Mỗi tuần một chuyên đề

Thời điểm xuất hóa đơn đầu ra

• Thread starter NHIMXU8491
  • Ngày gửi
N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
Em chào các anh chị. Chả là em chân ướt chân ráo mới vào nghề, em băn khoăn quá muốn hỏi các anh chị thế này:
1. Công ty em sản xuất, hàng hóa đã xuất bán cho khách hàng T10/2014, BBBG hàng hóa có ký kết vào T3/2015 tuy nhiên khách hàng chưa trả hết tiền cho bên em nên sếp em không cho xuất hóa đơn. Đến thời điểm hiện tại là T11/2015 vẫn chưa xuất trả hóa đơn cho khách thì có bị sao không ạ?
2. Có văn bản nào quy định sau thời gian bao lâu kể từ ngày nghiệm thu, bàn giao phải viết hóa đơn xuất trả khách hàng không ạ?
Các tiền bối giúp em với chứ em hoang mang quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn giao hàng ngày nào phải xuất hóa đơn ngày đó.
Ko biết là thu được tiền hay chưa.
Bạn giao hàng tháng 03/2014, tháng 01/2015 ms xuất hóa đơn. Bạn sẽ bị phạt vì tội xuất hóa đơn không đúng thời điểm. Truy thuy cả phần thuế nộp chậm * lãi xuất tính từ thời điểm giao hàng.
Vì đáng ra bạn phải nộp thuế từ T03/2014. Nhưng bạn lại để đến T01/2015 ms nộp.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Bạn giao hàng ngày nào phải xuất hóa đơn ngày đó.
Ko biết là thu được tiền hay chưa.
Bạn giao hàng tháng 03/2014, tháng 01/2015 ms xuất hóa đơn. Bạn sẽ bị phạt vì tội xuất hóa đơn không đúng thời điểm. Truy thuy cả phần thuế nộp chậm * lãi xuất tính từ thời điểm giao hàng.
Vì đáng ra bạn phải nộp thuế từ T03/2014. Nhưng bạn lại để đến T01/2015 ms nộp.
Thêm nữa sẽ gay go to nếu bên kia kiện bên cty bạn ấy bán hàng ko xuất HĐ <=> trốn thuế.

N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
HIC. Em mới vào làm công ty mà dính phốt này, có cách nào để hợp thức hóa không bị sao không các tiền bối. Bên khách hàng công ty em không thấy ý kiến gì cơ ạ?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
HIC. Em mới vào làm công ty mà dính phốt này, có cách nào để hợp thức hóa không bị sao không các tiền bối. Bên khách hàng công ty em không thấy ý kiến gì cơ ạ?
Chắc bên đấy làm ăn chụp giật nên cũng ko quan tâm.
Bạn làm lại các chứng từ liên quan. Phù hợp vs ngày xuất hóa đơn là được.
Bảo GĐ xuất hóa đơn đi.

• Like
Reactions: Huyền1510
N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
Vâng. EM cảm ơn anh KIn7 nhé.

N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
Chắc bên đấy làm ăn chụp giật nên cũng ko quan tâm.
Bạn làm lại các chứng từ liên quan. Phù hợp vs ngày xuất hóa đơn là được.
Bảo GĐ xuất hóa đơn đi.
Vâng. Em cảm ơn anh Kin7 nhé

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Em chào các anh chị. Chả là em chân ướt chân ráo mới vào nghề, em băn khoăn quá muốn hỏi các anh chị thế này:
1. Công ty em sản xuất, hàng hóa đã xuất bán cho khách hàng T10/2014, BBBG hàng hóa có ký kết vào T3/2015 tuy nhiên khách hàng chưa trả hết tiền cho bên em nên sếp em không cho xuất hóa đơn. Đến thời điểm hiện tại là T11/2015 vẫn chưa xuất trả hóa đơn cho khách thì có bị sao không ạ?
2. Có văn bản nào quy định sau thời gian bao lâu kể từ ngày nghiệm thu, bàn giao phải viết hóa đơn xuất trả khách hàng không ạ?
Các tiền bối giúp em với chứ em hoang mang quá.
Theo luật thì bên em vi phạm, bán hàng không xuất hóa đơn
Nhung thực tế thì em sẽ chẳng có gì to tát nếu em làm như sau:
+ bên mua có yêu cầu lấy hóa đơn không? chắc là họ không cần, nếu họ yêu cầu thì cứ xuất cho họ theo thời điểm hiện tại, ghi nhận trên sổ sách theo thoi diểm hiện tại, xem như là ta mới bán thôi, còn BBBG, hop đồng gì đó trong quá khứ cứ vứt hết đi, không cần kèm theo (theo lutật bán hàng không bắt buột phải có hop đồng bằng văn bản)

+ Nếu họ không cần lấy hóa đơn, thì em cũng vẩn xuất hoa hoa don theo thoi điểm hiện tại, để cho tồn kho thực tế nó giống với sổ sách, chỉ tiêu ngưòi mua ký em ghi : nguoi mua không lấy hóa đơn,

N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
+ bên mua có yêu cầu lấy hóa đơn không? chắc là họ không cần, nếu họ yêu cầu thì cứ xuất cho họ theo thời điểm hiện tại, ghi nhận trên sổ sách theo thoi diểm hiện tại, xem như là ta mới bán thôi, còn BBBG, hop đồng gì đó trong quá khứ cứ vứt hết đi, không cần kèm theo (theo lutật bán hàng không bắt buột phải có hop đồng bằng văn bản)

+ Nếu họ không cần lấy hóa đơn, thì em cũng vẩn xuất hoa hoa don theo thoi điểm hiện tại, để cho tồn kho thực tế nó giống với sổ sách, chỉ tiêu ngưòi mua ký em ghi : nguoi mua không lấy hóa đơn,
Ok. Em cảm ơn a/c nhé!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113

Ko xuất hóa đơn thì khả năng là ko đòi được công nợ đâu.

N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33

Nhưng mà em thắc mắc bên em giá trị hàng hóa đó là hơn 1,7 tỷ (giá đã có 10% VAT) thì k cần hợp đồng cũng được sao ạ?

N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
Ko xuất hóa đơn thì khả năng là ko đòi được công nợ đâu.
Bên em phải xuất trả hóa đơn chứ anh. Em cứ phải viết xuất trả họ luôn tháng này thôi.

N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
Bạn làm đơn hàng cũng được.
Ko bắt buộc hợp đồng.
A Kin7 cho em hỏi giá trị hợp đồng đó bên em là hơn 1,7 tỷ (giá đã có 10% VAT) có thể bỏ hợp đồng được không ạ?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
A Kin7 cho em hỏi giá trị hợp đồng đó bên em là hơn 1,7 tỷ (giá đã có 10% VAT) có thể bỏ hợp đồng được không ạ?
Nếu giá trị lớn như vậy bạn nên làm hợp đồng để tránh rủi ro.

N

NHIMXU8491

Guest
6/11/15
14
0
1
33
Nếu giá trị lớn như vậy bạn nên làm hợp đồng để tránh rủi ro.
Hợp đồng bên em đã ký T8/2014 rồi anh ơì. Giao hàng tháng 10/2014, biên bản bàn giao nghiệm thu T3/2015. và em đang tính xuất trả hóa đơn vào T11/2015 này. Thế có cách nào để bên em xuất hóa đơn mà ko bị phạt không a?

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Hợp đồng bên em đã ký T8/2014 rồi anh ơì. Giao hàng tháng 10/2014, biên bản bàn giao nghiệm thu T3/2015. và em đang tính xuất trả hóa đơn vào T11/2015 này. Thế có cách nào để bên em xuất hóa đơn mà ko bị phạt không a?
đã bảo là không cần hop dong, chỉ bên mua mới cần hop đồng (cho chắc), chứ mình bên bán thì không cần. cứ vứt hết di, và xuất hoa don ghi nhận thời điểm hiện tại, chứ nếu kèm hop dong thì sẽ lòi ra cái vụ xuất hoa don xuất muộn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA