Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải diễn giải ra như vậy thì tôi mới tin được chứ!

Tuy nhiên để làm kế toán trưởng thì bạn phải biết từ cái nhỏ nhất chứ. Có thể bạn không sử dụng đến chúng nhưng cũng phải biết. VD : nghiệp vụ nào thì vào tài khoản nào cho hợp lý và không sai... Nhỡ có một nhân viên dưới quyền mình không biết mà hỏi thì sao?

Chiên da xốp nói:
Số là khi tui đến công ty nào tư vấn quản lý, phần mềm, sản xuất cũng đụng phải nhiều chuyện lộn xộn trong hệ thống kế toán của họ. Thế là phải về tự học lấy, nghiên cứu lấy và đi tham khảo tứ tung và xắn tay áo lao vào giúp họ tổ chức lại hệ thống kế toán.

Dĩ nhiên là dưới tay tôi phải có hàng chục kế toán viên cùng cộng tác. Vấn đề không phải là phải nhớ nghiệp vụ nào phải ghi vào tài khoản số mấy, mà phải nắm vững nguyên lý, nguyên tắc, cập nhật kiến thức, luật lệ không ngừng và quan trọng là phải biết cách tổ chức và thuyết phục cộng sự, lãnh đạo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình cảm thấy các sổ sách + chứng từ kế toán của nước mình còn rườm rà wá (mặc dù ko biết các nước khác thế nào, hihi).
Chẳng hạn 1 Cty suốt cả năm ko có 1 phiếu thu - chi, nhập - xuất gì cả, đến khi Thuế xuống quyết toán thì nhân viên kế toán phải bỏ công sức ra để lập các phiếu này, rồi bắt mọi người ký tá vào. 4mat thấy như vậy ko có ý nghĩa gì cả ngoài ý nghĩa là đối fó với Cơ quan thuế.
Rồi vần đề sổ sách: có cần fải lập nhật ký bán hàng khi hàng tháng đã nộp Bảng kê bán ra. rồi sổ cái sổ đực: 4mat nghĩ ko cần fải tháng nào cũng lập sổ cái để tổng kết số dư của từng tài khoản (đ/v DN nhỏ, maybe) mà cuối năm mình chỉ cần tập hợp và kết chuyển 1 lần cũng được (khi tính lãi lỗ, nghĩa vụ NN.....). Rồi Sổ theo dõi thuế GTGT nữa, có cần thiết ko khi hàng tháng đã nộp Tờ khai vat (chi tiết đã thể hiện ở Bảng kê mua vào, bán ra).
Có gì sai, mong góp ý.
Thân,

Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Ở nước ngoài cũng y chang như vậy thôi.
Cuối kỳ, doanh nghiệp ôm một mớ hóa đơn, sổ phụ Ngân hàng và các chứng từ khác giao cho nhà cung cấp dịch vụ kế tóan.
Họ căn cứ vào đó chế biến xào nấu rồi hoàn tất báo cáo để doanh nghiệp có cái gọi là báo cáo thuế đem nộp.
Còn các doanh nghiệp có quy mô, thì cũng như ở VN vậy, các quy trình đều đúng, chứng từ đúng và sổ sách ngon.
Có khác biệt giữa VN và các nước khác, thì đó là khối lượng phiếu thu chi so với khối lượng báo nợ báo có Ngân hàng. ở nước ngoài 80% trở lên sử dụng Tiền gửi NH, còn ở VN thì ít nhất 80% là tiền mặt.

Lostly

Lostly

Trung cấp
Chien gia xop a. To cung chang duoc dao tao ve lap trinh nhung to van viet duoc chuong trinh ke toan và cac chuong trinh wan ly . To cung da tung di trien khai nhu bac chan rui. Noi chung la khi dung o ben ngoai le thi thay the thoi nhung phai la dan trong nghe thi moi biet duoc nhung cai lat leo. Ke toan nhieu nguoi gioi nhung con cong viec thi dau phai 1+1 = 2. Nhieu khi gioi wa la phai gia ngu chu khong the nhu dan lap trinh viet chuong trinh theo duong thang dau a. Mot doanh ngheip o Viet nam ma khong bỉet lang lach thi de bi cong an phat lam

Lostly

Lostly

Trung cấp
He he.Hoi truoc to di lam phan mem cho may cong ty nha nuoc lon dang hoang. Nhieu khi ho co the hach toan tính gia... ngon lanh nhung ma neu lam the thi se lo het ra la dinh muc cho san pham nay cao wa hay thap wa. Roi lai con chuyen neu lam dung qui trinh thi ai ngoi choi se duoc ve huu non nua chu. May anh KTT rat gioi nghiep vụ, gioi wan ly nhung phai lo chuyen lam sao cho hơp ly hoa chung tu VD nhu mua hang chenh lech gia thi phai lam the nao cho cac phong ban khong nhom ngo hay kiem toan, thanh tra den thi van dung luat chu con qui trinh va nghiep vụ thi sẵn đấy rồi còn j nua. To khong co y che ay nhung ay chua duoc di sau vao con duong nen chua thay cai gai goc cua no. Moi nguoi gioi mot khia canh ay a.

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bác Chiến nói trạng không đấy. Bác chưa hề dự 1 khóa học, 1 giờ học nào về kế toán mà công ty lại giao cho bác làm kế toán trưởng. Nhưng Bác 5 lần làm kế toán trưởng ở 5 công ty khác nhau bác cũng giỏi đấy. Chúc mừng bác

T

TruongQuocPhong

Guest
9/8/05
17
0
0
46
HCM City, Vietnam
ketoan4mat nói:
Mình cảm thấy các sổ sách + chứng từ kế toán của nước mình còn rườm rà wá (mặc dù ko biết các nước khác thế nào, hihi).
Chẳng hạn 1 Cty suốt cả năm ko có 1 phiếu thu - chi, nhập - xuất gì cả, đến khi Thuế xuống quyết toán thì nhân viên kế toán phải bỏ công sức ra để lập các phiếu này, rồi bắt mọi người ký tá vào. 4mat thấy như vậy ko có ý nghĩa gì cả ngoài ý nghĩa là đối fó với Cơ quan thuế.
Rồi vần đề sổ sách: có cần fải lập nhật ký bán hàng khi hàng tháng đã nộp Bảng kê bán ra. rồi sổ cái sổ đực: 4mat nghĩ ko cần fải tháng nào cũng lập sổ cái để tổng kết số dư của từng tài khoản (đ/v DN nhỏ, maybe) mà cuối năm mình chỉ cần tập hợp và kết chuyển 1 lần cũng được (khi tính lãi lỗ, nghĩa vụ NN.....). Rồi Sổ theo dõi thuế GTGT nữa, có cần thiết ko khi hàng tháng đã nộp Tờ khai vat (chi tiết đã thể hiện ở Bảng kê mua vào, bán ra).
Có gì sai, mong góp ý.
Thân,

Chào kếtóan4mat,
Tôi đồng ý với bạn là Sổ sách quá rườm rà, nhưng nguyên tắc vẫn là nguyên tắc vì nhiệm vụ kế tóan là cập nhật hàng ngày viết phiếu thu,chi khi có phát sinh và vô sổ nữa nhưng ko làm hàng ngày thì khi quyết tóan phải làm thôi chứ sao !!!!

Mình nghĩ chắc bạn ko làm kế tóan phải không ?
Chào

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Nghiệp kế toán? Tôi sẽ không bao giờ cho con tôi theo nghiệp kế toán. Quá đau đầu. Tôi đau đầu quá.......jup tôi với

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bác ơi nghề kế toán mình tuy đau đầu nhưng dễ kiếm cơm. Vậy chấp nhận đau đầu một tý cũng được. hè hè

N

nguyenkimdinh

Guest
21/9/05
3
0
0
tp.hcm
jennie82 nói:
pnphuong
Chao anh , em la thanh vien moi cua web ke toan . Chuyen nganh ke toan em dang hoc la : Ke toan- kiem toan cua Ngan Hang, truong em co day mot phan ve ke toan doanh nghiep. em vua la thanh vien cua webketoan, qua that kien thuc cua em kg nhieu de ma ban ve nghiep vu ke toan voi cac anh chi. Em gan phai chon noi thuc tap , em co the thuc tap o mot ngan hang, hoac mot cong ty kiem toan . Em thich lam viec o cong ty kiem toan hon nhung em so minh lam khong noi. Vao trang web coi muc "nghiep ke toan" , em cung hoi so ,em so minh chon kg du'ng nganh. Nghe ke toan co can nguoi linh dong kg anh , co khi nao se lam cho em kho khan vi nhung con so kg anh.
Em sap sua tot nghiep ,sap tim viec lam, vi tinh em rat on ,va Anh van cua em cung rat kha vi em co co hoi thuong xuyen tiep xuc voi nuoc ngoai , tuy nhien, nghi den viec lam tuong lai thi em kg da'm nghi~. Anh co loi khuyen nao doi voi em kg , Anh co the chi em cong viec nao em co the lam de co the vua su dung ke toan ,vua su dung Anh van , vi em kg muon se quen di Anh van. VA nhat la em muon lam mot kiem toan vien trong tuong lai , neu khoi dau chi lam mot ke toan thong thuong thi em co the thuc hien uoc mo nay khong? Bang cach nao .
em mong anh tra loi cau hoi cua em nhe!!!!
Cam on anh nhieu lam!
:thank
Chao em.
Đọc xong những tâm sự của em chị nhơ đến hồi mình là SV mới ra trường quá. Lúc đó đã biết gì đâu, vào làm ở một Cty vừa SX vừa KD với quy mô vừa. Em biết công việc đầu tiên là gì không: bán hàng đấy, nhưng qua thời gian đó chị đã có thể hieu duoc một số quy trình nghiệp vụ đấy. Sau đó một thời gian chuyển sang Cty XD, với những hiểu biết tích lũy được ở cty cũ và sự tìm hiểu học hỏi từ bạn bè, những người quen chị dã có thể từ làm được tòan bộ công việc của mình rồi đó. O đây chị chỉ muốn nói với em rằng, những bước khởi đầu là kế tóan bình thường sẽ là một kho kinh nghiệm qúy báu mà em sẽ dùng khi bước chân vào lĩnh vực kiểm tóan đấy (vì sao chị nói vậy à, vì chị tốt nghiệp khoa KTKT của trường Ktế mà). Phải có niềm tin chứ em.

N

nguyenkimdinh

Guest
21/9/05
3
0
0
tp.hcm
Hay thật, bài của Hope làm cho minh như vừa trút hết tâm sự vậy nhất là ở phần cuối, đúng là dân trong nghề thì sẽ dễ đồng cảm với nhau hơn. Bạn nói đúng, mỗi một kế tóan có một cách làm của riêng mình và không ai giống ai cả, đo đó khi bạn không còn làm ở Cty đó nữa thì chắc hẳn là "cái tiếng" nó cũng chẳng hay ho gì đâu. Do vậy, qua diễn đàn mình cũng muốn nhắn với các bạn trong nghề rằng: cái nghiệp ấy ta đã chọn thì phải sống cho nó trọn với cái nghiệp, hãy tôn trọng người đi trước vì khí ta bước ra khỏi cty thì tình cảnh của ta cũng giống như người mà ta đang thay thế mà thôi.
Còn dưới con mắt của chủ DN à, kế tóan là gì nhỉ (kể cả KTT)? à, là một robot biết làm sạch những 'bô rác' chứng từ một cách hợp pháp, không hề sinh lợi, hàng tháng phải tốn một khỏan (thường thì càng thấp càng tốt) để nuôi dưỡng, và còn nữa ' sẽ là người bị nhắc đến đầu tiên' khi bị thanh tra- kiểm tra-xử lý.
Ôi, cái nghề đau đầu - đầu đau - nhưng không bỏ được đâu.

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Đọc bài của Hope thấy đúng với tâm trạng mình, hờ cuối cùng thì mình cũng fải ......say goodbye với ông Sếp mà khi ký BCTC hỏi 1 câu rõ hồn nhiên "Kí cái gì thế hả mày?" hik, tí ngất. Các phòng khác thì suốt ngày "KT thế mà sướng, suốt ngày ngồi văn phòng, làm việc thì nhẹ nhàng (vâng, nhẹ nhàng)" còn hoá đơn để thanh toán ư? "Việc đó không quan trọng, gì mà rắc rối ghê vậy". Trong công ty fòng nào trực tiếp làm ra tiền là phòng đó được ưu tiên. Thứ 7 có căng thẳng quá mà nhỡ về trước 6h chiều thì bị Sếp nhắc nhở "mày xem bây giờ là mấy giờ?". Còn mỗi lần vào các cơ quan hành chính thì..... ôi thôi hành chính...than ôi hành là chính. Bao giờ có luật: hễ ông (bà) nào muốn đăng ký kinh doanh thì fải trải qua 1 cuộc thi sát hạch về tài chính kế toán nhở. Oài, bao vờ cho đến bao vờ...

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Nghiệp kế toán: Đã là nghiệp thì nên đeo bên mình và giữ gìn cho thật cẩn thận kẻo dọc đường rơi vãi mất là: thất nghiệp như chơi.

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Sinh ư nghiệp, tử ư nghiệp!
Xem chừng cái nghiệp đó đang vận vào mình đây! Rất may xung quanh mình còn có gia đình, có bè bạn, có những người hiểu mình! Thời gian này đã có những lúc mình cảm thấy kiệt quệ thật sự, chỉ mong trên đời này còn có gì đó gọi là công bằng. Mất ngủ, tự dằn vặt mình với một tương lai bi thảm và đầy oan ức. Mới chỉ hơn 1 tuần mà gầy rộc mất hơn 1 kg.
Dù lâu đến vài tháng hay cả một năm, rồi cũng sẽ qua, chỉ có điều là hậu quả thế nào thôi. Sau cú vấp ngã này mình nhất định sẽ trưởng thành hơn, bớt fragile hơn, bớt nhìn đời một cách sách vở hơn. Hy vọng là vẫn còn nhiều cơ hội cho mình trước mắt, mong nhất là ... cơ hội đổi nghề!

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
TTKH nói:
Thi minh cung dang muon tu gia nghe lam ke toan day. Ngot bui thi chang thay dau, chi toan cay dang chua chat ma thoi.
Luc nao cung dien cai dau.
Bác không nghe câu:
"Qua cơn bĩ cực tới hồi thái lai"
Và câu:
"Ví không có cảnh đông tàn thì đâu có cảnh huy hoàng ngày xuân"Sinh nghề tử nghiệp, mấy ai tránh khỏi cái chết đâu, chết cho hoành tráng 1 chút bác ạ! chưa ra trận đã nề gian khổ...............

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Nghiệp kế toán

Mình đã làm kế toán tính đến nay cũng trên 5 năm chứ không phải ít. Cực khổ cũng nhiều và không hề được những lời khen, chưa bao giờ được thưởng. Dù rằng đối với thuế, xếp chưa bao giờ mình làm gì có sai sót. Hay nói đủ tự tin 1 chút thì mình là người có năng lực, có óc học hỏi và chịu khó cầu tiến. Nhưng hình như mình đã bị mất niềm tin lần lần rồi thì phải.:biggrin:

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Mình chán quá rồi, đôi lúc mình cũng nghĩ là kế toán khôg phù hợp với tương lai và định hướng cho mình> Ai có thể an ủi mình không nhỉ

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Mình chẳng muốn than vãn làm gì nhưng thực sự cái nghề số má này nó bạc bẽo lắm. Như ở công ty mình phòng kế toán luôn là phòng bận rộn nhất. Các phòng khác có lúc còn thảnh thơi chứ phòng KT lúc nào cũng chúi mắt vào màn hình máy tính. Bao giờ cũng luôn là phòng về muộn nhất, ấy vậy mà lúc nào cũng bị sếp soi, bị quát. Bất kỳ khi có vấn đề nào xảy ra, sếp cũng luôn tra hỏi phòng kt, trong khi các phòng liên quan trực tiếp thì...
Túm lại cái nghề này là nghề chán nhất. Thật sai lầm khi lựa chọn nó. Những công sức mình bỏ ra đôi khi chẳng bao giờ nhận được lời khen. Cứ như là đương nhiên phải thế!

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
"Đã mang lấy nghiệp vào thân
Thì đừng trách lẫn trời gần trời xa..."

Kế toán quan trọng lắm chứ, chậm lương xem, khối kẻ phải nhăn nhó. Sếp mà muốn phết phẩy nọ kia thì kế toán cũng có phần chấm mút. Tạm ứng mà các cán bộ không quyết toán kịp thời hạn thì phang ngay vào lương. Muốn công ty có lãi thì thành lãi, lỗ thì thành lỗ. Oai thế còn gì nữa. Mà nói dại, nhiều trường hợp sếp bóc lịch trong nhà đá thì kế toán cũng có hân hạnh được tháp tùng.

Nếu mà bạn không muốn làm kế toán, thì làm nghề khác. Có rất nhiều người có căn bản kế toán, mà không làm kế toán, làm nghề khác, mà rất thành công, cứ gì phải làm kế toán, để rồi cảm thẩy đối khi cái xì-trét-sờ nó đè mình xuống mà mình không ngóc đầu lên được. Công việc chỉ là một phần của cuộc sống thôi, việc gì để công việc tác động tới mình đến nỗi mà nước mắt rơi lã chã, để mà thốt lên rằng, cái nghề này sao mà bạc thế.

Thôi thì cứ coi như cái lúc chúng ta quyết định theo nghề kế toán là cái lúc mà chúng ta "từ thủa ấy quăng thân vào gió bụi..."

T

taituong

Guest
21/4/05
15
0
0
HCM
nghe các anh chị tâm sự mới thấy làm kế toán cũn lám gian nan. hồi trươc em dăng ký học kế toán vì thấy nó cũng dễ xin việc nhưng bây giờ học sắp vong rồi mới thấy lo. liệu kiến thức mình học ở một trường cao đẳng liệu có đủ đáp ứng nhà tuyển dụng hay không khi ma học không giỏi, ngoại nhữ cũng kém. theo các anh chị thì cơ hội việc làm cho em như thế nào, bay giờ em phải làm gi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA