TÀI SẢN CỐ ĐỊNH- Không có hóa đơn đầu vào

• Thread starter thuylinh0779
  • Ngày gửi
T

thuylinh0779

Guest
Tài sản của DNTN không có hoá đơn đầu vào nay chuyển sang thành lập công ty TNHH muốn đưa vào TSCĐ của công ty có được không ? nếu được phải làm như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn có thể nói rõ tài sản đó là tài sản loại gì không? nếu là bất động sản hay các tài sản không cần sang tên đổi chủ thì chỉ có biên bản bàn giao và biên bản thẩm định giá là được, có thể yêu cầu DNTN cũ xuất hóa đơn GTGT cho tài sản đó được không (nội dung ghi rõ xuất nội bộ và không phản ánh thuế GTGT). Nếu là tài sản cần sang tên đổi chủ thì bắt buộc phải có hóa đơn để đăng ký trước bạ. Đó là ý kiến riêng của tôi, mong các bạn khác tham gia.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Theo toi duoc biet:
Ban muon chuyen tu DNTN sang thanh lap cong ty TNHH thi truoc het ban can giai the DNTN. Sau do moi thanh lap cong ty moi vi day la hai don vi khac han nhau.
1- DNTN thi chiu trach nhiem vo han ve tai san - khong co phap nhan
2-CTTNHH chiu trach nhiem huu han ve tai san va co tu cach phap nhan
Do vay khong the nao chuyen noi bo duoc. Sau khi giai the DNTN. Ban đanh gia lai tai san cua DN dem ban ( DNTN co hoa don cua DN). Truong hop TSCD cua ban khong co chung tu goc thi bay gio DN cua ban ban theo gia tri danh gia con lai thuc te cua tai san
Do do cong ty moi van co hoa don binh thuong

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
nhungpt59 có thể type tiếng việt không, diễn đàn tích hợp luôn bộ gõ.

V

Vu Hoa Ky

Guest
17/7/08
5
0
0
43
Hai Duong
Cty tôi vừa nhận được 1 HĐ GTGT do 1 cty làm trần nhựa cho nhà xưởng cty tôi.Giá trị của công trình đó là khoảng hơn 50 tr. Theo các bác cty tôi nên hạch toán nó vào chi phí sửa chữa lớn TSCĐ hay là cho vào TSCĐ?Thanks

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Cty tôi vừa nhận được 1 HĐ GTGT do 1 cty làm trần nhựa cho nhà xưởng cty tôi.Giá trị của công trình đó là khoảng hơn 50 tr. Theo các bác cty tôi nên hạch toán nó vào chi phí sửa chữa lớn TSCĐ hay là cho vào TSCĐ?Thanks

Hạch toán vào TK 242 nhé

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
cho em hỏi luôn các bác thế này ạ
Chỗ em làm là 2 cty riêng biệt nhau . Nhưng khi dùng TSCĐ thì lại dùng chung nhau ( 2 cty nằm cùng một địa điểm ). Cty em làm thì mới thành lập năm 2007 . Vậy các bác bảo em phải hạch toán TSCĐ ntn ạ

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM

Bạn nên hạch toán vào chi phí sửa chữa lớn TSCĐ (2413) rồi sau đó kết chuyển ghi tăng nguyên giá TSCĐ rồi khấu hao dần vì đây thực sự là khoản tiền sửa chữa rất lớn.
-Nợ TK 2413 - GT tăng
Nợ TK 133 - Thuế
Có TK 331 - Tổng

- Nợ TK 211 - GT tăng
Có TK 2413 - GT tăng

Sửa lần cuối:
toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
cho em hỏi luôn các bác thế này ạ
Chỗ em làm là 2 cty riêng biệt nhau . Nhưng khi dùng TSCĐ thì lại dùng chung nhau ( 2 cty nằm cùng một địa điểm ). Cty em làm thì mới thành lập năm 2007 . Vậy các bác bảo em phải hạch toán TSCĐ ntn ạ

Bạn nên cụ thể hơn. Nhưng nói chung là nếu là TSCĐ thì phải có chứng từ xác nhận sở hửu và bạn căn cứ vào đó để hạch toán vào các TK bạn ạ!
Nếu là sở hữu cty bạn thì hạch toán vào TK 211, còn nếu là của cty bên kia mà cty bạn đang sử dụng thì đó là đang thuê TS và làm cái hợp đồng cuối tháng trả tiền là xong./.

V

Vu Hoa Ky

Guest
17/7/08
5
0
0
43
Hai Duong
cám ơn ban toong truongsoi nha. như vậy có nghĩa là cty chúng tôi vẫn phải hạch toán vào TSCĐ và tính khấu hao ạ. Có thể cho ngay vào chi phí kinh doanh kỳ này ko ạ?

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Bạn nên cụ thể hơn. Nhưng nói chung là nếu là TSCĐ thì phải có chứng từ xác nhận sở hửu và bạn căn cứ vào đó để hạch toán vào các TK bạn ạ!
Nếu là sở hữu cty bạn thì hạch toán vào TK 211, còn nếu là của cty bên kia mà cty bạn đang sử dụng thì đó là đang thuê TS và làm cái hợp đồng cuối tháng trả tiền là xong./.

Nếu vậy mình tính nó vào chi phí hợp lý đó ạ và bên thuế có hỏi giấy tờ của bên kia không ạ ( VD như mình thuê TSCĐ của bên kia thì bên đó phải có giấy cho thuê TSCĐ và phải tính tăng LN cho thuê TSCĐ à ) vì em làm kế toán cả hai bên mà
:talk:

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
cám ơn ban toong truongsoi nha. như vậy có nghĩa là cty chúng tôi vẫn phải hạch toán vào TSCĐ và tính khấu hao ạ. Có thể cho ngay vào chi phí kinh doanh kỳ này ko ạ?
Cái này có lẽ còn tùy quy mô cty của bạn. Nhưng sửa chữa lớn tài sản cố định là khoản chi phí phát sinh liên quan đến nhiều kỳ sản xuất nên theo mình bạn nên ghi nhận tăng TSCĐ để KH vào chi phí nhiều kỳ thì hợp lý hơn và không bị bên thuế kiểm tra.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Nếu vậy mình tính nó vào chi phí hợp lý đó ạ và bên thuế có hỏi giấy tờ của bên kia không ạ (VD như mình thuê TSCĐ của bên kia thì bên đó phải có giấy cho thuê TSCĐ và phải tính tăng LN cho thuê TSCĐ à) vì em làm kế toán cả hai bên mà
:talk:
Không hiểu bạn đang nói gì lắm nhưng không có ai trả lời bạn nên mình trả lời đại. Nhưng nếu là cty này đang sử dụng tài sản của cty kia thì phải làm hợp đồng cho thuê tài sản (nếu không có quan hệ gì đặc biệt), cuối tháng bên cho thuê xuất hóa đơn theo hợp đồng và bên thuê trả tiền thì chẳng có gì là không hợp lý cả.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Bạn có thể nói rõ tài sản đó là tài sản loại gì không? nếu là bất động sản hay các tài sản không cần sang tên đổi chủ thì chỉ có biên bản bàn giao và biên bản thẩm định giá là được, có thể yêu cầu DNTN cũ xuất hóa đơn GTGT cho tài sản đó được không (nội dung ghi rõ xuất nội bộ và không phản ánh thuế GTGT). Nếu là tài sản cần sang tên đổi chủ thì bắt buộc phải có hóa đơn để đăng ký trước bạ. Đó là ý kiến riêng của tôi, mong các bạn khác tham gia.

Bác HyperVN nói rất đúng đấy, bạn nên tham khảo với trường hợp của mình!

H

HONGTHUYYB

Guest
15/8/08
2
0
0
37
yen bai
hoá đơn

TSCĐ ĐÃ KÊ KHAI THUẾ NHƯNG THIẾU HOÁ ĐƠN vat GIƠ BỔ XUNG CÓ DC KO Ạ?

H

HONGTHUYYB

Guest
15/8/08
2
0
0
37
yen bai
Hoá đơn

sếp em hỏi hoá đơn vat được sử dụng trong bao lâu? giúp em với

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
TSCĐ ĐÃ KÊ KHAI THUẾ NHƯNG THIẾU HOÁ ĐƠN vat GIƠ BỔ XUNG CÓ DC KO Ạ?
Cái này theo mình nghỉ còn tùy thuộc vào ngày xuất háo đơn trước hay sau ngày kê khai hóa đơn của bạn. Nếu ngày sau ngày kê khai hóa đơn thì bạn nên lập bảng 01/KHBS điều chỉnh rồi sau đó kê khai lại.
Thời gian sử dụng háo đơn để làm căn cứ ghi nhận chi phí thường thì trong năm tài chính, hoặc đầu năm nay cuối năm sau, trường hợp đặc biệt kê khai sót... thì bạn phải giải trình thì mới được đưa vào chi phí hợp lý. Nhưng theo quy định hiện tại thì hóa đơn GTGT thì được khấu trừ trong vòng 3 tháng (hay 90 ngày kể từ ngày viết háo đơn sang ngày 91 không đc kê khai thuế nữa). Còn theo luật thuế GTGT mới áp dụng từ ngày 01/01/09 thì đc kê khai trong vòng 06 tháng (180 ngày)
Chúc bạn thành công!

H

hieu_minh2006

Guest
6/8/06
23
0
0
40
Ha Noi
Em có 1 việc như thế này mong đc các bác ở Web tư vấn cho em:
Công ty em là Cty TNHH văn phòng giao dịch ở khách sạn, văn phòng đó trước đây là của một công ty nước ngoài họ ko làm ở đó nữa và những thiết bị công cụ dụng cụ họ nhượng lại hết cho công ty em và chỉ có hợp đồng ký giữa sếp em và công ty đó và những thiết bị CCDC đó thuộc quyền sở hữu của sếp em. Bây giờ sếp muốn đưa thiết bị CCDC đó vào để hạch toán chi phí hợp lý cho công ty. Các bác xem các thiết bị CCDC đó có thể được đưa vào chi phí hợp lý không ah. Và để hợp lý nó thì phải làm sao ah.
Mong có hồi âm sớm
Em cảm ơn

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Em có 1 việc như thế này mong đc các bác ở Web tư vấn cho em:
Công ty em là Cty TNHH văn phòng giao dịch ở khách sạn, văn phòng đó trước đây là của một công ty nước ngoài họ ko làm ở đó nữa và những thiết bị công cụ dụng cụ họ nhượng lại hết cho công ty em và chỉ có hợp đồng ký giữa sếp em và công ty đó và những thiết bị CCDC đó thuộc quyền sở hữu của sếp em. Bây giờ sếp muốn đưa thiết bị CCDC đó vào để hạch toán chi phí hợp lý cho công ty. Các bác xem các thiết bị CCDC đó có thể được đưa vào chi phí hợp lý không ah. Và để hợp lý nó thì phải làm sao ah.
Mong có hồi âm sớm
Em cảm ơn
Nếu đã đứng tên của xếp bạn thì không thể đưa vào chi phí hợp lý của cty đc rồi. Trước tiên bạn nên xem lại hơp đồng xem xếp bạn có đại diện cho cty ký hợp đồng ko. Nếu không thì bạn lại phải lập hợp đồng mua lại của xếp hoặc làm góp thêm vốn cho cty. Bạn có thể cụ thể hơn.
Chúc thành công!

L

lehaikha

Sơ cấp
3/10/08
22
0
0
33
HCM
Tài sản cố định không được xác nhận bởi người bán/

Bác Miền Trung ơi. hãy thương lấy Miền Trung với. Cty em chuyển từ cơ sở sản xuất lên thành DNTN. và Sếp em chưa rõ về vấn đề chuyển đổi hay định giá cho thành phẩm,sản phẩm dỡ dang,máy móc- thiết bị để đưa vào giấy phép khi ĐKKD gì cả. vậy nên ko có TSCĐ ở cty. Và phần máy móc đó (khi DN còn là cơ sở) Sếp mua của cơ sở nhỏ nên cũng chẳng có HĐ, chứng từ gì hợp lệ cả.Giờ em làm HĐồng để người bán xác nhận là họ có bán máy móc đó cho DN. Nhưng họ ko ký. giờ phải làm sao để đưa những máy móc đó vào TSCĐ cho DN đc hả Bác. Hic, sắp hết năm rồi mà còn rắc rối nhiều quá. Mong Bác giúp Miền Trung nha.Thanks:023:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA