Hạch toán thu hồi lương

• Thread starter maiphuongtong
  • Ngày gửi
V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Mọi người cứ đọc kỹ lại thông tư 71 đi. Các Công ty thì được tính tiền ăn trưa vào chi phí. Đơn vị HCSN thì không được. Trừ khi đó là đơn vị SN có thu nhưng phải chi từ nguồn thu sản xuất kinh doanh (SXKD) và chứng minh được khoản tiền ăn trưa đó là dùng chi cho hoạt động SXKD. Nếu không chứng minh được là dùng vào SXKD thì không thể tính vào chi phí được đâu. Không tin thì các bạn cứ thử hỏi thẳng kiểm toán nhà nước đi. Chắc chắn họ sẽ cho out khỏi chi phí khi tính thuế TNDN. NẾu muốn chi tiền ăn trưa mà không bị thuế và kiểm toán hỏi đến thì chỉ có cách lấy từ quỹ phúc lợi để chi thôi

Đồng ý với bạn về quan điểm như trên. Muốn chi được tiền ăn trưa vào chi phí thì:
Thứ nhất: Phải quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ
Thứ hai: Các khoản ăn trưa phải phục vụ vào hoạt động dịch vụ của đơn vị
...
Như vậy, mới tính vào chi phí hợp lý được

Khóa học Quản trị dòng tiền
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
ăn trưa và Lương tháng 13 vẫn được chi vào trước thuế theo Luật Thuế TNDN và Bộ Luật Lao động, với điều kiện phải được quy định trong Quy chế chi tiêu nội bộ.

Chúc ban thành công.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
ăn trưa và Lương tháng 13 vẫn được chi vào trước thuế theo Luật Thuế TNDN và Bộ Luật Lao động, với điều kiện phải được quy định trong Quy chế chi tiêu nội bộ.

Chúc ban thành công.

Mọi người bàn nhiều về 2 vấn đề: Tiền ăn trưa cho CBCNV trong đơn vị HCSN và tiền lương tháng 13. Quan điểm của tôi thì thế này:
- Tôi đã đọc văn bản quy định về việc chi tiền ăn giữa ca và được tính vào chi phí nhưng đối tượng áp dụng là DN và đơn vị SN có hoạt động sản xuất kinh doanh cung ứng dịch vụ (mình chẳng thuộc đối tượng nên quên mất số hiệu văn bản đó rồi, chán thật!).
- Còn về tiền lương tháng thứ 13, chúng ta xác định đó là khoản chi trả thu nhập tăng thêm cho CB mà thôi. Như vậy chắc chắn là không phải nội dung chi từ quỹ rồi. Bạn muốn chi thế nào thì tuỳ nhưng tất nhiên phải thể hiện trong quy chế CTNB và tất nhiên cũng chỉ nằm trong quỹ tiền lương tăng thêm trong năm mà thôi.

Sửa lần cuối:
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Lao động trong bảng lương đơn vị HCSN

Chào các bác!
Đơn vị e được SNV cấp hệ số lương cho 10 người & đầu năm đơn vị được giao dự toán chi thanh toán cho cá nhân bao gồm 10 người. Nhưng thực tế lao động tại đơn vị lại có 12 người bao gồm 5 biên chế và 5 hợp đồng từ 1 năm trở lên. Vậy lao động trong bảng lương của e được phép để mấy người vì tất cả các lao động tại đơn vị e hiện được đóng BHXH như nhau.
Mong sớm nhận được hồi âm.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Chào các bác!
Đơn vị e được SNV cấp hệ số lương cho 10 người & đầu năm đơn vị được giao dự toán chi thanh toán cho cá nhân bao gồm 10 người. Nhưng thực tế lao động tại đơn vị lại có 12 người bao gồm 5 biên chế và 5 hợp đồng từ 1 năm trở lên. Vậy lao động trong bảng lương của e được phép để mấy người vì tất cả các lao động tại đơn vị e hiện được đóng BHXH như nhau.

Bảng lương của bạn phải thể hiện hết 12 người. Còn việc tính lương thì bạn đưa vào các tiểu mục tương ứng (10001,10002 hay 10003 gì đó).
Kho bạc họ chỉ căn cứ vào quỹ lương được duyệt mà thôi, miễn sao đừng có vượt tổng quỹ lương được duyệt. Trong quỹ lương bạn xây dựng cả lương biên chế, lương hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế, lương hợp đồng ngoài chỉ tiêu biên chế.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Bảng lương của bạn phải thể hiện hết 12 người. Còn việc tính lương thì bạn đưa vào các tiểu mục tương ứng (10001,10002 hay 10003 gì đó).
Vậy một số lao động hợp đồng e hạch toán vào mục 114.07 (thuê lao động trong nước) được k ạ? Trong khi các chế độ BHXH vẫn thanh toán như nhau.
Bác có văn bản hướng dẫn về việc này k ạ? Nếu có bác có thể cho e xin đc k ạ? Hiện nay hai lao động hợp đồng này e đang để ngoài bảng lương và đưa vào thuê lao động trong nước mục 114.07.

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Không thể chi được ở M114. Nếu không trong tổng quỹ lương được duyệt bạn có thể chi được ở M101(tiểu mục tương ứng).

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Nhưng hợp đồng có thời hạn sao lại mục 101, e đã làm mục 101 nhưng KB k cho rút tiền đâu ạ. Thực ra tổng quỹ lương của e thực tế chi chưa hết, nếu cho thêm 1 lao động nữa cũng đủ dự toán để chi. Có điều e sợ bảng lương nhiều hơn 10 người thôi. Nhưng theo ý kiến của a Long Giang thì vẫn có thể đươc dúng k ạ? Vậy e muốn hỏi có văn bản nào hướng dẫn về lao động tiền lương k ạ?
Có a chị nào có k, e xin một bản với ạ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Đơn vị e được SNV cấp hệ số lương cho 10 người
Chỗ này mình không hiểu ý bạn vì không có cơ quan tài chính cấp trên nào thông báo cái này mà họ chỉ thông báo tổng tiền cho bạn căn cứ biên chế 10 người được giao của bạn mà thôi
Quĩ tiền lương của đơn vị do bạn xây dựng trên cơ sở số người hiện có thực tế của bạn.
Như vậy bảng tiền lương của bạn có tất cả 12 người
đầu năm đơn vị được giao dự toán chi thanh toán cho cá nhân bao gồm 10 người. Nhưng thực tế lao động tại đơn vị lại có 12 người bao gồm 5 biên chế và 5 hợp đồng từ 1 năm trở lên.
Về hạch toán lương đối với hợp động bạn cần xác định

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
A đọc kỹ đi ạ chữ "SNV" của e là Sở Nội vụ đấy ạ.
Vấn đề e muốn hỏi là hệ số lương đc SNV cấp cho 10 người và đầu năm STC cấp dự toán chi thanh toán cho cá nhân là 10 người vậy bảng lương thể hiện trên 10 người thì có vấn đề j k?

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Anh PhiHung nói đúng đó, SNV chỉ giao biên chế, kinh phí là STC cấp
Thì SNV cho bạn 10 biên chế thì bạn làm bảng lương cho 10 biên chế đó thành 1 bảng thanh toán với kho bạc, còn 2 người còn lại thì lập bảng riêng, chi trả bằng kinh phí tiết kiệm của đơn vị.
Vậy một số lao động hợp đồng e hạch toán vào mục 114.07 (thuê lao động trong nước) được k ạ? Trong khi các chế độ BHXH vẫn thanh toán như nhau.
Cái này không phải hợp đồng lao động mà là hợp đồng thuê mướn, không nằm trong quỹ lương của đơn vị.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Vậy theo bác thì phải hạch toán 2 lao động dôi dư này như thế nào cho đúng?

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Vậy theo bác thì phải hạch toán 2 lao động dôi dư này như thế nào cho đúng?

661/334 Mục/T.mục 100.03 (02 lao động này tuy không nằm trong biên chế được duyệt, nhưng vẫn được tính trong tổng quỹ lương của đơn vị. Cuối năm căn cứ tổng quỹ lương để tính thu nhập tăng thêm, trích lập quỹ (tùy đơn vị tự chủ, hay tự chủ 1 phần theo NĐ 43)
Thân

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
E vừa hỏi bên tài chính trả lời bảng lương của e chỉ đc thể hiện 10 người thôi, còn phần dôi ra phải lấy từ nguồn thu ngoài để thanh toán.
Thực ra phần dôi ra ngoài bên e cũng đã thanh toán bằng nguồn thu DV cho 2 lao động rồi.
Đến kỳ thanh toán lương rồi mà e k bit làm thế nào đây?
Mong các bác giúp e!

B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Trả lương CBCC qua ATM

Chào các bạn! Mình mới được chuyển qua làm kế toán HCSN nên có một vấn đề chưa được rõ mong các bạn chỉ giúp.
Do người kế toán cũ xin nghỉ, mà hàng tháng thường rút tiền mặt từ kho bạc về để chi trả lương, trích từ lương nộp BHXH, BHYT và KPCĐ, cũng như C/K BHXH, BHYT & KPCĐ thì các định khoản này họ làm rất rõ mình cũng không có gì thắc mắc. Nhưng do cơ quan mình lại mới trả tiền lương qua tai khoản cho CBCC, mình không được rõ cách định khoản này như thế nào? Mong các bạn chỉ giùm nhe!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Trước đây chi trả bằng tiền mặt, bạn thường hạch toán Có TK 111 với Nợ các tài khoản liên quan.
Bây giờ chi trả qua tài khoản NH, bạn chỉ cần hạch toán Có TK461 (nếu chi từ tài khoản dự toán NSNN) hoặc có TK112 (nếu chi từ tài khoản tiền gửi) với Nợ các tài khoản liên quan.

B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Bạn ơi, vậy 1% BHYT+ 5% BHXH (CBCC trích nộp từ tiền lương) mình cũng lập chuyển trả luân 1 lần cùng với trích nộp 15% BHXH & 2% BHYT, vậy mình hạch toán phân bổ như thế nào vậy bạn.
Cám ơn nhiều.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
1. Đối với 6% do người lao động phải nộp:

- Khi tính lương hàng tháng:
N661/C334: lương.

- Khi chi trả lương, giữa lại 6% BH phải nộp:
N334: lương.
C461 (phần lương thực trả qua ATM)
C332: 6% BH người lao động phải nộp.

2. Đối với 17% BH cơ quan nộp cho người lao động:
- Tính 17% BH phải nôp:
N661/C332

3. Khi chuyển tiền nộp 23% BH cho cơ quan Bảo hiểm:
N332: 23%
C461: 23%.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Khoản nộp 5%BHXH và 1%BHYT là khoản khấu trừ lương của cá nhân. Bạn chuyển trả cùng với lương của cá nhân luôn.
Còn 17% BHXH và BHYT,
N332(661)/C461,112: 17%BHXH,BHYT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA