Hạch toán thu hồi lương

• Thread starter maiphuongtong
  • Ngày gửi
N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Cho mình hỏi với:Nếu các viên chức ngoài lương cơ bản được lĩnh, còn được lĩnh thêm 02 lần lương tăng thêm theo NĐ43/CP thì có được lĩnh trợ cấp khó khăn nữa không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Cho mình hỏi với:Nếu các viên chức ngoài lương cơ bản được lĩnh, còn được lĩnh thêm 02 lần lương tăng thêm theo NĐ43/CP thì có được lĩnh trợ cấp khó khăn nữa không?
Cái này thì mình không thấy quy định nhưng theo ý kiến cá nhân mình (hơi chủ quan) thì được vì theo mình nghĩ:
1.Quy định hệ số lương, nhạch lương theo quy định của quyết định 127 và thông tư 88 đó, chỉ là hệ số lương cơ bản (chưa tính phần tăng theo theo Nghị định 130 (đối vớ Cơ quan hành chính) và Nghị định 43 (đối với đơn vị sự nghiệp).
2.Phần tăng thêm theo NĐ 130, NĐ43 là do nổ lực của đơn vị do tăng nguồn thu và tiết kiệm chi mà đạt được nên không cộng vào để xác định mức hệ số lương có nhỏ hơn hay lớn hơn mức 3,0 để xác định đối tượng đó có thuộc đối tượng có thuộc diện được trợ cấp hay không.
Theo mình là như vây, mong tiếp tục trao đổi với các bạn.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đọc các thảo luận của các bạn và sau khi nghiên cứu Quyết định 127 và Thông tư 88 về trợ cấp khó khăn mình xin nêu một số ý kiến chủ quan của mình như thế này.
1.Về đối tượng được hưởng: Tất cả các đối tượng thuộc biên chế trong các đơn vị HCSN có hệ số từ 3,0 trợ xuống đều được hưởng (bất chấp đơn vị đó tự chủ hay không tự chủ)
2.Tôi nhận thấy có một ý kiến hỏi Cán bộ hợp đồng thuộc đơn vị HCSN có hệ số dưới 3,0 có được hưởng hay không? Tất nhiên là không được hưởng vì khi hợp đồng đã quy định anh làm việc 1 tháng sẽ được hưởng 1 mức nhất định rồi nên ko thuộc điều chỉnh theo quyết định 127 và thông tư 88.
3.Về mức chi trả: Đã quy định rõ là 1 quý trả một lần theo mức 270.000đồng/người/quý vào thời điểm của tháng cuối quý và thực hiện không chỉ trong 3 tháng cuối năm 2008 mà thực hiện trong cả năm 2009.
(Theo khoản điểm e, khoản 4 phần II của Thông tư 88 có nêu "Kinh phí chi trả trợ cấp khó khăn theo Quyết định số 127/2008/QĐ-TTg trong năm 2008 được hạch toán vào Mục 108, Tiểu mục 99. Kinh phí chi trả trợ cấp khó khăn theo Quyết định số 127/2008/QĐ-TTg trong năm 2009 được hạch toán vào Mục 6400, Tiểu mục 6449")
Bạn Cóc yêu cho rằng: "Nhưng như thế có thể dẫn đến tình trạng người được trợ cấp lại có mức lương cao hơn những người ... vừa vượt ngưỡng khó khăn" Câu trả lời là không vì mỗi lần tăng bậc lương theo quy định là 0.33 lần. Do vậy người có hệ số gần 3,0 sẽ là 3,33 tức là hơn 178.000đ/tháng (=0.33*540.000đ/tháng) so với người được trợ cấp chỉ có 90.000đ/tháng.
Mình có vài ý kiến như vậy: Mong tiếp tục được trao đổi cùng các bạn.

Tôi thấy thế này:
1. Ở mục (2) tôi thấy không đúng, vì nếu hợp đồng lao động ký theo NĐ 68/2000/NĐ-CP vẫn được hưởng trợ cấp.
2. Ở mục (3) là bạn hiểu nhầm về thời gian chi trả. Việc TT88 hướng dẫn hạch toán trong năm 2009 là đối với những đơn vị mà không bố trí nguồn trong năm 2008 đủ để trả trợ cấp khó khăn. Trong phạm vi QĐ 127 thì thời gian chi trả chỉ áp dụng cho QUý 4 năm 2008 thôi.
3. Còn vấn đề Coc Yêu hỏi thì hơi khoai (NiceDays cũng nêu ở bài kế tiếp), vì có thể hệ số lương thấp, nhưng thu nhập tăng thêm lại cao. Dẫn đến thực tế như Coc Yêu nêu. Vấn đề này hình như Thông tư 88 không phủ hết. Thưc tế nhiều đơn vị tự chủ theo NĐ43 họ không cần chi tiếp theo QĐ127, vì thực tế từng cá nhân đều có thu nhập tăng thêm hàng tháng chứ không chỉ hưởng mỗi tiền lương theo ngach, bậc của nhà nước.

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Tôi thấy thế này:
1. Ở mục (2) tôi thấy không đúng, vì nếu hợp đồng lao động ký theo NĐ 68/2000/NĐ-CP vẫn được hưởng trợ cấp.
2. Ở mục (3) là bạn hiểu nhầm về thời gian chi trả. Việc TT88 hướng dẫn hạch toán trong năm 2009 là đối với những đơn vị mà không bố trí nguồn trong năm 2008 đủ để trả trợ cấp khó khăn. Trong phạm vi QĐ 127 thì thời gian chi trả chỉ áp dụng cho QUý 4 năm 2008 thôi.
Cám ơn bạn:
-Thống nhất với bạn ở mục 1
-Riêng mục 2, cần phải bàn tiếp.
+Trong Quyết định 127 của Thủ tướng Chính phủ thì chỉ nói đến 3 tháng cuối năm 2008 nhưng không nói thời gian tiếp có tiếp tục thực hiện hay không?
+Trong Thông tư 88 nói về phần nguồn là
"Kinh phí chi trả trợ cấp khó khăn theo Quyết định số 127/2008/QĐ-TTg trong năm 2009 được hạch toán vào Mục 6400, Tiểu mục 6449."
+Theo Thông tin báo chí thì đến 1/4/2009 khối cơ quan hành chính sự nghiệp mới tăng lương tối thiểu từ 540.000đ/tháng lên 640.000đ/tháng. Do vậy quý I/2009 CBCC từ 3,0 trở xuống vẫn hưởng mức lương như cũ nhưng theo bạn nói lại không được hưởng mức trợ cấp theo Quyết định 127 thì mâu thuẫn quá.
Như vậy, theo mình nghĩ thì vẫn thực hiện và được hưởng cho đến khi có văn bản mới của chính phủ về tăng mức lương tối thiểu từ 540.000 lên 640.00đ mới có sự thay đổi và văn bản mới sẽ bãi bỏ quyết định 127.
Mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn để tiếp tục trao đổi.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Tôi thấy thế này:
3. Còn vấn đề Coc Yêu hỏi thì hơi khoai (NiceDays cũng nêu ở bài kế tiếp), vì có thể hệ số lương thấp, nhưng thu nhập tăng thêm lại cao. Dẫn đến thực tế như Coc Yêu nêu. Vấn đề này hình như Thông tư 88 không phủ hết. Thưc tế nhiều đơn vị tự chủ theo NĐ43 họ không cần chi tiếp theo QĐ127, vì thực tế từng cá nhân đều có thu nhập tăng thêm hàng tháng chứ không chỉ hưởng mỗi tiền lương theo ngach, bậc của nhà nước.
Đơn vị em đã có quyết định chính thức: Không được hưởng khoản trợ cấp trên vì lý do lương tăng thêm nếu chia bình quân 1 tháng cũng khá cao rồi. ( Hơn nữa, các đồng chí không thuộc đối tượng được hưởng thì lại nêu ý kiến: khó khăn mà ai cũng xài di động, đi xe ga ... ặck ặck ặck ..._ Đảm bảo nếu các vị ấy mà có hệ số lương thấp hơn 3.00 thì chắc chắn khoản trợ cấp này sẽ ... thuộc diện được quan tâm ngay, quyền lợi sát sườn mà :wall::wall::wall: Hết ý kiến :053:)

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Trợ cấp khó khăn cho năm 2009

Thủ tướng lại cho anh em ta được thêm 360.000 đồng trong 4 tháng đầu năm 2009, bà con nhào dô xem nhé. (Nhiều xiền thế này tiêu sao hết!!! :wall:).

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thủ tướng lại cho anh em ta được thêm 360.000 đồng trong 4 tháng đầu năm 2009, bà con nhào dô xem nhé. (Nhiều xiền thế này tiêu sao hết!!! :wall:).
Có văn bản này trong tay cũng như không .... :023:

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
Tiếp tục trợ cấp khó khăn đối với cán bộ công chức

Quyết định số 169/2008/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về việc trợ cấp khó khăn đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang có mức lương thấp, đời sống khó khăn. Theo QĐ này kể từ ngày 1.1.2009 tiếp tục thực hiện trợ cấp khó khăn với mức 360.000 đồng/người, trả theo kỳ lương trong 4 tháng (từ tháng 1 - 4 năm 2009). Đối tượng có mức lương thấp, đời sống khó khăn được hưởng trợ cấp khó khăn là những người có hệ số lương từ 3,00 trở xuống, gồm: Cán bộ, công chức (bao gồm cả công chức dự bị) thuộc biên chế hưởng lương từ ngân sách nhà nước làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội ở TƯ; ở tỉnh, thành phố trực thuộc T.Ư; ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Viên chức thuộc biên chế hưởng lương từ ngân sách nhà nước làm việc trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội... cán bộ chuyên trách và công chức ở xã, phường, thị trấn. Giáo viên mầm non trong biên chế và giáo viên mầm non hợp đồng quy định...

Việc trợ cấp khó khăn được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế.

Các bạn có thể tải QĐ 169/2008/QĐ-TTg tại đây

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Biểu mẫu theo Thông tư 08/2009/TT-BTC

Đính kèm

• Bieu mau kem theo TT08-2009.rar
    11.5 KB · Lượt xem: 28
Sửa lần cuối:
Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Lương hay phụ cấp lương

Cả nhà giúp mình vấn đề này với!
Cơ quan mình lập dự toán gửi cho sở Tài chính thẩm định. Kết quả gửi về thì trong mục "Tiền lương" lại bao gồm cả "Phụ cấp lương" (như phụ cấp chức vụ, phụ cấp khu vực...). Giờ khi quyết toán mình không biết đưa như thế nào cho khớp với dự toán cả. Nếu đưa phần phụ cấp vào tiền lương thì không đúng theo mục lục ngân sách, còn nếu đưa vào phụ cấp thì số tiền lại không đúng. Vậy mình phải làm thế nào bi giờ. Ai có cao kiền gì thì giúp mình với nha! thankssss!

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Không hiểu ý của bạn nói gì, bạn hãy nói cho mình mẫu biểu báo cáo nào mà bạn đang khó xử. Mình nghĩ báo cáo của bạn nên theo Kho bạc, bạn ra Kho bạc xin cái dự toán về xem thế nào rồi làm theo nó.

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Không hiểu ý của bạn nói gì, bạn hãy nói cho mình mẫu biểu báo cáo nào mà bạn đang khó xử. Mình nghĩ báo cáo của bạn nên theo Kho bạc, bạn ra Kho bạc xin cái dự toán về xem thế nào rồi làm theo nó.

ý mình là khi quyết toán mình phải đưa phần phụ cấp (chức vụ, khu vực) đó vào mục nào trong mục lục ngân sách. Lương hay phụ cấp lương được nhỉ?

P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu
Mình làm ở Ban QLDA cấp huyện cơ quan mình được áp dụng hệ số tăng thêm tiền lương tối thiểu 1.3 lần nhưng ko biết khi xác định mục lục ngân sách cho vào mục nào? (Mục 6000 tiền lương hay mục 6100 phụ cấp lương) ai biết giúp mình mới nha!

D

DươngHà

Guest
27/11/06
25
1
0
45
Hà Nội
Mình cũng làm ktoán cho Ban QLDA thuộc TP.
@ Nhi: Theo mình thì Quyết toán phải theo dự toán. Nếu bạn muốn đúng theo mục lục ngân sách thì fải đề nghị điều chỉnh dự toán.
@ Nhung: Htoán phần tăng thêm đó vào tiền lương bạn ah.

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
ý mình là khi quyết toán mình phải đưa phần phụ cấp (chức vụ, khu vực) đó vào mục nào trong mục lục ngân sách. Lương hay phụ cấp lương được nhỉ?

@Nhi: Mình đồng ý với bạn Dương Hà, là bạn phải làm theo đúng dự toán, bạn ra Kho Bạc xem thử tài chính nó phân bổ ở mục nào thì mình quyết toán ở mục đó.
@Nhung: mình cũng đồng ý với bạn Dương Hà luôn, phải đưa vào tiền lương. Nhưng mình hơi thắc mắc, BQLDA của huyện thì chi phí ban phải theo TT117 chứ làm gì theo mục lục ngân sách. Mình biết có nhiều huyện bắt các đơn vị báo cáo theo QD19, như vậy là sai chế độ rồi.

D

DươngHà

Guest
27/11/06
25
1
0
45
Hà Nội
Mình cũng thắc mắc giống bạn langriser, Ban quản lý dự án thuộc TP như cq mình thì áp dụng chế độ ktoán QĐ 214 dành cho chủ đầu tư, các mục chi theo thông tư 117/TT-BTC, không theo mục lục ngân sách. Chắc BQL của huyện vẫn chi theo chế độ của HCSN rồi (QĐ19).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA