cho người ấy và người của em gặp mặt nhau không chị? Tuy rằng cả hai đều biết sự có mặt của nhau nhưng chưa bao giờ nói chuyện. Cả hai đều nói với em muốn gặp người kia, em nên làm thế nào chị nhỉ?

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Mình vẫn biết... yêu là phải hy sinh, phải cao thượng, phải yêu người ta hơn mình... thế mới gọi là yêu!

Nhưng cách hy sinh của bạn, có vẻ kỳ lạ quá! Nói thật nhé! Con người chúng ta, hay nói chính xác hơn là những con người ở tầng lớp trí thức... thì hầu như những lý thuyết về "tình yêu" thế này, chẳng còn gì xa lạ cả. Nhưng lý thuyết này, và thực tế này, khác xa nhau lắm... Cũng như Lý trí và Tình yêu vậy! Biết vậy, nhưng không làm vậy được đâu!

Khi người ta yêu, bên cạnh ta, yêu thương ta, và là của ta... thì những chuyện hy sinh bản thân mình chút ít để giúp người ấy, chẳng có gì khó khăn cả. Mình có thể hy sinh thời giờ quý báu, hy sinh những cuộc vui bên bạn bè, hoặc cái gì gì nữa lớn lao hơn... để ở bên người ấy khi người ấy cần nhất!
Nhưng... Khi người ta không bên cạnh ta, tình yêu kia không trao về ta, người ta không phải là của ta... thì thế nào?
Cái câu "chỉ cần anh hạnh phúc, chỉ cần anh được vui vẻ, thì em cũng sẽ hạnh phúc. Nếu nhìn thấy anh đau, em sẽ đau hơn anh gấp trăm ngàn lần." - có thực sự chính xác không?

- Thấy người ấy đau, mà không phải đau vì mình... thì mình sẽ đau, và còn đau ghê lắm kia! Đau cho người ta + Đau cho bản thân mình===> không chịu nổi.

- Nhưng,... nếu thấy người ta đi cùng với 1 người con gái khác,
- Thấy người ta hạnh phúc, thật hạnh phúc bên người con gái kia
- Thấy người ta yêu thương và chăm sóc người con gái nọ...
===>Bạn hạnh phúc và mỉm cười hài lòng àh??? - Nếu là vậy, thì hãy xét xem lại tình cảm của bạn, thật sự bạn thương anh ta hay là yêu anh ta. Bởi tình yêu mà không đau, không nhức nhối, không ghen tỵ (tí xíu), mà vĩ đại đến như vậy... thì không phải tình yêu đâu!

====> Đó là câu nói dối. Hoặc là câu nói thật lòng, nếu như ta không hề yêu.

Có thể trong trường hợp của Blue, Nguyên cũng sẽ chấp nhận xa người ấy.... Vì Nguyên biết, khi đó, trong tim anh ta, tình yêu dành cho mình đã không trọn vẹn. Nó bị chia sẻ đi mất rồi. Nhưng, Nguyên không cố tình khuyên anh ta quay về với người cũ, Nguyên sẽ để anh ta xét tình cảm của chính anh ta, và sự lựa chọn của anh ta, Nguyên sẽ tôn trọng. Tuy nhiên, không có chuyện Hạnh phúc khi anh ta hạnh phúc đâu. hì hì! Nguyên sẽ vui vì anh ta hạnh phúc, nhưng sẽ đau đấy! Và đương nhiên, sẽ cầu chúc cho mọi điều tốt đẹp sẽ đến với anh ta, gia đình anh ta!

Blue cao thượng, hay tự dối lòng mình?
Nhưng, bây giờ thì mọi thứ đã kết thúc tốt đẹp. Chúc mừng blue! Và cũng chúc cho Blue tìm được người như ý!

B

blueremembrance

Trung cấp
Bạn à!

Mình không hề cao thượng, trái lại, như mình đã nói, mình nhỏ nhen và ích kỷ nữa là đằng khác. Mình đã buồn trong suốt 01 năm trời và đã làm tất cả để cố quên đi nỗi đau ấy.

Trong chuyện này, anh ấy không thể tự suy xét được đâu. Bởi mọi thứ nó đan xen vào nhau và dằn vặt anh ấy ghê gớm. Nói chuyện với mình, anh ấy vui vẻ. Gặp bạn anh ấy, anh ấy lại tâm sự về chị ấy như thể anh ấy là người có lỗi. Thế nên, mình hiểu là mình cần dứt khoát.

Mọi lý thuyết chỉ toàn màu xám, chỉ có cây đời là mãi mãi xanh tười. Mớ lý thuyết về tình yêu, ai cũng có. Nhưng chúng ta không phải C.Mác và Ăngghen đúng không. Chúng ta không làm được những điều vĩ đại như thế bởi chúng ta chỉ là normal people mà thôi. Mình hiểu thắc mắc của bạn. Xin khẳng định một lần nữa, đó là tình yêu đầu đời của mình, mình thực sự yêu và thực sự đã có một ước mơ đẹp cho tình yêu đó.

Vậy thì tại sao nhìn người ta hạnh phúc mà mình lại vui ư? Bởi mình đã được nhiều thứ hơn mình đã mất. Mình vẫn có anh ấy là bạn tốt và điều tuyệt vời nhất là anh ấy vẫn luôn tâm sự với mình, "nghe lời" mình. Mình có bạn bè của anh ấy khâm phục mình, ủng hộ mình. Mình hiểu ra rằng tình yêu không phải là cái gì đó viên mãn quá, tròn trịa quá. Nó chỉ là một phần của cuộc sống nên nếu cứ luỵ vào nó, mình không thể độc lập đươc. Và quan trọng hơn, mình vẫn có trái tim để yêu và được yêu, để rung động và hạnh phúc. Và lúc ấy, chợt mỉm cười cho tất cả những gì đã qua vì mình đã có một kết thúc có hậu trong chuyện tình cảm.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Nhaque đồng ý với ý kiến của Nguyên, Blu à, nếu Blu đi tìm một người mà "chưa yêu ai" bao giờ thì "hơi khó" mà giả dụ có tìm được "người đó" đi chăng nữa thì cũng nên suy nghĩ xem "tại sao" nhé!Hihi. Trước khi đi đến hôn nhân ai trong đời chẳng có vài mối tình hả Blu, Blu muốn có 1 tình yêu trọn vẹn ư? Nghĩa là một người chỉ rành hết tình cảm cho Blu? Yêu Blu? Và không hề "nhớ" đến " người xưa"?....thì người đàn ông đó...là người lạnh lùng, vô cảm.Ai chẳng có quá khứ, ai chẳng có những kỷ niệm"không thể nào quên" khắc ghi trong lòng, nhưng đó là quyền của "người ta", thế giới "riêng" của người ta chứ? Sao Blu lại...Blu không muốn "tranh" với người yêu cũ của anh ấy? Tốt thôi(giống nhaque ghê,hihi), nhưng nếu tình yêu có được dễ dàng quá thì cũng sẽ mất đi dễ dàng bạn ạ!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA